ผู้เขียน หัวข้อ: S.O.S..... Dac K.Wasin 2.2 ไม่ดังครับ  (อ่าน 11092 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: S.O.S..... Dac K.Wasin 2.2 ไม่ดังครับ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 06:47:05 PM »
เย้!!! c) ดังแย้ว...สงสัยผมคงต้องถอดยก lot cap ดูบ้าง มีDACอยู่ อีก version หนึ่งที่แก้ไม่ตก...

ระ

เล่นเอาเหนื่อยเลยครับกว่าจะหาเจอแต่ละอย่าง เพราะความซนแท้ๆ  ;D
บางทีตอนชักอุปกรณ์ออกหลายๆรอบ pcb มันจะหลุดร่อนขึ้นมานิดนึงและอาจไปเกยช๊อตลงกราวด์ได้ครับ
พี่ระลองเช็คดูรอยบัดกรีอีกทีนะครับ ผมเอาส่องกับโคมไฟดู ง่ายดีครับ
 ;)

ออฟไลน์ Ra

Re: S.O.S..... Dac K.Wasin 2.2 ไม่ดังครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 05:34:41 PM »
เย้!!! c) ดังแย้ว...สงสัยผมคงต้องถอดยก lot cap ดูบ้าง มีDACอยู่ อีก version หนึ่งที่แก้ไม่ตก...

ระ

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 10:15:02 AM »
แถมอีกนิดครับ
ถ้าดูรูปเก่าๆจะเห็นว่าข้าง CS-8414 ผมลองใช้ ซีพลาสติก 0.1 uF ตาม data sheet ปรากฎว่าเวลาใช้งานจริง
มีอาการเสียงแตกพร่าและไฟกระพริบ สลับกับเสียงปกติเป็นช่วงๆ เหมือนไฟไม่พอก็เลยลองเปลี่ยนกลับเป็น
electrolyte 22 uF อาการที่ว่าก็จะหายไปครับ

Osc. ผมลองใช้ 20, 40, 66.67 MHz ทุกตัวดังหมดนะครับ

ปัญหาคือใช้อุปกรณ์ ดีแต่เก่าไปหน่อย...อิอิ...หากันแทบตาย 2f

ตอนนี้ก็ยังใช้ Os-con อยู่นาคร๊าบบ แต่เปลี่ยนยกล๊อตเลย
ล๊อตนั้นไม่ค่อยน่าไว้วางใจ เอาไว้ไปขอยืมมิเตอร์วัดซีของเพื่อนมาคัด(ทิ้ง)อีกที
อืม..หาเรื่องแท้ๆเลยตู  :nonono

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 10:10:44 AM »
แถมอีกนิดครับ
ถ้าดูรูปเก่าๆจะเห็นว่าข้าง CS-8414 ผมลองใช้ ซีพลาสติก 0.1 uF ตาม data sheet ปรากฎว่าเวลาใช้งานจริง
มีอาการเสียงแตกพร่าและไฟกระพริบ สลับกับเสียงปกติเป็นช่วงๆ เหมือนไฟไม่พอก็เลยลองเปลี่ยนกลับเป็น
electrolyte 22 uF อาการที่ว่าก็จะหายไปครับ

ปัญหาคือใช้อุปกรณ์ ดีแต่เก่าไปหน่อย...อิอิ...หากันแทบตาย 2f

ตอนนี้ก็ยังใช้ Os-con อยู่นาคร๊าบบ แต่เปลี่ยนยกล๊อตเลย
ล๊อตนั้นไม่ค่อยน่าไว้วางใจ เอาไว้ไปขอยืมมิเตอร์วัดซีของเพื่อนมาคัด(ทิ้ง)อีกที
อืม..หาเรื่องแท้ๆเลยตู  :nonono

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 09:20:25 AM »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 08:59:39 AM »
ถ้าได้ฟังเทียบแล้วรบกวนเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 11:28:28 PM »
ดังแล้วนะครับ งานเยอะเลยโดนดองเค็มไว้นาน

บอร์ด 1541 มี OS-con ตัวใดตัวหนึ่งเสีย
ผมยังไม่รู้ว่าตัวไหนที่เสียเพราะขี้เกียจหาเลยเปลี่ยนยกชุดเลยครับ

บอร์ด 8414 มี 74HC74 ตัวใดตัวหนึ่งเสีย
อันนี้ก็เปลี่ยนรวดสามตัวเลยเหมือนกันครับ ไม่รู้ตัวไหนเสีย

ตอนนี้ต่อเปลือยๆฟังกับ D1 ไปก่อน
ถ้ารอดอาทิตย์นี้ไปได้จะเอา 6c45 ไปเทียบกับ 6u8a แล้วเลือกตัวที่ชอบลงกล่องกับซีดีรอม
 dd

ออฟไลน์ Music_Lover

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2006, 01:27:54 AM »
ดีใจด้วยครับ แล้วตกลงปํญหาคืออะไรครับ :drunk
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24076.0

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2006, 09:39:31 PM »
โฮ่ย....
ในที่สุดก็ร้องเพลงได้แผ่นนึงแล้ว    :yahoo

เดี๋ยวพรุ่งนี้ลุยต่ออีกสองแผ่นที่เหลือ  :victory

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2006, 07:18:12 PM »
เป็นไงบ้างครับ ดัง สมบูรณ์ยังครับ บอล มาเอาใจช่วย O0
ระ

อาทิตย์นี้งานยุ่งมากเลยยังไม่ได้ทำอะไรครับพี่ระ
เดี๋ยวคืนนี้ลองเอา 6c45 มาต่อกับ V1 ฟังดูก่อน
ได้ฟังเสียงเพราะๆจะได้มีกำลังใจงมต่อครับ  ;D

ผมหา schematic ของ 6c45 กับ ez-81 ไม่เจอครับ
ใครมีรบกวนช่วยโพสต์หน่อยนะครับ  :help :help :help

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2006, 05:45:10 PM »
เป็นไงบ้างครับ ดัง สมบูรณ์ยังครับ บอล มาเอาใจช่วย O0
ระ

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 08:57:20 PM »
โธ่น้องบอล ;D มีปัญหากับ C เกือบทุกเครื่องเลยนะ ถ้าวัดแล้วเข็มมิเตอร์ขึ้นค้างที่ ค.ต.ท. ต่ำทั้ง 2 ครั้งประมาณว่าซ๊อตครับ ถ้าวัดแล้วเข็มมิเตอร์ขึ้นแล้วลง แต่ลงไม่สุดทั้ง 2 ครั้งประมาณว่า Leak ครับ  ถ้าอยากใช้ Oscon PM มานะครับ
คุณครับ Oscon พอมีแบ่งกันบ้างมั้ยครับ ค่าซัก 47 uf up จะเอามาใส่เจ้า EL34 srpp ของผมจั๊กหน่อยครับ  :guitarist  :band1
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 12:21:39 PM »
น่านดิครับพี่ยอด ไม่รู้ว่าผมเป็นอะไรกับ C ไม่ค่อยถูกกันเล๊ย  :black_eye
เดี๋ยวลองเปลี่ยนเอาเอลน่าลงดูก่อนครับว่าหายรึเปล่า
จะว่าไป Dac ชุดนี้มีแต่ของเก่าๆทั้งน้าน OS-con, AB, Silmic, Resista   :drunk

C sochin ขาทอง ที่พี่ยอดให้มายังไม่ได้ลองเลยครับ
พอดีช่วงนี้เพิ่งเปลี่ยน L กับ R ของแพสซีพใหม่ รอเบิร์นซักระยะก่อนนะครับ
 ^-^

ออฟไลน์ YOD

• MTC
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 11:53:49 AM »
โธ่น้องบอล ;D มีปัญหากับ C เกือบทุกเครื่องเลยนะ ถ้าวัดแล้วเข็มมิเตอร์ขึ้นค้างที่ ค.ต.ท. ต่ำทั้ง 2 ครั้งประมาณว่าซ๊อตครับ ถ้าวัดแล้วเข็มมิเตอร์ขึ้นแล้วลง แต่ลงไม่สุดทั้ง 2 ครั้งประมาณว่า Leak ครับ  ถ้าอยากใช้ Oscon PM มานะครับ

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 11:42:28 AM »
อ้างถึง
โดยหลัก C ที่วัดแล้วค่าความจุมากกว่าที่ตัวมันเองระบุ หรือ Discharge ช้าๆ จะมีอาการเริ่ม Leak ครับ
เข้าใจแล้วครับ ทีแรกคิดว่าใช้ C ค่าใหญ่เกินไม่ได้ซะอีก เพราะผมใช้ 22uF ในจุดที่ระบุ 10 uF บน TDA-1541 อยู่ครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 11:36:16 AM »
เอา os-con ที่ใบแคปไว้ออกดูก่อนครับ สงสัยอย่างนึงว่า C ที่ความจุมากเกินส่งผลเสียด้วยเหรอครับ ?
และ C short ถ้าใช้มิเตอร์ธรรมดาวัด คือวัดความต้านทานแล้วเข็มค้างไม่ยอมตก หรือเข็มไม่ขึ้นรึเปล่าครับ ?

:)โดยหลัก C ที่วัดแล้วค่าความจุมากกว่าที่ตัวมันเองระบุ หรือ Discharge ช้าๆ จะมีอาการเริ่ม Leak ครับ มันมีผลเสียแน่นอน หรือที่วัดได้ค่าต่ำกว่ามากๆ หรือเรียกว่า C มันเก่าเก็บซะจนแห้ง ก็ถือว่าเริ่มเสียครับ แต่บางทีก็ขึ้นกับ Application ที่เอาไปใช้งานบางทีก็ Work ได้แต่ถ้าใช้งานโหดๆจริงๆก็จะไม่ค่อยทนครับ โดยเฉพาะเอาไปใช้กับ Working Voltage สูงๆ ผมเคยน้ำตาแทบร่วงกับ Coupling ที่สภาพดี NOS เก่าเก็บแต่รั่วนิดๆ อย่างนี้มาแล้ว ใช้ซักพักมัน Short ทำหลอด OPT ผมพังไปข้างนึง :cry2
                 ;)ลองลงด้วยอุปกรณ์ ธรรมดาๆ ก่อนก็ได้ครับ พอวงจรมัน Work ดีแล้วค่อย Mo ก็สนุกกว่าครับ 2f 2f 2f
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 11:01:59 AM »
อืม...
ตัวแรกผมก็ประกอบด้วยอุปกรณ์ธรรมดาครับ
อย่างนึงที่ผมคิดประกอบตัวสองก็คืออยากรู้ว่าเกรดอุปกรณ์มันส่งผลกับเสียงแค่ไหนครับ
กลับกลายเป็นว่าโดนพิษจากความเป็นเก่าของมันซะนี่  :nonono

ผมวัดค่า R ทุกตัวก่อนใช้แล้วครับ ปกติดี
ผมไม่มีมิเตอร์ที่วัดค่า C ครับ ผมลองเอามิเตอร์ธรรมดาจิ้มดูการชาร์จกับรีชาร์จของมัน
พบว่าบางตัวจะทำงานช้าเหมือนกันครับ

พี่ใหญ่ก็เคยทักไว้แล้วเหมือนกันครับ แต่ผมดื้อ อยากลอง เลยได้เรื่องยาวเลยครับ....  K]

จะลองเริ่มจากต่อกราวนด์ตามที่อ.วศินแนะนำ และเปลี่ยน C จุดสำคัญๆ
และ เอา os-con ที่ใบแคปไว้ออกดูก่อนครับ สงสัยอย่างนึงว่า C ที่ความจุมากเกินส่งผลเสียด้วยเหรอครับ ?
และ C short ถ้าใช้มิเตอร์ธรรมดาวัด คือวัดความต้านทานแล้วเข็มค้างไม่ยอมตก หรือเข็มไม่ขึ้นรึเปล่าครับ ?
 ???

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 08:58:22 AM »
เท่าที่ผมเคยเจอ นอกจากความเปราะบางของตัว DAC IC ทั้งสอง มักอาจจะเกิดจากความผิดพลาดจาก Ps ในแต่ละจุดเป็นส่วนใหญ่ครับ เช่นใส่อุปกรณ์ผิด PCB อาจ Short เป็นต้นครับ
                   ผมเห็นคุณ 100DB ใช้ OS Con เยอะมากก รวมถึง Vintage Device บางจุด ได้วัดค่าจริงทุกตัวไหมครับ??? ผมเคยเจอว่า C OS Con มันชอบวัดค่าความจุได้มากกว่าที่ระบุเป็นส่วนใหญ่ บางตัวเจอ Short เลยก็มีนัยว่า C พวกนี้ผลิตมาเพื่อ D- Coupling ใน Main CPU Brd. ทั้งหลาย คิดว่ามันก็เก็บไว้นานพอดูเหมือนกันนะครับ
                    :secretผมว่า "Simply the Best" ครับ ใช้ Componant ที่มันผลิตใหม่ๆ หาได้ง่ายๆ ราคาถูกๆ ก็ดีครับ หรืออยากลองของจริงๆ ต้องวัดค่าก่อนนำมาใช้งานจริงๆเสมอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม, 2006, 08:16:31 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Wasin

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 04:58:22 PM »
อ้างถึง
ไม่ได้ต่อกันโดยตรงครับ แต่ปลั๊กมันเสียบอยู่กับเต้าเสียบชุดเดียวกัน จะนับเป็นต่อกันได้ไหมครับ ?

อย่างนี้กราวด์ของทั้ง 2 ยังไม่ได้เชื่อมกันครับ
ลองดูใหม่นะครับให้ต่อกราวด์ของทั้ง 2 เวอร์ชั่นเข้าด้วยกันครับ

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 01:37:16 PM »
อ้างถึง
ไฟติด วัด Volt ออกจากขา 11,12,26 ก็ยังได้เท่าเดิมคือ 2.x, 2.x, 1.x volt
แต่พอไปจั๊มป์กับ v1 ตัวเก่ากลับเป็นเสียงซ่า....

ลองในทางกลับกันคือดึง digital จาก V1 มาเข้าแผ่น DAC V2 ก็ซ่า.....
ผมทำอะไรลงไปนี่ 

ไม่ทราบว่าได้ต่อกราวด์ระหว่างภาคจ่ายไฟของทั้ง 2 เวอร์ชั่นเข้าด้วยกัน
ตอนลองหรือไม่ครับ

ไม่ได้ต่อกันโดยตรงครับ แต่ปลั๊กมันเสียบอยู่กับเต้าเสียบชุดเดียวกัน จะนับเป็นต่อกันได้ไหมครับ ?
 ???

อ้างถึง
งงๆกับคำถามครับ ไม่เข้าใจ
ผมลองแก้รูปใหม่นะครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 01:23:15 PM »
อ้างถึง
ไฟติด วัด Volt ออกจากขา 11,12,26 ก็ยังได้เท่าเดิมคือ 2.x, 2.x, 1.x volt
แต่พอไปจั๊มป์กับ v1 ตัวเก่ากลับเป็นเสียงซ่า....

ลองในทางกลับกันคือดึง digital จาก V1 มาเข้าแผ่น DAC V2 ก็ซ่า.....
ผมทำอะไรลงไปนี่ 

ไม่ทราบว่าได้ต่อกราวด์ระหว่างภาคจ่ายไฟของทั้ง 2 เวอร์ชั่นเข้าด้วยกัน
ตอนลองหรือไม่ครับ

อ้างถึง
ผมลองวัด R ตอนไม่ได้ต่อไฟระหว่างกราวนด์กับขา 1,2 ของ TDA ตามแนวสีเขียวแล้วมันต่อถึงกันบ้าง
( ผมจำค่าไม่ได้ แต่เข็มไม่ได้ตีสุดเสกล ) แล้วถ้าเสียบ TDA ไว้มันจะยาวไปถึงแนวสีแดงด้วยครับ
อันนี้ผิดปกติไหมครับ ?

งงๆกับคำถามครับ ไม่เข้าใจ

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 10:56:32 AM »
ของผมก็เกิดเป็นแบบนี้แต่เป็นใน version ของคุณpride อะครับ ยังแก้ไม่ได้เหมือนกัน เคยรื้อใหม่หมดไปแล้ว 1 รอบ ก็ยังมีเสียงดนตรีกับเสียงซ่าอย่างละครึ่งเลย ไงก็ลองเช็ด ขั้ว cap แถวๆ 1541A ด้วย ต่อจากพี่วศินครับ อ้อ อีกอย่าง ระบบ groud ครับ ให้ครบทุก board นะครับ..
ระ

ผมลองไล่ๆขั้วแคปดูแล้วก็น่าจะโอเคนะครับ
อันนี้ซูมจากรูปด้านบนครับ ไล่จนตาแฉะแล้วครับ
 K)
TL-431 ตัวที่ว่าก็ลองถอดบัดกรีไหมสองรอบแล้ว

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 10:46:29 AM »
สวัสดีครับคุณ Wasin
ผมลองวัดดูมันปกติครับเปลี่ยนตัวอื่นใส่ก็ไม่หาย

คราวนี้อาการหนักกว่าเก่า บอร์ด ดิจิตอลก็ไม่ทำงานครับ  :cry2

ผมทำอะไรลงไปนี่  :D

ผมลองวัด R ตอนไม่ได้ต่อไฟระหว่างกราวนด์กับขา 1,2 ของ TDA ตามแนวสีเขียวแล้วมันต่อถึงกันบ้าง
( ผมจำค่าไม่ได้ แต่เข็มไม่ได้ตีสุดเสกล ) แล้วถ้าเสียบ TDA ไว้มันจะยาวไปถึงแนวสีแดงด้วยครับ
อันนี้ผิดปกติไหมครับ ?
 ???

แต่ถ้าถอด TL-431 ออก ไม่ก็จะไม่ต่อกัน

----------------------
เพิ่มเติมครับ
วัด R ตอนไม่ได้เปิดเครื่องในตำแหน่ง ดำ-เขียวแล้วเข็มกระดิก
วัด R ตอนไม่ได้เปิดเครื่องในตำแหน่ง ดำ-แดงโดยที่มี TDA เสียบอยู่แล้วเข็มกระดิก
ผมเลยสงสัยว่ามันมีอะไรช๊อตลงกราวด์รึเปล่า

วัด DCV ตอนเปิดเครื่องในตำแหน่ง ดำ-เหลือง ได้ -3v ครับ

:help :help :help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2006, 01:46:10 PM โดย 100db »

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 10:42:15 AM »
ของผมก็เกิดเป็นแบบนี้แต่เป็นใน version ของคุณpride อะครับ ยังแก้ไม่ได้เหมือนกัน เคยรื้อใหม่หมดไปแล้ว 1 รอบ ก็ยังมีเสียงดนตรีกับเสียงซ่าอย่างละครึ่งเลย ไงก็ลองเช็ด ขั้ว cap แถวๆ 1541A ด้วย ต่อจากพี่วศินครับ อ้อ อีกอย่าง ระบบ groud ครับ ให้ครบทุก board นะครับ..
ระ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 08:03:10 AM »
อ้างถึง
พอวัดไฟขาออกได้ค่า -3v ไม่รู้ตัวไหนพังอีกแล้ว

ลองวัดค่า R 47 โอห์ม ที่จากเอ้าท์พุทลงกราวด์ดูซิว่าค่ามันยืดหรือไม่ครับ
เพราะจากรูปเห็นว่ามันเป็น R เก่าเก็บน่ะครับ
ถ้าไม่ค่ามันไม่ยืดก็ลองวัดไฟย้อนกลับไปเรื่อยๆครับว่าตรงไหนมันไม่เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2006, 08:04:44 AM โดย Wasin »

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 12:18:16 AM »
เวรกรรม.... พอเปิดมาอีกทีมีแต่เสียงซ่า........
พอวัดไฟขาออกได้ค่า -3v ไม่รู้ตัวไหนพังอีกแล้ว
พยศจริงๆ DAC ตัวนี้

:black_eye :black_eye :black_eye

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2006, 10:04:49 AM »
สวัสดีครับ
 ถ้าต้องการ osc-40m-mec ตรงๆๆ ที่ร้าน อีเลคทรอนิคส์ ซอร์ซ ครับ ผมซื้อมาใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ 50.58 บาทครับ

ขอบคุณครับ
สั่งที่ ES ไปแล้วครับตอนนี้ก็รอๆๆๆๆ  dd

ออฟไลน์ el36

• ทำเอง ก็ยิ้มไว้
  • ....บ้านนิบง....
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2006, 04:59:49 AM »
สวัสดีครับ
 ถ้าต้องการ osc-40m-mec ตรงๆๆ ที่ร้าน อีเลคทรอนิคส์ ซอร์ซ ครับ ผมซื้อมาใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ 50.58 บาทครับ

• An unlimited learning is DIY.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2006, 05:20:33 PM »
พี่สิงห์บอกว่าจะยก EL-34 ให้ผม ลืมแล้วเหรอครับ  :devil

อ้าว.....ไม่ใช่ 2A3  เหรอ    :-\  (   ;D   )))

ลำโพงผมความไวต่ำกลัว 2A3 ขับไม่ออก แต่ให้ฟรีอะไรก็เอา
hehehe  ;D

OSC ลองดูที่ร้านสิริโภคาอีกแห่งหนึ่งครับ

ร้านอยู่แถวไหนครับคุณ Jood  :)

ในซอยบ้านหม้อที่มีของขายเยอะ ๆ ก่อนที่จะเลี้ยวขาวไปนัฐพงษ์นั่นแร่ะคับ ร้านจะอยูประมาณกลาง ๆ ซอยขวามือ...ขายพวกอุปกรณ์เชมิ ฯ คับ

ขอบคุณครับ
ถ้าได้เข้ากรุงเตปเมื่อไร่จะลองเดินดูอีกทีครับ
ไม่แน่ใจว่าใช่ร้านเดียวกับ EPS รึเปล่า ถ้าร้านนั้นผมถามแล้วเขาไม่มีแบบสี่ขาครับ  ???
เดินเข้าซอยข้าง ๆ เคี้ยงหลีที่จะทะลุออกริมคลองนะครับ แถว ๆ ร้านไทแอมป์ .........
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2006, 12:51:16 PM »
พี่สิงห์บอกว่าจะยก EL-34 ให้ผม ลืมแล้วเหรอครับ  :devil

อ้าว.....ไม่ใช่ 2A3  เหรอ    :-\  (   ;D   )))

ลำโพงผมความไวต่ำกลัว 2A3 ขับไม่ออก แต่ให้ฟรีอะไรก็เอา
hehehe  ;D

OSC ลองดูที่ร้านสิริโภคาอีกแห่งหนึ่งครับ

ร้านอยู่แถวไหนครับคุณ Jood  :)

ในซอยบ้านหม้อที่มีของขายเยอะ ๆ ก่อนที่จะเลี้ยวขาวไปนัฐพงษ์นั่นแร่ะคับ ร้านจะอยูประมาณกลาง ๆ ซอยขวามือ...ขายพวกอุปกรณ์เชมิ ฯ คับ

ขอบคุณครับ
ถ้าได้เข้ากรุงเตปเมื่อไร่จะลองเดินดูอีกทีครับ
ไม่แน่ใจว่าใช่ร้านเดียวกับ EPS รึเปล่า ถ้าร้านนั้นผมถามแล้วเขาไม่มีแบบสี่ขาครับ  ???

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2006, 12:40:09 PM »

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2006, 11:08:53 AM »
เยี่ยมครับ แก้ไขจนมีเสียงจนได้ ว่าแต่ตกลงปัญหาที่เกิด มาจากคุณภาพของ ic รึป่าวครับ และเป็นเฉพาะของจากร้านนี้ป่าว
ภาค IVทำไมไม่ใช้ร่วมกับ V1ละครับ จะได้ลองเสียงดูว่า V1 vs V2 ต่างกันยังไงมั่ง แบบว่าอยากรู้อ้ะครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2006, 01:19:37 AM »
อ้างถึง
ดังแล้วคร๊าบบบบ พี่น้อง.... c) c) c) c) c) c) c) c)

ขอแสดงความดีใจในความพยายามครับ  c) c) c)     :headphone

ขอบคุณครับ  dd
อุตส่าห์แนะนำกันเพียบขนาดนี้ ถ้าผมหาไม่เจอสงสัยคงต้องแขวนหัวแร้งซักระยะ  ;D

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2006, 01:16:45 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  น้องบอย  เอ้ย....น้องบอล    ขอโทษทีครับ   แก่เลี้ยว....หลง ๆ ลืม ๆ

:euro

ช่วยแนะนำแหล่งซื้อ 74xxx74 กับ คริสตัล ให้หน่อยครับ
ชุดนี้ผมได้มาจากร้านใหญ่ริมคลองที่บ้านหม้อทั้งหมดเลยครับ  :giveup

ผมก็ได้จากร้านนี้แหละครับ ยกเว้น OSC 20MHz แกะจากซาก LAN card

สงสัยต้องไปลองส่องๆดูบ้างแล้วครับ  K)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 12:41:00 PM »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 09:48:03 AM »
ช่วยแนะนำแหล่งซื้อ 74xxx74 กับ คริสตัล ให้หน่อยครับ
ชุดนี้ผมได้มาจากร้านใหญ่ริมคลองที่บ้านหม้อทั้งหมดเลยครับ  :giveup
ผมก็ได้จากร้านนี้แหละครับ ยกเว้น OSC 20MHz แกะจากซาก LAN card

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 08:57:13 AM »
อ้างถึง
ดังแล้วคร๊าบบบบ พี่น้อง.... c) c) c) c) c) c) c) c)

ขอแสดงความดีใจในความพยายามครับ  c) c) c)     :headphone

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 08:52:17 AM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  น้องบอย  เอ้ย....น้องบอล    ขอโทษทีครับ   แก่เลี้ยว....หลง ๆ ลืม ๆ

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 07:59:06 AM »
ยินดีด้วยครับ...และแล้วก็สำเร็จไปอีกหนึ่ง ตกลงพบว่า IC 74xxxx เสียแต่เพียงอย่างเดียวใช่ไหมครับ???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 07:01:47 AM »
ลองดูครับลองซื้อ74HC74 มาเปลี่ยนใหม่ หรืออาจจะลองใช้ 74HCT74 แทนดูก็ได้ครับ

http://www.es.co.th/Detail.asp?Prod=SN74HC74N

http://www.es.co.th/Detail.asp?Prod=SN74HCT74N

http://www.es.co.th/Detail.asp?Prod=OSC%2D40M%2DMEC

ยังไงก็ลองหา OSC ความถี่ซัก 20MHz มาลองด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม, 2006, 07:13:00 AM โดย Wasin »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2006, 12:52:12 AM »
ดังแล้วคร๊าบบบบ พี่น้อง....
 c) c) c) c) c) c) c) c)

ไล่เช็คกันแบบทีละเม็ดตามที่แนะนำกันมาเลยครับ สุดท้ายตัวการคือชุด Reclock ครับ
74HC74, Osc 27.5 Mhz, Osc 44.9 Mhz ตัวใดตัวหนึ่งนี่ล่ะครับ ถ้าเสียบไว้ไฟจะไม่ติด
และเสียงไม่ดัง แม้ว่าจะต่อตรงหลัง R 100 Ohm ก็ตาม ต้องถอดออกถึงจะทำงานครับ
เช็ครอยบัดกรีด้านล่างแล้วก็ไม่มีช๊อตนะครับ  ???

สรุป ถอดเข้าถอดออกจน pcb เยินเหมือนเดิมครับ  :black_eye
ชาตินี้จะมีอะไรงามๆกับเขาบ้างไหมหนอ...
ยังไงก็ขอขอบคุณท่านผู้มีอุปการะคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ฟังแบบ R I/V อย่างเดียวไปก่อน
เสาร์นี้ค่อยลุย 6c45 ต่อ  ^-^

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 04:46:06 PM »
เอ้า....แถมใจให้อีกดวง  :throb  น้องบอย.....  :clap

"บอล" ครับพี่สิงห์ ว่าจะทักหลายทีแล้ว ...แหะๆ  ^-^
ถ้าคืนนี้หาสาเหตุไม่เจอนี่โดนสกรัมหลายทีนเลยนะครับนี่  :black_eye :shutup :black_eye :shutup

อ้างถึง
จากรูปที่ถ่ายด้วยมือถือรูปแรกๆ(ก่อนลบเปลี่ยนรูปใหม่ ไม่แน่ใจสายที่ใช้ต่อจากเอ้าท์พุทของ DAC board
นั้นอาจลืมต่อกราวด์ของสายเข้ากับบอร์ดหรือปล่าวไม่แน่ใจ)

แหะๆ ผมขี้เกียจเลยผมต่อไว้ข้างเดียวครับ สีขาวเป็น ground สีแดงเป็นสัญญาณ
ต่ออยู่ที่ช่องสองกับสี่ครับ
 :whistling

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 04:38:36 PM »
เอ้า....แถมใจให้อีกดวง  :throb  น้องบอย.....  :clap

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 04:16:28 PM »
โฮ่....
กำลังใจเยอะขนาดนี้ ถ้าคืนนี้ไม่ดังสงสัยจะไม่ได้นอนง่ายๆแน่
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
ขอบคุณพี่ Ra ด้วยครับ

จะพยายามไม่ทำให้ผิดหวังครับ
 :black_eye

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 11:27:03 AM »
เช็คสายที่ต่อจากขา 11,12,26 ของ CS8414 ไปเข้า ขา 1,2,3 ของ TDA1541A
ว่าต่อถูกต้องไม่สลับสายกัน เพราะเห็นว่าสายมันสีเดียวกัน และตีเกลียวกันอยู่
เวลาต่ออาจสับสนสลับเส้นกันก็ได้ครับ เรื่องง่ายที่บางทีเราอาจจะลืมครับ

ไฟที่วัดได้ 4.xx V นั้นถ้าวัดได้อยู่ในช่วง 4.75V-5.25V ก็ถือว่าใช้ได้ครับ

ผมว่า Digital Board ไม่น่าจะเสียนะครับ ถ้าวัดไฟได้ตามที่บอกมา

ลองวัดไฟที่แต่ละขา(ทุกขา) ของ TDA1541A ของ V2 แล้วเทียบกับ V1 ดูนะครับ
ว่ามันต่างกันมั้ย จริงๆมันควรจะใกล้เคียงกันครับ 

ภาคจ่ายๆไฟนั้นไม่ทราบว่าใช้ชุดเดียวกันหรือไม่ครับ ถ้าแยกคนละชุด
ต้องต่อกราวด์ของทั้ง 2 ชุดถึงกันด้วย

จากรูปที่ถ่ายด้วยมือถือรูปแรกๆ(ก่อนลบเปลี่ยนรูปใหม่ ไม่แน่ใจสายที่ใช้ต่อจากเอ้าท์พุทของ DAC board
นั้นอาจลืมต่อกราวด์ของสายเข้ากับบอร์ดหรือปล่าวไม่แน่ใจ)

อย่าลืมเช็คจุดบัดกรีทุกจุดอย่างละเอียดด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 10:55:07 AM »
 :headphone เอาใจช่วยครับ
ถ้า LED: signal lock ติด/ดับ ตามการกด play/stop และวัดไฟออกได้อย่างนั้นคิดว่า digital board ไม่น่ามีปัญหา
ลองวัดไฟเข้า 1541A ดูครับ

อุปกรณ์ดีๆเพียบ แนวโน้มว่าเสียงน่าจะดีกว่าของผมมากนะเนี่ย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 10:27:33 AM »
อ้างถึง
ค่อยๆไล่ไปทีละจุด ถ้าไม่อุปกรณ์เสีย ก็ทำอะไรผิดซักอย่างแน่ๆ
ขอบคุณครับคุณวศิน ผมไล่มาสองวันแล้วครับ หาอะไรผิดปกติไม่เจอเลย
รบกวนคุณวศินเพื่อนๆที่ประกอบแล้วช่วยดูหน่อยนะครับ

อ้างถึง
ภาพมันไม่ค่อยชัดอ่ะครับ 
เปลี่ยนรูปใหม่แล้วครับ เมื่อคืนใช้โทรศัพท์ถ่าย

อ้างถึง
เห็นถนัดนักว่าคุณใช้ C Coupling หรือ Pulse Transformer หรือครับ
Pulse transformer 1:1 จาก Pulse eng. ครับ ทีแรกผมก็สงสัยตัวนี้ แต่เปลี่ยนขดลวดตัวเก่าใส่ก็ไม่หายครับ

อ้างถึง
วัดไฟเข้าได้ 4Vกว่าๆ นี่เป็นขาไฟ Vdd รึป่าวครับ ถ้าใช้ก็ต้องไปแก้ที่จุดนี้ให้ได้ไฟไม่ต่ำกว่า  5V.ก่อนดีกว่านะผมว่า อีกทางเลือกนึงถ้าคุณมี V1อยู่แล้วก็ลองทดสอบดูได้ว่าภาค Digital receiver CS8414 เสียรึป่าวโดยการ Jump สายจาก R.100 Ohms ทั้งสามตัวบนบอร์ด V1 ไปเข้า TDA1541 ของ V2 ถ้าดังก็มีปัญหาที่ภาค Digital แน่นอน ถ้าไม่ดังก็แบ่งเป็นสองกรณี 1.อาจจะมีปัญหาที่ TDA1541  2.อาจจะมีปัญหาทั้งสองภาคเลย แต่ก็ทดสอบใหม่ได้โดยทางกลับกันอ้ะนะ แต่ผมว่าลองแก้ไฟ 5V.ดูก่อนดีกว่าเนาะ 

จะลองทำตามที่แนะนำดูครับ ใจจริงไม่ค่อยอยากไปแตะ version 1 เพราะเล่นจนบอร์ดมันเยินมากแล้วครับ

อ้างถึง
ว่าแต่ใช้ C.อะไรเป็นตัว Decoupling อ้ะครับ สวยดี
SPP กับ OS-con ครับ

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 09:15:16 AM »
วัดไฟเข้าได้ 4Vกว่าๆ นี่เป็นขาไฟ Vdd รึป่าวครับ ถ้าใช้ก็ต้องไปแก้ที่จุดนี้ให้ได้ไฟไม่ต่ำกว่า  5V.ก่อนดีกว่านะผมว่า อีกทางเลือกนึงถ้าคุณมี V1อยู่แล้วก็ลองทดสอบดูได้ว่าภาค Digital receiver CS8414 เสียรึป่าวโดยการ Jump สายจาก R.100 Ohms ทั้งสามตัวบนบอร์ด V1 ไปเข้า TDA1541 ของ V2 ถ้าดังก็มีปัญหาที่ภาค Digital แน่นอน ถ้าไม่ดังก็แบ่งเป็นสองกรณี 1.อาจจะมีปัญหาที่ TDA1541  2.อาจจะมีปัญหาทั้งสองภาคเลย แต่ก็ทดสอบใหม่ได้โดยทางกลับกันอ้ะนะ แต่ผมว่าลองแก้ไฟ 5V.ดูก่อนดีกว่าเนาะ dd
ว่าแต่ใช้ C.อะไรเป็นตัว Decoupling อ้ะครับ สวยดี พยายามเข้านะครับ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะได้มา review เสียงให้เพื่อนๆฟัง :victory

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 07:47:59 AM »
ภาพมันไม่ค่อยชัดอ่ะครับ K) ลองตามท่าน Wasin บอกก็ดีครับ ผมขอเสริมว่า
          ลองตรวจสอบการตอบสนองต่อสัญญาณ Spdif ดูซิครับว่า CS8414 มัน Response ดีอยู่หรือเปล่า??? LED ไม่ควรจะติดค้างเมื่อเราถอด Digital I/P ออก ผมดูไม่เห็นถนัดนักว่าคุณใช้ C Coupling หรือ Pulse Transformer หรือครับ O/P ที่ออกจาก TDAxxx ปกติจะเบามากครับ ลองใช้ DVM วัดดูตอน Play ก็ได้ควรมีแรงดันขึ้นลงตามจังหวะเพลงบ้างครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 07:41:07 AM »
CS8414 คงไม่เสียครับ
คงต้องไล่ไปว่า ต่อสายถูกมั้ย
ถ้าถูกต้องทุกอย่าง

ต้องไปไล่ที่ DAC Board ต่อครับ
ว่าจุดบัดกรีมีช็อตมั้ย
ไฟที่จุดต่างๆ ตรงมั้ย
ลองวัดเทียบกับ V1 ดูก็ได้ครับ
ถ้ามี V1 อยู่แล้ว

ค่อยๆไล่ไปทีละจุด ถ้าไม่อุปกรณ์เสีย ก็ทำอะไรผิดซักอย่างแน่ๆ

• **
S.O.S..... Dac K.Wasin 2.2 ไม่ดังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 01:13:30 AM »
ช่วยดูให้หน่อยครับ ไฟติดหมดทุกดวงครับ แต่เงียบกริบ
-ลองต่อไป 11-12-26 โดยไม่ผ่าน Reclock แล้ว ....เงียบกริบ
-ลองวัดไฟทั้ง 3 ขา ได้ 2.x, 2.x, 1.x volt ตามลำดับ
-ลองวัดไฟเข้า CS-8414 ได้ 4v กว่าๆ
รบกวนช่วยเช็ครูปหน่อยครับ ผมต่ออะไรผิดรึเปล่า....
( ferrite bead บางตัวอยู่ใต้ปริ้นท์ )
 :help :help :help

ตอนนี้ก็เลยต้องฟัง version 1 ไปพลางๆก่อนครับ
 ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 10:18:32 AM โดย 100db »