ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้า mr.tube ครับ  (อ่าน 4760 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
Re: รบกวนถามน้า mr.tube ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กันยายน, 2016, 12:11:55 PM »
เวลาเปลี่ยนโหลดจากลำโพง 8 โอม มาเป็นลำโพง 4 โอม มันมี รีเฟลคชั่น กลับไปยังเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ไหมครับ แบบหลอดครับ

อยู่ที่ว่ามี Output Transformer หรือ Matching Transformer รึเปล่า ถ้ามี ไม่ว่าจะหลอดหรือ Tr ก็มี Reflection ครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน, 2016, 10:22:55 AM »
เวลาเปลี่ยนโหลดจากลำโพง 8 โอม มาเป็นลำโพง 4 โอม มันมี รีเฟลคชั่น กลับไปยังเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ไหมครับ แบบหลอดครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• Admin
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน, 2016, 12:01:12 AM »
ลำดับการคิดแบบนี้ มาถูกทางแล้วครับ  ;)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 กันยายน, 2016, 04:43:01 AM »
มาถึงตรงนี้พอเข้าใจแล้วครับ
 ถ้ามีแอมป์อยู่แล้ว ไม่พอใจว่ากำลังมันไม่สะใจ จับขนานเพาเพอร์ทรานซิสเตอร์ (ถ้าทำได้ diy ทำได้อยู่แล้ว) ไม่ทำให้วัตต์เพิ่ม  ใช้ลำโพง 8 โอม
แต่ถ้า ลดโหลดลำโพงลงเหลือ 4โอม วัตต์มันจะเพิ่มอยู่  เท่าตัวเลย  ถ้าเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ทนกระแสที่จะไหลเพิ่มได้  ถ้าทนกระแสไม่พอก็จับขนาน  แล้วต้องเพิ่มกระแสที่หม้อจ่ายไฟด้วย

เพิ่มเท่าไหร่ เพิ่มตามที่น้า mr.tube  คำนวณให้ดู  ลดโหลดลงเท่าตัว  ได้กำลังเพิ่มเท่าตัว  แต่ต้องจ่ายกระแสเพิ่มเท่าตัว  หม้อจ่ายไฟต้องเปลี่ยนให้จ่ายกระแสได้เท่าตัวด้วย หากทำได้  แล้วค่อยมาขนานเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์

แบบนี้ถูกไหมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• Admin
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 05:45:08 PM »
อ้าว แล้วกัน  ขนานทรานซิสเตอร์กำลังเท่าเดิมซะงั้น 
มันมีแบบว่า เบอร์ทรานซิสเตอร์หรือมอสเฟต มันทนกระแสไหลผ่านได้น้อยมั้งครับ  เลยต้องจับมาขนานเพื่อให้กระแสไหลเพิ่ม จะได้วัตต์ออกมาตามที่ต้องการ  หรือเปล่าครับ ผมว่าใช่อยู่นะครับ

อันนี้มันแน่นอนอยู่แล้วครับ วงจรอะไรก็ตาม ถ้า Tr ตัวเดียวไม่พอผ่านกระแส ก็ต้องเอาหลายๆ ตัวมาช่วยกันครับ แต่ไม่ทำให้ได้กำลังขับเพิ่มครับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 05:27:21 PM »
อ้าว แล้วกัน  ขนานทรานซิสเตอร์กำลังเท่าเดิมซะงั้น 
มันมีแบบว่า เบอร์ทรานซิสเตอร์หรือมอสเฟต มันทนกระแสไหลผ่านได้น้อยมั้งครับ  เลยต้องจับมาขนานเพื่อให้กระแสไหลเพิ่ม จะได้วัตต์ออกมาตามที่ต้องการ  หรือเปล่าครับ ผมว่าใช่อยู่นะครับ

ที่ต้องขนานกันเยอะเป็นพิเศษเวลาใช้ TR กับไฟสูง มันมีเรื่องของ SOA - safe operating area ของTR ด้วยครับ

คือพอใช้ไฟต่ำ มันปั้มได้ 250 W จริง  แต่พอต่อกับไฟสูงๆ วัตต์ที่ทนได้มันลดฮวบครับ

nelson pass แซวว่าเหลือ 50 W (เกินไปนิ๊ดนะป๋า 2f)  ซึ่งมอสเฟตมันมี SOA ที่ไฟสูงๆดีกว่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 12:37:16 PM »

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 10:13:25 AM »
ขนาน tr วัตต์ไม่เพิ่ม
ต้องเพิ่มแรงดัน เหมือนแอมป์กาโม่ ที่เล่นกับไฟ+-70v ใช่ป่าว อ.อาร์ต

ใช่ครับ Tr (หรือ FET หรือ Tube) มันผลิตไฟฟ้าไม่ได้ครับ มันแค่เป็นทางผ่านเท่านั้นเอง ตัวจ่ายพลังงานจริงๆ คือ Power Supply ครับ ถ้าเราเพิ่มแรงดัน (กระแสย่อมเพิ่มด้วยเมื่อโหลดเท่าเดิม) แอมป์ก็จะจ่ายกำลังได้มากขึ้นครับ ในขณะเดียวกัน PS ก็ต้องจ่ายกระแสได้มากพอรองรับการเปลี่ยนแปลงของโหลดลำโพงด้วย เพิ่มแต่แรงดันไม่ได้ครับ

พูดถึงเรื่องนี้ ก็เคยมีคำถามว่าทำไมพอลด Imp ลำโพงแล้ว แอมป์มันใหญ่ขึ้น คือ กำลังขับเพิ่มขึ้นได้ ทั้งที่ก็เป็นแอมป์ตัวเดิม อันนี้ต้องปรับมุมมองก่อนว่า แอมป์เป็นทางผ่านเฉยๆ ไม่ใช่โรงไฟฟ้า ตัวจ่ายพลังงานตัวจริงคือ PS ครับ เมื่อแรงดันเท่าเดิม แต่โหลดลดลง แน่นอนว่ากระแสต้องไหลมากขึ้น ก็เป็นผลให้กำลังมากขึ้นด้วย คือแอมป์ไม่ได้จ่ายกำลังให้ แต่โหลดดึงกำลังจาก PS ผ่านแอมป์มากขึ้น ดูตัวเลขแล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ เอาโจทย์เดิมนี่แหล่ะ

Supply +/-38V on Load 8 เราคำนวณไว้แล้วว่าเกิดกำลังสูงสุดที่ Load 90W กระแสไหล 3.35A
Supply +/-38V on Load 4 ล่ะ 26.87/4 = 180W เบิ้ลขึ้นไป กระแสไหล 6.7A
Supply +/-38V on Load 2 ล่ะ 26.87/2 = 360W เบิ้ลขึ้นไปอีกจาก 4 Ohm กระแสไหล 13.4A

จะเห็นว่ากระแสมันก็เบิ้่ลตามไปด้วยครับ ประเด็นคือ PS ใหญ่พอจ่ายรึเปล่า ถ้า PS ใหญ่พอมันก็รองรับโหลดที่ค่าลดลงมากๆ ได้ครับ ถ้าไม่ได้เผื่อ PS ไว้ก็ต้องระวังการเล่นกับลำโพง Imp ต่ำๆ

เพราะฉะนั้น สำหรับแอมป์ SS การที่บอก Spec ว่า กำลังจะเบิ้ล เมื่อโหลดลดครึ่งนึง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องพิเศษหรือเป็นความเก่งของผู้ออกแบบครับ แต่ถ้าแอมป์ตัวไหนทำไม่ได้ เช่น @8 100W, @4 150W อันนี้คือความบกพร่องในการออกแบบครับ คือไม่ได้ออกแบบ PS ไว้ให้เพียงพอนั่นเอง กำลังเลยตก

หลายๆ คนคงเข้าใจดีอยู่แล้ว ที่พิมพ์เลยเถิดมา ก็เผื่อคนที่ไม่เข้าใจเข้ามาอ่านนะครับ  :)

เมื่อวานว่าจะพิมพ์คำถามเรื่องโหลดเหมือนกัน จะได้ครบทุกส่วนในการคำนวณกำลังขบ แต่เปลี่ยนใจ
แสดงว่าคุณอาร์ต รู้ใจ  5555
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

• Admin
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กันยายน, 2016, 09:56:03 AM »
ต้องเพิ่มแรงดัน เหมือนแอมป์กาโม่ ที่เล่นกับไฟ+-70v ใช่ป่าว อ.อาร์ต

ใช่ครับ Tr (หรือ FET หรือ Tube) มันผลิตไฟฟ้าไม่ได้ครับ มันแค่เป็นทางผ่านเท่านั้นเอง ตัวจ่ายพลังงานจริงๆ คือ Power Supply ครับ ถ้าเราเพิ่มแรงดัน (กระแสย่อมเพิ่มด้วยเมื่อโหลดเท่าเดิม) แอมป์ก็จะจ่ายกำลังได้มากขึ้นครับ ในขณะเดียวกัน PS ก็ต้องจ่ายกระแสได้มากพอรองรับการเปลี่ยนแปลงของโหลดลำโพงด้วย เพิ่มแต่แรงดันไม่ได้ครับ

พูดถึงเรื่องนี้ ก็เคยมีคำถามว่าทำไมพอลด Imp ลำโพงแล้ว แอมป์มันใหญ่ขึ้น คือ กำลังขับเพิ่มขึ้นได้ ทั้งที่ก็เป็นแอมป์ตัวเดิม อันนี้ต้องปรับมุมมองก่อนว่า แอมป์เป็นทางผ่านเฉยๆ ไม่ใช่โรงไฟฟ้า ตัวจ่ายพลังงานตัวจริงคือ PS ครับ เมื่อแรงดันเท่าเดิม แต่โหลดลดลง แน่นอนว่ากระแสต้องไหลมากขึ้น ก็เป็นผลให้กำลังมากขึ้นด้วย คือแอมป์ไม่ได้จ่ายกำลังให้ แต่โหลดดึงกำลังจาก PS ผ่านแอมป์มากขึ้น ดูตัวเลขแล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ เอาโจทย์เดิมนี่แหล่ะ

Supply +/-38V on Load 8 เราคำนวณไว้แล้วว่าเกิดกำลังสูงสุดที่ Load 90W กระแสไหล 3.35A
Supply +/-38V on Load 4 ล่ะ 26.87/4 = 180W เบิ้ลขึ้นไป กระแสไหล 6.7A
Supply +/-38V on Load 2 ล่ะ 26.87/2 = 360W เบิ้ลขึ้นไปอีกจาก 4 Ohm กระแสไหล 13.4A

จะเห็นว่ากระแสมันก็เบิ้่ลตามไปด้วยครับ ประเด็นคือ PS ใหญ่พอจ่ายรึเปล่า ถ้า PS ใหญ่พอมันก็รองรับโหลดที่ค่าลดลงมากๆ ได้ครับ ถ้าไม่ได้เผื่อ PS ไว้ก็ต้องระวังการเล่นกับลำโพง Imp ต่ำๆ

เพราะฉะนั้น สำหรับแอมป์ SS การที่บอก Spec ว่า กำลังจะเบิ้ล เมื่อโหลดลดครึ่งนึง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องพิเศษหรือเป็นความเก่งของผู้ออกแบบครับ แต่ถ้าแอมป์ตัวไหนทำไม่ได้ เช่น @8 100W, @4 150W อันนี้คือความบกพร่องในการออกแบบครับ คือไม่ได้ออกแบบ PS ไว้ให้เพียงพอนั่นเอง กำลังเลยตก

หลายๆ คนคงเข้าใจดีอยู่แล้ว ที่พิมพ์เลยเถิดมา ก็เผื่อคนที่ไม่เข้าใจเข้ามาอ่านนะครับ  :)

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กันยายน, 2016, 10:27:06 PM »
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน, 2016, 10:21:20 PM »
 d_d like like
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออนไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน, 2016, 04:40:53 PM »

เพิ่งหูตาสว่างวันนี้เอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน, 2016, 11:32:00 AM »
ครับ ขอบคุณครับ ...เพื่อวงการ DIY ของเรา ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2016, 12:29:08 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• Admin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน, 2016, 11:29:16 AM »
คุณลำน้ำคงเข้าใจดีอยู่แล้ว เขียนให้คนไม่เข้าใจกับเข้าใจผิดอ่านละกันครับ

1. ถามเรื่องกำลัง (Power) ประเด็นอยู่ที่ไฟเลี้ยงกับโหลด แค่นั้นครับ ไม่ต้องดูอย่างอื่นเลย
- ไฟเลี้ยงเป็นตัวบอกว่าแรงดันตกคร่อมโหลดสูงสุดเป็นเท่าไหร่ (Vpeak)
- โหลดมาก-น้อย ก็จะกำหนดการไหลของกระแส ยังไงก็ไม่พ้นไปจากกฎของโอมห์ครับ (I = V/R)

ไฟเลี้ยงของวงจร = +/-38V เช่นนั้น Vpeak ที่เป็นไปได้คือ 76V จริงๆ ก็เป็นไปไม่ได้หรอกครับ เพราะยังไงก็ต้องตกอยู่กับ Output Tr บ้าง
โหลดกำหนดมาแล้ว 8 Ohm
Vrms = [Vpeak/2]/sqrt(2) = [76/2] / 1.414 = 26.87Vrms
Load = 8
Power = [Vrms^2]/R = [26.87 x 26.87]/8 = 90.25W

5A ในโจทย์ไม่ได้มีความหมายอะไร เพราะกระแสจะไหลเท่าไหร่ ขึ้นกับคุณเปิด Volume ให้แรงดันตกคร่อมโหลดมาก-น้อยเท่าไหร่ กระแสก็ไหลตามนั้นแหล่ะครับ

2. จริงๆ ก็ตอบไปในประโยคแรกข้อ 1 แล้ว จะขนานอีก 100 ตัว Watt ก็ไม่เพิ่มครับ ต้องเพิ่มแรงดัน หรือ ลดค่าโหลด เท่านั้นครับ

คนที่เข้าใจดีอยู่แล้ว รบกวนช่วยๆ กันแก้คนที่เข้าใจผิดนะครับ  :)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
รบกวนถามน้า mr.tube ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน, 2016, 08:11:37 AM »
เป็นคำถาม ส่งต่อกันมา เห็นว่ามีประโยชน์ แต่ เพื่อไม่ให้ เข้าใจกันผิด ขอถาม mr.tube ดังนี้ ครับ

คำถามดั่งเดิม

1. 2N3055 ข้างละ 2ตัว และ MJ2955 ข้างละ2ตัว  ไฟ +-38V 5A จะได้กำลังกี่วัตต์ค่อข้าง ที่8โอห์ม ครับ

ถามเพิ่มว่า

2. การขนาน tr ไม่ได้เป็นการ เพิ่ม watt ได้ ใช่หรือไม่ ครับ

ขอบคุณครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี