ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ตะกั่่วบัดกรี  (อ่าน 1443 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
Re: สอบถามเรื่อง ตะกั่่วบัดกรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2017, 11:56:46 AM »
  ขอบคุณพี่ๆน้องๆครับที่มาตอบผมใช้แบบพี่ ds ละแต่เรียกว่าฟังทั้งวันเดี๋ยวก็ค็อกๆแค๊กๆเดี๋ยวต้องหาจาก นัฐพงษ์มาลองใช้หน่อยครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
Re: สอบถามเรื่อง ตะกั่่วบัดกรี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2017, 09:40:09 AM »
ตลาดมีขายก็เอาเลยครับ ปัญหาไม่มีเพราะรื้อบ่อยครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2017, 06:27:48 AM »
ผมใช้ Ultracore รุ่นนี้มาตั้งแต่เริ่มบัดกรีเป็น

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2017, 05:49:43 AM »

ยี้ห้อโกกิ นัฐพงษ์มีขายครับ

http://www.kokisolder.com/TH/product2.html

ออฟไลน์ ampai vorapong

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2017, 11:29:53 PM »
  ไม่ทราบว่าพี่ๆน้องๆใช้ตะกั่วปัดกรีแบบไหนกันบ้าง   ของผมใช้แล้วเปิดเครื่องนานๆแล้วมีอาการเหมือนตะกั่วไม่แน่น
ต้องบักรีย้ำอยู่บ่อยๆ  มีแบบไหนที่ทนความร้อนได้ดีๆบ้างครับ :victory
ในปัจจุบันนี้ตะกั่วที่ใช้บัดกรีเป็นแบบ Lead free คือไม่มีตะกั่วผสมอยู่อีกแล้ว ดังนั้นในเวลาบัดกรีต้องใช้หัวแร้งที่มีอุณหภูมิสูงกว่าปกติที่เคยใช้กัน จะสังเกตุเห็นว่าจุดที่บัดกรีในปัจจุบันจะไม่ค่อยมีความเป็นเงาวาววับอีกแล้ว และถ้าบัดกรีไม่ดีอุณหภูมิหัวแร้งไม่ร้อนพอ มักจะก่อปัญหาคือเมื่อใช้ไปสักพักมักจะมีปัญหาเรื่องจุดบัดกรีไม่ดี หลุดลอกง่ายเมื่อใไปใช้ในที่ที่ต้องโดนหรือจุดบัดกรีอยู่ใกล้ความร้อนมากๆ เครื่องก็จะรวนติดๆดับ ต้องย้ำจุดบัดกรีบ่อยๆ จนบางครั้งแผ่นปริ้นหลุดร่อน เสียหาย ในที่สุด  ในตอนนี้ที่ช่าง DIY ใช้กันอยู่น่าจะเป็นส่วนผสมระหว่างเงิน กับ ดีบุกนะครับคุณหรั่ง แต่ราคามันแพงเอาเรื่องอยู่ละ แต่ในปัจจุบันตะกั่วที่มีส่วนผสมของดีบุก แบบ 60/40 หรือ 75/35 ก็มีขายอยู่ครับยี่ห้อ Multi core ครับ ที่ร้าน นัฐพงษ์ยังคงมีขายอยู่ทั้งสองแบบ ทั้งแบบตะกั่วผสมดีบุกและ แบบผสมเงิน ลองไปหาดูเอาครับ

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
สอบถามเรื่อง ตะกั่่วบัดกรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2017, 10:37:41 PM »
  ไม่ทราบว่าพี่ๆน้องๆใช้ตะกั่วปัดกรีแบบไหนกันบ้าง   ของผมใช้แล้วเปิดเครื่องนานๆแล้วมีอาการเหมือนตะกั่วไม่แน่น
ต้องบักรีย้ำอยู่บ่อยๆ  มีแบบไหนที่ทนความร้อนได้ดีๆบ้างครับ :victory