ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม Sansui AU-70  (อ่าน 3637 ครั้ง)

ออฟไลน์ rexking99

ซ่อม Sansui AU-70
« เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2017, 08:33:33 PM »
ได้ Sansui AU-70 มาครอบครองตามที่ใฝ่ฝันมานาน
สภาพสวยงามตามรูป สายไฟ AC ขาดหายไป ใต้เครื่องมีสายไฟที่ปลดออก 2-3 เส้น
หลอด 12AX7 หายไป 3 หลอด
ก่อนอื่นต้องเช็ค OPT ก่อน
วัดความต้านทานของ OPT ด้วยดิจิตอลมัลติมิเตอร์

OPT ข้างขวา Plate to Plate ได้ 1740 ohm
                    Plate to  B+  ได้ 1568 ohm
                    B+ to Plate   ได้   169 ohm

OPT ข้างซ้าย Plate to Plate ได้ 360 ohm
                    Plate  to  B+  ได้ 188 ohm
                    B+ to Plate    ได้ 173 ohm

OPT ข้างขวา Plate to  B+ น่าจะเสีย

ขอคำแนะนำว่าควรจะซ๋อมเฉพาะOPT ข้างขวา หรือว่าพัน OPT ใหม่ทั้ง 2 ข้างดีครับ

:please :please :please :please

สังคมไทยที่วุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะบูชาเงินเป็นสรณะ
จนลืมไปว่า  "เงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง"

ที่ติดต่อส่งของ

ออฟไลน์ santi01

Re: ซ่อม Sansui AU-70
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 08:54:37 AM »
ถ้าเป็นผม จะซ่อมเฉพาะข้างที่เสีย แต่หาช่างพันเก่งๆหน่อยนะครับ. ลองอ่านบทความใน yearbook 2005 มีบทความที่แกะ  opt ของ SUnsui ที่ใช้เทคนิค interleaved ถึง 24 ชั้น (ปรกติเราพันกันส่วนใหญ่อยู่ที่ 4+5) แถมยังขนาน primary บางส่วนด้วย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 09:02:38 AM »
ถ้าเป็นผม จะซ่อมเฉพาะข้างที่เสีย แต่หาช่างพันเก่งๆหน่อยนะครับ. ลองอ่านบทความใน yearbook 2005 มีบทความที่แกะ  opt ของ SUnsui ที่ใช้เทคนิค interleaved ถึง 24 ชั้น (ปรกติเราพันกันส่วนใหญ่อยู่ที่ 4+5) แถมยังขนาน primary บางส่วนด้วย

ขอบคุณคุณsanti01ที่เข้ามาตอบ
ปัญหาคือจะไปหาผู้พันที่เก่งๆแบบนั้นได้ที่ไหน
กลัวแต่ว่าจะเจอแต่พวกราคาคุย
เหมือนหาช่างซ่อมคาร์บูเรเตอร์รถยนต์ซิครับ

:) :) :)
สังคมไทยที่วุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะบูชาเงินเป็นสรณะ
จนลืมไปว่า  "เงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง"

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 09:49:57 AM »
แปลกนะครับ... ทั้งๆ ที่รู้เทคนิคว่าพันแบบไหน กี่รอบ กี่ชั้น ทำไมไม่มีคนพันให้เหมือนกัน แล้วทำขายกันบ้าง...

ออฟไลน์ Puppet

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 10:55:16 AM »
แปลกนะครับ... ทั้งๆ ที่รู้เทคนิคว่าพันแบบไหน กี่รอบ กี่ชั้น ทำไมไม่มีคนพันให้เหมือนกัน แล้วทำขายกันบ้าง...
นอกจากเทคนิคแล้ว วัสดุที่ใช้ก็มีผลครับ ทั้งชนิดของแกนเหล็ก คุณภาพของลวดทองแดงที่ใช้ แม้แต่กระทั่งชนิดของฉนวนที่รองระหว่างชั้นของขดลวดครับ ปัจจัยเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้ ส่งผลต่อกาตอบสนองทางด้านความถี่ของ OPT ไม่น้อยไปกว่าปัจจัยในเรื่องของเทคนิคการพันเลยครับน้านิค  ^-^
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=23364.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 11:37:31 AM »
OPT ของ Sansui ที่เสียส่วนใหญ่จะขาด  (ของผมเองก็เป็น Au-70 เจอ OPT ขาดไปข้างนึง  จำได้ว่าตอนที่รื้อดูลวด primary เส้นเล็กมากน่าจะเบอร์ 34 หรือ 36 จำไม่ได้แล้ว)

อาการคือใช้ Ohm วัดแล้วไม่ขึ้นเลย แต่กรณีนี้อาจไม่ขาดก็ได้นะครับ อาจจะมีบางจุดรอยต่อที่หลวมจึงวัดได้ค่าความต้านทานสูง   ลองแกะมาดูเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ อาจะโชคดีไม่ต้องรื้อมากอย่างที่คิดครับ   :black_eye

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 12:40:09 PM »
OPT ของ Sansui ที่เสียส่วนใหญ่จะขาด  (ของผมเองก็เป็น Au-70 เจอ OPT ขาดไปข้างนึง  จำได้ว่าตอนที่รื้อดูลวด primary เส้นเล็กมากน่าจะเบอร์ 34 หรือ 36 จำไม่ได้แล้ว)

อาการคือใช้ Ohm วัดแล้วไม่ขึ้นเลย แต่กรณีนี้อาจไม่ขาดก็ได้นะครับ อาจจะมีบางจุดรอยต่อที่หลวมจึงวัดได้ค่าความต้านทานสูง   ลองแกะมาดูเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ อาจะโชคดีไม่ต้องรื้อมากอย่างที่คิดครับ   :black_eye

แล้วคุณ santi01 ซ่อม OPT ของ Sansui AU-70 ที่ขาดอย่างไรครับ

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 01:25:00 PM »
ขอสอบถาม เป็นความรู้ ให้กับ ท่านอื่นๆด้วยครับ ถ้า OPT เดิมๆ มา แต่อายุมากๆ ยังไม่เสีย เราสามารถเอามาชุบวานิช ใหม่เพื่อยืดอายุได้ไหมครับ (คิดเอาเองว่านำ้ยาเคลือบใกล้หมดอายุ)  หรือมีวิธีการ ทำยังไงให้มันอยู่กับเรานานๆครับ โดยไม่ลดคุณภาพเสียง ลง  สำหรับ OPT Vintage ที่ติดมากับเครื่อง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม, 2017, 02:29:47 PM โดย 1st class »

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 06:17:17 PM »
  ผมมีอยู่เครื่องหนึ่งสภาพเดิมๆไฟเข้าหลอดติดทุกหลอดแต่ไม่ดังมีแต่เสียง มีแตเสียงฮัม ยังไม่ได้ทดลองอะไรเลยเก็บไว้เฉอยๆครับ

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2017, 06:18:10 PM »
 เดิมๆมาเลย

ออฟไลน์ Malako

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 06:11:11 AM »
Until the year 2002 in which Sansui halted its hi-fi business,
Sansui’s flagship integrated amplifiers always carry the suffix, “AU”. 

Sansui also started the long standing 07 Integrated Amplifier Series in 1976 with  the AU-707(internationally, the AU-717). 
All these Sansui's naming traditions were based on the success of the Model AU-70 Sansui Control Amplifier introduced in 1964. 

The AU-70 the first model that carried the suffix, “AU”,
and the AU-70 was the model that gave an impression that “7” means something special for Sansui. 
Physically, the AU-70 was a rather light-weight amplifier for Sansui’s standard;
however, its oversized output and power transformers in its class (7189A PP) yielded tremendous power and punch on its sound.  No matter how much power they are rated with, no transistor amplifiers ever sound like the AU-70.  Period.   

Maximum Output:25W+25W
  Harmonic Distortion:
     Max. 0.15% at 20W - 1,000Hz
     Max. 0.95% at 20W - 30Hz
  Intermodulation Distortion:
     Max. 0.85% at 20W (50Hz+5,500Hz)
  Frequency Response:
     10-80,000Hz +- 1db
  Output Impedance:
     8 and 16 Ohms

น่าจะเลียนแบบความสำเร็จจาก  Sansui 1000A คือเรื่อง bias 2 pots , 4 bias pots

Earlier Model (2 bias pots)

Later Model (4 bias pots)

http://www.tube-amps.net/Sansui_Tube_Era_Products.htm

ป.ล. เคยอ่านเจอฝรั่งคุยกันทำนองว่า  เอ้าท์พุต AU 70 กับ AU 111 ใช้แทนกันได้ และหรือรวมทั้ง Sansui 1000A ด้วย
ข้อมูลนี้ไม่ยืนยันนะครับต้องให้ผู้รู้อธิบายอีกที

http://audiokarma.org/forums/index.php?threads/sansui-au-70-diy.320307/

http://www.diyaudio.com/forums/tubes-valves/217192-sansui-au-70-1000a.html

Service Manual,

https://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=12&ved=0ahUKEwjY1tPOrorXAhWDvo8KHYUOBrUQFgh3MAs&url=http%3A%2F%2Fwww.vintageshifi.com%2Frepertoire-pdf%2Fpdf%2Ftelecharge.php%3Fpdf%3DSansui-AU-70-Owners-Manual.pdf&usg=AOvVaw2eLU-Ne8RKf46IHAMPIFai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2017, 06:33:53 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 06:59:39 AM »
รบกวนน้าๆ เจ้าของเครื่องนิดหนึ่งครับ...
ช่วยดูสายที่ต่อจาก OPT ไปขั้วลำโพง ว่ามีวงจร หรืออุปกรณ์อะไรคั่นไว้ไหมครับ...
ที่ถามก็เพราะ OPT เวลาเปิดใช้งาน ต้องต่อลำโพงไว้ตลอด เลยอยากรู้ว่าเครื่องนี้เขามีวงจร หรืออุปกรณ์อะไรมาป้องกันการลืมต่อลำโพงไว้ครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 09:46:51 AM »
รบกวนน้าๆ เจ้าของเครื่องนิดหนึ่งครับ...
ช่วยดูสายที่ต่อจาก OPT ไปขั้วลำโพง ว่ามีวงจร หรืออุปกรณ์อะไรคั่นไว้ไหมครับ...
ที่ถามก็เพราะ OPT เวลาเปิดใช้งาน ต้องต่อลำโพงไว้ตลอด เลยอยากรู้ว่าเครื่องนี้เขามีวงจร หรืออุปกรณ์อะไรมาป้องกันการลืมต่อลำโพงไว้ครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

สายที่ต่อจาก OPT ไปขั้วลำโพง ไม่มีวงจร หรืออุปกรณ์อะไรคั่นครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 10:25:36 AM »

แล้วคุณ santi01 ซ่อม OPT ของ Sansui AU-70 ที่ขาดอย่างไรครับ

ซ่อมเองครับ  พอมีประสบการณ์การพัน opt เล่นเองนิดหน่อย  ก็เลยตัดสินใจแกะเองซะเลย
กรณีของผมโชคดีที่ primary ขาดอยู่ในช่วงชั้นนอกหน่อย ก็เลยรื้อออกมาไม่เยอะ  ;D

ออฟไลน์ หลังเขา

• I Want to Break Free
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 10:31:58 AM »

อยากทราบว่า เป็นเบอร์ swg หรือ awg ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 10:58:03 AM »

ซ่อมเองครับ  พอมีประสบการณ์การพัน opt เล่นเองนิดหน่อย  ก็เลยตัดสินใจแกะเองซะเลย
กรณีของผมโชคดีที่ primary ขาดอยู่ในช่วงชั้นนอกหน่อย ก็เลยรื้อออกมาไม่เยอะ  ;D

งั้นต้องลองรื้อ OPT ออกมาดู เผื่อฟลุ๊คสายไฟเชื่อมกับขดลวดเป็นสนิม อาจซ่อมเองได้ครับ

:) :) :)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 11:07:01 AM »

อยากทราบว่า เป็นเบอร์ swg หรือ awg ครับ

SWG ครับ 

ออฟไลน์ หลังเขา

• I Want to Break Free
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2017, 11:21:55 AM »

SWG ครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ noappear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2017, 08:05:21 PM »
ผม่ไม่ได้มีความรู้เรื่องพันหม้อ opt นะคับ แต่ขออนุญาตเสนอความเห็นแบบนี้คับ

1. list คำถาม / ข้อสงสัยให้เยอะที่สุด แล้วหาช่างที่เราคุยแล้วเค้าตอบเราได้อย่างที่ถูกใจที่สุด และรู้สึกเต็มใจจะให้เค้าแก้ไขให้คับ
2. ลองขอให้ช่างเค้าแก้ไข 1 ข้างดูก่อนคับ แต่ถ้าผมเดา ช่างเค้าคงอยากให้เราทำทั้ง 2 ข้างคับ เพื่อให้เสียงมันเหมือนๆ กันคับ
3. ลองฟังที่เค้าพันใหม่กะของเดิม ดูแล้วมันพอไปกันได้มั้ย ถ้าพอได้ จะลองให้เค้าแก้ทั้ง 2 อันเพื่อให้เสียงเท่ากัน หรือว่าจะไม่แก้ก้อได้คับ
    ถ้าฟังแล้วไม่ใกล้เคียงกัน แล้วเสียงข้างที่แก้ไขไม่ถูกใจเลย แนะนำให้เปลี่ยนช่างคนอื่นมาทดลองแก้ไขคับ

ปล. ผมใช้วิธีนี้แก้ไขปัญหาเกี่ยวกับการซ่อมลำโพง ซึ่งส่วนใหญ่ก้อจะตอบโจทย์ได้พอสมควรคับ เว้นแต่พวกทวีตเตอร์ ที่ฟังของซ่อมกะไม่ซ่อมด้วยกันยังไงก้อไม่ได้คับ ยอมรื้อซ่อม 2 ข้างฟังมันสงบหูกว่าเยอะคับ

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 กันยายน, 2019, 10:22:06 AM »
คุณช่างเคนครับจะทำตามที่เราต้องการแต่ทราบว่าแกไปเอาดีทางปลูกข้าวไรซ์เบอรี่อยู่ทางภาคเหนือ
ไม่ได้ติดต่อหลายปีคงเป็นพ่อเลี้ยงไปแล้ว