ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้การคำนวนซีคับปิ้งครับ  (อ่าน 3919 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: อยากรู้การคำนวนซีคับปิ้งครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2017, 07:16:18 AM »

ผมใช้ C  =  100 uF/100 V พอดีมีค่านี้

ถึงนาทีนี้ ชักชอบเสียง C 0.1 uF เสียงที่คุ้นหูคือ กีตาร์ กับ เปียโน

ฟังบ่อยตามโรงแรมใหญ่ๆ น้ำเสียงยอมรับว่าสมจริงยิ่งนักครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
Re: อยากรู้การคำนวนซีคับปิ้งครับ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2017, 01:34:08 PM »
ผมว่าน่าจะพิมพ์ผิดครับ
ควรเป็น 50uF มากกว่า

Ck  ของหลอดเพาเวอร์ ถ้าทำ self  bias  ค่ามันใหญ่พอสมควรนะครับ  จัดไปซัก 100uF  ไปเลยจะดีไหม
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2017, 12:33:37 PM »
พ้มก็พึ่งเห็นครับ  บอกหน่วยซีเป็นโอม
การหาค่า Ck  ตามที่ผมลอกมา  ก็มาจากสูตร Ck = 1/2*pi*fc*R

ซึ่ง R  ตัวนี้คือ อิมพีแดนซ์ที่แคโทด
มันมาจาก Rk  ขนานกับ ทอิมพีแดนของแคโทด  มั้ง  มีค่า = 1/Gm

นั่นคือ เดาว่า Rk ขนานกับ 1/Gm   ได้ค่าออกมาเป็น   50R   ถ้าเป็นเช่นที่เดามานี้ ผมว่าก็แทนค่ากลับเข้าไปในสูตรหาค่าซีได้

แต่ ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องลึกลับซับซ้อนขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม, 2017, 01:32:01 PM โดย ออดิโอแมน »
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2017, 12:32:48 PM »
ผมว่าน่าจะพิมพ์ผิดครับ
ควรเป็น 50uF มากกว่า
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2017, 12:08:38 PM »

เพื่อความอร่อยของรูหู  ผมเปลี่ยน  C กรอบสีแดงจาก .02 เป็น .1 uF ทันที  เสียงคนร้องใหญ่ถูกใจขึ้นครับ

ถามต่ออีกหน่อย ตามกรอบสีม่วง  C  =  50 โอห์ม  ผมใช้สูตรข้างบนหาค่าออกมาเป็น uF  ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2017, 10:45:41 AM »
ตามguide  line  ที่น้า warm  &mr.tube  แนะนำมา ผมไปเสริจคำว่า อิมพีแดนซ์รีแอคแตนซ์  เจอกลุ่มคนที่เอาจริงกันเรื่องนี้คือ  นักวิทยุสมัครเล่น  เพราะพวกนี้เค้าเล่นกับความถี่วิทยุระดับสูงมาก    ร้อยกว่าเมกกะเฮิรต  ค่ารีแอคแตนของซีกับคอยล์ จึงมีผลมากพอสมควร  แบว่าถ้าอุปกรณ์ไม่แมทชิ่งกัน  ก็จ๋อยไปเลย  แม้แต่ค่ารีแอคแต๊นซ์ของสายไฟ  สายสัญญาณ  พวกยังคำนวณออกมาเลย

ของเราเล่นกันที่ความถี่ออดิโอ  20-20K  Hz   ผลมันเลยไม่ค่อยเท่าไหร่ มีอะไรใกล้มือก็จับใส่ได้  ที่มีผลมากกว่ากลับเป็นคุณภาพของเสียง  ความชอบ  ไม่ชอบ ซึ่งมันไม่มีสมการให้คำณวณ

แต่ก็ทำให้เข้าใจ  พวกแต๊นซ์ๆ  ได้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

เรื่องของพวกแต๊นซ์ๆ  นี่เกี่ยวข้องอยู่สามอัน   ความถี่ Hz  (คลื่น) ,    ความจุไฟฟา  Farad (สนามไฟฟ้า) ,  ความเหนี่ยวนำไฟฟ้า  Henry  (สนามแม่เหล็ก) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม, 2017, 10:50:12 AM โดย ออดิโอแมน »

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 10:44:50 PM »
อย่าเอาท่านไปเปรียบเป็นอาจาร์ใหญ่โรงพยาบาลเลยครับที่ผมเต็มใจเรียกเพราะได้ติดตามมาตลอดขาดบ้างตอนคอมฯเสีย
หรือไปต่างจังหวัด อาจารย์ให้ข้อมูลอย่างผู้เชี่ยวชาญและตรงไปตรงมาใครให้ข้อมูลมั่วว่ากันเลยแบบไม่เกรงใจกลัวคนรับข้อมูลไปผิดฯ
มีหลายท่านที่ตั้งใจสอนและช่วยเหลือตลอดอย่างอาจารย์มดอาจารย์ ออดิโอแมนใครต้องการให้คำนวนจัดให้ สุดยอดจริงครับ
ไม่หวงวิชาความรู้ อาจารย์สมัยนี้จะอะไรก็เป็นเงินเป็นทองไปหมดผมคนหัวคิดโบราณหน่อยครับเคยได้ยินพระท่านสอน
แค่หลนปลาล้ายังต้องมีครูเลย แต่สิ่งที่อยากลบกวนท่านอาจารย์คืออย่าเก็บความรู้ไปกับตัวเลยครับ คนที่มีใจรักมีมากอยากถาม
แต่ไม่กล้าถามที่จริงอยากรู้ตั้งแต่อาร์ตัวแรกว่าทำไมต้องมีและต้องใส่จำเป็นอะไรแต่มันเกินไปเลยไปหาอ่านหนังสืออ่านแต่อ่าน
ยังไงก็งงกับงงอยู่คนเดียว ครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 06:27:33 PM »
สิ่งหนึ่งที่พวกเรานัก diy  หลงทิศก็คือ มองแต่ dc   จริงๆแล้ว dc  เป็นการกำหนดจุดทำงานให้หลอดพร้อมที่ตะทำหน้าที่ขยายสัญญาณ
เวลาทำงานจริงๆ มันเป็น ac   ซึ่งเจ้าac  นี่ มันเปลี่ยนไปตามความถี่   มันมีหลายความถี่ผสมปนกันมา

อะฮ้า พอจะได้ไอเดียแล้วครับ 

:yahoo :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 04:38:25 PM »
ต่อลงกราวน์ครับ

อ้า...แล้วอย่าง ถ้ามี R คั่นก่อนลงกราวน์จะถือว่าลงกราวน์ไหมครับ แบบ high pass filter

เข้าใจว่าคงหมายถึงวงจรแบบนี้

----R1--------
         |
         C
         |
         R2
         |
        GND

วิธีคิดไม่แตกต่างกันครับ ให้แปลง C เป็น Xc มองเป็น R ให้หมด แล้วลองสมมุติความถี่ให้มันดู ก็จะเข้าใจมันครับ

เช่น R1 = R2 = 10k
Xc @100Hz = 10k
Xc @1kHz = 1k
Xc @10kHz = 100R

• Admin
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 04:33:18 PM »
ตอบคุณ malako เปลี่ยนแค่.047UFก่อนเข้ากริดภาคเพาเวอร์ครับ
ขอบพระคุณอาจารย์ใหญ Mr.tube ที่ให้ความรู้ครับแต่ผมใช้เวลานานหน่อย
พอเข้าวิชาการผมเดี้ยงเลยครับ
:black_eye

:black_eye :black_eye ได้เป็นอาจารย์ใหญ่ทั้งเป็นๆ อีกแล้ว  ;D

• Admin
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 04:31:41 PM »
งั้นผมก็เข้าใจผิดมาตลอดครับ ผมเข้าใจว่าวงจรกรองความถี่สูงผ่านมันผ่านสัญญาณความถี่ต่ำลงกราวน์ ส่วนความถี่สูงมันผ่านไปยังกริดของสเตจถัดไป ในทำนองเดียวกันกับวงจรกรองความถี่ต่ำผ่าน มันจะช็อตสัญญาณความถี่สูงลงกราวน์ แล้วปล่อยความถี่ต่ำผ่านไปยังสเตจถัดไป

ดังนั้น ไม่มีความถี่ไหนลงกราวน์  ความถี่ที่ไม่ผ่านวงจร คือ มันตกคร่อม Reactance ความถี่ที่ผ่านวงจรไปยังสเตจถัดไป คือ มันไม่ได้ตกคร่อม Reactance

.........หรือเปล่าครับ.....

ที่ผมจำมาแบบนี้เพราะเคยถามคนที่จบอิเลคทรอนิกส์มาว่า ซึตัวนี้ทำหน้าที่อะไร (ซีค่าน้อยๆ 0.01uF , 1pF )เค้าบอกว่าเอาไว้ช็อต noise ลงกราวน์

กรณีที่อุปกรณ์ Reactance ต่ออนุกรมครับ เราสามารถเอาอุปกรณ์ Reactance ต่อลงกราวด์ได้ด้วย ลองดูอันนี้ครับ

Low Pass

----L-----
         |
         R
         |
        GND

-----R-----
         |
        C
         |
        GND

เมื่อความถี่สูงขึ้น Xc จะน้อยลง ในขณะที่ XL ก็จะมากขึ้น ถ้าคิดแบบแบ่งแรงดันก็จะเห็นว่าทั้ง 2 แบบเป็น Low Pass เหมือนกันครับ สังเกตวงจรที่ 2 เมื่อ Freq สูงมากๆ Xc จะเข้าใกล้ 0 ก็เหมือน Short ลงกราวด์น่ะครับ

ส่วนถ้าเป็น High Pass ก็ลองเขียนรูปทำนองเดียวกันนี้ดูนะครับ จะเข้าใจมากขึ้น

แอมป์หลอดที่เราเล่นๆ กัน ถ้าดูที่ภาคจ่ายไฟ ก็จะเห็น Low Pass เหมือนวงจรที่ 2 ข้างต้นครับ ส่วนวงจร Coupling ระหว่างภาค จะใช้ L กับ R เป็น High Pass ไม่ได้ เพราะเราต้อง Block DC ครับ จึงต้องใช้ RC Coupling เอาเท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 12:04:26 PM »
ป๋าเข้าใจถูกครึ่งนึงครับ มันอยู่ที่ว่า c หรือ L ต่อลงกราวด์หรือเปล่า

อ้า...แล้วอย่าง ถ้ามี R คั่นก่อนลงกราวน์จะถือว่าลงกราวน์ไหมครับ แบบ high pass filter
ไม่ลงครับ ก็จะเป็นวงจร voltage divider แบบที่ท่าน อ. Mr. Tube อธิบายไว้
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 11:43:39 AM »
ป๋าเข้าใจถูกครึ่งนึงครับ มันอยู่ที่ว่า c หรือ L ต่อลงกราวด์หรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 11:14:59 AM »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 11:11:07 AM »
....มันก็คือวงจรแบ่งแรงดันด้วย R 159/1k ไงครับ
@1kHz ถ้าเราป้อนเข้ามา 1V ก็จะเหลือ 0.86V ครับ

ลองดู @100Hz บ้าง ก็เป็น 1.59k/1k แรงดันที่จุดแบ่งก็จะเหลือ 0.46V

@10Hz ก็ 15.9k/1k เหลือแรงดัน 0.06V

เนื่องจาก R คงที่ เมื่อความถี่ต่ำลง Xc จะมากขึ้น แล้วแรงดัน Input ก็จะถูก Xc มันแบ่งออกไปมากขึ้นเรื่อยๆ ก็คือสูงผ่านได้มากต่ำผ่านได้น้อย หรือที่เราเรียก High Pass นั่นแหล่ะครับ จริงๆ แล้วมันไม่ใช่ประตูเข้าออก ที่ถ้าผ่านได้ก็ผ่าน 100% ที่ไม่ให้ผ่านก็ไม่ให้ผ่าน 100% แต่อัตราการผ่านได้มันลดลงเรื่อยๆ ตามความถี่ครับ....

งั้นผมก็เข้าใจผิดมาตลอดครับ ผมเข้าใจว่าวงจรกรองความถี่สูงผ่านมันผ่านสัญญาณความถี่ต่ำลงกราวน์ ส่วนความถี่สูงมันผ่านไปยังกริดของสเตจถัดไป ในทำนองเดียวกันกับวงจรกรองความถี่ต่ำผ่าน มันจะช็อตสัญญาณความถี่สูงลงกราวน์ แล้วปล่อยความถี่ต่ำผ่านไปยังสเตจถัดไป

ดังนั้น ไม่มีความถี่ไหนลงกราวน์  ความถี่ที่ไม่ผ่านวงจร คือ มันตกคร่อม Reactance ความถี่ที่ผ่านวงจรไปยังสเตจถัดไป คือ มันไม่ได้ตกคร่อม Reactance

.........หรือเปล่าครับ.....

ที่ผมจำมาแบบนี้เพราะเคยถามคนที่จบอิเลคทรอนิกส์มาว่า ซึตัวนี้ทำหน้าที่อะไร (ซีค่าน้อยๆ 0.01uF , 1pF )เค้าบอกว่าเอาไว้ช็อต noise ลงกราวน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2017, 11:13:19 AM โดย ออดิโอแมน »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 11:00:26 AM »
 c) c) c) c) c) c) c) c) c) c)

ออฟไลน์ NEWHANDS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 09:59:33 AM »
เครื่องล่าสุดที่ผม 6005 PP. ผมก็เปลี่ยนค่าเดิมจาก 0.1 เป็น 0.47 เลยครับ

เบสมามากขึ้น พอใจกว่าเดิมมากขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 09:17:42 AM »
ตอบคุณ malako เปลี่ยนแค่.047UFก่อนเข้ากริดภาคเพาเวอร์ครับ
ขอบพระคุณอาจารย์ใหญ Mr.tube ที่ให้ความรู้ครับแต่ผมใช้เวลานานหน่อย
:black_eye

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 08:45:20 AM »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 07:45:29 AM »

ถ้าเป็นวงจร Coupling แอมป์หลอด แบบที่คุยกันในกระทู้นี้นะครับ การเพิ่มหรือลดค่า C จะทำให้การตอบสนองความถี่เปลี่ยนไป
แต่ไม่ได้ทำให้เสียงเพี้ยนครับ อีกอย่างคือ การเพิ่มค่า C 10 เท่าแบบนี้ หรือแม้แต่ 100 เท่า ไม่ทำให้วงจรพังครับ

ถ้าเป็นผมก็จะลองเปลี่ยนมาฟังเลยว่าพอใจเบสหรือไม่ครับ น่าจะใช้เวลากับหัวแร้งน้อยกว่ากับเครื่องคิดเลขเยอะครับ  2f 2f

เสียงไม่เพี้ยนจริงๆ ครับ  ลองมาแล้วกับ C Input ใน MyRef C LM3886 ตาม PCB ให้ใส่ 2.2 uF แบบ MKP
ผมลอง 100 uF/16 V แบบมีขั้ว ก็โอเคฟังได้ครับ ส่วนไพเราะเท่ากันหรือไม่อีกเรื่องหนึ่งแล้วแต่ชอบครับ

• Admin
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 06:44:40 AM »
ที่ผมเจอปัญหาคือผมอยากเพิ่มเบสแอมผมทางเข้าปรี 0.01UF ออกเข้าเพาเวอร์0.047 UF  ผมขอให้เปลี่ยนเป็น0.1 UF
เขาบอกต้องคำนวนอาร์ใหม่ทั้งหมดไม่งั้นความถี่ไม่ได้เสียงจะเพี้ยนก็เลยเอาปัญหามาถามท่านผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างครับ

ถ้าเป็นวงจร Coupling แอมป์หลอด แบบที่คุยกันในกระทู้นี้นะครับ การเพิ่มหรือลดค่า C จะทำให้การตอบสนองความถี่เปลี่ยนไป แต่ไม่ได้ทำให้เสียงเพี้ยนครับ อีกอย่างคือ การเพิ่มค่า C 10 เท่าแบบนี้ หรือแม้แต่ 100 เท่า ไม่ทำให้วงจรพังครับ

ถ้าเป็นผมก็จะลองเปลี่ยนมาฟังเลยว่าพอใจเบสหรือไม่ครับ น่าจะใช้เวลากับหัวแร้งน้อยกว่ากับเครื่องคิดเลขเยอะครับ  2f 2f

• Admin
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 06:35:05 AM »
วงจร Filter / Network ทั้งหลายที่เราเล่นๆ กัน ให้เรามองมันเป็น Voltage Divider หรือวงจรแบ่งแรงดันนี่แหล่ะ แล้วจะเข้าใจง่ายครับ

หลักก็คือ R มีความต้านทานคงที่ในทุกๆ ความถี่ ส่วน L, C มีความต้านทานเปลี่ยนไปตามความถี่

ลองดูวงจร RC Coupling ที่เราใช้ Coupling ในแอมป์หลอดนะครับ

---||---------
         |
         R
         |
        GND

เขียนใหม่แบบนี้
______
         |
        Xc
         |--------
         R
         |
        GND

สมมุติ R = 1k
ส่วน Xc ก็คือ Reactance ของ C = 1 / [2pi x C x freq]

ถ้า C = 1uF คิดที่ Freq = 1kHz, Xc = 1/[6.28 x 1uF x 1kHz] = 159 ohm

Xc @100Hz = 1590 ohm
Xc @10Hz = 15.9k ohm
Xc @1Hz = 159k ohm

เอามาเขียนใหม่ @1kHz
_______
           |
          159
           |---------
          1k
           |
          GND
มันก็คือวงจรแบ่งแรงดันด้วย R 159/1k ไงครับ @1kHz ถ้าเราป้อนเข้ามา 1V ก็จะเหลือ 0.86V ครับ

ลองดู @100Hz บ้าง ก็เป็น 1.59k/1k แรงดันที่จุดแบ่งก็จะเหลือ 0.46V

@10Hz ก็ 15.9k/1k เหลือแรงดัน 0.06V

เนื่องจาก R คงที่ เมื่อความถี่ต่ำลง Xc จะมากขึ้น แล้วแรงดัน Input ก็จะถูก Xc มันแบ่งออกไปมากขึ้นเรื่อยๆ ก็คือสูงผ่านได้มากต่ำผ่านได้น้อย หรือที่เราเรียก High Pass นั่นแหล่ะครับ จริงๆ แล้วมันไม่ใช่ประตูเข้าออก ที่ถ้าผ่านได้ก็ผ่าน 100% ที่ไม่ให้ผ่านก็ไม่ให้ผ่าน 100% แต่อัตราการผ่านได้มันลดลงเรื่อยๆ ตามความถี่ครับ

หลักการเดียวกันสำหรับวงจร Low Pass ครับ

-----L------
          |
          R
          |
         GND

XL = 2pi x L x Freq
ที่เหลือลองไปกดเครื่องคิดเลขเล่นดูนะครับ

ถ้าเป็น Network ลำโพงก็หลักเดียวกันครับ เพียงแต่อาจจะมีอุปกรณ์ที่ความต้านทานแปรตามความถี่มากกว่า 1 ตัว เช่น
-----L---------L-------
          |         |     |
          C        C     SPK
______|_____|___|

แปรค่ามันเป็น R ที่แต่ละความถี่ก็จะเข้าใจมันง่ายขึ้นครับ

สงสัยตรงไหนก็สอบถามเพิ่มเติมมานะครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2017, 05:06:39 AM »

ที่ผมเจอปัญหาคือ ผมอยากเพิ่มเบสแอมผม
ทางเข้าปรี 0.01UF ออกเข้าเพาเวอร์0.047 UF  ผมขอให้เปลี่ยนเป็น0.1 UF
เขาบอกต้องคำนวนอาร์ใหม่ทั้งหมดไม่งั้นความถี่ไม่ได้เสียงจะเพี้ยน
ก็เลยเอาปัญหามาถามท่านผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างครับ                         

หมายถึงเปลี่ยน C ทั้งเข้าและออกเป็น  0.1 uF  หรือเฉพาะขาออกเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2017, 10:29:09 PM »
ที่ผมเจอปัญหาคือผมอยากเพิ่มเบสแอมผมทางเข้าปรี 0.01UF ออกเข้าเพาเวอร์0.047 UF  ผมขอให้เปลี่ยนเป็น0.1 UF
เขาบอกต้องคำนวนอาร์ใหม่ทั้งหมดไม่งั้นความถี่ไม่ได้เสียงจะเพี้ยนก็เลยเอาปัญหามาถามท่านผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างครับ                           

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 02:40:41 PM »
เอายังงี้ก็แล้วกัน ผมไม่ได้เรียนอิเลตทรอนิกส์
บางทีมันรุงรังน้าเลยมองตัวที่มีผล ตัวแปรอื่นอาจละเว้นไว้ ซึ่งผมว่าก็ไม่ได้ผิดหรือถูกมากมายอะไร ก็เป็นไปได้สำหรับ นัก diy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 02:11:18 PM »
ขอบคุณครับ  พอนึกภาพออกบ้างแล้ว

ที่สงสัยเรื่องของ  R  เพราะผมเอาไปคิดมั่วรวมกับเรื่องฟิลเตอร์ครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค นะครับ
คือในเรื่องครอสโอเวอร์ฯ  C  กับ  L  ถือว่าเป็น ฟิลเตอร์กรองความถี่  ส่วน R เป็นตัวบายพาสเพื่อให้ครบวงจร

อืม วงจรครอสโอเวอร์เน็ตเวิร์ค มันก็เป็นวงจรกรองความถี่ต่ำผ่านสำหรับวูฟเฟอร์  กรองความถี่แบบแถบผ่านสำหรับมิจเรนจ์ กรองความถี่สูงผ่านสำหรับทวีตเตอร์
R แต่ละตัวก็น่าจะต้องประกอบกับวงจรนั้นๆ เพื่อทำหน้าที่ แต่คุณสมบัติของ R คือ กำจัดกระแสให้ไหลผ่านตัวมัน กับลดทอนแอมปลิจูดของสัญญาณสลับ
C จะยอมให้ความถี่สูงผ่านได้ดีกว่า
coil จะยอมให้ความถี่ต่ำกว่าผ่าน
หลักๆ ก็มีแบบนี้ เท่าที่ผมรู้

ส่วนที่น้าว่า R เป็นตัวบายพาสเพื่อให้ครบวงจร  อืม จะว่ายังไงดี ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ   เอ  ต้องรอผู้รู้จริงมาตอบครับ  ผมขอบายพาสก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 12:32:25 PM »
กระจ่างชัดในบางเรื่องที่คิดไม่ถึง....

ขอบคุณครับน้า....

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 12:17:40 PM »
ขอบคุณครับ  พอนึกภาพออกบ้างแล้ว

ที่สงสัยเรื่องของ  R  เพราะผมเอาไปคิดมั่วรวมกับเรื่องฟิลเตอร์ครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค นะครับ
คือในเรื่องครอสโอเวอร์ฯ  C  กับ  L  ถือว่าเป็น ฟิลเตอร์กรองความถี่  ส่วน R เป็นตัวบายพาสเพื่อให้ครบวงจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม, 2017, 12:22:16 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 11:42:16 AM »

........หมายถึงตัว C เป็นตัวกรองความถี่สูงอย่างเดียว  ตัว R เป็นตัวอะไรซักอย่างเพื่อให้ครบวงจร ครับ.........
เอ  มันน่าจะต้องเอามาประกอบกันเป็นวงจรมันถึงจะทำงานกรองความถี่สูงผ่านได้นะครับ เพราะในสมการมีทั้งค่า C,R,fc ที่เป็นตัวแปร นอกนั้นเป็นค่าคงที่  ถ้า R มีไว้ให้ครบวงจร มันก็ไม่ควรจะอยู่ในสมการนะครับ   
ผมมองยังงี้ครับ ไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิด ตามที่ผมดูมา ก็คือ  แต่ละตัวมันทำหน้าที่ได้หลายอย่างครับ แล้วแต่ว่าเราจะมองมุมไหน มองยังไง
อย่าง R ตัวนี้ มันทำหน้าที่อะไรบ้าง เท่าที่ผมนึกดูก็
1. ประกอบวงจรกับ C เป็นวงจรกรองความถี่สูงผ่าน
2. เป็นโหลดของหลอดที่อยู่หน้า
3. เป็นตัวกำหนดเอ้าพุทอิมพีแดนซ์หลอดหลอดหน้า
4. เป็น R แบ่งแรงดันเอ้าพุทของหลอดหน้าที่จะมาตกคร่อมให้แรงดันแก่กริดของหลอดหลัง
5. เป็นตัวกำหนดอินพุทอิมพีแดนซ์ของหลอดหลัง
6. เป็น R grid leak (เรียกว่ายังงี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
7.  อื่นๆ ที่ผมไม่รู้

......และ  fc  นี่เราสามารถกำหนดเองได้เลยใช่ไหมครับ?.........
ใช่ครับ เท่าที่ผมนึกออก
1. ความถี่ออดิโอฟังเพลงก็ 10Hz แอมป์บ้าน แอมป์กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า
2. แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า 75Hz  เพราะโน๊ต E สายเปิด สาย 6 มันต่ำสุดประมาณนี้
3. บางคนว่า 10Hz เสียงมันตีกัน หูดีว่างั้นเถอะ  แต่คนทั่วไฟซัก 20Hz หรือสูงกว่าก็แทบจะไม่รู้สึกแล้ว ก็กำหนดเอาเองเลยครับ

..........ส่วน R นั่นขึ้นอยู่กับ Data Sheet  แต่กว้างจัง  อ่านแล้วยัง_งง อยู่ครับ ..........
ที่ datasheet เค้าให้มาเป็นค่าสูงสุด ส่วนใหญ่จะประมาณ 500K กับ 1M   เราก็ใช้ค่าตามที่กำหนดหรือต่ำกว่า   ถ้ามากกว่ามันก็จะไปมีผลที่ไม่ดีตัวหลอด เป็นยังไงนี่ผมจำไม่ได้
แล้วจะใช้ค่าไหน  อ้อ ที่น้างง ก็เพราะว่า  R ตัวนี้มันทำหน้าที่หลายอย่างตามที่กล่าวข้างบน น้าจะดูเฉพาะที่ประกอบกับ C ไม่ได้ และจะมองว่ามันเป็นทางลงกราวน์ให้ครบวงจรอย่างเดียวไม่ได้ครับ  เพราะมันเป็นกริดลีคของหลอดตัวหลังด้วย มันต้องไม่เกินลิมิตของหลอดตัวหลัง
1. ใช้ค่าเกินลิมิตของหลอดตัวหลังไม่ได้
2. ถ้าใช้ต่ำกว่า 100K ล่ะ ก็กลับขึ้นไปดู 7 ข้อด้านบน
3. ถ้าใช้ 180K , 200K, 220K .... 470K ล่ะ ก็ดู 7 ข้อด้านบน  ว่าผลของข้อไหนกระทบมากที่สุด  แต่เป็นผลทางไฟฟ้านะครับ  ผลทางเสียงต้องลองฟังเอาเอง

ออฟไลน์ pisut99

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 10:29:42 AM »
 K)  ตามมาเก็บข้อมูล ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบครับ  :clap

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2017, 04:47:26 AM »
C = 1/(2*pi*fc*R)

C = C coupling มีหน่วยเป็น F
pi = 3.14
fc = ความถี่คัตออฟ มีหน่วยเป็น Hz
R = ความค้านทาน มีหน่วยเป็น ohm

C กับ R ต่อกันแบบนี้ก็คือวงจรกรองความถี่สูงผ่าน high pass filter คือให้ถวามถี่ที่อยู่เหนือความถี่คัตออฟผ่านไปได้

หมายถึงตัว C เป็นตัวกรองความถี่สูงอย่างเดียว  ตัว R เป็นตัวอะไรซักอย่างเพื่อให้ครบวงจร ครับ

และ  fc  นี่เราสามารถกำหนดเองได้เลยใช่ไหมครับ?

ส่วน R นั่นขึ้นอยู่กับ Data Sheet  แต่กว้างจัง  อ่านแล้วยัง_งง อยู่ครับ (ผมความรู้ ประสบการณ์ยังน้อยอยู่มาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม, 2017, 04:55:55 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 02:52:07 PM »
ขอบคุณครับอาจารย์สงใสมานาน ผมเคยจะเอาซีค่ามากกว่าแทนของเดิม.05UFแทนด้วย.1UFช่างบอกความถี่ไม่ได้
เลยไม่กล้าแต่ไม่พอใจเสียงเบสน้อยมาก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 02:15:39 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ..... :clap

ไหนๆ ก็ถามแล้ว... ^-^ เอาให้กระจ่างเลยครับ...

แล้ว R ค่ามาก กับค่าน้อย มีผลแตกต่างกันอย่างไรครับ... เช่น 200K กับ 470K

ถ้าผลเรื่องเสียงนี่ไม่ทราบครับ ผมฟังไม่ออก   ยี่ห้อน่าจะมีผลมากกว่า
ส่วนใหญ่ก็ใช้ค่าประมาณนี้แหละครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 12:26:28 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ..... :clap

ไหนๆ ก็ถามแล้ว... ^-^ เอาให้กระจ่างเลยครับ...

แล้ว R ค่ามาก กับค่าน้อย มีผลแตกต่างกันอย่างไรครับ... เช่น 200K กับ 470K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 11:39:02 AM »
ป๋าออ...สุดยอดดด

กองเชียร์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 11:38:39 AM »
แล้วค่า R คำนวนได้แบบไหนครับ...

จากสมการเดียวกันครับ

R = 1/(2*pi*fc*C)

คำถามที่กวนใจคือ แล้วจะกำหนดค่าไหนก่อนระหว่าง C กับ R
คำตอบเริ่มต้นก็อยู่ที่ datasheet ของหลอดครับ เค้าจะกำหนดค่าสูงสุดของ Rg ไว้ให้ด้วย
ตามรูปเป็นของหลอด 12au7 ตามที่กรอบสีแดง เป็นค่าสูงสุดนะครับ เลือกค่าที่ตำกว่า ที่มีขายได้ครับ แล้วค่อยไปคำนวณหาค่า C

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 11:09:10 AM »
แล้วค่า R คำนวนได้แบบไหนครับ...

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 09:22:07 AM »
ป๋าออ...สุดยอดดด

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2017, 09:15:48 AM »
C = 1/(2*pi*fc*R)

C = C coupling มีหน่วยเป็น F
pi = 3.14
fc = ความถี่คัตออฟ มีหน่วยเป็น Hz
R = ความค้านทาน มีหน่วยเป็น ohm

C กับ R ต่อกันแบบนี้ก็คือวงจรกรองความถี่สูงผ่าน high pass filter คือให้ถวามถี่ที่อยู่เหนือความถี่คัตออฟผ่านไปได้

ออฟไลน์ PK.

อยากรู้การคำนวนซีคับปิ้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2017, 10:35:23 PM »
ซีคับปิ้งเขาคำนวนกันอย่างไรภาคต้น.01UF.02UFภาคก่อนเข้าหลอดเอ้าพุท.047UF0.05UF,0.1UF0.22UF0.47UFถ้าไม่ใช่ค่านี้เสียงจะเป็นอย่างไร
เขาใช็สูตรอะไรครับ