ผู้เขียน หัวข้อ: ECL82 SE คิดแล้ว ลงมือทำ  (อ่าน 19913 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: ECL82 SE คิดแล้ว ลงมือทำ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2017, 11:22:08 AM »
ในภาพผมเห็น ACA ใช่ไหมครับ....

ใช่ครับ  ACA รุ่นกรุ๊ปบาย  ตอนนี้ย้ายไปอยู่กับเพื่อนน้องใหม่งาน DIY ที่เชียงใหม่ละครับ

(ไม่น่าเชื่อว่า ACA 5 วัตต์ สามารถขับ JBL Lancer 44 ดอก  JBL LE8T 16 โอห์ม แม้ไม่สุดแต่ฟังเพลินลืมเวลาครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม, 2017, 11:27:07 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2017, 10:13:23 AM »
ถ้าความสุขของคนเราคือความพอใจ แม้ว่าบนความพอใจนั้นอาจเหนื่อย เครียด หงุดหงิด
แต่ทว่าก็พอใจอยู่ดี  บอกได้ว่า ผมพอใจที่ได้รื้ออีกครั้ง อยากรื้อแล้วทำใหม่
เหตุผลนิดเดียวคือเผื่อฟลุ๊คได้เสียงถูกใจขึ้น

พอเข้าใจว่าชั่วโมงบินในการทำแอมป์หลอดน้อยนิด จำเป็นต้องฝึกฝนให้นานขึ้นเรื่อยๆ
รื้อแล้วทำใหม่นี่เปลืองเวลา ... แต่ไม่เปลืองสะตังครับ

โจทย์เหมือนเดิมคือเอามาฟังเพลง ดูหนัง ดูคอนเสิร์ทจากยูทูบ
กับลำโพงที่มีอยู่ 3 คู่ ประมาณ 92-93 dB 
ครานี้ต้องวางเลย์เอ้าท์ใหม่ครับ ประมาณว่าทำตามที่คุณช๊อตผู้ล่วงลับไปแล้วเขียนทิ้งไว้น่าจะ 108 แก้เสียงฮัม
เป็นเบสิกเนื้อๆ และตามเคยรื้อเอา C , R มาคัดเลือกอีกที ส่วนวงจรดูไปมาเป็น 10 วงจรเห็นว่าไม่ต่างกันมากนัก
เพราะถึงอย่างไร พื้นฐานก็มาจากหลักการที่ว่า

ได้หลอด ได้ดาต้าชีท ได้วงจร ส่วนไฟ B+ เห็นอยู่ระหว่าง 200V - 275V

ในภาพผมเห็น ACA ใช่ไหมครับ....

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2017, 09:34:52 AM »
สำหรับผม ไม่ชอบสัตว์เลี้ยง ทั้งหมาและแมว
แต่บ้านผมจะมีหมาและแมวมาอาศัยประจำ รวมทั้งตะขาบ จิ้งจก ตุ๊กแก หอยทาก
กระรอกก็มี กระรอกวัด เจ้านี่ไต่สายไฟไปทั่ว ตะแกจะมาแวะกินชมพู่ มะม่วง ทับทิม ผลไม้ในบ้าน เจาะกินอยู่หน่อยเดียว แต้นใจให้มันอยู่นะ ตอนนี้ผมมาอยู่บ้านประจำเริ่มคุ้น แล่นอยู่ใกล้ๆ เข้ามา ระยะห่างเริ่มน้อยลง
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Tube X

• ดนตรีคือสิ่งเสพติด
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2017, 09:11:02 AM »
ถ้าความสุขของคนเราคือความพอใจ แม้ว่าบนความพอใจนั้นอาจเหนื่อย เครียด หงุดหงิด
แต่ทว่าก็พอใจอยู่ดี  บอกได้ว่า ผมพอใจที่ได้รื้ออีกครั้ง อยากรื้อแล้วทำใหม่
เหตุผลนิดเดียวคือเผื่อฟลุ๊คได้เสียงถูกใจขึ้น

พอเข้าใจว่าชั่วโมงบินในการทำแอมป์หลอดน้อยนิด จำเป็นต้องฝึกฝนให้นานขึ้นเรื่อยๆ
รื้อแล้วทำใหม่นี่เปลืองเวลา ... แต่ไม่เปลืองสะตังครับ

โจทย์เหมือนเดิมคือเอามาฟังเพลง ดูหนัง ดูคอนเสิร์ทจากยูทูบ
กับลำโพงที่มีอยู่ 3 คู่ ประมาณ 92-93 dB 
ครานี้ต้องวางเลย์เอ้าท์ใหม่ครับ ประมาณว่าทำตามที่คุณช๊อตผู้ล่วงลับไปแล้วเขียนทิ้งไว้น่าจะ 108 แก้เสียงฮัม
เป็นเบสิกเนื้อๆ และตามเคยรื้อเอา C , R มาคัดเลือกอีกที ส่วนวงจรดูไปมาเป็น 10 วงจรเห็นว่าไม่ต่างกันมากนัก
เพราะถึงอย่างไร พื้นฐานก็มาจากหลักการที่ว่า

ได้หลอด ได้ดาต้าชีท ได้วงจร ส่วนไฟ B+ เห็นอยู่ระหว่าง 200V - 275V

d_d

ข้ื่อมูลส่วนตัวที่ต้องการตรวจสอบ
http://www.htg2.net/index.php?topic=26725.0

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2017, 10:07:59 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2017, 10:09:50 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 12:16:21 PM »

B+ เพิ่ม-ลดด้วยครับ  จะมากน้อยขึ้นอยู่กับกระแส  อย่าลืมน่ะครับว่า R  ที่เราดรอปไฟก่อนจะเป็น B+ แรงดันที่ภาคจ่ายไฟตอนแรกที่ไม่ต่อเข้าวงจรหรือไม่ต่อหลอด  วัดแรงดันทุกจุดจะได้เท่ากันหมด  แต่พอมีกระแสไฟไหล  ไฟ B+ จึงลดลง  ดังนั้น  ถ้าเราปรับกระแสให้ผ่านหลอดมากขึ้น  กระแสที่ไหลผ่าน R ดรอปไฟก็สูงขึ้นตาม  แรงดันตกคร่อมที่ R ดรอปไฟจะสูงขึ้น  ทำให้ B+ ลดลงครับ  เชื่อหรือไม่  ต้องลองพิสูจน์ตามกฎของโอห์มครับ

หายสงสัยละครับ ขอบคุณอย่างแรงจากใจ คงต้องไปหาอ่านไฟฟ้าพื้นฐานบ้างแล้ว

เช้านี้เปิดฟังเพลงจากยูทูบ ได้ยินเสียงฮัมเบาๆ เท่าเดิมก่อนรื้อครับ
ผมว่าจะรื้ออีกแหละ คือชักสนุกเพลินดี ไม่เหงา
โช๊ค 5 เฮนรี 180 mA จากคุณชาตรีถึงบ้านแล้ว สัปดาห์หน้า C ที่สั่งจาก RS คงถึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Audio Boy

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 11:58:50 AM »

เพิ่มลดได้ครับ กระแสที่ไหลผ่านหลอดก็เพิ่มลดด้วยทดลองเปลี่ยนดูได้ฟังเสียงชอบแบบไหน ตราบที่ไม่เกินเสปคของหลอดเพราะถ้าเกินอาจเป็นอันตรายกับหลอดได้ครับ

ถามต่อนิดครับ 

กระแสที่ไหลผ่านหลอดก็เพิ่ม_ลดด้วยนี่ มันจะทำให้ B+ ที่เราวัดได้ สมมุติว่า B+ 210 เพิ่ม_ลด ด้วยไหมครับ

[/quote]

B+ เพิ่ม-ลดด้วยครับ  จะมากน้อยขึ้นอยู่กับกระแส  อย่าลืมน่ะครับว่า R  ที่เราดรอปไฟก่อนจะเป็น B+ แรงดันที่ภาคจ่ายไฟตอนแรกที่ไม่ต่อเข้าวงจรหรือไม่ต่อหลอด  วัดแรงดันทุกจุดจะได้เท่ากันหมด  แต่พอมีกระแสไฟไหล  ไฟ B+ จึงลดลง  ดังนั้น  ถ้าเราปรับกระแสให้ผ่านหลอดมากขึ้น  กระแสที่ไหลผ่าน R ดรอปไฟก็สูงขึ้นตาม  แรงดันตกคร่อมที่ R ดรอปไฟจะสูงขึ้น  ทำให้ B+ ลดลงครับ  เชื่อหรือไม่  ต้องลองพิสูจน์ตามกฎของโอห์มครับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 11:16:38 AM »

เพิ่มลดได้ครับ กระแสที่ไหลผ่านหลอดก็เพิ่มลดด้วยทดลองเปลี่ยนดูได้ฟังเสียงชอบแบบไหน ตราบที่ไม่เกินเสปคของหลอดเพราะถ้าเกินอาจเป็นอันตรายกับหลอดได้ครับ

กระแสที่ไหลผ่านหลอดก็เพิ่ม_ลดด้วยนี่ มันจะทำให้ B+ ที่เราวัดได้ สมมุติว่า B+ 210 เพิ่ม_ลด ด้วยไหมครับ

[/quote]กระแสที่หลอดเพิ่มและลดได้ครับ โดยที่ B+ ยังคงที่ ครับ เราจะลดหรือเพิ่มให้หลอดทำงานอยู่ใน Class ไหน ได้ด้วยเปลี่ยนค่า Resistor ที่ Cathode ครับ ค่า R เปลี่ยน Voltage ตกคร่อมที่ R เปลี่ยน กระแสผ่านหลอดเปลี่ยน  แต่ B+ ยังคงที่  ถ้าใช้ VR แบบปรับค่าได้ก็จะกำหนดค่ากระแสให้ผ่านหลอดได้ตามที่เราต้องการ แต่ต้องไม่เกินค่า DATA ของหลอดนั้นที่ให้มา ถ้าสมมุติจะเล่นเอาเกิน อายุหลอดจะเดินทางไปบ้านเก่าเร็ว แก่เร็ว กลายเป็นหลอดหัวหงอกครับ แล้วมันก็จะโบกมือลาเราไปตามที่เราเปิดเวลาในใช้งานมันขอรับ

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 06:13:17 AM »

[/quote]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม, 2017, 08:27:46 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ tuner

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 11:22:38 AM »
ดังแล้วครับ ดังแล้ว แต่เสียงรู้สึกเพราะน้อยกว่าที่คุณเขียวหวานทำ

รู้สึกเปิดดังขึ้นนิดเสียงพร่าๆ เหมือนจะคลิปทำนองนั้น หรือต้องรอให้เครื่องร้อน

ยังไม่คว่ำเพื่อวัดไฟนะครับ ต้องหาผู้ช่วยมาจับกลัวหลอดกระแทกแตกครับ

และไฟสีแดงหลอดข้างหนึ่งสว่างจ้ากว่าอีกข้าง  เงียบสนิทไม่มีฮัม
(ของเดิมมีฮัมนิดเดียว เอาหูจ่อหน้าลำโพง น่าจะเป็นเพราะย้ายหม้อเอ้าท์พุทมาใว้ข้างบน)

ป.ล.  ใช้ R ตรงขา 2 ขนาด  270 R/5 W  แทน  390 R/5 W ตามของเดิมครับ จะเพิ่มลดตรงนี้อย่างไรดี หรือไม่ครับ?

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 10:18:13 AM »
ดังแล้วครับ ดังแล้ว แต่เสียงรู้สึกเพราะน้อยกว่าที่คุณเขียวหวานทำ

รู้สึกเปิดดังขึ้นนิดเสียงพร่าๆ เหมือนจะคลิปทำนองนั้น หรือต้องรอให้เครื่องร้อน

ยังไม่คว่ำเพื่อวัดไฟนะครับ ต้องหาผู้ช่วยมาจับกลัวหลอดกระแทกแตกครับ

และไฟสีแดงหลอดข้างหนึ่งสว่างจ้ากว่าอีกข้าง  เงียบสนิทไม่มีฮัม
(ของเดิมมีฮัมนิดเดียว เอาหูจ่อหน้าลำโพง น่าจะเป็นเพราะย้ายหม้อเอ้าท์พุทมาใว้ข้างบน)

ป.ล.  ใช้ R ตรงขา 2 ขนาด  270 R/5 W  แทน  390 R/5 W ตามของเดิมครับ จะเพิ่มลดตรงนี้อย่างไรดี หรือไม่ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2017, 10:29:41 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 09:07:08 AM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำแบบด่วนทันใจจากคุณ Audio Boy และคุณ อออิโอแมน

หมายถึงผมต้องต่อสายไฟเข้าวงจรให้เรียบร้อย พร้อมทั้งเสียบหลอด พร้อมต่อลำโพงด้วยนะครับ  จะได้เดินหน้าต่อ

อ้อเห็นวงจร ... ขั้วลบที่ต่อไปลำโพงลงกราวน์
แต่ของเดิมที่เห็น สายไฟสองเส้นจากหม้อเอ้าท์พุตต่อไปที่ขั้วลำโพงเลยไม่เห็นมีจุดต่อลงกราวน์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2017, 09:12:38 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 09:04:24 AM »
ถ้ายังไม่เสียบหลอด หลอดเป็นโหลด กระแสไม่ได้ไหลผ่านโหลด   จะวัดแรงดันไฟได้เท่ากันทุกจุดครับ
ผมลองมาแล้ว ตอนนั้นตกใจหมดเลย
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Audio Boy

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 08:47:01 AM »
ภาคจ่ายไฟของเดิมล้วน 

มี C Oil 4.75 uF/1000 V   R  200 R/5 W  C 330 uF/450 V  R  2.2 K/5 W C 270 uF/450 V ( R กระเบื้อง Royal )

ลองวัดไฟดู ออกจากไดโอด  =  322 V  วัดที่ C ตัวที่สอง และสาม ค่าที่ได้เท่ากันหมดคือ 322 V
แสดงว่า R กระเบื้องไม่ได้ลดไฟลงเลยใช่ไหมครับ

หมายเหตุ ยังไม่ต่อเข้าวงจรแอมป์

ถ้ายังไม่ต่อภาคจ่ายไฟเข้าวงจร  กระแสยังไม่มี R กระเบื้องที่เอาไว้ดรอปไฟ  ยังไม่มีแรงดันตกคร่อมครับ  เลยวัดแรงดันได้เท่ากันทุกจุด

ผมก็กำลังทำ 8B8 ให้รุ่นพี่อยู่เหมือนกันครับ  ยังไม่เสร็จเช่นกัน

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 08:30:41 AM »
ภาคจ่ายไฟของเดิมล้วน 

มี C Oil 4.75 uF/1000 V   R  200 R/5 W  C 330 uF/450 V  R  2.2 K/5 W C 270 uF/450 V ( R กระเบื้อง Royal )

ลองวัดไฟดู ออกจากไดโอด  =  322 V  วัดที่ C ตัวที่สอง และสาม ค่าที่ได้เท่ากันหมดคือ 322 V
แสดงว่า R กระเบื้องไม่ได้ลดไฟลงเลยใช่ไหมครับ

หมายเหตุ ยังไม่ต่อเข้าวงจรแอมป์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2017, 08:41:32 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 06:52:36 AM »
ใช้สูตรไฟสูงกระแสต่ำเสียงดีกว่าครับ

ตอนนี้ผมยังไม่เข้าใจเรื่องไฟสูง ไฟต่ำ กระแสต่ำ อะไรนั่นครับ ต้องค่อยๆ  อ่าน ฟัง ถาม แล้วลงมือทำ

เห็นแอมป์ตัวเล็ก น้ำหนักเบาพอไม่เหนื่อยแรงคนแก่ซึ่งวันๆ ไม่ได้คุยกะใครทำพวกนี้หายเหงาครับ

ไฟสูงกระแสต่ำ คือการใช้ไฟที่ b+สูงๆเข้าไว้  แล้วค่อยปรับให้กระต่ำ
โดยเปลี่ยน r cathode ให้มากขึ้น เพื่อให้กระแสไหลผ่่านหลอดน้อยลงครับ
[/size][/color][/i]

B+   =  230 V นี่พอจะเรียกว่าไฟสูงได้ไหม และตามวงจร Rk  =  390 R นี่เป็นอย่างไรครับ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 06:47:56 AM »
เขาพูดถึงการใช้ C , หม้อแปลงไฟ , หม้อเอ้าท์พุท ซึ่งเป็นเรื่องพื้นฐานที่เราๆ ทราบกันดี ขออนุญาตข้ามไป

ก่อนย่อหน้าสุดท้ายนี้น่าสนใจ

Triode and Ultra linear modes.

Operating an output pentode in triode or ultra linear is nothing new,
and is mentioned here in its own right; not just as a cure for poorly performing speaker transformers.
The trade-off is reduced sensitivity and power output. However, sound quality is improved.

In triode mode, the 6BM8 amplifier has a sensitivity of about 300mV, and power output dropped by about two thirds.
Ultra linear operation is a compromise between pentode and triode modes; i.e., the best of both worlds.

To modify the circuit for triode operation, remove the g2 resistor and connect screen to the plate.
This gives 100% screen grid feedback.
For ultra linear operation, take the B+ end of the screen resistor and connect
it to a tapping on the primary. Obviously, ultra linear cannot be used with a single untapped winding.
The position of the tapping will determine the amount of screen feedback With the M1100 transformers,
the 2.5K tap is ideal, assuming the 5K connection is to the plate, and the common to the B+.
The closer the tap is to the plate, the more like a triode it will behave.
Conversely, the closer to the B+ the tapping is, the more like a pentode it will be.

หมายเหตุ เขาใช้หม้อเอ้าท์พุท   P.A 100V line transformers เบอร์ M1100 กระมังครับ

ซึ่งตัวที่ผมซื้อมาได้ต่อแบบนี้ และตัดภาค ฟีดแบ๊ค ออก

และแน่นอนผมตัดสินใจประกอบแอมป์หลอดด้วยการฮาร์ทไวร์เป็นครั้งแรกในชีวิต
ด้วยชิ้นส่วนที่รื้อออกมา ให้กลับเหมือนเดิม ลองดูซิว่าจะมีเสียงดังไหม
ถ้าเป็นไปด้วยดี ก็คงมีเครื่องที่สองตามมาติดๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2017, 06:59:16 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 07:38:02 PM »
ผมดูในวงจร r 390  ใช้ 1 w  ไม่ทราบว่าวงจรผิดหรือเปล่าครับ

ไม่ผิดหรอกครับ ลองย้อนกลับไปอ่านย่อหน้าตอน  The Design

http://members.iinet.net.au/~cool386/6bm8/6BM8.html

The resistors can all be 1/2W, except for the pentode cathode resistor which should be 1W (or 5W depending on design)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม, 2017, 07:48:14 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ sucheep97

• Freshy
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 06:48:14 PM »
ผมดูในวงจร r 390  ใช้ 1 w  ไม่ทราบว่าวงจรผิดหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 11:55:35 AM »

ตามวงจรผู้ออกแบบบอกว่า

อ้างอิงบนพื้นฐานโทรทัศน์หลอด และเครื่องเล่นแผ่นเสียงในสมัยกระโน้น
Input sensitivity ระหว่าง 100 mV ให้เอ้าท์พุท 2 วัตต์ ไฟ B+ =  230 V  40 mA  จุดไส้หลอด 6.3 V at 780 mA
ทำงานแบบคลาสเอ

Negative feed back ใช้เพื่อ Improve distortion figures
โดยจากเอ้าท์พุทไปยังคาโธด 4.7 K + 150 R และคร่อม 4.7 R ด้วย 1000 pF

ถ้าใช้แอมป์นี้กับเครื่องเล่นจำพวก CD , MP3 หรือเครื่องที่ Low impedance input
ถ้าวอลุ่มมีคุณภาพดี  The input coupling 0.047 , 1 M อาจไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้

R ทั้งหมดใช้ขนาด 1/2 W ยกเว้น Rk ฝั่ง เพนโธด (390 R) =  5 W

ผมอ่านเป็น 10 เที่ยวแกะได้แบบนี้ ไม่รู้ว่า โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2017, 10:03:34 PM »
สร้างMyRef C มันลำบากก็ตรงนี้แหละกว่าจะได้0.1% หรือ0.01%คัดกันตาลายแต่ผลลับที่ได้มันคุ้ม

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2017, 02:40:33 PM »
สัญญาลักษณ์ตัวสุดท้าย ถ้าลงท้ายด้วยอักษร F บนตัว Resistor ของ DALE น่าจะเป็น ค่าผิดพลาด บวก ลบ 1 เปอรฺเซ็นนะครับ (ไม่ใช่ 0.1 เปอร์เซ็นต์)
[/quote

ขอบคุณครับ  คือตามคำแนะนำของคุณสุวรรณ ให้คัดจับคู่ R 22 K , 47 K ให้ได้ 0.01% ซึ่งมีวิธีทำ

แต่ผมข้ามตรงนีไปครับ เพราะต้องซื้อ R มาจำนวนมากพอดู MyRef C ทำมาแล้ว 3 ชุดครับยังติดใจสำเนียงเสียง

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2017, 10:19:00 AM »
สัญญาลักษณ์ตัวสุดท้าย ถ้าลงท้ายด้วยอักษร F บนตัว Resistor ของ DALE น่าจะเป็น ค่าผิดพลาด บวก ลบ 1 เปอรฺเซ็นนะครับ (ไม่ใช่ 0.1 เปอร์เซ็นต์)

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2017, 04:54:58 AM »

อูย...อาร์เดล คัด 0.1%เลยหรือครับพี่

22 K , 47 K เท่านั้นที่ต้องคัด 0.1 ผมบังเอิญมีหลายตัวลองใช้มิเตอร์จับถือว่าเฮง หมายถึงค่าที่ออกมาเท่ากันครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2017, 09:26:38 PM »
เรื่องของ หม้อแปลงเอ้าท์พุทว่ากี่ K นี่

ผมมีหม้อแปลง akai 1710 อยู่วัดแค่ค่าโอห์มทั้งด้านเข้าและออก มาคำนวนได้ไหมครับ

ทว่าระหว่างรอชิ้นส่วนอุปกรณ์ที่กำลังเดินทางมา ถึงจะตัดแผ่นอลูมิเนียม(จ้างเขา) วางเลย์เอ้าท์เจาะรู
แต่ต่อมขยันยังหลังฮอร์โมนอยู่ เลยหยิบ MyRef C มาใส่ตัวเตี้ยๆ ให้ครบไปพลาง ครับ
มีเวลาทำงานช่วงเช้าประมาณ 2 ชั่วโมง หลังมื้อเที่ยงนอนพักเอาแรง

บ่ายกลางๆ ตื่นลงพรวนดิน ถอนหญ้า ดูแลผักริมรั้ว ได้เหงื่อท่วมตัว
ถึงวันนี้ไม่เคยซื้อพวกพริก มะเขือ ผักบุ้ง มะนาวดกเต็มต้น มะเขือพวง ฯลฯ ไม่ซื้อจากตลาดมาเป็นปีละครับ

อูย...อาร์เดล คัด 0.1%เลยหรือครับพี่

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2017, 08:57:05 PM »
ใช้สูตรไฟสูงกระแสต่ำเสียงดีกว่าครับ

ตอนนี้ผมยังไม่เข้าใจเรื่องไฟสูง ไฟต่ำ กระแสต่ำ อะไรนั่นครับ ต้องค่อยๆ  อ่าน ฟัง ถาม แล้วลงมือทำ

เห็นแอมป์ตัวเล็ก น้ำหนักเบาพอไม่เหนื่อยแรงคนแก่ซึ่งวันๆ ไม่ได้คุยกะใครทำพวกนี้หายเหงาครับ

ไฟสูงกระแสต่ำ คือการใช้ไฟที่ b+สูงๆเข้าไว้  แล้วค่อยปรับให้กระต่ำ โดยเปลี่ยน r cathode ให้มากขึ้น เพื่อให้กระแสไหลผ่่านหลอดน้อยลงครับ
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2017, 10:36:15 AM »

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2017, 09:38:02 AM »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2017, 09:21:48 AM »
ตัดเส้นที่ลูกศรสีน้ำเงินชี้้ออก แล้วให้ใส่ค่า r กับ c ตาม ค่าข้างล่าง ลงกราว์ดครับ

หายสงสัยละครับ ขอบคุณเป็นที่สุด

ระหว่างรออุปกรณ์ที่สั่ง เช้าวันแสนว่างนี้ผมกลับไปอ่านของเดิมอีกครั้ง อ่านช้าๆ ทีละแถวทีละประโยค
และผลจากการอ่านหาความรู้มามากพอสมควร แม้ว่าภาษาประกิตจะอ่อนแอ แต่เริ่มเข้าใจทะลุทะลวงมากขึ้น
กะว่าวันนี้จะลองต่อแบบเดิมๆ ฟังไปพลางก่อนครับ พอของมาครบ ยัง_งัย ทำตาม akai 1710 ก็ต้องทำแท่นใหม่อยู่ดี

http://members.iinet.net.au/~cool386/6bm8/6BM8.html

The 6BM8 is a 1950's TV valve initially intended for vertical oscillator (triode) and output (pentode) use.
However, it was also given audio ratings and became a very popular valve in Australian TV sets for both applications.

ความรู้ที่เพิ่ง understood เช้านี้คือคำอธิบายถึงคำต่างๆ ตามภาพข้างล่าง ตัวไหนน่าสนใจ ตัวไหนไม่จำต้องใส่ใจ
และที่เป็นความรู้ใหม่คือ เขาใช้  Using P.A 100V line transformers: คงหมายถึงหม้อแปลงต่อเป็นไลน์ลำโพง
เขาแนะนำให้มาเป็นหม้อเอ้าท์พุท ซึ่งเขาเองส่วนใหญ่ก็ใช้ประจำอยู่กับหลายโปรเจ็ค
นั่นทำให้ผมต้องมานั่งเพ่งหม้อ akai 1710 แน่ละขอรับ ยิ่งมองยิ่งเหมือนไลน์หม้อแปลงราคารากหญ้าจับต้องได้

เจ้า Data ช่องแรก ค่อนข้างจะโหดนะครับ แต่เสียงก็คงโดนใจว่างั้นเถอะ เหมือนเราเอาหลอดมาทรมานเพื่อให้มันเปล่งเสียงที่ถูกใจเราครับ คุณมะละกอ

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2017, 05:44:18 AM »
ตัดเส้นที่ลูกศรสีน้ำเงินชี้้ออก แล้วให้ใส่ค่า r กับ c ตาม ค่าข้างล่าง ลงกราว์ดครับ

หายสงสัยละครับ ขอบคุณเป็นที่สุด

ระหว่างรออุปกรณ์ที่สั่ง เช้าวันแสนว่างนี้ผมกลับไปอ่านของเดิมอีกครั้ง อ่านช้าๆ ทีละแถวทีละประโยค
และผลจากการอ่านหาความรู้มามากพอสมควร แม้ว่าภาษาประกิตจะอ่อนแอ แต่เริ่มเข้าใจทะลุทะลวงมากขึ้น
กะว่าวันนี้จะลองต่อแบบเดิมๆ ฟังไปพลางก่อนครับ พอของมาครบ ยัง_งัย ทำตาม akai 1710 ก็ต้องทำแท่นใหม่อยู่ดี

The 6BM8 is a 1950's TV valve initially intended for vertical oscillator (triode) and output (pentode) use.
However, it was also given audio ratings and became a very popular valve in Australian TV sets for both applications.

ความรู้ที่เพิ่ง understood เช้านี้คือคำอธิบายถึงคำต่างๆ ตามภาพข้างล่าง ตัวไหนน่าสนใจ ตัวไหนไม่จำต้องใส่ใจ
และที่เป็นความรู้ใหม่คือ เขาใช้  Using P.A 100V line transformers: คงหมายถึงหม้อแปลงต่อเป็นไลน์ลำโพง
เขาแนะนำให้มาเป็นหม้อเอ้าท์พุท ซึ่งเขาเองส่วนใหญ่ก็ใช้ประจำอยู่กับหลายโปรเจ็ค
นั่นทำให้ผมต้องมานั่งเพ่งหม้อ akai 1710 แน่ละขอรับ ยิ่งมองยิ่งเหมือนไลน์หม้อแปลงราคารากหญ้าจับต้องได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2017, 07:14:50 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ k-tor

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 11:52:04 AM »

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 10:41:01 AM »

ให้หายสงสัย ตามรูปตรงลูกศรชี้  แสดงว่าวงจรนี้ ใช้ Rk , Ck เพียงชุดเดียวใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 09:44:51 AM »
เรื่องของ หม้อแปลงเอ้าท์พุทว่ากี่ K นี่

ผมมีหม้อแปลง akai 1710 อยู่วัดแค่ค่าโอห์มทั้งด้านเข้าและออก มาคำนวนได้ไหมครับ

ทว่าระหว่างรอชิ้นส่วนอุปกรณ์ที่กำลังเดินทางมา ถึงจะตัดแผ่นอลูมิเนียม(จ้างเขา) วางเลย์เอ้าท์เจาะรู
แต่ต่อมขยันยังหลังฮอร์โมนอยู่ เลยหยิบ MyRef C มาใส่ตัวเตี้ยๆ ให้ครบไปพลาง ครับ
มีเวลาทำงานช่วงเช้าประมาณ 2 ชั่วโมง หลังมื้อเที่ยงนอนพักเอาแรง
บ่ายกลางๆ ตื่นลงพรวนดิน ถอนหญ้า ดูแลผักริมรั้ว ได้เหงื่อท่วมตัว
ถึงวันนี้ไม่เคยซื้อพวกพริก มะเขือ ผักบุ้ง มะนาวดกเต็มต้น มะเขือพวง ฯลฯ ไม่ซื้อจากตลาดมาเป็นปีละครับ
วัดค่า DCR คำนวณได้เลยครับ Rk 180 Ohm คงไม่เกิน Limit ครับ ผมเคยเห็นวงจรในวิทยุมีหลายรุ่นใช่เท่านี้ครับ
ปลูกผักกินเองสบายใจครับ  like like like

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 09:33:02 AM »
ของผมเล่นมา 7 วัน กว่าจะได้เสียงทีดี ไฟเลี้ยง 240 v. ไฟ sg 180 v. ไม่ไส่ Ck ภาค power ครับ ใส่แล้วคลิปเพี้ยนสูง
รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับว่า ใช้ OPT ค่ากี่ k และใช้ Rk ค่ากี่โอห์มครับ (ในรูปทราบเพียงทนกำลังได้ 2 วัตต์)

และถ้าเป็นไปได้ ขอชมวงจรในส่วนของภาคหน้าที่เป็น Triode ด้วยนะครับ  :)
OPT 7k เป็นของ EL84 ,ECL86 ทนกำลังประมาณ 5 W. ครับ Rk ผมลองสามค่า ตั้งแต่ 330 , 330+22, 470 Ohm ค่าที่เหมาะสมที่มีขายคงต้องใช้ 390 Ohm ครับ
ภาค Pre. driver RL 220k Rk 2k+200 Ohm @ vcc 200v. แต่ถ้า vcc ต่ำกว่านี้ผมจะใช้ค่า RL Rk ต่ำกว่านี้ครับ   

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 07:50:58 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2017, 08:21:09 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 07:21:55 AM »
ถามเป็นความรู้ต่อนะครับ จากภาพข้างล่าง
กรอบสีน้ำเงินหมายถึงกระแสไหลผ่านหลอด (สูงสุด)
กรอบสีม่วงหมายถึงแรงดันไบอัสคาโทดซีกเพนโทด (สูงสุด)

ที่อยากรู้คือจากวงจร akai 1700/1710  ตรงที่ต่อจากขา 2  เขาใช้ Rk = 180 โอห์ม
แต่ไม่บอกไฟผ่านกี่โวลท์  และกระแสกี่ mA

ไปอ่านเจอ  "สูตร" จากเว็บเพื่อนบ้าน

ความต้านทาน  =  แรงดันไบอัส (V) / กระแสไหลผ่านหลอด ( mA )

180          =   V / mA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2017, 07:27:31 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Puppet

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 07:13:05 AM »
ของผมเล่นมา 7 วัน กว่าจะได้เสียงทีดี ไฟเลี้ยง 240 v. ไฟ sg 180 v. ไม่ไส่ Ck ภาค power ครับ ใส่แล้วคลิปเพี้ยนสูง
รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับว่า ใช้ OPT ค่ากี่ k และใช้ Rk ค่ากี่โอห์มครับ (ในรูปทราบเพียงทนกำลังได้ 2 วัตต์)

และถ้าเป็นไปได้ ขอชมวงจรในส่วนของภาคหน้าที่เป็น Triode ด้วยนะครับ  :)
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=23364.0

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2017, 05:39:19 AM »
ส่วนใหญ่ ผมจะอิงจากดาตา วงจรที่มีอยู่ และทฤษฎีบ้างเล็กน้อย
เช่น ทำไมผมไม่ใส่ Ck (จริง ๆ จะใส่ก็ได้แล้วแต่ชอบ แต่หลอดกระเทยมักจะมีความเพี้ยนแบบ IMD สูงมาก)
ไม่ใส่ Ck เป็น Auto Bias ใส่เป็น Cathode Bias ,

RL ต้องมากกว่า RP(Ri) สองเท่า (อันนี้รวมถึงค่า Z ของ OPT ด้วยแต่ไม่ได้หมายถึงต้องมากกว่าสองเท่าทั้งหมด),
Rg ต้องสูงกว่า 500k ถ้าจะให้อธิบายยาวมากครับ

ถ้าจะจริงครับ

ตามไปดู Service manual Akai 1710W รุ่นถัดมา ซึ่งปรับปรุงให้กระชับดูง่ายขึ้น รวมทั้งบอกค่าไฟตามจุดต่างๆเพิ่มมาให้

ใช้หลอด

12AT7 X 1
6CA4  X  1
6AR5  X  2

คลิ๊กที่ภาพจะเห็นใหญ่ชัดขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2017, 06:03:44 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 08:44:48 PM »

มีเคล็ด(ไม่) ลับไหมครับ ทำอย่างไรให้ได้เสียงดี
ส่วนใหญ่ ผมจะอิงจากดาตา วงจรที่มีอยู่ และทฤษฎีบ้างเล็กน้อย เช่น ทำไมผมไม่ใส่ Ck (จริง ๆ จะใส่ก็ได้แล้วแต่ชอบ แต่หลอดกระเทยมักจะมีความเพี้ยนแบบ IMD สูงมาก)ไม่ใส่ Ck เป็น Auto Bias ใส่เป็น Cathode Bias , RL ต้องมากกว่า RP(Ri) สองเท่า (อันนี้รวมถึงค่า Z ของ OPT ด้วยแต่ไม่ได้หมายถึงต้องมากกว่าสองเท่าทั้งหมด), Rg ต้องสูงกว่า 500k ถ้าจะให้อธิบายยาวมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน, 2017, 08:47:05 PM โดย Mr.Q »

ออฟไลน์ ecar

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 03:26:27 PM »
ขยี้ตาอย่างแรงเลยครับ น้า Malako ขอบคุณครับ  :(

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 02:09:52 PM »
ขอบคุณครับ น้า Malako แล้วเครื่องที่น้าได้มาเป็นวงจรไหนครับ

ลองย้อนกลับไปอ่านข้างบนอีกทีครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 12:40:27 PM »
ขอบคุณครับ น้า Malako แล้วเครื่องที่น้าได้มาเป็นวงจรไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 11:33:10 AM »

สอบถามครับ ที่วงกลมในรูป มันคือ R 0.15 Ohm หรือเปล่าครับ

เดา ... ใช่ครับ

มีอีกนะครับ มาจากกูเกิ้ลเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน, 2017, 11:37:30 AM โดย Malako »

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 11:28:34 AM »

สอบถามครับ ที่วงกลมในรูป มันคือ R 0.15 Ohm หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 10:15:58 AM »
จาก Service Manual ซึ่ง akai 1700 และ 1710 ใช้วงจรเดียวกัน

รายละเอียด R และ C  ค่าคลาดเคลื่อนจากวงจรไปบ้างแต่ถ้ายึดค่าที่ระบุในวงจรเป็นหลัก ก็พอ_ งม ได้ครับ

ภายใน  C ที่ใช้ส่วนใหญ่ระบุเป็นเซรามิก  หมายถึงที่เห็นเป็นตัวกลมแบนๆ มี C5 ที่เป็น oil paper
สมัยปัจจุบันนี้เราควรใช้อย่างไหนดีครับ

สั่ง CDE จาก RS จะส่งให้วันที่ 7 เดือนหน้า คงต้องสั่งยี้ห้ออื่นจาก ppnresourse แทน
ระหว่างรอก็เอา R หลายร้อยตัวรวมกัน ผมดูสีไม่เป็นต้องใช้มิเตอร์วัด
ว่าแต่ตีห้าจนบัดนี้ได้ R Carbon Com เกือบครบครับ ที่เหลือคือ R วัตต์สูงๆ ที่ภาคจ่ายไฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน, 2017, 10:44:36 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2017, 10:13:49 AM »

มีเคล็ด(ไม่) ลับไหมครับ ทำอย่างไรให้ได้เสียงดี

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 10:43:36 PM »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 10:32:43 PM »
C cathod คาน้อย เบสน้อย ครับ
ลองดูครับ
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ pisut99

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 08:15:29 PM »
C cathod ลองดู100uf/50v มาใส่ดูครับ ปรับค่าได้ตามเบสที่ต้องการ
ส่วน c ภาคจ่ายไฟใช้47ufได้ แต่แนะนำค่าประมาณ 150-220uf/400vครับ หาง่ายดี

C cathod ค่าน้อยลงจาก 100uf เบสจะมากหรือน้อยครับ  :giveup

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 06:43:35 PM »
C cathod ลองดู100uf/50v มาใส่ดูครับ ปรับค่าได้ตามเบสที่ต้องการ
ส่วน c ภาคจ่ายไฟใช้47ufได้ แต่แนะนำค่าประมาณ 150-220uf/400vครับ หาง่ายดี

รวดเร็วทันใจ พรุ่งนี้เดินหน้าต่อ ตกลงเอาวงจรนี้ละครับ

ไปโหลด Service manual มาแล้วละ akai 1700 , 1710 วงจรเดียวกัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 06:22:47 PM »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 06:09:37 PM »
ใช้หม้อไฟลูกเดิมนั่นแหละ เพราะตอนวัดยังไม่มีโหลด พอเสียบหลอดครบมีโหลด ไฟก็จะใกล้เคียงกับวงจร แล้วค่อยปรับกระแสไบอัสเอาครับ
ถ้าพันหม้อลูกใหม่ไฟต่ำ พอใส่หลอดครบ ไฟตกไม่ได้ตามวงจร จะแก้ไขยากกว่าครับ

ค่อยโล่ง_อก ไปหน่อย

ถามต่อ  ตามวงจร วงรีสีม่วง C18 ค่าเท่าไรครับ เห็นบอกเป็น  50 โอห์ม

และ C ฟิลเตอร์ กรอบสี่เหลี่ยมน้ำเงิน  40 uF/450 V  ใช้  47 uF/450 V ได้ไหม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 12:56:09 PM »
ใช้หม้อไฟลูกเดิมนั่นแหละ เพราะตอนวัดยังไม่มีโหลด พอเสียบหลอดครบมีโหลด ไฟก็จะใกล้เคียงกับวงจร แล้วค่อยปรับกระแสไบอัสเอาครับ
ถ้าพันหม้อลูกใหม่ไฟต่ำ พอใส่หลอดครบ ไฟตกไม่ได้ตามวงจร จะแก้ไขยากกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 11:55:37 AM »
ไม่ลองใช้วงจรต้นฉบับ แบบที่พี่ดุสิตใช้ครับ มีโทนปรับทุ้มแหลมด้วย

http://www.htg2.net/index.php/topic,93465.msg604091413.html#msg604091413
[/quote

น่าสนใจมากครับ มีทุ้มแหลม ซึ่งมีคุณประโยชน์ตอนฟังเพลงและดูหนังจากยูทูบ
ต้องศึกษาวงจรให้กระจ่างแจ้งก่อนครับ

สักครู่ลองวัดไฟฟ้าที่บ้าน ปรากฏว่า ไฟ  =  239 V

ไฟออกจากหม้อแปลงเป็น  226 - 0 -  226 V 

คงต้องสั่งพันหม้อแปลงไฟมาใช้ใหม่ละครับ รวมถึง EZ81 ด้วย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 09:08:37 AM »
ไม่ลองใช้วงจรต้นฉบับ แบบที่พี่ดุสิตใช้ครับ มีโทนปรับทุ้มแหลมด้วย

http://www.htg2.net/index.php/topic,93465.msg604091413.html#msg604091413

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 08:51:20 AM »
AC222V ถ้าเร็คด้วยไดโอด จะได้ DC ประมาณ 310V  ต้องลดลงประมาณ 100V  เรื่องใหญ่มากครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2017, 06:48:38 AM »

EZ81 ยังไม่มีเลยครับ ว่าจะใช้ไดโอดไปก่อน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2017, 11:07:05 PM »
ถ้า ac 222 0 222 v. ใช้ EZ81 จะได้ DC ประมาญ 255 v.  ถ้าจะลดให้ลงมา 200 v. จะต้องใช้ R ค่า 72 Ohm ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2017, 10:22:32 AM »
งานที่ทำ เจาะรูย้ายหลอด

เจาะรูเพื่อคว่ำหม้อแปลงไฟ ย้ายเอ้าท์พุตขึ้นมาโชว์ ชอบแบบนี้ครับ

ปัญหาเรื่องไฟฟ้า ที่บ้านวัดไฟได้  237 V ตลอด  24 ชั่วโมง

แม้หม้อแปลงจะสามารถปรับไฟไปที่ 240 V ได้ หลังปรับที่ 240 V วัดไฟขาออกได้ดังนี้

222 0 222 V
0 - 6.92 V
0 - 6.92 V

เป็นเรื่องที่ต้องปรึกษาเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟ เพื่อให้เหมาะสมโดยยึดต้นฉบับที่ใช้ไฟ + 200 V  บวก_ลบ นิดหน่อย
ว่าจะใช้ R  เท่าไรคั่นครับ ไม่มีความรู้นะครับ บัดกรีอย่างเดียว
ผมสั่งโช๊ค 5 เฮนรี  150 mA  จากคุณชาตรี และคุณโชค คนละลูกมาสำรอง คาดว่าอาทิตย์หน้าคงได้รับของ
ส่วน C มี CDE 100 uF/450 V  =  2  ตัว ขาดเหลืออย่างไรสั่งใหม่ได้
ที่เหลือคือ R คั่น จะใช้ค่าเท่าไร ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน, 2017, 10:40:26 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2017, 09:45:17 AM »
มารอชมครับ