ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดรับทำตัวแปลงสัญญาณ stereo เป็น Mono ไหมครับ  (อ่าน 3742 ครั้ง)

ออฟไลน์ lekkarach

พอดีอยากได้ตัวแปลงสัญญาณจากสเตอรีโอมาเป็นโมโน เพื่อเอาสัญญาณจาก tape out ของแอมป์ตัวนึง ไปเข้าช่อง rca ของแอมป์อีกตัวที่เป็นโมโนครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องอิเลคทรอนิกส์ครับ เลยอยากรบกวนเพื่อนสมาชิกที่มีของอยู่อยากแบ่งปัน หรือมีเวลาทำให้ใหม่ก็ได้ครับ  ติดต่อ เอก 0818973465

ออฟไลน์ Goda Takeshi

Re: มีท่านใดรับทำตัวแปลงสัญญาณ stereo เป็น Mono ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2017, 11:24:18 AM »
ถ้าไม่ต้องการใช้กับ live stream ก็ทำไฟล์ บน ซอฟแวร์ แล้วเอาผลลัพท์ มาลงทั้ง แทรก ซ้ายและขวา เวลาเอาไปต่อ แอมป์โมโน ก็เลือกข้างใดข้างหนึ่งไปใช้ครับ

http://manual.audacityteam.org/man/splitting_and_joining_stereo_tracks.html

ออฟไลน์ Freedom

Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
Re: มีท่านใดรับทำตัวแปลงสัญญาณ stereo เป็น Mono ไหมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2017, 06:19:25 PM »
ง่าย ๆ แบบ Analog ไม่ต้องมีเครื่องช่วยอะไรเลย แค่เอาสัญญาณเอ๊าท์พุท ซ้าย ขวา ของ tape out มาซีอตกัน หรือรวมกัน มันก็จะเป็น Mono คือรวมเสียงของช่องซ้ายและช่องขวาเข้าด้วยกัน ก็ได้เสียงครบ เป็น Mono เอาไปฟังกับเครื่องที่เป็น Mono ได้เลยครับ