ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือปรีหลดเอสแอลว้น  (อ่าน 2410 ครั้ง)

ออฟไลน์ ampai vorapong

Re: ขอความช่วยเหลือปรีหลดเอสแอลว้น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2017, 11:56:52 AM »
เดินทางปลอดภ้ยนะ แลนายหัวดีน๊า ต้นเรียนพันธุ์ไหร่? พันธุ์บ้านเรา หรือพันธุ์หมอนทอง,หรือชะนี ก้านยาว

ออฟไลน์ vakins1202

• *
Re: ขอความช่วยเหลือปรีหลดเอสแอลว้น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2017, 05:51:21 PM »
มาช่วยพี่สาวทำสวนทุเรียน และมาดูแลทั่นแม่ด้วย อายุมากเดินไม่ได้ครับ อีกประมานเดือนถึงจะเข้ากทมครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2017, 05:47:58 PM »
อยู่อำเภอพิปูน จังหวัดนครศรีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2017, 02:26:21 PM »
ขออภัยครับ พอดีต้องลงใต้มาดูแลทั่นแม่ที่ใต้ เลยไม่ได่เข้ามาพูดคุย ตอนแรกจะให้เพื่อนที่เป็นคนทำเปลีายนไดโอดให้ แกก็ต้องกลับไปดูแลทั่นแม่หมือนกันเลยยังไม่ได้ทำอะไร
อยู่ใต้ อำเภอ จังหวัดไหน คร๊าบบบบบบบ......

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2017, 05:57:22 AM »
ขออภัยครับ พอดีต้องลงใต้มาดูแลทั่นแม่ที่ใต้ เลยไม่ได่เข้ามาพูดคุย ตอนแรกจะให้เพื่อนที่เป็นคนทำเปลีายนไดโอดให้ แกก็ต้องกลับไปดูแลทั่นแม่หมือนกันเลยยังไม่ได้ทำอะไร

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 กันยายน, 2017, 11:39:17 PM »
เป็นของ AHT ใช่ไหมครับ ของผมก็หม้อแปลงไหม้เหมือนกัน ถ้าใช่ .. C ตัวแรกใส่มาเยอะมากครับ ผมลดต่าลง แล้วสั่งพันหม้อแปลงมาใหม่ ถึงวันนี้ก็ยังใช้ได้อยู่นะครับ นานๆเปิดที
น่าจะเป็นของคุณ อนุวัฒน์ นามสกุล ผมจำไม่ได้แล้ว เคยทำวงจรหลอดลงในอิเลคทรอนิคส์เวิร์ล ตอนหลังๆจะเป็นคุณดิเรก อยู่กรุง (ใช่หรือเปล่า) มาออกผลงานแทน รู้สึกว่าสมาชิกในที่นี้เป็นโจทย์กันอยู่หลายคน เพราะไปอุดหนุนผลงานแก ครับ

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 กันยายน, 2017, 10:30:22 AM »
เป็นของ AHT ใช่ไหมครับ ของผมก็หม้อแปลงไหม้เหมือนกัน ถ้าใช่ .. C ตัวแรกใส่มาเยอะมากครับ ผมลดต่าลง แล้วสั่งพันหม้อแปลงมาใหม่ ถึงวันนี้ก็ยังใช้ได้อยู่นะครับ นานๆเปิดที
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

ออฟไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 06:41:14 PM »
ถ้าเปลี่ยนเป็นไดโอดจะลดภาระกระแสไฟจุดไส้หลอดลงอาจจะช่วยได้ครับ แต่ผมแนะนำว่าไม่ควรใช้ไดโอดชนิด  fast recovery diode นะครับโดยเฉพาะเบอร์ BYxx ใครว่าดีแต่ผมว่าไดโอดชนิดนี่แหละที่ทำให้หม้อแปลงไหม้ครับ
อีกอย่างควรใส่ฟิวส์ค่าต่ำ ๆ ไว้ก่อนเข้าหม้อแปลงที่มีขายก็ 500ma. น่าจะพอช่วยได้ครับ
ที่Diode ไหม้หรือ Short ลามปามไปถึงทำให้หม้อแปลงพังไปด้วยนั้น มันก็ต้องมีสาเหตุ เราต้องหามันให้เจอ วิเคราะห์ให้ออกครับ ถ้าจะไปลงโทษที่ อุปกรณ์โดยเฉพาะ ผมค่อนข้างจะไม่เห็นด้วย ขอแย้งด้วยความเคารพครับ แผ่น Print borad ที่ทำจากจีนส่วนมากมักจะมีปัญหาเมื่อใช้งานเครื่องไประยะหนึ่ง Fast recovery diode มันถูกออกแบบให้ใช้กับวงจร Switching power supply ที่ ผลิตความถี่สูงๆ จุดประสงค์เพื่อลดการใช้ค่า Condenser filter ค่ามากๆลง ไม่ให้เป็นภาระต่อ อุปกรณ์ทั้งหม้อแปลงและ diode rect  ในที่นี้มีพรรคพวกเราเอามาใช้ในวงจร Rectifier กับไฟ AC ที่มี Cycle 50-60Hz แทน มันใช้ได้ครับ ไม่เป็นปัญหา แต่ปัญหาที่มันเกิด มันเกิดจากการออกแบบวงจร และ ออกแบบ Print borad ผิดพลาด ออกแบบลาย Print ทำให้เกิดค่า C ระหว่าง ลาย Ground กับ ลาย ไฟ DC และ ลาย Signal input  มันก็เลยลามปามมีปัญหาตลอด โดยเฉพาะแผ่น Print ที่มาจากเมืองจีน ผมเคยไปซื้อ amplifier หลอดที่ทำจากเมืองจีน ใช้ไปพักหนึ่งมันมีปัญหาเหมือนของน้องคนที่ตั้งกระทู้ ผมแก้ยังไงก็ไม่หาย ต้องรื้อทิ้ง ไวริ่ง แบบ Hard wire เอาปัญหามันก็เลยจบครับ ก็แค่ขอออกความเห็นว่า Recovery diode  ไม่ใช่ต้วป้ญหาหลักครับ แต่ถ้ามีบางคนไม่ชอบใช้มัน ก็เป็นเหตุเป็นผลของแต่ละบุคคลของใครของมันครับ ด้วยความเคารพต่อ Mr.Q ครับผม
ผมซ่อมเครื่องมาสามสิบกว่าปี ผมได้งานทำเพราะคนซ่อมก่อนหน้าเขาใส่ Diode ชนิดนี้มาแทน Diode 50-60 Hz ตรงภาค Rect. จากไฟบ้าน มี ทีวี จอคอม Supply เครื่องเล่น
 DVD CD ซ๊อตมาประจำส่วนมากเจ้าของเครื่องบออกเพิ่งซ่อมมาไม่นาน ผมเจอเยอะมาก ที่เจออีกก็เครื่องขยายเสียงนี่แหละครับ เอา Diode แบบนี้มาใส่ Diode ซ๊อตหม้อแปลงไหม้ จริงอยู่ว่ามันใช้ได้แต่มันจะใช้ได้บางเบอร์เท่านั้นครับ อันนี้ก็แล้วแต่คนจะเจอและเห็นจริงเท่านั้นถึงจะเชื่อ ตอนที่ผมกลับมาเล่น DIY ผมก็เจอ เบอร์ BY เหมือนตอนซ่อมเลยขนาดปริ้นจากนิตยสาร อิเล็คทรอนิคส์เวิลด์ ออกแบบมาดีมาก ผมเก็บไว้เยอะ Fast recovery diode เพราะผมซ่อมจอคอมอยู่ เห็นเขาบอกว่าดีเลยลองเอามาใส่ตอนลองฟัง กำลังคุยอยู่กับพี่ข้างบ้าน พี่บอกเหม็นไหม้อะไรคิว ผมเลยรีบเข้าไปดู ปรากฏว่าหม้อแปลงไหม้ไปแล้วครับ เครียดเลย นึกขึ้นได้ว่าเราเจอมาเยอะแล้วทำไมไม่จำนะ  K]
เรื่อง pcb ทำให้หม้อแปลงไหม้นี่ก็อีกปัญหาหนึ่ง Ground Loop ระบบ Ground ไร้ทิศทาง เกิดค่า C ก็ทำให้ ออสซิลเลทที่ความถี่ต่ำ หรือสูงกระแสตกคร่อมสูงก็ทำให้หม้อแปลงไหม้ได้เช่นกัน อันนี้เล่าสั้น ๆ ตอนที่เอาปริ้นของศรีสุทธามาทำผมต้องตัดลาย pcb ใหม่ ผมกลับมาออกแบบ pcb อีกครั้ง ตอนที่กลับมาเล่น DIY เหมือนเดิมเลยครับ ผมไม่เคยจำ ว่าลาย pcb แบบนี้มีปัญหาอยากลองอย่าเดียวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 05:21:33 PM »
ถ้าเปลี่ยนเป็นไดโอดจะลดภาระกระแสไฟจุดไส้หลอดลงอาจจะช่วยได้ครับ แต่ผมแนะนำว่าไม่ควรใช้ไดโอดชนิด  fast recovery diode นะครับโดยเฉพาะเบอร์ BYxx ใครว่าดีแต่ผมว่าไดโอดชนิดนี่แหละที่ทำให้หม้อแปลงไหม้ครับ
อีกอย่างควรใส่ฟิวส์ค่าต่ำ ๆ ไว้ก่อนเข้าหม้อแปลงที่มีขายก็ 500ma. น่าจะพอช่วยได้ครับ
ที่Diode ไหม้หรือ Short ลามปามไปถึงทำให้หม้อแปลงพังไปด้วยนั้น มันก็ต้องมีสาเหตุ เราต้องหามันให้เจอ วิเคราะห์ให้ออกครับ ถ้าจะไปลงโทษที่ อุปกรณ์โดยเฉพาะ ผมค่อนข้างจะไม่เห็นด้วย ขอแย้งด้วยความเคารพครับ แผ่น Print borad ที่ทำจากจีนส่วนมากมักจะมีปัญหาเมื่อใช้งานเครื่องไประยะหนึ่ง Fast recovery diode มันถูกออกแบบให้ใช้กับวงจร Switching power supply ที่ ผลิตความถี่สูงๆ จุดประสงค์เพื่อลดการใช้ค่า Condenser filter ค่ามากๆลง ไม่ให้เป็นภาระต่อ อุปกรณ์ทั้งหม้อแปลงและ diode rect  ในที่นี้มีพรรคพวกเราเอามาใช้ในวงจร Rectifier กับไฟ AC ที่มี Cycle 50-60Hz แทน มันใช้ได้ครับ ไม่เป็นปัญหา แต่ปัญหาที่มันเกิด มันเกิดจากการออกแบบวงจร และ ออกแบบ Print borad ผิดพลาด ออกแบบลาย Print ทำให้เกิดค่า C ระหว่าง ลาย Ground กับ ลาย ไฟ DC และ ลาย Signal input  มันก็เลยลามปามมีปัญหาตลอด โดยเฉพาะแผ่น Print ที่มาจากเมืองจีน ผมเคยไปซื้อ amplifier หลอดที่ทำจากเมืองจีน ใช้ไปพักหนึ่งมันมีปัญหาเหมือนของน้องคนที่ตั้งกระทู้ ผมแก้ยังไงก็ไม่หาย ต้องรื้อทิ้ง ไวริ่ง แบบ Hard wire เอาปัญหามันก็เลยจบครับ ก็แค่ขอออกความเห็นว่า Recovery diode  ไม่ใช่ต้วป้ญหาหลักครับ แต่ถ้ามีบางคนไม่ชอบใช้มัน ก็เป็นเหตุเป็นผลของแต่ละบุคคลของใครของมันครับ ด้วยความเคารพต่อ Mr.Q ครับผม

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 10:47:09 AM »
ขอบคุณมากครับเดี๋ยวยกไปให้เพื่อนเปลี่ยนดูครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 10:39:05 AM »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 10:21:37 AM »
ถ้าเปลี่ยนเป็นใช้ไดโอดอาการหม้อแปลงร้อนจะหายไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 10:18:49 AM »
ใช้หลอดครับ 12au 12ax×2 6dj8 12b4a 6z4

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 10:13:08 AM »
ผมไม่ได้เล่นไลน์ครับ คิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากลาย pcb นี่แหละครับ เป็นรุ่นภาคจ่ายไฟใช้หลอดหรือไดโอดครับ 

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 10:00:15 AM »
ส่งทางไลน์ได้ไหมครับ เบอร์โทร 0905195929

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 09:55:20 AM »
น่าจะใช่ซื่อมาจากบ้านหม้อครับ ส่งรูปไม่เป็นซะด้วย ช่วยแนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 09:44:22 AM »
มีรูปไหม pcb จากจีนยุคแรกหรือเปล่าครับ

• *
ขอความช่วยเหลือปรีหลดเอสแอลว้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กันยายน, 2017, 09:18:30 AM »
ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องหลอดเลย ให่เพื่อนเป็นคนทำให้ มันร้อนทำให้หม้ออปลงไหม้ไปสองลูกแล้วแต่หาสาเหตไม่เจอ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ