ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้มีความรู้อิเล็กทรอนิกส์ช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 1420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

ผมมีวิทยุติดรถ sony xr-u880 เก็บเอาไว้ไม่ได้ใช้นาน ตอนนี้หยิบเอามาใช้ ปรากฏว่า ไฟหน้าจอมันไม่สว่าง (ติดแบบหรี่ๆ) ทำให้มองไม่ค่อยเห็น ผมมีอยู่ 2 เครื่อง ลองถอดหน้าจอ 2 เครื่องสลับกันดูแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ (หรี่ทั้งสองเครื่อง) ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paputzaa

หน้าปัดเป็นแบบไหน LED หรือ LCD มีไฟส่องหลัง หากเป็นแบบหลัง มี 2 สาเหตุ หลอดไฟหมดอายุหรือเสื่อม หรือ filler ที่เป็นยาง
หากเป็นหลอดไส้หมดสภาพ อะไหล่หาซื้อได้ที่ไพศาลอีเลคทรอนิกส์ บ้านหม้อ

น่าจะเป็นแบบ LCD นะครับ เพราะรุ่นนี้อายุอานามปาไปเกือบ 20 ปีแล้ว (แก้ไข : เกิน 20 ปีแล้วครับ ขออภัยนับผิด)

เพิ่มเติมครับ เป็นเฉพาะตอนแสดงผลเป็น สีส้ม เท่านั้นนะครับ พอกดเปลี่ยนเป็น สีเขียว แล้วก็ใช้ได้ปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2016, 06:53:17 PM โดย Nun1962 »

อาการเหมือนเครื่องเก่าผม  หลอด backlight เสีย ต้องแกะหน้าปัดดูไฟส่องหลังแผงLCDเพื่อเปลี่ยนหลอด
ผมจำลักษณะหลอดไม่ได้ ไม่แน่ใจว่า เป็นหลอดไส้เล็ก ๆ มีพลาสติกสีเขียวหรือส้มครอบเพื่อแสดงสี ลอง
ถอดไปหาเทียบซื้อที่ไพศาลอีเลทรอนิกส์ครับ

ผมแกะหน้าจอออกมาดูแล้ว มีหลอดไฟหุ้มด้วยพลาสติกสีเขียวกับส้มอยู่จริงๆด้วยครับ เป็นสีละ 2 หลอด จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าหลอดไฟอาจไม่ได้เสีย (เพราะมันไม่น่าเสียพร้อมกัน 2 หลอด) แต่เป็นที่ตัวขับหลอด ? ผมดูในวงจรรูปที่ 3 (ส่วน KEY BOARD) เห็นมันมีทรานซิสเตอร์ที่คุมหลอดไฟของแต่ละสีอยู่ คือ Q705 และ Q707 สีเขียวและสีส้มตามลำดับ ตัวที่สงสัยคือ Q707 จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ (เพราะเห็นมันดับไป 2 หลอดพร้อมกันน่ะครับ)

ทรานซิสเตอร์เสียยากครับ ส่วนใหญ่เป็นที่หลอด ลองซื้อมาเปลี่ยนดูครับ ราคาไม่กี่บาท