ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาประสานรอยบัดกรีหาซื้อได้ที่ไหนครับ???  (อ่าน 5406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: น้ำยาประสานรอยบัดกรีหาซื้อได้ที่ไหนครับ???
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มกราคม, 2017, 07:45:44 AM »
แบบนี้ที่บ้านหม้อก็มีครับ

แล้วจะส่งให้ลองใช้ครับ ของแจแปนใช้งานได้ดี

ต้องเปลี่ยนปลายหัวแร้งให้ใหญ่ขึ้นอีกด้วยครับ

เดี๋ยวจัดการให้ละกัน

ออฟไลน์ phasit01

• *
Re: น้ำยาประสานรอยบัดกรีหาซื้อได้ที่ไหนครับ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มกราคม, 2017, 06:22:35 PM »
ช่างรุ่นผมเรียกว่า ฟลั๊ค ครับ น่าจะทำมาจากยางสน สมัยก่อนจำเป็นสำหรับงานบัดกรีมาก เพราะตะกั่วรุ่นก่อนเค้าจะเป็นเส้นตะกั่วผสมกับดีบุกล้วน ๆ   แต่ตะกั่วสมัยใหม่เค้าเอายางสนหรือ ฟลั๊ค นี้ใส่ไว้ในรูเล็ก ๆ ตรงกลางของเส้นตะกั่ว  ตลับฟลั๊คนี้ก็เลยหายไปจากโต๊ะซ่อมของช่างสมัยใหม่

ผมว่ามาแก้ปัญหาให้ตรงจุดดีกว่ามั๊ยครับ  พวกคอนเนคเตอร์มันจะมีขนาดใหญ่กว่าขาอุปกรณ์ทั่วไปนะครับ ถ้าความร้อนไม่พอตะกั่วจะไม่ติด  วิธีบัดกรีให้ตะกั่วติดแน่น ต้องจี้หัวแร้งไว้ให้นานกว่าการบัดกรีขาอุปกรณ์ทั่วไป  และการไล้ตะกั่วให้เอาตะกั่วจี้ไปที่ตัวคอนเนคเตอร์นะครับ ถ้าความร้อนได้ที่ตะกั่วจะละลายไปติดแน่นเอง 

อย่าเอาตะกั่วไปจี้ที่ปลายหัวแร้งนะครับ เพราะยังไงตะกั่วมันจะละลายแน่นอน แต่ถ้าความร้อนของตัวคอนเนคเตอร์ยังไม่ได้ที่ ตะกั่วก็จะไม่จับที่คอนเนคเตอร์ เป็นปัญหาที่คุณphasit01 เจออยู่นี่แหละครับ

พวกตัว RCA หรือขั้วลำโพง ของ CMC ที่ชุบทอง หรือชุบโรเดี๋ยม จะบัดกรีตะกั่วติดค่อนข้างยาก ผมใช้วิธีนี้แหละครับ เอาช้างมาฉุดยังไม่หลุดเลยครับ

... ตรงเป๊ะเลยครับ ขอบคุณมาก  RCA ของ CMC  นี่แหละครับ ทำปัญหาอยู่ เอาคัตเตอร์ไปขูดที่พื้นผิวก็แล้ว ยังไม่ค่อยจะติด ทีนี้หล่ะครับได้เทคนิคแล้ว

c)   :clap

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม, 2017, 12:05:39 PM »
ช่างรุ่นผมเรียกว่า ฟลั๊ค ครับ น่าจะทำมาจากยางสน สมัยก่อนจำเป็นสำหรับงานบัดกรีมาก เพราะตะกั่วรุ่นก่อนเค้าจะเป็นเส้นตะกั่วผสมกับดีบุกล้วน ๆ   แต่ตะกั่วสมัยใหม่เค้าเอายางสนหรือ ฟลั๊ค นี้ใส่ไว้ในรูเล็ก ๆ ตรงกลางของเส้นตะกั่ว  ตลับฟลั๊คนี้ก็เลยหายไปจากโต๊ะซ่อมของช่างสมัยใหม่

ผมว่ามาแก้ปัญหาให้ตรงจุดดีกว่ามั๊ยครับ  พวกคอนเนคเตอร์มันจะมีขนาดใหญ่กว่าขาอุปกรณ์ทั่วไปนะครับ ถ้าความร้อนไม่พอตะกั่วจะไม่ติด  วิธีบัดกรีให้ตะกั่วติดแน่น ต้องจี้หัวแร้งไว้ให้นานกว่าการบัดกรีขาอุปกรณ์ทั่วไป  และการไล้ตะกั่วให้เอาตะกั่วจี้ไปที่ตัวคอนเนคเตอร์นะครับ ถ้าความร้อนได้ที่ตะกั่วจะละลายไปติดแน่นเอง 

อย่าเอาตะกั่วไปจี้ที่ปลายหัวแร้งนะครับ เพราะยังไงตะกั่วมันจะละลายแน่นอน แต่ถ้าความร้อนของตัวคอนเนคเตอร์ยังไม่ได้ที่ ตะกั่วก็จะไม่จับที่คอนเนคเตอร์ เป็นปัญหาที่คุณphasit01 เจออยู่นี่แหละครับ

พวกตัว RCA หรือขั้วลำโพง ของ CMC ที่ชุบทอง หรือชุบโรเดี๋ยม จะบัดกรีตะกั่วติดค่อนข้างยาก ผมใช้วิธีนี้แหละครับ เอาช้างมาฉุดยังไม่หลุดเลยครับ

ออฟไลน์ betacam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม, 2017, 10:57:15 AM »

ร้านโชคชัยบ้านหม้อ มีทั้งตลับเล็ก และตลับใหญ่ครับ
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ หมูซอย9

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม, 2017, 09:34:56 AM »

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มกราคม, 2017, 09:12:27 AM »
 ลองยางสนไหมครับใช้บัดกรีติดดีเลยละ  หาซื่อตามร้านขายยาจีน เป็นแท่งๆครับ :victory

ออฟไลน์ phasit01

• *
น้ำยาประสานรอยบัดกรีหาซื้อได้ที่ไหนครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม, 2017, 08:51:38 AM »
.... บัดกรีพวกคอนเน็กเตอร์ที่เป็น 24 K gold plate  แล้วมันไม่ค่อยอยู่ มันจะหลุดง่าย  เลยอยากได้น้ำยาประสานรอยบัดกรีมาใช้ดู จะสั่งซื้อได้ที่ไหนครับ หรือว่ามีอย่างอื่่นที่ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยนะครับ

:showoff  :showoff  :showoff