ผู้เขียน หัวข้อ: Aleph 4 Clone ที่ผมเคยทำไว้เมื่อ 10 กว่าปี  (อ่าน 4239 ครั้ง)

ออฟไลน์ ถม

• **
Re: Aleph 4 Clone ที่ผมเคยทำไว้เมื่อ 10 กว่าปี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2017, 01:06:39 PM »
http://diysmileaudio.com/board/index.php?topic=3577.0

ณ ที่แห่งนี้ เขาไปกันถึง F8 แล้ว อิอิ
ผมดูแล้วน่าเป็นF108  อยากทำF7แต่ไม่มีวงจรถ้าอยากได้ก็บอกมาครับมีคนเขาแกะมาแล้ว
ทำแผ่นปริ๊นผมเอาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tam563

• Freshy
Re: Aleph 4 Clone ที่ผมเคยทำไว้เมื่อ 10 กว่าปี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 12:17:42 PM »
http://diysmileaudio.com/board/index.php?topic=3577.0

ณ ที่แห่งนี้ เขาไปกันถึง F8 แล้ว อิอิ

ผมเข้าไปดูตาม Link แล้วน่าสนใจเหมือนกันครับ อุปกรณ์น้อยชิ้นดี ยังงี้สามารถคัดเกรดอุปกรณ์ใส่ได้สุด ๆ เสียงที่ได้น่าจะดีกว่าตัวของผมอีก ไม่ทราบแนวเสียงพอสู้ 300B ได้เปล่าครับ ไม่เคยทำแอมป์หลอดเลยครับ เห็นบางคนชอบนำไป vs กับคลาสเอ ทรานซิสเตอร์ และ มอสเฟต

• Freshy
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 12:00:22 PM »

c) c) c) อยากได้ sink จังเลยครับ ไม่ทราบว่ายังพอจะหาได้อยู่มั๊ยครับ ผมก็เล็งว่าจะทำ aleph A2 เหมือนกันครับ ทำ F5 แล้วถูกใจมาก  :yahoo :yahoo

ตอนนั้นผมเหมือนจะได้ยินพนักงานที่นัฐพงษ์ (NPE บ้านหม้อ) พูดว่า sink นี้ เป็นรุ่นนึงของบริษัท  kingsound ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ต้องรองส่งรูปไปให้เขาดูว่าเคยมีการผลิต sink ตามในรูปรึเปล่า ผมเข้าไปดูใน แคตตาล็อกของเว็บ ของเขาแล้วไม่เห็น เจอแต่แบบคล้าย ๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 05:55:44 AM »

ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ ถม

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2017, 05:14:34 AM »
ผมมาเชียร์ให้ทำf7 แต่ผมยังไม่ได้ทำหรอกนะครับสนใจ ใครทำแล้วเสียงเป็นิย่างไรบอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ soonsak

• จอม DIY
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 10:28:38 PM »

c) c) c) อยากได้ sink จังเลยครับ ไม่ทราบว่ายังพอจะหาได้อยู่มั๊ยครับ ผมก็เล็งว่าจะทำ aleph A2 เหมือนกันครับ ทำ F5 แล้วถูกใจมาก  :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ wan2012

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 10:52:28 AM »
ปรบมือรัวๆเลยครับ สวยงามอลังการมากๆๆ  like like like like

ออฟไลน์ Mr_Blue

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 10:49:26 AM »
สุดยอดอลังการงานสร้างครับ like

ชอบคลาส A แต่นึกถึงหน้าร้อนนี่ ไม่คิดจะเปิดเลยครับ
แค่เปิด Amp Camp Amp 5W ก็ร้อนผุดๆ

• Freshy
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 10:09:51 AM »
เรื่องต้นทุนอะไรต่อมิอะไรไม่เคยกลัว กลัวค่าไฟอย่างเดียวเลยครับ :black_eye

ใช่ครับค่าไฟเอาเรื่องอยู่เหมือนกันสำหรับพวก Class A วันนึงผมเปิดไม่ค่อยบ่อย และแต่ละครั้งไม่นานเลยไม่รู้ค่าไฟจะขนาดไหน ถ้าเปิดวันนึงสัก 2-3 ชั่วโมง ค่าไฟน่าจะประมาณ 500-700 บาท น่าจะอยู่ครับ ตอนนี้ก็อยากหาวงจรใหม่ๆ เพื่อลดขนาดเป็น Class A ซัก 25-30 W ก็น่าจะโอเคครับ

ที่ผมเล็งไว้ก็พวก ตระกูลที่ เนลสัน พาส ออกแบบไว้, mark levinson ml2, hiraga, A JLH Class-A ไม่รู้ท่านใดเคยทำตัวไหนบ้างครับ ตัวไหนน่าเล่นสุดครับหรือมีวงจรอื่น ก็ได้ครับ แต่ขอเป็น Class A นะครับ

หลอดก็น่าสนใจดีครับยังไม่มีโอกาสได้ทำเลย หนักใจตรง output tranformer นี้ล่ะครับ

รูปสวยๆ ครับ

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 09:46:01 AM »
เรื่องต้นทุนอะไรต่อมิอะไรไม่เคยกลัว กลัวค่าไฟอย่างเดียวเลยครับ :black_eye
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• Freshy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 09:44:49 AM »
มีความพยายามสูงมากครับ  ที่ประกอบแอมป์ได้ขนาดนี้   :victory

ขอบคุณท่าน Audio Boy มากครับ กว่าผมจะทำเสร็จก็เป็นปีกว่าเหมือนกัน สาเหตุที่นานเพราะทยอยเก็บเงินกว่าจะหาอะไหล่ได้ครบ heatsink ดังในภาพกก็หามาได้จาก นัฐพงษ์ (NPE) เสียดายเอามาน้อยไปหน่อยแบกไม่ไหว งบก็หมด ตอนนั้น heatsink ตัวนี้ราคาประมาณ 500 กว่าบาท/อัน ตอนนี้ไม้รู้ยังมีขายอีกรึเปล่าไม่ได้แวะไปนานแล้วครับ ตอนที่ต่อเส็จทุกอย่างแล้วก็มีเรื่องตื่นเต้น กว่าจะเปิดสวิตซ์ได้เล่นเอาใจสั่นเหมือนกันครับ กลัววงจรใน Internet วางยาดูตำแหน่งขา บนแผ่น PCB กับ diagram ตั้งหลายรอบ เปิดสวิตซ์ไฟออกลำโพงเท่าแหล่งจ่าย เล่นเอาน่าเสียเลยครับ  :shutup เพราะกลัวว่าที่นั่งแมทช์ Mosfet ไปจะเสียหมด อุตสาห์นั่งคัด เลยมองไปมองมาดันไปเห็นว่าผมหรือต่อไฟ DC เส้นหนึ่ง จำไม่ได้ว่าบวกหรือ ลบ เพื่อนๆ คิดว่ามันจะเสียไม่ครับอะไหล่ในวงจร รวมถึง Mosfet ด้วย

...............................โชคดีครับที่ผมเสียบสายทุกอย่างครบแล้ว เครื่องเป็นปกติทุกอย่าง ไฟออกลำโพงเป็น ศูนย์ เหลือแต่ปรับกระแสไอเดิลอีกนิดหน่อย แล้วลองปล่อยสัญญาณเสียงเข้าก็ทำงานเป็นปกติ

สมัยก่อนผมก็มานั่งอ่านวิธีการแมทช์ มอสเฟต ทั้งแมทช์นอกวงจร และในวงจร จากสถานที่แห่งนี้ ขอบคุณบอร์ดแห่งนี้มากครับที่ให้ความรู้ดีๆ แก่เพื่อนๆที่รักการ DIY เครื่องเสียง

ออฟไลน์ Audio Boy

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2017, 08:47:59 AM »
มีความพยายามสูงมากครับ  ที่ประกอบแอมป์ได้ขนาดนี้   :victory

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 08:08:27 PM »
อลังการงานสร้างเลยครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• Freshy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 06:12:42 PM »
โฮ้!!!!!!! เล่น Aleph 2 เลยรึครับใจถึงจริงๆ เลยครับ ขอให้สำเร็จไวๆ นะครับ  :victory

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 06:07:56 PM »
ผมดองใว้ชุดนึงครับAleph 2 Clone แต่ไม่มีเวลาทำเดี๋ยวถ้ารวมรวมพลังได้จะเปิดไหที่ดองใว้ทำไห้เสร็จซะที

Sent from my ASUS_T00J using Tapatalk

• Freshy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 06:06:50 PM »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาไม่กี่วัน ถ้าผมโพสผิดที่ต้องขออภัย หรือพลั้งพลาดทำผิดกฎก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ

• Freshy
Aleph 4 Clone ที่ผมเคยทำไว้เมื่อ 10 กว่าปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2017, 06:00:03 PM »

ขนาดความใหญ่โตระหว่าง คลาส เอ กับ คลาส เอ-บีตัวล่าง Aleph 4 Clone
ตัวบน Magnet MA-5E (แผ่นบอร์ด) กล่องแท่น (Megatech MT-250A)

หม้อแปลงขนาดแรงดันไฟ 33 V / 22 A

ขุมพลังภาคจ่ายไฟ

บอร์ดหลักเทียบกับบอร์ดจ่ายไฟ แนะนำให้ยึดไดโอดบริดกับแท่นหรือแผ่นระบายความร้อนด้วยครับเนื่องจากมันร้อนมาก
ผมเอามือจับแทบพองเลยครับ ไม่เหมือนพวกคลาสเอ-บี นะครับไม่ค่อยร้อน

มอสเฟต ข้างละ 12 ตัว (Monoblock) แนะนำให้ใช้ มอสเฟต 2 ตัว/Heatsink
ในรูปผมใช้ 3 ตัว/Heatsink  มันเอาไม่อยู่ครับ
เปิดประมาณ 45 นาทีร้อนมาก !!!!!! ต้องเอาพัดลมช่วย

ประกอบเสร็จพร้อมเป่งเสียง

ทำเป็น Mono Block แยกซ้ายและขวา

สรุปโดยภาพรวม เป็นแอมป์ที่ผมภูมิใจมากที่มีโอกาสได้ทำ และสามารถทำได้สำเร็จ
และเสียงทีได้ดีกว่าแอมป์ที่เคยทำมา ซึ่งจากการลองฟังเทียบกับ MA-5
ซึ่งผมเคยซื้อบอร์ดสำเร็จจาก NPE (บ้านหม้อ) เหลือแต่มาหากล่องใส่และหม้อแปลงเอง
ยังกินมันไม่ลง ดีไม่ดี MA-5 จะหงายเงิบเอาด้วย เสียดายอย่างเดียว
ที่เป็นเพาเวอร์แอมป์ที่มีต้นทุนในการสร้าง (DIY) ที่สูง และมีน้ำหนักตัวที่มาก
รวมถึงกินไฟอีกต่างหาก และร้อนมากๆ ขนาด Heatsink ฮีตซิงก์ ตามรูป
ของผมยังเอาไม่อยู่ ถ้าจะเอาอยู่ต้องเพิ่ม Heatsink ฮีตซิงก์ ตามรูปด้านบน
อีกประมาณ 2 อัน/ข้าง หรือไม่ก็ใช่พัดลมช่วยครับ