ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทำตู้ลำโพง  (อ่าน 4555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

ถามเรื่องทำตู้ลำโพง
« เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2016, 06:26:53 PM »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ อยากทำตู้ปิดสำหรับซับวูฟเฟอร์ มีสเปคแล้ว ตู้ขนาดประมาณ 27"x 9.5" x 8" ใส่ดอกซับ 8 นิ้ว 2 ดอกที่ด้านหน้า

1. ไม่ทราบว่าปกติท่านสมาชิกไปทำตู้ที่ไหนกันครับ ? ตามร้านเครื่องเสียงหรือร้านเฟอร์นิเจอร์ครับ ?
2. ร้านรับติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์เล็กๆทั่วไปทำได้ไหมครับ ?
3. แล้วถ้าอยากใส่ลายไม้ที่ผิวตู้ด้วยต้องไปซื้อที่ไหนครับ ?
4. สุดท้าย พอจะประมาณคชจ.คร่าวๆสำหรับการทำตู้ขนาดตามที่ว่าให้หน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Malako

Re: ถามเรื่องทำตู้ลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2016, 07:05:42 PM »

อ่านดูเหมือนเป็นพาสสีพซับ ซึ่งต้องมีแอมป์ขับอีก ต้องมี ครอสโอเวอร์ไม่ว่าแบบใดก็ตาม
การทำตู้ทุกวันนี้จ้างเขาแพงเอาเรื่อง  เสร็จแล้วเสียงดีไม่ดีตอบยังไม่ได้
สำหรับผม เลิกทำตู้ซับเล่นแล้วครับ คือเอาดีกะมันยาก ใหม่ๆ ฟังดูดี ไม่นานทนไม่ได้ไม่รู้เพราะอะไร

ยกตัวอย่าง เอาตู้ซับมาร้องคาราโอเกะแจ่มสะใจ ดูหนังพอได้ ฟังเพลงเบสกวนใจ ประมาณนั้นครับ

ถ้ามีเวลาลองศึกษาระบบเสียงในห้องบันทึกเสียงดูนะครับ
สมัยใหม่ห้องเล็กลง แบบโฮมสตูดิโอ ทำให้ต้องพึ่งซับมาช่วยในการมิกซ์เสียง
อาจได้ไอเดียเพิ่มครับ

www.patid.com

หมายเหตุ ยกเว้นทำซับสำหรับดูหนังนะครับ ผมว่าอาจเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ
เนื่องจากเสียงซาวด์แทร๊คบางช่วงเขามิกซ์ความถี่ต่ำเพื่อให้ดูหนังสมจริง
เช่นเสียงยานอวกาศ ซึ่งไม่ใช่เสียงดนตรี

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2016, 06:28:32 AM »
ผมพิมพ์แบบจิ้มทีละตัว ผิดมากกว่าถูกต้องคอยตามแก้จึงใช้เวลานาน
ได้ไม่กี่แถวก็ต้องพักสายตา ต่ออีกวันค่อยมาพิมพ์ต่อครับ

เรื่องของตู้ซับวูฟเฟอร์ เป็นอะไรที่มีมนต์ขลัง และน่าลิ้มลองผมเองก็ชอบสนทนา
คำถามที่ดีเช่นนี้ต้องช่วยกันตอบครับ ว่ากันยาวๆ อาจได้ตู้ซับในอุดมคติใช้งานกัน

ทุกวันนี้อายุขัยมากเกินรอทำตู้ใช้งานเอง
ผมเรียนลัดโดยหาซื้อตู้มือสองเอามา "โม" อีกทีครับ
ยกตัวอย่างเช่น ตู้ซับดูหนัง JBL ขนาด 12 นิ้ว ถ้าหาได้
จากนั้นเอามาเปลี่ยนดอกเจบีแอลรถยนต์รุ่นเก่า JBL 1200 Gti
เท่านั้นแหละครับเสียงที่ได้ มันยิ่งกว่า กระบี่ไร้เทียมทานในยุทธจักรไร้มือกระบี่ต่อต้าน

ไม่กี่วันผมเห็นตู้พาสสีพซับชองโบสมือสองที่มีดอกลำโพงสองดอกประกาศขายสามสี่พัน
ผมมองว่ามันคุ้มค่าต่อการลงทุนนะครับ  อีกอันที่น่าสนใจคือชุดดูหนังของลำโพงสัญชาติคานาดา
มีหลายครั้งที่ลงขายเฉพาะตู้ซับเห็นราคาแล้วถูกกว่าทำตู้เพราะได้ทั้งตู้ ดอกลำโพง แอมป์ขับ ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2016, 06:47:43 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ซับตู้นี้ที่จะทำเพราะมีของเหลือใช้ที่ถอดจากจากรถยนต์ครับ
ดอกเป็นของ ADS 7" 1 คู่ และพอดีไปเจอข้อมูลของซับรุ่นนี้ที่ทางบริษัทเอามาใส่ตู้เป็นอีกรุ่นไป
เลยได้โอกาสไม่ต้องคำนวนให้เหนื่อยเลยครับ เป็นเพียงแค่ตู้ปิดธรรมดา สัดส่วนตามที่บอกไปในตอนต้น
ส่วนครอสโอเวอร์ก็มีอยู่แล้วเช่นกันครับเป็นของบิลท์อินในแอมป์รถยนต์ soundstream reference 405 ที่จะเอามาขับกับซับฯคู่นี้เองครับ  :victory

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2016, 06:26:59 AM »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความสวยงาม ร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ใกล้บ้านก็ได้ครับ
ค่าใช้จ่ายมีหลักพันต้นๆ

ในรอบ 20 ปีที่ผ่านผมบังเอิญไปหลงไหลเครื่องเสียงลำโพงงาน PA ครับ
ได้ลองเล่นลำโพงมาพอสมควร โดยเฉพาะตู้ซับ ฟังและหาความรู้
ได้ทั้งสุขปนทุกข์ตลอด เสียงจากตูซับแต่ละแบบเมื่อติดตั้งในสถานที่ต่างกัน เช่นออกงานกลางแจ้ง โต๊ะจีน 60 โต๊ะ
การจูนเสียงให้เข้ากับลำโพงหลัก ยากง่ายต่างกันทีเดียวครับ

แม้แต่ตู้ ทำตามแบบ เช่นตีตู้ตามแบบ JBL ใส่ดอก JBL เสียงออกมาไม่เหมือนของจริง
ต้องมาโมตู้ใหม่ เพื่อลดอาการ Resonance และ ฯลฯ เสียงถึงถูกใจ
ลองเล่นตั้งแต่ตู้ซับ 18 นิ้วลงมาถึง 6 นิ้วของโบส
ที่สุดผมเลิกเล่นซับครับ เพราะตู้ Active Cross  พาวเวอร์แอมป์ มันสัมพันธ์กันหมด

ตัวอย่างการหนี Resonance เป็นตู้ที่ผมออกแบบเพิ่มจากต้นฉบับ
เอามาฟังบนโต๊ะคอม โดยใช้ Amp Camp Amp เป็นตัวขับ

ผมหาไม้อัดที่มาจากนอก เป็นแบบไม้อัดชั้น อาบน้ำยากันปลวก กันน้ำ (ทิ้งตากแดด ตากฝน 3 ปี แค่สีดำจับไม่ผุ)
แผ่นหน้ายาวไม่เท่ากันทากาวประกบกัน ตู้ที่ทำฟังเองมากว่า 25 ปี จะเป็นแบบนี้ตลอดครับ
ให้เสียงเบสแน่น แสียงดนตรีเสียงเพลงออกนอกตู้ เอาเป็นว่ามีความเป็นดนตรีสูงมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม, 2016, 06:41:29 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2016, 07:03:22 AM »
ลองฟังถูกใจแล้วรื้อดอกลำโพงออก วันวานว่างให้ช่างเฟอร์นิเจอร์มาขัดให้

(ผมทำถึงครั้งที่ 2 ครั้งแรกใช้ไม้อัดธรรมดา เพราะเห็นว่าตู้เล็กฟังแล้วไม่ลงตู้
หมายถึงว่า ทำตู้ลำโพง ยากที่จะทำได้ดีเพียงครั้งแรกครับ มันต้องมีสามสี่ห้าเหมือนงาน DIY ทั่วไปครับ)

<a href="https://www.youtube.com/v/qoWUH6TNx1Y" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/qoWUH6TNx1Y</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม, 2016, 07:08:47 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ nattawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2016, 06:53:24 AM »
ตู้น่ารักมากครับพี่ ทำใส่ดอกอะไรครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆกันนี่จะไปทำให้เลยครับ
ไม้อัดแบบนี้จะหาได้จากที่ไหนบ้างครับพี่มะละกอ  d_d

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2016, 05:59:03 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ ขอคารวะครับ  d_d