ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ Power Amp กำลังแค่ 1W แต่อยากได้คุณภาพเสียง มีตัวไหนแนะนำครับ  (อ่าน 30112 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
ยืนยัน 45 Se  อีกเสียงนึงครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• **
ใครพอมีแนะนำไหมครับ

ถ้าของในบ้านเรา....ผมว่าเอ้าพุทอาบขี้ผึ้งของน้ายอดก็ใช้ดีครับ

ถ้าของนอกก็....ค่ายญี่ปุ่นเขาหละดีแน่แต่ราคาแรง

ออฟไลน์ 1st class

ใครพอมีแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Johnney_por

ตอนนี้ เริ่มสนใจ 45 มีคำถามเพิ่มครับ ผมมือใหม่เกี่ยวกับแอมป์หลอด
เข้าใจว่า output tranformer เป็นหัวใจสำคัญให้ดีที่สุดเท่าที่เราไหว แล้วpower tranformer นี่ สำคัญแค่ไหนครับ (แค่ให้ได้ไฟออกมาตรงกับสเปควงจร ไม่สั่น ไม่ร้อนเกิน ก็พอผมเข้าใจถูกไหมครับ)

จ่ายไฟได้นิ่งและไม่ร้อนมาก ไม่สั่นไม่ครางเวลาใช้งาน เผื่อกระแสด้วยก็น่าจะเพียงพอครับ
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

วัตต์ประมาณนี้้ได้หลายเบอร์ครับ ราคาไม่แพง 5998 ก็เสียงดีหลอดโค๊กด้วย

ผมว่าหาหลอดยากน่ะสิครับ ไม่ค่อยเห็นลงขายเลยครับ
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

ตอนนี้ เริ่มสนใจ 45 มีคำถามเพิ่มครับ ผมมือใหม่เกี่ยวกับแอมป์หลอด
เข้าใจว่า output tranformer เป็นหัวใจสำคัญให้ดีที่สุดเท่าที่เราไหว แล้วpower tranformer นี่ สำคัญแค่ไหนครับ (แค่ให้ได้ไฟออกมาตรงกับสเปควงจร ไม่สั่น ไม่ร้อนเกิน ก็พอผมเข้าใจถูกไหมครับ)

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
  ชุดนี้ละฟังสบายๆ ด้วย 2a3seเลย

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
-  ผมขออนุญาติ ตอบบ้างนะครับมิได้เป็นการเอามาโชวร์นะครับแต่ขอแนะแนวทางเลือกนะครับ   ผมขอเสนอ 2a3 ละครับเพราะทุกวันนี้ก็ฟัง 2a3 ตัวนี้และก็ใช้ลำโพง 15 นิ้วติดปากฮอนร์ อัลเทค ก็ขับสบายเสียงออกนุ่ม หวาน กำลังขับเหลือเพือครับ

• **
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ความใวน่าจะ100dbขึ้นครับ ผมชอบ myref c มากกว่า 300b

Sent from my ASUS_T00J using Tapatalk

• **
ผมลองฟังลำโพงพวก100dbขึ้นไปแล้วใช้แอมป์วัตต์ต่ำกับวัตต์สูงขับผมกลับชอบแอมป์วัตต์สูงมากกว่าครับ(เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

หมายถึงที่เป็นหลอด หรือ โซลิตนะครับ

ทั้งหลอดและโซลิทครับ

ผมลองฟังลำโพงพวก100dbขึ้นไปแล้วใช้แอมป์วัตต์ต่ำกับวัตต์สูงขับผมกลับชอบแอมป์วัตต์สูงมากกว่าครับ(เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

หมายถึงที่เป็นหลอด หรือ โซลิตนะครับ

• **

ออฟไลน์ betacam

วัตต์ประมาณนี้้ได้หลายเบอร์ครับ ราคาไม่แพง 5998 ก็เสียงดีหลอดโค๊กด้วย
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ song

ถ้าพูดถึงน้ำเสียงล่ะก็ผมเชียร์ 2A3 ครับ 1626 จะได้ไดนามิกที่ดีแต่เสียงสู้ไม่ได้เพราะเป็นหลอดต่างชนิดกัน
2A3 เป็น DHT ส่วน 1626 เป็น IDHT ซึ่งน้ำเสียงต่างกันแน่นอน รวมถึงงบในการสร้างด้วยครับ
และอีกอย่าง 1626 ได้กำลังประมาณ 0.75W ครับ ส่วน 2A3 ได้กำลัง 2-3 W ครับ

ส่วน SS Class A เสียงก็จะต่างจาก Tube Amp แน่นอนล่ะครับ  d_d
]ลืม 45SE ได้อย่างไร

เหมือนว่า #45 จะหวานกว่ารึเปล่าครับ 71A ด้วยมั้งครับ
ตอนแข่ง 1W 45ห้ามลง  71เอ ชนะ1626

ออฟไลน์ ถม

• **
มาเชียร์หลอดแบบซิงเกิลเอ็นด์ครับ

ถ้าพูดถึงน้ำเสียงล่ะก็ผมเชียร์ 2A3 ครับ 1626 จะได้ไดนามิกที่ดีแต่เสียงสู้ไม่ได้เพราะเป็นหลอดต่างชนิดกัน
2A3 เป็น DHT ส่วน 1626 เป็น IDHT ซึ่งน้ำเสียงต่างกันแน่นอน รวมถึงงบในการสร้างด้วยครับ
และอีกอย่าง 1626 ได้กำลังประมาณ 0.75W ครับ ส่วน 2A3 ได้กำลัง 2-3 W ครับ

ส่วน SS Class A เสียงก็จะต่างจาก Tube Amp แน่นอนล่ะครับ  d_d

เหมือนว่า #45 จะหวานกว่ารึเปล่าครับ 71A ด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

6BM8/ecl82 ไม่เลวนะ เสียงดีด้วย หลอดไม่แพง(โครต) วงจรไม่ซับซ้อนทำง่าย ประหยัดงบ เหมาะกับลำโพง(โครต) ความไวสูงปรี๊ดเลยเชียวแหละ(ฮา........)  :victory

ออนไลน์ Malako

• Super Star
  • *

ลำโพงประสิทธิภาพภาพสูงขนาด 110 dB นั้น เมื่อเน้นคุณภาพ คงหนีไม่พ้น 2A3 จบทีเดียวไม่มีข้อกังขา

คุณค่าที่ได้คุ้มกับเม็ดเงินที่จ่าย ที่สำคัญถึงเวลาหนึ่งเบื่อเสียงลำโพง แต่ 2A3 ยังยืนพื้นไปอีกนาน

ยกเว้นเกิดชอบฟังคลาสสิค_ วงใหญ่ เท่านั้นครับ

มีคำถามเพิ่มครับ
-หลอด 45 กับ 2a3 แนวเสียงต่างกันไหมครับ

-พวก transistor,  mosfet ใน amp camp หาซื้อได้ที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน, 2017, 11:51:29 PM โดย 1st class »

ออฟไลน์ betacam

หลอด 45 ลืมได้อย่างไร
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ถ้าหลอด ผมแนะนำ 2A3 อีกเสียงครับ เป็นหลอดที่มีเสียงนุ่มนวลรายละเอียดดี ได้เอ้าท์พุทดีหน่อย ไดนามิคไม่แห้หลอดที่วัตต์สูงกว่า

SS AMP CAMP เข้าท่าครับ ถ้าไม่มีปรีอาจต้องใช้ เครื่องเล่นที่มีเอ้าท์พุทแรงหน่อย เล่นง่าย ต้นทุนเทียบกับหลอดน่าจะต่ำกว่า
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ song

www.htg2.net/index.php/topic,88940.msg604047185.html#msg604047185

หลอด 6e5p น่าสนไหมครับ ถ้าเทียบ 2a3 พี่Johnney_por
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน, 2017, 09:41:59 PM โดย 1st class »

• *
ครบชุดเลยครับ

https://diyaudiostore.com/products/amp-camp-amp-kit?variant=20290606852

อ้าวดูอีกที เหลือแต่กล่องชุดเดียวครับ  คงต้องประกาศซื้อในนี้แล้วละ หรือลองฟังเสียงกับลำโพงถ้าถูกใจค่อยว่าอีกที

อาจหนีไม่พ้นแอมป์หลอดกระมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน, 2017, 04:28:33 PM โดย Malako »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน, 2017, 03:21:32 PM โดย 1st class »

pcb กับอุปกรณ์ ไม่รู้ว่าพอหาได้จากที่ไหน พอมีแนะนำไหมครับ

• *
ครับ สวิชชิ่ง ติดมากับเครื่องจักรใช้ในโรงงาน ขนาด 10 A  ตั้งไฟที่ 19 V ตามสเปคครับ
พักนี้มีเสียงจี่เบาๆ ดังจากหม้อแปลง ลองต่อสายลงดินจริงเงียบลงเกือบหมด

ที่จริงมีแผ่น PCB Power Supply 2 แผ่น และหม้อแปลงอีกสองลูกสลับฟังครับ 

ฟังเพลงจากยูทูบ 95%  Mac Mini ต่อตรงเข้า ACA ไม่ผ่านปรี  เคยเล่นผ่านปรีหลอดหมีน้อยให้ความสุนทรียอีกแบบ
พักหลังนี้ต่อตรงไม่ผ่านปรี ควบคุมเกนผ่านวอลุ่ม Mac Mini  เสียงที่ได้รู้สึก Clear กว่าครับ
อยู่ระหว่างการแสวงหาลำโพงมาเป็นเนื้อคู่  เคยต่อกับ JBL Lancer 44  ที่ใช้ดอก JBL LE8T 16 โอห์ม แม้ว่าจะขับออก
แต่ดูเหมือนเด็กเข็นรถขึ้นเนิน เสียงดนตรีไม่มีชีวิตชีวาขาดวิญญาณเพลงครับ

อ้ออยากเห็น Driver ที่ใช้ขับนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน, 2017, 02:44:48 PM โดย Malako »

amp camp ของพี่มะละกอ power supply ใช้เป็นสวิชชิ่ง เหรอครับ ใช้แรงดันไฟเท่าไรนะครับ

• *
ผมซื้อชุดคิทต่อจากท่านสมาชิกในนี้อีกที เอามาตั้งอกตั้งใจทำสุดชีวิต
เสร็จเสียบไฟฟังครั้งแรกฟังเพลงได้เลยไม่มีปัญหากวนใจจนบัดนี้ครับ

อ้อ ... ลองเสียบฟังลำโพงมอนิเตอร์บนเวทีพีเอยี้ห้อ FANE  ขนาด 12 นิ้ว เสียงดังฟังชัด ผมเองยังแปลกใจ

ที่มา

http://www.htg2.net/index.php?topic=82767.0

ผมเอาความคุ้มค่าของเม็ดเงินเป็นที่ตั้ง ผลที่ตามมาคือความสบายใจ จบ

เลยหยุดแอมป์หลอด เพราะทำเสร็จ แต่ใจไม่จบ คืออยากเปลี่ยนหลอด อยากเปลี่ยนหม้อแปลง
อยากมันทุกอย่าง C , R 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน, 2017, 07:12:27 AM โดย Malako »

Amp Camp คุณมะละกอ สร้างเองเลยเหรอครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ กะว่าจะลองทั้งสองแบบ เลย ทั้งหลอดทั้งโซลิต

พอดีผมได้ลำโพงความไวสูงมากมา (110db) เลยอยากหา power amp คุณภาพๆ หน่อยมาลองเลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ประมาณว่า 1watt ที่คุณภาพดีที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ ครับ

อยากเห็นหน้าตาลำโพงครับ

ส่วนตัวทุกวันนี้ผมยึด Amp Camp Amp เป็นหลัก เพราะฟังแล้วเชื่อถือในงานอีตาเนลสันเค้า
และเชื่อในคอนเซ็พท์  First Watt ที่สามารถพิสูจน์ ความเป็นดนตรีสูง (Musicality) ของเสียงดนตรีหรือเสียงเพลงที่เรากำลังฟัง

ความเป็นดนตรีสูง ให้หมายถึง ความที่มันมีจังหวะลีลาของการถ่ายทอดได้ดีเกี่ยวกับ ...
Tonal - Balance , Sound Stage และ Dynamic
โดยเฉพาะ ไดนามิก ผมยอมรับเลยครับ ฟังเปียโน ถ่ายทอดได้เหมือนนั่งฟังสดๆ จากของจริง

หน้าตาลำโพง ตอนนี้ได้ข้างเดียว กำลังเริ่มทำอีกข้างครับ

• *
พอดีผมได้ลำโพงความไวสูงมากมา (110db) เลยอยากหา power amp คุณภาพๆ หน่อยมาลองเลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ประมาณว่า 1watt ที่คุณภาพดีที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ ครับ

อยากเห็นหน้าตาลำโพงครับ

ส่วนตัวทุกวันนี้ผมยึด Amp Camp Amp เป็นหลัก เพราะฟังแล้วเชื่อถือในงานอีตาเนลสันเค้า
และเชื่อในคอนเซ็พท์  First Watt ที่สามารถพิสูจน์ ความเป็นดนตรีสูง (Musicality) ของเสียงดนตรีหรือเสียงเพลงที่เรากำลังฟัง

ความเป็นดนตรีสูง ให้หมายถึง ความที่มันมีจังหวะลีลาของการถ่ายทอดได้ดีเกี่ยวกับ ...
Tonal - Balance , Sound Stage และ Dynamic
โดยเฉพาะ ไดนามิก ผมยอมรับเลยครับ ฟังเปียโน ถ่ายทอดได้เหมือนนั่งฟังสดๆ จากของจริง

ตอนนี้มองอยู่ทั้งสองฝั่งเลยครับ ทัั้ง ฝั่งหลอด 2a3, 1626  หรือฝั่งโซลิต class A  ทั่เล็งไว้คือ Amp Camp แต่ไม่เคยฟังเลยซักตัว เลยลองเข้ามาถามคนช่วย ชี้เป้าให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน, 2017, 10:24:15 PM โดย 1st class »