ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้้เครื่อง stabilizer กันบ้างหรือเปล่า  (อ่าน 1161 ครั้ง)

ออฟไลน์ auddyauddy

ใช้้เครื่อง stabilizer กันบ้างหรือเปล่า
« เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2019, 07:22:46 AM »
เครืองเสียงหลอด ใช้้เครื่อง stabilizer กันบ้างหรือเปล่า ใช้ขนาดเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ มันจำเป็นมากขนาดไหน ขอบคุณ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

Re: ใช้้เครื่อง stabilizer กันบ้างหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2019, 07:31:53 PM »
ผมมีอยู่ตัวหนึ่งแต่เอามาใช้กับวงดนตรี ตอนนี้วงไม่มี เลยไม่ได้ใช้ ว่าจะเอามาใช้กับชุดฟังเพลง
 แต่ตอนนี้ไฟที่ อ.เมือง ขอนแก่น ตก กระตุก ดี้ดี ขนาด UPS เครื่องสำรองไฟคอมเอาไม่อยู่ ดับไปด้วย พอไฟมาดันกลับมาติดเองได้  เออ ดีแฮะ  แต่บางครั้งดับแล้วดับเลย

ฉุกใจตรงหลอดนี่แหละครับ ประเด็นที่น่าสนใจก็คือ หลอดใช้ไฟสูงมากๆ ระดับร้อยโวลต์ขึ้น  ปัญหามันจะเกิดถ้าไฟเกินครับ เพราะพอวงจรแปลงไฟตรงออกมา  มันจะเกินมามากตามไปด้วย

เท่าที่ผมนึกออกนะครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Mr. Tube

Re: ใช้้เครื่อง stabilizer กันบ้างหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2019, 10:09:57 AM »
เครืองเสียงหลอด ใช้้เครื่อง stabilizer กันบ้างหรือเปล่า ใช้ขนาดเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ มันจำเป็นมากขนาดไหน ขอบคุณ

เครื่อง Stabilizer เอาไว้ควบคุมแรงดันไฟนะครับ ความจำเป็นจึงอยู่ที่ ไฟบ้านคุณมีเสถียรภาพแค่ไหน ถ้าเกินกว่า +/-10% ก็ควรจะใช้ครับ สำหรับเครื่องเสียงหลอด โดยมากจะไม่มี Regulator เมื่อไฟบ้านเปลี่ยนค่า ย่อมทำให้จุดทำงานของวงจรเปลี่ยนไปด้วยตามนั้น ก็มักจะมีผลให้ฟังความแตกต่างออก แต่ไม่มีผลให้เครื่องเสียหายได้ครับ ถ้าออกแบบมาอย่างเหมาะสม

ผมใช้ Isolation Transformer 1.5kW ที่เพิ่มแรงดันได้ 10% (Manual) กับชุดเครื่องเสียงทั้งหมด ยกเว้นแอมป์กับภาคจ่ายไฟ Field Coil ครับ ช่วงหัวค่ำแรงดันจ่ายที่บ้านจะตกเหลือราวๆ 205V ผมก็จะ Switch ให้กลับมาเป็น 220V กว่าๆ ได้ครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2019, 04:31:01 PM »
เคยใช้ขนาด 2000 วัตต์ ของ ควอซาร์ครับ แต่ทำให้เสียงดรอปลงพอควร อาจจะมาจากรูปคลื่นของไฟฟ้าที่ไม่ SINE WAVE จริง ๆ ตอนกลังเลยใช้ ISOLATE TRANSFORMER ขนาด 1000 วัตต์ มาหลายปีแล้ว ดีกว่าครับ แต่ไม่ช่วยเรื่องไฟตกไฟเกินนะครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ Malako

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2019, 05:51:01 PM »
เคยใช้ขนาด 2000 วัตต์ ของ ควอซาร์ครับ แต่ทำให้เสียงดรอปลงพอควร อาจจะมาจากรูปคลื่นของไฟฟ้าที่ไม่ SINE WAVE จริง ๆ ตอนกลังเลยใช้ ISOLATE TRANSFORMER ขนาด 1000 วัตต์ มาหลายปีแล้ว ดีกว่าครับ แต่ไม่ช่วยเรื่องไฟตกไฟเกินนะครับ

ISOLATE TRANSFORMER ขนาด 1000 W นี่ต่อได้กี่เครื่องครับ (ระบบเสียงทั้งชุด)

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2019, 10:17:08 AM »

ISOLATE TRANSFORMER ขนาด 1000 W นี่ต่อได้กี่เครื่องครับ (ระบบเสียงทั้งชุด)

ทั้งชุดเลยครับ แอมป์ 300 B PP   CD TRANSPORT 1 เครื่อง  DAC 1 เครื่อง  Phono  1 เครื่อง เครื่องเล่น CD  1 เครื่อง
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2019, 11:25:21 AM »

จากคำถามน่าจะหมายถึง... วัตต์รวมของเครื่องที่จะเอามาต่อ
น้ามะละกอส่องที่ตูดเครื่อง ถ้าเป็นยี่ห้อหน่อยจะมีบอก  เอา โวลต์คูณแอมป์ VA แล้วเอาแต่ละเครื่องมาบวกรวมกัน ต้องไม่เกิน 1000W หรือขึ้นอยู่กับสเปคของสเตบิไล้เซอร์ว่าจะทำงานได้กี่เปอร์เซนต์

ขออภัยถ้าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2019, 04:24:11 PM »

จากคำถามน่าจะหมายถึง... วัตต์รวมของเครื่องที่จะเอามาต่อ
น้ามะละกอส่องที่ตูดเครื่อง ถ้าเป็นยี่ห้อหน่อยจะมีบอก  เอา โวลต์คูณแอมป์ VA แล้วเอาแต่ละเครื่องมาบวกรวมกัน ต้องไม่เกิน 1000W หรือขึ้นอยู่กับสเปคของสเตบิไล้เซอร์ว่าจะทำงานได้กี่เปอร์เซนต์

ขออภัยถ้าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน

อ่านแล้ว งง   V  =  220 V  ใช่ไหมครับ  แล้ว A   ยังไม่รู้มาจากไหน

ถ้าดูการกินพลังงานไฟฟ้าเป็น W พอรู้ครับ

ที่ผมถามเรื่องหม้อแปลงไอโซเลท 1000 W เมื่อนำมาใช้คุมเครื่องเสียงทั้งระบบ เพราะเห็นบางคนเขาคุมเฉพาะที่กินไฟไม่สูงเช่น CD  ,  ปรีแอมป์  ,  DAC  เป็นต้น  แต่พาวเวอร์แอมป์เขาจะต่อตรง หรือไม่ก็แยกมาต่างหากอีกตัว เช่น แอมป์กินไฟ  300 W  แต่ใช้หม้อแปลงถึง 1000 W อีกตัว เป็นต้น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2019, 11:45:57 AM »
หม้อแปลงทั่วไปจะมี Regulator ราวๆ 5% ครับ หมายถึงว่าที่ Full Power แรงดันจะตกจากที่ออกแบบไว้ 5% ครับ การประมาณ Isolation trans จึงควรใช้ที่ประมาณไม่เกิน 60% ของ VA rating ก็พอ เพื่อไม่ให้แรงดันตกมากเกินไป หรือถ้าสั่งพันก็ต้องดูว่าได้ชดเชยเอาไว้หรือไม่ Trans 1kva จึงควรใช้กับโหลดไม่เกิน 600W ครับ

กรณีของผม ผมสั่งพันมาให้ Primary มี Tap 0-205-220-235 ส่วน Sec เป็น 115-0-115 ครับ ฝั่ง Pri เอาไว้ชดเชยแรงดันไฟบ้านเกินหรือตก ส่วนฝั่ง Sec มี Step up ratio นิดๆ เทียบกับ 220V เอาไว้ชดเชยแรงดันตกเนื่องจากโหลดครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2019, 12:04:32 PM »
หม้อแปลงทั่วไปจะมี Regulator ราวๆ 5% ครับ หมายถึงว่าที่ Full Power แรงดันจะตกจากที่ออกแบบไว้ 5% ครับ การประมาณ Isolation trans จึงควรใช้ที่ประมาณไม่เกิน 60% ของ VA rating ก็พอ เพื่อไม่ให้แรงดันตกมากเกินไป หรือถ้าสั่งพันก็ต้องดูว่าได้ชดเชยเอาไว้หรือไม่ Trans 1kva จึงควรใช้กับโหลดไม่เกิน 600W ครับ

กรณีของผม ผมสั่งพันมาให้ Primary มี Tap 0-205-220-235 ส่วน Sec เป็น 115-0-115 ครับ ฝั่ง Pri เอาไว้ชดเชยแรงดันไฟบ้านเกินหรือตก ส่วนฝั่ง Sec มี Step up ratio นิดๆ เทียบกับ 220V เอาไว้ชดเชยแรงดันตกเนื่องจากโหลดครับ

กระจ่างละครับ  ที่ถามเพราะมีแนวโน้มจะเล่นเครื่องเสียงมือสองจากญี่ปุ่น ไฟฟ้า 100 V

และอยากได้ Isolate Transformer ครับ

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=365344
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม, 2019, 12:22:08 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2019, 10:47:08 PM »
ผมก็ใช้เป็นหม้อ Isolate ครับ ขนาด 2.5kVA  แต่ไม่ได้ออกแบบให้ชดเชยแรงดันได้  เข้า 0-220V ออก 110-0-110 V บอกเลยว่าตอนสั่งลืมนึกถึงเรื่องไฟตกไฟเกินไปเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2019, 09:17:53 AM »

1. อ่านแล้ว งง   V  =  220 V  ใช่ไหมครับ  แล้ว A   ยังไม่รู้มาจากไหน

2. ถ้าดูการกินพลังงานไฟฟ้าเป็น W พอรู้ครับ

3. ที่ผมถามเรื่องหม้อแปลงไอโซเลท 1000 W เมื่อนำมาใช้คุมเครื่องเสียงทั้งระบบ เพราะเห็นบางคนเขาคุมเฉพาะที่กินไฟไม่สูงเช่น CD  ,  ปรีแอมป์  ,  DAC  เป็นต้น  แต่พาวเวอร์แอมป์เขาจะต่อตรง หรือไม่ก็แยกมาต่างหากอีกตัว เช่น แอมป์กินไฟ  300 W  แต่ใช้หม้อแปลงถึง 1000 W อีกตัว เป็นต้น

1. หารูปตูดเครื่องที่ชัดๆ ยากครับ ตามรูปขีดเส้นแดง 120V 4.5A (ถ้าอ่านแอมป์ไม่ผิด) ก็จะได้ 120V * 4.5A = 540VA

2. ผมเคยถามช่างทำไมไม่เรียกว่าวัตต์ โวลต์คูณแอมป์มันก็เป็นวัตต์ ทำไมเรียกว่าโวลต์แอมป์ ผมจำคำตอบไม่ได้ แต่ประมาณว่า เครื่องเวลามันทำงานมันมีสแตนบาย์ มีเปิดเครื่องเบา ปานกลาง ตลอดจนทำงานเต็มกำลัง ซึ่งมันกินวัตต์หลายระดับ แต่คูณออกมาได้ 540VA นี่น่าจะเต็มแม็ก ถ้าเครื่องทำงานเต็มกำลัง

3. ผมทำตรงกันข้าม ถ้า VA ไม่พอ ผมเอาสเตบิไล้เซอร์มาใช้กับพวกกินวัตต์สูง K] ไอ้พวกกินวัตต์ต่ำผมไม่ใช้ เหตุที่ทำเพราะค่าซ่อม เวลาซ่อมค่าซ่อมพวกตัวใหญ่วัตต์สูง น่าจะแพงกว่าพวกตัวเล็ก ...ผิดถูกผมไม่รู้ ... แต่น้ามะละกอพูดมานี่ทำเอาผมจุกเลย

เหตุผลของ Mr.Tube ที่ให้ใช้ไม่เกิน 60% นี่ทำผมจุดเหมือนกัน ผมใช้เกินมาตลอดเลยแหละ  K] วิธีที่ดีคือถ้าต้องซื้อสเตบิไล้เซอร์แล้วต้องเอาวัตต์สูงๆ ไว้ก่อน 3KW , 5KW ขึ้นไปเลย

ของผมมีตัวหนึ่งค้นออกมาดูเป็นยี่ห้อ silicon รุ่น SA1000VA , rating 1KVA ชื่อว่า automatic voltage regulator  เคยชำรุดและเปลี่ยนหม้อแปลงมาครั้งหนึ่งแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นอันเดียวกับ stabilizer หรือเปล่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2019, 10:25:58 AM »
2. ผมเคยถามช่างทำไมไม่เรียกว่าวัตต์ โวลต์คูณแอมป์มันก็เป็นวัตต์ ทำไมเรียกว่าโวลต์แอมป์ ผมจำคำตอบไม่ได้ แต่ประมาณว่า เครื่องเวลามันทำงานมันมีสแตนบาย์ มีเปิดเครื่องเบา ปานกลาง ตลอดจนทำงานเต็มกำลัง ซึ่งมันกินวัตต์หลายระดับ แต่คูณออกมาได้ 540VA นี่น่าจะเต็มแม็ก ถ้าเครื่องทำงานเต็มกำลัง

เป็นเรื่องของ Power Factor ครับ Watt จะเท่ากับ V x A ก็ต่อเมื่อ Phase ของกระแสกับแรงดันตรงกัน แต่เครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละประเภท Phase ของ V กับ A มักจะไม่ตรงกัน Watt จึงไม่เท่ากับ V x A เสมอไปครับ

อ้างถึง
3. ผมทำตรงกันข้าม ถ้า VA ไม่พอ ผมเอาสเตบิไล้เซอร์มาใช้กับพวกกินวัตต์สูง K] ไอ้พวกกินวัตต์ต่ำผมไม่ใช้ เหตุที่ทำเพราะค่าซ่อม เวลาซ่อมค่าซ่อมพวกตัวใหญ่วัตต์สูง น่าจะแพงกว่าพวกตัวเล็ก ...ผิดถูกผมไม่รู้ ... แต่น้ามะละกอพูดมานี่ทำเอาผมจุกเลย

เหตุผลของ Mr.Tube ที่ให้ใช้ไม่เกิน 60% นี่ทำผมจุดเหมือนกัน ผมใช้เกินมาตลอดเลยแหละ  K] วิธีที่ดีคือถ้าต้องซื้อสเตบิไล้เซอร์แล้วต้องเอาวัตต์สูงๆ ไว้ก่อน 3KW , 5KW ขึ้นไปเลย

ของผมมีตัวหนึ่งค้นออกมาดูเป็นยี่ห้อ silicon รุ่น SA1000VA , rating 1KVA ชื่อว่า automatic voltage regulator  เคยชำรุดและเปลี่ยนหม้อแปลงมาครั้งหนึ่งแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นอันเดียวกับ stabilizer หรือเปล่า

อันนี้เกรงว่าจะเข้าใจกันผิดครับ กระทู้ตั้งต้นที่ Stabilizer แต่ตอนหลังมีประเด็น Isolation Trans เพิ่มเข้ามาครับ เครื่อง Stabilizer มีหลายแบบ Isolation Trans เฉยๆ ไม่ถือเป็น Stabilizer ครับ ต้องทำให้ Isolation Trans มีความสามารถปรับหรือควบคุมแรงดันขาออกได้ ถึงจะนับว่าเป็น Stabilizer ครับ Stabilizer แบบที่ไม่ใช้ Isolation Trans เลยก็มีครับ

Isolation Trans โดยมากเอาไว้แยกวงจร Load กับ Supply ออกจากกันครับ ด้วยความสามารถทางความถี่ที่จำกัดของหม้อแปลง ทำให้ช่วยกรองความถี่สูงและ Spike จากระบบไฟบ้านไม่ให้เข้ามาที่โหลดได้ครับ กรณีของผมออกแบบ Sec เป็น Balance ด้วย เพื่อให้ Common Mode Noise Cancel กันครับ แล้วผมก็เพิ่ม Tab บน Primary เข้าไป เพื่อใช้เป็น Stabilizer ไปในตัวครับ แต่ใช้มือคนปรับนะครับ ไม่ได้ใช้ระบบอัตโนมัติ ผมจะติด AC Volt Meter ไว้ที่กล่อง พอตอนค่ำไฟตก ก็สับสวิทส์เพิ่มแรงดันครับ บางทีไม่ได้ปิดเครื่องทั้งคืน ตอนเช้ามาแรงดันขึ้นไปถึง 240V ก็มี  :P ก็เป็นข้อเสียนึงของระบบ Manual ครับ

เนื่องจากผมออกแบบหม้อแปลงเอง จึงรู้ข้อจำกัดด้านกำลังของมัน ผมจึงใช้งานแค่ 60% ครับ แต่สำหรับเครื่องที่ทำขาย ถ้าเครื่องบอกว่า Rating 1kVA ก็ควรจะใช้งานได้ 1.2-1.5kVA ด้วยซ้ำครับ กรณีถ้าในเครื่องมี Isolation Trans หม้อแปลงที่เหมาะสมก็ควรจะใหญ่กว่า 1.5kVA ขึ้นไป อันนี้เรามองจากคนละด้านครับ ผมมองจากข้อจำกัดของหม้อแปลง แต่ป๋าออฯ มองจากคุณสมบัติที่เค้าโฆษณาไว้ ซึ่งผมว่าป๋าออฯ ก็คิดถูกแล้ว เครื่อง 1kVA ก็ควรต้องใช้ได้ 1kVA ครับ ไม่เกี่ยวกับว่าเป็นเครื่อง Stabilizer แบบไหนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2019, 10:37:35 AM »
และอยากได้ Isolate Transformer ครับ
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=365344

ตามเข้าไปดูรูปจาก Web ครับ เห็นมีรูปที่แสดงการวัดแรงดันด้วย ซึ่งผมเห็นว่าเป็นการโฆษณาที่ไม่ค่อยแฟร์ครับ
1. ควรต้องมีแรงดันไฟบ้านเปรียบเทียบครับ
2. วัดแบบ No Load แล้วได้แรงดันพอดีเป๊ะ แต่ในสภาพมี Load แรงดันย่อมตกลงครับ ถ้าวัดซัก Full หรือ Half Load แล้วได้แรงดันพอดีๆ ก็จะมั่นใจได้มากกว่าครับ