ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันทำให้ห้อง diy ครื้นเครง หนุกหนาน กันเถอะครับ  (อ่าน 125687 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0

:headphone    ห้อง Diy ดูเงียบเหงานะครับ  หาอะไรมาเล่นกันบ้างสิครับ จะได้ครึกครื้นขึ้นมาได้บ้าง รอชมครับ รอชม
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

ออฟไลน์ Warm

ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
อะไรดีนะ...

http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
อะไรดีนะ...
ปรีขี้โม้ไง

เคยได้ยินแต่ ปรีขี้ฟ้อง    0)]

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

• *
เคยได้ยินแต่ ปรีขี้ฟ้อง    0)]
                ของเค้าโม้จริงๆนะครับอาจารย์  ... ใครทำแล้วเป็นต้องโม้น้ำลายแตกฟองเลยครับ ;D
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

ออฟไลน์ นายป้อ

คัน...

ออฟไลน์ Stoneheng

ชอบครับ..ปรีขี้โม้ :showoff
ข้อมูลติดต่่อ :
http://www.htg2.net/index.php?topic=53272.msg629182#msg629182

ออฟไลน์ Goda Takeshi

คงต้องดูเรื่อง tools ที่ใช้ในการ ออกแบบก่อน ครับ ต้องยอมรับกันก่อนว่า จะให้คึกคักขึ้น คงต้องมี แผ่นปริ้นท์
ตอนนี้ ด้วยงานประจำทำให้ไม่สามารถทำได้ แต่อยากจะแนนำ kicad ไว้ก่อน เพราะถูกกฏหมาย ท่านใด้ลองดูก่อนได้ครับ ถ้ามีคนเป็นกันเยอะๆ คงคึกคักขึ้นแน่นอน ครับ  d_d

http://kicad-pcb.org/

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
 d_d

มาลงชื่อจองคนแรกครับ
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ wutnaja

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

อะไรดีนะ...
ปรีขี้โม้ไง

มาคู่กับ แอมป์ขี้โม้  เลยก็ดีครับ :D

อะไรดีนะ...
ปรีขี้โม้ไง

มาคู่กับ แอมป์ขี้โม้  เลยก็ดีครับ :D
มาโม้เมื่อไร ปรีไฮเอ็นด์สะอื้นเมื่อนั้น  :stretcher

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
ใครจะอาสามาโม้ล่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

เอาหลอด Pentode มาทำปรีแล้วลด Distortion กับ Noise(Hiss) ให้ได้ต่ำสุดให้ความคมต่ำสุดให้สมชื่อกับคำว่า Sharp-Cutoff Pentode ได้ไหมครับ ผมสนับสนุนเต็มที่เลยครับน้าเฉย  :drive1

ออนไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 2
 d_d d_d d_d คิดถึง พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน ครับ  :clap c) c)
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Malako

1.  อยากทำปรีพาสสีพนะครับ

มีวอลุ่ม DACT 20K  ขายไม่ออกเอามาเล่นซะเลย

มันต่อตรงๆ เข้า Amp camp Amp เลยใช่ไหมครับ?

2.  อยากทำปรีหมีน้อยให้เป็น บัฟเฟอร์ ครับ ตัดต่อพันธุกรรมตรงจุดไหน วานบอก

ใครจะอาสามาโม้ล่ะครับ
รอท่านผู้นำครับ ผมเป็นแค่ทหารเกณฑ์

ออฟไลน์ Tryman

มีวอลุ่ม DACT 20K  ขายไม่ออกเอามาเล่นซะเลย

มันต่อตรงๆ เข้า Amp camp Amp เลยใช่ไหมครับ?

2.  อยากทำปรีหมีน้อยให้เป็น บัฟเฟอร์ ครับ ตัดต่อพันธุกรรมตรงจุดไหน วานบอก
ข้อ 1 ได้เลยครับ
ข้อ 2 พี่ลองดึงเอาพุตออกจากคาโธด ดูครับ เกนจะไม่มี และ ต้องตอ่ C คัปปลิ้งด้วยนะครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

• **
ไหนๆ ก็จะทำแล้ว ขอโปรเจคใหญ่ๆ ไปเลยครับ... :victory

ข้อ 1 ได้เลยครับ
ข้อ 2 พี่ลองดึงเอาพุตออกจากคาโธด ดูครับ เกนจะไม่มี และ ต้องตอ่ C คัปปลิ้งด้วยนะครับ

ให้หมายถึง เรายังใช้ วอลุ่มของหมีน้อยคุมความดังจาก อินพุตได้อยู่ใช่ไหมครับ (จาก DAC เข้า Input)
และจากหมีน้อยเข้า Amp Camp Amp

ถามต่อแบบเกรงใจมากๆ เลย คือ คาโธด ขาอะไรครับ ไม่อยากค้นกูเกิ้ล

ออฟไลน์ paputzaa

เอางานเก่า ๆ มา ทบทวนกันใหม่ก็ได้นะครับ เพราะบางคน เช่น ผม มีแต่สะสมอุปกรณ์ ทำเป็นชิ้นงานยังไม่ค่อยมี  อยากจะอ้างไม่มีเวลา แต่หนักไปทางผลัดวันประกันพรุ่งซะเป็นส่วนใหญ่ :showoff
บางวงจรก็ลืมไปแล้ว หรือไม่มีเก็บข้อมูลไว้ จะได้มีแรงจูงใจให้อย่กทำมากขึ้น Y]

• *
เอาหลอด Pentode มาทำปรีแล้วลด Distortion กับ Noise(Hiss) ให้ได้ต่ำสุดให้ความคมต่ำสุดให้สมชื่อกับคำว่า Sharp-Cutoff Pentode ได้ไหมครับ ผมสนับสนุนเต็มที่เลยครับน้าเฉย
              ขอบคุณครับ แต่ผมมันสายของแข็งครับ หลอดไม่ถนัดครั่บ ;D

ออฟไลน์ นายป้อ

วงจรเดิมเป็นเดิมๆครับ รูปล่างโมเป็น buffer ครับ

วงจรเดิมเป็นเดิมๆครับ รูปล่างโมเป็น buffer ครับ

กระจ่างแจ้งเลย  ขอบคุณมากครับ  ค่ำนีรื้อทำเลย

คือผมจะต่อจาก Output ของคอมพิวเตอร์  เข้าอินพุตมิกซ์เพื่อให้เสียงดนตรีมีดีคาราโอเกะให้มีกลิ่นอายเสียงหลอดครับ
เคยต่อผ่านปรีหมีน้อยแบบนี้แล้วรู้สึกเสียงดนตรีเพราะขึ้น ร้องคาราโอเกะสนุกขึ้น

ลองบัฟเฟอร์แล้ว Gain Structure ไปกันไม่ได้กับมิกซ์ครับ เสียงไม่อิ่มเท่าที่ควร

ร้องคาราโอเกะไม่เร้าใจ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
ทำDacบ้างไหม :headphone

• *
      O0    ดูๆแล้วก็ยังไม่ครึกครื้นเท่าไรเลยนะครับ ขอยาแรงซักขนาดเด้อครั่บเด้ออ :victory

O0    ดูๆแล้วก็ยังไม่ครึกครื้นเท่าไรเลยนะครับ ขอยาแรงซักขนาดเด้อครั่บเด้ออ :victory

ผมกำลัง มองหา แอมป์ SS เล็กๆ  30-40W ที่ใช้ฟังเพลงได้หลากหลาย
ไม่ขี้ฟ้อง   ฟังอะไรก็ไพเราะ 
ใช้ฟังได้ทุกวัน  ไม่เปลืองไฟ

อาจจะ OCL หรือ OTL ก็ได้

แต่สายลำโพง ต้องเดินยาว (  5 - 6 ม. ต่อข้าง ) ( = ตัด chip amp ทิ้ง)

มีอะไรตอบโจทย์ไหมครับ?   ^-^

chip amp เดินสายลำโพงยาวไม่ดีหรือครับ

• *
ผมกำลัง มองหา แอมป์ SS เล็กๆ  30-40W ที่ใช้ฟังเพลงได้หลากหลาย

แต่สายลำโพง ต้องเดินยาว (  5 - 6 ม. ต่อข้าง ) ( = ตัด chip amp ทิ้ง)

ผมเองช่วงนี้ยุ่งขิงอยู่ครับ..... ทำแบบเพาเวอร์แอมป์ประมาณนี้ไว้ 2 แบบละ ต้องทดลองก่อนครับว่า ดีพอมั๊ย ... ถ้าลองแล้วโอเคร ... เจอกันครับน้า อิ อิ (แต่วัตต์เกินไปนิดนึงครับอยู่ที่ 50W AB ครับ)

ออฟไลน์ Johnney_por

สอบถามหน่อยครับ....
ถ้าใช้สายลำโพงยาว ๆ ทำไมถึงตัด  chip amp ทิ้งหล่ะครับ
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

สอบถามหน่อยครับ....
ถ้าใช้สายลำโพงยาว ๆ ทำไมถึงตัด  chip amp ทิ้งหล่ะครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว มันใช้กระแสเฉี่อย น้อยไปครับ (น่าจะ 50-60ma) 
เจอสายยาวๆ กว่าจะถึงลำโพง คล้ายมันหมดแรง คุมลำโพงไม่ค่อยอยู่ โดยเฉพาะหางเสียง

( ผมฟัง คลาสสิกเปียโน กับ บิ๊กแบน เป็นหลัก )

แต่เรื่องเสียง มันแล้วแต่งเงื่อนไขสภาวะการฟัง อุปกรณ์อื่นที่ใช้ร่วม  แนวเพลงที่ฟัง และ ความชอบของแต่ละคน
สำหรับ คนอื่น อาจจะไม่ใช่ปัญหา อ่ะครับ โดยเฉพาะหากฟัง เพลงร้อง ป๊อบทั่วไป

• **
มันจะไม่เข้าข่ายฟังเพลงอะไรก็เพราะแบบที่น้าต้องการแล้วนะครับ...

มันจะไม่เข้าข่ายฟังเพลงอะไรก็เพราะแบบที่น้าต้องการแล้วนะครับ...

แอมป์ที่ไม่ขี้ฟ้อง (ให้เสียงที่ประณีประนอม) กับ การที่แอมป์ไม่มีแรงคุมลำโพงไม่อยู่ นี่ คล้ายจะคนละเรื่องกันนะครับ น้า ปธน.  K)

แอมป์ที่ไม่ขี้ฟ้อง (ให้เสียงที่ประณีประนอม) กับ การที่แอมป์ไม่มีแรงคุมลำโพงไม่อยู่ นี่ คล้ายจะคนละเรื่องกันนะครับ น้า ปธน.  K)
chip amp คุมลำโพงไม่อยู่นี่เหมือนกับที่ผมเจอหรือเปล่าครับ ผมใช้ lm3886 ขนาน 3 ตัวต่อข้าง ภาคจ่ายไฟเต็มๆ ต่อกับลำโพง arial cc3c (ทดลองเทส) เร่งมากนิดเดียวดอกวูฟเฟอร์สั่นพับๆๆๆ เลยเลิก

มี 3 อย่างที่น่าคิด

หนึ่ง  แอมป์
สอง  สายลำโพง
สาม  ลำโพง

ยุคนี้ผมมองว่า สายลำโพงน่าจะเป็นอุปกรณ์ส่วนหนึ่งของแอมป์ไปแล้ว
ทีนี้ถ้าสามารถหาลำโพงให้เป็นส่วนหนึ่งของแอมป์
มันจึงเป็นงานที่ท้าทายมากครับ

ตอนนี้ที่ผมลอง และเล่นมาหลายเดือนแล้วคือ
Amp Camp Amp  +  สายทองแดงยาว 50 ซม. + ลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียวขนาด 4-5 นิ้ว
ขนาดตู้ 6-12 ลิตร

หลากหลายสุ้มเสียงเริ่มเข้าที่เข้าทาง แทบจะเรียกว่าฟังแล้วน้ำไหลออกตา
ฟังแล้วปลื้มใจครับ ไม่ว่าจะฟังแบบติดดินจนถึงซิมโฟนี่วงใหญ่
โอเคว่า มิได้ยิ่งใหญ่อลังการ์ แต่โรแมนติกดี ถึงดีมากๆ ครับ

ตอนนี้ที่รออยู่คือการไม้มะเกลือ มาเป็นแผ่นหน้าตู้ลำโพง นัยว่ามันให้เสียงในอุดมคติครับ
ทีนี้อยากลองแอมป์ CREEK4040 ดูบ้าง เห็นว่านัก DIY เล่นกัน

ออฟไลน์ LED

มารอชมและติดตามว่าสุดท้าย จะทำอะไรกัน  :whistling
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

chip amp คุมลำโพงไม่อยู่นี่เหมือนกับที่ผมเจอหรือเปล่าครับ ผมใช้ lm3886 ขนาน 3 ตัวต่อข้าง ภาคจ่ายไฟเต็มๆ ต่อกับลำโพง arial cc3c (ทดลองเทส) เร่งมากนิดเดียวดอกวูฟเฟอร์สั่นพับๆๆๆ เลยเลิก

ไม่แน่ใจครับ ของผม ใช้ Alpha B1 ( 4 - 6 Ohm, 89dB) ตอนเบสมาพร้อมๆ กับกลางแหลม เสียงดนตรีมันตีกันมั่ว แยกแยะไม่ถูก
เคยลองแอมป์อื่น ลองไบอัส ปรับไบอัส 50ma -> 200ma ไบอัสสูงกว่า การแยกแยะดีกว่าเยอะ
( ยังไม่พร้อมจะเล่นคลาสเอ )

cc3c น่าจะขับยากกว่า B1 ครับ

ปล. กับเพลงร้อง ช้าๆ เครื่องดนตรีน้อยชิ้น อาจจะไม่มีปัญหา

CREEK4040 ดูบ้าง เห็นว่านัก DIY เล่นกัน

แอมป์ในตำนาน เคยฟังช่วงสั้นๆ เมื่อเกือยี่สิบปีก่อน ... ส่วนตัวอยากมีสะสมไว้เหมือนกันครับ :D

CREEK4040  มือสองนานๆ มาที อยู่ที่ 10,000.- บวก ลบ ครับ

http://www.thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=61195
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2016, 09:34:22 AM โดย Malako »

เห็นด้วยว่า chip amp เลือกสายลำโพง
เอาแบบนี้ดีไหมครับ ออกแบบเองเลย เอาแบบ Loop ต่ำ ๆ Bias สูง ๆ ทำแบบนี้สิ่งที่ได้คือ Phase shift ต่ำ Dynamic range ดี Bandwidth กว้าง
ผมเคยทำแล้วเสียงใหญ่อิ่มมาก แต่ข้อเสียคือร้อนมาก ๆ ใช้ขับลำโพงเล็ก ไม่ดี

ออฟไลน์ wutnaja

• **

ที่ผมบอกอย่างนี้ก็เพราะเห็นน้าตั้งเป้าไว้ว่าเป็นแอมป์เล็กๆ 30-40 W ครับ... แต่สุดท้าย มันอาจจะเป็นแอมป์ไม่ค่อยเล็กสักเท่าไหร่อ่ะครับ... 8)

ว่าแต่... เราจะเริ่มกันหรือยังครับ... :secret

ที่ผมบอกอย่างนี้ก็เพราะเห็นน้าตั้งเป้าไว้ว่าเป็นแอมป์เล็กๆ 30-40 W ครับ... แต่สุดท้าย มันอาจจะเป็นแอมป์ไม่ค่อยเล็กสักเท่าไหร่อ่ะครับ... 8)

กำลังวัตต์ กับ ความสามารถในการควบคุมลำโพง ก็เป็นคนละเรื่องกันนะคร๊าบบบ

ปล. ที่เจาะจง 30-40W ก็เพราะผมมีหม้อแปลง 22-0-22/4A อยู่แล้วอ่ะครับ

• *
ปล. ที่เจาะจง 30-40W ก็เพราะผมมีหม้อแปลง 22-0-22/4A อยู่แล้วอ่ะครับ

ที่กำลังทำแบบ pcb ค้างอยู่ ใช้ไฟ +35V - 35V  แบบ OCL พอได้ครับ ใจเย็นๆให้ผมมีเวลาทดลองก่อนนะครับ ( ดูโหวงเฮ้งวงจรแล้วเข้าทีมิใช่น้อย )  O0

• **

กำลังวัตต์ กับ ความสามารถในการควบคุมลำโพง ก็เป็นคนละเรื่องกันนะคร๊าบบบ

แล้วอะไรที่เป็นปัจจัยที่ทำให้แอมป์ควบคุมลำโพงได้ดีครับ...

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
 :drive1 :drive1 :drive1 :drive1
จัดมา รอคิว
แต่ขอ AU นะ
เพราะเก็บไว้เต็มกล่อง
 like like like like like
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ Puppet

เผื่อว่าจะมีท่านใดนำไปต่อยอดครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=23364.0

ยังไม่มีแอมป์หลอดเข้าประจำการแม้แต่เครื่องเดียว

ที่ตั้งใจเป็น 6528A SE ซึ่งรวบรวมชิ้นส่วนเกือบครบ เหลือแต่แท่น
มาหนักใจตรงที่มันหนักเกินกำลัง และสุขภาพที่ถดถอยคงต้องยอมแพ้

แต่ก็ยังอยากมีตามประสา เคยศึกษาวงจรนี้เนื่องจากเป็น EL84 PP เบาแรงลง เบากระเป๋าสะตัง หาไม่ยากนัก
แต่อยากได้แบบ PCB ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม, 2016, 07:54:37 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Mr. Tube

แล้วอะไรที่เป็นปัจจัยที่ทำให้แอมป์ควบคุมลำโพงได้ดีครับ...

แอมป์จะกำกับตำแหน่งของกรวยได้ดีมากน้อยแค่ไหน ขึ้นกับ ความสม่ำเสมอของ Damping Factor และ Slew Rate ครับ Power ไม่ใช่ปัจจัยโดยตรง แต่มันมีความเกี่ยวเนื่องกันอยู่ ถ้าจะบอกว่า Power เยอะ ควบคุมได้ดีกว่า ก็ต้องถือว่าแนวโน้มเป็นเช่นนั้นครับ

ถ้าต้องการทราบที่ไปที่มาด้วย มาแจ้งอีกทีนะครับ ต้องอธิบายยาวหน่อย  :)

แอมป์จะกำกับตำแหน่งของกรวยได้ดีมากน้อยแค่ไหน ขึ้นกับ ความสม่ำเสมอของ Damping Factor และ Slew Rate ครับ Power ไม่ใช่ปัจจัยโดยตรง แต่มันมีความเกี่ยวเนื่องกันอยู่ ถ้าจะบอกว่า Power เยอะ ควบคุมได้ดีกว่า ก็ต้องถือว่าแนวโน้มเป็นเช่นนั้นครับ

ถ้าต้องการทราบที่ไปที่มาด้วย มาแจ้งอีกทีนะครับ ต้องอธิบายยาวหน่อย  :)
แนวโน้ม ต้องอธิบายยาวแน่ๆ ครับ  ^-^

ยังไม่มีแอมป์หลอดเข้าประจำการแม้แต่เครื่องเดียว

ที่ตั้งใจเป็น 6528A SE ซึ่งรวบรวมชิ้นส่วนเกือบครบ เหลือแต่แท่น
มาหนักใจตรงที่มันหนักเกินกำลัง และสุขภาพที่ถดถอยคงต้องยอมแพ้

แต่ก็ยังอยากมีตามประสา เคยศึกษาวงจรนี้เนื่องจากเป็น EL84 PP เบาแรงลง เบากระเป๋าสะตัง หาไม่ยากนัก
แต่อยากได้แบบ PCB ครับ

ผมมีลาย pcb el84se อยู่ครับ กำลังจะไปสั่งทำใช้กับหม้อแปลง output ของวิทยุหลอดกุนดิก ผมผิดหวังกับ output ไทย ขนาดหม่อแปลงแบบ pp เสียงสู้หม้อแปลงแบบ se ของวิทยุโบราณไม่ได้เลย ของคนไทยพัน รวดใหญ่รอบต่ำไป สวิงสัญญาณได้ต่ำ เปิดดังหน่อยก็คลิปแล้ว ถ้าหม้อแปลงดี ๆ แค่ el84se ก็สามารถขับลำโพง 86db ได้สบายเลยครับ     

ผมเข้าใจว่า Damping กับ Slew Rate ถ้าูสูงเกินไปก็ไม่ดีใช่ไหมครับ สำหรับงาน Home use

• **

ผมเข้าใจว่า Damping กับ Slew Rate ถ้าูสูงเกินไปก็ไม่ดีใช่ไหมครับ สำหรับงาน Home use

ลงข้อมูลมาเลยครับ... ผมจะได้ถือโอกาสศึกษาไปด้วยครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

ออฟไลน์ tobb

• *
  • blueday 49
ตามดูเผื่อมีอะไรทำสนุกๆ :kicking
woodhorn  club
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=30932.0

ออฟไลน์ Mr. Tube

Damping Factor ในแง่ทฤษฎีแล้วยิ่งสูงจะยิ่งควบคุม Load ได้ดีครับ แต่สำหรับงาน Home use แล้ว พอมันสูงถึงระดับนึงก็ไม่มีนัยยะแล้วครับ ผมเคยอ่านบางความเห็นที่เอาเรื่อง Damping Factor กับความพึงพอใจของเสียงมาเชื่อมโยงกัน เช่น แอมป์ A เสียงดีกว่าแอมป์ B แต่ Damping Factor ของแอมป์ A ต่ำกว่าแอมป์ B ตั้ง 10 เท่า อะไรทำนองนี้ โดยส่วนตัวผมเห็นว่ามันไม่เชื่อมโยงกันครับ แต่ถ้าวัด Waterfall ของลำโพงตัวเดียวกันโดยใช้แอมป์ที่ Damping Factor ต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญ เช่น 5 กับ 10 อันนี้ จะเห็นชัดเลยครับ

ส่วน Slewrate ก็คล้ายๆ กับ DF คือพอมันเยอะถึงระดับนึงแล้วก็ไม่ค่อยมีผลแล้วครับ เพราะเราเล่นกันที่ความถี่แค่ 20-30kHz ครับ แต่การทำให้วงจร Slewrate สูงมักจะต้อง Trade-off กับ Freq Res และโอกาส Oscillation ซึ่งมีผลกับเสียงโดยตรงมากกว่า ผมเห็นว่า SR เป็นตัวชี้วัดทางวิศวกรรมเฉยๆ ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียงโดยตรงเหมือน FR ครับ และเห็นด้วยกับ Mr.Q ครับว่าสูงเกินไปไม่ดีครับในมุมที่ถ้ามัน Trade-off จน FR ไม่ได้ตามที่ควรจะเป็นครับ

อันนี้ผมมีประสบการณ์ตรงกับ Driver ตระกูล LM498XX ครับ คือมันสามารถจูน C ตัวนึงเพื่อเปลี่ยนค่า Slewrate ได้ แต่พอ C ต่ำถึงค่า Critical (Slewrate สูง) มัน Osc ทันทีเลยครับ ในขณะที่เมื่อจูน C ไปในทิศทางที่ Slewrate ต่ำลง กลับฟังความแตกต่างไม่ออกครับ แต่พอต่ำถึงระดับนึงเสียงแหลมลดประกายลงทันทีเช่นกันครับ

โทษทีที่ตอบช้าครับ  ว่าจะตอบ เวปก็เดี้ยง พอเวปมา ผมก็ดันเป็นไข้หวัดใหญ่สายพันธ์เอ ตอนนี้ยังอยู่ รพ. อยู่เลย
ส่วนตัวนะครับ

กระแสไอเดิลเยอะหน่อย อย่างน้อย 100ma
ความสามารถจ่ายกระแสเฉียบพลันสูง โดยแรงดันไม่ตกมาก และ ไม่มีผลต่อแรงดันภาคหน้า

ปริมาณ NFB เยอะๆ (บางคนอาจจะไม่ชอบ ต้องหาจุดลงตัว)

ตัวเลขแดมปิ้งเฟคเตอร์ อย่างเดียว อาจะ เพราะไม่ได้นับความต้านทานของสายลำโพงเข้าไปด้วย

ใช้สายลำโพงให้เหมาะกับแอมป์. ไม่ต้องสายเทพ  ไม่เชือลองฟังกนโคลน กับสายแกนเดี่ยวเบอร์ 22  เทียบกับสายขนาดใหญ่ๆดู

ถ้เป็นแอมป์หลอดแบบ ซิงเกิลเอ็น ใข้หม้อ ที่ ค่า K สูงกว่า ปกติ

ส.

ลืมไป อยากอกว่า ไม่มีแอมป์ที่สมบูณน์แบบหรอกครับ

มี่แต่ว่า แอมป์์์ที่เหมาะสมกับแนวเพลงที่เราฟัง และเข้ากันได้ดีกับระบบ ที่ใช้ร่วมด้วย ครับ