ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ มิกเเซอร์คาราโอเกะด้วยครับ  (อ่าน 18430 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
แนะนำ มิกเเซอร์คาราโอเกะด้วยครับ
« เมื่อ: 27 มีนาคม, 2017, 10:17:19 PM »
อยากเล่นคาราโอเกะไว้ต้อนรับเพื่อนๆ ลงเพลงมาแล้วโดยเล่นผ่านโน็ตบุคอยากได้มิกเซอร์ราคาไม่เกินห้าพันใช้เล่นในบ้านครับ

ออฟไลน์ Malako

• *
Re: แนะนำ มิกเเซอร์คาราโอเกะด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 06:22:02 AM »

ราคาประมาณนี้ ที่ฮิทติดใจชาวคาราโอเกะ ร้องในบ้านและออกงานคือ ALTO ครับ

http://soundmarkthai.tarad.com/product_410174.410175_th

โทร.ปรึกษาป๋าเรย์  ร้านซาวด์มาร์ค ชลบุรี   038 283 988  ได้เลยว่าจะเล่นรุ่นไหน

โอนเงินวันนี้ อีกไม่เกิน 2-3 วันรับของ  อ้อบอกว่า  ป๋ามะละกอ แนะนำ ได้ส่วนลดเพิ่มแน่นอน

มีมิกซ์ ก็ต้องหา พาวเวอร์แอมป์ ลำโพงทีเข้ากันได้
ที่สำคัญที่สุดคือไมค์ครับ ถ้าไม่ซีเรียสมาก
ซื้อยี้ห้อชัวร์แบบมีสายรุ่นที่ผลิตมาสำหรับร้องคาราโอเกะราคาไม่เกิน 2,000.-
ส่วนสายไมค์ให้เลือกยี้ห้อ Mogami ความยาว 7 เมตรก็พอ เชื่อมแจ๊คนิวทริกเสร็จ ที่กิมเล้งมีขายครับ

การปรับเกนไมค์ ให้ได้เสียงที่ถูกต้องแม่นยำ สำคัญที่สุด เพราะช่วยให้เสียงร้องไพเราะ ไมค์ไม่หอนซึ่งร้องในบ้านหนีไม่พ้น
ได้ของทุกอย่างครบ อยู่หน้าเครื่อง โทรปรึกษาได้ครับ  080 593 9556

ป.ล. ยุคนี้เป็นยุคดิจิตอล  ถ้าสามารถกระโดดข้ามไปเล่น ดิจิตอลมิกซ์ ซึ่งทุกวันนี้ราคาถูกลงมาก
มันจะอำนวยความสะดวกทุกอย่าง ร้องเพลงได้สนุกมากครับ แนะนำอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ samud

• Freshy
Re: แนะนำ มิกเเซอร์คาราโอเกะด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 08:40:49 AM »
ขอนุญาติ Diy C สนใจมิกซ์อยู่พอดี ถามพี่มะละกอว่า  ALTO AMX-140FX  เป็นไง  อยากได้เสียงร้องหางเสียง ซิบ ซิบ นะครับ

ออฟไลน์ phasit01

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 10:01:57 AM »
ขออนุญาตร่วมแจมด้วย 

...  ในแวดวง PA เจ้าของเครื่องที่ไม่ได้รับงานใหญ่โตอะไร เช่นออกงานคาราโอเกะชุดเล็กๆ มิกเซอร์ที่นิยมก็จะเป็น Yamaha กับ Alto โดยเฉพาะรุ่นที่มีเอฟเฟกต์ในตัว 

แต่ด้วย yamaha ราคาแพงกว่า Alto ดังนั้นจึงพบเห็น Alto ได้เยอะมาก คุณภาพก็เหมาะสมกับราคา เรียกได้ว่า ถึงจุดคุ้มทุนได้เร็ว

ส่วนรุ่นที่ถามคือ  ALTO AMX-140FX เป็นอย่างไร?  รุ่นนีัถือว่าเป็นรุ่นสร้างชื่อให้กับ Alto ก็ว่าได้ ด้วยราคาที่ไม่สูงนัก ขนาดเล็กกระทัดรัด เคลื่อนย้ายสะดวก แถมใส่เอฟเฟคต์มาให้ในตัวด้วย แนวเสียง บาง ลอยๆ ใส ซิปๆ เอฟเฟคต์ออกดี คนร้องร้องไปบางทีก็หลงเสียงตัวเองว่าทำไมเสียงดีจัง

แต่ข้อเสียคือ ถ้าใช้ระยะเวลานานๆ เครื่องร้อนเอฟเฟคต์ชอบตัด ต้องหาพัดลมเป่าช่วย

จึงเกิดรุ่นต่อมาคือ ALTO ZMX  ตัวนี้เอฟเฟคต์อาจจะออกไม่เวอร์เหมือนกับตระกูล AMX แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเอฟเฟคต์ตัด  ราคาก็ถูกลงมา

ปัจจุบันตระกูล LIVE เป็นรุ่นพัฒนาล่าสุด

ลองเช็คราคาดูหลายๆที่

http://www.paisarn-outlet.com/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%87-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87/mixer-%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C/alto-%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม, 2017, 10:07:07 AM โดย phasit01 »

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 10:44:15 AM »

ราคาประมาณนี้ ที่ฮิทติดใจชาวคาราโอเกะ ร้องในบ้านและออกงานคือ ALTO ครับ

http://soundmarkthai.tarad.com/product_410174.410175_th

โทร.ปรึกษาป๋าเรย์  ร้านซาวด์มาร์ค ชลบุรี   038 283 988  ได้เลยว่าจะเล่นรุ่นไหน

โอนเงินวันนี้ อีกไม่เกิน 2-3 วันรับของ  อ้อบอกว่า  ป๋ามะละกอ แนะนำ ได้ส่วนลดเพิ่มแน่นอน

มีมิกซ์ ก็ต้องหา พาวเวอร์แอมป์ ลำโพงทีเข้ากันได้
ที่สำคัญที่สุดคือไมค์ครับ ถ้าไม่ซีเรียสมาก
ซื้อยี้ห้อชัวร์แบบมีสายรุ่นที่ผลิตมาสำหรับร้องคาราโอเกะราคาไม่เกิน 2,000.-
ส่วนสายไมค์ให้เลือกยี้ห้อ Mogami ความยาว 7 เมตรก็พอ เชื่อมแจ๊คนิวทริกเสร็จ ที่กิมเล้งมีขายครับ

การปรับเกนไมค์ ให้ได้เสียงที่ถูกต้องแม่นยำ สำคัญที่สุด เพราะช่วยให้เสียงร้องไพเราะ ไมค์ไม่หอนซึ่งร้องในบ้านหนีไม่พ้น
ได้ของทุกอย่างครบ อยู่หน้าเครื่อง โทรปรึกษาได้ครับ  080 593 9556

ป.ล. ยุคนี้เป็นยุคดิจิตอล  ถ้าสามารถกระโดดข้ามไปเล่น ดิจิตอลมิกซ์ ซึ่งทุกวันนี้ราคาถูกลงมาก
มันจะอำนวยความสะดวกทุกอย่าง ร้องเพลงได้สนุกมากครับ แนะนำอย่างยิ่ง
ขอบคุณมากครับตอนนี้มาที่npeครับ อย่างคงต้องรบอีกครับ จะมองหา alto

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 10:50:41 AM »
ขอนุญาติ Diy C สนใจมิกซ์อยู่พอดี ถามพี่มะละกอว่า  ALTO AMX-140FX  เป็นไง  อยากได้เสียงร้องหางเสียง ซิบ ซิบ นะครับ

ตอบตามตรงว่าเคยฟัง  แต่ไม่เคยใช้ครับ

การร้องเพลงให้หางเสียงออกตัว S หรือ ซิบ ซิบ เหมือนนักร้องในเวทีคอนเสิร์ทขนาดใหญ่นั้น
คงหาจาก มิกซ์ทีมีเอฟเฟคในตัวยากสักหน่อย
เสียงซิบที่ดีนั้นมาจากการต่อเอฟเฟคภายนอก ระดับราคาแพงมาก
(ผมจำไม่ได้ว่าต่อแบบอนุกรม หรือขนานครับ หมายถึงเสียงเอฟเฟคภายในนั้นต่อแบบใดแบบหนึ่งหนึ่งมาตายตัว ซึ่งให้เสียงด้อยกว่า)

ที่ผ่านมาผมเองก็ใช้มิกซ์สำหรับร้องเพลงภายในบ้าน ก่อนซื้อก็หาความรู้ซึ่งก็เน้นไปที่ภาคไมค์ปรีที่มีคุณภาพ
และอีคิวไมค์ ซึ่งเป็นแบบพาราเมตริกชนิด 4 แบนด์ ทั้งนี้เพื่อจูนเสียงไมค์ให้เข้ากับแก้วเสียงคนร้องให้มากที่สุด
สมัย 30 ปีก่อนยังไม่มีมิกซ์ราคาต่ำกว่าหมื่นอย่างอัลโต้
ผมเลือกของซาวด์คร๊าฟ , mackie , ยามาฮ่า มาลองเล่นตามลำดับ (ราคา  20,000.- บวก ลบ)
ปัจจุบันขายหมดแล้วครับ

อันที่จริงถ้าเอาแค่ร้องสนุกในบ้าน ยังมีแอมป์ร้องที่ผลิตโดย ซินกีหว่า เสียบไมค์ได้ 3  ตัว ปรับได้ง่าย ได้ดี ไม่น้อยหน้ามิกซ์
มีแอมป์ขนาด 100 วัตต์ ในตัว ราคาเพียง 7,000.- (ราคาสัก 10 กว่าปีมาแล้ว) เอามาร้องกับลำโพง Sansui SP 2000 ห่าง 1 เมตร ไม่มีหอนครับ
ทุกวันนี้ น้องสาว เพื่อนๆ หลายคนใช้กันอยู่ตามที่ผมแนะนำ เป็นอีกทางเลือก

บ้านพักส่วนตัวที่เอกเขนกรีสอร์ท หาดแม่รำพึงระยอง
ใช้แอมป์ร้องชินกีหว่า ตอนนั้นซื้อ 6,800.- ลำโพง Sansui SP 2000 ทวีทเตอร์ข้างหนึ่งขาดด้วยซิ
โน๊ตบุ๊คโบราณ Windows XP  โปรแกรมนิดคาราโอเกะ มีดี้ไฟล์เพลงที่ชอบร้องเอามาทำใหม่ให้เสียงดีขึ้นครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/J748jHIN57U" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/J748jHIN57U</a>

การให้คำปรึกษาเรื่องร้องเพลงภายในบ้าน ผมจะเริ่มจากมีอะไรบ้างใช้อยู่ เช่น ไมค์ ปรี แอมป์ ลำโพง
จากนั้นค่อยหาอุปกรณ์อื่นมาเสริม ยกเว้นต้องการยกชุดใหม่ทั้งหมด และสามารถเคลื่อนย้ายได้ง่าย
ทางเลือกมีมากจริงๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม, 2017, 11:01:25 AM โดย Malako »

• Freshy
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 12:38:46 PM »
ครอบครัวพี่มีความสุขมาก ผมอยู่ 2 คนกับภรรยา เหงาจัง ผมก็ได้แต่ Diy เครื่องเสียงบ้าง ลำโพงบ้าง แล้วแต่กำลัง ส่วนใหญ่กำลังจะไม่ค่อยมีเหนี่อยง่าย(โรคประจำตัวเยอะ)   ที่สนใจ Mixer เพราะมีน้องเขามาเสนอขายให้ เป็นของ Audio king  24 chanel  ราคาน่าสน 5.5k  ครับ (ยืมภาพของคุณสมบูรณ์ทรัพย์ชาร์เตอร์มาให้ดูเพราะรุ่นเดียวกันครับ) 

• Freshy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 12:57:37 PM »
ขอบคุณ คุณ phasit01 เป็นอย่างมากครับกำลังตัดสินใจอยู่พอดี  และขอบคุณเจ้าของกระทู้ คุณ Diy C ด้วยครับ  พี่มะละกอว่าน่าจะเลือกเล่นตัวใหนดี  ราคาก็น่าใช้ทั้งคู่เลย  ตอนนี้ก็เอนๆ ไป Alto แล้ว  เพราะ Audio king น้องเขาใช้เล่นเครื่องไฟกลางแจ้งแต่ว่าใหญ่ไปเลยคิดจะเปลี่่ยน

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2017, 02:18:38 PM »
จากประสบการณ์ ร้องคาราโอเกะในบ้าน ความสนุกเบิกบานจะอยู่ที่บรรยากาศครับ
ร้องคนเดียว กับร้องสองคน สนุกต่างกัน ยกเว้นเราเป็นนักร้องต้องฝึกซ้อม

สมัยก่อนก๊วนผมร้องเพลงทุกเย็นวันเสาร์  เพื่อนแต่ละคนจะนำอาหาร วัตถุดิบมาทำอาหาร กับแกล้ม ทานกับ
ผมเจ้าของบ้านเตรียมเบียร์ วิสกี้โซดา น้ำแข็ง อาหารอร่อยถูกปาก คุยกันสลับร้องเพลงตามความชอบแจ่ละคน
ร้องเพลงคู่บ้าง เพลินจนตีสองตีสามก็เคย

เรื่องของมิกซ์ และหรือระบบเสียงเป็นเรื่องรองลงมาครับ
จริงๆ เรื่องซื้อมิกซ์มาร้องคาราโอเกะในบ้านผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไร การเซ็ทระบบต้องมีพื้นฐานบ้างครับ
มีมิกซ์ ก็ต้องหาพาวเวอร์แอมป์ที่เข้ากันได้ ต่อมาก็ต้องหาลำโพงอีก ตู้เล็กไปปริมาณเบสน้อย ร้องไม่สนุกครับ
ถ้าลำโพงเล็กก็ต้องเพิ่มซับวูฟเฟอร์ นั่นหมายถึงเพิ่มแอมป์ เพิ่มแอ๊คทีพครอส
คือถ้าร้องกันสองคนผัวเมียไม่เป็นไร จะเป็นเรื่องคือยามมีเพื่อนมาร่วมร้องซึ่งมีแน่
เพื่อนนั่นแหละช่างติครับ ดนตรีไม่เพราะ เบสไม่มี เสียงร้องทำไมมันแห้งๆ ไม่ฉ่ำหวาน
รับรองว่าเจ้าของบ้านจิตตกแน่ งบบานปลาย

ลองเปิดยูทูบพิมพ์ชื่อเพลงตามด้วยคาราโอเกะ แล้วร้องปากเปล่าตามซิครับ
ถ้าสองคนร้องกันสนุก อยากเอาดีทางนี้แน่ ผมแนะนำให้ซื้อ Portable PA Speaker
มีหลายยี้ห้อให้เลือก งบระดับสองหมื่นกลางๆ แนะนำ Roland BA 330 ครับ
งบไม่อั้น Mackie Reach

หมายถึงได้ทั้งระบบคือ มิกซ์ อีคิว เอฟเฟค แอมป์ ลำโพง

https://www.youtube.com/watch?v=afzkkXvRFIg&t=55s

Mackie Reach  ได้มิกซ์ดิจิตอล ดิจิตอลอีคิว เอฟเฟค แอมป์กำลังสูง ลำโพง ควบคุมโปรแกรมผ่านไอแพด

https://www.youtube.com/watch?v=1EP8UDuI9U0&t=190s

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม, 2017, 02:28:54 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2017, 10:24:33 AM »

ตอบตามตรงว่าเคยฟัง  แต่ไม่เคยใช้ครับ

การร้องเพลงให้หางเสียงออกตัว S หรือ ซิบ ซิบ เหมือนนักร้องในเวทีคอนเสิร์ทขนาดใหญ่นั้น
คงหาจาก มิกซ์ทีมีเอฟเฟคในตัวยากสักหน่อย
เสียงซิบที่ดีนั้นมาจากการต่อเอฟเฟคภายนอก ระดับราคาแพงมาก
(ผมจำไม่ได้ว่าต่อแบบอนุกรม หรือขนานครับ หมายถึงเสียงเอฟเฟคภายในนั้นต่อแบบใดแบบหนึ่งหนึ่งมาตายตัว ซึ่งให้เสียงด้อยกว่า)

ที่ผ่านมาผมเองก็ใช้มิกซ์สำหรับร้องเพลงภายในบ้าน ก่อนซื้อก็หาความรู้ซึ่งก็เน้นไปที่ภาคไมค์ปรีที่มีคุณภาพ
และอีคิวไมค์ ซึ่งเป็นแบบพาราเมตริกชนิด 4 แบนด์ ทั้งนี้เพื่อจูนเสียงไมค์ให้เข้ากับแก้วเสียงคนร้องให้มากที่สุด
สมัย 30 ปีก่อนยังไม่มีมิกซ์ราคาต่ำกว่าหมื่นอย่างอัลโต้
ผมเลือกของซาวด์คร๊าฟ , mackie , ยามาฮ่า มาลองเล่นตามลำดับ (ราคา  20,000.- บวก ลบ)
ปัจจุบันขายหมดแล้วครับ

อันที่จริงถ้าเอาแค่ร้องสนุกในบ้าน ยังมีแอมป์ร้องที่ผลิตโดย ซินกีหว่า เสียบไมค์ได้ 3  ตัว ปรับได้ง่าย ได้ดี ไม่น้อยหน้ามิกซ์
มีแอมป์ขนาด 100 วัตต์ ในตัว ราคาเพียง 7,000.- (ราคาสัก 10 กว่าปีมาแล้ว) เอามาร้องกับลำโพง Sansui SP 2000 ห่าง 1 เมตร ไม่มีหอนครับ
ทุกวันนี้ น้องสาว เพื่อนๆ หลายคนใช้กันอยู่ตามที่ผมแนะนำ เป็นอีกทางเลือก

บ้านพักส่วนตัวที่เอกเขนกรีสอร์ท หาดแม่รำพึงระยอง
ใช้แอมป์ร้องชินกีหว่า ตอนนั้นซื้อ 6,800.- ลำโพง Sansui SP 2000 ทวีทเตอร์ข้างหนึ่งขาดด้วยซิ
โน๊ตบุ๊คโบราณ Windows XP  โปรแกรมนิดคาราโอเกะ มีดี้ไฟล์เพลงที่ชอบร้องเอามาทำใหม่ให้เสียงดีขึ้นครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/J748jHIN57U" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/J748jHIN57U</a>

การให้คำปรึกษาเรื่องร้องเพลงภายในบ้าน ผมจะเริ่มจากมีอะไรบ้างใช้อยู่ เช่น ไมค์ ปรี แอมป์ ลำโพง
จากนั้นค่อยหาอุปกรณ์อื่นมาเสริม ยกเว้นต้องการยกชุดใหม่ทั้งหมด และสามารถเคลื่อนย้ายได้ง่าย
ทางเลือกมีมากจริงๆ ครับ
ขอบคุณครับ ผมได้ของมาครบตั้งแต่เมิ่อวานแล้วครับไปชลบุรีรับของเลย ราคา 4600บ ที่ณัฐ ตั้งไว้ 7000 บ ลด10%เท่านั้น ลองดูแล้วแต่ยังปรับแต่งอยู่อย่างต้องขอคำแนะนำด้วย แอมป์คอม aconatic ราคา ราคา1900 เสียงกระหื่มเลยเอาไว้ไปเที่ยว ตจว

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2017, 10:53:13 AM »
อยากเล่นคาราโอเกะไว้ต้อนรับเพื่อนๆ ลงเพลงมาแล้วโดยเล่นผ่านโน็ตบุคอยากได้มิกเซอร์ราคาไม่เกินห้าพันใช้เล่นในบ้านครับ
แผ่น ซีดีเพลง ของ extreme อีก 2000 บ ของแท้  ตัวช่วยปรับเสียงมากมายเลยครับ  ส่วน mix ก็ได้ตามที่แนะนำ alto mix-140 fx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม, 2017, 08:51:58 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2017, 04:55:22 PM »

ใช้เอ็กทรีมคาราโอเกะของแท้ ก็เข้าเว็บสมัครสมาชิกเลยครับ

ในนั้นระดับมืออาชีพที่คอยเป็นพี่เลี้ยงอยู่เยอะเลย

เดี๋ยวผมโหลดคู่มือ  Alto 140 FX มาอ่านก่อนนะครับ รุ่นนี้คลำไปมาสองสามเที่ยวก็เก่งแหละ
ใช้ไมค์สาย หรือไมค์ลอยครับผม

แหมถ้าอยู่ใกล้ๆ บางนาจะไปเซ็ทให้ถึงบ้านเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2017, 05:23:47 PM »

ย่อรูป จะดูง่ายขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2017, 06:06:00 PM »
จากรูปคงใช้ไมค์สาย 2 ตัว ถูกต้องนะครับ

เพราะถ้าเป็นไมค์ลอยต้องใช้แจ็คโฟนเสียบตรงช่อง LINE ด้านล่าง (เท่านั้น)

วิธีเซ็ทเกนไมค์ เมื่อต่อระบบแล้ว ให้เปิดเฉพาะมิกซ์ก่อน แอมป์ปิดไว้
ที่ไมค์ตัวที่ 1 ไล่ลงมาตามลำดับ
ที่อีคิว  HI  ตั้งที่บ่ายโมง , MID  บ่ายโมงเหมือนกัน , LOW  ตั้งประมาณ  11.00 น.
ไล่ลงมาล่างสุดตั้งเกนหรือ Level  0 dB

จากนั้นให้ร้องเพลง หรือ เทสเสียง  One Two three ด้วยความดังพอสมควร
ขณะเดียวกันให้ค่อยปรับ TRIM หรือ เกนไมค์ เร่งขึ้นพร้อมสังเกตุที่วียูมิเตอร์
ขณะร้องเพลงให้ วียูขึ้นถึง 0 dB หรือเลยได้นิดหน่อย ถือว่าปรับเกนไมค์ถูกต้อง และหรือใกล้เคียงจุดที่ถูกต้อง

จากนั้นให้ปรับเกน Main ไปที่ 0 dB แล้วเปิดแอมป์ เร่งเกนแอมป์ขึ้นไปเรื่อยจนรู้สึกว่าไมค์เริ่มหอน ให้ลดเกนแอมป์ลงจนเสียงหอนหาย แล้วลดลงอีกสักหน่อย เป็นการปรับเกน มิกซ์กับแอมป์ให้ ถูกต้องครับ
เวลาร้องจริงถ้าดังเกินให้หรี่เมนวอลุ่มที่มิกซ์ลงได้จนความดังพอเพียงสำหรับร้องในห้องครับ

สำหรับเกนเสียงดนตรีคาราโอเกะ ให้ตามหลังเสียงร้อง หรือเสียงร้องดังนำหน้าสัก 60/40 %
การเชื่อมเสียงร้อง กับ เสียงดนตรี ให้เป็นเนื้อเดียวกันโดยมีเอฟเฟคเชื่อม
อยู่ที่การปรับเกนเอฟเฟคครับ ต้องลองปรับดู

พรีเซ็ทเอฟเฟค ผมชอบพรีเซ็ท PLATE ครับ ไม่มากไม่น้อยกำลังดีครับ
ทั้งหมดที่ว่ามา ไม่ตายตัวนะครับ สามารถปรับจูน เพิ่ม ลดได้ เอาที่หูเราพอใจ
โดยเฉพาะการตั้งเกน อีคิวไมค์ อาจตั้ง Hi ไปที่บ่ายสามก็ได้ซึ่งอาจได้ยินเสียงซิบซาบเพิ่มขึ้น

น่าเสียดายที่รุ่นนี้อีคิวไมค์มีแค่ 3 แบนด์ รุ่นที่ใหญ่ขึ้นมี 4 แบนด์
ซึ่งสามารถปรับจูนเสียง Mid ให้เข้ากับแก้วเสียงนักร้องได้ละเอียด ทำให้เสียงร้องไพเราะเป็นธรรมชาติขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม, 2017, 06:11:58 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2017, 09:12:47 PM »
คงต้องใช้เวลาค่อยๆ เล่นกับมันผมเองนอกจากฟังแล้วก็อยาก มิคเสียงเหมือนกัน
เสียไปสองพันบาท ได้มาหกหมื่นเพลง (เขาว่ามาอย่างนั้น) และให้ตัวปรับแต่งเสียง
และคู่มื่อการใช้งานอีก 320 หน้า บ้านอยู่หลักสี่ ครับ มีสองทางเลือกจะซือที่ ปทุมฯ
หรือที่ สมุทรฯ แต่ความรู้สึกว่าไปสมุทรปราการดีกว่า ฟังเสียงเมโลดี่แล้วโดนใจมากครับ
แต่เพลงใหม่ๆ ยังไม่ได้เปิดว่าใหม่ขนาดไหน แต่ถ้าเพลงเก่าๆ มีมาก แบบ เพลง คำสารภาพ
(วินับ จุลบุตรสปะ/สุนทราภรณ์)ยังมีให้ร้องคลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม, 2017, 09:15:51 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 07:09:46 AM »
คอมคาราโอเกะ เมืองไทยส่วนใหญ่ใช้เล่นกับ มีดี้ไฟล์ ซึ่ง Roland คิดขึ้น
มีดี้ไฟล์ คือชุดคำสั่งที่จะเรียกชิ้นดนตรีจากคลังเสียง (Sound Module) ขึ้นมาเล่นให้เกิดเสียงดนตรี
ความสำคัญคือมีดี้ไฟล์ต้องเขียนจากมืออาชีพ หมายถึงมีทั้งความรู้และประสบการณ์มายาวนาน

เสียงซึ่งเกิดจากคลังเสียง ทุกวันนี้มีที่มาง่ายๆ จากฮาร์ดแวร์ คือ Sound Module  และ Solfware คือ SoundFont (SF2)
Sound Module ทุกยี้ห้อ ข้อเสียคือแพงถึงแพงมาก สมัยก่อน โรแลนด์รุ่น XV 5080 เกือบแสน ทุกวันนี้มือสองเกินสองหมื่น
ให้เสียงเหมือนยกดนตรีวงใหญ่มาเล่นสดให้ฟัง คือเสียงสมจริงถูกใจคนแก่รุ่นผมมากครับ

เพลงลูกกรุงไทย เพลงไทยเก่า เสียงดนตรีเป็นแบบมาตรฐานสากล
ซึ่ง Sound Module ของ Roland จะให้บุคคลิกเสียงแบบนี้เสียง นุ่มนวล ฟังสบาย
และมักเป็นต้นแบบคลังเสียงที่พี่ไทยเรานำมาสร้างเป็น SoundFont ใช้งานกัน

SoundFont เป็นซอร์ฟแวร์ ก๊อปกันง่าย หยิบแต่ละชิ้นดนตรีมายำรวมกันเน้นเสียงแบบไหนเรียนรู้ไม่ถึงชั่วโมงก็ทำมาใช้เองได้ครับ
มีทั้งของฟรี ของยัดเยียดแถมให้ และซื้อมาใช้ตามแนวเพลงเช่น ลูกทุ่ง เพื่อชีวิต เซิ้ง ฯลฯ
ข้อเสียของ SoundFont คือ มันขาด ไดนามิก ไปบ้าง ลงเสียงดนตรีขาดไดนามิก มันขาดความสมจริงนักทำเพลงไม่โปรดปราณ
แต่นักร้องคาราโอเกะสมัครเล่น ไม่แคร์ครับ เพราะร้องเอามัน เอาเฮฮา และเอาใจภรรยา

ผมเริ่มเล่นคอมคาราโอเกะ มาแต่ยุคแรกของเมืองไทย ยุคแรกคนทำโปรแกรมพร้อมเพลงคาราโอเกะใช้เวลาไม่ถึงปีรวยมากๆ ครับ
คนเล่น หรือ ยูสเซ่อร์ คือเซ่อจริงๆ ต้องขยันหาเงิน เริ่มจากซื้อคอม สมัยนั้นแรมแค่ 16 เม็ก ฮาร์ดดีส 480 เม็กยังไม่ถึงกิ๊กเลยครับหรูแล้ว
แต่ราคาเกินห้าหมื่น โปรแกรมคาราโอเกะเล่นบน DOS ลงยากมาก ค่าจ้างลง 7,000 - 12,000.- แล้วแต่ความกรุณา
เพลงอาจมีให้ตั้งแต่ 3,000 - 15,000 เพลง สมัยโน้นซาวด์การ์ดเล่นมีแต่ Roland ผมใช้ Roland Lab10 ตัวละ 25,000
มีคอมคาราโอเกะแล้ว ขาดเครื่องเสียง ผมสั่งซื้อ พาวเวอร์มิกซ์ยี้ห้อ LEM ลำโพงอิตาลี ให้ร้านดังแถวประตูน้ำจัดการให้
รอเกือบ 4 เดือนถึงได้ร้องเพลงจากไมค์ SURE SM58 ฝากน้องซื้อที่มะริกา และสะสมไมค์ชัวร์ได้ถึง 8 ตัว
จากนั้นเปลี่ยนมิกซ์ เปลี่ยนแอมป์ ลำโพง เล่นเต็มระบบ ซับ 18 นิ้ว ฟูลเร้นจ์ 15 นิ้ว 
ใช้เงินบานปลายไปกว่าครึ่งล้านสำหรับร้องคาราโอเกะเนี๊ยะ ยุคฟองสะบู่เงินหาง่าย
พอฟองสะบู่แตก ตกงาน_ยากจนมาถึงทุกวันนี้ครับ

ผมมี SoundFont ของฝรั่งนายหนึ่งที่จริงจังเรื่องนี้ เสียงได้มาตรฐานโรแลนด์ เหมาะสำหรับร้องเพลงไทย เพลงฝรั่ง
และเอามาปรับปรุงเปลี่ยนชิ้นดนตรีพวกเครื่องเป่าให้เข้าหูดีขึ้น แล้วจะส่งให้ไปลองฟัง
รับรองว่าใช้งานได้ดีกับโปรแกรมเทพอย่างเอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะครับ
เดี๋ยวต้องค้นก่อนว่าเก็บอยู่ที่ไหน เพราะหยุดเล่นมาร่วมสองปีแล้ว

อ้าวเช้านี้เพิ่งเห็นรูปว่าใช้ไมค์ลอย คงต้องทำแจ๊คโฟนแทนแจ๊ค XLR เสียบตรงช่อง LINE นะครับ
เพราะสัญญาณจากภาครับของไมค์ลอยออกแรงเท่ากับสัญญาณ CD 
เสียงจะพร่าเพี้ยนครับ 
ช่อง MIC นั้นสำหรับไมค์สายนะครับ จะมีภาคไมค์ปรีในตัว

ไมค์ลอยจีนมีข้อเสียเหมือนกันอยู่อย่างคือใช้ไปซักหกเดือนเสียงจะดังเหลือข้างเดียว แล้วค่อยๆ เกเรเกตุงขึ้นอยู่กับบุญวาสนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม, 2017, 07:18:02 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 03:49:00 PM »
ขอบคุณมากครับที่ได้แนะอย่างละเอียด มืออาชีพมาแนะนำให้ดีใจมากครับ
เรื่องนี้ไม่มีความรู้เลยว่าจะมานานหลายปีแล้วแต่เมื่อสีห้าเดือนก่อนไปซื้อ
คาราฯ แบบ dum drive ราคา 500 บาทที่เขา copy ขายมาลองก็รู้สึกชอบ
แต่ลองได้ครั้งเดียวเปิดไม่ได้เลย ก็เลยเข็ดของปลอมเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 03:58:52 PM »
ช่วงนี้ก็กำลังหัดเล่นเอ้อหูด้วยครับ ฝันไปไกลๆๆ ว่าจะเล่นเอ้อหู
โดยใช้เมโลดีของ คาราฯ นี้แหละครับ เล่นเพลงลูกทุ่งแบบหวานๆ ฟังสบายๆ
ซื้อมาสองปีกว่าๆ แล้วหัดไปได้นิดหน่อยเล่นเพลงง่ายๆ ได้ หน้าตาเจ้าเอ้อหูครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 04:03:50 PM »
ส่วนสายไมค์วันนี้กะว่าจะลองเจ้า cardas  เส้นนี้บ้างว่าเสียงจะเป็นอย่างไร แต่ถ้าไม่ใช่ เส้นนี้ผมมีอีกเส้นแบบ
ที่หัวเป็น neutrik  ส่วนสายสัญญาณ เป็น canare L-2T2S ,1305  เส้นหลังนี้ใช่ไหมครับที่ต้องไปเสียงเข้ากับ line 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม, 2017, 04:25:11 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 04:42:55 PM »
ถูกต้องครับ หัวแจ๊คที่ออกจากตัวรับ เป็น XLR ส่วนที่เข้ามิกซ์ช่อง LINE จะเป็นแบบแจ๊คโฟโน หรือภาษาคู่มือเรียกแจ็ค TS

ใช้ไมค์ 2 ตัว ก็ต้องมี 2 เส้นครับ

ลองเล่นบ่อยๆ จะจับสำเนียงเสียงได้ ก็สามารถจูน อีคิวไมค์ให้เข้ากับเสียงคนร้อง แล้วจะสนุก
อย่างเช่น MIC 1 จูนให้ผู้ชายร้อง  MIC 2 จูนให้ผู้หญิงร้อง
เวลาร้องเพลงคู่แล้วติดใจครับ

ร้องคาราโอเกะ ถ้าเล่นดนตรีสดคลอด้วยเป็นเรื่องที่ยอดเยี่ยมมาก
เมื่อ 23 ปีก่อนผมไปเรียนเปียโน กะเอาให้เล่นได้ 2-3 เพลง เล่นโชว์งานปีใหม่
แต่ไม่สำเร็จ เพราะที่ห้องมีแต่เด็กประถมเรียน ส่วนตัวผมนั้นสามสิบปลายๆ ผมเริ่มหงอก
เด็กเขาทำการบ้านเล่นจบเพลง แต่ผมนิ้วมันแข็ง ครูที่สอนส่ายหน้า เรียนอยู่สามเดือนไปไม่รอดเลยเลิก

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 05:29:13 PM »
เมื่อก่อนวัยรุ่นๆ ก็อยากเรียนเปียโนเหมือนกัน ไปเรียนที่ จินตนาการดนตรี ที่ Central
เรียนได้สองสามครั้ง ต้องเลิกเนื่องจากไม่มีเครื่องซ้อมที่บ้าน สมัยนั้นใครมีเปียโนที่บ้านก็
ผู้ที่มีฐานะดีมากๆ เลยนะครับ  จากสิ่งที่เคยชอบเดียวนี้ก็ซื้อ Electone เก่ามาลองหัดเล่นพอ
ฝึกมื่อ ฝึกมือ ฝึกเท้าได้บ้าง และเล่นตอนตึกๆหรีเสียงหรือใส่หูฟังก็ได้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2017, 08:57:07 PM »
คอมคาราโอเกะ เมืองไทยส่วนใหญ่ใช้เล่นกับ มีดี้ไฟล์ ซึ่ง Roland คิดขึ้น
มีดี้ไฟล์ คือชุดคำสั่งที่จะเรียกชิ้นดนตรีจากคลังเสียง (Sound Module) ขึ้นมาเล่นให้เกิดเสียงดนตรี
ความสำคัญคือมีดี้ไฟล์ต้องเขียนจากมืออาชีพ หมายถึงมีทั้งความรู้และประสบการณ์มายาวนาน

เสียงซึ่งเกิดจากคลังเสียง ทุกวันนี้มีที่มาง่ายๆ จากฮาร์ดแวร์ คือ Sound Module  และ Solfware คือ SoundFont (SF2)
Sound Module ทุกยี้ห้อ ข้อเสียคือแพงถึงแพงมาก สมัยก่อน โรแลนด์รุ่น XV 5080 เกือบแสน ทุกวันนี้มือสองเกินสองหมื่น
ให้เสียงเหมือนยกดนตรีวงใหญ่มาเล่นสดให้ฟัง คือเสียงสมจริงถูกใจคนแก่รุ่นผมมากครับ

เพลงลูกกรุงไทย เพลงไทยเก่า เสียงดนตรีเป็นแบบมาตรฐานสากล
ซึ่ง Sound Module ของ Roland จะให้บุคคลิกเสียงแบบนี้เสียง นุ่มนวล ฟังสบาย
และมักเป็นต้นแบบคลังเสียงที่พี่ไทยเรานำมาสร้างเป็น SoundFont ใช้งานกัน

SoundFont เป็นซอร์ฟแวร์ ก๊อปกันง่าย หยิบแต่ละชิ้นดนตรีมายำรวมกันเน้นเสียงแบบไหนเรียนรู้ไม่ถึงชั่วโมงก็ทำมาใช้เองได้ครับ
มีทั้งของฟรี ของยัดเยียดแถมให้ และซื้อมาใช้ตามแนวเพลงเช่น ลูกทุ่ง เพื่อชีวิต เซิ้ง ฯลฯ
ข้อเสียของ SoundFont คือ มันขาด ไดนามิก ไปบ้าง ลงเสียงดนตรีขาดไดนามิก มันขาดความสมจริงนักทำเพลงไม่โปรดปราณ
แต่นักร้องคาราโอเกะสมัครเล่น ไม่แคร์ครับ เพราะร้องเอามัน เอาเฮฮา และเอาใจภรรยา

ผมเริ่มเล่นคอมคาราโอเกะ มาแต่ยุคแรกของเมืองไทย ยุคแรกคนทำโปรแกรมพร้อมเพลงคาราโอเกะใช้เวลาไม่ถึงปีรวยมากๆ ครับ
คนเล่น หรือ ยูสเซ่อร์ คือเซ่อจริงๆ ต้องขยันหาเงิน เริ่มจากซื้อคอม สมัยนั้นแรมแค่ 16 เม็ก ฮาร์ดดีส 480 เม็กยังไม่ถึงกิ๊กเลยครับหรูแล้ว
แต่ราคาเกินห้าหมื่น โปรแกรมคาราโอเกะเล่นบน DOS ลงยากมาก ค่าจ้างลง 7,000 - 12,000.- แล้วแต่ความกรุณา
เพลงอาจมีให้ตั้งแต่ 3,000 - 15,000 เพลง สมัยโน้นซาวด์การ์ดเล่นมีแต่ Roland ผมใช้ Roland Lab10 ตัวละ 25,000
มีคอมคาราโอเกะแล้ว ขาดเครื่องเสียง ผมสั่งซื้อ พาวเวอร์มิกซ์ยี้ห้อ LEM ลำโพงอิตาลี ให้ร้านดังแถวประตูน้ำจัดการให้
รอเกือบ 4 เดือนถึงได้ร้องเพลงจากไมค์ SURE SM58 ฝากน้องซื้อที่มะริกา และสะสมไมค์ชัวร์ได้ถึง 8 ตัว
จากนั้นเปลี่ยนมิกซ์ เปลี่ยนแอมป์ ลำโพง เล่นเต็มระบบ ซับ 18 นิ้ว ฟูลเร้นจ์ 15 นิ้ว 
ใช้เงินบานปลายไปกว่าครึ่งล้านสำหรับร้องคาราโอเกะเนี๊ยะ ยุคฟองสะบู่เงินหาง่าย
พอฟองสะบู่แตก ตกงาน_ยากจนมาถึงทุกวันนี้ครับ

ผมมี SoundFont ของฝรั่งนายหนึ่งที่จริงจังเรื่องนี้ เสียงได้มาตรฐานโรแลนด์ เหมาะสำหรับร้องเพลงไทย เพลงฝรั่ง
และเอามาปรับปรุงเปลี่ยนชิ้นดนตรีพวกเครื่องเป่าให้เข้าหูดีขึ้น แล้วจะส่งให้ไปลองฟัง
รับรองว่าใช้งานได้ดีกับโปรแกรมเทพอย่างเอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะครับ
เดี๋ยวต้องค้นก่อนว่าเก็บอยู่ที่ไหน เพราะหยุดเล่นมาร่วมสองปีแล้ว

อ้าวเช้านี้เพิ่งเห็นรูปว่าใช้ไมค์ลอย คงต้องทำแจ๊คโฟนแทนแจ๊ค XLR เสียบตรงช่อง LINE นะครับ
เพราะสัญญาณจากภาครับของไมค์ลอยออกแรงเท่ากับสัญญาณ CD 
เสียงจะพร่าเพี้ยนครับ 
ช่อง MIC นั้นสำหรับไมค์สายนะครับ จะมีภาคไมค์ปรีในตัว

ไมค์ลอยจีนมีข้อเสียเหมือนกันอยู่อย่างคือใช้ไปซักหกเดือนเสียงจะดังเหลือข้างเดียว แล้วค่อยๆ เกเรเกตุงขึ้นอยู่กับบุญวาสนาครับ
ช่วงบ่ายได้อ่านคำแนะนำจากคุณ มะละกอเรื่องการเลือกช่องเสียบไมค์ลอยว่าเสียบผิดก็ไม่คิดอะไรมาก แต่พออ่านคู่มือแล้วก็หนาวเหมือนกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม, 2017, 08:58:55 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 เมษายน, 2017, 06:41:47 AM »

เครื่องเสียง PA แม้ใช้งานผิดประเภทชั่วครั้งชั่วคราว ไม่ถึงกับพังครับ อาจทำให้เสียงไม่ถูกต้องเท่านั้น
ยกเว้นที่ผิดเหลือกำลังลาก เช่น บางคนใช้แอมป์ตัวเดียว แต่ต่อลำโพง 8 โอห์มข้างละ 4 คู่
ไม่เพียงทำให้เสียงด้อยคุณภาพลงมาก แต่มันสามารถทำให้ พาวเวอร์ทรานซิสเตอร์เจ๊งได้ หรือไม่ก็ว๊อยซ์คอยล์ลำโพงไหม้
วงการเครื่องเสียงกลางแจ้งบ้านเรา เจอกันประจำครับออกงานคืนหนึ่ง ดอกลำโพง 15 นิ้วว๊อยซ์ไหม้ถึง 16 ตัว
สาเหตุน่าจะมาจากไม่ค่อยอ่านคู่มือก่อนใช้งานกันกว่า 90%  ครับ

โปรแกรมเอกซ์ทรีมนั้นถูกออกแบบมาสำหรับมืออาชีพนำไปออกงาน และใช้เสริมกับการเล่นดนตรีสด
มีลูกเล่นมากมายใช้ไม่หมด ส่นมีดี้ไฟล์ถ้าจะพลิกแพลงเล่นตามใจเราต้องแิดเสียงบางตัวได้ครับ
ลองขยับเม้าส์ลงมาด้านขวาล่างสุด จะเห็นหน้าต่างมิกซ์ขึ้น ให้หรีเสียง เพิ่มเสียงชิ้นดนตรีต่างๆ ได้
บางครั้งผมอยากร้องแบบแจส ดนตรีน้อยชิ้น เช่นมีแค่ กลอง เบส เปียโน กีตาร์ เครื่องเป่า(แซ็ก)
ผมก็ปิดเสียงดนตรีชิ้นอื่นให้หมดครับ ได้อารมณ์ร้องเพลงสไตล์เราเอง

อธิบายได้ว่า ดนตรีสำหรับหัดร้องเพลง มีเมโลดี้หรือทำนอง กับจังหวะก็พอ

ชุดกลองให้จังหวะ แต่ไม่สามารถให้ทำนอง
เปียโน กีตาร์ เครื่องเป่า ให้ทำนองสูงต่ำได้ แต่ไม่สามารถให้จังหวะได้
ส่วน "เบส" ให้ได้ทั้ง จังหวะ และ เมโลดี้

เบสจึงนำมาจูนเสียงหรือเป็นตัวเชื่อมให้กลองกับเครื่องดนตรีชนิดอื่น เมื่อจูนคือเร่งเบสให้ดังได้พอดีในระดับหนึ่ง
จะรู้สึกว่า เสียงกลองเหมือนมีท่วงทำนอง ขณะเดียวเสียงกีตาร์ ก็ดูเหมือนมีจังหวะ
เป็นการมิกซ์แบบซาวด์เอ็นจิเนียร์สมัครเล่นครับ ลองเล่นแล้วจะติดใจ

ร้องไปสักระยะเวลาหนึ่งพอเสียงดนตรีคุ้นหู ค่อยมาปรับปรุงให้เสียงดนตรียอดเยี่ยมเหมือนยกทั้งวงมาเล่นที่บ้านเลยได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 เมษายน, 2017, 11:48:35 AM »

http://midkar.com/soundfonts/

ซาวด์ฟ้อนท์  ให้เสียงเหมือน Roland แต่ครบเครื่องกว่า
โหลดมาใช้ฟรีกับเอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ แล้วลองเทียบกับของฟรีที่แถมมา
ต้องเลื่อนไปข้างล่างจะมีช่องให้โหลดครับ

ตัวนี้เสียงดนตรีกระจ่างชัดกว่า แม้แต่บางครั้งดนตรีแต่ละชิ้นเล่นโน๊ตตัวเดียวกัน ความถี่ขี่กันอยู่ครับ

ออฟไลน์ Boonthai

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 เมษายน, 2017, 10:52:47 AM »
ขอบคุณครับ โหลดมาแล้วครับ ทดลองฟังผ่าน note book ครับ ส่วนตัวยังชอบของ _Soundfont_SOMSAK_2016-V2.9.SF2 ครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 เมษายน, 2017, 12:58:27 PM »
ขอบคุณครับ โหลดมาแล้วครับ ทดลองฟังผ่าน note book ครับ ส่วนตัวยังชอบของ _Soundfont_SOMSAK_2016-V2.9.SF2 ครับ

ลองหามีดี้ไฟล์ของฝรั่ง อาทิ ซาวด์แทร๊กหนังดังๆ อย่างสตาร์วอร์ มีดีไฟล์เพลงซิมโฟนี่ เกมต่างๆ หรือแม้แต่ของโรแลนด์เอง
ซึ่งเป็นมีดี้ไฟล์ที่เชื่อถือได้ มาเปิดฟังจะได้อรรถรสของ SF2 ตัวนี้ครับ คนทำเขาเลียนแบบซาวด์โมดูลโรแลนด์ แต่ไม่ทั้งหมด
น่าเสียดายที่มีดี้ไฟล์ผมสะสมไว้เยอะ มันเจ๊งไปพร้อม ฮาร์ดดีส ทั้งๆ ที่อุตส่าห์สำรองไว้ถึง 2 ลูกครับ

ซาวด์ฟ้อนท์ของคนไทยเน้นไปที่การเล่นออกงานกับเพลงไทยสนุกสนาน เด่นเสียงสแนร์  และจังหวะ
Soundfont_SOMSAK_2016-V2.9.SF2  และเกือบทุกคน สมัยยังร้องเพลง ก็มีใช้ ทั้งที่อุดหนุนซื้อ และได้ใช้ฟรี

และลองโหลด โปรแกรม SynthFont 2.0 ตัวลองใช้ 30 วัน มาเล่นดู
เมื่อลงโปรแกรมเสร็จ ให้เปิด Program File ไปที่ SynthFont  จะเห็น SF2 ตัวเล็กๆ ลองก๊อปมาเล่นดู ได้อีกสไตล์ที่เป็นสากล
เหมาะสำหรับฟัง ร้องเพลงในบ้าน 
SynthFont สามารถเล่น VSTi ได้ ลองสลับเล่นดู จะเห็นความต่างในเรื่อง Dynamic ครับ
เพียงแต่ VSTi เมื่อนำมาเล่นกับเอ็กซ์ทรีม ต้องการทักษะพอควร

http://www.synthfont.com/Downloads.html

โหลดตรง Full Package

โดยส่วนตัวผมชอบร้องคาราโอเกะกับซาวด์โมดูลมากกว่า โดยเฉพาะรุ่น XV 3080 และ XV 5080
เสียงได้ถึง 128 ไม่ใช่ 64 เหมือน VSC 88 Pro
ซึ่งทุกวันนี้ คลังเสียงทั้งหมดของ XV 5080 ยกมาอยู่ใน Roland Intregra 7 ซึ่งราคายังเกินครึ่งแสน
น่าเสียดายที่ โรแลนด์ ตัดภาค Audio interface ออกไป ไม่งั้นผมคงกัดฟันหาเงินซื้อแล้ว
รอถูกหวยถึงจะซื้อมาลองครับ

ส่วนหน้านี้คือ SF2 ฟรี  เอามาลองเล่นได้ แต่ละตัวมี ซาวด์ฟ้อนท์ที่มาจากเครื่องดนตรี เช่น Steinway Piano
ลองใช้โปรแกรมเวียนนา ศึกษาโครงสร้างคลังเสียงของซาวด์ฟ้อนท์แต่ละตัว
จะเห็นความต่าง ไม่ต่างของดนตรีหลัก และ ชุดกลองได้ดีครับ เล่นแล้วสนุกมาก

http://www.synthfont.com/links_to_soundfonts.html

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ ที่ออกนอกเรื่องไปไกลเลย คนแก่ชอบเล่าเรื่องในอดีตหนหลังที่เป็นของชอบเพลินเลยเถิดไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน, 2017, 01:44:44 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 เมษายน, 2017, 10:13:31 PM »
ขอบคุณมากครับที่แนะนำยังต้องอ่านอีกหลายเที่ยวครับพอเริ่มเห็นภาพบ้างแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 เมษายน, 2017, 01:00:03 PM »
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ยกไปลองที่ แสมสาร สัตหีบครับ ด้วยแอมป์ ธรรมดา เสียงเพลง
ที่ออกมาใช้ได้ครับ แต่เสียงไมค์ ออกแห้งๆ ไม่กังวาลเท่าไรมีเสียงแตกนิดๆ คงต้อง
ฝึกการ tune เสีียงอีก แต่ถ้าไม่ดีขึ้นกะว่าจะต้องลองเปลียนไมค์ที่ไม่ใช่ไมต์ไร้สาย
แบบนี้ (จะลองกับแอมป์และลำโพงบ้าน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2017, 09:27:16 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 เมษายน, 2017, 04:16:40 PM »
เสียงไมค์แห้ง ไม่ฉ่ำ มาจากเอฟเฟค ครับ ลองปรับเกนเอฟเฟคช่วย

ไม่น่าเกี่ยวกับ ไมค์สาย หรือ ไมค์ลอยครับ

เสียงแตกอยู่ที่การปรับเกน ทดสอบด้วย  One Two ( 1 2 ) ตรง  2  ถ้าเสียงออกแตก
ลองขยับไมค์ห่างจากปาก และลดเกนตามด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2017, 04:23:39 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 เมษายน, 2017, 09:25:03 PM »
ขอบคุณครับจะค่อยๆปรับตามคำแนะนำครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 เมษายน, 2017, 07:26:25 AM »
ที่มา ที่ไป เหตุ ผล

การทดสอบโดย One - Two  เสียง "ทู"  จะมีลมออกจากริมฝีปากมากขึ้นด้วยครับทำให้ ไดอะแกรมไมค์สั่นเพิ่มขึ้นจากเสียงลมนั้น
และเสียง ทู จะเปล่งแบบเน้นๆ ไม่เหมือน  วัน ซึ่งห้วนสั้นกว่า
ถ้าไมค์ใกล้ปาก เสียงทูจะดูทึบทึม โบราณแก้ด้วยการเอาผ้าบางมีสีสันมาห่อกันเสียงจากลมปากออกไป
ในสตูดิโอจะเห็นมีแผ่นกลมๆ กั้นระหว่างไมค์กับปากสำหรับกรองลมครับ
เป็นเรื่องของ "ศาสตร์" หรือหลักวิชา มีเหตุผล เรียนรู้เท่าทันกันได้ไม่ยาก

ต้องเล่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวจะรู้เองว่าจุดพอดีสำหรับมิกซ์ตัวนี้อยู่ตรงไหน
จากนั้นสามารถจูนเสียงร้องให้เป็นสไตล์ของเราเอง และรับรองว่าไม่เหมือนใคร
เกิดทักษะเป็นคุณสมบัติของใครของมัน จุดนี้และที่เรียกว่า "ศิลป์"

เล่นเครื่องเสียง ฟังเพลง หลายคนบอกว่ามันเป็น ศาสตร์และศิลป์ ย่อมต้องมีที่มาที่ไป อธิบายได้ครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/XGqxBpeTvNs" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/XGqxBpeTvNs</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2017, 07:51:49 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• ศรัทธา หรือเหตุผล
  • หยุดเล่นหลอดชั่วคราวคร้าบ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 เมษายน, 2017, 05:53:07 PM »
กระทู้นี้อ่านมันส์มากครับ ขอบคุณคุณมะละกอมากครับ
นพ.พีระวงษ์ วีรารักษ์
ภาควิชาเวชศาสตร์ป้องกันและสังคม
รพ.ศิริราช เขตบางกอกน้อย
กทม. 10700

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 เมษายน, 2017, 09:58:26 PM »
ผมยังเกิดทันเห็นการเอาผ้าสีสดๆห่อที่ไมค์ ก็เพิ่งมาทราบตอนนี้เองครับ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 เมษายน, 2017, 08:03:05 AM »
กระทู้นี้อ่านมันส์มากครับ ขอบคุณคุณมะละกอมากครับ

ขอบพระคุณมากครับที่ชม คนแก่หัวใจพองโต
อาจมาจากผมเชื่อว่าการเล่าเรื่องราวให้สนุกมันต้องมีเรื่องจริงปนเรื่องโกหกบ้างไม่มากก็น้อยครับ

ที่มารู้เรื่องก็เมื่อตอนที่ผมเดินหลงทางไปเล่นเครื่องเสียง PA เมื่อซัก 15 ปีก่อน
เหตุมาจากญาติพี่น้องชอบร้องเพลงจัดงานรื่นเริงที่บ้านที จ้างดนตรีมาเล่นและร้องเพลงกัน
สมัยโน้นนักดนตรีมาคนเดียวเล่นคีย์บอร์ด มีนักร้องสาวสวยคน ค่าจ้างถึงตีหนึ่ง 5,000.-
ถ้าเอาแซ๊คโซโฟนด้วยเพื่มอีก 3,000.-

เลยตัดสินใจซื้อ คีย์บอร์ดซึ่งตอนนั้นสามารถเสียบแผ่นดีสเก็ต บรรจุเพลงได้ประมาณ 15 เพลง
ซื้อเพลงที่ร้องประจำประมาณร้อยกว่าเพลง ปีใหม่ วันเกิด
ผมก็ยกไปช่วยงานแกล้งเล่นคีย์บอร์ดแต่ความจริงเปิดจากแผ่นดีสเก็ต

มาเจ็บใจตรงเพื่อนซี้บอกว่า เสียงไมค์ เสียงดนตรีไม่เพราะ เสียงมันแข็งโป๊ก
เลยลุยหาความรู้ ซื้อมิกซ์ แอมป์ ลำโพง กะจะเล่นล้างคำพูดเพื่อน
ทว่า ถูกเครื่องเสียงพีเอมันดันเล่นเอาซะงอม เพราะระบบพีเอซับซ้อนกว่าเครื่องเสียงบ้านครับ

ป.ล.  PA   =   Public Address   =   ระบบกระจายเสียงในที่สาธารณะ

เพิ่มเติมขยายความได้ว่า 

ระบบเสียงสำหรับการแสดง พูด ร้องและดนตรีควบคู่กันไป
ขณะเดียวกันต้องการให้ ผู้ชมมีการรับรู้ที่เรียกว่า Perception ในด้านความรู้สึกเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง
ทั้งนี้เพื่อประกอบกับการเห็นภาพที่แสดง ก่อให้เกิดอารมณ์คล้อยตามการแสดงนั้นๆ ขึ้น

การออกแบบระบบเสียง (The basic Purpose of a Sound System) จึงต้องมีวัตถุประสงค์เพื่อสนองต่อข้อความข้างบน

1.  Make sound more clearly audible. (Not louder than)
2.  To make sound louder for Artist.
3.  To enable people to hear sound in remote location

คำอธิบาย 3 ข้อนี้ยาวหลายหน้าเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 เมษายน, 2017, 08:32:04 PM »
รอฟังตอนต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 เมษายน, 2017, 06:46:47 AM »

ตอนต่ออาจเป็นวิชาการซึ่งผมไม่ถนัดครับ ได้แต่วิชาเกิน

คือในเรื่องของเสียง(Sound) เมื่อเอ่ยเรื่องใดเรื่องหนึ่งขึ้นมา มันจะพัวพันไปถึงเรื่องอื่นๆ อีกเรื่องหรือหลายเรื่อง
ยกตัวอย่าง  เสียงเป็นลูกคลื่น ในลูกคลื่นมีความถี่
ต้องอธิบายถึงคำว่า ลูกคลื่น ที่มาที่ไป ภาพประกอบ ต้องอธิบายเรื่องความถี่ที่มนุษย์ได้ยิน กระทั่งสมองรับรู้
ยังไม่จบ เพราะ เสียงมีความเร็ว ความเร็วในอากาศที่ความสูงเหนือระดับน้ำทะเล
.......... ฯลฯ ..............

จะบอกได้แค่หัวข้อที่เกี่ยวข้องพัวพันเกี่ยวก้อยกันเรื่อง พื้นฐาน มี 10 ข้อตามลำดับคือ

1.  Ears  หู
2.  Sound  เสียงเกิดจากการสั่นทั้งสิ้น
3.  Speed of Sound
4.  Frequency
5.  Pitch  น้ำเสียงสูง ต่ำ
6.  Wavelength  เอามาใช้ตั้งลำโพง
7.  Phase   =  เวลา (เอาแบบง่ายๆ)  ต่างเฟส  คือ ต่างเวลา มีสามข้อเกี่ยวข้องคือ In Phase , Out of Phase , Phase Shift
8.  Decibel
9.  Inverse Square Law Sound( to sound) กฏกำลังสองผกผัน -  ระยะที่ห่างออกไประยะหนึ่ง กี่เมตรจำไม่ได้ ความดังจะลดลง 3 dB
10. Electricity มีคำเตือนว่า เกิน 10 V ไม่เล่น

จากตำราเรียนเล่มหนาเกือบคืบ ภาษาประกิตเปิดดิกทุกบันทัดครับ แถมแพงมากๆ ไม่มีตังซื้อต้องยืมเค้าอ่าน
สมัยนี้ดีขึ้นมีให้อ่านทางเน็ตครับ

เล่นแล้วมีข้อกังขา ถามมาดีกว่าครับ ตอบได้ทันทีที่ตอบได้
บางเรื่องอาจเสียเวลาค้นเพิ่มเพื่อหาคำตอบ
บางทีพรรคพวกกันพาพนักงานเป็นร้อยไปเที่ยวประจำปี เช่ารีสอร์ทพัก คอมคาราโอเกะไม่ดังแต่เที่ยงโทร.มาปรึกษา
แก้ไขทางโทรศัพท์จนร้องเพลงกันได้ก็เคยครับ

ออฟไลน์ ppairoj

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 เมษายน, 2017, 11:32:38 AM »
ผมติดตามอ่านมาตลอดครับ ขอบคุณมากครับคุณมะละกอ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 เมษายน, 2017, 07:02:08 AM »
วันสงกรานต์ใกล้เข้ามา มิตรสหายผู้รู้ใจอายุย่าง 70  ก๊วนร้องเพลงดั้งเดิม
โทร.คุยอยากร้องเพลง และอยากอัพเกรทเครื่อง
ผมเลยเข้ากูเกิ้ล พิมพ์ 10 best mixer 2017  เจอนี่ครับ
น่าสนใจตามกำลังทรัพย์

http://www.toptenselect.com/top-10-best-audio-mixers/

ไล่เลียงจาก No.1  ลองพิจารณาดู

อเมซอนขาย  59 เหรียญ  เมืองไทย  4,080.- บาท

The Behringer Xenyx 802 is a small compact audio mixer that is great for people just starting out.
It offers great sound despite its small size and is practical for carrying around to your gigs.
Weighing only 2.2 pounds (1.0 kg), it is portable and has everything a great audio mixer should have.
It has 8 inputs; 2 for mics, 2 for stereo, and the rest for auxiliary returns.
It features a 3-band channel EQ based on the traditional British consoles
that are known for producing amazing audio quality.

The mics preamps are state-of-the-art that cover a wide range of up to 130dB and a bandwidth that reaches 200kHz. Professionally built with the latest technology and tested extensively,
it has one of the lowest rates of product failure on the market.
This high-quality mixer comes with a 3-year warranty.
It is fitted with 48V phantom power that allows you to use 2 condenser or dynamic microphones.
Its send and return jacks are used to connect to external effects as well.

และถ้าอยากได้แบบโปรเฟซชั่นนอล เสียงนุ่มเนียนนวลไฮเเอนแบบเครื่องบ้าน
No. 7

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2017, 07:20:24 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ ppairoj

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 10 เมษายน, 2017, 09:41:12 AM »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SK_M

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 25 เมษายน, 2017, 07:41:18 PM »
ขอถามคุณ Malako หน่อยครับเรื่องมิกเซอร์ผมสนใจอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้เอามาร้องคาราโอเกะ แต่อยากเอามาปรับเสียงเพื่อฟังเพลงอย่างเดียวจะเหมาะมั้ยครับเสียงจะดีกว่าปรีหรือเปล่า(อยากได้เสียงสดๆเหมือนวงดนตรีครับ)ขอบคุณ

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 เมษายน, 2017, 07:19:00 AM »
ขอถามคุณ Malako หน่อยครับเรื่องมิกเซอร์ผมสนใจอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้เอามาร้องคาราโอเกะ

1.  แต่อยากเอามาปรับเสียงเพื่อฟังเพลงอย่างเดียวจะเหมาะมั้ยครับ

2.  เสียงจะดีกว่าปรีหรือเปล่า(อยากได้เสียงสดๆเหมือนวงดนตรีครับ)ขอบคุณ

ข้อที่ 1.  ไม่เหมาะครับ  เหตุผล  มิกเซอร์ แปลตรงตัวคือตัวผสมเสียงหลายๆ แหล่งเสียงแล้วเอ้าท์พุตออกมารวมเพียงเสียงเดียว
จะเป็นโมโน หรือสเตอริโออยู่ที่เราปรับครับ

ป.ล. การปรับแต่งเสียงเราใช้เครื่องปรุง เช่น อีคิว ซึ่งทุกวันมี "ดิจิตอลอีคิว" ใช้งาน ตรงประเด็นกว่าครับ
และถ้าอยากลองเล่นแนะนำซื้อดิจิตอลมิกซ์ราคาซึ่งถูกลงมากทุกวันนี้มาปรับแล้วจะติดใจครับ

ข้อที่ 2. เสียงดีกว่าปรีหรือเปล่า  อยู่ที่เม็ดเงินครับ คำถามกว้างตอบลำบาก อย่างมิกซ์อนาล็อกยี้ห้อ MIDAS ถือว่าสุดยอดของโลก
อยู่ในห้องอัดของคาราบาว (เดี๋ยวนี้ไม่รู้อยู่หรือเปล่า) ตัวประมาณ ห้าล้านบาทไทย เสียงคงมิต้องเอ่ยถึง

อยากได้เสียงสดๆ เหมือนวงดนตรี ความหมายนี้ล้ำลึกยิ่งนักครับ
มันหมายถึงเสียงดนตรีที่เท่ากับเสียงธรรมชาติ ซึ่งระบบเสียงทุกวันนี้เราทำได้แค่ใกล้เคียงธรรมชาติเท่านั้น

เสียงดนตรีพุ่งสดเหมือนฟังการแสดงสด อยู่ที่กำลังของพาวเวอร์แอมป์ต้องถึงนะครับ อาจหมายถึงเฮดรูมอะไรนั่นด้วย
ต่อมาคือลำโพงที่มีสไตล์พุ่งสด ทะลุทะลวงแผ่ขยายคลุมพื้นที่ ซึ่งผมเห็นแต่ BOSE 802 II หรือ BOSE 802 III ที่ทำได้ถูกใจ
เอามาร้องคาราโอเกะ  ออกงานริมสระน้ำโรงแรม ใช้ตามบาร์ ห้องอาหาร แม้กระทั่งเอามาดูหนังฟังเพลงในบ้าน
ให้เสียง โค ตะ ระ สด ครับ อยากเล่นจริงหามือสอง เผลอๆ อาจลืมเครื่องเสียงบ้านไปเลยครับ

ลองอ่านเอาเพลิน ..... 10 best DIGITAL MIX มาแรงยุคนี้ครับ

http://www.soundstagemag.com/main/index.php/magazine-articles/pa-sound-light-on-stage/599-behringer-xr18-01?showall=1&limitstart=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน, 2017, 07:25:06 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 เมษายน, 2017, 05:14:42 PM »
ขอบคุณมากครับคุณ Malako พอดีผมมีชุด PAอยู่แล้วครบทุกอย่าง แต่เอามาทำเป็นห้องดูหนังเลยอยากจะทดลองเอามาเล่นฟังเพลงบ้าง ลำโพง JBLซับ18"คู่หน้า15"x2/ตู้เสียงแหลมปากแตรดอก 2446H แอมป์QSC.ขับแยกทุกตัว เคยคิดว่าจะซื้อมิกเซอร์ของ Soundcraft Signature 10หรือ12MTRประมาณนี้แหละครับ(เพื่อนๆแนะนำมา)แต่กลัวไม่เวิร์คเลยไม่ได้ซื้อมา พอดีมาเห็นกระทู้ที่คุณเขียนเกี่ยวกับมิกเซอร์เลยสนใจ เพราะปกติไม่มีที่ให้ฟังเลยไม่กล้าลองครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 เมษายน, 2017, 05:54:45 AM »
ขอบคุณมากครับคุณ Malako พอดีผมมีชุด PAอยู่แล้วครบทุกอย่าง แต่เอามาทำเป็นห้องดูหนังเลยอยากจะทดลองเอามาเล่นฟังเพลงบ้าง ลำโพง JBLซับ18"คู่หน้า15"x2/ตู้เสียงแหลมปากแตรดอก 2446H แอมป์QSC.ขับแยกทุกตัว เคยคิดว่าจะซื้อมิกเซอร์ของ Soundcraft Signature 10หรือ12MTRประมาณนี้แหละครับ(เพื่อนๆแนะนำมา)แต่กลัวไม่เวิร์คเลยไม่ได้ซื้อมา พอดีมาเห็นกระทู้ที่คุณเขียนเกี่ยวกับมิกเซอร์เลยสนใจ เพราะปกติไม่มีที่ให้ฟังเลยไม่กล้าลองครับ

อ้าว !!!!  ปล่อยไก่ทั้งเล้าเลย  ชุดที่ใช้อยู่นั่น ไม่ว่าจะเป็นลำโพง และแอมป์
ทั้งระบบมันเป็นชุดในฝันของผู้คนอีกหลายหมื่นคนทีเดียวนะขอรับ

(แอมป์ QSC , CROWN ,  CREST AUDIO ชื่อชั้นมิพักต้องบอกว่าแจ่มขนาดไหน)

อยากรู้อีกนิดว่า ใช้ Active Cross รุ่นไหนอยู่ครับ คาดว่าคงเล่นไบแอมป์
หรือว่าซับ JBL 18" ใช้แบบมีแอมป์ในตัว  ก่อนที่จะคุยกันต่อไป  ขอผังการเชื่อมต่อได้ไหมเอ่ย ...

... เพราะผมคงไม่กล้านั่งเทียนเขียนอีกต่อไปครับ

ถึงตรงนี้แล้ว ดิจิตอลมิกซ์ ที่เอ่ยถึงข้างบนคงเล็ก และหรืออาจจะเล็กสำหรับระบบที่มีอยู่ครับ
แหมชักสนใจอยากไปฟังเป็นเรื่องเป็นราวเพิ่มพูนประสบการณ์
ลองให้เห็นกันจะ จะ ไปเลย

ป.ล. 1 ผมจิ้มคีย์บอร์ดทีละตัว ซึ่งช้ามาก จิ้มได้วันละนิดหน่อย เหนื่อยก็พักครับผม

ป.ล. 2  เคยครับ เคยเหมือนกัน เอาซับ BEMAR 18 นิ้ว ฟูลเร้นจ์ FANE 12 นิ้ว มาดูหนัง ตอนนั้นเล่นกับ YAMAHA A1
เพียงแต่แยกแอมป์ขับต่างหาก ส่วนลำโพงเซอร์ราวด์ ใช้แอมป์ในยามาฮ่าขับ
เล่นหล้งจากมี DVD เข้ามาแทน Laser Disc ดูหนังทีต้องฝากเขาสั่งหนังให้ แผ่น DVD 1,200 - 2,500.-
เครื่องเล่น DVD ยุคแรกราคาตั้ง 60,000.- นึกถึงความบ้าตัวเองแล้วมันน่าเขกหัวจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน, 2017, 06:31:34 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 27 เมษายน, 2017, 07:39:54 PM »
ใช้ MEGATECH ของบ้านเราในไทยนี่แระครับเอามาตัดเพิ่มความถี่ต่ำดูหนังครับ ผมต่อแบบไบแอมป์ ซับ18"ใช้แอมป์ขับต่างหากครับส่วนแอมป์คู่หน้าใช้ CX1ครอสโอเวอร์ของQsc 500-800เฮิร์ตตัดความถี่ ส่วนเสียงกลาง แหลม ใช้แอมป์ขับแยกของใครของมันครับสรุปใช้แอมป์3ตัวขับ ทุ้ม กลาง แหลม ประมาณนี้ครับ ส่วนดูหนังผมใช้แอมป์6ตัวเพิ่มเสียงกลางแหลม1ตัว เซอร์ราวด์3คู่อีก2ตัวครับ(แต่ในที่นี้ผมขอผ่านเรื่องดูหนังไปก่อนครับ)ผมอยากให้คุณMalakoแนะนำเรื่องการปรับใช้มิกเซอร์กับชุดนี้ของผมว่าสมควรใช้หรือเปล่าถ้าฟังเพลงจะดีหรือแตกต่างกับ ปรี+เพาเวอร์ มากมั้ยก่อนที่จะลงทุนซื้อมาใช้ครับผม(เรื่องมิกเซอร์ผมไม่ถนัดจริงๆครับ)

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 28 เมษายน, 2017, 05:21:27 AM »
ตอบตรงประเด็นนะครับ

คือไม่เห็นด้วยกับการนำมิกซ์ ไม่ว่าระดับจะเทพขนาดไหนก็ตามมาใช้งานแทนปรี เพื่อฟังเพลงครับ

เหตุผล ระบบงาน PA นั้น ผลิตอุปกรณ์ใช้งานแต่ละตัว มีหน้าที่ทำงานชัดเจน
อุปกรณ์ต่อพ่วงแต่ละตัวเมื่อนำมาเชื่อมต่อกันทำหน้าที่ในระบบตรงตามวัตถุประสงค์
ทั้งนี้เพื่อให้เป็นไปและสอดคล้องกับระบบงานที่ออกแบบไว้

ยกตัวอย่าง การออกแบบระบบเสียงสำหรับงานประกวดผลรางวัลออสการ์ประจำปี
จะต่างจาก การออกแบบงานประชุมใหญ่ของพรรคเดโมแครต (อเมริกา)
ที่ต่างคือ มีสถานที่เข้ามาเกี่ยวข้อง จำนวนผู้เข้าร่วมงาน วัตถุประสงค์ของการจัดงาน

งานประกาศรางวัลออสการ์นั้น แค่ระบบไมค์ไร้สายหรือไมค์ลอยที่บ้านเราเรียก
ต้องจ้างบริษัทที่เชี่ยวชาญเฉพาะทางมาบริหารความถี่ ใช้ไมค์ลอยทุกยี้ห้อ รุ่น ไม่ซ้ำ ประมาณ 60 ตัว

ผิดกับบ้านเรายกระบบเสียงไปใช้เปิดพิธีงานซักอย่าง
ใช้ไมค์ลอยติดตั้งให้ประธานในพิธีกล่าวเปิดงาน ซึ่งท่านประธานมีการ์ดรายล้อมพกวิทยุติดต่อ
ผลคือความถี่กวนกัน ถึงเวลาท่านประธานกล่าวเปิดงาน เสียงที่ได้มีคลื่นแทรกตลอด ล่มครับ

แต่ ... มีแต่ คือถ้าต้องการเพื่อที่จะเรียนรู้เรื่องมิกซ์ ซื้อมาใช้งานกับระบบ PA ที่มีอยู่ อันนี้แนะนำอย่างยิ่งเลย
เพราะมันมีแต่ได้กับได้ ทั้งความรู้ ประสบการณ์ และความเพลิดเพลินสนุกสนานไม่มีวันจบ
จากนั้นใช้ประสบการณ์ มาเล่นกับเสียงเพลงชนิดออกนอกกรอบ นอกธรรมเนียมการฟังเพลงที่เรารู้กันครับ

เรื่องของเสียง ไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับแน่นอนตายตัวครับ

ลองหาประวัติการออกแบบระบบลำโพงพีเอ
ตั้งแต่หลังสงครามโลกครั้งที่ 2 จนถึงปัจจุบันมาอ่านจะเข้าใจถึงการเปลี่ยนแปลงไปมา

ขออภัยเขียน เผลอไผลออกนอกเรื่อง ฝอยเพลินครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน, 2017, 05:24:50 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 เมษายน, 2017, 04:13:03 PM »
ขอบพระคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง แต่ที่จะให้ลองเอามาเรียนรู้จะใช้ยี่ห้ออะไรดีรบกวนแนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 เมษายน, 2017, 04:54:42 PM »
ขอบพระคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง แต่ที่จะให้ลองเอามาเรียนรู้จะใช้ยี่ห้ออะไรดีรบกวนแนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นอนาล็อกมิกซ์ ทุกวันนี้ เทคโนโลยี่มันทันกันครับ แถมผลิตที่จีนทั้งหมด
ในราคาไล่เลี่ยกันต้องไปลองด้วยตัวเอง ครับ
ชอบบุคคลิกเสียงแบบไหนก็ซื้อตามนั้น และอย่าเชื่อเสียงเชียร์คนขาย

ส่วนดิจิตอลมิกซ์ การใช้งานจริงจังขึ้นมาอีก นำไปใช้รับจ้างออกงาน , ใช้ในห้องอัด
ใช้กับวงดนตรีขนาดเล็ก กลาง ใหญ่ คนใช้ต้องมีประสบการณ์พอควรครับ