ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับวงจรครอสโอเวอร์นี้หน่อยครับ  (อ่าน 414 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

วงจรข้างล่างนี้เป็นวงจรครอสโอเวอร์ของดอกลำโพงเสียงกลางของลำโพงรุ่นหนึ่ง อยากจะรบกวนสอบถามว่า

1. ส่วนประกอบใดบ้างที่เป็นส่วนของ hi pass ครับ
2. วงจรนี้เป็นกี่ออเดอร์ทั้งด้าน low pass และ hi pass ครับ เท่าที่ผมดูมันคือออเดอร์ที่ 3 ทั้งด้าน low pass และ hi pass + วงจร impedance equalization ใช่ไหมครับ หรือว่าเป็นออเดอร์ที่ 3 ทางด้าน low pass และออเดอร์ที่ 4 ที่ด้าน hi pass

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2019, 03:12:26 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

Re: สอบถามเกี่ยวกับวงจรครอสโอเวอร์นี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2019, 08:00:06 AM »
อุปกรณ์ที่ใช้กับความถี่โดยตรงในตู้ลำโพง จะมี ตัวเก็บประจุกับคอยล์ขดลวดทองแดง ที่เป็นค่าหลักนะครับ เท่าที่ผมดูในเน็ตหลายๆ วงจรแล้วพบว่า ออร์ที่ที่ 1 ก็มีหนึ่งตัว ออร์เดอร์ที่สองก็มีสองตัว ...ไปเรือยๆ ครับ
ยังไงก็ตามหลายวงจรไม่ได้มีเฉพาะวงจรตัดแบ่งความถี่นะครับ จะมีวงจรปรับอิมพีแด๊นซ์ L-pad , pi-pad ก็จะมีตัวต้านทานวัตต์สูงอยู่ด้วย วงจรโซเบลป้องกันว๊อยซ์คอยเสียหาย   หลายวงจรเรียงลำดับรวมร่างกัน

วงจรต่างๆที่มีในวงจร

Series Notch Filter
Parallel Notch Filter
Driver Attenuation Circuit
Impedance Equalization
Contour Network

https://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/SealedVsPortedSpeakerBox/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2019, 08:04:06 AM โดย ออดิโอแมน »
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Mr. Tube

Re: สอบถามเกี่ยวกับวงจรครอสโอเวอร์นี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2019, 09:52:45 AM »
1. ส่วนประกอบใดบ้างที่เป็นส่วนของ hi pass ครับ
2. วงจรนี้เป็นกี่ออเดอร์ทั้งด้าน low pass และ hi pass ครับ เท่าที่ผมดูมันคือออเดอร์ที่ 3 ทั้งด้าน low pass และ hi pass + วงจร impedance equalization ใช่ไหมครับ หรือว่าเป็นออเดอร์ที่ 3 ทางด้าน low pass และออเดอร์ที่ 4 ที่ด้าน hi pass

1. 140uF, 300uF, 2.55mH + 0.56R ครับ กรณีนี้คงต้องถอด 2.55mH มาวัด DCR ดูด้วย ถ้าจะโคลนครับ จะได้ปรับค่า R อนุกรมให้ตรงกัน เราคงพัน L เลียนแบบไม่ได้เป๊ะๆ ครับ

2. ผมนับเป็น Order 3rd ทั้ง 2 ด้านเหมือนกันครับ วงจรสุดท้ายก่อนต่อลำโพงเป็น Zobel ครับ

ออฟไลน์ Nun1962

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2019, 11:07:36 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  d_d

ออฟไลน์ Malako

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2019, 01:03:08 PM »

อยากรู้จังว่าเป็นลำโพงรุ่น ยี้ห้ออะไรครับ 

ใช้ C และ L ค่าสูงจัง น่าจะตัดความถี่ต่ำทีเดียว ความต้านทานลำโพงน่าจะ 4 โอห์มกระมัง

น่าศึกษาทีเดียวครับ