ผู้เขียน หัวข้อ: 6L6 SE วงจรแอมป์หลอด ฟีดแบคโทนคอนโทรล หลอด 6L6 ของ อ.ประพันธ์ พิพัฒนสุข)  (อ่าน 5529 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
ล้างแอร์เถอะครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วให้ช่างมาล้างแอร์ที่มันไม่ค่อยเย็น ปรากฏว่ามีพวกฝุ่นมันไปจับที่ใบพัดลมเยอะมากๆจนเป็นใยเลยครับ มีเชื้อราด้วย

ช่างที่มาทำสวมหน้ากากอนามัยตลอดครับ ช่างก็กลัวโควิดเหมือนกับเราครับ อ้อ ให้ช่างล้างมือก่อนเข้าบ้านด้วยนะครับ

ล้างแอร์แล้วครับ ปรกติ 6 เดือนล้างที เพราะโควิดนี่เกือบ 9 เดือน ช่างเจ้าประจำบอก น้ำล้างดำปี๋ คงมาจากบ้านอยู่ใกล้ ถ.บางนา-ตราด รถวิ่งวันเป็นแสน ๆ คัน เอาน้ำยาช่วยล้าง ฉีดจนน้ำใส ทีนี้แอร์เย็นฉ่ำ

เปลี่ยน  R คาโทดเป็น 330 โอห์มแล้วครับทิ้งไว้เกือบหนึ่งชั่วโมงวัดไฟได้หลอดละ 18.2 , 18.3 V หารออกมาได้ = 55 mA ไฟที่ เพลทได้ 274 V  เดียวขอฟังสักสัปดาห์แล้วจะลอ R คาโทดเหลือ 300 โอห์ม ครับ

ออฟไลน์ Jakrintr

• ความเปลี่ยนแปลงเป็นสัจธรรม
ล้างแอร์เถอะครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วให้ช่างมาล้างแอร์ที่มันไม่ค่อยเย็น ปรากฏว่ามีพวกฝุ่นมันไปจับที่ใบพัดลมเยอะมากๆจนเป็นใยเลยครับ มีเชื้อราด้วย

ช่างที่มาทำสวมหน้ากากอนามัยตลอดครับ ช่างก็กลัวโควิดเหมือนกับเราครับ อ้อ ให้ช่างล้างมือก่อนเข้าบ้านด้วยนะครับ

• *

หม้อแปลงลูกใหม่ ได้รับจากคุณชาตรีหลายวันแล้ว ลูกใหญ่หนักมาก มือซ้ายยกไม่ไหว ต้องสองมืออุ้มพอได้

0 - 235 V
320 280 0 280 320 300 mA นัยว่าเผื่อลอง KT88
3.15 0 3.15  1.5 A จุดใส้หลอด 12AX7 , 12AU7
0 6.3  4A  จุดใส้หลอด  6L6 WGB สองหลอด
0 5   3A จุดใส้หลอดเร็กฯ  (ยังไม่มี)

ถึงวันนี้ ไม่มีอารมณ์ที่จะเสียบหัวแร้ง และเชื่อว่าคงอีกนานพอควร มีเรื่องภายในบ้านต้องทำเยอะครับ
อาทิเช่น แอร์ไม่เย็น ต้องนัดให้ช่างมาล้าง (กลัวโควิดมากะช่างด้วยแหละ คุณแม่ 98 นอนติดเตียงเสียส่วนใหญ่)
อาทิตย์ที่ผ่านปั๊มน้ำ ติดดับถี่ ๆ เรียกช่างจากบริษัท เขาให้เราทดลองแก้ไขด้วยตัวเองไปก่อน
สงสัยช่างกลัวติดเชื้อจากเรามั๊งทำตามดีขึ้นหน่อย ผู้ใหญ่ว่า บ้านนะถมไม่เต็ม รู้สึกเป็นจริงตามนั้น

กลับมาที่ 6L6 SE  ผมลองเปลี่ยน R จาก 200 โอห์ม ที่ขา 8 คาโทด เป็น 400 โอห์ม  หม้อแปลงพออุ่น
และวัดไฟ 6l6 ที่ขา 8 ได้ 20V เอา 20 หารด้วย 400 ได้ 50 mA หมายถึงกินกระแส ถูกไหมครับ
ทีนี้ผมอยากได้ซัก 60 mA ข่าวว่าน่าจะดีกว่า 50 mA ลองจิ้มเครื่องคิดเลขดู ต้องใช้ R 330 โอห์ม
จะลองต่อดูครับ ถ้าเสียงเปลี่ยนในทางที่ถูกใจขึ้น หม้อแปลงไม่ร้อน ก็คงจบแค่นี้
ส่วนหม้อแปลงตัวใหม่ ถือว่ามีดีกว่าขาดนะครับ

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
ขอบคุณครับ คุณ Diy Project Seeker

กำลังดูแลตัวเองครับ แฟนไปหาลูกที่กรุงเทพ รีบกลับมาดูแล
  ผมมีก้วน เป็นน้องๆแถวนี้ สิบกว่าคนอายุ สามสิบถึง ห้าสิบ
  วันนี้  มาเยี่ยมแถม  เอายาหม่อมเข้ากัญชาที่ขึ้นทะเบียน
   ถูกต้องใก้ลบ้านผมมานวดน่องให้
   พ่อเจ้าพระคุณเอ่ย  อะไรจะเด็ดขนาดนั้น  นวดไปครึ่งชั่วโมง
    น่องที่ตึงๆหายปวดเลย  โรงงานผลิตห่างจากบ้านไม่ถึงกิโล
   เดียวลองนวดหลายวันจะรายงานผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม, 2021, 09:53:07 PM โดย Tube Collector »
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
เรียนพี่ Malako
ผมทำประกันชีวิตตั้งแต่อายุ 30ปีจ่ายเบี้ยตลอดเวลา 30ปีเยอะมาก กลัวมีหนี้ธุรกิจเยอะเป็นอะไรไปแฟนจะรับไม่ไหวถ้าเราเป็นอะไรไป  ประกันชีวิตนี้ก็แปลก ตอนเราไม่ 60 ความเจ็บป่วยไม่ค่อยมาเยี่ยม พอกเษียนอายุพ้นประกันจะมาเป็นแถว ตอน63หยุดดำเนินการธุรกิจแล้วแต่ยังรับผิดชอบลูกค้าอยู่ ขับรถไปรู้สึกแน่นหน้าอก  ไม่ไกลบ้านเท่าไร พอดีโรงพยาบาลที่ใช่สิทธิประกันสังคม อยู่ใก้ลบ้านด้วยเลยขับรถเข้าไป  หมอรวบเอาเข้าห้องฉุกเฉินหลังตรวจบอกว่า ลุงน่าจะมีปัญหาเส้นเลือดไปเลี้ยงหัวใจอุดตันนะ ้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้  เลยถามว่าเยอะไหม หมอบอก ว่าน่าจะเยอะอยู่ ต้องฉีดสีเข้าหัวใจดูว่ามีกี่เส้น ถ้าไม่มากไม่กี่เส้นอาจจะทำบัลลูลได้   ถามว่าฉีดสีนี้อันตรายไหม หมออก ว่ามีความเสี่ยงช็อคบ้างแต่ไม่มาก  เย็นนั้น ลูกสาวคนโตเป็นระดับผู้บริหารธนาคารทราบและปรึกษาหลานผมหลายคนที่เป็นหมอ  ตัดสินใจส่งผมฉุกเฉินไปฉีดสีดูหัวใจที่โรงพยาบาลเอกชน ที่มีอาจารย์หมอที่เก่งทันที  ผลออกมาพบว่าเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงหัวใจผมอุดตัน 5-6เส้น(เกือบหมด)โอกาศหัวใจวายมี่ได้ตลอดเวลา ต้องรีบผ่าตัดหัวใจ บายพาสเส้นเลือดทั้งหมด เป็นการผ่าตัดใหญ่ใช้หมอหลายคน  ลูกรีบสอบถามโรงพยาบาลเอกชนหลายแห่ง ทราบราคาแทบเป็นลม   แต่ละแห่งบอกว่าเตรียมเงินอย่างน้อย 2-3 ล้านขึ้นไป ถ้าจะผ่าต้องโอนเงินมารอที่โรงพยาบาลก่อน ดีที่หลานเป็นหมอเยอะ  ถามไปหลายโรงพยาบาลของรัฐ มีคิวอาจารย์หมอหัวหน้าแผนกศัลยศาสตร์หัวใจว่างที โรงพยาบาลศิริราช ปิยมหาราชการุณย์และมีเตียงว่างพอดี  เลยย้ายเป็นโรงพยาบาลที่ สามในสามวัน ย้ายแต่ละที่ต้องใช้รถฉุกเฉินพร้อมพยาบาลและถังอํอกซิเจน  เพราะมีโอกาศหัวใจวายตลอดเวลา  .ไปถึงศิริราชต้องมีการเตรียมการ เพราะเป็นการผ่าตัดเปิดข่องอก เอาหัวใจออกมาแก้ใข ใช้หัวใจเทียมหลายชั่วโมง  หมอหลายแขนง 7 ท่านใช้เวลา 6ชั่วโมง ออกจากห้องผ่าตัดต้องมาอยู่ห้้อง CCU มีสายไฟเต็มตัวไปหมด  เจ็บมากบวกเมามอร์ฟีนน์ กว่าจะรู้สึกตัวก็สองวัน หมอบอกว่าแข็งแรงดึฟื้นตัวไว วันทีสี่หลังผ่าตัดก็ให้เริ่มเดิน  วันที่หกหมอก็ให้กลับบ้าน(มีคนไข้ฉุกเฉินตัองการเตียง)  ค่าใช้จ่าย ศิริราช (เอกชน)ประมาณ เจ็ดแสนกว่าดีที่ตอนหลังเก็บเงินสำรองฉุกเฉินรักษาตัวไว้ก่อน เป็นระยะเลยพอมีจ่าย  มาเริ่มเดินวันละ 15นาที  แล้วเพิ่มเป็น 30นาที ค่อยเพิ่มจนเป็นวันละชั่วโมง ผมพักอีกสองเดือนก็กลับไปเจอหมออีกที  ผลตรวจเลือดและหลายๆอย่างดี แต่โจทย์ใหญ่ ก่อนผ่าตัดหนัก 85กิโล.(สูง 172) หมอบอกว่าแต่นี้ใหน้ำหนักแค่ 72ไม่เกิน75 กิโลเลยทำให้ต้องบังคับตัวเองเป็นชาวสวนถึงทุกวันนี้   หมอไทยเก่งมาก แต่เดียวนี้ค่ารักษาพยาบาลก็ดุเดือดไปด้วยนะครับ  พออายุเริ่มมากต้องพยายามหาทางสำรองเงินไว้ใช้ตอนฉุกเฉินด้วยนะครับ พึ่งลูกจะยากเขากำลังสร้างตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม, 2021, 08:06:13 PM โดย Tube Collector »
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

• *
  ดูจากสเปคหม้อไฟเก่า กับวงจรที่ทำ มันน่าจะพอนะครับ ไฟ (250 0 250 / 200 mA ) เพราะรัน class A se triode mode กระแสไม่เกิน70 mA *2 = 140mA กระแสภาค drive ไม่ถึง 3mA รวมแล้วยังไม่ถึง 150mA เลยครับพี่ แต่ที่หม้อร้อนน่าจะมาจากสาเหตุที่ กระแสของหม้อไม่เป็นไปตามที่ระบุไว้ครับ

เห็นด้วยกับคุณเล็กครับ

อ.puppet อธิบายไว้เหมือนกัน

http://diysmileaudio.com/board/index.php?PHPSESSID=fde195a9431066b9140ad03cc36796b9&topic=853.60

มาตอบคำถามน้า wan2012 ที่ผมยังค้างไว้ครับ ว่าถ้าจะทำแอมป์ 6L6 SE หม้อแปลงดังกล่าว จะพอไหม ผมมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ดังนี้

1. ถ้าใช้วงจรใกล้เคียงกับที่ผมโพสต์ด้านบน กระแสในแต่ละส่วนจะประกอบไปด้วย
1.1 หลอด drive จำนวน 2 หลอด หลอดละ 1.2 mA รวม 2.4 mA1.2 หลอด output จำนวน 2 หลอด หลอดละ 42 mA รวม 84 mA กระแสรวมจาก 1.1 + 1.2 = 86.4 mA
ดังนั้น หม้อแปลงของน้า จ่ายกระแสได้ 120 mA ก็น่าจะเพียงพอครับ
ส่วนเรื่องแรงดันที่ 300 - 0 - 300  นั้น น่าจะเหมาะสมครับ
ต้วที่ผมใช้เป็น 285 - 0 - 285 ต่างกันนิดหน่อย ปรับแต่งได้โดยเปลี่ยนค่า R ในภาคจ่ายไฟได้ครับ
ถ้าน้าเลือกใช้ไดโอดแบบ full wave rectifier น้าจะได้แรงดันขาออกสูงเกือบๆ 400 VDC ทีเดียว
จากหม้อแปลงตัวนี้อ่ะครับ มันจะสูงเกินไป ไม่เหมาะสำหรับการต่อแอมป์ 6L6 แบบ SE ครับ

2. กระแสสำหรับจุดไส้หลอด
2.1 หลอด drive ใช้กระแสไม่เกิน 300 mA (0.3A)2.2 หลอด output ใช้กระแสหลอดละ 0.9 A จำนวน 2 หลอด รวม 1.8 A
กระแสสำหรับจุดไส้หลอด ในข้อ 2.1 + 2.2 รวม 2.1 A
ซึ่งหม้อแปลงของน้าจ่ายได้ 3.5 A นับว่าเหลือๆ ครับ

3. กระแสสำหรับจุดไส้หลอดจ่ายไฟ ถ้าน้ามั่นใจว่า จ่ายได้ 2A เต็ม ๆ แล้วล่ะก็ ผมว่าพอครับสำหรับหลอด 5Y3 ผมขออนุญาตให้ข้อมูลน้าเท่านี้นะครับ ส่วนเรื่องการตัดสินใจ ใช้หรือไม่ใช้ทำ 6L6 SE อ้นนี้ก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของน้าเองนะครับ ผมเข้ามาให้ข้อมูลน้าอย่างเดียวอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม, 2021, 12:42:57 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
  ดูจากสเปคหม้อไฟเก่า กับวงจรที่ทำ มันน่าจะพอนะครับ ไฟ (250 0 250 / 200 mA ) เพราะรัน class A se triode mode กระแสไม่เกิน70 mA *2 = 140mA กระแสภาค drive ไม่ถึง 3mA รวมแล้วยังไม่ถึง 150mA เลยครับพี่ แต่ที่หม้อร้อนน่าจะมาจากสาเหตุที่ กระแสของหม้อไม่เป็นไปตามที่ระบุไว้ครับ
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

• *
เรียน พี่ Malako
ดีตามที่พี่จัดการละครับ รอให้ได้หม้อใหม่มาแล้วปรับกระแสสูงขึ้นและค่อยกลับมาดังใหม่

วันนี้ผมไปโรงพยาบาลใก้ลบ้านที่วังน้ำเขียว ใช้สิทธิรักษาพยาบาลประกันสังคมของผมที่รักษาสิทธิอยู่ที่กรุงเทพ แต่คุณหมอก็ดูแลเต็มที่  X-Ray ไม่มีกระดูกแตกร้าว  เลยทำอุลตราซาวด์ต่อ  พบว่าตอนกลิ้งลงเขา   น่องคงกระแทกของแข็งข้างในน่องห้อเลือดมีเลือดคั้งเลยทำให้บวมมากต้องรอเวลาให้ร่างกายรักษาตัวเองสักอาทิตย์สิบวัน  หมอให้ยาแก้ปวดที่ดีมาชุดหนึ่ง  แม้ใช้สิทธินอกโรงพยาบาล  ค่าX-Ray,Ultrasound,    ค่าหมอ ค่ายา รวม 350.-
ระบบประกันสุขภาพเมืองไทยสุดยอดจริงๆ จะค่อยดูแลตัวเองไม่ซนสักสิบวันครับ

ขอบคุณครับ ได้หม้อไฟใหม่มาคงสบายใจไปอีกพัก

เรื่องเจ็บป่วยนี่ เผอิญผมใช้บริการโรงพยาบาลเอกชนมานานมีประวัติพร้อม
ตอนตกกะไดขาหัก ค่าผ่าตัด 200,000.- ไม่รวมค่าห้องคืนละ 5,000.- ค่ายา ค่าเวชภัณฑ์
ก่อนผ่าตัดเก็บล่วงหน้ามัดจำ 100,000.- กว่าจะหายเดินได้ดูแลต่อเนื่องอีก 7 เดือน เกือบแสนครับ
โชคดีที่ค่าใช้จ่ายทั้งหมดน้องสาวเค้ารับผิดชอบ
ทุกวันนี้เลยตั้งตัวอยู่ในความไม่ประมาทเลินเล่อครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin
พี่ TC พักผ่อนเยอะๆ หายไวๆนะครับ

• **
พี่ Malako

หลอดจ่ายไฟ  5Z3 แม้นไม่คุ้นมี4ขา แต่ข้างในเหมือน 5U4 ทุกประการ สามารถหาดีๆได้ง่ายกว่าและถูกกว่า 5U4 ในเมืองไทย

• **
เรียน พี่ Malako
ดีตามที่พี่จัดการละครับ รอให้ได้หม้อใหม่มาแล้วปรับกระแสสูงขึ้นและค่อยกลับมาดังใหม่

วันนี้ผมไปโรงพยาบาลใก้ลบ้านที่วังน้ำเขียว ใช้สิทธิรักษาพยาบาลประกันสังคมของผมที่รักษาสิทธิอยู่ที่กรุงเทพ แต่คุณหมอก็ดูแลเต็มที่  X-Ray ไม่มีกระดูกแตกร้าว  เลยทำอุลตราซาวด์ต่อ  พบว่าตอนกลิ้งลงเขา   น่องคงกระแทกของแข็งข้างในน่องห้อเลือดมีเลือดคั้งเลยทำให้บวมมากต้องรอเวลาให้ร่างกายรักษาตัวเองสักอาทิตย์สิบวัน  หมอให้ยาแก้ปวดที่ดีมาชุดหนึ่ง  แม้ใช้สิทธินอกโรงพยาบาล  ค่าX-Ray,Ultrasound,    ค่าหมอ ค่ายา รวม 350.-
ระบบประกันสุขภาพเมืองไทยสุดยอดจริงๆ จะค่อยดูแลตัวเองไม่ซนสักสิบวันครับ

• *

ได้หลอด 6L6 WGB มาใหม่หนึ่งคู่ เสียบฟังแล้วเป็นปลื้ม
จึง เปิดเสียงให้ดังขึ้น [size=78%]เพื่อฟังเอามัน[/size]
ฟังอยู่ไม่ถึงชั่วโมงต้องพักเครื่อง เพราะได้เวลา ป้อนข้าวเย็นคุณแม่
ขณะปิดสวิตช์ไฟ ให้รู้สึกถึงความร้อนที่หม้อแปลงไฟ ลองจับดู ร้อนมากครับ

รีบโทร.หาคุณชาตรีคนพันหม้อแปลง จึงทราบว่า ไฟ 250 0 250 / 200 mA ไม่พอ
ซึ่งหม้อนี้ทำมาใช้กับ ECL82 SE  เลยได้โอกาสสั่งพันหม้อใหม่อีกลูกโดยคุณชาตรีออกแบบให้ดังนี้

ไฟเข้า  0 - 235 V  (ไฟบ้านคงที่ 240 V ตลอด 24 ชั่วโมง)
ไฟออก   285 0 285 V 300 mA
           320 0 320 V 300 mA  เผื่ออยากใช้หลอดเร็กฯ
           3.15 0 3.15 v  1A  2 ขด สำหรับ 12AX7 , 12AU7
           6.3 v 4 A  สำหรับ 6L6 WGB 2 หลอด
           0 - 5 V 3A สำหรับหลอดเร็กฯ

เห็นบอกว่าสัปดาห์หน้าส่งให้ ซึ่งเชื่อว่าคงมีล่าช้าตามสไตล์ ไม่ว่ากัน
และเพื่อให้การฟังเป็นอย่างต่อเนื่อง คุณชาตรี แนะให้เพิ่ม R คาโทดหลอด 6L6
เพื่อให้ดึงกระแสน้อยลง ผมลองเพิ่มจากเดิม 200 โอห์ม เป็นอีกเท่าคือ 400 โอห์ม
เปิดสองชั่วโมง หม้ออุ่น ๆ ครับ ไม่กังวลใจดี

ถึงตอนนี้ผมว่า ความรู้เรื่อง DIY แอมป์หลอดที่เรียนแบบลอกเขามาทั้งดุ้นนี่น่าจะจบอนุบาลได้แล้วมั๊ง

อ้างอิงวงจร อ. puppet
ผมดึงมาเฉพาะ ภาคพาวเวอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม, 2021, 07:46:00 PM โดย Malako »

• *
คุณ Malako
EL34 ที่ขนานกันนี่ตัว อย่าลืมวัดด้วยนะครับทั้งสี่ตัวมีกำลังขยายเท่ากัน  ( Match Quad )

ผมเอามาแค่ภาคหน้าครับ ส่วนภาคขยายใช้ 6L6 GC = 2 หลอด
ซึ่งเป็นหลอดเก็บมาจากแอมป์หลอดงานวัดครับ
ผมทำแอมป์หลอดจาก อุปกรณ์ หลอด หม้อแปลง C , R เท่าที่มี
ขอให้มีเสียงออกฟังเอาสำเนียงเสียงเพลง เสียงดนตรี โดยใช้ Mac Mini
ส่วนใหญ่ฟังจากยูทูบ และไฟล์เพลงที่ริพจากซีดีบ้าง ครับ
กลางเดือนหน้าก็ 74 ขวบเต็มขึ้น 75 ละครับ ฟังเพลงแบบผ่อนคลายมากกว่าครับ 

เคยเล่นเครื่องเสียงตามกระแส ตามบทรีวิวจากหนังสือ (สมัยก่อนไม่มีอินเตอร์เน็ท)
กระทั่งถูกเครื่องเสียงเล่นซะงอม ยอมแพ้มันครับ
หันมา DIY แอมป์หลอด ก็เพราะดูเหมือนมันทำให้มีเสียงง่าย
แล้วทนไม่เหมือนทรานซิสเตอร์ ที่ต่อไฟผิดนิดหน่อยก็เสียหายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2021, 09:23:14 AM โดย Malako »

• **
คุณ Malako
EL34 ที่ขนานกันนี่ตัว อย่าลืมวัดด้วยนะครับทั้งสี่ตัวมีกำลังขยายเท่ากัน  ( Match Quad )

• *
วงจรครับ

• *

• *

วงจรตามข้างล่างครับ (ความจริงผมใส่ลิ๊งค์อ้างอิงแล้ว) แต่มันขึ้นเป็นเส้นตรงสั่น ๆ ครับ
ผมเอามาเฉพาะภาคหน้า ที่เป็น 12AX7 กับ 12AU7 นะครับ ยังไม่เข้าใจหลายจุดเหมือนกัน
แต่มีเสียงออกมามีเบสเพิ่มกว่าวงจรขนานเพลทซึ่งให้เสียงร้องเด่นอย่างเดียว
เดี๋ยวลองใส่ลิ๊งค์อ้างอิงใหม่  อ้ออีกเรื่อง เวลาแก้ไขแล้วเพี้ยนมากต้องมาไล่ลบทิ้งครับ

http://www.audiodesignguide.com/my/el34_pse/el34pse.html

ชอบวิธีนำเสนอเขาครับ

the new EL34 Parallel Single Ended by Andrea Ciuffoli - 2004
contact me for any problem or question: webmaster@audiodesignguide.com

Design targets
          get an high power from a single ended without high voltage
  • always in class A1 so never in positive grid area to use the most linear area of output tubes
  • normal idle condition to have a long tube life time
  • Z out less than 1 ohm to drive any kind of  loudspeakers with perfect damping factor so very good bass frequency
และการอธิบายถึงการนำเอา C และ R มาใช้งานครับ เช่น :-
About passive components types,  I don't leave many choices: 
Caddock resistances on cathode, ELNA Cerafine capacitors on cathode.
A valid alternative to very expensive Caddock is to use a parallel of two normal 1% metallic oside resistor with inverted phase to compensate some of their inductance.

Here is show the connection of two resistors to create a parallel.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2021, 09:21:57 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Jakrintr

• ความเปลี่ยนแปลงเป็นสัจธรรม

มาอัพเดท ตามวิถีคนเบี้ยน้อยอยากเล่นหลอดกันครับ

หลังจาก ทำแล้วฟัง แล้วก็รื้อ แล้วก็ฟัง แรก ๆ ก็ตื่นตาตื่นใจ
ฟังไปหลายเดือนก็รู้สึกว่า ไอ้ที่โอเค มันไม่ใช่เสียแล้ว
คือพอจะจับทางออกทีละนิดตามระยะเวลาที่ฟังเพลงหลากหลาย

ที่สุดผมมาจบกับ วงจรที่เคยทำของเจ้านี้จนได้ เหตุที่ค่อย ๆ อ่านจนพอจับคอนเซ็พท์เขาได้บ้าง ครับ

http://www.audiodesignguide.com/my/el34_pse/el34pse.html

วันวานทั้งวัน รื้อแล้วก็ทำจนเสร็จ
เสียงที่ได้มันเติมในสิ่งที่ขาด ในเรื่อง ความสมดุลเสียง( Tonal Balance)
เผอิญฟังกับ TDA 1543 + RPi Zero W + Volumio ยังงัยมันถูกกับหูคนแก่อย่างผม
ทำให้ต้อง Say Yes,

ทำแอมป์หลอดนั้นผมว่าเงินต้องถึง
ถ้าเงินไม่ถึงต้องมีวิธีแก้ไข เช่น C หรือ R ที่หายากหรือเลิกผลิต เป็นต้น
และที่สำคัญ ต้องใจเย็น ค่อย ๆ ตามหาสิ่งที่เราต้องการ
มันอาจจะเสียเวลาเป็นเดือนเป็นปีก็ตาม ครับ
กลับมาทำตามวงจรต้นแบบหรือครับ

• *

มาอัพเดท ตามวิถีคนเบี้ยน้อยอยากเล่นหลอดกันครับ

หลังจาก ทำแล้วฟัง แล้วก็รื้อ แล้วก็ฟัง แรก ๆ ก็ตื่นตาตื่นใจ
ฟังไปหลายเดือนก็รู้สึกว่า ไอ้ที่โอเค มันไม่ใช่เสียแล้ว
คือพอจะจับทางออกทีละนิดตามระยะเวลาที่ฟังเพลงหลากหลาย

ที่สุดผมมาจบกับ วงจรที่เคยทำของเจ้านี้จนได้ เหตุที่ค่อย ๆ อ่านจนพอจับคอนเซ็พท์เขาได้บ้าง ครับ

วันวานทั้งวัน รื้อแล้วก็ทำจนเสร็จ
เสียงที่ได้มันเติมในสิ่งที่ขาด ในเรื่อง ความสมดุลเสียง( Tonal Balance)
เผอิญฟังกับ TDA 1543 + RPi Zero W + Volumio ยังงัยมันถูกกับหูคนแก่อย่างผม
ทำให้ต้อง Say Yes,

ทำแอมป์หลอดนั้นผมว่าเงินต้องถึง
ถ้าเงินไม่ถึงต้องมีวิธีแก้ไข เช่น C หรือ R ที่หายากหรือเลิกผลิต เป็นต้น
และที่สำคัญ ต้องใจเย็น ค่อย ๆ ตามหาสิ่งที่เราต้องการ
มันอาจจะเสียเวลาเป็นเดือนเป็นปีก็ตาม ครับ

• *
ผมก็รู้ไม่มากครับ แต่ต้องลองทำให้ได้เสียงที่โดนใจเรา พักสักหน่อยค่อยๆคิด ค่อยแกะเดี่ยวก็ได้แอมป์คู่ใจสักหนึ่งตัว ผมตอนนี้บางจุดเชื่อมมือชักไม่นิ่งแล้วเลยต้องทำอันที่เสียงถูกใจไว้แล้ว สองเครื่องทำสองเครื่อง se  เริ่มต้นปีกว่าจะลงตัวก็สิ้นปีพอดีหลังแทบขาดเหมือนกันครับ ช่วงหลังๆเลยหงายท้องฟังไป แก้ไปครับ งานต่อทำปรีแอมป์ให้เป็นของขวัญปีใหม่ตัวเองครับ

หลังจากลองฟังหลอดหน้า 12AX7 , 12AU7 , 12AT7
ผมเริ่มจะจับทางที่ตัวเองชอบเกี่ยวกับสำเนียงเสียงหลอดได้ละครับ
เดี๋ยวขอหาโอกาสลอง 6SL7 , 6SN7 อีกสักนิด ก็คงได้แอมป์ถูกใจซักตัว

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง

ไม่ลองดูซักตั้งล่ะครับพี่ วงจรนี้ก็ไม่ได้มีอะไรยากนะ ไหนๆทำแล้ว

งั้นขอพักเหนื่อยก่อน ทำงานก้มเงยหลายชั่วโมงปวดหลังตรงบั้นเอวครับ
กว่าจะหายอีกหลายวัน ไม่เหมือนสมัยหนุ่ม

ผมก็รู้ไม่มากครับ แต่ต้องลองทำให้ได้เสียงที่โดนใจเรา พักสักหน่อยค่อยๆคิด ค่อยแกะ
เดี่ยวก็ได้แอมป์คู่ใจสักหนึ่งตัว ผมตอนนี้บางจุดเชื่อมมือชักไม่นิ่งแล้ว
เลยต้องทำอันที่เสียงถูกใจไว้แล้ว สองเครื่องทำสองเครื่อง se  เริ่มต้นปีกว่าจะลงตัวก็สิ้นปีพอดีหลังแทบขาดเหมือนกันครับ ช่วงหลังๆเลยหงายท้องฟังไป แก้ไปครับ งานต่อทำปรีแอมป์ให้เป็นของขวัญปีใหม่ตัวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม, 2020, 09:30:03 PM โดย DIY C »

• *
12ax7 วงจรปรี อิงจาก Datasheet เลยครับ วงจรออกแบบโดย DIY เชื่อถือไม่ค่อยได้ นึกจะใส่ค่า Ra เท่าไรก็ใส่ Ra มีความสำคัณมากกับวงจร Voltage amplifier การกำหนด R ตำแหน่งนี้ต้องให้ค่ามากกว่าความต้านทานภายใน Ri เป็นสองเท่าขึ้นไป ครับ ที่ผมวงจรแบบขนานยังต่ำไปครับสำหรับ 12ax7

ผมค้นหา Ra อ่านแล้วยังไม่เข้าใจเลยครับ ข้อมูลมีให้อ่านสั้นนิดเดียวครับ

• *

ไม่ลองดูซักตั้งล่ะครับพี่ วงจรนี้ก็ไม่ได้มีอะไรยากนะ ไหนๆทำแล้ว

งั้นขอพักเหนื่อยก่อน ทำงานก้มเงยหลายชั่วโมงปวดหลังตรงบั้นเอวครับ
กว่าจะหายอีกหลายวัน ไม่เหมือนสมัยหนุ่ม

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
ลองหาข้อมูลเรื่องการปรับ pot ดูครับ พี่  คุณยอดก็เห็นออนไลน์อยู่ที่นี่ลองถามดูครับ ส่วนใหญ่คนที่ทำวงจรนี้หลายคนตกม้าตรงจุดนี้กัน

ขอบคุณครับ คุณเล็ก  ตอนนี้ผมคงยอมแพ้ดีกว่า
you don’t have to remember anything.

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
12ax7 วงจรปรี อิงจาก Datasheet เลยครับ วงจรออกแบบโดย DIY เชื่อถือไม่ค่อยได้ นึกจะใส่ค่า Ra เท่าไรก็ใส่ Ra มีความสำคัณมากกับวงจร Voltage amplifier การกำหนด R ตำแหน่งนี้ต้องให้ค่ามากกว่าความต้านทานภายใน Ri เป็นสองเท่าขึ้นไป ครับ ที่ผมวงจรแบบขนานยังต่ำไปครับสำหรับ 12ax7

• *
ลองหาข้อมูลเรื่องการปรับ pot ดูครับ พี่  คุณยอดก็เห็นออนไลน์อยู่ที่นี่ลองถามดูครับ ส่วนใหญ่คนที่ทำวงจรนี้หลายคนตกม้าตรงจุดนี้กัน

ขอบคุณครับ คุณเล็ก  ตอนนี้ผมคงยอมแพ้ดีกว่า

• *
ยัง_งัย ก็ยังไม่ลืมวงจรข้างล่างนี้
เมื่อได้หลอด 12AT7 มาเป็นหลอดหน้า อดมิได้ต้องลองเสียหน่อย
มันจะมีดีกว่าขนานหลอด(เพลท) ไหมหนอเดี๋ยวได้รู้กัน
ก่อนอื่นกินไข่ต้ม 2 ใบเอาโปรตีนกระตุ้นต่อมขยันกันหน่อย

ลองแล้วครับ  ต่อตามวงจร ตรวจสอบแล้วว่าถูกต้อง
 เสียบปลั๊ก ..... เงียบสนิท ครับ สงสัยมีอะไรผิดพลาด
รู้งี้ ไม่ลองน่าจะดีกว่า หลังมื้อเที่ยงมาเล่นใหม่

ออฟไลน์ PCM1702

• *

อลังการงานสร้างมากครับ 
เป็นคนชอบจับชอบรื้อ เห็นแค่หม้อแปลง ก็เจ็บหลังแล้วสู้ไม่ไหวแน่
คงพึ่งแต่แอมป์จิ๋วหาลำโพงให้เข้ากันเป็นพอ ครับ

ไม่หรอกครับ ผมก็ไม่กล้าทำอย่างในรูปหรอกครับ ที่ทำไว้ก็ง่ายๆครับ  417 drive VT62 วงจร ultrapath  ได้เทคนิคการเล่นวงจรนี้มาจากพี่กริน ลองใช้แล้วได้แนวเราครับ ถึงแม้จะมีอัมนิดๆก็ยอมรับได้

• *
 ขนานหลอดเอ้าท์พุท Triode mode ก็ให้เสียงลิเนียร์เห็นได้ชัดครับ เคยรื้อเล่นแอมป์ ยูนิชัน ซิมพริโฟ

• *
ยัง_งัย ก็ยังไม่ลืมวงจรข้างล่างนี้
เมื่อได้หลอด 12AT7 มาเป็นหลอดหน้า อดมิได้ต้องลองเสียหน่อย
มันจะมีดีกว่าขนานหลอด(เพลท) ไหมหนอเดี๋ยวได้รู้กัน
ก่อนอื่นกินไข่ต้ม 2 ใบเอาโปรตีนกระตุ้นต่อมขยันกันหน่อย

• *

อลังการงานสร้างมากครับ 
เป็นคนชอบจับชอบรื้อ เห็นแค่หม้อแปลง ก็เจ็บหลังแล้วสู้ไม่ไหวแน่
คงพึ่งแต่แอมป์จิ๋วหาลำโพงให้เข้ากันเป็นพอ ครับ

• *

VT25  เพิ่งได้ยินวันนี้เองครับ
ผมฟังเพลงทุกแนวแหละ เพียงแต่พักนี้หาแนวที่ต่างจากที่เคยฟังมาเสริมบ้าง

https://www.youtube.com/watch?v=pY9rHa75UHs

ผมก็คล้ายๆกัน ฟังได้ทุกรูปแบบ หมุนสลับเปลี่ยนไป พอได้ผ่อนคลายครับ หลอดแบบนี้ครับ

• *

VT25  เพิ่งได้ยินวันนี้เองครับ
ผมฟังเพลงทุกแนวแหละ เพียงแต่พักนี้หาแนวที่ต่างจากที่เคยฟังมาเสริมบ้าง

https://www.youtube.com/watch?v=pY9rHa75UHs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม, 2020, 06:22:42 AM โดย Malako »

• *
หลายวันมาแล้ว แฟนบ่นว่า ฟังไม่เพราะเลย มันกัดจนหูจะแหว่งแล้ว
วันนี้ว่างมากลองฟัง ไวโอลิน เครื่องเป่าทองเหลือง ต้องเรียกว่าทนฟังครับ
ที่สุดเดินไปปากซอยหมู่บ้าน แวะร้านเพื่อนได้ 12AT7WC มาเสียบแทน 12AX7
เสียงทุกอย่าง มน ขึ้นครับ

จับ VT25 มาไดร์แทนครับ ถ้าชอบแนวจะฟังแนวเครื่องสาย  (ล้อเล่น)

• *
หลายวันมาแล้ว แฟนบ่นว่า ฟังไม่เพราะเลย มันกัดจนหูจะแหว่งแล้ว
วันนี้ว่างมากลองฟัง ไวโอลิน เครื่องเป่าทองเหลือง ต้องเรียกว่าทนฟังครับ
ที่สุดเดินไปปากซอยหมู่บ้าน แวะร้านเพื่อนได้ 12AT7WC มาเสียบแทน 12AX7
เสียงทุกอย่าง มน ขึ้นครับ

• *
การขนานหลอดดีกว่าการต่อวงจรหลอดเป็นแบบ Direct coupling ครับ

ออฟไลน์ LED

ดูแลสุขภาพครับน้า Malako

เรื่องการขนานหลอด ไม่ทราบว่าพอจะวาดแบบให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ ถ้าหลอดมันไม่แมชกันมันจะมีปัญหามั๊ยครับ

หลอดหน้า 12AX7 Mutsushita Japan ครับ ข้างละหลอด ไม่แน่ใจเรื่องแมชครับ
ทำตามวงจรนี้ครับ  (เฉพาะการขนานนะครับ ค่าต่าง ๆ ยึดของเดิม)
วัดไฟที่ขา 1 และ ขา 6 หลอด 12AX7 ได้  =  155 V เท่ากัน
หมายเหตุ ความจริงน่าจะเรียกว่า ขนานเพลท มากกว่า ผมคงเรียกผิดไปนะครับ
เพราะเป็นการขนาน ขา 1 กับ ขา 6 ซึ่งอยู่ในหลอดเดียวกัน

:clap  ในอุดมคติหลอดอาจจะต้องแมทซ์กัน แต่ในความเป็นจริง คงไม่มีหลอดที่แมทซ์กันได้ 100% แต่ผมมองว่า วิธีการนี้ เป็นแบบพื้นๆ แต่ให้ได้ ผลลัพท์ของเสียง ที่ดีครับ  อย่าลืมเพิ่ม กำลัง W ของ R ด้วยนะครับ  จากเดิมครึ่ง W  ก็เอาซัก 1W หรือ 2 W  รักษาสุขภาพ ด้วยครับ โปรเจคที่รับมา อาจช้านิดนึงครับ ช่วงนี้เข้างานกะกลางคืน ครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

• *

เรื่องการขนานหลอด ไม่ทราบว่าพอจะวาดแบบให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ ถ้าหลอดมันไม่แมชกันมันจะมีปัญหามั๊ยครับ

หลอดหน้า 12AX7 Mutsushita Japan ครับ ข้างละหลอด ไม่แน่ใจเรื่องแมชครับ
ทำตามวงจรนี้ครับ  (เฉพาะการขนานนะครับ ค่าต่าง ๆ ยึดของเดิม)
วัดไฟที่ขา 1 และ ขา 6 หลอด 12AX7 ได้  =  155 V เท่ากัน
หมายเหตุ ความจริงน่าจะเรียกว่า ขนานเพลท มากกว่า ผมคงเรียกผิดไปนะครับ
เพราะเป็นการขนาน ขา 1 กับ ขา 6 ซึ่งอยู่ในหลอดเดียวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2020, 12:20:14 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin

• *
เย็นวานมีเพื่อนสมาชิกมาเยี่ยมที่บ้าน แนะนำให้ลองทำขนานหลอดหน้าแอมป์ 6L6 SE
จะให้เสียงที่อิ่มกว่า เคยอ่านเจอแต่ยังหาวงจรมาศึกษาไม่ได้ว่าต่ออย่างไรจึงจะถูกต้อง
เช้าวันนี้ตื่นแต่ตี 4 เตรียมตัวไปโรงพยาบาลเจาะเลือดเช็คร่างกาย เช็คทุก 3 เดือน
กินยาละลายลิ่มเลือดครับต้องเจาะดูค่าเฉลี่ยตลอด ไม่งั้นอาจเกิดมีลิ่มเลือดเท่าเส้นผมหลุดขึ้นไปอุดตันสมองมีหวังเป็นอัมพาตครึ่งตัวหรือเต็มตัว
ผลหมอบอกว่า ทุกอย่างดีหมด ตับ ไต น้ำตาล ความดัน
มีไม่ดีอยู่อย่างเดียว คือ "ไอ้นั่น เหี่ยวเกิน" ผมนึกใจต่อจากที่หมอพูด
บ่ายหายเหนื่อย ลองมั่วทำหลอดหน้า 12AX7 แบบขนานดู ขนานเพลท ขนานกริด ขนานคาโทด
ไม่นานก็ได้ฟังครับ เสียงเป็นแบบที่คนรุ่นผมเรียกว่า เสียงมันหญ่ายฟังจุใจ
อย่างนี้มั้งที่คนรุ่นน้องเรียกเสียงอิ่ม ลักษณะนี้ต้องฟังคุณนันทิดา เพลงทรายกับทะเล
ปอดเธอใหญ่ฟังเพลงได้อิ่มอย่างว่าครับ
ลองค้นดูเรื่องขนานเพลท
มีที่มาที่ไปว่า พอขนานกันทำให้พื้นที่เพลทมากขึ้น เสียงจึงอลังการขึ้น
ครับถ้าจะจริงตามนั้น .....

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
ได้ลองเปลิยนหลอดหน้าของ 6L6 จาก 12ax7 และ 6fq7 มาเป็น 6sn7
ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนคู่แรกเลย ได้เสียงที่ชอบเลย  ไฟหลอดหน้า 44v และ
+B ที่ 285v กระแสที่ 6L6  48mA โดยใช้ 390R และใช้ C elec 44uf ของหลอดแรก หลอดที่สองใช้ 33 uf ปลายเสียงหาย อับเลยเอาออกไม่ใช้ได้ลองไปที่. 50v และ +B
ที่ 310v. ไม่ชอบ เสียงจัดไปหน่อยสำหรับผม  วงที่ทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2020, 09:23:00 AM โดย DIY C »

• *

คงต้องไล่ไฟลดลงไปเรื่อยไป จนกว่าจะได้เสียงที่เราพอใจ
วงจรผมที่ทำวงจรกำหนดไฟเพลทที่ 75v ผมลองตั้งแต่ 125 v จนได้เสียงที่ชอบ ที่ 50 vครับ ช่วงนี้แหละครับที่เสียเวลามาก แรกอาจชอบแต่ฟังนานๆ เปลี่ยนเพลงไปมาก็จะเปลี่ยนใจไปอีกมาปรับใหม่
เดี๋ยวลองลดครับ ฟังมาสองวันรู้สึกหงุดหงิดเหมือนกัน

• *
วงจรนี้ขนานตัวต้านทาน
เขาว่ามา จริงเท็จต้องลอง เมื่อลองแล้วรู้สึกสบายใจดีแฮะ .....

A valid alternative to very expensive Caddock is to use a parallel of two normal 1% metallic oside resistor with inverted phase to compensate some of their inductance.

• *

คงต้องไล่ไฟลดลงไปเรื่อยไป จนกว่าจะได้เสียงที่เราพอใจ
วงจรผมที่ทำวงจรกำหนดไฟเพลทที่ 75v ผมลองตั้งแต่ 125 v จนได้เสียงที่ชอบ ที่ 50 vครับ ช่วงนี้แหละครับที่เสียเวลามาก แรกอาจชอบแต่ฟังนานๆ เปลี่ยนเพลงไปมาก็จะเปลี่ยนใจไปอีกมาปรับใหม่

• *
ผมเอาเฉพาะภาคหน้าครับ ควรใช้ไฟเท่าไรดีครับ
วัดไฟ +B ได้  =  278 V
และไฟมาเลี้ยงหลอดหน้า  = 202 V.

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
วงจรนี้ขนานตัวต้านทาน
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *

ถึงวันนี้ ได้บทสรุปแล้วครับ รู้สึกสบายใจเหลือหลาย
ผมเปลี่ยนหลอดภาคหน้า ดังนี้ :-
Input = 12AX7
Drive = 12AU7 (ค้นเจอหนึ่งหลอด)
ได้ความนุ่มนวลขึ้น เวทีกว้างขึ้นเสียงหลุดตู้ จังหวะจะโคนดีครับ ฟังเป็นเครื่องหลักละครับ
ได้ไอเดียจากวงจรนี้ครับ

จากเว็บนี่ครับ ลุยอ่านไปเรื่อย ได้ความรู้เพิ่มในด้านการออกแบบวงจรและการเลือกใช้ C และ R ฯลฯ
คงต้องตัดใจหาซื้อหลอด 12Ax7 และ 12AU7  เกรดพรีเมียม มาเปลี่ยนแทนหลอดจีน ซึ่งจะให้ผลดีกว่าการเปลี่ยนหลอดพาวเวอร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม, 2020, 04:20:08 PM โดย Malako »

• *
เนื่องจากผมฟังเพลงใช้ Mac Mini ผ่านช่องหูฟัง โดยส่วนตัวเชื่อว่าช่องหูฟังสัญญาณออกแรงพอควร
เมื่อผ่านปรีซึ่งมีโวลุ่ม โอเคละว่าเป็นการลดเกนให้เบาลง แต่ต้องได้โวลุ่มที่มีคุณภาพดีมาก ซึ่งแพงมาก
ราคาต่ำกว่าพัน หาดียาก สัญญาณจากช่องหูฟัง เมื่อผ่านโวลุ่มราคาร้อยกว่าบาทที่ใช้ ย่อมมีอะไรที่ไม่พึงประสงค์ตามมาและขยายออกสู่ภาคพาวเวอร์ไปด้วย การเอาโวลุ่มมาไว้ท้ายเครื่องจึงน่าจะช่วยได้บ้าง (อันนี้คิดเอาเองเพราะเห็นปรีของคุณ Nelson Pass ใช้โวลุ่มอยู่ท้ายปรีหรือหน้าแอมป์)
แต่กับแอมป์หลอดคาดว่า มีปัจจัยมากกว่าทรานซิสเตอร์แบบเฟตของ Nelson Pass
เมื่อเอาโวลุ่มมาไว้ท้ายปรี จึงเกิดสัญญาณคลิปขึ้นมาเสียงพร่าเพี้ยนฟังไม่ได้
ลองไม่ใช้โวลุ่มทั้งหน้าปรีและหลังปรี โดยใช้ เกนจากซอร์ฟแวร์ใน Mac Mini
เช่นฟังเพลงจาก Spotify ก็ปรับเกนที่โปรแกรมแทน รู้สึกว่า ไดนามิกเพลงหายไปด้วย
เป็าหมายต่อไปคือ เก็บเงินลงทุนกับโวลุ่มที่เชื่อถือได้สักตัว ครับ

• *
เรื่องเอา Volume ไว้หลังปรีแอมป์หรือจากการขยายแล้วผมท้วงบ่อยมาก แต่ ณ ตอนนี้ยังเห็นมีคนทำอยู่ ก็ไม่รู้ทำไมไม่เชื่อผม ที่นี่ก็ทักท้วงมาหลายครั้งแล้วครับ

ขอทราบเหตุผลด้วยครับทำไมไม่ควรเอาไว้หลังปรี
ที่ผมเคยอ่านมา ก็นานแล้ว เค้าว่ามันเงียบสนิทดีเพราะเอาสัญญาณเอ้าพุทลงกราวน์เวลาปิดวอลุ่มต่ำสุด ก็จะประมาณนี้
อินเตอร์เน็ตมันมีหลายเวบมาก คนเขียนเค้าอาจจะเขียนไว้นานแล้ว คนค้นอ่านเจอก็เอามาทำ เห็นเป็นเรื่องใหม่ เพราะพึ่งอ่านเจอก็อาจเป็นได้
สัญญาณที่ผ่านการขยายแล้วก็ย่อมจะมีความเพี้ยนตามความแรงจากสัญญาณที่ป้อนเข้ามาทาง In-put ครับ เช่นเข้ามา 100mv. เพี้ยน 1% 200mv. =2% คือถ้าความแรงทาง In-put ยิ่งสูงความเพี้ยนาทาง Out-put ก็จะสูงตามไปด้วยอันนี้เป็นเรื่องปกติครับ ทีนี้แหล่งสัญญาณที่เราในปัจจุบันมแต่แรง ๆ ทั้งนั้น แล้วลองคิดดูว่าความเพี้ยนที่ได้จะสูงขนาดไหนครับ   

• *
สายวันนี้จะลองต่อฟีดแบ็คตามวงจร ใช้ R 5.6K ตามคำแนะนำ Mr.Q ครับ

สงสัยอีกเรื่องคือ ตามวงจรไม่มี R ค่า 470K ต่อจากขา 2,7 ลงกราวน์ เหมือนวงจรอื่น
และ R ตัวนี้มีประโยชน์อย่างไรครับ
R ตำแหน่งนี้คือ R Grid เรียกอีกอย่างได้ว่า Grid leak resistor ความหมายของ Grid leak resistor คือ R ตำแหน่งนี้จะยอมให้กระตกคร่อม Grid 1 มากน้อยเท่าไร ถ้ากระแสตกคร่อมมากไปก็จะทำให้อิเลคตรอนที่วิ่งจาก Cathode ไปชน Grid 1 แล้วจะทำให้กระที่ไหลจาก Plate วิ่งผ่าน Grid 1 ลง Ground แทนที่กระแสจาก Plate มาที่ Cathode อาการแบบนี้เขาเรียกว่า Grid leak bias current ครับ มีนักออกแบบรุ่นใหม่ไปเอาหลักการออกแบบเรื่อง Bias ของ Transistor มาใช้กับหลอดมันคนละเรื่องกันครับ อย่าลืมว่าหลอดทำงานด้วยแรงดันไม่ใช่ทำงานด้วยกระแสเหมือน Transistor นะครับ วงจรจากคนเอเชียมักจะไม่ใส่ใจกับตรงนี้แต่วงจรระดับจากยุโรปเขาจะให้ความสำคัณมาก ๆ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
เรื่องเอา Volume ไว้หลังปรีแอมป์หรือจากการขยายแล้วผมท้วงบ่อยมาก แต่ ณ ตอนนี้ยังเห็นมีคนทำอยู่ ก็ไม่รู้ทำไมไม่เชื่อผม ที่นี่ก็ทักท้วงมาหลายครั้งแล้วครับ

ขอทราบเหตุผลด้วยครับทำไมไม่ควรเอาไว้หลังปรี
ที่ผมเคยอ่านมา ก็นานแล้ว เค้าว่ามันเงียบสนิทดีเพราะเอาสัญญาณเอ้าพุทลงกราวน์เวลาปิดวอลุ่มต่ำสุด ก็จะประมาณนี้
อินเตอร์เน็ตมันมีหลายเวบมาก คนเขียนเค้าอาจจะเขียนไว้นานแล้ว คนค้นอ่านเจอก็เอามาทำ เห็นเป็นเรื่องใหม่ เพราะพึ่งอ่านเจอก็อาจเป็นได้
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
สายวันนี้จะลองต่อฟีดแบ็คตามวงจร ใช้ R 5.6K ตามคำแนะนำ Mr.Q ครับ

สงสัยอีกเรื่องคือ ตามวงจรไม่มี R ค่า 470K ต่อจากขา 2,7 ลงกราวน์ เหมือนวงจรอื่น
และ R ตัวนี้มีประโยชน์อย่างไรครับ

• *
ลองต่อโวลุ่มก่อนเข้า 6L6 หรือหลังหลอด 12AX7 เสียงคลิปครับ ฟังไม่ได้เลย
รีบกลับมาต่อตามวงจรเหมือนเดิม
วันนี้ EMS ไม่หยุดเลยได้ R กระเบื้องจากเวสเท็ค มาปรับภาคจ่ายไฟ
ซึ่งได้ +B  =  254 V. และไฟไปที่ 12AX7 =  168 V. วัดไฟที่ขา 8 หลอด 6L6  =  13 V.
ต่อสายลำโพงกลับเฟสนะครับ หมดเรื่องที่คาใจ แต่ได้เรื่องปวดหลังมาก ๆ มาแทนครับ

เพลงที่ใช้ทดสอบว่า แอมป์ กับ ลำโพง ไปด้วยกันได้ ฟังแล้วชื่นใจ

https://www.youtube.com/watch?v=CN6AuG0ZzkA&list=OLAK5uy_lW0n9iCkKboA4ogKzr8g5m6kc2bST4Nyg
ถ้าไม่ป้อนกลับ โอกาศที่จะรู้ว่า phase ตรงหรือไม่ตรงเป็นไปได้ยากครับ วิธีเช็คคือ ป้อนกลับไปที่ Cathode ตามวงจรเลยครับ แต่อย่าใช้ค่า R ต่ำไปตามวงจร ค่า 2k ต่ำเกินไป การป้อนกลับไปที่ Cathode Phase จะเป็นบวกตามขั้วลำโพงขาออกเลย แต่ถ้า Phase ที่ป้อนกลับไปที่ Cathode เป็นลบ เสียงจะออกไปแปลก ๆ เช่นเสียงกลางโด่ง จนถึงออสซิเลท แต่ต้องทำให้สัญญาณ ไปถึง Cathode โดยตรงไม่มี R มาแบ้่งหารสองแบบวงจรก่อนหน้านั้น แบบนี้อาจจะฟังไม่ออกก็ได้ครับ ถ้าใช้การป้อนกลับไปที่กีด1 สัญญาณจะต้องเป็นลบ ก็เท่ากลับว่าเราต้องกลับขั้วลำโพง อีกอย่างการป้อนกลับไปที่กรีด1 ถเาเป็น Phase เป็นบวกผลคือจะออสซิเลททันที ครับ

• *
ลองต่อโวลุ่มก่อนเข้า 6L6 หรือหลังหลอด 12AX7 เสียงคลิปครับ ฟังไม่ได้เลย
รีบกลับมาต่อตามวงจรเหมือนเดิม
วันนี้ EMS ไม่หยุดเลยได้ R กระเบื้องจากเวสเท็ค มาปรับภาคจ่ายไฟ
ซึ่งได้ +B  =  254 V. และไฟไปที่ 12AX7 =  168 V. วัดไฟที่ขา 8 หลอด 6L6  =  13 V.
ต่อสายลำโพงกลับเฟสนะครับ หมดเรื่องที่คาใจ แต่ได้เรื่องปวดหลังมาก ๆ มาแทนครับ

เพลงที่ใช้ทดสอบว่า แอมป์ กับ ลำโพง ไปด้วยกันได้ ฟังแล้วชื่นใจ

https://www.youtube.com/watch?v=CN6AuG0ZzkA&list=OLAK5uy_lW0n9iCkKboA4ogKzr8g5m6kc2bST4Nyg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2020, 05:30:52 PM โดย Malako »

• *
มีเรื่องคาใจอยู่เรื่องหรือสองเรื่อง
เรื่องแรกคือ วงจรแบบใหม่ที่เป็นภาษาญี่ปุ่น เราต้องกลับเฟสที่ลำโพงใช่ไหมครับ
เพราะเท่าที่ฟังดู ต่อกลับเฟสที่ขั้วลำโพง ฟังดูดีกว่าไม่กลับเฟส

เรื่องที่สองคือ การต่อโวลุ่ม เคยอ่านเจอว่าปรีของคุณเนลสันพาสสทุกตัว
ต่อโวลุ่มที่ขาออกของปรีตรงเข้าแอมป์
ว่าจะจบโปรเจ็ค ต้องขอมีต่ออีกซักหน่อย ไม่งั้นเหงามือครับ

• *
EL 34 se ทำไว้เมื่อต้นปีครับ ลองใส่หูฟังลองเสียงดูครับ
กำลังน้อยแต่ก็ใช้ฟังเพลง classic ได้สบายๆเลยครับ
https://youtu.be/qErNiIwF6QU

ู6L6 ตามหลัง EL 34 มาครับ เป็นเพลงที่ทำให้เริ่มหันมา
ฟังเพลงไทยแนวโบราณ ซื้อแผ่นนี้มาก็เพื่อช่วยเหลือคนทำ
แผ่นเพลงไทยเดิม แต่พอมาเปิดเพลงแรกก็หยุดไม่ได้เลย
https://www.youtube.com/watch?v=SfrWQECZiUU

หูละเอียด นะครับ
ลักษณะเพลงพวกนี้ ผมถือว่า เพลงและดนตรี เลือกคนฟัง
มิใช่คนฟังเป็นคนเลือก
เหมือนคนเล่นกล้อง เล่นไปมากลายเป็นว่า กล้องเลือกคน

• *
EL 34 se ทำไว้เมื่อต้นปีครับ ลองใส่หูฟังลองเสียงดูครับ
กำลังน้อยแต่ก็ใช้ฟังเพลง classic ได้สบายๆเลยครับ
https://youtu.be/qErNiIwF6QU

ู6L6 ตามหลัง EL 34 มาครับ เป็นเพลงที่ทำให้เริ่มหันมา
ฟังเพลงไทยแนวโบราณ ซื้อแผ่นนี้มาก็เพื่อช่วยเหลือคนทำ
แผ่นเพลงไทยเดิม แต่พอมาเปิดเพลงแรกก็หยุดไม่ได้เลย
https://www.youtube.com/watch?v=SfrWQECZiUU

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2020, 08:40:44 AM โดย DIY C »

• *
เสียงถูกใจมั้ยครับ :drive1 :drive1

ลงฟังเพลงจากยูทูบได้อร่อยคุณ "หู" ได้อารมณ์เพลงประมาณว่าสะอื้นตามละก็
ถือได้ว่าเสียงเกินคำว่าถูกใจหลายหมื่นลี้ครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/pSqhbbJJeHw" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/pSqhbbJJeHw</a>

:clap :clap :clap :clap d_d

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
ฝนหยุดแล้ว หาอะไรทำแก้อาการเหงามือ

มี EZ81 อยากลองแทน ไดโอด ได้ไหมครับ?

เสียเวลาแป็บเดียว กูเกิ้ลบอกว่า ได้จร้า ลุยเลย  ยัง-งัยก็ต้องรอโช้ค 10H จากคุณชาตรีอยู่ดีครับ
งั้นลองเปลี่ยนวงจร ภาคหน้าใหม่ กำลังศึกษาปรี Dynaco Pass III ใช้หลอด 12AX7
ตัดโฟโนออกไปเท่านั้นครับ

หลอดเดียวหืดขึ้นคอเลยครับ สองหลอดกำลังสวยครับ

เปลี่ยนใจเลื่อนการใช้หลอด EZ81 แล้วครับ ไปเจอวงจรข้างล่างเลยลองศึกษาดู
ใช้ 12AX7 หลอดเดียว 10 โมงเช้าวันนี้ รื้อแป๊บเดียวเดินสายใหม่ เที่ยงเสร็จ
ฟังแล้วสบายใจ ตามที่อ่านมาวงจรนี้ต่อแบบไทรโอด
บรรลุเป้าหมายคือแอมป์น้อยวัตต์ต่อกับลำโพงฟูลเร้นจ์ 4 โอห์ม ฟังบนโต๊ะคอม
ที่สำคัญ ใช้อุปกรณ์ทุกชิ้นที่มีอยู่ซึ่งหลายชิ้นที่ว่าน่าจะเป็นขยะรอการทิ้ง
และกลายมาเป็นแอมป์ขยะที่ให้เสียงเป็นที่พอใจเป็นอย่างมากครับ
เป็นผลมาจากการลุยอ่านหาความรู้ทุกเว็บทุกหน้า วงจรนี้ได้ทำตามคำแนะนำของอาจารย์ puppet
ที่ตอบคำถาม คือ ที่ 12AX7 เปลี่ยน RK จาก 1.3K เป็น 1.5K
ตัด R 200 โอห์มข้างล่างที่อนุกรมกับ 1.5Kออกไป รวมทั้ง R 2K ด้านบนสุดไม่ใช้ด้วย
และไม่มีฟีดแบ๊คครับ ส่วนภาคจ่ายไฟรอ R กระเบื้องจากเวสเท็ก มาถึงคงสมบูรณ์แบบยิ่งขึ้นครับ
จบโปรเจ็คด้วยความชื่นมื่นละครับ

อาจารย์ puppet นี่ก็ครูผมคนหนึ่งเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0