ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่ามี Smart Android TV Box ที่ต่อกับ tv ธรรมดาแล้วสามารถ link เข้ามือถือ  (อ่าน 9411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
ไม่ทราบว่ามี Smart Android TV Box ที่ต่อกับ tv ธรรมดาแล้วสามารถทำให้ link เข้ากับมือถือแล้วเล่นภาพ หรือ file จากมือถือเข้า tv ได้ เหมือนกับพวก smart tv มึขายหรือยังครับ

คือไปซื้อ tv ที่ไม่ smart มา แต่แขกมาบ้านอยากจะใช้ function link มือถือไปโชว์ใน tv แต่ไม่อยากซื้อ tv ใหม่ เลยมาหาตัว Smart Android TV Box ซึ่งก็ไม่ทราบว่ามันจะทำ function นี้ได้หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กมล ลำปาง

• Super Star
  • *
น่าสนใจมากครับ เพราะชอบ ดู หนังจาก. YouTube ดูจากมอนิเตอรจอ เล็ก copy ขึ้นจอทีวี คำบรรายอังกฤษ ไม่ออก ถ้าจากsmart phone เข้ากล่องที่ว่า ถ้าคำบรรยายออก เช่นดูหนัง Farinelli  จะดีมากครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
เมื่ออาทิตย์ก่อน ได้เข้าไปที่เซียร์รังสิต มีร้านที่ขายพวกนี้ เค๊าบอกว่ามี แต่เค๊าไม่ได้นำมาขาย เห็นบอกราคา 900 กว่าบาท แต่ที่ผมเห็นโฆษณาใน Lazada ราคามีถึง หลัก 2-3,000 บ. แต่ไม่ทราบว่ามี function ที่ผมต้องการหรือเปล่า แต่ถ้าเป้น ดู YouTube กล่องพวกนี้ที่ราคาไม่แพงมาก ที่เซียร์ 4-500 บาท ก็ดูได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Malako

• *

เคยอ่านเจอ แต่ยังไม่ลอง

https://www.macthai.com/apple-tv/

• Admin
  • ตู่ นินจา

https://www.macthai.com/apple-tv/

ราคาแรงไปน่ะครับ

• *

ราคาแรงไปน่ะครับ

แอปเปิ้ลเขาแรงเสมอครับ 
หามือสองอาจได้ราคาถูกใจบ้างแต่ ก็ยังแพง แต่แป๊บเดียวก็มีคนซื้อ
ไม่รู้มีคุณงามความดีขนาดไหนครับ

• *
            ขอความช่วยเหลือครับ
  ผมไม่มีความรู้ คอมพิวเตอร์ คุณตู่ พูดเรื่องSmart Android TV Box ที่ต่อกับ TV ธรรมดาดูจอใหญ่ได้น่าสนใจมาก  ผมชอบดูหนังฟังเพลงจาก YouTube ทาง PC, หรือ IPad, Huawei Y6II, ปัญหาหนังดูจากYouTube ถ้าดูทาง จอPC มอนิเตอร์มี บรรยาย Eng  ผมดาวโหลดใส่ Handy drive เสียบดู TV 50 นิ้ว ไม่มีคำบรรยาย พอจะมีเครื่องอะไรก็ได้นอกจาก Smart Android TV Box แล้ว Link  ดู ทาง TV มีบรรยาย เครื่องเล่นง่ายๆไม่ยากซับซ้อนนัก  ไม่รู้จะเลือกเครื่องไหนดีครับ 

• Admin
  • ตู่ นินจา
เข้าใจว่า ถ้าเป็นความต้องการของคุณกมล น่าจะแค่ใช้ Smart Android TV Box รุ่นที่ราคาไม่แพง แต่สามารถต่อ internet แล้วดู youtube ได้ แล้วก็ต่อสายภาพเข้ากับ tv 50 นิ้ว ก็น่าจะง่ายและก็ไม่แพงครับ

คุณกมลลองดูร้านที่ลำปางเพื่อทำการทดสอบว่ามันใช้งานได้จริงตามที่เราต้องการครับ

ส่วน link ด้านล่างแค่เข้าไปดูข้อมูลหรืออาจจะลองสอบถามดู แต่ไม่จำเป็นต้องใช้รุ่นแพงๆครับ

http://tkparnit.com/index.php

• *
เข้าใจว่า ถ้าเป็นความต้องการของคุณกมล น่าจะแค่ใช้ Smart Android TV Box รุ่นที่ราคาไม่แพง แต่สามารถต่อ internet แล้วดู youtube ได้ แล้วก็ต่อสายภาพเข้ากับ tv 50 นิ้ว ก็น่าจะง่ายและก็ไม่แพงครับ

คุณกมลลองดูร้านที่ลำปางเพื่อทำการทดสอบว่ามันใช้งานได้จริงตามที่เราต้องการครับ

ส่วน link ด้านล่างแค่เข้าไปดูข้อมูลหรืออาจจะลองสอบถามดู แต่ไม่จำเป็นต้องใช้รุ่นแพงๆครับ

ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้จะไปลองที่ร้านในลำปางว่าผ่าน Box ขึ้น TV แล้วคำบรรยายจะออกมัย

• *
ผมดาวโหลดใส่ Handy drive เสียบดู TV 50 นิ้ว ไม่มีคำบรรยาย
พอจะมีเครื่องอะไรก็ได้นอกจาก Smart Android TV Box แล้ว
Link  ดู ทาง TV มีบรรยาย เครื่องเล่นง่ายๆไม่ยากซับซ้อนนัก  ไม่รู้จะเลือกเครื่องไหนดีครับ

ผมใช้วิธีดาวน์โหลดหนังจากยูทูบ ที่มีบรรยาย English , ไทย บ้าง แล้วก๊อบใส่ handy drive
เสียบใส่ช่อง USB เครื่องรับ Digital TV ที่ทางการแจกฟรี ยี้ห้อสามารถ
เปิดดูก็มี Sub ให้เห็นครับ

ลองดูที่ รีโมท TV 50 นิ้วที่ว่ามีคำว่า Sub อยู่ไหม ถ้ามีต้องกดคำว่า Show Sub นะครับ (เป็นบางเครื่อง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2017, 06:11:48 AM โดย Malako »

• *
                 ขอบคุณครับ,
  คุณMalako ลองดาวโหลดใส่ Handy drive หนัง Farinelli ก่อนหน้านี้

♪ FARINELLI ♪ (CARLO BROSCHI) (Full, English subtitles)

แล้วนำไปเสียบ คำบรรยายจะออกมัย เท่าที่เคยทำ หนังที่นำมาแขวนในYouTube ถ้าต้นฉบับมี sub.Eng.ฝังอยู่ในเนื้อฟิล์ม ผู้นำมาแขวนได้rip Sub Eng จะติดมาด้วย Click show sub มีคำบรรยาย แต่ถ้าไม่ได้ฝังมาลงในฟิล์มผ่านYouTube แล้ว ให้YouTube ทำให้ จะมี Sub ขณะดู YouTube เท่านั้น ถ้าดาวโหลดมันจะไม่ติดมา เสียบดูจะไม่มี หนังเก่า classic เพลง Opera ดีๆที่หายากมีเยอะ พูดภาษา เยอรมัน อิตาลี ฝรั่งเศส ect. ผมอยากได้มากๆ เช่น FARINELLI พูดฝรั่งเศส มีsub. Eng.

• Admin
  • ตู่ นินจา
ผมเพิ่งจะทราบว่า เดี่ยวนี้เจ้า Smart Android TV Box มันทำอะไรได้มากมายมหาศาลมากกว่าแค่ดู YouTube ครับ
ถ้าไปที่ร้านลองถามเค๊าว่า เอาเจ้า Box ที่มันติดตั้ง app KODI แล้ว setup มาให้เรียบร้อยทุกอย่าง โดยไม่ต้องมีการเสียค่ารายเดือนใดๆ (ผมไม่ทราบว่าเครื่องแบบนี้ ราคาต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่) แล้วให้เค๊าทดสอบให้ดูว่า รุ่นไหน ราคาขนาดไหน ที่เราพอใจที่สุดครับ

• *
                 ขอบคุณครับ,
  คุณMalako ลองดาวโหลดใส่ Handy drive หนัง Farinelli ก่อนหน้านี้

♪ FARINELLI ♪ (CARLO BROSCHI) (Full, English subtitles)

แล้วนำไปเสียบ คำบรรยายจะออกมัย เท่าที่เคยทำ หนังที่นำมาแขวนในYouTube ถ้าต้นฉบับมี sub.Eng.ฝังอยู่ในเนื้อฟิล์ม ผู้นำมาแขวนได้rip Sub Eng จะติดมาด้วย Click show sub มีคำบรรยาย แต่ถ้าไม่ได้ฝังมาลงในฟิล์มผ่านYouTube แล้ว ให้YouTube ทำให้ จะมี Sub ขณะดู YouTube เท่านั้น ถ้าดาวโหลดมันจะไม่ติดมา เสียบดูจะไม่มี หนังเก่า classic เพลง Opera ดีๆที่หายากมีเยอะ พูดภาษา เยอรมัน อิตาลี ฝรั่งเศส ect. ผมอยากได้มากๆ เช่น FARINELLI พูดฝรั่งเศส มีsub. Eng.

เดี๋ยวผมลองครับ

• *
ลองแล้วครับ  ผลคือไฟล์ที่ดาวน์โหลดมา ไม่มีซับอังกฤษ

แสดงว่าหนังเรื่องนี้ไม่ได้ใช้วิธีฝังซับติดกับตัวหนัง ยูทูบใช้โปรแกรมเปิดหนังแล้วใส่ซับเพิ่มทีหลังครับ

ผมนึกสนุกเลยค้นหาโปรแกรมดาวน์โหลดที่สามารถมีซับมาด้วย
มีหลายตัวให้เลือก (ผมใช้  Mac Mini)
ใช้เวลาร่วม 3 ชั่วโมงนะครับ  ได้ไฟล์หนัง 720P  และ English Sub เป็น .Srt

จากนั้นต้องกลับไปใช้ PC  ติดตั้งโปรแกรม  Format Factory 
ทำการฝังซับ โดยตั้งค่าดีฟอลท์ ลองดู ยกเว้นขนาดตัวอักษรที่ขยายให้ใหญ่ขึ้นหน่อย
PC I5 ช้ามากครับ น่าจะ  6-7 ชั่วโมงถึงเสร็จ ครับ

ได้ลอง ได้เล่น ได้ความรู้สนุกดี ไม่เหงาครับ

ทีนี้ถ้าคุณกมล ต้องการแค่ดูลิ๊งค์ขึ้นจอใหญ่ 50 นิ้ว คงหนีไม่พ้นซื้อ TV Box ที่ว่าละครับ แต่ต้องลองให้พอใจ
และถ้าไม่รีบน่าจะรอรุ่นที่สามารถรองรับ 4K อีกไม่นานเกินรอครับ

หรือถ้าไม่อยากจ่ายสะตัง ก็ต่อสายตรงจาก PC เข้า TV 50 นิ้ว ซึ่งถ้าให้แจ่มจริง  การ์ดจอที่ PC ต้องเป็นรุ่นที่มีพอร์ท HDMI ครับ
ถ่าไม่มี หามือสองราคาสบายกระเป๋า หาง่ายด้วย (ผมก็ใช้วิธีนี้แหละ เผอิญ Mac Mini มี HDMI)

ปัญหาคือ  ถ้าอยากดาวน์โหลดเก็บไฟล์หนังไว้ดูนานๆ  ผมหมายถึงซักวันหนึ่ง ยูทูบ อาจถอดหนังที่ว่าออก
ก็มีทางเดียวคือ โหลดไฟล์มาฝังซับเก็บไว้  อันนี้ผมยินดีทำให้ฟรีครับ บอกชื่อหนังที่ต้องการมาได้เลย

หรืออีกวิธีที่ไม่ต้องฝังซับให้เสียเวลา  ก็ใช้โปรแกรมเล่นหนังเช่น  VLC Media player เปิด แล้วแค่ ใส่ซับเท่านั้นครับ

หนังเรื่องนี้สนุกมากครับ สาวสวยทุกคน บทวาบหวามทำได้เยี่ยมจริงเจียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม, 2017, 09:59:03 AM โดย Malako »

• Admin
  • ตู่ นินจา
ความต้องการของผมมีอุปกรณ์เฉพาะทางมาขายแล้วครับ ราคาเบาๆ  c)

http://www.lazada.co.th/anycast-wifi-hdmi-display-iphone-android-screen-mirroring-cast-screen-airplay-dlan-miracast-11715619.html

• *

ขอบคุณมากครับ ผมไปที่ร้านขาย MXQ8-4K ของหมด ราคา 990.-ไม่ได้ลอง ถ้าจะเอาต้องสั่ง คือผมต้องการเพียงส่งหนังมีคำบรรยาย ขึ้ันจอ Sony TV50 นิ้ว มี HDMI 4ข่อง มีคำบรรยาย ผมดูหนังรู้เรื่องก็พอ เรื่องApp การเก็บนำกลับมาดูใหม่ไม่มีความรู้เลย  ผมเก็บหนัง และ เพลงเป็นแผ่น ครับ คุณMalako บอกว่าทำได้แล้ว ใช้เวลา 3 ชมเก่งมาก ที่เล่าวิธี ผมยังงงอยู่เลยครับ ตามความเห็น คุณ Malakoว่า ตัวนี้ MXQ8-4K พอใช้ได้ไหม? ทำอย่างที่ผมอยากได้   

https://www.youtube.com/watch?v=2UM_o0B8Mu4

ปล.อยากเสี่ยงลองสั่งมา ลำปางเมืองเล็กไม่ค่อยมีขายมากนัก

• Admin
  • ตู่ นินจา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม, 2017, 02:42:49 PM โดย Too' Ninja »

• *

ผมยอมรับอย่างหน้าชื่นตาบานว่า ไม่มีความรู้เรื่องกล่องพวกนี้เลยครับ

เปิดสเปคอ่านดูยังมึนงงเลย  ผมหยุดศึกษาตามข่าวเรื่อง TV  ตั้งแต่ยุคพลาสมาแล้วครับ หมั่นไส้เทคโนโลยี่ที่ยัดเยียดให้ผู้บริโภคนะครับ

ทุกวันนี้ดูแค่ข่าวในพระราชสำนักแล้ว ก็ปิดทีวีนอน

ผมดูหนังจากจอคอมยี้ห้อ DELL ครับ เลือกซื้อรุ่นที่ใช้งานทำกร๊าฟฟิค
ให้เฉดสี มุมมองกว้าง ความลึกสมจริงแม่นยำถูกใจชินสายตา
เลยไม่เดือดร้อนกับการดูจอใหญ่

• *
  ขอบคุณมากครับ ผมคงต้องสั่งมาลอง รุ่นที่ถูกมากคงจะไม่ค่อยดีเอารุ่นกลางๆ  เรื่องการใช้งานจะให้ช่างคอมฯ มาสอนวิธีใช้ App โหลดไม่เป็นใช้ไม่เป็น ครับ

• *
อ่านไปมาชักคัน เลยค้นหาข้อมูล  และอยากให้คุณกมลอ่านก่อนสั่งซื้อครับ

เป็นการจัดอันดับกล่องที่ขายดีปีที่ผ่านมา

http://peakhdplayer.com/บทความ-showdetail-22889-48773-จัดอันดับเครื่องเล่น_hd_player_และ_android_box_ขายดี_ที่สุด_.html

อันนี้เป็นความรู้ครับ  ผมเองจะรออีกสักเดือน หรือสองเดือน ปี 2517 อาจมีอะไรอัพเกรดขึ้นอีก อยากเสียสะตังทีเดียวครับ

http://peakhdplayer.com/บทความ-showdetail-25833-87235-android_box_หรือ_hd_player__คืออะไร_ใช้งานอะไรได้บ้างและเลือ.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม, 2017, 07:50:58 AM โดย Malako »

• *
และสุดท้าย น่าจะเป็นตัวนี้ครับ

http://androidboxthailand.com/2017/01/จุดเด่น-11-ข้อดี-จาก-xtreamer-express-โดยandroidboxtha/

ข้างล่างเป็นคำแนะนำให้เฃือกใช้ตามต้องการคับ

http://androidboxthailand.com/2016/10/android-box-hd-player-ปี-2016-สู่-ปี-2017-รุ่นไหนบ้าง/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม, 2017, 08:11:40 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ soonsak

• จอม DIY
  • **
ผมขอแชร์ด้วยคน

ผมเคยผ่านการใช้งาน android tv box 4-5 ปีมาแล้ว พังไปแล้ว 3-4 เครื่อง

วัตถุประของผมคือใช้เปิด youtube ฟังเพลง ผ่าน plasma TV panasonic นั่งจิบเบียร์หน้าร้านมินิมาร์ท และดูฟุตบอลผ่านแอป ในเย็นวันเสาร์-

อาทิตย์

การใช้งานก็งายดี ใครที่ใช้ มือถือ android จอใหญ่ๆ ก็จะคุ้นเคย ฟังชั่นการทำงานเหมือนๆกัน ก็ใช้ เม้าท์ไร้สาย ควบคุมสบายๆครับ ภาพก็ HD

ตอนนี้ราคาลงมาเยอะแล้วครับ ซื้อไว้ใช้สะดวกดี

ผมเคยซื้อ window TV มาใช้ ใช้งานยุ่งยากมาก ตามสไตล์ของ window เครื่องร้อนมาก ตอนนี้ทิ้งนอนอยู่เฉยๆประชดมัน ราคา 100$ กว่าๆ

คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ มันก็คือคอมพิวเตอร์ตัวนึงแหละครับ

ตอนนี้ใช้ตัวนี้ได้2ปีแล้ว อึดที่สุด MXq

• Admin
  • ตู่ นินจา
ผมขอแชร์ด้วยคน

ผมเคยผ่านการใช้งาน android tv box 4-5 ปีมาแล้ว พังไปแล้ว 3-4 เครื่อง

วัตถุประของผมคือใช้เปิด youtube ฟังเพลง ผ่าน plasma TV panasonic นั่งจิบเบียร์หน้าร้านมินิมาร์ท และดูฟุตบอลผ่านแอป ในเย็นวันเสาร์-

อาทิตย์

การใช้งานก็งายดี ใครที่ใช้ มือถือ android จอใหญ่ๆ ก็จะคุ้นเคย ฟังชั่นการทำงานเหมือนๆกัน ก็ใช้ เม้าท์ไร้สาย ควบคุมสบายๆครับ ภาพก็ HD

ตอนนี้ราคาลงมาเยอะแล้วครับ ซื้อไว้ใช้สะดวกดี

ผมเคยซื้อ window TV มาใช้ ใช้งานยุ่งยากมาก ตามสไตล์ของ window เครื่องร้อนมาก ตอนนี้ทิ้งนอนอยู่เฉยๆประชดมัน ราคา 100$ กว่าๆ

คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ มันก็คือคอมพิวเตอร์ตัวนึงแหละครับ

ตอนนี้ใช้ตัวนี้ได้2ปีแล้ว อึดที่สุด MXq

ขอบคุณครับที่มาแชร์ข้อมูล ตอนแรกก็ตั้งใจจะซื้อตัวนี้ แต่พอดีเห็นมีรุ่นใหม่ๆมา และประสิทธิภาพสูงกว่าเล็กน้อยก็เลยเลือกรุ่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ Jiang

• หัวเราะไม่ไหว ยิ้มได้ก็ยังดี
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,59030.msg723640.html#msg723640
Google chrome cast ครับ
เจ๋ง แต่ไม่แน่ใจว่าตรงประเด็นหรือเปล่าคะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• *

ขอบคุณมากครับ ผมไปที่ร้านขาย MXQ8-4K ของหมด ราคา 990.-ไม่ได้ลอง ถ้าจะเอาต้องสั่ง คือผมต้องการเพียงส่งหนังมีคำบรรยาย ขึ้ันจอ Sony TV50 นิ้ว มี HDMI 4ข่อง มีคำบรรยาย ผมดูหนังรู้เรื่องก็พอ เรื่องApp การเก็บนำกลับมาดูใหม่ไม่มีความรู้เลย  ผมเก็บหนัง และ เพลงเป็นแผ่น ครับ คุณMalako บอกว่าทำได้แล้ว ใช้เวลา 3 ชมเก่งมาก ที่เล่าวิธี ผมยังงงอยู่เลยครับ ตามความเห็น คุณ Malakoว่า ตัวนี้ MXQ8-4K พอใช้ได้ไหม? ทำอย่างที่ผมอยากได้   

https://www.youtube.com/watch?v=2UM_o0B8Mu4

ปล.อยากเสี่ยงลองสั่งมา ลำปางเมืองเล็กไม่ค่อยมีขายมากนัก

ผมได้มาแล้ว MS8+  เล่น YouTube ขึ้นจอ  Sony 50 นิ้วได้แล้ว เล่น Farnelli มี Eng Sub ด้วย แต่ยังหาวิธี นำภาพจากหน้า จอ Smartphone Huawei Y6ii  และ IPad ขึ้นไปจอทีวีไม่ได้  คุณตู่ ,Malako หรือเพื่อนๆท่านใด พอจะช่วยแนะนำผมได้ไหมว่าต้องทำอย่างไร ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2017, 11:42:49 AM โดย กมล ลำปาง »

• *

• *

ไม่เคยเล่นนะครับ  พยายามหาคู่มือในเน็ท ก็ไม่มีให้อ่าน  คงต้องนั่งเทียนตอบ

โดยหลักการ การเชื่อมต่อต้องผ่าน WIFI วงเดียวกัน หมายถึงที่บ้านต้องมีเร้าท์เตอร์ ซึ่งคิดว่ามีใช้อยู่แล้ว

ลองไปที่ ตั้งค่า หรือ Setting  และ WIFI  ตั้งให้มองเห็น ไอแพด  กับ Smartphone Huawei Y6ii

ไอแพด ที่ AirPlay ต้อง ON ด้วยนะครับ 

• Admin
  • ตู่ นินจา
กำลังงมหาวิธีอยู่เช่นกันครับ เข้าใจว่า ในแต่ละค่าย ก็จะมี app เอาไว้ใช้ด้วยน่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้ ตัวนี้ต่อจาก iphone เข้าจอ tv อยู่ครับ http://www.lazada.co.th/anycast-wifi-hdmi-display-iphone-android-screen-mirroring-cast-screen-airplay-dlan-miracast-11715619.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม, 2017, 06:58:41 AM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ p'com

• *
คัดลอกมาครับ เห็นมีผู้แนะนำไว้ครับ  แต่ผมไม่เคยทดลอง ได้ ไม่ได้ อย่างไรแจ้งด้วย ถ้าได้ลอง

Miracast  คำศัพท์ ของทาง Android Phone ให้ สกรีนมือถือทั้งหมด ขึ้นจอทีวี

Air play คำศัพท์ ของทาง IOS IPhone ให้ สกรีนมือถือทั้งหมด ขึ้นจอทีวี

ให้ดาวโหลด ตัว Happycast แอพ

**** ลิ้งดาวโหลด  https://drive.google.com/open?id=0Bzr9AhUEQ_PwS2lfMDBKUjFXNms

ใส่แฟลชไดร์

นำไปเสียบเครื่องเล่น T95M Pro , T95Z Plus , MXQ 4K Pro  และรุ่นเครื่องเล่นอื่นๆ ครับ และทำการ Install ด้วย Appinstaller หรือผ่าน File Explorer

หลังจากนั้นให้เข้าใช้งาน แอพ Happycast

และต่อในวงแลนเดียวกัน เพื่อเปิดการใช้งาน Miracast

วิธีใช้ Happycast ครับ ตาม วิดีโอ

https://www.youtube.com/watch?v=47Swdx2guf4&t=2s

ออฟไลน์ Freedom

ไม่ค่อยแนะนำเท่าไรครับ ยกเว้นที่บ้านใช้ Router และ มือถือที่วิ่ง Wireless N (ความเร็ว 150Mbps) ขึ้นไปได้ครับ และถ้ามีคนอื่นใช้สัญญาณ Wireless ที่บ้านด้วยหลายคน กระตุกกระจาย ถ้าเอามาดูหนังจะเสียอารมณ์มากกว่าสนุกครับ
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

• *
ไม่ค่อยแนะนำเท่าไรครับ ยกเว้นที่บ้านใช้ Router และ มือถือที่วิ่ง Wireless N (ความเร็ว 150Mbps) ขึ้นไปได้ครับ และถ้ามีคนอื่นใช้สัญญาณ Wireless ที่บ้านด้วยหลายคน กระตุกกระจาย ถ้าเอามาดูหนังจะเสียอารมณ์มากกว่าสนุกครับ

ถ้าจะจริงแฮะ ....
ผมลองลงโปรแกรมที่ให้ใช้แทนพวก TV Box ทั้งหลาย มันมองเห็นกัน
แต่พอจะใช้งาน ส่งยูทูบจากไอแพดขึ้นจอ มันค้างเฉยเลยครับ

• *
   ขอบคุณทุกๆท่านทีกรุณาแนะนำ คือไม่มีความรู้เกี่ยวกับ IT ได้ลองทำที่บ้านอ่านจากที่แนะนำ ดูรีวิว เครื่อง Android Box M8S+ ยังไม่ค่อยเข้าใจ มี
   - มือถือ  Huawei รุ่น Y6 II รุ่นถูก
   - IPad รุ่นเก่า
   - Samsung  3ปีก่อน
   - TV 50 นิ้ว Sony
ลองทำดูใช้  App. Miracast  คู่กับ Screen Mirroring,หรือ Mirroring ชื่อละค่ายสับสนเรียกต่างกัน ลอง ใช้กับ กล่อง M8S+ ปรากฏว่า Samsung, Fluke จิ้มผิดจิ้มถูกทำขึ้น จอได้ภาพ ตรงกับมือถือได้  สำหรับมือถือ  Huawei รุ่น Y6 II และIPad  ลองมั่วอยู่นาน ทำไม่ได้  คือ  2 อันหลัง link กับ WiFi ใยแก้วนำแสง กันกับ TV 50 นิ้ว จับคู่กันไม่เจอ มันหาอยู่นานมากไม่พบ  ใช้app. miracast  หา app. ที่ Huawei ไม่พบ ส่งสัย เครื่องราคาถูกไม่จัดให้ มัง ขณะนี้ เล่น YouTube ดูหนังฟัง concert ,มี Eng. Sub. ผ่าน Amp หลอด เสียงกระหึ่ม ดี บนจอ 50 นิ้ว .ใช้ DVDO  I -San Duo ปรับภาพชัด ไม่กระตุก พอใจระดับหนึ่ง คงต้องตามช่างมาทำ  หรือหาซื้อกล่องใหม่ ให้ช่างสอนทำ

• จอม DIY
  • **
   ขอบคุณทุกๆท่านทีกรุณาแนะนำ คือไม่มีความรู้เกี่ยวกับ IT ได้ลองทำที่บ้านอ่านจากที่แนะนำ ดูรีวิว เครื่อง Android Box M8S+ ยังไม่ค่อยเข้าใจ มี
   - มือถือ  Huawei รุ่น Y6 II รุ่นถูก
   - IPad รุ่นเก่า
   - Samsung  3ปีก่อน
   - TV 50 นิ้ว Sony
ลองทำดูใช้  App. Miracast  คู่กับ Screen Mirroring,หรือ Mirroring ชื่อละค่ายสับสนเรียกต่างกัน ลอง ใช้กับ กล่อง M8S+ ปรากฏว่า Samsung, Fluke จิ้มผิดจิ้มถูกทำขึ้น จอได้ภาพ ตรงกับมือถือได้  สำหรับมือถือ  Huawei รุ่น Y6 II และIPad  ลองมั่วอยู่นาน ทำไม่ได้  คือ  2 อันหลัง link กับ WiFi ใยแก้วนำแสง กันกับ TV 50 นิ้ว จับคู่กันไม่เจอ มันหาอยู่นานมากไม่พบ  ใช้app. miracast  หา app. ที่ Huawei ไม่พบ ส่งสัย เครื่องราคาถูกไม่จัดให้ มัง ขณะนี้ เล่น YouTube ดูหนังฟัง concert ,มี Eng. Sub. ผ่าน Amp หลอด เสียงกระหึ่ม ดี บนจอ 50 นิ้ว .ใช้ DVDO  I -San Duo ปรับภาพชัด ไม่กระตุก พอใจระดับหนึ่ง คงต้องตามช่างมาทำ  หรือหาซื้อกล่องใหม่ ให้ช่างสอนทำy

ถ้าพี่ กมลจะใช้แค่ฟังชั่นนี้นะครับ android box ตัวนี้มันทำได้เยอะกว่านี้มากเลยครับ มันเป็นคอมพิวเตอร์ตัวนึงเลยครับ แค่เอา เมาส์มีสาย หรือไร้สายมาเสียบเข้า แล้วdownload YouTube ใน playstore มาใช้งานมันทำได้ดีกว่ามือถือเราอีกครับ ภาพ HD หรือ รองรับ 4K แล้วด้วยครับ และไปหา app ที่ดู tv ดูฟุตบอล ดูกีฬาต่างๆ ได้เลย ลืมการต่อผ่านมือถือไปได้เลยครับ

• *
ขอบคุณ คุณ Soonsak มากๆครับ ทางผู้ขายส่งข้อความว่าห้ามพลาด ฟุดบอลยูฟ่ายูโร้ป้าลีก รอบ 16 ทีมสุดท้ายเมื่อวาน บอกว่าดูหนังฟรี ที่ IPTV HERO และบอกดูหนังฟรี 30 วัน เปิดดูยางไร Click ตรงไหน ขึ้นจอโปรแกรมเป็นมนุษย์เหล็ก มีหนังเยอะให้เลือก พยาม คลิกเปิดแต่ไม่ออก  ช่วยแนะนำหน่อยครับ

• *
  ผมเล่นด้วยเม้า และ key board ไรสายแต่ยังหาที่เปิดไม่พบ ครับ

• จอม DIY
  • **
ขอบคุณ คุณ Soonsak มากๆครับ ทางผู้ขายส่งข้อความว่าห้ามพลาด ฟุดบอลยูฟ่ายูโร้ป้าลีก รอบ 16 ทีมสุดท้ายเมื่อวาน บอกว่าดูหนังฟรี ที่ IPTV HERO และบอกดูหนังฟรี 30 วัน เปิดดูยางไร Click ตรงไหน ขึ้นจอโปรแกรมเป็นมนุษย์เหล็ก มีหนังเยอะให้เลือก พยาม คลิกเปิดแต่ไม่ออก  ช่วยแนะนำหน่อยครับ

:clap :clap :clap    https://www.iptvhero.com/   c) c) c)   เขาให้ login  password มาด้วยปล่าวครับ

• *
  ไม่เห็นมีเลยครับ

• จอม DIY
  • **
  ไม่เห็นมีเลยครับ

หน้าจอมีรูปลูกโลกสีน้ำเงินมั๊ยครับ  คลิ๊กเข้าไปแล้วพิมพ์ตามลิงค์ที่ส่งให้ครับ

• *
    ขอบพระคุณ คุณsoonsak มากครับ ผมทำได้ ดูหนังแล้วครับ หลงโง่เสียนาน c)

ออฟไลน์ Freedom

ถ้าให้แนะนำ ลองหาพวก MiniPC ที่เป็น Win10 ดูครับ ต่อเข้าจอ LED TV แล้วใช้ App ของ Intel ชื่อ Intel Remote Keyboard ครับ จะใช้มือถือแทน mouse กับ keyboard ได้ แล้วก็เล่นเป็น Windows ปกติเลยครับ แบบนี้ลองแล้วภาพเสียงไม่มีกระตุกแน่ครับ

ส่วนพวกที่ Cast Screen แล้วภาพไม่กระตุก อย่าง MirrorCast จะใช้วิธีบีบอัดภาพด้วย Codec H.264 ก็ยิงไปขึ้นจอครับ จะกิน Bandwidth น้อยลงทำให้ภาพไม่กระตุก ข้อเสียคือ มัน Re-compress ภาพครับทำให้ คุณภาพของภาพจะตกลงมา เช่น ถ้าเราเปิดวิดีโอดูที่เป็นไฟล์บีบอัดด้วย H.264 อยู่แล้ว จะเป็นทำนอง Decode H.264 แล้ว Encode H.264 ก่อนยิงไปที่ TV Box ครับ

ส่วน Chromecast รู้สึกจะใช้ HEVC (H.265) ได้ครับ

ส่วนใหญ่หลังๆ มือถือมี Hardware Encoding H.264 กับ HEVC (ตัวนี้ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นแพง) มาครับ แต่ต้องเช็ครุ่นให้ดีก่อนนะครับ

กรณีที่ไม่มี Hardware Encoding จะทำให้กินแบ็ตมือถือและเครื่องร้อนครับ
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)