ผู้เขียน หัวข้อ: ประสิทธิภาพ ลำโพงที่ผ่านการซ่อม  (อ่าน 3578 ครั้ง)

ออฟไลน์ auddyauddy

ประสิทธิภาพ ลำโพงที่ผ่านการซ่อม
« เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 06:24:21 AM »
ประสิทธิภาพลำโพง เมื่อลำโพงที่ผ่านการซ่อมแล้ว คิดว่าประสิทธิภาพที่ได้จะเหลือประมาณเท่าไหร่ จาก 100%

ออฟไลน์ Mr. Tube

Re: ประสิทธิภาพ ลำโพงที่ผ่านการซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 09:53:05 AM »
ประสิทธิภาพลำโพง เมื่อลำโพงที่ผ่านการซ่อมแล้ว คิดว่าประสิทธิภาพที่ได้จะเหลือประมาณเท่าไหร่ จาก 100%

อาจจะน้อยกว่า 100% หรือมากกว่า 100% ก็ได้ครับ ขึ้นกับชิ้นส่วนที่เปลี่ยนเข้าไป

ออฟไลน์ 1st class

Re: ประสิทธิภาพ ลำโพงที่ผ่านการซ่อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 05:32:34 PM »

ถ้าได้อะไหล่แท้ และช่างที่ซ่อมมีฝีมือและความปราณีต ผมก็ว่าใช้งานได้ดีนะครับไม่แพ้ของใหม่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2019, 11:20:57 PM »
ถ้าได้อะไหล่แท้ และช่างที่ซ่อมมีฝีมือและความปราณีต ผมก็ว่าใช้งานได้ดีนะครับไม่แพ้ของใหม่ครับ

ผมได้ยินเค้าคุยต่อๆ กันมาอย่างนั้นเหมือนกัน เมื่อก่อนผมก็เชื่อแล้วก็พูดตามๆ กันไปเช่นกัน

ประเด็นที่ผมจะชี้ก็คือ คุณไม่มีวันรู้จริงๆ หรอก ว่ามันดีขึ้นหรือแย่ลงหรือเหมือนเดิม เพราะเราไม่มีของใหม่มาเทียบแล้ว และถ้าคุณซื้อใหม่ได้ก็คงไม่ต้องมาซ่อมของเก่า หรือถ้าคุณหาของใหม่มาเปลี่ยนได้ อาจจะยิ่งแปลกใจเมื่อพบว่าดอกที่ซื้อมาใหม่เสียงไม่เหมือนกับอีกข้างที่ยังไม่เสีย งั้นก็เปลี่ยน 2 ข้างเลยละกัน เสียงจะได้เหมือนกัน อ้าว งี้เสียงก็ไม่เหมือนกับตอนก่อนเสียสิ  2f 2f (นี่คือประสบการณ์จริงครับ)

ลำโพงมันเปลี่ยนสภาพไปเรื่อยๆ ตามกาลเวลาครับ อย่างที่เราคุยกันอีกกระทู้นึงเรื่องแม่เหล็กเสื่อมสภาพ กรวยที่เป็นกระดาษก็เปลี่ยนสภาพไปตามความชื้นในอากาศ ขอบโฟมหรือยางเปลี่ยนสภาพไปตามความชื้น,อุณหภูมิและอายุ ไม่ว่าจะซื้อใหม่หรือซ่อม มันก็ไม่มีวันเหมือนกับตอนก่อนจะเสียครับ สำคัญที่ว่าคุณรับสิ่งที่จะเปลี่ยนไปได้รึเปล่า หรือบางทีมันเล็กน้อยจนคุณไม่ทันสังเกตเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ auddyauddy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 07:02:43 AM »

ผมได้ยินเค้าคุยต่อๆ กันมาอย่างนั้นเหมือนกัน เมื่อก่อนผมก็เชื่อแล้วก็พูดตามๆ กันไปเช่นกัน

ประเด็นที่ผมจะชี้ก็คือ คุณไม่มีวันรู้จริงๆ หรอก ว่ามันดีขึ้นหรือแย่ลงหรือเหมือนเดิม เพราะเราไม่มีของใหม่มาเทียบแล้ว และถ้าคุณซื้อใหม่ได้ก็คงไม่ต้องมาซ่อมของเก่า หรือถ้าคุณหาของใหม่มาเปลี่ยนได้ อาจจะยิ่งแปลกใจเมื่อพบว่าดอกที่ซื้อมาใหม่เสียงไม่เหมือนกับอีกข้างที่ยังไม่เสีย งั้นก็เปลี่ยน 2 ข้างเลยละกัน เสียงจะได้เหมือนกัน อ้าว งี้เสียงก็ไม่เหมือนกับตอนก่อนเสียสิ  2f 2f (นี่คือประสบการณ์จริงครับ)

ลำโพงมันเปลี่ยนสภาพไปเรื่อยๆ ตามกาลเวลาครับ อย่างที่เราคุยกันอีกกระทู้นึงเรื่องแม่เหล็กเสื่อมสภาพ กรวยที่เป็นกระดาษก็เปลี่ยนสภาพไปตามความชื้นในอากาศ ขอบโฟมหรือยางเปลี่ยนสภาพไปตามความชื้น,อุณหภูมิและอายุ ไม่ว่าจะซื้อใหม่หรือซ่อม มันก็ไม่มีวันเหมือนกับตอนก่อนจะเสียครับ สำคัญที่ว่าคุณรับสิ่งที่จะเปลี่ยนไปได้รึเปล่า หรือบางทีมันเล็กน้อยจนคุณไม่ทันสังเกตเท่านั้นเอง

แบบนี้เราก็ไม่ควรซื้อลำโพงเก่ามือสอง หรือซ่อมลำโพงเก่าที่มันเสียแล้ว เพราะแม่เหล็กไม่เสื่อมสภาพไปแล้วส่วนหนึ่ง ใช่หรือเปล่า

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 09:10:11 AM »
ผมใช้ลำโพง ar tsw 210 สองทางตู้ปิด ดอก 8 นิ้ว
มีซ่อมเปลี่ยนขอบเพราะเป็นขอบโฟมของแท้ทุก 5 ปี ของเทียมนี่ใช้เกินห้าปีถึงเปลี่ยน
อายุอานามน่าจะ 30 ปี เศษๆ

ถ้าจะบอกว่าเหมือนเดิมไหม ผมไม่แน่ใจที่จะตอบ เพราะหูผมน่าจะเสื่อมไว เสื่อมเร็ว และเสื่อมมากกว่าลำโพง

ถ้าจะวัดน่าจะใช้เครื่องมือสำหรับวัดจะดีกว่าใช้หูตัวเองวัด  นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2019, 09:12:19 AM โดย ออดิโอแมน »
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Malako

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 10:38:21 AM »
ดอกลำโพงใหม่ป้ายแดง ออกจากสายพานการผลิต สุ่มมาวัดสเปค ได้ค่าสเปคของโรงงาน

ลำโพงเก็บในโกดังยังไม่ส่งตัวแทนจำหน่าย 5-6 เดือนผ่านไป นำมาวัดสเปค มีค่าบางตัวเพิ่มขึ้น
ค่าบางตัวลดลง นี่ขนาดยังไม่ได้ใช้งาน

ลำโพงซ่อม อาทิเปลี่ยนว๊อยซ์คอยล์ เปลี่ยนขอบ เสียงเปลี่ยนในทางที่แย่ลงแน่นอน ฟังแล้วไม่ถูกใจ
ยิ่งเสียข้างเดียวซ่อมแล้ว ไม่เหมือนอีกข้างนะครับ เจ้าของต้องทำใจ

เป็นประสบการณ์จากการซ่อม ทั้งลำโพงบ้าน และลำโพงพีเอร้องคาราโอเกะที่ว๊อยซ์คอยล์ขาดเปลี่ยนเป็นประจำ
ทั้งนี้ส่งซ่อมทั้งช่างซ่อมลำโพงมือหนึ่งในเมืองไทยและช่างบ้านหม้อครับ

ลำโพงเก่าที่เรียกวินเท็จ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ซื้อได้ครับ เบื่อขายต่อราคาแทบไม่ตกเหมือนป้ายแดง
ส่วนเสียง ต้องลองครับ ลองแล้วติดอกติดใจหาซื้อเพิ่ม เพราะเรื่องของเสียงซึ่งจับต้องไม่ได้
เพียงแต่เสียงเพลงที่เปล่งจากตู้ลำโพงมันถูกรสนิยมคนฟัง

อ้อ ... คำว่าประสิทธิภาพลำโพง กับ คุณภาพลำโพง ไม่เหมือนกันนะครับ
ประสิทธิภาพลำโพงที่สูง เช่นลำโพงพีเอ อาจให้เสียงฟังไม่ได้เลยก็มี
ส้วนลำโพงที่ประสิทธิภาพต่ำ ขายกันหลายแสนต่อคู่ คนก็ซื้อมาฟังกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2019, 10:43:41 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 10:49:48 AM »
คงเหมือนรถยนต์ครับใช้ไปแสนกิโลปลายๆ ไม่ทำช่วงล่างเลยก็คุ้ยเคย พอได้เปลียนช่วงล่างใหม่ตกใจเลยว่าขับมาได้ยังไง แต่ถึงยังไงได้ทำช่วงล่างแล้ว ก็คงสู้ของใหม่ป้ายแดงไม่ได้ (ของ OEM ออกจากโรงงานคุณภาพต่างกับอะไหล่ครับ)

ออฟไลน์ Mr.Q

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 11:06:29 AM »
ถ้าเปลี่ยนว๊อยซ์คอยล์ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ รายระเอียดด้านความถี่กลางถึงสูงด้อยลงไปเยอะ แต่บางคนลูกค้าผมกลับว่าดีกว่าเดิม งง ร้านที่ผมเอาไปซ่อมประจำบ้านหม้อได้แค่ไกล้เคียง ร้านดัง ๆ ที่เห็นหลายคนแนะนำ ตอนนี้ย้ายไปอยู่คู้บอนแล้วมีลูกค้าลูกพี่ผมเอาไปให้ซ่อมบ่อย ๆ แต่กลับมาที่ผมแล้วแตกต่างจากของเดิมแบบคนละเรื่อง บางทีเอา 6 Ohm ไปซ่อม แต่พันมาให้ 8 Ohm ซะนี่ บางทีก็กลับขั้ว เอาเข้าไป ไม่รู้คนเดิมที่หลายคนรู้จักหรือเปล่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 12:54:25 PM »
แบบนี้เราก็ไม่ควรซื้อลำโพงเก่ามือสอง หรือซ่อมลำโพงเก่าที่มันเสียแล้ว เพราะแม่เหล็กไม่เสื่อมสภาพไปแล้วส่วนหนึ่ง ใช่หรือเปล่า

ก็คงแล้วแต่มุมมองครับ บางทีก็เป็นเรื่องคุณค่าทางจิตใจมากกว่าเรื่องคุณภาพเสียงครับ ส่วนลำโพง เสื่อมสภาพ ไม่ได้หมายความว่า ใช้ไม่ได้ แต่ถ้าเสียแล้วไม่ซ่อมเรียกว่า ขยะ ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2019, 01:19:45 PM โดย Mr. Tube »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 12:58:40 PM »
ลำโพงซ่อม อาทิเปลี่ยนว๊อยซ์คอยล์ เปลี่ยนขอบ เสียงเปลี่ยนในทางที่แย่ลงแน่นอน ฟังแล้วไม่ถูกใจ

อันนี้ขอให้ความเห็นอีกมุมครับ ผมเคยเปลี่ยน Voice Tweeter Seas จาก Voice เดิมเป็น Voice ลวดเงิน เสียงดีกว่าเดิมชัดเจนครับ ผมจึงเห็นว่าไม่เสมอไปว่าจะแย่ลงครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 01:06:29 PM »
ถ้าเปลี่ยนว๊อยซ์คอยล์ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ รายระเอียดด้านความถี่กลางถึงสูงด้อยลงไปเยอะ แต่บางคนลูกค้าผมกลับว่าดีกว่าเดิม งง

ถ้าด้อยลงไปเยอะ อาจจะเป็น Voice แทน ไม่ใช่ Voice เดิมครับ ถ้ากลาง-สูงลด เป็นไปได้ว่า VC หนักกว่าเดิมหรือรอบน้อยกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Malako

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2019, 02:23:50 PM »

อันนี้ขอให้ความเห็นอีกมุมครับ ผมเคยเปลี่ยน Voice Tweeter Seas จาก Voice เดิมเป็น Voice ลวดเงิน เสียงดีกว่าเดิมชัดเจนครับ ผมจึงเห็นว่าไม่เสมอไปว่าจะแย่ลงครับ

อย่างนี้เรียกว่า "โม"  โดยผู้ที่มีความรู้นะครับ

ลำโพงมีแบรนด์สั่งดอกลำโพงแล้วมาโมต่อเพื่อให้เสียงได้ตามวัตถุประสงค์ซึ่งมีหลายวิธี

ที่ว่าเสียงแย่ลง หมายถึงการซ่อมจากช่างโดยทั่วไป เอาแค่ให้มีเสียงเป็นพอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2019, 01:10:21 PM »

อย่างนี้เรียกว่า "โม"  โดยผู้ที่มีความรู้นะครับ

ลำโพงมีแบรนด์สั่งดอกลำโพงแล้วมาโมต่อเพื่อให้เสียงได้ตามวัตถุประสงค์ซึ่งมีหลายวิธี

ที่ว่าเสียงแย่ลง หมายถึงการซ่อมจากช่างโดยทั่วไป เอาแค่ให้มีเสียงเป็นพอ

ผมจึงเห็นว่า ประเด็นไม่ใช่เรื่อง เปลี่ยน (ซ่อม, โม, อื่นๆ) ที่ทำให้เสียงแย่ลง แต่เป็น เปลี่ยนอะไรเข้าไป ครับ  K)

ออฟไลน์ taonoi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2019, 04:28:11 PM »
ส่วนตัวผม เคยซ่อมอยู่2-3ครั้ง ซึ่งเกิดจากขดลวดใหม้ตรงเสียงแหลม ซึ่งเอาขดลวดแท้ใส่แทนอันเดิม ปรากฏว่าเสียงไม่เหมือนเดิมครับ อาจเป็นไปได้ว่าผมใ่ตำแหน่งไม่ตรง หรืออาจเกิดจาก วานิชที่เคลือบขดลวดใหม้หลุดออกมาติดอยู่ในช่องว่างของลำโพงที่วางขดลวด ซึ่งมีนำยาเหนียวๆติดอยู๋(ไม่แน่ใจว่าช่วยระบายความร้อนรึป่าว) มันสีกับขวดลวดใหม่ เลยฟังแปลกๆครับ เลยซื้อใหมาดีกว่า... :cry2 :cry2 :cry2 :cry2
44/19 ซ.สุขุมวิท62 ถ.สุขุมวิท บางจาก พระโขนง กทม. 10260 081-3995331

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2019, 09:34:57 AM »
ส่วนตัวผม เคยซ่อมอยู่2-3ครั้ง ซึ่งเกิดจากขดลวดใหม้ตรงเสียงแหลม ซึ่งเอาขดลวดแท้ใส่แทนอันเดิม ปรากฏว่าเสียงไม่เหมือนเดิมครับ อาจเป็นไปได้ว่าผมใ่ตำแหน่งไม่ตรง หรืออาจเกิดจาก วานิชที่เคลือบขดลวดใหม้หลุดออกมาติดอยู่ในช่องว่างของลำโพงที่วางขดลวด ซึ่งมีนำยาเหนียวๆติดอยู๋(ไม่แน่ใจว่าช่วยระบายความร้อนรึป่าว) มันสีกับขวดลวดใหม่ เลยฟังแปลกๆครับ เลยซื้อใหมาดีกว่า... :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

น้ำยาเหนียวๆ สีน้ำตาลคล้ายจารบี ใช่ไม๊ครับ น่าจะเป็น Ferro Fluid สารแม่เหล็กเหลว น่ะครับ Tweeter ที่ออกมาในช่วง 199X มักจะมีทุกตัว เหมือนเป็นมาตรฐานการออกแบบครับ เอาไว้ช่วยระบายความร้อน VC ครับ