ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก rip แผ่นเสียง มาเป็น HiRes 24/192 ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ  (อ่าน 8506 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
กาคเลือกใช้ Turntable, Arm, Cartridge, Phono Stage, การปรับ และ สายประกอบต่างๆ สำคัญมาลำดับต้นๆ เลยล่ะ อย่างไฟล์ DSD ที่บันทึกด้วยซิสเต็มดังรูปที่ผมลงไว้ แค่นำมาเปิดผ่าน J.RIVER 22 ที่ใช้ USB DAC ของ  H.O.F (AMANERO + DUAL ESS9018) ก็ทำให้ไม่ต้องเล่นชุดแผ่นเสียงเลยล่ะ เพราะก๋บคุณภาพมาได้อย่างน้อยๆ ก็ 90% จากมูลค่ารวม !

Sent from my SM-N920C using Tapatalk

นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ Malako

• *

เห็นคุณวิจิตร ลงเชิญชวนครับ อัดแผ่นดำเป็น Hi Rate จากเครื่องโซนี่

http://www.hifi55.com/index.php?cat=2&id=64025

• *

ครับ  AKM  ผมฟังจาก Audio Interface  RME Baby Face  ให้เสียงคุ้นเคยใกล้ชิด ฟังได้นาน

ตอนนี้ขายกินเรียบร้อย โชคดีไม่ขาดทุนมากครับ

ออฟไลน์ Freedom

ได้ตัวนี้มาแทน เห่อเล่น DSD File อยู่ 3-4 เดือน เก็บลงกล่อง

แก่แล้วหันมาฟัง ยูทูบ 100% สะดวกสบายอุรากว่าเยอะ

เพราะไม่ต้องตะแคงหูฟังคอยจับผิดเสียงเพลงเสียงดนตรี

ปัจจุบันมีรุ่นใหม่ TEAC UD 503  ใช้ชิพ AKM ที่ผมชื่นชอบเสียงมากกว่า ชักคันเหมือนกัน แต่เกาหลายทีหายคันละครับ

ชอบแนว AKM เหมือนกันครับ จริงๆ Rip เพลงลงคอม แล้วสั่งเล่นแบบ Shuffle ก็สะดวกดีนะครับ
ตอนนี้ผมทำแนวใช้ Intel Atom Mini PC ตั้งเป็นเครื่องโหลด บิท กับ Music Server ต่อ USB DAC แล้ว Remote ผ่านมือถือเข้าไปสั่งเล่นเพลง
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ JUUD

ผมว่ามันสำคัญที่ต้นทางครับ แผ่นเสียง mint หัวเข็มเทพ อาร์มเซียน เทอรนเยี่ยม phono ยอด  vypส่วน digital recorder เดี๋ยวนี้ดีถูกทั้งนั้น
ผมเคยใช้ TASCAM DR100 rip  เสียงก็ใช้ได้ ถ่ายทอดได้ตามคุณภาพต้นน้ำ

นนี้อัดจาก แผ่น single >shure V15  > turn อัตโนมัติ Sony> Pre CAT SL1> Digital recorder TASCAM DR100

https://www.youtube.com/watch?v=byHqBgmY8xc

• *
ได้ตัวนี้มาแทน เห่อเล่น DSD File อยู่ 3-4 เดือน เก็บลงกล่อง

แก่แล้วหันมาฟัง ยูทูบ 100% สะดวกสบายอุรากว่าเยอะ

เพราะไม่ต้องตะแคงหูฟังคอยจับผิดเสียงเพลงเสียงดนตรี

ปัจจุบันมีรุ่นใหม่ TEAC UD 503  ใช้ชิพ AKM ที่ผมชื่นชอบเสียงมากกว่า ชักคันเหมือนกัน แต่เกาหลายทีหายคันละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม, 2017, 07:34:56 AM โดย Malako »

• *
เพิ่มเติม  ผมเกือบซื้อ ติดที่สะตังน้อยไปหน่อย ตอนนี้ราคาลงหรือยังครับ

TASCAM DA-3000 PCM/DSD Recorder:
Perfect For Studio Pros And Audiophiles

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม, 2017, 07:20:00 AM โดย Malako »

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • *
ใช้แบบนี้อยู่ แต่ชุดเทิร์นไม่กล้าถ่าย มันหลุดโลกไปหน่อย

Sent from my SM-N920C using Tapatalk

เครื่องนี้มันต่อตรงจาก turn table เลยหรือปล่าครับ
มัน rip ให้เสร็จเลยใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ครับ แค่รับอนาล็อกอินพุตมาบันทึกเป็น DSD

ออฟไลน์ sapa2008

ใช้แบบนี้อยู่ แต่ชุดเทิร์นไม่กล้าถ่าย มันหลุดโลกไปหน่อย

เครื่องนี้มันต่อตรงจาก turn table เลยหรือปล่าครับ
มัน rip ให้เสร็จเลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
รอ bit file hi res คับ   ;D ;D
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
  ไม่หลุดโลกหลอกครับแบบนี้เขา   เรียกว่า เครื่องเล่นแผ่นเสียงขั้นเทพแล้ว สวยงามมากครับเป็นบุญตาครับที่ได้เห็น :victory like like like like like

• *
  หลุดโลกแบบไหนครับขอชมหน่อยครับผมอยากเห็น จริงๆนะครับขอชมหน่อยครับ :victory

เนี่ย ทำแบบเอาเรื่องเอาราวอยู่ที่บ้านเพื่อน

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
  หลุดโลกแบบไหนครับขอชมหน่อยครับผมอยากเห็น จริงๆนะครับขอชมหน่อยครับ :victory

• *

ออฟไลน์ Arnai

• **
เคยดูรายการ ผ่านยูทูป ของอ.วิจิต บุญชู ทดสอบเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ sony ครับ
สามารถ rip เพลงจากแผ่นดำ เป็นไฟล์ hi res. ลงคอมได้ ราคาประมาณ หมื่นเก้า

ดูแบบผ่านๆอ่ะครับ..ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ..

• *
อยาก rip แผ่นเสียง มาเป็น HiRes 24/192 ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

เครื่องเล่นแผ่นที่ราคาระดับไหน ที่สามารถให้เสียงที่ rip ออกมาดีกว่า CD ครับ

1.  เครื่องเล่นแผ่นเสียง
2.  ปรีโฟโน
3.  คอมพิวเตอร์ติดตั้งซาวด์การ์ดระดับใช้งานในสตูิโอ  และมีโปรแกรมทำงานด้านออดิโอ อาทิ WaveLab6 และอีกหลายโปรแกรม ซึ่งเรียนรู้วิธีใช้งานจากผู้รู้ หมายถึง เรียนเองช้าครับ

เสียงจาก ปรีโฟโน เป็นสัญญาณอนาล็อก  ต้องการ Sound Card  หรือ Audio Interface  มา Convert ให้เป็นรูปแบบดิจิตอล จึงจะทำงานในคอมพิวเตอร์ได้ ตัวโปรแกรมหรือเป็นที่รู้กันว่า DAW ใน พ.ศ. นี้สามารถ Convert ให้เป็น  16 bit/41000 Hz ระดับ CD หรือขึ้นไปถึง 24 bit /192 Hz ได้โดยตามแต่ที่เราจะตั้งค่า

เมื่อออกมาในรูปแบบไฟล์ Hi Rate แล้ว คุณภาพจะดีไม่ดี ตอบลำบากครับ อยู่ที่ประสบการณ์ , เครื่องไม้เครื่องมือที่ต้องเซ็ทอย่างเชี่ยวชาญ ว่าตั้งแต่การตั้งหัวเข็มก็ว่าได้ครับ

เท่าที่เล่นมา ได้แค่ฟังเอาเพลิน และได้สนุก  สุ้มเสียงเท่า CD หรือไม่

ตอบได้แค่ว่า  เสียงมันขาดอารมณ์ ขาดวิญญาณเพลงครับ ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
เครืองเล่นแผ่นเสียงไม่ต้องถึงกับขั้นเทพ เอาแค่ระดับกลาง ๆ ก็พอครับ เน้นที่หัวเข็มครับ
ส่วนที่สำคัญคือ SoundCard กับ Software ที่จะเอามาใช้ในการ rib มากกว่าครับ

ออฟไลน์ sapa2008

อยาก rip แผ่นเสียง มาเป็น HiRes 24/192 ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

เครื่องเล่นแผ่นที่ราคาระดับไหน ที่สามารถให้เสียงที่ rip ออกมาดีกว่า CD ครับ