ผู้เขียน หัวข้อ: 6L6 SE วงจรแอมป์หลอด ฟีดแบคโทนคอนโทรล หลอด 6L6 ของ อ.ประพันธ์ พิพัฒนสุข)  (อ่าน 2449 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
การขนานหลอดดีกว่าการต่อวงจรหลอดเป็นแบบ Direct coupling ครับ

ออนไลน์ LED

ดูแลสุขภาพครับน้า Malako

เรื่องการขนานหลอด ไม่ทราบว่าพอจะวาดแบบให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ ถ้าหลอดมันไม่แมชกันมันจะมีปัญหามั๊ยครับ

หลอดหน้า 12AX7 Mutsushita Japan ครับ ข้างละหลอด ไม่แน่ใจเรื่องแมชครับ
ทำตามวงจรนี้ครับ  (เฉพาะการขนานนะครับ ค่าต่าง ๆ ยึดของเดิม)
วัดไฟที่ขา 1 และ ขา 6 หลอด 12AX7 ได้  =  155 V เท่ากัน
หมายเหตุ ความจริงน่าจะเรียกว่า ขนานเพลท มากกว่า ผมคงเรียกผิดไปนะครับ
เพราะเป็นการขนาน ขา 1 กับ ขา 6 ซึ่งอยู่ในหลอดเดียวกัน

:clap  ในอุดมคติหลอดอาจจะต้องแมทซ์กัน แต่ในความเป็นจริง คงไม่มีหลอดที่แมทซ์กันได้ 100% แต่ผมมองว่า วิธีการนี้ เป็นแบบพื้นๆ แต่ให้ได้ ผลลัพท์ของเสียง ที่ดีครับ  อย่าลืมเพิ่ม กำลัง W ของ R ด้วยนะครับ  จากเดิมครึ่ง W  ก็เอาซัก 1W หรือ 2 W  รักษาสุขภาพ ด้วยครับ โปรเจคที่รับมา อาจช้านิดนึงครับ ช่วงนี้เข้างานกะกลางคืน ครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ Malako

• *

เรื่องการขนานหลอด ไม่ทราบว่าพอจะวาดแบบให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ ถ้าหลอดมันไม่แมชกันมันจะมีปัญหามั๊ยครับ

หลอดหน้า 12AX7 Mutsushita Japan ครับ ข้างละหลอด ไม่แน่ใจเรื่องแมชครับ
ทำตามวงจรนี้ครับ  (เฉพาะการขนานนะครับ ค่าต่าง ๆ ยึดของเดิม)
วัดไฟที่ขา 1 และ ขา 6 หลอด 12AX7 ได้  =  155 V เท่ากัน
หมายเหตุ ความจริงน่าจะเรียกว่า ขนานเพลท มากกว่า ผมคงเรียกผิดไปนะครับ
เพราะเป็นการขนาน ขา 1 กับ ขา 6 ซึ่งอยู่ในหลอดเดียวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2020, 12:20:14 PM โดย Malako »

ออนไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin

• *
เย็นวานมีเพื่อนสมาชิกมาเยี่ยมที่บ้าน แนะนำให้ลองทำขนานหลอดหน้าแอมป์ 6L6 SE
จะให้เสียงที่อิ่มกว่า เคยอ่านเจอแต่ยังหาวงจรมาศึกษาไม่ได้ว่าต่ออย่างไรจึงจะถูกต้อง
เช้าวันนี้ตื่นแต่ตี 4 เตรียมตัวไปโรงพยาบาลเจาะเลือดเช็คร่างกาย เช็คทุก 3 เดือน
กินยาละลายลิ่มเลือดครับต้องเจาะดูค่าเฉลี่ยตลอด ไม่งั้นอาจเกิดมีลิ่มเลือดเท่าเส้นผมหลุดขึ้นไปอุดตันสมองมีหวังเป็นอัมพาตครึ่งตัวหรือเต็มตัว
ผลหมอบอกว่า ทุกอย่างดีหมด ตับ ไต น้ำตาล ความดัน
มีไม่ดีอยู่อย่างเดียว คือ "ไอ้นั่น เหี่ยวเกิน" ผมนึกใจต่อจากที่หมอพูด
บ่ายหายเหนื่อย ลองมั่วทำหลอดหน้า 12AX7 แบบขนานดู ขนานเพลท ขนานกริด ขนานคาโทด
ไม่นานก็ได้ฟังครับ เสียงเป็นแบบที่คนรุ่นผมเรียกว่า เสียงมันหญ่ายฟังจุใจ
อย่างนี้มั้งที่คนรุ่นน้องเรียกเสียงอิ่ม ลักษณะนี้ต้องฟังคุณนันทิดา เพลงทรายกับทะเล
ปอดเธอใหญ่ฟังเพลงได้อิ่มอย่างว่าครับ
ลองค้นดูเรื่องขนานเพลท
มีที่มาที่ไปว่า พอขนานกันทำให้พื้นที่เพลทมากขึ้น เสียงจึงอลังการขึ้น
ครับถ้าจะจริงตามนั้น .....

ออนไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
ได้ลองเปลิยนหลอดหน้าของ 6L6 จาก 12ax7 และ 6fq7 มาเป็น 6sn7
ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนคู่แรกเลย ได้เสียงที่ชอบเลย  ไฟหลอดหน้า 44v และ
+B ที่ 285v กระแสที่ 6L6  48mA โดยใช้ 390R และใช้ C elec 44uf ของหลอดแรก หลอดที่สองใช้ 33 uf ปลายเสียงหาย อับเลยเอาออกไม่ใช้ได้ลองไปที่. 50v และ +B
ที่ 310v. ไม่ชอบ เสียงจัดไปหน่อยสำหรับผม  วงที่ทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2020, 09:23:00 AM โดย DIY C »

• *

คงต้องไล่ไฟลดลงไปเรื่อยไป จนกว่าจะได้เสียงที่เราพอใจ
วงจรผมที่ทำวงจรกำหนดไฟเพลทที่ 75v ผมลองตั้งแต่ 125 v จนได้เสียงที่ชอบ ที่ 50 vครับ ช่วงนี้แหละครับที่เสียเวลามาก แรกอาจชอบแต่ฟังนานๆ เปลี่ยนเพลงไปมาก็จะเปลี่ยนใจไปอีกมาปรับใหม่
เดี๋ยวลองลดครับ ฟังมาสองวันรู้สึกหงุดหงิดเหมือนกัน

• *
วงจรนี้ขนานตัวต้านทาน
เขาว่ามา จริงเท็จต้องลอง เมื่อลองแล้วรู้สึกสบายใจดีแฮะ .....

A valid alternative to very expensive Caddock is to use a parallel of two normal 1% metallic oside resistor with inverted phase to compensate some of their inductance.

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง

คงต้องไล่ไฟลดลงไปเรื่อยไป จนกว่าจะได้เสียงที่เราพอใจ
วงจรผมที่ทำวงจรกำหนดไฟเพลทที่ 75v ผมลองตั้งแต่ 125 v จนได้เสียงที่ชอบ ที่ 50 vครับ ช่วงนี้แหละครับที่เสียเวลามาก แรกอาจชอบแต่ฟังนานๆ เปลี่ยนเพลงไปมาก็จะเปลี่ยนใจไปอีกมาปรับใหม่

• *
ผมเอาเฉพาะภาคหน้าครับ ควรใช้ไฟเท่าไรดีครับ
วัดไฟ +B ได้  =  278 V
และไฟมาเลี้ยงหลอดหน้า  = 202 V.

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
วงจรนี้ขนานตัวต้านทาน
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *

ถึงวันนี้ ได้บทสรุปแล้วครับ รู้สึกสบายใจเหลือหลาย
ผมเปลี่ยนหลอดภาคหน้า ดังนี้ :-
Input = 12AX7
Drive = 12AU7 (ค้นเจอหนึ่งหลอด)
ได้ความนุ่มนวลขึ้น เวทีกว้างขึ้นเสียงหลุดตู้ จังหวะจะโคนดีครับ ฟังเป็นเครื่องหลักละครับ
ได้ไอเดียจากวงจรนี้ครับ

จากเว็บนี่ครับ ลุยอ่านไปเรื่อย ได้ความรู้เพิ่มในด้านการออกแบบวงจรและการเลือกใช้ C และ R ฯลฯ
คงต้องตัดใจหาซื้อหลอด 12Ax7 และ 12AU7  เกรดพรีเมียม มาเปลี่ยนแทนหลอดจีน ซึ่งจะให้ผลดีกว่าการเปลี่ยนหลอดพาวเวอร์ ครับ
http://www.audiodesignguide.com/my/el34_pse/el34pse.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม, 2020, 04:20:08 PM โดย Malako »

• *
เนื่องจากผมฟังเพลงใช้ Mac Mini ผ่านช่องหูฟัง โดยส่วนตัวเชื่อว่าช่องหูฟังสัญญาณออกแรงพอควร
เมื่อผ่านปรีซึ่งมีโวลุ่ม โอเคละว่าเป็นการลดเกนให้เบาลง แต่ต้องได้โวลุ่มที่มีคุณภาพดีมาก ซึ่งแพงมาก
ราคาต่ำกว่าพัน หาดียาก สัญญาณจากช่องหูฟัง เมื่อผ่านโวลุ่มราคาร้อยกว่าบาทที่ใช้ ย่อมมีอะไรที่ไม่พึงประสงค์ตามมาและขยายออกสู่ภาคพาวเวอร์ไปด้วย การเอาโวลุ่มมาไว้ท้ายเครื่องจึงน่าจะช่วยได้บ้าง (อันนี้คิดเอาเองเพราะเห็นปรีของคุณ Nelson Pass ใช้โวลุ่มอยู่ท้ายปรีหรือหน้าแอมป์)
แต่กับแอมป์หลอดคาดว่า มีปัจจัยมากกว่าทรานซิสเตอร์แบบเฟตของ Nelson Pass
เมื่อเอาโวลุ่มมาไว้ท้ายปรี จึงเกิดสัญญาณคลิปขึ้นมาเสียงพร่าเพี้ยนฟังไม่ได้
ลองไม่ใช้โวลุ่มทั้งหน้าปรีและหลังปรี โดยใช้ เกนจากซอร์ฟแวร์ใน Mac Mini
เช่นฟังเพลงจาก Spotify ก็ปรับเกนที่โปรแกรมแทน รู้สึกว่า ไดนามิกเพลงหายไปด้วย
เป็าหมายต่อไปคือ เก็บเงินลงทุนกับโวลุ่มที่เชื่อถือได้สักตัว ครับ

• *
เรื่องเอา Volume ไว้หลังปรีแอมป์หรือจากการขยายแล้วผมท้วงบ่อยมาก แต่ ณ ตอนนี้ยังเห็นมีคนทำอยู่ ก็ไม่รู้ทำไมไม่เชื่อผม ที่นี่ก็ทักท้วงมาหลายครั้งแล้วครับ

ขอทราบเหตุผลด้วยครับทำไมไม่ควรเอาไว้หลังปรี
ที่ผมเคยอ่านมา ก็นานแล้ว เค้าว่ามันเงียบสนิทดีเพราะเอาสัญญาณเอ้าพุทลงกราวน์เวลาปิดวอลุ่มต่ำสุด ก็จะประมาณนี้
อินเตอร์เน็ตมันมีหลายเวบมาก คนเขียนเค้าอาจจะเขียนไว้นานแล้ว คนค้นอ่านเจอก็เอามาทำ เห็นเป็นเรื่องใหม่ เพราะพึ่งอ่านเจอก็อาจเป็นได้
สัญญาณที่ผ่านการขยายแล้วก็ย่อมจะมีความเพี้ยนตามความแรงจากสัญญาณที่ป้อนเข้ามาทาง In-put ครับ เช่นเข้ามา 100mv. เพี้ยน 1% 200mv. =2% คือถ้าความแรงทาง In-put ยิ่งสูงความเพี้ยนาทาง Out-put ก็จะสูงตามไปด้วยอันนี้เป็นเรื่องปกติครับ ทีนี้แหล่งสัญญาณที่เราในปัจจุบันมแต่แรง ๆ ทั้งนั้น แล้วลองคิดดูว่าความเพี้ยนที่ได้จะสูงขนาดไหนครับ   

• *
สายวันนี้จะลองต่อฟีดแบ็คตามวงจร ใช้ R 5.6K ตามคำแนะนำ Mr.Q ครับ

สงสัยอีกเรื่องคือ ตามวงจรไม่มี R ค่า 470K ต่อจากขา 2,7 ลงกราวน์ เหมือนวงจรอื่น
และ R ตัวนี้มีประโยชน์อย่างไรครับ
R ตำแหน่งนี้คือ R Grid เรียกอีกอย่างได้ว่า Grid leak resistor ความหมายของ Grid leak resistor คือ R ตำแหน่งนี้จะยอมให้กระตกคร่อม Grid 1 มากน้อยเท่าไร ถ้ากระแสตกคร่อมมากไปก็จะทำให้อิเลคตรอนที่วิ่งจาก Cathode ไปชน Grid 1 แล้วจะทำให้กระที่ไหลจาก Plate วิ่งผ่าน Grid 1 ลง Ground แทนที่กระแสจาก Plate มาที่ Cathode อาการแบบนี้เขาเรียกว่า Grid leak bias current ครับ มีนักออกแบบรุ่นใหม่ไปเอาหลักการออกแบบเรื่อง Bias ของ Transistor มาใช้กับหลอดมันคนละเรื่องกันครับ อย่าลืมว่าหลอดทำงานด้วยแรงดันไม่ใช่ทำงานด้วยกระแสเหมือน Transistor นะครับ วงจรจากคนเอเชียมักจะไม่ใส่ใจกับตรงนี้แต่วงจรระดับจากยุโรปเขาจะให้ความสำคัณมาก ๆ

เรื่องเอา Volume ไว้หลังปรีแอมป์หรือจากการขยายแล้วผมท้วงบ่อยมาก แต่ ณ ตอนนี้ยังเห็นมีคนทำอยู่ ก็ไม่รู้ทำไมไม่เชื่อผม ที่นี่ก็ทักท้วงมาหลายครั้งแล้วครับ

ขอทราบเหตุผลด้วยครับทำไมไม่ควรเอาไว้หลังปรี
ที่ผมเคยอ่านมา ก็นานแล้ว เค้าว่ามันเงียบสนิทดีเพราะเอาสัญญาณเอ้าพุทลงกราวน์เวลาปิดวอลุ่มต่ำสุด ก็จะประมาณนี้
อินเตอร์เน็ตมันมีหลายเวบมาก คนเขียนเค้าอาจจะเขียนไว้นานแล้ว คนค้นอ่านเจอก็เอามาทำ เห็นเป็นเรื่องใหม่ เพราะพึ่งอ่านเจอก็อาจเป็นได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
สายวันนี้จะลองต่อฟีดแบ็คตามวงจร ใช้ R 5.6K ตามคำแนะนำ Mr.Q ครับ

สงสัยอีกเรื่องคือ ตามวงจรไม่มี R ค่า 470K ต่อจากขา 2,7 ลงกราวน์ เหมือนวงจรอื่น
และ R ตัวนี้มีประโยชน์อย่างไรครับ

• *
ลองต่อโวลุ่มก่อนเข้า 6L6 หรือหลังหลอด 12AX7 เสียงคลิปครับ ฟังไม่ได้เลย
รีบกลับมาต่อตามวงจรเหมือนเดิม
วันนี้ EMS ไม่หยุดเลยได้ R กระเบื้องจากเวสเท็ค มาปรับภาคจ่ายไฟ
ซึ่งได้ +B  =  254 V. และไฟไปที่ 12AX7 =  168 V. วัดไฟที่ขา 8 หลอด 6L6  =  13 V.
ต่อสายลำโพงกลับเฟสนะครับ หมดเรื่องที่คาใจ แต่ได้เรื่องปวดหลังมาก ๆ มาแทนครับ

เพลงที่ใช้ทดสอบว่า แอมป์ กับ ลำโพง ไปด้วยกันได้ ฟังแล้วชื่นใจ

https://www.youtube.com/watch?v=CN6AuG0ZzkA&list=OLAK5uy_lW0n9iCkKboA4ogKzr8g5m6kc2bST4Nyg
ถ้าไม่ป้อนกลับ โอกาศที่จะรู้ว่า phase ตรงหรือไม่ตรงเป็นไปได้ยากครับ วิธีเช็คคือ ป้อนกลับไปที่ Cathode ตามวงจรเลยครับ แต่อย่าใช้ค่า R ต่ำไปตามวงจร ค่า 2k ต่ำเกินไป การป้อนกลับไปที่ Cathode Phase จะเป็นบวกตามขั้วลำโพงขาออกเลย แต่ถ้า Phase ที่ป้อนกลับไปที่ Cathode เป็นลบ เสียงจะออกไปแปลก ๆ เช่นเสียงกลางโด่ง จนถึงออสซิเลท แต่ต้องทำให้สัญญาณ ไปถึง Cathode โดยตรงไม่มี R มาแบ้่งหารสองแบบวงจรก่อนหน้านั้น แบบนี้อาจจะฟังไม่ออกก็ได้ครับ ถ้าใช้การป้อนกลับไปที่กีด1 สัญญาณจะต้องเป็นลบ ก็เท่ากลับว่าเราต้องกลับขั้วลำโพง อีกอย่างการป้อนกลับไปที่กรีด1 ถเาเป็น Phase เป็นบวกผลคือจะออสซิเลททันที ครับ

• *
ลองต่อโวลุ่มก่อนเข้า 6L6 หรือหลังหลอด 12AX7 เสียงคลิปครับ ฟังไม่ได้เลย
รีบกลับมาต่อตามวงจรเหมือนเดิม
วันนี้ EMS ไม่หยุดเลยได้ R กระเบื้องจากเวสเท็ค มาปรับภาคจ่ายไฟ
ซึ่งได้ +B  =  254 V. และไฟไปที่ 12AX7 =  168 V. วัดไฟที่ขา 8 หลอด 6L6  =  13 V.
ต่อสายลำโพงกลับเฟสนะครับ หมดเรื่องที่คาใจ แต่ได้เรื่องปวดหลังมาก ๆ มาแทนครับ

เพลงที่ใช้ทดสอบว่า แอมป์ กับ ลำโพง ไปด้วยกันได้ ฟังแล้วชื่นใจ

https://www.youtube.com/watch?v=CN6AuG0ZzkA&list=OLAK5uy_lW0n9iCkKboA4ogKzr8g5m6kc2bST4Nyg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2020, 05:30:52 PM โดย Malako »

• *
มีเรื่องคาใจอยู่เรื่องหรือสองเรื่อง
เรื่องแรกคือ วงจรแบบใหม่ที่เป็นภาษาญี่ปุ่น เราต้องกลับเฟสที่ลำโพงใช่ไหมครับ
เพราะเท่าที่ฟังดู ต่อกลับเฟสที่ขั้วลำโพง ฟังดูดีกว่าไม่กลับเฟส

เรื่องที่สองคือ การต่อโวลุ่ม เคยอ่านเจอว่าปรีของคุณเนลสันพาสสทุกตัว
ต่อโวลุ่มที่ขาออกของปรีตรงเข้าแอมป์
ว่าจะจบโปรเจ็ค ต้องขอมีต่ออีกซักหน่อย ไม่งั้นเหงามือครับ

• *
EL 34 se ทำไว้เมื่อต้นปีครับ ลองใส่หูฟังลองเสียงดูครับ
กำลังน้อยแต่ก็ใช้ฟังเพลง classic ได้สบายๆเลยครับ
https://youtu.be/qErNiIwF6QU

ู6L6 ตามหลัง EL 34 มาครับ เป็นเพลงที่ทำให้เริ่มหันมา
ฟังเพลงไทยแนวโบราณ ซื้อแผ่นนี้มาก็เพื่อช่วยเหลือคนทำ
แผ่นเพลงไทยเดิม แต่พอมาเปิดเพลงแรกก็หยุดไม่ได้เลย
https://www.youtube.com/watch?v=SfrWQECZiUU

หูละเอียด นะครับ
ลักษณะเพลงพวกนี้ ผมถือว่า เพลงและดนตรี เลือกคนฟัง
มิใช่คนฟังเป็นคนเลือก
เหมือนคนเล่นกล้อง เล่นไปมากลายเป็นว่า กล้องเลือกคน

• *
EL 34 se ทำไว้เมื่อต้นปีครับ ลองใส่หูฟังลองเสียงดูครับ
กำลังน้อยแต่ก็ใช้ฟังเพลง classic ได้สบายๆเลยครับ
https://youtu.be/qErNiIwF6QU

ู6L6 ตามหลัง EL 34 มาครับ เป็นเพลงที่ทำให้เริ่มหันมา
ฟังเพลงไทยแนวโบราณ ซื้อแผ่นนี้มาก็เพื่อช่วยเหลือคนทำ
แผ่นเพลงไทยเดิม แต่พอมาเปิดเพลงแรกก็หยุดไม่ได้เลย
https://www.youtube.com/watch?v=SfrWQECZiUU

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2020, 08:40:44 AM โดย DIY C »

• *
เสียงถูกใจมั้ยครับ :drive1 :drive1

ลงฟังเพลงจากยูทูบได้อร่อยคุณ "หู" ได้อารมณ์เพลงประมาณว่าสะอื้นตามละก็
ถือได้ว่าเสียงเกินคำว่าถูกใจหลายหมื่นลี้ครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/pSqhbbJJeHw" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/pSqhbbJJeHw</a>

:clap :clap :clap :clap d_d

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
ฝนหยุดแล้ว หาอะไรทำแก้อาการเหงามือ

มี EZ81 อยากลองแทน ไดโอด ได้ไหมครับ?

เสียเวลาแป็บเดียว กูเกิ้ลบอกว่า ได้จร้า ลุยเลย  ยัง-งัยก็ต้องรอโช้ค 10H จากคุณชาตรีอยู่ดีครับ
งั้นลองเปลี่ยนวงจร ภาคหน้าใหม่ กำลังศึกษาปรี Dynaco Pass III ใช้หลอด 12AX7
ตัดโฟโนออกไปเท่านั้นครับ

หลอดเดียวหืดขึ้นคอเลยครับ สองหลอดกำลังสวยครับ

เปลี่ยนใจเลื่อนการใช้หลอด EZ81 แล้วครับ ไปเจอวงจรข้างล่างเลยลองศึกษาดู
ใช้ 12AX7 หลอดเดียว 10 โมงเช้าวันนี้ รื้อแป๊บเดียวเดินสายใหม่ เที่ยงเสร็จ
ฟังแล้วสบายใจ ตามที่อ่านมาวงจรนี้ต่อแบบไทรโอด
บรรลุเป้าหมายคือแอมป์น้อยวัตต์ต่อกับลำโพงฟูลเร้นจ์ 4 โอห์ม ฟังบนโต๊ะคอม
ที่สำคัญ ใช้อุปกรณ์ทุกชิ้นที่มีอยู่ซึ่งหลายชิ้นที่ว่าน่าจะเป็นขยะรอการทิ้ง
และกลายมาเป็นแอมป์ขยะที่ให้เสียงเป็นที่พอใจเป็นอย่างมากครับ
เป็นผลมาจากการลุยอ่านหาความรู้ทุกเว็บทุกหน้า วงจรนี้ได้ทำตามคำแนะนำของอาจารย์ puppet
ที่ตอบคำถาม คือ ที่ 12AX7 เปลี่ยน RK จาก 1.3K เป็น 1.5K
ตัด R 200 โอห์มข้างล่างที่อนุกรมกับ 1.5Kออกไป รวมทั้ง R 2K ด้านบนสุดไม่ใช้ด้วย
และไม่มีฟีดแบ๊คครับ ส่วนภาคจ่ายไฟรอ R กระเบื้องจากเวสเท็ก มาถึงคงสมบูรณ์แบบยิ่งขึ้นครับ
จบโปรเจ็คด้วยความชื่นมื่นละครับ

อาจารย์ puppet นี่ก็ครูผมคนหนึ่งเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
เสียงถูกใจมั้ยครับ :drive1 :drive1

ลงฟังเพลงจากยูทูบได้อร่อยคุณ "หู" ได้อารมณ์เพลงประมาณว่าสะอื้นตามละก็
ถือได้ว่าเสียงเกินคำว่าถูกใจหลายหมื่นลี้ครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/pSqhbbJJeHw" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/pSqhbbJJeHw</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2020, 03:39:23 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ John Ram

• *
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
แหล่งกบดาน
http://www.htg2.net/index.php?topic=41936.0

• *
ฝนหยุดแล้ว หาอะไรทำแก้อาการเหงามือ

มี EZ81 อยากลองแทน ไดโอด ได้ไหมครับ?

เสียเวลาแป็บเดียว กูเกิ้ลบอกว่า ได้จร้า ลุยเลย  ยัง-งัยก็ต้องรอโช้ค 10H จากคุณชาตรีอยู่ดีครับ
งั้นลองเปลี่ยนวงจร ภาคหน้าใหม่ กำลังศึกษาปรี Dynaco Pass III ใช้หลอด 12AX7

หลอดเดียวหืดขึ้นคอเลยครับ สองหลอดกำลังสวยครับ

เปลี่ยนใจเลื่อนการใช้หลอด EZ81 แล้วครับ ไปเจอวงจรข้างล่างเลยลองศึกษาดู
ใช้ 12AX7 หลอดเดียว 10 โมงเช้าวันนี้ รื้อแป๊บเดียวเดินสายใหม่ เที่ยงเสร็จ
ฟังแล้วสบายใจ ตามที่อ่านมาวงจรนี้ต่อแบบไทรโอด
บรรลุเป้าหมายคือแอมป์น้อยวัตต์ต่อกับลำโพงฟูลเร้นจ์ 4 โอห์ม ฟังบนโต๊ะคอม
ที่สำคัญ ใช้อุปกรณ์ทุกชิ้นที่มีอยู่ซึ่งหลายชิ้นที่ว่าน่าจะเป็นขยะรอการทิ้ง
และกลายมาเป็นแอมป์ขยะที่ให้เสียงเป็นที่พอใจเป็นอย่างมากครับ
เป็นผลมาจากการลุยอ่านหาความรู้ทุกเว็บทุกหน้า วงจรนี้ได้ทำตามคำแนะนำของอาจารย์ puppet
ที่ตอบคำถาม คือ ที่ 12AX7 เปลี่ยน RK จาก 1.3K เป็น 1.5K
ตัด R 200 โอห์มข้างล่างที่อนุกรมกับ 1.5Kออกไป รวมทั้ง R 2K ด้านบนสุดไม่ใช้ด้วย
และไม่มีฟีดแบ๊คครับ ส่วนภาคจ่ายไฟรอ R กระเบื้องจากเวสเท็ก มาถึงคงสมบูรณ์แบบยิ่งขึ้นครับ
จบโปรเจ็คด้วยความชื่นมื่นละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2020, 01:26:20 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

EZ81 จ่ายกระแสได้ 100mA จะพอไหมครับ

• *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม, 2020, 12:08:23 PM โดย Malako »

• *
เรียน คุณลุง "Malako"

ขาหลอด ของ 12at7 triode ซีกหลัง grid ต้องเป็นขา 7 cathode ขา 8 นะครับ

grid  สัญลักษณ์ เป็น ขีด ๆ สามขีดใช่ไหมครับ แสดงว่าสลับกันระหว่างขา 7 และ ขา8
เดี๋ยวผมแก้ใหม่ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nim

เรียน คุณลุง "Malako"

ขาหลอด ของ 12at7 triode ซีกหลัง grid ต้องเป็นขา 7 cathode ขา 8 นะครับ
"ทุกๆคน ดีหมด ยกเว้นตัวเรา"

• *
ค้นเจอในลิ้นชัก น่าจะจากแอมป์งานวัดตอนนั้นมีหลายแท่นให้รื้อเล่น
เบอร์ไม่มีแล้ว เห็นเลือนลางตัวแรกคล้าย G  34N ตัวที่สองไม่เห็นครับ
อีกหลอดหาเบอร์ไม่เจอ
มีทางเป็น EL34 ได้ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2020, 03:38:50 PM โดย Malako »

• *
ผมนั่งเพ่งภาคจ่ายไฟวงจรแชมป์ EL34 เป็นความเคยชินที่จะศึกษาภาคจ่ายไฟก่อนทุกครั้ง
จากนั้นเช็คราคาหลอด GZ34 เอายอดนิยม ผมต้องเก็บเงินเบี้ยยังชีพคนชรา เดือนละ 700.- เกือบปี
มีโช้คอีกตัวด้วยนะครับ อย่างไรก็ตามผมยังค้นต่อเรื่องหลอด GZ34 ได้ความรู้เรื่องหลอดเร็กฯ เพิ่มอีกมาก
และเช่นเดียวกัน ก็รู้ว่ามีการปลอมแปลงกันพอสมควร  คงตัดปัญหาเรื่อง GZ34 ออกไป หันมาใช้ ไดโอด ดีกว่า
เพราะลองกี่ตัว กี่ยี้ห้อ ราคาก็เป็นเพียงเศษเสี้ยวของหลอดเร็กฯ ครับ
หลอด 12AT7 มีแล้ว ส่วน EL34 ไม่น่าเกินความสามารถ ใช้ของมือสองก็ได้ หรือเผลออาจมีผู้บริจาก
สุดท้ายความสำคัญตกอยู่ที่ หม้อเอ้าท์พุท เมื่อวานโทร.หาคุณชาตรีก็ไม่รับสายและไม่โทร.กลับ
เราก็เกรงใจไม่กล้ารบกวน
มาดู วงจรภาคหน้า อ้าวทำไมตัวหนังสือเล็กลง เป็นที่

อยู่ดี ๆ ตัวหนังเล็กลงสงสัยโน๊ทบุ๊คติดไวรัส เดี๋ยวนี้ระบาดหนัก
เวลาเปิด htg2 แต่ละหน้าต้องไล่อ่านจากล่างขึ้นข้างบน แต่เว็บอื่นไม่เป็นนะครับ

วงจร 12AT7 ก็ไม่มี CK นะครับ แถมโวลุ่มก็ไปอยู่ก่อนเข้าส่วนที่สองเป็นแบบกลับด้านด้วย(ไม่รู้เขาเรียกต่ออย่างนี้ด้วยเหตุอันใด) ต้องลองถึงจะรู้ แค่คิดในใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2020, 08:31:03 AM โดย Malako »

• *

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นอีก  เสียงตอนนี้เอาเป็นแฟนผมชอบครับผมเชื่อหูเค้าด้วยแหละ
สำหรับผมเสียงหลุดตู้ขนาดนี้พอใจอย่างยิ่ง
กำลังโฟกัสไปที่ วงจร EL34 แชมป์ครับ อุปกรณ์ต่าง ๆ น้อยชิ้นดี
ลองเทียบขาหลอดแล้วออกมาตามนี้น่าจะถูกนะครับ
จะมีห่วงเรื่องหม้อ เอ้าพุท เห็นบอกว่าให้ติดต่อคุณ MTC เจ้าของแชมป์ช่วยบริการให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2020, 11:56:47 AM โดย Malako »

• *
ที่ขาแปด 16v/250r (v=IR) ได้ 64 mA ครับ ของผมชอบที่ 50 mA เอาตาม มาตราฐานก่อน
แล้วค่อยๆคลำไปแต่งเสียงจุดอื่นๆครับ r กระเบื้องซื้อมามากๆเลยครับต้องใช้ลองต่อ
ขนาน หรือ อนุกรมถึงจะได้ค่าที่ลงตัวครับ เช่น เอา ห้าวัตต์ 280,300, 330, 350,380,
พวก r กระเบื้องภาคจ่ายไฟด้วยครับ ห้าวัตต์ ตั้งแต่ 3k- 25k ไว้แต่ภาคจ่ายไฟ ถึง
จะได้เสียงดังใจชอบครับ และไม่ต้องเสียเวลา ส่วนค่า อาร์ ลองเข้าไปดูที่ westech component.com
เอาของถูกลองก่อนครับ แต่งให้ดีๆ แอมป์ se ก็เหลือพอเลยครับ ประหยัดหลอดเปิดทิ้งเปิด
ขว้างทั้งวันทั้งคืนเลยครับ
ไหนๆ ก็ลงทุนแล้ว เอา  c coupling ดีๆๆๆ ใส่เลยครับจะได้ไม่ต้องแต่งเสียงวนไปวนมาหลงทาง
ผมชอบตัวสีทองๆ นะครับจบเลย

พอเข้าใจครับ น่าเสียดาย R กระเบื้องมีเป็นร้อยต่างค่า คิดว่าจะแขวนหัวแร้ง ตัดใจทิ้งขยะเกลี้ยง

• *
ที่ขาแปด 16v/250r (v=IR) ได้ 64 mA ครับ ของผมชอบที่ 50 mA เอาตาม มาตราฐานก่อน
แล้วค่อยๆคลำไปแต่งเสียงจุดอื่นๆครับ r กระเบื้องซื้อมามากๆเลยครับต้องใช้ลองต่อ
ขนาน หรือ อนุกรมถึงจะได้ค่าที่ลงตัวครับ เช่น เอา ห้าวัตต์ 280,300, 330, 350,380,
พวก r กระเบื้องภาคจ่ายไฟด้วยครับ ห้าวัตต์ ตั้งแต่ 3k- 25k ไว้แต่ภาคจ่ายไฟ ถึง
จะได้เสียงดังใจชอบครับ และไม่ต้องเสียเวลา ส่วนค่า อาร์ ลองเข้าไปดูที่ westech component.com
เอาของถูกลองก่อนครับ แต่งให้ดีๆ แอมป์ se ก็เหลือพอเลยครับ ประหยัดหลอดเปิดทิ้งเปิด
ขว้างทั้งวันทั้งคืนเลยครับ
ไหนๆ ก็ลงทุนแล้ว เอา  c coupling ดีๆๆๆ ใส่เลยครับจะได้ไม่ต้องแต่งเสียงวนไปวนมาหลงทาง
ผมชอบตัวสีทองๆ นะครับจบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2020, 10:29:54 AM โดย DIY C »

• *
ผมเห็นวงจรของอาจรย์แล้วมึน งง ครับ หลอดด้านบนต่อแบบ Diode ไม่ใช่ Shunt regulator นะครับ แถมยังเป็นเหมือน RL ตัวหนึ่งที่อนุกรมกับ R 100k ด้วย อีกเรื่องคือจุดป้อนกลับมี R แบ่งค่าครึ่งหนึ่งแล้วไม่มี Ck ตรงนี้มีผลกับ  Bandwidth และ Phase shift  แต่เขาอาจจะชอบแบบนีหรือเปล่า เสียงอาจจะโด่ง เด่น บางช่วงความถี่โดยฉะเพราะกลาง ๆ

เรื่องวงจรตัวผมเองไม่มีความรู้เลยครับ แต่เสียงไพเราะเป็นเรื่องจริงตามคำอธิบายในเว็บที่อ้างอิงครับ
เสียงเปียโนซึ่งผมฟังตัวจริงบ่อย อัลบั้ม Black & White ของ Danny Wright ซึ่งมีหลายอัลบั้ม
ให้เสียงเปียโนสมจริงเหมือนนั่งฟังตามล๊อบบี้โรงแรมเลยครับ

วันนี้ฝังยูทูบไม่สำเร็จครับ

https://www.youtube.com/watch?v=eMXI_EaRvJ0&list=TLPQMDUxMDIwMjA1-M9z7UpHzg&index=2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2020, 10:03:26 AM โดย Malako »

• *
ผมเห็นวงจรของอาจรย์แล้วมึน งง ครับ หลอดด้านบนต่อแบบ Diode ไม่ใช่ Shunt regulator นะครับ แถมยังเป็นเหมือน RL ตัวหนึ่งที่อนุกรมกับ R 100k ด้วย อีกเรื่องคือจุดป้อนกลับมี R แบ่งค่าครึ่งหนึ่งแล้วไม่มี Ck ตรงนี้มีผลกับ  Bandwidth และ Phase shift  แต่เขาอาจจะชอบแบบนีหรือเปล่า เสียงอาจจะโด่ง เด่น บางช่วงความถี่โดยฉะเพราะกลาง ๆ

• *
ที่ขา แปด ของ 6l6 ได้ค่าเท่าไรครับ ( mA )
ดูแล้วเสียงน่าจะออกมาชัด โปร่ง รายละเอียดดีมาก
แต่ต้องฟังไปนานๆ อาจจะพบเจอบางแผ่นที่เคย
ฟังได้ เสียงอาจกระด้างหรือจัดไปหน่อย อันนี้ต้องแล้วแต่
ชอบ ลองเปลี่ยนค่า c 47uf เป็น 100 uf ดูครับ
สำหรับของผมถ้าเกินอันนี้ไป เสียงเร่ิม มัวๆลง
อย่างไรผมว่าหาที่เหมาะหงายท้องฟังไปเลยครับสักสอง
เดือนถึงจะนิ่งครับ อันนี้ผมก็ยังไม่รู้มากเท่าไรเอาจากที่
ได้ลองทำมาเล่านะครับ

ที่ขา 8 หลอด 6L6 GC ผมวัดได้ 15V. กับ 16V. ส่วนวัดเป็น mA วัดอย่างไรครับ (ไม่เคยวัดสักที)
C 47uF เปลี่ยนเป็น 100uF/100V แล้วครับ ได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นจริง
ยังอยากเปลี่ยนคือ R 250 โอห์ม หาไม่มีใส่กระเบื้องสีขาว 270 โอห์มแทนครับ

• *
ที่ขา แปด ของ 6l6 ได้ค่าเท่าไรครับ ( mA )
ดูแล้วเสียงน่าจะออกมาชัด โปร่ง รายละเอียดดีมาก
แต่ต้องฟังไปนานๆ อาจจะพบเจอบางแผ่นที่เคย
ฟังได้ เสียงอาจกระด้างหรือจัดไปหน่อย อันนี้ต้องแล้วแต่
ชอบ ลองเปลี่ยนค่า c 47uf เป็น 100 uf ดูครับ
สำหรับของผมถ้าเกินอันนี้ไป เสียงเร่ิม มัวๆลง
อย่างไรผมว่าหาที่เหมาะหงายท้องฟังไปเลยครับสักสอง
เดือนถึงจะนิ่งครับ อันนี้ผมก็ยังไม่รู้มากเท่าไรเอาจากที่
ได้ลองทำมาเล่านะครับ

• *
ไฟแรงถึงๆ เสียงหลุดตู้เลยแบบนี้ ปรับไฟที่หลอดไดร์ อ่อนๆ หรือแก่ๆ ได้เสียงโดนใจแน่ๆ
ค่า c ที่ เพลท ของหลอดไดร์ก็ทำให้เสียงทึบมากน้อยด้วยครับ ของผมถ้าเป็นแผ่น pcb
ลายคงหลุดหมดแล้ว
 ดีใจด้วยครับ

จริงครับที่ว่า "เสียงหลุดตู้" เปลี่ยนวงจร เสียงเปลี่ยน

• *
วงจรใหม่เป็นแบบนี้  ผมชอบใจตรงที่ใช้ R , C ไม่กี่ตัว ใช้ไดโอดเร็กฯ เน้นประหยัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2020, 05:46:42 AM โดย Malako »

• *
ไฟแรงถึงๆ เสียงหลุดตู้เลยแบบนี้ ปรับไฟที่หลอดไดร์ อ่อนๆ หรือแก่ๆ ได้เสียงโดนใจแน่ๆ
ค่า c ที่ เพลท ของหลอดไดร์ก็ทำให้เสียงทึบมากน้อยด้วยครับ ของผมถ้าเป็นแผ่น pcb
ลายคงหลุดหมดแล้ว
 ดีใจด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม, 2020, 05:32:06 PM โดย DIY C »

• *
ด้วยความตั้งใจและอดทน ใช้เวลาสองชั่วโมงปรับไฟ
+B1 ตามวงจร  300V  ปรับได้ 298V
+B2              280V  ปรับได้ 277V
+B3              225V  ปรับได้ 227V  ยังกะใบ้หวย พอใจตรงจุดนี้ครับ
เสียงมีคุณภาพเพิ่มขึ้นกว่าเดิม เรียกได้ว่าไม่มีสิวฝ้าให้หักคะแนน
 หายเหนื่อยละครับ จากขยะรกบ้าน แปรสภาพมาเป็นเครื่องร้องเพลงให้ฟังในยามเดียวดาย
 การกลับมาใหม่ของ htg2 มาได้ถูกที่ถูกเวลาจริง จริง ..... ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม, 2020, 02:30:57 PM โดย Malako »

• *
เดินตามหลังผู้ใหญ่ หมาไม่กัด ......
ตัดสินใจเปลี่ยนวงจร ตามคำแนะนำ Mr.Q และเช่นเคยเป็นวงซึ่ง อ.ประพันธ์ ออกแบบ
เริ่มรื้อตั้งแต่ ก่อน 9.00 น. จากนั้นเดินสายใหม่เสร็จเกือบเที่ยง
เสียบปลั๊กฟัง เงียบไม่มีเสียง แต่ได้กลิ่นไหม้ ปิดสวิตช์ ต้องมีรอบบ่ายครับ
กลับไปนั่งอ่านคำแนะนำวงใหม่อีกรอบ
บ่ายเดินหน้าต่อ รู้สึกไม่ยอมแพ้
ใช้ไฟฉายแรงสูงส่อง เจอจุดไหม้ เนื่องจากเศษตะกั่วหยดลงใส่ขาหลอด 12AX7
ทีนี้มีเสียงเพลงแหบ ๆ ดังเบา ๆ พอใจชื้นสักพักเสียงหวีดลั่น รีบปิดวิตช์
คิดอยู่นานครับ จากนั้นลองปลดสายฟีดแบ็คออก เปิดใหม่คราวนี้โอเค
ตามวงจรไฟ +B1  =  300V. , +B2 =  280V. , +B3  225 V. ไม่ได้ตามวงจร ผิดไปเยอะเลย

หลังมื้อเย็นมาปรับไฟใหม่ 
+B1  =  291V.
+B2  =  263V.
+B3  =  198V.    ได้เวลานอนละครับ  พรุ่งนี้ว่ากันใหม่

รายงานนิดหน่อย สามารถเร่งโวลุ่มได้ถึง 11 โมง ดังใกล้วงจรเดิมครับสบายใจละ
สำเนียงเสียงคล้ายกันมาก ไม่มีฟีดแบ็คนะครับ
มีเปลี่ยน  RK หลอด 6L6 จาก C โนเนม 47uF เป็น CDE อเมริกาแท้ 100 uF 100V.
C Input จากโวลุ่ม 0.1 ไม่ใช้ต่อตรงครับ

วงจรใหม่ครับ

http://www.gaoda2017.com/kunkroo/?p=1929
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2020, 08:25:09 PM โดย Malako »

• *
นี้ครับ

ขอบคุณมากครับ ต้องค่อย ๆ ทำความเข้าใจ  แหมถ้ามีหมายเลข ขา กำกับก็จะดีมากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2020, 05:49:22 PM โดย Malako »

ออนไลน์ Jakrintr

นี้ครับ

• *
วงจรของ อ.ประพันธ์ เป็นวงจรแบบ Cascade Connection วงจรแบบนี้อัตรขยายจะเท่ากับการนำอัตราขยายทั้งสองสเตจมาคูณกัน เช่น Stage ที่ 1 = 70 Stage  ที่ 2 = 60 จะ = 70x60= 4200 เท่า สูงมากครับ วิธีแก้ไขคงจะต้องใช้การป้อนกลับสูง ๆ แต่การป้อนกลับสูง ๆ ก็จะอาจมีผลต่อ Phase response มากเกินไป อีกวิธีหนึ่งคือเปลี่ยนเป็นวงจรอื่นไปเลยครับ

ขอบคุณมากครับ  ตอนอ่านคำแนะนำการสร้างผมก็สงสัยตรงจุดที่บอกว่า 
วงจร 6L6 นี้ให้ได้ถึง 15 วัตต์ ซึ่งตามที่รู้มา 6L6 มันได้ประมาณ 6 วัตต์ ยังนึกว่าพิมพ์ผิดครับ
แม้เกนสูงหมุนวอลลุ่มแก็กเดียวดังลั่น แต่เสียงก็ไพเราะนะครับ
อันที่จริงผมอยากได้แอมป์วัตต์ต่ำขับลำโพงฟูลเร้นจ์ 4-5 นิ้วใช้บนโต๊ะคอม
เคยทำ 6BM8 เสียงที่ได้ยังไม่อิ่มใจครับ

ยังไม่ได้ลองเสียบ 12AT7 นะครับลุยอ่านความรู้จักหน่อยก่อน
พบว่ามีวงจร  EL34 วงจรแชมป์ของคุณ MTC ใคร ๆ ทำชอบใจทุกคน
เลยอยากลองบ้าง แต่รูปภาพวงจรหายหมด ไม่ทราบว่ามีม่านใดเก็บไว้หรือเปล่า
อยากลองเหมือนกัน คือผมไม่มีพื้นฐานความรู้ ได้แต่ก๊อปอย่างเดียว
ทำแล้วแฮปปี้พอใจละครับ

https://www.htg2.net/index.php?topic=92582.0

https://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=4385.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2020, 07:06:56 AM โดย Malako »

• *
วงจรของ อ.ประพันธ์ เป็นวงจรแบบ Cascade Connection วงจรแบบนี้อัตรขยายจะเท่ากับการนำอัตราขยายทั้งสองสเตจมาคูณกัน เช่น Stage ที่ 1 = 70 Stage  ที่ 2 = 60 จะ = 70x60= 4200 เท่า สูงมากครับ วิธีแก้ไขคงจะต้องใช้การป้อนกลับสูง ๆ แต่การป้อนกลับสูง ๆ ก็จะอาจมีผลต่อ Phase response มากเกินไป อีกวิธีหนึ่งคือเปลี่ยนเป็นวงจรอื่นไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2020, 09:43:26 PM โดย Mr.Q »

• *
เปลี่ยนเป็น 12at7   ต้องเพิ่มค่า Rk  เป็นสองเท่ากว่า ๆ ถ้าใช้ค่าเติมจะทำให้เสียงกลางจมครับ จริง ๆ ผมอยากจะเสนอแนะอะไรมากกว่านี้แต่เกรงใจครับ

เสนอได้เต็มที่เลยครับ ยินดีรับฟังอย่างยิ่ง อนึ่งเป็นการทำเว็บให้คึกคักขึ้นครับ

• *
เปลี่ยนเป็น 12at7   ต้องเพิ่มค่า Rk  เป็นสองเท่ากว่า ๆ ถ้าใช้ค่าเติมจะทำให้เสียงกลางจมครับ จริง ๆ ผมอยากจะเสนอแนะอะไรมากกว่านี้แต่เกรงใจครับ

• *

เหงามือมาวันสองวัน โทร.หาเพื่อนหมู่บ้านเดียวกัน เขาค้าขายอุปกรณ์ไฟฟ้าโรงงาน
เขาบอกว่ามีหลอดเก่าเก็บ 12AT7 GE ขายให้หลอดละ 150.-  เสียบแทน 12AX7 ได้เลย
ในแง่หาประสบการณ์ น่าลองไหมครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้าง และราคานี้แพงใหม
ไม่แพงครับ เสียบแทนได้ แต่จุดการทำงานต่างกันครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเดินไปเอามาเสียบดูก่อน ชักเบื่อ 12AX7 ที่ใช้อยู่ เปิดโวลุ่มแก็กเดียวดังลั่น
ลำโพงฟูลเร้นจ์ 4 โอห์ม มันไวอยู่แล้ว
12AT7  เกนคงน้อยกว่าบ้างนะครับ  ส่วนจุดการทำงานค่อยถามผู้รู้อีกทีครับ

เหงามือมาวันสองวัน โทร.หาเพื่อนหมู่บ้านเดียวกัน เขาค้าขายอุปกรณ์ไฟฟ้าโรงงาน
เขาบอกว่ามีหลอดเก่าเก็บ 12AT7 GE ขายให้หลอดละ 150.-  เสียบแทน 12AX7 ได้เลย
ในแง่หาประสบการณ์ น่าลองไหมครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้าง และราคานี้แพงใหม
ไม่แพงครับ เสียบแทนได้ แต่จุดการทำงานต่างกันครับ

• *

• *
ผมว่ายังไม่จบเท่านี้หลอกครับต้องมีอีกสักเดือนสองเดือน
กว่าจะนิ่งผมเองเมื่อไฟนิ่งแล้วก็มาเล่น C ภาคจ่ายไฟกับค่า
ต่างๆ ของ คลัปปิ้ง เมื่อกี้ก็เพิ่งลองค่า 220 u ยกเข้ายกออกมา
สองเดือนกว่าๆแล้วเครื่องผม

คิดไว้เหมือนกันครับเรื่อง C ภาคจ่ายไฟ ตามวงจรใช้ 100 uF/450V
ผมมี CDE 100 uF/450V  อยู่ 2 ตัว สั่งจาก RS กะว่าจะสั่งเพิ่ม 2 ตัว
หรือเปลี่ยนยี้ห้ออื่น  ที่ใช้อยู่ตอนนี้ ตัวแรก C Oil 4.7 uf/1000V ตัวที่สอง Nichicon 220 uF/450V
ตัวที่สาม และสี่ คือ CDE 100 uF ที่ว่า ทั้งหมดหาจากของในบ้านยังไม่มีซื้อใหม่ซักอย่าง
กะว่ามีเสียงฟังแล้วค่อยขยับอีกทีครับ 
อันที่จริงต้องการสำรองงบไว้ลุย 6L6 PP เพราะถึงอย่างไรผมก็ฟังซิมโฟนี่วงใหญ่บ่อยเหมือนกัน
6l6 SE คงสนองจุดนี้ไม่ได้แน่ 

เฮ้อ! ไปคุยโม้ในเฟส มีคนจองตัวนี้ซะแล้วด้วยซี

ปรับตาม อ.มดว่า ปรับแบบเดาสุ่ม ปรับอยู่นาน

ได้  +B1  =  254 V.  (จากวงจร  250 V.)
      +B2  =  223 V.  (จากวงจร  230 V.)
      +B3  =  173 V.  (จากวงจร 170 V.)

ลองฟัง  Pink Floyd - The Wall  ฟังรู้เรื่องไม่มั่ว พอใจละครับ
ไม่เอาความรู้สึกตัวเอง  เรียกแฟนมาฟังเพราะรับรู้ได้ไวกว่า
ได้ยินคำตอบก็ชื่นใจ แถมบอกว่า ไฟใส้หลอดสวยดี

เดี๋ยวโทร.ไปต่อลองลำโพงฟูลเร้นจ์ 8 นิ้ว 16 โอห์ม ที่มาพร้อมแอมป์ยี้ย้อ Ampex 620
นัยว่าจ้าง JBL ผลิตให้เป็นพิเศษ โดยจำลองมาจากรุ่น JBL D216
หวังว่าจะเจอคนขายใจดี
เล่นฟูลเร้นจ์ สบายใจ ไม่ต้องออกแบบพาสสีพครอสฯ ให้เมื่อยตุ้ม
เพราะยัง_งัย ครอสโอเวอร์ที่ดีที่สุด คือ การไม่มีครอสโอเวอร์นั่นเอง
like like like

• *
ผมว่ายังไม่จบเท่านี้หลอกครับต้องมีอีกสักเดือนสองเดือน
กว่าจะนิ่งผมเองเมื่อไฟนิ่งแล้วก็มาเล่น C ภาคจ่ายไฟกับค่า
ต่างๆ ของ คลัปปิ้ง เมื่อกี้ก็เพิ่งลองค่า 220 u ยกเข้ายกออกมา
สองเดือนกว่าๆแล้วเครื่องผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2020, 11:37:41 AM โดย DIY C »

• *

ปรับตาม อ.มดว่า ปรับแบบเดาสุ่ม ปรับอยู่นาน

ได้  +B1  =  254 V.  (จากวงจร  250 V.)
      +B2  =  223 V.  (จากวงจร  230 V.)
      +B3  =  173 V.  (จากวงจร 170 V.)

ลองฟัง  Pink Floyd - The Wall  ฟังรู้เรื่องไม่มั่ว พอใจละครับ
ไม่เอาความรู้สึกตัวเอง  เรียกแฟนมาฟังเพราะรับรู้ได้ไวกว่า
ได้ยินคำตอบก็ชื่นใจ แถมบอกว่า ไฟใส้หลอดสวยดี

เดี๋ยวโทร.ไปต่อลองลำโพงฟูลเร้นจ์ 8 นิ้ว 16 โอห์ม ที่มาพร้อมแอมป์ยี้ย้อ Ampex 620
นัยว่าจ้าง JBL ผลิตให้เป็นพิเศษ โดยจำลองมาจากรุ่น JBL D216
หวังว่าจะเจอคนขายใจดี
เล่นฟูลเร้นจ์ สบายใจ ไม่ต้องออกแบบพาสสีพครอสฯ ให้เมื่อยตุ้ม
เพราะยัง_งัย ครอสโอเวอร์ที่ดีที่สุด คือ การไม่มีครอสโอเวอร์นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2020, 10:44:51 AM โดย Malako »