ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนสายไฟถ้าเทียบกับการเปลี่ยนสายสัญญานอันไหนเห็นผลแตกต่างมากกว่าครับ  (อ่าน 2456 ครั้ง)

ออฟไลน์ SURASAK

รบกวนขอถามเป็นความรู้จากพีๆในห้องนี้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Malako

เท่าที่ได้ลองเล่นนานแล้ว

สายไฟเอซี กับสายสัญญาณ ต่ำกว่าหนึ่งหมื่นบาททั้งคู่
เปลี่ยนสายไฟแทนสายเดิมมากับเครื่อง ฟังไม่ออกครับ

เปลี่ยนสายสัญญาณ เชื่อมระหว่าง เครื่องเล่นซีดี กับแอมป์ ฟังออกทันทีถึงเสียงดนตรี เสียงเพลงที่เปลี่ยนไป
ลักษณะของเสียงที่เปลี่ยนเป็นไปในทางที่ตอบได้ว่าพึงพอใจ คือความชัดเจน ไม่มัว ซึ่งมีผลที่ตามมาคือ
เสียงชิ้นดนตรีมีตัวตนเป็นธรรมชาติขึ้นกว่าเดิม แยกตัวโน๊ตเดียวกันของชิ้นดนตรีประเภทเดียวกันง่ายขึ้น
(เครื่องเป่า , เครื่องสี , เครื่องเคาะ ครับ)

หมายเหตุ ราคาของสายทั้งคู่ประมาณ 10 % ของระบบเสียงทั้งชุดครับ

ขอบคุณมากครับพี่ Malako ที่ช่วยตอบกระทู้ให้ครับ

ออฟไลน์ batman

คำถามสั้น ๆ แต่ตอบยาวครับ เอาตามประสบการณ์ผม ผมว่ามันมีผลทั้งคู่ครับ แต่ต้องแยกจากกัน สายไฟก็เรื่องหนึ่ง สายสัญญาณก็อีกเรื่องหนึ่ง แต่ถ้าให้เลือกว่าต้องทำอะไรก่อน ต้องปรับปรุงอะไรก่อน ผมว่าปรับปรุงสายไฟก่อนเห็นผลชัดเจนมากกว่า เหตุผลหรือครับ เครื่องเสียงบริโภคไฟเป็นอาหาร ถ้าต้นทางหรืออาหารไม่ดี ปลายทางคงดีได้ยากครับ

ในแง่ของสายไฟ ถ้าเป็นที่ใช้กับพวกเครื่องขยาย แอมปลิไฟเออร์ต่าง ๆ ทั้งหลอดหรือโซลิดสเตท ผมไม่เคยใช้สายไฟแถมมากับเครื่อง ซึ่งส่วนใหญ่เป็นสายที่ใช้กับพวกคอมพิวเตอร์ ที่ผมใช้อย่าง basic ที่สุดก็ Supra รุ่น LoRad ซึ่งไม่แพงมาก แล้วซื้อหัวปลั๊กมาเข้าหัวเอง ที่ผมชอบก็คือ Oyaide รุ่น P-079 ขึ้นไปถึง P-004 ส่วนพวก F1 หรือ M1 ซึ่งขึ้นไปถึงหมื่นกว่านั้นมันก็ดีครับ แต่ผมว่ามันแพงเกินตัวสายไปหน่อย ผมใช้โอยาอิเดะเนื่องจากเอาเสียงสด ๆ มาเสริมบุคลิกสายซูปราซึ่งค่อนข้างกลาง ๆ ราบเรียบ นอกจากซูปราก็ยังมีพวก Lapkabel Belden Canare ฯลฯ ซึ่งราคาน่าจะพอ ๆ กัน ขึ้นไปอีกก็มีหลายยี่ห้อ โดยเฉพาะสายเข้าหัวสำเร็จ มีให้เลือกตั้งแต่หลักหลายพันยันหลักหลายแสนไปถึงล้านก็มีครับ

หลังจากนั้นค่อยมาปรับสายสัญญาณ ส่วนตัวผมใช้สายซุปรา EFF-i เป็นเกณฑ์ เมตรละพันกว่าก็พอยอมรับได้ เหตุผลคือมันให้เสียงกลาง ๆ ซึ่งหลายคนบอกว่ามันจืด แต่ผมกลับคิดว่า สายสัญญาณควรเป็นกลาง ราบเรียบให้มากที่สุด ไปใส่บุคลิกมากนัก เราก็จะได้ยินแต่เสียงที่มีบุคลิกครับ ซึ่งทำให้สุดท้ายแล้วเราก็ไม่รู้ว่าชุดของเราเป็นอย่างไรกันแน่ มีเจ้า EFF-i ไว้เป็น benchmark สักคู่หนึ่ง แล้วลองฟังสายยี่ห้ออื่น ๆ ดูครับ เหมือนสายไฟล่ะครับ มีตั้งแต่หลักพันยันหลักแสนให้เลือก

มีอย่างหนึ่งที่ท่านไม่ได้ถามมา แต่ผมคิดว่าสำคัญครับ เผลอ ๆ อาจสำคัญกว่าสายสัญญาณ เพราะมันเกี่ยวกับไฟเอซี นั่นคือฟิวส์ครับ ฟิวส์แถมมากับเครื่องตัวละสิบยี่สิบบาท ฟิวส์ทีให้มากับเครื่องไฮเอนด์อาจดีกว่านั้น แต่เท่าที่ผมทราบก็ยังไม่ถึงขั้นดีมากเมื่อเทียบกับราคาเครื่องหลักแสนยันหลายแสน ฟิวส์สำคัญอย่างไร มันเหมือนสะพานลำเลียงกระแสไฟไปให้เครื่องเสียงกินเป็นอาหาร สะพานที่ไม่ค่อยดีจะลำเลียงอาหารส่งกำลังบำรุงไปให้กำลังพลใช้ได้อย่างเพียงพอได้อย่างไร

ฟิวส์ดี ๆ มีหลายยี่ห้อครับ แต่ที่ผมใช้่แล้วกล้า recommend คือ C3 Sang Noir Platinum Gold (PG) ราคาพอ (ทน) ไหวคือ 4,800-5,200 บาท ขึ้นกับขนาดว่าเป็น 20 มม หรือ 30 มม ซึ่งมี test report อยู่ในนิตยสาร Audiophile ฉบับเดือนธันวาคม 2560 และเดือนมกราคม 2561 คือผู้ทดสอบเขาแยกเป็นสองตอน หาอ่านเอาเฉพาะตอนที่สองหรือฉบับเดือนมกราคมที่ผ่านมานี้ก็พอครับ ในนั้นจะมีรายละเอียดอยู่ว่าผลการทดสอบเป็นอย่างไร หาซื้อได้ที่ไหน การเปลี่ยนฟิวส์มีเรื่องต้องคำนึงถึงสองเรื่องใหญ่ ๆ คือ ฟิวส์ที่ต้องใช้นั้นมีขนาดเท่าไร ทนกระแสได้แค่ไหน สำหรับฟิวส์แซงค์นัวร์ที่ผมว่านี้มีตัวสั้น 20 มม กับตัวยาว 30 มม มีให้เลือกตั้งแต่ 3.15-8.0 แอมป์   อีกเรื่องหนึ่งคือฟิวส์ตัวนี้ต้องใส่ให้ถูกทิศ คือต้องใส่หัวฟิวส์ด้านที่เขียนไว้ว่า 250v ไว้ที่ขั้วของ fuse holder ด้านที่กระแสไฟเข้า หากใส่ผิดทิศ เสียงจะออกมาแปลก ๆ และฟิวส์ตัวนี้ต้อง burn นานพอสมควรเลย อ้อ ก่อนทำอะไรเกี่ยวกับไฟ ดึงปลั๊กออกก่อนนะครับ เพื่อนผมเปลี่ยนฟิวส์แต่ลืมดึงปลั๊กออกเลยโดนไฟดูดครับ ดีที่ไม่เป็นไร

สรุป ก็เอาให้สมฐานานุรูปครับ คงไม่ต้องถึงขนาดต้องจำนองบ้านหรือถูกเมียฟ้องหย่า ผมว่าท่านลองเปลี่ยนฟิวส์กับเปลี่ยนสายไฟก่อนครับ สายสัญญาณไว้ทีหลัง     

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

ไปทดลอง และ ฟังเองที่ร้านครับ ว่า เราฟังออกหรือเปล่า

ในระบบที่เครื่องเสียงดีมาก ๆ และ สภาพห้องฟังดีมาก ๆ อยู่แล้ว อาจจะมีความแตกต่าง
แต่ระบบที่เราใช้ อาจจะไม่ใช่

แต่ถ้าราคาสายที่ว่า  ราคาเกิน 10% ของราคาทั้งหมด

ผมว่า เปลี่ยนลำโพง ( หรือ  ปรีแอมป์ ) อาจจะเห็นผลมากกว่า และ คุ้มกว่า ครับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Total likes: 0
ตอบในฐานะนัก diy  2f

ภาคจ่ายไฟเป็นด่านแรกที่จะกำหนดบุคลิค น้ำเสียงของวงจรที่เหลือ

จะพาขึ้นสวรรค์รึลงนรกอยู่ที่ภาคจ่ายไฟก่อน

เพราะงั้นผมโหวต สายไฟครับ

ขอบคุณมากครับพี่ batman, Emmy's Daddy, ohm ที่ช่วยตอบกระทู้ให้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0

Vote สายไฟ AC เช่นกัน

สายเกินกว่าหมื่น เริ่มไม่คุ้มเงินลงทุน

ออฟไลน์ red4765

หวัดดีครับ สมาชิคใหม่ครับ ไม่รู้เริ่มจากไหน เห็นกระทู้นี้ พอดีเปลี่ยนเล่นมาพอดู เลยขออนุญาติออกความเห็นครับ จากที่เคยลอง แล้วแต่คุณภาพของระบบครับ ถ้าชุดที่ไม่มีความละเอียดมาก เปลี่ยนทั้ง2อย่างก็ไม่เห็นผลมาก แต่ถ้าชุดระดับสูงๆจะเห็นผลทันตาคือสายไฟ ชัดกว่าสายสัญญานหน่อยครับ สายไฟนี่ ถ้าชุดระดับไฮเอนด์นี่ สามารถทำให้ชุดที่ฟังไม่ได้กลับมาเพราะได้เลยครับ บวกกับสายสัญญานดีๆ ชุดระดับไฮเอนด์ เสียงดีขึ้นได้เกิน50%ก็มี 😅 เมื่อวานลองแค่สายDIY ไปเปลี่ยนให้พี่เขย ใช้Mcintosh+Sonus จากเหมือนฟังอยู่หลังม่าน ผสมเอาถังพลาสติกครอบหัว เอาออกหมดเลย พี่ผมยิ้มแจ้เลย 555 ส่วนตัวคิวว่า เห็นชัดคือ สายไฟ สายลำโพง(พอๆกับสายไฟ) สายสัญญาน เรียงตามนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2018, 11:39:59 PM โดย red4765 »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

สายไฟ = สายลำโพง > สายสัญญาณ

ผมใช้ชุดสำหรับมือใหม่พึ่งเข้าวงการ หรือชุดเริ่มต้น ใช้สายอะไรคงไม่ต่างจากสายธรรมดานะครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

แหล่งกำเนิดสัญญาณ ปรีแอมป์  เพาเวอร์แอมป์ ลำโพง

อันไหนมีผลต่อเสียงครับ เสียงที่ว่านี้คือ ใส  กะ อุ่น
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676