ผู้เขียน หัวข้อ: บังอาจ Review หนังแบบคุณโต้ง ช.ม. ครับ "Fun with Dick and Jane"  (อ่าน 1513 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • Total likes: 0
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
บังอาจ Review หนังแบบคุณโต้ง ช.ม. ครับ "Fun with Dick and Jane"
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 10:27:36 PM »
แต่นี่คือโต้งบางนาครับ..

เรื่องที่อยากเอามาเล่าให้ฟังกันคือการกลับมารับบทบาทถนัดของดาราตลกในดวงใจของผมที่สร้างชื่อจากความเพี้ยนและเอกลักษณ์การบังคับกล้ามเนื้อบนใบหน้า จิม แคร์รี่ กับหนังเรื่องใหม่ของเค้า "Fun with Dick and Jane" ครับ

ตอนแรกเลยผมก็ยังหวั่นๆ ว่าตัวเองจะตลกกับมุขเดิมๆ การทำหน้าทำตาเพี้ยนๆของแกเหมือนเดิมไหม งานนี้บอกไว้ก่อนเลยครับว่า ไม่ผิดหวังเลยสำหรับผม
Plot ของหนังเข้ากับเหตุการณ์ปัจจุบันหรือที่ผ่านมาไม่กี่ปี ก็เรื่องของวิกฤตเศรษฐกิจเมื่อหลายปีก่อน บริษัทน้อยใหญ่ต่างต้องปิดตัวเอง ทิ้งพนักงานให้ผจญกรรมจากการบริหารที่ผิดพลาดของกลุ่มผู้บริหาร หรือการฉ้อฉล โยกย้ายตกแต่งบัญชีตบตาสังคม รวมทั้งพนักงานตัวเล็กๆ

ดิ๊กก็เป็นคนนึงที่เจอเหตุการณ์เช่นนี้เข้าไปเต็มๆ สิ่งที่ทุ่มเทมาเกือบทั้งชีวิต จมหายไปกับกองทุนที่ทำไว้กับบริษัทที่หลอกลวงสังคมและพนักงานที่ทุ่มเทให้บริษัท จากชีวิตที่รุ่งโรจน์ ลูกกำลังอยู่ในวัยน่ารัก และภรรยาที่ลาออกจากงานเพราะดิ๊กอยากเธออยู่บ้านสบายๆดูแลลูก เพราะเค้ากำลังได้ Promote เป็นถึงรองกรรมการใหญ่ กลายเป็นคนที่ไม่มีแม้เงินจ่ายค่าไฟ ค่าน้ำ (ตอนนี้เล่นตลกได้เจ็บแสบจริงๆครับ) กระทั่งสนามหญ้ายังโดนร้านแต่งสวนถอนหญ้าที่ปลูกแล้วกลับไปเพราะไม่มีเงินจ่าย

Plot เรื่องดูเศร้านะครับ แต่กลับสร้างเป็นหนังที่ตลกอย่างไม่น่าเชื่อ มุขตลกมีออกมาตลอด โดยตัวละครเกือบทุกตัว ไม่ได้มาจากตัวเอกคือจิมเพียงเดียว ทกคนทำหน้าที่ของตัวเองได้อย่างดี แต่พอถึงตอนกระชากอารรมณ์สะเทือนใจ กลับทำให้ขำทั้งน้ำตาเลยทีเดียว ตอนที่ดิ๊กตัดสินใจ "ต้อง"ปล้น ผมดูทั้งขำทั้งเห็นใจเลยทีเดียวครับ

จุดลงเอยของหนังเป็นไปอย่างง่ายกว่าที่คิด แต่ก็เหมาะกับความที่เป็นหนังตลก มีเรื่องที่ผมติดใจอยู่นิดเดียว ว่าทำไมเราไม่เห็นว่าดิ๊กทำอย่างไรกับคนทั้งหลายที่เค้าไป "ปล้น" มาบ้างหลังจากทุกอย่างคลี่คลายแล้ว อันนี้พ่อแม่ที่พาลูกๆ เข้าไปดูต้องอธิบายให้เด็กๆเข้าใจนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจว่าการปล้นเป็นเรื่องดีงามไป

ผมเอาความรู้สึกผมเป็นเกณฑ์ ให้ 9 จาก 10 ครับสำหรับหนังดูแล้วสบายๆ อมยิ้มกลับมาจากโรงหนังได้ ไม่เสียดายเวลาและไม่มีช่วงไหนของหนังที่น่าเบื่อเลยครับ งานนี้ตอกย้ำครับว่าการแสดงของจิม แคร์รี่ ไม่ธรรมดาทั้งตลกและดรามาจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 10:31:14 PM โดย โต้งกรุงเทพฯคร้าบ »
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ badz

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: บังอาจ Review หนังแบบคุณโต้ง ช.ม. ครับ "Fun with Dick and Jane"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 08:21:33 AM »
ว่าจะไปดูเหมือนกัน ตอนนี้กลายเป็น 2 ต.โต้ง รีวิวิหนังซะแล้ว เหอๆๆๆ  dd
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: บังอาจ Review หนังแบบคุณโต้ง ช.ม. ครับ "Fun with Dick and Jane"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 09:10:06 AM »
ตอนแรกว่าจะไม่ดูแล้ว

แต่เจอคนที่โต้ง review ทีไร .. ลังเลทุกทีสิน่า  :kicking
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 10:02:37 AM »
จั่วหัวกระทู้ เล่นเอาผมตกใจเลย คุณโต้งกรุงเทพ พรีวิวได้เยี่ยมครับ  O0  :clap มาพรีวิวบ่อยๆนะครับ