ผู้เขียน หัวข้อ: พ่วงดอกเสียงสูง  (อ่าน 5704 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongpel

• Freshy
Re: พ่วงดอกเสียงสูง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2017, 10:59:49 PM »
ขอบคุณคุณอาMalako มากครับ

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2017, 07:55:47 AM »

เคยอ่านเจอที่ไหนซักแห่งทำนองว่า มีของดีอยู่ในมือแล้วก็ลองเลยครับ

ครอสที่มีอยู่มันตัดลงได้ถึง 500 Hz ซึ่งสัมพันธ์กับ 511 B แต่ไปได้ประมาณ 18000 Hz มั๊ง
การนำซูเปอร์ทวีทเตอร์มาต่อพวงเป็นอีกทางที่จะได้รับรู้ถึง ฮาร์มอนิคลำดับสูงๆ ผมขอเรียกว่า เงาเสียง
ฟังได้อารมณ์เจริญหูทีเดียวครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2017, 05:19:17 PM »
ขอบคุณพี่ๆน้าๆสำหรับคำแนะนำ เร็วทันใจมากเลยครับ ทั้งหมดนั้นผมคงต้องค่อยๆปรับเล่นไปที่ละนิด  ชุด A7-500ที่ฟัง  มีฮอร์น  511bขับกลางแหลมรวมครอส  N500-8Aมาด้วยกันเสียงรวมๆก็ครบถ้วนตามนั้นอยู่แล้ว ถูกใจอยู่ แต่จากการเข้าไปอ่านพบมีการเอาทวีทเตอร์หรือซุปเปอร์ทวีทเตอร์มาเสริมกันอีก นัยว่าสร้างความพริ้วของแหลมให้มีบรรยากาศ ว่าอย่างนั้น ผมมีทวีทเตอร์ ฮอร์น Coral    h3b 16ohmอยู่แล้ว ว่าจะต่อหันปากไปผนังหล้ง เผื่อดี จะต่อเข้าแอมป์ที่ขับตัวเมนฯที่มีเอาท์พุท 16ohmว่างอยู่นั่นแหละ ที่ถามคือกังวลมีผลเสียครับ
[img]ขออภัยว่าจะอัพรูปฮอร์นคอรัลแต่หาลิงค์ไม่เจอ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2017, 10:29:12 AM »
เรื่องที่น่าห่วง ของ ขด 16R คือ เรื่อง phase ครับ 

ใน A7 cross ส่วนที่ไป Horn น่าจะมี R Drop ลองให้ C ค่่าน้อยๆ คร่อม R Drop ตัวนี้ดูครับ อาจจะเป็น LPAD
็Horn มัก Response โค้งเป็นหลังเต่า C คร่อมหน่อย ปลายแหลมจะกระดกขึ้น ... ลอดดูครับ ผมเคยทำแล้ว ใช้ได้ดี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2017, 10:31:38 AM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2017, 09:51:13 AM »

ฮอร์นของ Altec A7 เสียงไม่ถูกใจหรือครับ ถึงต้องต่อฮอร์นเพิ่มอีก

ปรกติ  A7 ตัดครอสที่ 800 Hz  ใช้กับฮอร์นที่ออกแบบมาอย่างเช่น  Altec 811

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2017, 03:43:38 PM »
รบกวนสอบถาม แอมป์โมโนบล็อก2a3ข้างละ๒หลอด มีเอาพุทเทอร์ขับ ทั้ง๘และ๑๖ โอมห์ ตอนนี้ต่อ๘โอห์มขับชุด Altec A7อยู่ครับ ถ้าจะพ่วงทวีทเตอร์ฮอร์น๑๖โอห์มเข้าอีกตัว  อยากทราบว่าแอมป์รับได้ใหมครับรบกวนท่านสมาชิกจะขอบมากครับ
หา C ขั้นแล้วก็ L pad เข้าทวิตเตอร์ได้เลยครับ  ต่อขนานกับขั้วลำโพง A7 ได้เลยครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2017, 03:18:16 PM »
ถ้า Tweeter มี C กั้น 1 - 2.2uF น่าจะได้ครับ ต่อที่ขด 16 Ohm ได้

รอผู้รู้ดีกว่า  ;D ;D
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• Freshy
พ่วงดอกเสียงสูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2017, 02:53:57 PM »
รบกวนสอบถาม แอมป์โมโนบล็อก2a3ข้างละ๒หลอด มีเอาพุทเทอร์ขับ ทั้ง๘และ๑๖ โอมห์ ตอนนี้ต่อ๘โอห์มขับชุด Altec A7อยู่ครับ ถ้าจะพ่วงทวีทเตอร์ฮอร์น๑๖โอห์มเข้าอีกตัว  อยากทราบว่าแอมป์รับได้ใหมครับรบกวนท่านสมาชิกจะขอบมากครับ