ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง แม่เหล็ก alnico  (อ่าน 1491 ครั้ง)

ออฟไลน์ auddyauddy

• **
ลำโพง แม่เหล็ก alnico
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2019, 02:07:06 PM »
ข้อความรู้เกี่ยวกับลำโพง แม่เหล็ก alnico มันดีตรงไหน เห็นราคามันแพง เลยอยากรู้ ขอบคุณ

ออฟไลน์ 1st class

Re: ลำโพง แม่เหล็ก alnico
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2019, 02:26:46 PM »
ตอบแบบ บ้านๆ คือแม่เหล็กมันแรงกว่าแม่เหล็กเฟอรไรด์ครับในขนาดเท่ากัน และมันหายาก เลยแพงครับ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 09:51:21 AM »
ข้อความรู้เกี่ยวกับลำโพง แม่เหล็ก alnico มันดีตรงไหน เห็นราคามันแพง เลยอยากรู้ ขอบคุณ

ถามถึง ลำโพงผลิตใหม่ที่ใช้ AlNiCo หรือ สำโหงเก่าตั้งแต่ยุคยังไม่มี Ceramic Magnet ครับ

ออฟไลน์ auddyauddy

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 10:20:04 AM »

ถามถึง ลำโพงผลิตใหม่ที่ใช้ AlNiCo หรือ สำโหงเก่าตั้งแต่ยุคยังไม่มี Ceramic Magnet ครับ

ลำโพงใหม่

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 01:17:24 PM »
ลำโพงใหม่

แม่เหล็ก AlNiCo ดีกว่า Ceramic ตรงที่ความแรงแม่เหล็กมากกว่าเมื่อขนาดเท่ากัน ตามที่คุณ 1st class บอก อีกเรื่องคือ Barkhausen Noise ใน AlNiCo ต่ำกว่า เรื่องนี้จะส่งผลมากกับพวก HF Driver คือ Noise จาก AlNiCo ต่ำกว่า และ Resolution จะดีกว่า

Ceramic Magnet เข้ามาแทนที่ AlNiCo ด้วยเหตุผลด้านราคา ลำโพงที่ผลิตหลังปี 1980 แทบจะไม่เหลือ AlNiCo แล้ว วันนี้ AlNiCo กลับมาด้วยเหตุผลด้านแฟชั่นมากกว่าด้านคุณภาพ ลำพัง AlNiCo กิโลละหมื่นกว่าบาท Ceramic โลละไม่กี่ร้อย ลำโพงผลิตใหม่ที่ใช้ AlNiCo จึงต้องแพงมาก แถมบางทีความแรงแม่เหล็กใน Gap ด้อยกว่า Ceramic ก็มี

AlNiCo ดีกว่า Ceramic แต่ไม่เกี่ยวกับ ลำโพง AlNiCo ดีกว่าลำโพง Ceramic มันของคนละอย่างกัน ไม่ควรเทียบเคียงกันตรงๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 05:30:02 PM »

แล้วลำโพงAlnicoเก่า ยุคที่ยังไม่มี caramic แม่เหล็กมีโอกาศเสื่อมสภาพไหมครับ 

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 06:14:19 PM »
แล้วลำโพงAlnicoเก่า ยุคที่ยังไม่มี caramic แม่เหล็กมีโอกาศเสื่อมสภาพไหมครับ

ทั้ง AlNiCo และ Ceramic จะเสียความเป็นแม่เหล็กไปเรื่อยๆ ตามเวลาที่ผ่านไปครับ ผมเคยอ่านจาก Lansing Heritage มาว่า JBL 375 ผลิตราวปี 70 ถึงวันนี้เหลือแรงแม่เหล็กแค่ 50-60% ของค่าอ้างอิงใน Datasheet ครับ สามารถเอาไป Recharge Magnet ได้ครับ Ceramic Magnet ก็เสื่อมเหมือนกัน แต่ไม่มีข้อมูลอัตราการเสื่อมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2019, 09:32:19 PM »
Recharge ได้ที่ไหนครับ น่าสนใจดีครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2019, 10:22:41 AM »
Recharge ได้ที่ไหนครับ น่าสนใจดีครับ

เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ หลังๆ ผมเล่นแต่ Field Coil ก็ไม่เคยคิดเรื่องนี้ ลองไปสอบถาม P.Audio บ้านหม้อดูครับ เค้าน่าจะมีเครื่องมือ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2019, 07:19:21 PM »
ขอสอบถามหน่อยครับ ลำโพง Field Coil  มีข้อดี กว่าลำโพงอื่นๆยังไงนะครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2019, 08:53:05 AM »
ขอสอบถามหน่อยครับ ลำโพง Field Coil  มีข้อดี กว่าลำโพงอื่นๆยังไงนะครับ

ในแง่คุณภาพเสียง รายละเอียดมักจะดีกว่า และความเพี้ยนต่ำกว่า ลำโพงที่ใช้แม่เหล็กถาวรครับ ในแง่การใช้งานคงมีแต่ข้อเสียครับ เพราะต้องจ่ายไฟเลี้ยงแม่เหล็กไฟฟ้าตลอดเวลา

เพิ่มเติม : ลืมไปเรื่องนึง แม่เหล็กไม่(มีวัน)เสื่อมสภาพครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม, 2019, 09:14:59 AM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กันยายน, 2019, 02:42:14 PM »
ขอบคุณคำถามนี้ครับ ผมสงใสมานานฟังจากคนเก่าเขาเล่าให้ฟัง เขาบอกแม่เห็กถาวรมีส่วน
ผสมของสารโกบ้อ59 จริงไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กันยายน, 2019, 09:10:56 AM »
ขอบคุณคำถามนี้ครับ ผมสงใสมานานฟังจากคนเก่าเขาเล่าให้ฟัง เขาบอกแม่เห็กถาวรมีส่วน
ผสมของสารโกบ้อ59 จริงไหมครับ

น่าจะหมายถึงเฉพาะแม่เหล็ก AlNiCo = Aluminium+Nickel+Cobalt ครับ มี Cobalt ราว 10-20% ได้ครับ ตัวเลขแม่นๆ แต่ละสูตร ต้องหาจาก Wiki เอาครับ ถ้าใช้กับลำโพงโดยมากจะเป็น AlNiCo5 กับ 8 ครับ

ทำไมถึงต้องระบุเป็น Isotope Co59 ละครับ เกรงเรื่องการปล่อยรังสีเหรอครับ

ออฟไลน์ PK.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กันยายน, 2019, 10:34:43 AM »
ใช่ครับกลัวเจอรังษีแบบร้านขายของเก่าที่เกิดขึ้นเมื่อ10 กว่าปีที่ผ่านมา

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 กันยายน, 2019, 01:08:05 PM »
CO59 เป็นตัวที่ Stable ไม่มีการปล่อยรังสีครับ การนำมาทำ Alloy ไม่มีใครเอา Isotope ที่ปล่อยรังสีมาทำหรอกครับ กรณีร้านขายของเก่าเป็น CO60 ครับ โดยปกติจะต้องเก็บในภาชนะที่กักเก็บรังสิได้ เป็นเรื่องรู้เท่าไม่ถึงการณ์ที่ไปงัดมันออกมาจากภาชนะครับ

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 กันยายน, 2019, 10:12:22 PM »

เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ หลังๆ ผมเล่นแต่ Field Coil ก็ไม่เคยคิดเรื่องนี้ ลองไปสอบถาม P.Audio บ้านหม้อดูครับ เค้าน่าจะมีเครื่องมือ
ที่ P Audio ไม่มีเครื่องมือครับคุณ อาร์ต ขนาดถอดดอก driver horn ที่ติดตูดวูฟเฟอร์มา เค้ายังจะต้องส่งกลับโรงงานที่ไต้หวันเลย ผมเลยมาถอดเองดีกว่าไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาครับ
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 กันยายน, 2019, 09:13:08 AM »
ที่ P Audio ไม่มีเครื่องมือครับคุณ อาร์ต ขนาดถอดดอก driver horn ที่ติดตูดวูฟเฟอร์มา เค้ายังจะต้องส่งกลับโรงงานที่ไต้หวันเลย ผมเลยมาถอดเองดีกว่าไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาครับ

ขอบคุณครับคุณเล็ก

งั้นคุณ 1st class คงต้องลองถามกับผู้ผลิตดอกลำโพงดูครับ เช่น โอบอ้อม หรือ NPE เท่าที่ผมทราบ เวลาผลิตเป็นอุตสาหกรรม เค้าจะ Charge แม่เหล็กเป็นขั้นตอนสุดท้ายก่อน Test ครับ เพราะถ้า Charge ไว้ก่อน ตอนประกอบจะทำงานยาก

หรือไม่ก็ทำเครื่อง Charge แล้วเปิดให้บริการซะเองเลยครับ  2f 2f

ออฟไลน์ LEXS

• ทำเองแล้วจะเข้าใจ
  • ตามหาพลังงานทางเลือก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 กันยายน, 2019, 03:21:34 PM »
มีใครใช้แม่เหล็ก นีโอไดเมี่ยม มั้ยครับ  และสงสัยอีอย่างทำไมเขาไม่ทำขดลวดครอบแกนแม่เหล็กโดยตรงไปเลย
เปลี่ยนความคิด  ชีวิตเปลี่ยน

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 กันยายน, 2019, 08:33:41 PM »
มีใครใช้แม่เหล็ก นีโอไดเมี่ยม มั้ยครับ  และสงสัยอีอย่างทำไมเขาไม่ทำขดลวดครอบแกนแม่เหล็กโดยตรงไปเลย

ผู้ผลิตชั้นนำอย่าง scan, seas, vifa ใช้อยู่หลายรุ่นครับ p audio ก็มีรุ่นที่ใช้ครับ เริ่มเห็นราวๆ 15 ปีมานี้ครับ แรกๆ จะใช้กับ tweeter ตอนนี้มีหมดทุ้มกลางแหลมครับ

ขดลวดครอบแกนแม่เหล็ก หน้าตาเป็นไงครับ และครอบไปทำไม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2019, 02:51:38 PM »
หมายถึงแกนกลางลำโพงครับ ทำไมไม่ใช้แม่เหล็กทั้งแท่งไปเลย ทำไมต้องใช้เหล็กประกบครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2019, 09:46:57 AM »
หมายถึงแกนกลางลำโพงครับ ทำไมไม่ใช้แม่เหล็กทั้งแท่งไปเลย ทำไมต้องใช้เหล็กประกบครับ

งั้นเล่ายาวหน่อยละกัน

ลำโพงเมื่อเกือบ 100 ปีที่แล้ว เป็นแบบนี้ครับ

แกนกลางเป็นแท่งเหล็ก และใช้ขดลวดพันรอบเพื่อให้เป็นแม่เหล็กไฟฟ้า น่าจะตรงกับคำถามแรกของคุณ (ทำไมเขาไม่ทำขดลวดครอบแกนแม่เหล็ก?)

พอเริ่มมี AlNico ก็เป็นแบบนี้เป็นส่วนใหญ่ แกนกลางยังเป็นแม่เหล็กอยู่ เหล็กครอบที่บ้านเรามักเรียกว่าเกือกม้า เป็นตัวช่วยให้แม่เหล็กครบวงจรครับ

ยุด Ferrite จะเป็นแบบนี้

เนื่องจากแม่เหล็ก Ferrite มีความแรงแม่เหล็กต่อพื้นที่หน้าตัดน้อยกว่า AlNiCo มาก จึงต้องทำแม่เหล็กเป็นรูปวงแหวน แล้วเอาเหล็กมาประกบเพื่อให้ครบรอบวงจรแม่เหล็กครับ แกนกลางกับแผ่นประกบจะเป็นเหล็กธรรมดา

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2019, 09:32:40 AM »
 :clap
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2019, 08:40:13 PM »
 c) K] ขอบคุณครับ