ผู้เขียน หัวข้อ: Mark Levinson @ Accuphase  (อ่าน 315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark

Mark Levinson @ Accuphase
« เมื่อ: 11 มกราคม, 2020, 04:09:21 PM »
สวัสดีครับ คุณตู่ และเพื่อน กูรู เครื่องเสียง โดยเฉพาะ รุ่น ก่อน Millenium 2000
ไม่ได้เข้า web คุณตู่ ร่วม 10 กว่าปีแล้ว และช่วงหลังหันตามไปเล่นเครื่องเสียงแบบ Digital BT เสียเป็นส่วนมาก

อยู่ดีๆนึกเป็นห่วงชุด Accuphase ที่เล่น CD DAC โดยใช้ Mark Levinson 332 ขับออก B&W 801 Matrix ขึ้นมา ลองมาเปิดเครื่องฟัง ปรากฎว่า ชุด 332 กดเปิดไม่ได้ครับ ตามที่สังหรณ์ใจไว้เลย
จึงขอรบกวน ว่า มีที่ไหนรับซ่อมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Malako

Re: Mark Levinson @ Accuphase
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มกราคม, 2020, 07:47:43 AM »
สวัสดีครับ คุณตู่ และเพื่อน กูรู เครื่องเสียง โดยเฉพาะ รุ่น ก่อน Millenium 2000
ไม่ได้เข้า web คุณตู่ ร่วม 10 กว่าปีแล้ว และช่วงหลังหันตามไปเล่นเครื่องเสียงแบบ Digital BT เสียเป็นส่วนมาก

อยู่ดีๆนึกเป็นห่วงชุด Accuphase ที่เล่น CD DAC โดยใช้ Mark Levinson 332 ขับออก B&W 801 Matrix ขึ้นมา ลองมาเปิดเครื่องฟัง ปรากฎว่า ชุด 332 กดเปิดไม่ได้ครับ ตามที่สังหรณ์ใจไว้เลย
จึงขอรบกวน ว่า มีที่ไหนรับซ่อมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กดเปิดแล้วมีไฟ LED สว่างไหมครับ  หมายถึงกดสวิตช์เปิดเบา ๆ ครั้งหนึ่ง แล้วปล่อยไว้แป๊บมากดซ้ำได้ยินเสียงรีเลย์ทำงานขากนั้นไฟ LED จะสว่าง

ผมใช้ Mark Levinson 331  ซื้อจากเอลป้าชอร์  ทิ้งไว้นานไม่ได้เล่นเคยเจออาการเปิดไม่ติด
ยกไปเอลป้าชอร์ เขาบอกต้องสั่งบอร์ดจากนอก สามเดือนโทร.ไปเช็คก็ยังไม่มา จนเวลาล่วงเลยไป 3 ปี
บอร์ดที่ว่าก็ยังไม่มา ตัดสินใจไปยกกลับ กะเอามาเก็บเป็นที่ระลึก

มีวันหนึ่งไปคุยกับคุณพอดี หรือมีสเตอร์บาลํานซ์ที่พันทิพชั้น 5 เขาบอกยกมาเลย
ไม่ถึง 10 วัน เสร็จเรียบร้อย เขาบอกอยู่ที่ภาคจ่ายไฟ ทำวันเดียวก็เสร็จ
เฮ้อ !!  ค่าแรง 18,000.-  แทบเป็นลม  ทุกวันนี้ก็จอดนิ่งอยู่บ้านน้องสาวหันมาฟังเพลงจากยูทูบครับ

ผมว่าช่างเก่ง ๆ ในไทยทั้งในกทม. และต่างจังหวัด
แต่ลองปรึกษาเอลป้าชอร์ดูก่อน อาจบริการดีกว่ายุคนั้นก็ได้ครับ
เพราะ 332  มีคนเล่นกันเยอะทีเดียว

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มกราคม, 2020, 08:24:47 AM »

เพิ่งรู้ว่าสักครู่เอง หลังจากลองค้นหาดู

Mark Levinson เปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยแล้ว คงหวังพึ่งเอลป้าชอร์ไม่ได้แล้ว ขออภัยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มกราคม, 2020, 01:42:42 PM »
ขอบคุณคุณ Malako มากครับ

332 ตัวนี้ก็เอามาจาก Elpa shaw ตอนต้นปี 1997  20 กว่าปี ไม่เคยเกเร  แอมป์รุ่นนี้ จะมี sens่or ตรวจจับ กำลังไฟฟ้า ที่ 230 วัตต์ หากกำลังไฟฟ้าไม่คงที่ จะเปิดไม่ได้ ปกติผมจะพ่วงกับชุด Power line Stabilizer   ก่อนจะเปิดแอมป์ ต้องเปิดเจ้าตัวนี้ก่อน และเป็นเพาเวอร์แอมป์ชุดเดียวที่มี ที่สามารถขับเจ้าอ้วน 801 ได้ครับ

เคยมีข่าวว่า ระยะนึง ทางมหาจักร เคยเป็นดีลเลอร์อยู่พักนึง จันทร์นี้จะลองสอบถามดูครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มกราคม, 2020, 09:12:11 AM »
ยี่ห้อนี้นามกระเดื่อง เกรียงไกร แม้ทุกวันนี้ในเวบไม่หนุ่ม ราคาแสนขึ้น K]
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม, 2020, 08:11:29 AM »

ล่าสุด เมื่อวานนี้ ขนไปให้ มหาจักร รามอินทรา ซ่อมแล้วครับ   ขอบคุณ ช่าง 2 คนที่มาช่วยยก

ได้ยินช่างว่า มีรุ่นนี้ ที่ซ่อมเสร็จและส่งคืนเจ้าของ วันก่อนหน้านี้เองครับ   :drive1 :drive1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม, 2020, 11:43:39 AM »

ศูนย์บริการมหาจักร ย้ายจากถนนรามคำแหง ไป อยู่รามอินทรา แล้วหรือครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม, 2020, 12:38:46 PM »
 2f 2f  Sorry ครับ   พิมพ์ผิด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม, 2020, 12:58:19 PM »
   เช้านี้ว่าง....ลองค้นดูกระทู้เก่า ๆ ที่เคยส่งไป

คุณตู่นี่...สุดยอดเลย  กระทู้เก่า ๆ เมื่อ 14 ปีก่อน ยังอยู่หลายอัน ได้อ่านแล้ว เหมือนเป็น Diary ในช่วงหนึ่งของชีวิตเลยครับ

ยังพบกระทู้ ที่เคยส่งเจ้า ML332 ตัวนี้ เข้ามหาจักร มารอบนึง ประมาณ 10 ปีมาแล้ว..............เวลาผ่านไปเร็วมาก......

สมาชิก กูรู เครื่องเสียง ที่มี คุณตู่...เจ้าบ้าน ...คุณหมอที เจ......คุณอูฐ....และอื่น ๆ อีกหลายท่านคงอยู่สบายดีนะครับ

......เวลาผ่านไป พร้อมเปลี่ยนแปลงหลาย ๆ อย่าง........เป็นวัฏจักร.........ไม่อย่ากเชื่อว่า...กลัยมาอยู่เป็นโสด....อีกแล้ว

....และ.....ที่ไม่อยากจะเชื่อมาก ๆ........ปีหน้า จะครบ 6 รอบแล้ว....... :cold :cold :cold