ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเครื่องเล่น ที่สามารถใช้เป็นแหล่งต้นกำเนิดเสียงแทน CD PLAYER ครับ  (อ่าน 62308 ครั้ง)

ออฟไลน์ ture

อยากได้มาต่อกับ int rotel ra 1060 ฟังแทน CD PLAYER ในบางครั้งครับ
อยากได้แบบที่ไม่ต้องใช้หัวอ่านแบบ CD PLAYER เพราะ ไม่อยากต้องเปลี่ยนหัวอ่านบ่อยๆครับ(ปีถึงปีครึ่งเข้าศูนย์ที marantz 63se หมายเหตุ ส่วนมากฟังจากแผ่นไรท์ครับ)
เลยอยากให้ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ส่วนเรื่องคุณภาพเสียง ที่ดรอปลงไปกว่า CD PLAYER บ้าง
อันนี้คงไม่ซีเรียสมากเพราะ ฟังในบ้านเดินไปเดินมาทำงานครับ ไม่ได้นั่งอยู่กับที่ครับ
ถ้าจะฟังแบบเน้นๆ ผมจะฟังผ่าน CD PLAYER ครับ
ขอบคุณครับ
หมายเหตุ ถ้ามีแนวทางอะไรดีๆ เป็นแนวทางอื่นก็ยินดีครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
น่าจะเป็นพวก player ที่เล่น file เพลง lossless หรือรวมทั้งพวก Hires ได้ด้วยมังครับ

http://www.fiiothai.com/product-th-1023022-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87.html

ลองอ่านกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=93278

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 2016, 05:13:21 PM โดย Too' Ninja »

ออนไลน์ Malako

การที่จะฟังเพลงในทุกวันนี้ มีทางเลือกที่สะดวกสบายมากถึงมากที่สุดครับ
อยู่ที่ความพึงใจ อยู่ที่สถานที่ และเม็ดเงิน
เลือกฟังกับแบบอนุบาลยันมหาวิทยาลัยเลยครับ

ง่ายสุดฟังจากสมาร์ทโฟน ไอแพด คอมพิวเตอร์พีซี หรือ แอปเปิ้ล หรือเครื่องเล่นไฟล์เพลง ตามงบประมาณ ตามลำดับครับ

ส่วนเครื่องเล่นซีดี ประเภทหมุนๆ ควบคุมยากคงหมดยุค
ที่มาแทนที่คือการเล่นไฟล์เพลงผ่านหน่วยความจำที่ไม่หมุน อาทิแฟลชไดร์ เมมเมอรี่

ฟังเพลงแบบสบายๆ ดีที่สุดคือ ฟังจากยูทูบ ซึ่งทุกวันนี้สามารถเล่นไฟล์ไฮเรทเสียงไม่อายใครแล้วครับ
ฟังแบบ Music Lover มีให้เลือกแบบนันสต๊อปหลายต่อหลายชั่วโมง
หรือจะฟังและดูแบบ MV หรือ Concert ไม่ง้อแผ่น DVD ละครับ

หาซื้อคอมยี้ห้อ DELL มือสองพร้อมจอ DELL งบไม่ถึงห้าพันลง Foobar2000 ของฟรี
เน็ทแรงๆ ลำโพงบลูทูธโซนี่ หรือโบส หรือของจีน ควบคุมความดังแบบไร้สาย สวรรค์รำไร
หรือจะเอาให้ดีกว่านี้ ก็เล่น Musiv Server ไปเลยทุกวันนี้เซ็ทระบบไม่ยากแล้ว
ผมเคยลองแล้ว แต่ที่สุดแพ้ทาง ยูทูบครับ

ขอขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ

ออฟไลน์ Freedom

HTPC + DAC, Rapsberry + I2S DAC, มือถือ + USB DAC
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
HTPC + DAC, Rapsberry + I2S DAC, มือถือ + USB DAC

อยากได้รายละเอียดเพิ่มเติม ในแต่ละคู่ ว่าจะใช้ยังไง และต้องใช้ software , hardware อะไรบ้างครับ สำหรับผู้เริ่มต้น จะได้ลองทำดูครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าสามารถอธิบายขยายความ เพิ่มเติมได้อีกสักนิด ก็อาจจะง่ายขึ้นอีก
สำหรับผู้ที่เริ่มนับหนึ่งใหม่ในแนวทางนี้ หรือ ถ้ามีlink ให้ไปค้นคว้าต่อ ก็พอไปต่อยอดความรู้ได้อีก
ตอนนี้ผมก็กำลังงม หาความรู้อยู่ใน Google อยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Malako

เขียนให้อ่านแบบจุใจคงมีหลายตอนนะครับ เพราะมันต้องอ้างต้องอิงโน่นนี่พอควร
รวมทั้งต้องเจาะลึก วิแคะ ถึงเหตุผลที่มาที่ไป

ผมอาจโชคดีที่เกิดในยุค "อนาล็อก" เริ่มคลานหลังสงครามโลกครั้งที่สอง
และหลายเหตุการณ์ต้องเข้าไปคลุกคลีกับระบบกระจายเสียงกลางแจ้ง งานวัด งานฉายหนังกลางแปลง
สมัยอายุ 8-9 มีงานกระจายเสียงของอำเภอที คนคุมตัวจริงเครื่องเอาแต่กินเหล้า
ส่วนผมคือตัวจริง หลายครั้งคุมเครื่องฉายหนัง เปิดเพลงจากเครื่องเล่นแผ่นครั่ง
สิ่งที่ตามมาคือความรักในเสียงเพลงและเครื่องเสียง

เรียนจบทำงานจึงมีเครื่องเสียงเป็นของตัวเอง
ไม่นานนักถึงยุคดิจิตอล CD ที่ให้เสียงใสเหมือนไก่อู ขับไล่เทปคาสเสท แผ่นเสียงช่วงแรกกระเจิง
ก่อนที่จะมีแผ่นซีดี เครื่องเล่นวางตลาด มีหนังสือเรื่องของซีดีตีพิมพ์โดยแปลจากต่างประเทศ
ผมละตามอ่านจนซึ่งถึงแก่ใจว่า บริษัทฟิลิปส์ + โซนี่ ที่จับมือพัฒนา นั้นฉลาดมากๆ ในเรื่องธุรกิจ
และก็ร่ำรวยจากลิขสิทธิ์ เครื่องเล่นซีดี แผ่นซีดีแบบชาติหน้าถ้ามีก็กินไม่หมด

สิ่งที่เป็นการก้าวกระโดดในเรื่องดิจิตอลมาจากแผนยุทธศาสตร์ของอดีตประธานาธิบดีบิล คลินตัน
ที่ต้องการสร้างอเมริกาให้มีอำนาจและอิทธิพลทางเศรษฐกิจ ซึ่งสรุปว่าต้องชนะด้วยสินค้าไฮเทคโนโลยี่
การต่อยอดให้มี PC หรือคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะส่วบุคคล การคิดค้น Operation System ขึ้นมารันงานให้ง่าย
ตรงจุดนี้แหละครับ มีไอบีเอ็ม มีแอปเปิ้ล มีอินเทล มีไมโครซอร์ฟ มีซิลิคอนแวลเลย์
ผลักดันให้เกิดการก้าวกระโดดครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดที่โลกเคยมี
พลอยทำให้อเมริกาผูกขาดความร่ำรวยจากสินค้าไฮเทค  ยกตัวอย่าง Windows , ชิพ CPU Intel , Ipod , Iphone ฯลฯ จนปัจจุบัน

คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องทำงานด้วยระบบตัวเลขฐานสอง มันถูกเรียกว่า การทำงานแบบดิจิตอล
คอมฯ จะให้เสียง(Sound) ได้ต้องมี Sound card ซึ่งขั้นต้นทำหน้าแปลงเสียงสัญญาณอนาล็อกเป็นดิจิตอลให้คอมทำงานได้ เช่นเสียงคนร้องเพลงผ่านไมค์
เรียกกันว่า Analog to Digital Converter ทำงานเสร้จต้องแปลงกลับเป็นอนาล็อก เรียกว่า DA