ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้า mr.tube ครับ  (อ่าน 4421 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 2
รบกวนถามน้า mr.tube ครับ
« เมื่อ: 22 กันยายน, 2016, 08:11:37 AM »
เป็นคำถาม ส่งต่อกันมา เห็นว่ามีประโยชน์ แต่ เพื่อไม่ให้ เข้าใจกันผิด ขอถาม mr.tube ดังนี้ ครับ

คำถามดั่งเดิม

1. 2N3055 ข้างละ 2ตัว และ MJ2955 ข้างละ2ตัว  ไฟ +-38V 5A จะได้กำลังกี่วัตต์ค่อข้าง ที่8โอห์ม ครับ

ถามเพิ่มว่า

2. การขนาน tr ไม่ได้เป็นการ เพิ่ม watt ได้ ใช่หรือไม่ ครับ

ขอบคุณครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Mr. Tube

Re: รบกวนถามน้า mr.tube ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน, 2016, 11:29:16 AM »
คุณลำน้ำคงเข้าใจดีอยู่แล้ว เขียนให้คนไม่เข้าใจกับเข้าใจผิดอ่านละกันครับ

1. ถามเรื่องกำลัง (Power) ประเด็นอยู่ที่ไฟเลี้ยงกับโหลด แค่นั้นครับ ไม่ต้องดูอย่างอื่นเลย
- ไฟเลี้ยงเป็นตัวบอกว่าแรงดันตกคร่อมโหลดสูงสุดเป็นเท่าไหร่ (Vpeak)
- โหลดมาก-น้อย ก็จะกำหนดการไหลของกระแส ยังไงก็ไม่พ้นไปจากกฎของโอมห์ครับ (I = V/R)

ไฟเลี้ยงของวงจร = +/-38V เช่นนั้น Vpeak ที่เป็นไปได้คือ 76V จริงๆ ก็เป็นไปไม่ได้หรอกครับ เพราะยังไงก็ต้องตกอยู่กับ Output Tr บ้าง
โหลดกำหนดมาแล้ว 8 Ohm
Vrms = [Vpeak/2]/sqrt(2) = [76/2] / 1.414 = 26.87Vrms
Load = 8
Power = [Vrms^2]/R = [26.87 x 26.87]/8 = 90.25W

5A ในโจทย์ไม่ได้มีความหมายอะไร เพราะกระแสจะไหลเท่าไหร่ ขึ้นกับคุณเปิด Volume ให้แรงดันตกคร่อมโหลดมาก-น้อยเท่าไหร่ กระแสก็ไหลตามนั้นแหล่ะครับ

2. จริงๆ ก็ตอบไปในประโยคแรกข้อ 1 แล้ว จะขนานอีก 100 ตัว Watt ก็ไม่เพิ่มครับ ต้องเพิ่มแรงดัน หรือ ลดค่าโหลด เท่านั้นครับ

คนที่เข้าใจดีอยู่แล้ว รบกวนช่วยๆ กันแก้คนที่เข้าใจผิดนะครับ  :)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน, 2016, 11:32:00 AM »
ครับ ขอบคุณครับ ...เพื่อวงการ DIY ของเรา ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2016, 12:29:08 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Malako

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กันยายน, 2016, 04:40:53 PM »

เพิ่งหูตาสว่างวันนี้เอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน, 2016, 10:21:20 PM »
 d_d like like
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน, 2016, 10:27:06 PM »
ขนาน tr วัตต์ไม่เพิ่ม
ต้องเพิ่มแรงดัน เหมือนแอมป์กาโม่ ที่เล่นกับไฟ+-70v ใช่ป่าว อ.อาร์ต
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 09:56:03 AM »
ต้องเพิ่มแรงดัน เหมือนแอมป์กาโม่ ที่เล่นกับไฟ+-70v ใช่ป่าว อ.อาร์ต

ใช่ครับ Tr (หรือ FET หรือ Tube) มันผลิตไฟฟ้าไม่ได้ครับ มันแค่เป็นทางผ่านเท่านั้นเอง ตัวจ่ายพลังงานจริงๆ คือ Power Supply ครับ ถ้าเราเพิ่มแรงดัน (กระแสย่อมเพิ่มด้วยเมื่อโหลดเท่าเดิม) แอมป์ก็จะจ่ายกำลังได้มากขึ้นครับ ในขณะเดียวกัน PS ก็ต้องจ่ายกระแสได้มากพอรองรับการเปลี่ยนแปลงของโหลดลำโพงด้วย เพิ่มแต่แรงดันไม่ได้ครับ

พูดถึงเรื่องนี้ ก็เคยมีคำถามว่าทำไมพอลด Imp ลำโพงแล้ว แอมป์มันใหญ่ขึ้น คือ กำลังขับเพิ่มขึ้นได้ ทั้งที่ก็เป็นแอมป์ตัวเดิม อันนี้ต้องปรับมุมมองก่อนว่า แอมป์เป็นทางผ่านเฉยๆ ไม่ใช่โรงไฟฟ้า ตัวจ่ายพลังงานตัวจริงคือ PS ครับ เมื่อแรงดันเท่าเดิม แต่โหลดลดลง แน่นอนว่ากระแสต้องไหลมากขึ้น ก็เป็นผลให้กำลังมากขึ้นด้วย คือแอมป์ไม่ได้จ่ายกำลังให้ แต่โหลดดึงกำลังจาก PS ผ่านแอมป์มากขึ้น ดูตัวเลขแล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ เอาโจทย์เดิมนี่แหล่ะ

Supply +/-38V on Load 8 เราคำนวณไว้แล้วว่าเกิดกำลังสูงสุดที่ Load 90W กระแสไหล 3.35A
Supply +/-38V on Load 4 ล่ะ 26.87/4 = 180W เบิ้ลขึ้นไป กระแสไหล 6.7A
Supply +/-38V on Load 2 ล่ะ 26.87/2 = 360W เบิ้ลขึ้นไปอีกจาก 4 Ohm กระแสไหล 13.4A

จะเห็นว่ากระแสมันก็เบิ้่ลตามไปด้วยครับ ประเด็นคือ PS ใหญ่พอจ่ายรึเปล่า ถ้า PS ใหญ่พอมันก็รองรับโหลดที่ค่าลดลงมากๆ ได้ครับ ถ้าไม่ได้เผื่อ PS ไว้ก็ต้องระวังการเล่นกับลำโพง Imp ต่ำๆ

เพราะฉะนั้น สำหรับแอมป์ SS การที่บอก Spec ว่า กำลังจะเบิ้ล เมื่อโหลดลดครึ่งนึง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องพิเศษหรือเป็นความเก่งของผู้ออกแบบครับ แต่ถ้าแอมป์ตัวไหนทำไม่ได้ เช่น @8 100W, @4 150W อันนี้คือความบกพร่องในการออกแบบครับ คือไม่ได้ออกแบบ PS ไว้ให้เพียงพอนั่นเอง กำลังเลยตก

หลายๆ คนคงเข้าใจดีอยู่แล้ว ที่พิมพ์เลยเถิดมา ก็เผื่อคนที่ไม่เข้าใจเข้ามาอ่านนะครับ  :)

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 10:13:25 AM »

ใช่ครับ Tr (หรือ FET หรือ Tube) มันผลิตไฟฟ้าไม่ได้ครับ มันแค่เป็นทางผ่านเท่านั้นเอง ตัวจ่ายพลังงานจริงๆ คือ Power Supply ครับ ถ้าเราเพิ่มแรงดัน (กระแสย่อมเพิ่มด้วยเมื่อโหลดเท่าเดิม) แอมป์ก็จะจ่ายกำลังได้มากขึ้นครับ ในขณะเดียวกัน PS ก็ต้องจ่ายกระแสได้มากพอรองรับการเปลี่ยนแปลงของโหลดลำโพงด้วย เพิ่มแต่แรงดันไม่ได้ครับ

พูดถึงเรื่องนี้ ก็เคยมีคำถามว่าทำไมพอลด Imp ลำโพงแล้ว แอมป์มันใหญ่ขึ้น คือ กำลังขับเพิ่มขึ้นได้ ทั้งที่ก็เป็นแอมป์ตัวเดิม อันนี้ต้องปรับมุมมองก่อนว่า แอมป์เป็นทางผ่านเฉยๆ ไม่ใช่โรงไฟฟ้า ตัวจ่ายพลังงานตัวจริงคือ PS ครับ เมื่อแรงดันเท่าเดิม แต่โหลดลดลง แน่นอนว่ากระแสต้องไหลมากขึ้น ก็เป็นผลให้กำลังมากขึ้นด้วย คือแอมป์ไม่ได้จ่ายกำลังให้ แต่โหลดดึงกำลังจาก PS ผ่านแอมป์มากขึ้น ดูตัวเลขแล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ เอาโจทย์เดิมนี่แหล่ะ

Supply +/-38V on Load 8 เราคำนวณไว้แล้วว่าเกิดกำลังสูงสุดที่ Load 90W กระแสไหล 3.35A
Supply +/-38V on Load 4 ล่ะ 26.87/4 = 180W เบิ้ลขึ้นไป กระแสไหล 6.7A
Supply +/-38V on Load 2 ล่ะ 26.87/2 = 360W เบิ้ลขึ้นไปอีกจาก 4 Ohm กระแสไหล 13.4A

จะเห็นว่ากระแสมันก็เบิ้่ลตามไปด้วยครับ ประเด็นคือ PS ใหญ่พอจ่ายรึเปล่า ถ้า PS ใหญ่พอมันก็รองรับโหลดที่ค่าลดลงมากๆ ได้ครับ ถ้าไม่ได้เผื่อ PS ไว้ก็ต้องระวังการเล่นกับลำโพง Imp ต่ำๆ

เพราะฉะนั้น สำหรับแอมป์ SS การที่บอก Spec ว่า กำลังจะเบิ้ล เมื่อโหลดลดครึ่งนึง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องพิเศษหรือเป็นความเก่งของผู้ออกแบบครับ แต่ถ้าแอมป์ตัวไหนทำไม่ได้ เช่น @8 100W, @4 150W อันนี้คือความบกพร่องในการออกแบบครับ คือไม่ได้ออกแบบ PS ไว้ให้เพียงพอนั่นเอง กำลังเลยตก

หลายๆ คนคงเข้าใจดีอยู่แล้ว ที่พิมพ์เลยเถิดมา ก็เผื่อคนที่ไม่เข้าใจเข้ามาอ่านนะครับ  :)

เมื่อวานว่าจะพิมพ์คำถามเรื่องโหลดเหมือนกัน จะได้ครบทุกส่วนในการคำนวณกำลังขบ แต่เปลี่ยนใจ
แสดงว่าคุณอาร์ต รู้ใจ  5555
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 12:37:16 PM »
อ้าว แล้วกัน  ขนานทรานซิสเตอร์กำลังเท่าเดิมซะงั้น 
มันมีแบบว่า เบอร์ทรานซิสเตอร์หรือมอสเฟต มันทนกระแสไหลผ่านได้น้อยมั้งครับ  เลยต้องจับมาขนานเพื่อให้กระแสไหลเพิ่ม จะได้วัตต์ออกมาตามที่ต้องการ  หรือเปล่าครับ ผมว่าใช่อยู่นะครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 05:27:21 PM »
อ้าว แล้วกัน  ขนานทรานซิสเตอร์กำลังเท่าเดิมซะงั้น 
มันมีแบบว่า เบอร์ทรานซิสเตอร์หรือมอสเฟต มันทนกระแสไหลผ่านได้น้อยมั้งครับ  เลยต้องจับมาขนานเพื่อให้กระแสไหลเพิ่ม จะได้วัตต์ออกมาตามที่ต้องการ  หรือเปล่าครับ ผมว่าใช่อยู่นะครับ

ที่ต้องขนานกันเยอะเป็นพิเศษเวลาใช้ TR กับไฟสูง มันมีเรื่องของ SOA - safe operating area ของTR ด้วยครับ

คือพอใช้ไฟต่ำ มันปั้มได้ 250 W จริง  แต่พอต่อกับไฟสูงๆ วัตต์ที่ทนได้มันลดฮวบครับ

nelson pass แซวว่าเหลือ 50 W (เกินไปนิ๊ดนะป๋า 2f)  ซึ่งมอสเฟตมันมี SOA ที่ไฟสูงๆดีกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 05:45:08 PM »

อันนี้มันแน่นอนอยู่แล้วครับ วงจรอะไรก็ตาม ถ้า Tr ตัวเดียวไม่พอผ่านกระแส ก็ต้องเอาหลายๆ ตัวมาช่วยกันครับ แต่ไม่ทำให้ได้กำลังขับเพิ่มครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กันยายน, 2016, 04:43:01 AM »
มาถึงตรงนี้พอเข้าใจแล้วครับ
 ถ้ามีแอมป์อยู่แล้ว ไม่พอใจว่ากำลังมันไม่สะใจ จับขนานเพาเพอร์ทรานซิสเตอร์ (ถ้าทำได้ diy ทำได้อยู่แล้ว) ไม่ทำให้วัตต์เพิ่ม  ใช้ลำโพง 8 โอม
แต่ถ้า ลดโหลดลำโพงลงเหลือ 4โอม วัตต์มันจะเพิ่มอยู่  เท่าตัวเลย  ถ้าเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ทนกระแสที่จะไหลเพิ่มได้  ถ้าทนกระแสไม่พอก็จับขนาน  แล้วต้องเพิ่มกระแสที่หม้อจ่ายไฟด้วย

เพิ่มเท่าไหร่ เพิ่มตามที่น้า mr.tube  คำนวณให้ดู  ลดโหลดลงเท่าตัว  ได้กำลังเพิ่มเท่าตัว  แต่ต้องจ่ายกระแสเพิ่มเท่าตัว  หม้อจ่ายไฟต้องเปลี่ยนให้จ่ายกระแสได้เท่าตัวด้วย หากทำได้  แล้วค่อยมาขนานเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์

แบบนี้ถูกไหมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กันยายน, 2016, 12:01:12 AM »
ลำดับการคิดแบบนี้ มาถูกทางแล้วครับ  ;)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน, 2016, 10:22:55 AM »
เวลาเปลี่ยนโหลดจากลำโพง 8 โอม มาเป็นลำโพง 4 โอม มันมี รีเฟลคชั่น กลับไปยังเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ไหมครับ แบบหลอดครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน, 2016, 12:11:55 PM »
เวลาเปลี่ยนโหลดจากลำโพง 8 โอม มาเป็นลำโพง 4 โอม มันมี รีเฟลคชั่น กลับไปยังเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ไหมครับ แบบหลอดครับ

อยู่ที่ว่ามี Output Transformer หรือ Matching Transformer รึเปล่า ถ้ามี ไม่ว่าจะหลอดหรือ Tr ก็มี Reflection ครับ