ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง แม่เหล็ก alnico  (อ่าน 637 ครั้ง)

ออฟไลน์ auddyauddy

• **
ลำโพง แม่เหล็ก alnico
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2019, 02:07:06 PM »
ข้อความรู้เกี่ยวกับลำโพง แม่เหล็ก alnico มันดีตรงไหน เห็นราคามันแพง เลยอยากรู้ ขอบคุณ

ออฟไลน์ 1st class

Re: ลำโพง แม่เหล็ก alnico
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2019, 02:26:46 PM »
ตอบแบบ บ้านๆ คือแม่เหล็กมันแรงกว่าแม่เหล็กเฟอรไรด์ครับในขนาดเท่ากัน และมันหายาก เลยแพงครับ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 09:51:21 AM »
ข้อความรู้เกี่ยวกับลำโพง แม่เหล็ก alnico มันดีตรงไหน เห็นราคามันแพง เลยอยากรู้ ขอบคุณ

ถามถึง ลำโพงผลิตใหม่ที่ใช้ AlNiCo หรือ สำโหงเก่าตั้งแต่ยุคยังไม่มี Ceramic Magnet ครับ

ออฟไลน์ auddyauddy

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 10:20:04 AM »

ถามถึง ลำโพงผลิตใหม่ที่ใช้ AlNiCo หรือ สำโหงเก่าตั้งแต่ยุคยังไม่มี Ceramic Magnet ครับ

ลำโพงใหม่

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 01:17:24 PM »
ลำโพงใหม่

แม่เหล็ก AlNiCo ดีกว่า Ceramic ตรงที่ความแรงแม่เหล็กมากกว่าเมื่อขนาดเท่ากัน ตามที่คุณ 1st class บอก อีกเรื่องคือ Barkhausen Noise ใน AlNiCo ต่ำกว่า เรื่องนี้จะส่งผลมากกับพวก HF Driver คือ Noise จาก AlNiCo ต่ำกว่า และ Resolution จะดีกว่า

Ceramic Magnet เข้ามาแทนที่ AlNiCo ด้วยเหตุผลด้านราคา ลำโพงที่ผลิตหลังปี 1980 แทบจะไม่เหลือ AlNiCo แล้ว วันนี้ AlNiCo กลับมาด้วยเหตุผลด้านแฟชั่นมากกว่าด้านคุณภาพ ลำพัง AlNiCo กิโลละหมื่นกว่าบาท Ceramic โลละไม่กี่ร้อย ลำโพงผลิตใหม่ที่ใช้ AlNiCo จึงต้องแพงมาก แถมบางทีความแรงแม่เหล็กใน Gap ด้อยกว่า Ceramic ก็มี

AlNiCo ดีกว่า Ceramic แต่ไม่เกี่ยวกับ ลำโพง AlNiCo ดีกว่าลำโพง Ceramic มันของคนละอย่างกัน ไม่ควรเทียบเคียงกันตรงๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 05:30:02 PM »

แล้วลำโพงAlnicoเก่า ยุคที่ยังไม่มี caramic แม่เหล็กมีโอกาศเสื่อมสภาพไหมครับ 

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 06:14:19 PM »
แล้วลำโพงAlnicoเก่า ยุคที่ยังไม่มี caramic แม่เหล็กมีโอกาศเสื่อมสภาพไหมครับ

ทั้ง AlNiCo และ Ceramic จะเสียความเป็นแม่เหล็กไปเรื่อยๆ ตามเวลาที่ผ่านไปครับ ผมเคยอ่านจาก Lansing Heritage มาว่า JBL 375 ผลิตราวปี 70 ถึงวันนี้เหลือแรงแม่เหล็กแค่ 50-60% ของค่าอ้างอิงใน Datasheet ครับ สามารถเอาไป Recharge Magnet ได้ครับ Ceramic Magnet ก็เสื่อมเหมือนกัน แต่ไม่มีข้อมูลอัตราการเสื่อมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2019, 09:32:19 PM »
Recharge ได้ที่ไหนครับ น่าสนใจดีครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2019, 10:22:41 AM »
Recharge ได้ที่ไหนครับ น่าสนใจดีครับ

เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ หลังๆ ผมเล่นแต่ Field Coil ก็ไม่เคยคิดเรื่องนี้ ลองไปสอบถาม P.Audio บ้านหม้อดูครับ เค้าน่าจะมีเครื่องมือ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2019, 07:19:21 PM »
ขอสอบถามหน่อยครับ ลำโพง Field Coil  มีข้อดี กว่าลำโพงอื่นๆยังไงนะครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2019, 08:53:05 AM »
ขอสอบถามหน่อยครับ ลำโพง Field Coil  มีข้อดี กว่าลำโพงอื่นๆยังไงนะครับ

ในแง่คุณภาพเสียง รายละเอียดมักจะดีกว่า และความเพี้ยนต่ำกว่า ลำโพงที่ใช้แม่เหล็กถาวรครับ ในแง่การใช้งานคงมีแต่ข้อเสียครับ เพราะต้องจ่ายไฟเลี้ยงแม่เหล็กไฟฟ้าตลอดเวลา

เพิ่มเติม : ลืมไปเรื่องนึง แม่เหล็กไม่(มีวัน)เสื่อมสภาพครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม, 2019, 09:14:59 AM โดย Mr. Tube »