ผู้เขียน หัวข้อ: ECL82 SE อีกสักครั้งครับ  (อ่าน 2998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: ECL82 SE อีกสักครั้งครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 24 มกราคม, 2019, 06:52:35 PM »

ลองอีกทีต่อ 8 uF ให้ถูกต้องแล้ว เปิดฟังเสียงไม่เงียบหายแล้ว

แต่มีเสียงหวีดปนกับเสียงเพลงมาด้วยครับ

ออฟไลน์ Jakrintr

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 24 มกราคม, 2019, 07:15:45 PM »
เสียงหวีด มีสองวิธี

1. ลองสลับสาย Feedback ที่ต่อจากขั้วลำโพงมายังขาคาโถดของหลอดหน้าดูครับ

หรือ

2. สลับ P กับ B+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม, 2019, 07:18:48 PM โดย Jakrintr »

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 24 มกราคม, 2019, 08:18:35 PM »
เสียงหวีด มีสองวิธี

1. ลองสลับสาย Feedback ที่ต่อจากขั้วลำโพงมายังขาคาโถดของหลอดหน้าดูครับ

หรือ

2. สลับ P กับ B+

ขอบคุณมากครับ ทำตามข้อ 2 สลับ P กับ B+  เสียงหวีดเงียบสนทิท

แต่ทำให้รู้ว่า เสียงดังข้าง เบามากๆ ข้าง ลองสลับหลอด ECL82 แล้วไม่หายครับ

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 24 มกราคม, 2019, 08:28:22 PM »

ดังเท่ากันแล้วครับ ให้แฟนช่วยดู ต่อสายเอ้าท์พุทข้างที่เบาผิดนะครับ ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม

หมายเหตุ วัดไฟ B+ ลดลงเหลือ 219 V

โล่งอกเหนื่อยมาทั้งวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม, 2019, 08:32:58 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 24 มกราคม, 2019, 10:22:30 PM »

ผมดาวน์โหลดคู่มือมาอ่านดูแล้ว สรุปว่าการเซ็ทไมค์อย่างละเอียดคงทำไม่ได้เพราะไม่มีฟังชั่น PFL มาให้
ผมเองไม่เคยใช้รุ่นนี้และไม่เคยลองเล่นเสียด้วย เดี๋ยวจะลองถามพรรคพวกที่เคยใช้ให้อีกทีนะครับ

ปุ่ม Variation ต้องใช้คู่กับ เอฟเฟคนะครับ เช่น ตั้งที่ PLATE
จากนั้นให้ใครร้องเพลง แล้วค่อยๆ ปรับ Variation ไปทีละขีด มันจะมีจุดหนึ่งที่โอเค ครับ
ใหม่ๆ ก็ฟังยาก นานๆ ไปจะสามารถรับรู้ได้ อยากให้ฟังผ่านลำโพงมากกว่าหูฟัง
เพราะเสียงที่เปล่งจากลำโพง มันสัมพันธ์กับ "อคูสติก" ของห้องครับ
(เอฟเฟค เป็นตัวเชื่อมเสียงร้องกับเสียงดนตรีให้เป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อตั้งได้ที่เสียงร้องจะฉ่ำไม่แห้ง)

ไมค์ ส่วนใหญ่ผมฝากพรรคพวกซื้อจากเมืองนอก ราคาสบายกระเป๋ากว่า
ถ้าเป็นไปได้ลอง Shure Beta58 รุ่นนี้จะจูนเสียงร้องให้มีความสดใส มีหางเสียงกว่ารุ่นมาตรฐาน SM58 ครับ
บางครั้งรุ่น Beta58 ก็เหมาะสำหรับให้ผู้หญิงร้อง เคยเห็นการแสดงสดของคณะบีจีไหมครับ ยุคแรกๆ เค้าก็ใช้รุ่นนี้ร้องบนเวที
หรือลองเช็คราคาที่ชลบุรีที่ซื้อมิกซ์ก็ได้ครับ ไมค์ซื้อแล้วใช้ตลอดชีวิต

ขอบคุณครับจะค่อยๆ ลองไปมีอะไรให้เล่นมากเลย และมาใช้ฟังเพลง คลาสสิกถูกใจมากด้วยเนื้อเสียงตำ่มาเต็มเลยส่วนไมค์ก็เล่นราคาพอประมาณเล็งไว้แล้ว ของ sure ราคาสองพันต้นๆก็พอสำหรับมือสมัคนเล่นครับ

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 25 มกราคม, 2019, 09:18:37 AM »
เช้าวันนี้ ผมไปดาวน์โหลดไฟล์ PDF ของมูลลาด ซึ่งให้ขั้นตอนการทำ ECL82 SE amp อย่างละเอียด
อ่านอยูหลายเที่ยวถึงเข้าใจ แอมป์นี้ออกแบบนานแล้วเพื่อใช้กับเทิร์นเทเบิ้ลหัวเข็มแบบครีสตัล และใช้กับวิทยุสมัยนั้น
เมื่อนำมาใช้ในเวลานี้ก็ดัดแปลงอีกเล็กน้อยครับ โดยใช้ R 470K/0.5 W แทน โวลุ่ม 500K ก่อนเข้าขา 3 และก็เป็นคำแนะนำจากมูลลาดด้วย

มีข้อผิดพลาดอยู่ 2 จุด คือภาคจา่ยไฟ R ที่คร่อมระหว่าง C Filter ตัวแรก กับ ตัวที่สอง ต้นแบบใช้ 470E / 6W
ไม่ใช่ 1K ที่ผมใช้อยู่ ซึ่งในอนาคตค่อยหาเปลี่ยนตามต้นแบบ

อีกจุดคือ R ฟีดแบค  ขึ้นอบู่กับลำโพง ใช้ลำโพง 8 โอห์ม ใช้ R = 2.2K /0.5 W  ที่ใช้คือ 10K  เดี๋ยววันนี้หาเปลี่ยน

บทสรุป ก็เป็นอีกเช่นเคยคือ ความผิดพลาดเกิดขึ้นจาก human error ทั้งสิ้น มิได้เกิดจากวงจร

เหมือนกับกรณีย เครื่องบินตก คือความผิดพลาดของเครื่องบินแค่ 5% ที่เหลือ 95% เป็น human error

ว่างๆ ตั้งใจว่าจะรื้อทำใหม่ แท่น และวางอุปกรณ์ การเดินสายจะทำตาม POTOTYPE ดูครับ
จะได้ดูเหมือนเครื่องโบราณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2019, 09:54:03 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 25 มกราคม, 2019, 08:43:10 PM »
ผมมีแต่หลอด PCL82 จะทำต้องตามหา Output ที่พี่ Malako แนะนำให้ได้ก่อน

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 09:17:23 AM »
ผมมีแต่หลอด PCL82 จะทำต้องตามหา Output ที่พี่ Malako แนะนำให้ได้ก่อน

โทรคุยกันยังครับ เห็นบอกว่ายังมีเหลือกองอยู่หลายคู่ เพียงแต่แผ่นเล็กๆ สีน้ำตาล (ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
ที่ยึดสายด้านบนแตก บิ่นเท่านั้น เห็นว่ามีเขียน 2A3 อยู่คู่มั๊ง

เผลอๆ ได้ราคามิตรภาพครับ

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 10:18:43 AM »
บังเอิญเปิดเจอครับ เห็นแล้วถูกใจอยากทำตามบ้าง
มี 6 ตอน ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบงาน

กลับมาดูของตัวเองแล้วรู้อับเฉา หน้าตาไปวัดหลังเที่ยงคืนได้

ทนไม่ไหวครับ ก่อนอื่นเปลี่ยนปลายหัวแร้งให้ใหญ่ขึ้นหน่อย เห็นเขาทำงาน
ปลายหัวแร้งใหญ่ให้ความร้อนได้ดีกว่าหัวแหลมจิ๋วที่ใช้อยู่ ดีที่ซื้อสำรองไว้

เริ่มรื้อละครับ ฮาร์ดไวร์นี่รื้อสนุกกว่าสร้างเสียอีก ไม่เครียดนะครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/5QQvGdwKxZ8" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/5QQvGdwKxZ8</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม, 2019, 10:21:34 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 10:29:19 AM »

แผ่น Epoxy ยึด Turrets เขามีขายที่ไหนครับ

ที่ PPN  ขนาดไม่ได้ตามต้องการ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 03:18:18 PM »

โทรคุยกันยังครับ เห็นบอกว่ายังมีเหลือกองอยู่หลายคู่ เพียงแต่แผ่นเล็กๆ สีน้ำตาล (ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
ที่ยึดสายด้านบนแตก บิ่นเท่านั้น เห็นว่ามีเขียน 2A3 อยู่คู่มั๊ง

เผลอๆ ได้ราคามิตรภาพครับ
ยังเลยครับ มีตังค์ก่อนค่อยโทร

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 03:24:32 PM »
โทร.เลยครับ ท่านใจดีเอามาทดลองก่อนได้ครับ

และเกษียรงานแล้วด้วย คุยกันแล้วจะชอบอัธยาศัย

พูดถึงเสียง ECL82 SE  วงจรมูลลาดที่ใช้ EZ81 เร็กฯ เมื่อฟังกับลำโพงฟูลเร้นจ์ 3 นิ้วที่มีอยู่
สำเนียงเสียงฟังนุ่มนวลกว่าอีกเครื่องที่ใช้วงจรของ AKAI 1700 ใช้ไดโอดเร็กฯ
ความแตกต่างอยู่ที่เฉพาะเสียงไวโอลิน วงจร AKAI 1700 ที่ใช้หม้อแปลงไฟ หม้อเอ้าท์พุตของ AKAI ทั้งหมด
เสียงแสบแก้วหูจนต้องปิดเสียง แต่วงจรมูลลาดฟังสบายครับ

อีกอันเสียงเบสของ AKAI มีมวลมากกว่าแน่นกว่า ส่วนเครื่องที่เพิ่งเสร็จนี้เบสน้อยกว่าเยอะรู้สึกได้
(ใช้หลอด ECL82 ชุดเดียวกันครับ) แต่ในความรู้สึกว่าฟังได้เพลินกว่า น่าจะเป็นที่ Tonal Balance มีความสมดุลย์กว่ากระมัง

เดี๋ยวทำใหม่ กะว่าจะเปลี่ยน C 0.02 uF จากขา 9 ไปขา 3 ให้ดีขึ้น เห็นหลายเสียงบอกมีผลตรงจุดนี้ครับ

ถามต่อสำหรับ หม้อแปลงไฟตัวนี้ 

ไฟเข้า 0 - 235 V  (เพราะที่บ้านไฟมา 237 V ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง)

ไฟออก  250 - 0 - 250 V  200 mA
           3.15 - 0 - 3.15 V   4 A
               0 - 6.3 V            2 A

หม้อไฟตัวนี้สามารถเอาไปทำแอมป์หลอดอย่างเช่น EL84 ได้ไหมครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม, 2019, 03:45:48 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 05:24:59 PM »
อยากได้แผ่น Epoxy เปล่า เอาตัดขนาดตามแบบที่เราต้องการครับ

อ้อชอบเส้นกราวน์ยาวตลอดด้านบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม, 2019, 05:53:50 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 26 มกราคม, 2019, 06:02:03 PM »

<a href="https://www.youtube.com/v/0jl3lZV23LA" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/0jl3lZV23LA</a>

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 27 มกราคม, 2019, 12:12:24 AM »
ถามต่อสำหรับ หม้อแปลงไฟตัวนี้ 

ไฟเข้า 0 - 235 V  (เพราะที่บ้านไฟมา 237 V ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง)

ไฟออก  250 - 0 - 250 V  200 mA
           3.15 - 0 - 3.15 V   4 A
               0 - 6.3 V            2 A

หม้อไฟตัวนี้สามารถเอาไปทำแอมป์หลอดอย่างเช่น EL84 ได้ไหมครับ?

ตอบ ได้ครับ

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 27 มกราคม, 2019, 08:26:08 AM »
อยากได้แผ่น Epoxy เปล่า เอาตัดขนาดตามแบบที่เราต้องการครับ

ตอนเห็นครั้งโอ้โห ฝีมือคุณมะละกอไม่ธรรมดาเลยทำได้อย่างนี้เลย พออ่านไปก็เข้าใจผมเอาใจช่วยอีกแรงครับ

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 27 มกราคม, 2019, 03:11:52 PM »

ผมดาวน์โหลดคู่มือมาอ่านดูแล้ว สรุปว่าการเซ็ทไมค์อย่างละเอียดคงทำไม่ได้เพราะไม่มีฟังชั่น PFL มาให้
ผมเองไม่เคยใช้รุ่นนี้และไม่เคยลองเล่นเสียด้วย เดี๋ยวจะลองถามพรรคพวกที่เคยใช้ให้อีกทีนะครับ

ปุ่ม Variation ต้องใช้คู่กับ เอฟเฟคนะครับ เช่น ตั้งที่ PLATE
จากนั้นให้ใครร้องเพลง แล้วค่อยๆ ปรับ Variation ไปทีละขีด มันจะมีจุดหนึ่งที่โอเค ครับ
ใหม่ๆ ก็ฟังยาก นานๆ ไปจะสามารถรับรู้ได้ อยากให้ฟังผ่านลำโพงมากกว่าหูฟัง
เพราะเสียงที่เปล่งจากลำโพง มันสัมพันธ์กับ "อคูสติก" ของห้องครับ
(เอฟเฟค เป็นตัวเชื่อมเสียงร้องกับเสียงดนตรีให้เป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อตั้งได้ที่เสียงร้องจะฉ่ำไม่แห้ง)

ไมค์ ส่วนใหญ่ผมฝากพรรคพวกซื้อจากเมืองนอก ราคาสบายกระเป๋ากว่า
ถ้าเป็นไปได้ลอง Shure Beta58 รุ่นนี้จะจูนเสียงร้องให้มีความสดใส มีหางเสียงกว่ารุ่นมาตรฐาน SM58 ครับ
บางครั้งรุ่น Beta58 ก็เหมาะสำหรับให้ผู้หญิงร้อง เคยเห็นการแสดงสดของคณะบีจีไหมครับ ยุคแรกๆ เค้าก็ใช้รุ่นนี้ร้องบนเวที
หรือลองเช็คราคาที่ชลบุรีที่ซื้อมิกซ์ก็ได้ครับ ไมค์ซื้อแล้วใช้ตลอดชีวิต

“ไมค์ซื้อแล้วใช้ตลอดชีวิต” ประโยคนี้ครับ จึงถอยมาแล้ว sure sm58s. สี่พันสองร้อยบาท จ้องมานานเลยขอบคุณอีกครั้งครับทำให้ตัดสินใจได้

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 27 มกราคม, 2019, 03:41:30 PM »
ดู vlog ทางยูทิ้ว ทำโดยซาวเอนจิเนียร์  เล่าประสบการณ์ให้ฟัง ว่า ไปทำให้รายการประกวดวงดนตรีร็อค แนวนี้เสียงเค้าดังกว่าแนวเพลงดนตรีอื่น ผู้เข้าประกวดขอให้เพิ่มเสียงขึ้นอีก เล่นไปก็ขอเพิ่มเสียง ไม่นานมือกีต้าร์เดินลงเวทีไปโดยไม่สนใจรับรางวัล
ต่อมาโดนฟ้องว่าเปิดเสียงดังจนมือกีต้าร์หูดับ แม่เค้าเลยฟ้องเพราะลูกไม่มีรายได้มาเลี้ยงครอบครัว และเป็นเพราะรายการนี้หูจึงดับ

ทั้งผู้จัดประกวด ผู้จัดการด้านเครื่องเสียง ผู้อำนวยการการแสดง และอื่นๆ ปฎิเสธว่าไม่ได้เป็นคนหมุนวอลุ่ม mixer ขึ้น ทุกคนชี้นิ้วมาที่ซาวเอนจิเนียร์

สู้ศาลหลายปี ศาลยกฟ้อง เพราะมีประจักษ์พยานมายืนยันว่า มือกีต้าร์ขอให้เพิ่มเสียงขึ้นเอง

ซาวเอนจิเนียร์หรือมือ mixer ของวงคาราโอเกะก็ระวังด้วยนะครับ นักร้องหูดับละยุ่งเลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 27 มกราคม, 2019, 05:53:56 PM »
โชคดีนะที่รอดตัวไปได้ อาชีพนี้อันตรายเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 27 มกราคม, 2019, 06:40:47 PM »
ดู vlog ทางยูทิ้ว ทำโดยซาวเอนจิเนียร์  เล่าประสบการณ์ให้ฟัง ว่า ไปทำให้รายการประกวดวงดนตรีร็อค แนวนี้เสียงเค้าดังกว่าแนวเพลงดนตรีอื่น ผู้เข้าประกวดขอให้เพิ่มเสียงขึ้นอีก เล่นไปก็ขอเพิ่มเสียง ไม่นานมือกีต้าร์เดินลงเวทีไปโดยไม่สนใจรับรางวัล
ต่อมาโดนฟ้องว่าเปิดเสียงดังจนมือกีต้าร์หูดับ แม่เค้าเลยฟ้องเพราะลูกไม่มีรายได้มาเลี้ยงครอบครัว และเป็นเพราะรายการนี้หูจึงดับ

ทั้งผู้จัดประกวด ผู้จัดการด้านเครื่องเสียง ผู้อำนวยการการแสดง และอื่นๆ ปฎิเสธว่าไม่ได้เป็นคนหมุนวอลุ่ม mixer ขึ้น ทุกคนชี้นิ้วมาที่ซาวเอนจิเนียร์

สู้ศาลหลายปี ศาลยกฟ้อง เพราะมีประจักษ์พยานมายืนยันว่า มือกีต้าร์ขอให้เพิ่มเสียงขึ้นเอง

ซาวเอนจิเนียร์หรือมือ mixer ของวงคาราโอเกะก็ระวังด้วยนะครับ นักร้องหูดับละยุ่งเลย

เป็นเหมือนกันทั่วไปนะครับ  สำหรับการที่นักดนตรีขอเพิ่มเสียงมอนิเตอร์ โดยเฉพาะในเมืองไทยเจอบ่อย
มีสาเหตุมาจากนักดนตรีอ่อนซ้อมครับ

การเล่นบนเวทีนั้น เขาจะมีลำโพงมอนิเตอร์ให้สำหรับนักดนตรีทุกคนฟัง เพื่อตามเสียงได้ทันท่วงที
ลำโพงมอนิเตอร์หน้าเวทีสำหรับนักร้อง  ชุดกลองก็ส่วนหนึ่ง กีตาร์ก็อีกส่วนหนึ่งแยกกัน
นักดนตรีนั้นเวลาเล่นจะเพลิน หรืออะไรก็แล้วแต่ เหมือนต่างคนต่างเล่นสุดชีวิต
มันดูเหมือนว่า คนอื่นเล่นดังกลบเสียงดนตรีที่ตัวเองเล่น ก็ต้องขอให้ซาวด์เอ็นจิเนียร์เพิ่มเสียง
สักพักคนอื่นเพิ่มบ้าง ทีนี้ก็เละครับ ส่วนใหญ่เกิดกับวงร๊อคทั้งหลาย

ส่วนวงคาราโอเกะ ไม่ต้องห่วงครับ เซ็ทได้ที่ ซาวด์ฯ นั่งเมาตามสบาย
เสียงดนตรีมาจากคอมพิวเตอร์ จะมีบ้างก็นักร้องบางคนขอเอ็คโค่เยอะ ๆ หน่อย
หรือช่วยตั้งคีย์เสียงที่คอมคาราโอเกะเท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 29 มกราคม, 2019, 08:13:33 AM »

เคยได้ยินเรื่องเล่ามาว่า ยุคนาซีเรืองอำนาจขณะที่ฮิทเล่อร์ เดินผ่านกองทหาร
บังเอิญมีทหารสองนายทะเลาะวิวาทกันผู้บังค้บบัญชาทหารทั้งสองขอให้ฮิทเล่อร์ตัดสินคดี
ฮิทเล่อร์ให้รออีก 3 วันค่อนว่าอีกที ขืนตัดสินเดี๋ยวนั้นอาจเข้าข้างใครก็เป็นได้

พอนึกขึ้นได้เลยหยุดรื้อแอมป์หน้าตาขึ้เหร่สัก 3 วัน ว่างมากเลยหันกลับไปทำ OTL 60 วัตต์ บ.บุญนำชัย
แผ่น PCB อ.สรรเสริญ จากเว็บเพื่อนบ้านที่นอนรอมาปีกว่าละครับ
ช่วงนั้นตกกะไดขาหักนอนยาวร่วมปี

แอมป์ OTL นี่เคยได้ยินกิติศัพท์ แต่ไม่เคยฟังซักทีครับ

และอีกเหมือนกัน ที่คุณชาตรี ที่พันหม้อแปลงให้ ชักชวนให้ทำ 2A3 บอกว่าถ้ามีโอกาสน่าลองทำดูสักครัง
รับปากว่าจะพันหม้อเอ้าท์พุทให้ชนิดสุดฝีมือทีเดียว ..... น่าคิดไม่น้อยเลย
ฝากไว้ก่อนเถอะ 2A3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม, 2019, 08:21:40 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 29 มกราคม, 2019, 04:48:22 PM »

เคยได้ยินเรื่องเล่ามาว่า ยุคนาซีเรืองอำนาจขณะที่ฮิทเล่อร์ เดินผ่านกองทหาร
บังเอิญมีทหารสองนายทะเลาะวิวาทกันผู้บังค้บบัญชาทหารทั้งสองขอให้ฮิทเล่อร์ตัดสินคดี
ฮิทเล่อร์ให้รออีก 3 วันค่อนว่าอีกที ขืนตัดสินเดี๋ยวนั้นอาจเข้าข้างใครก็เป็นได้

พอนึกขึ้นได้เลยหยุดรื้อแอมป์หน้าตาขึ้เหร่สัก 3 วัน ว่างมากเลยหันกลับไปทำ OTL 60 วัตต์ บ.บุญนำชัย
แผ่น PCB อ.สรรเสริญ จากเว็บเพื่อนบ้านที่นอนรอมาปีกว่าละครับ
ช่วงนั้นตกกะไดขาหักนอนยาวร่วมปี

แอมป์ OTL นี่เคยได้ยินกิติศัพท์ แต่ไม่เคยฟังซักทีครับ

และอีกเหมือนกัน ที่คุณชาตรี ที่พันหม้อแปลงให้ ชักชวนให้ทำ 2A3 บอกว่าถ้ามีโอกาสน่าลองทำดูสักครัง
รับปากว่าจะพันหม้อเอ้าท์พุทให้ชนิดสุดฝีมือทีเดียว ..... น่าคิดไม่น้อยเลย
ฝากไว้ก่อนเถอะ 2A3

2A3 ได้กำลังวัตต์ 2.5-3 วัตต์ เสียงดีมากครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2019, 02:46:16 PM »
แก้ลิ้งใหม่ แบบนี้เป็นเกลียว น่าจะง่ายกว่านะครับ จับหมุนเอาเลย
แบบไม่เกลียวต้องมีชุดตอกอีก

http://www.audio-maker.com/PD855786-%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-tag_board_stud.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์, 2019, 04:28:04 PM โดย ออดิโอแมน »

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2019, 06:33:03 PM »
ตั้งแต่เช้าผมหยิบเอา ปรีหลอดหมีน้อยที่ใช้ภาคจ่ายไฟ Mr.Salas มาเชื่อมบัดกรีส่วนที่เหลือคือสายอินพุต_เอ้าท์พุต
จากนั้นต่อกับ ECL82 เครื่องเดิมวงจร Akai 1700 ที่ฟังมานานจนรู้สำเนียงเสียง พ่วงกับลำโพงฟูลเร้นจ์ 8 นิ้วดอกเดียว
หลังจากปรับแต่งเกนวอลุ่ม ไล่ตั้งแต่โปรแกรมเล่นเพลง เกนของ Mac Mini ปรีหมีน้อยใช้วอลุ่ม 100KA และ ECL82 100KA

พอลงตัวเรื่องเกน น่าแปลกที่ผมให้รู้สึกว่าเพลงที่เคยฟัง มีน้ำมีเนื้อกว่าเดิม ย้ำว่ากว่าเดิมเยอะจนฟังออก
ทั้งๆ ที่ความดังก็เท่าที่เคยเปิดฟัง มันดูเหมือนว่า พละกำลังของเสียงหรือ ไดนามิก ดีขึ้น
เสียเบสมีมวลเพิ่มโดยที่ไม่ไปรบกวนย่านกลาง สูง

เล่าสู่กันฟังนะครับ พลอยทำให้วันนี้ทั้งวันนั่งฟังเพลงเพลิน ขณะเดียวกันก็ค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับวอลุ่ม
ว่าค่า 10 K , 50 K , 100K , 250 K เผื่อนำมาปรับแต่งได้อีกบ้าง

อ้อปรีใช้หลอดจีน 6J1 ซื้อซื้อจากคุณนัทตี้หลอดละ 20 บาทเท่านั้นเองครับ
C Input , Output 1uF  ไมล่าเม็ดสีแดงเล็กๆ ราคาไม่กี่บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2019, 06:40:40 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 09:48:00 AM »
หลอดผมก็ทำไว้มากเลยครับ แต่เสียงฮัม เสียงจี่เบาๆ นี่แหละทำให้เบื่อๆไปเหมือนกันยิ่งถ้าต่อกับลำโพงไวๆด้วยยิ่งชัดเลย :-\

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 09:51:44 AM »

ยิ่งเห็น hard wire นี้แล้วมันเหมือนปลุกให้มีชีวิตชีวาอยากทำบ้างเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 10:41:08 AM »
นั่นนะซิครับ  สวยดี  แต่สายกราวน์แบบถักนี่จะหาได้ที่ไหน มันดีกว่าสายทองแดงเปลือยยังไงครับ

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 01:39:42 PM »
นั่นนะซิครับ  สวยดี  แต่สายกราวน์แบบถักนี่จะหาได้ที่ไหน มันดีกว่าสายทองแดงเปลือยยังไงครับ

หาไม่ยากครับ  รื้อเอาจากสายชีลเส้นโตหน่อยแล้วมาคลี่ออก เห็นเขาทำกันนะครับ

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 01:43:42 PM »
หลอดผมก็ทำไว้มากเลยครับ แต่เสียงฮัม เสียงจี่เบาๆ นี่แหละทำให้เบื่อๆไปเหมือนกันยิ่งถ้าต่อกับลำโพงไวๆด้วยยิ่งชัดเลย :-\

ผมเบนเข็มออกนิดหน่อย คือ ยัง_งัย คงหนีไม่พ้น การร้องเพลง

เลยอยากทำ มิกเซอร์หลอด เสียบไมค์ได้ 2 ตัว มีภาคไลน์สเตอร์อีกหนึ่งช่องก็พอเพียง
ได้วงจรแล้วละ แต่ต้องดัดแปลงหน่อยครับ

เอาละสิ วงจรไม่ได้บอกภาคจ่ายไฟ คิดเองก็ไม่เป็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 02:24:54 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 06:08:14 PM »
เอาจริงหรือครับ เครื่อง Mixer ALTO (เครื่องคอมเมอร์เชียล)ของผมเปิดความดังที่ประมาณ หนึ่งนาฬิกา และ แอมป์ความดังที่ สิบสอง นาฬิกา  ยังได้ยินซ่า...........ออกมาชัดๆเลย ถ้าเปิดให้เงียบหน่อยจะเป็น มิกเซอร์ที่ เก้านาฬิา ส่วนเแอมป์เเปิดที่ ประมาณหนึ่งถึงสองนาฬิกาก็จะเงียบครับประมาณนี้ครับใช้อย่างคุ้มค่าจริง ดูหนัง ฟังเพลง ร้องคาระโอเกะ เสียงต่ำๆ นี่ลงไดลึกมากไม่เบลอ

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 07:17:09 PM »
เอาจริงหรือครับ เครื่อง Mixer ALTO (เครื่องคอมเมอร์เชียล)ของผมเปิดความดังที่ประมาณ หนึ่งนาฬิกา และ แอมป์ความดังที่ สิบสอง นาฬิกา  ยังได้ยินซ่า...........ออกมาชัดๆเลย ถ้าเปิดให้เงียบหน่อยจะเป็น มิกเซอร์ที่ เก้านาฬิา ส่วนเแอมป์เเปิดที่ ประมาณหนึ่งถึงสองนาฬิกาก็จะเงียบครับประมาณนี้ครับใช้อย่างคุ้มค่าจริง ดูหนัง ฟังเพลง ร้องคาระโอเกะ เสียงต่ำๆ นี่ลงไดลึกมากไม่เบลอ

ตั้งแต่ปี 2536 ที่ผมเริ่มหันเข้าสู่เครื่องร้องเพลง เพราะที่บ้านรักการร้องชนิดไม่ไล่ไม่เลิก
และความที่ใจรักด้านเซ็ทระบบเสียงให้คนอื่นร้อง แน่ละมันมีดีตรงจุดที่ มีสปอนเซอร์แบบถึงไหนถึงกันให้ผมได้ลอง

เรื่องของมิกเซอร์นี้ สมัยโน้นผมซื้อจากห้างลักกี้ประตูน้ำ เจ้าของร้านอุตส่าห์สอนวิธีใช้ให้
ต่อมาพอเป็นงาน และหูตามทัน ถึงได้รู้ว่า สิ่งสำคัญของมิกซ์คือ ภาคไมค์ปรี
ดีที่สุดในโลกยุคนั้นคือภาคไมค์ปรีของมิกซ์ "ไมดาส" วงคาราบาวใช้อยู่ครับ ตัวละห้าล้านได้มั๊ง
ต่อมาผมสัมผัสกับไมค์ปรีที่ใช้หลอด ฟังแล้วหลงเสียงนางเลยครับ
ไมค์ปรีหลอดราคาไม่ถึงกับแพงแต่ให้เสียงฉ่ำแทบไม่ต้องพึ่งเอฟเฟค
ลองดูได้ครับ มีหลายยี้ห้อราคาครึ่งหมื่นเอามาเสียบกับ ALTO เสียงร้องเปลี่ยน
มีข้อเสียคือต้องรอให้หลอดร้อนสักพักใหญ่

อยากลอง DIY ไมค์ปรีสักตั้ง ไม่ซีเรียสนักว่าจะออกมาดีหรือไม่อย่างไรครับ

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2019, 10:09:03 PM »

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 12:48:47 AM »
พี่ Malako ทันรุ่นแอมป์ร้องของ Binson มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 10:06:24 AM »
พี่ Malako ทันรุ่นแอมป์ร้องของ Binson มั้ยครับ

อายุอานามผมน่าจะทันครับ เพียงแต่พื้นฐานความรู้ไม่กว้างพอ

อีกอย่างหนังสือเกี่ยวกับเรื่องจำพวกนี้ไม่มีให้อ่านเลยครับ เห็นแต่ ยามาฮ่า , Mackie , Rain

หนังสือเครื่องเสียงบ้านที่จริงจังน่าจะเป็น สเตอริโอ ออกประมาณปี 2519  ก่อนหน้านั้นเป็นบทความในหนังสือเช่น
ที่คุณ ส.ลอฉวี (อ่าจเขียนชื่อผิด) อีกท่านอยู่การไฟฟ้าฝ่ายผลิต ผมจำชื้อมิได้แล้ว ต่อมาเป็นบรรณาธิการหนังสือไฮไฟ
หนังสือทุกหัวผมซื้อตั้งแต่เล่ม 1 มีครบจนถึงปี 2540 หลังฟองสะบู่แตก เลิกซื้อเพราะตกงาน

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 10:17:17 AM »
น่าสนใจไหมครับรุ่นนี้

https://www.soundspacethai.com/product/behringer-ultragain/

https://www.youtube.com/watch?v=Yg1kgCebE_Q

น่าสนใจแต่ไม่น่าซื้อครับ  ในราคาประมาณนี้มีหลายยี้ห้อ รุ่นให้เลือก เสียงถูกใจในตอนแรกพอคุ้นหูก็อยาก อัพเกรดให้ดีขึ้น
พอขายต่อจะขาดทุนมากครับ อยากลองเล่นตัวเล็กกว่าก็ได้ครับราคาน่าจะโปรที่ 2,500. เล่นสักปีเบื่อขายต่อไม่ขาดทุนมาก
หรือเผลอๆ เท่าทุนครับ

เบอริงเจอร์ในปัจจุบันผลิต ดิจิตอลมิกซ์ออกจำหน่าย และโชว์ว่า ภาคไมค์ปรีทาง "ไมดาส" ออกแบบให้ครับราคาน่าคบหามาก

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/u2RzoFOc8vY" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/u2RzoFOc8vY</a>

และอีกยี้ห้อคือ Presonus แพงอีกหน่อยเดียว ผมเคยซื้อมาใช้ครับ ใช้หลอด 12AX7 เสียงคุ้มเกินราคา
ใช้อยู่ 2 ปี ก็ขายให้พรรคพวกที่อยากลอง แต่อยากได้มือสองโดยเฉพาะซื้อต่อจากผมครับ
ตอนนั้นผมใช้กับคอนเด็นเซอร์ไมค์นะครับ เวลาร้องคาราโอเกะ ตั้งไมค์ให้ได้ที่ ใช้ตัวเดียวรับเสียงจากทุกคนในห้องได้สำบาย

ลองอ่านดู มีรีวิวด้วยครับ

http://www.millionheadpro.com/blogdetail.php?id=27
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 10:33:37 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 11:02:41 AM »
อันที่จริงแล้วผมอยากได้ที่ใช้กับไมค์ได้สองตัวครับเป็นหลักเนืองจากช่วงนี้อยู่บ้านแล้ว ก็มีเพือนๆ มาร้องกันห้าหก ชั่งโมงเลยครับและไมค์ sure sm 58 เป็นไมค์ช่องประจำตัวนะครับอีกไมค์อีกสองช่องก็สำหรับเพื่อนๆ แต่ถ้าเป็นหลอดงบครึ่งหมื่นได้สองช่องก็็ดี รูดการ์ดผ่อนอีกห้า หกเดือน(ไม่เสียดอกเบี้ยถ้าก็จะดีมากๆ) เอามาใช้สบายเลย (คิดว่าเช่ามาใช้เดือนละ แปดร้อยกว่าบาท) ผ่อนเสร็จได้ความรู้สึกเหมือนได้ของมฟรีๆเลย

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 11:44:45 AM »
อันที่จริงแล้วผมอยากได้ที่ใช้กับไมค์ได้สองตัวครับเป็นหลักเนืองจากช่วงนี้อยู่บ้านแล้ว ก็มีเพือนๆ มาร้องกันห้าหก ชั่งโมงเลยครับและไมค์ sure sm 58 เป็นไมค์ช่องประจำตัวนะครับอีกไมค์อีกสองช่องก็สำหรับเพื่อนๆ แต่ถ้าเป็นหลอดงบครึ่งหมื่นได้สองช่องก็็ดี รูดการ์ดผ่อนอีกห้า หกเดือน(ไม่เสียดอกเบี้ยถ้าก็จะดีมากๆ) เอามาใช้สบายเลย (คิดว่าเช่ามาใช้เดือนละ แปดร้อยกว่าบาท) ผ่อนเสร็จได้ความรู้สึกเหมือนได้ของมฟรีๆเลย

มีอีกสิ่งหนึ่งที่ต้องคิดคือ ชื่อเสียงของผลิตภัณฑ์ครับ อย่างรถเบ๊นซ์ กับ รถ ยี้ห้ออื่นๆ ที่ผลิตในเอเชีย
รถนะใช้ได้หมดแหละ แต่ความทนทาน คุณภาพด้านความปลอดภัย ย่อมต่างกัน

เครื่องเสียงก็มีจุดตรงนี้เหมือนกัน บางยี้ห้อรุ่นใช้ไม่กี่เดือนเจ๊ง หรือเปิดร้องตั้งแต่หัวค่ำยันสว่างได้
และใช้นานเป็น 10 ปี แต่บางยี้ห้อและรุ่น ใช้ในเมืองไทยมันขี้ร้อนครับ

ต้องเช็คเรื่องบริการหลังการขายด้วยครับ ลองโทร.ปรึกษาเจ้าของร้านที่เมืองชลดูอีกทีครับ
เค้าอยู่ในวงการ และมีประสบการณ์รอบรู้ดีกว่าผมเยอะๆ เลย

สำหรับผมการอัพเกรดในระบบเสียงเป็นเรื่องที่ต้องลอง บางครั้งอาจได้ผลถ้าเครื่องที่เสริมเข้ามามันทำงานกับชุดเดิมได้
แต่ถ้าเกิดมันไม่แมชกันละเสียสะตังฟรีครับ ถ้าระบบเดิมให้ความเบิกบานดีอยู่แล้วก็ใช้ไปเรื่อยครับ
สักวันหนึ่งเกิดอารมณ์อยากขยับขยาย ขาย Alto ไม่ขาดทุนนัก เปลี่ยนมิกเซอร์ใหม่ที่มีฟังชั่นปรับพาราเมตริกอีคิวที่ไมค์ให้ละเอียดขึ้น ครับ
คือมี 4 ปุ่มปรับนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 12:07:34 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2019, 12:38:46 PM »

ลองอ่านดูครับ ถ้าเคยอ่านแล้ว และรู้แล้วก็ผ่านไปเลย

เรื่องของเกนสตรักเจอร์ ในระบบเสียงพีเอ สำคัญมากครับ
ยิ่งเอามาใช้กับคอมพิวเตอร์คาราโอเกะ กับมีดีไฟล์ ซึ่งมาตรฐานการทำมีดี้แต่ละค่ายอาจไม่เท่าเทียมกัน
ถ้าเข้าใจเรื่องของการปรับเกนแล้ว จะรู้เองในอนาคตว่า เราควรอัพเกรดเครื่องในระบบอะไรก่อนอะไรหลังดีครับ

http://karaoke-soft.com/smf/index.php?PHPSESSID=olanqs6abl6fuah2rgmmsqbmp5&topic=121208.0

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2019, 09:28:54 AM »

ไมค์ปรีหลอดคงต้อง หยุดครับ อ่านหาความรู้ เอาดียากมากๆ เพราะมันไปเกี่ยวข้องกับภาคอินพุต

ซึ่งถ้าอยากให้ได้ดังใจ ต้องวงจรที่ใช้ Input Transformer
คุณชาตรีบอกทำยากเพราะเหล็ก ลวดทองแดง เมืองไทยคุณภาพไม่ถึง
ต้องสั่งนอกที่ดีแพงถึงแพงมากที่สุด

ฝรั่งนัก DIY บอกให้หาซื้อ เทปรีล Akai มือสอง มันจะมีรูไมค์ให้เสียบเวลาอัดเสียง
ภาคไมค์ปรีนี่ดีมากเลย ถูกกว่าทำเอง

หันกลับมาเล่น ECL82/6BM8 อีกต่อไป ทำหลายๆ แบบให้ชำนาญ
พอมีประสบการณ์ เกิดทักษะตามมา ค่อยขยับไปเล่นหลอดอื่นๆ
คุณชาตรีบอกว่า ทำเอ้าท์พุตตัวใหญ่หน่อย สามารถเล่นหลอด EL84 SE , 6L6 SE ใช้หม้อแปลงไฟลูกเดิม