ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ 6L6 Push Pull เสียงดี๊ดี  (อ่าน 1177 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: แอมป์ 6L6 Push Pull เสียงดี๊ดี
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2020, 11:54:41 AM »
... รบกวนสอบถาม 6L6 PP ได้กำลังซักกี่วัตต์ครับ

อยู่ที่ราวๆ 25W ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• Admin
Re: แอมป์ 6L6 Push Pull เสียงดี๊ดี
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2020, 11:54:06 AM »
ใช้EL34   แทน6L6  ต้องแก้ไขใหมครับ

ในทางปฏิบัตืงิสามารถยกเสียบแทนได้ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ phasit01

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2020, 09:19:59 AM »
... รบกวนสอบถาม 6L6 PP ได้กำลังซักกี่วัตต์ครับ

ออฟไลน์ song

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2020, 09:13:12 AM »
ใช้EL34   แทน6L6  ต้องแก้ไขใหมครับ

• Admin
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2020, 09:12:04 PM »
ฝากอ.มดจัดหม้อแปลงทั้งชุดให้ผมหนึ่งชุดด้วยครับ ส่วนแท่นผมได้จากพี่ครรชิตมาแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ  d_d

รับทราบครับ จัดไป

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin
  • Super Star
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2020, 08:59:54 PM »
ฝากอ.มดจัดหม้อแปลงทั้งชุดให้ผมหนึ่งชุดด้วยครับ ส่วนแท่นผมได้จากพี่ครรชิตมาแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ  d_d

• Admin
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2020, 08:51:27 PM »
พิเศษสำหรับการกรุ๊ปบายโครงงานนี้คือ ผมอาสารับดูแลในส่วนของหม้อแปลงไฟ หม้อแปลงเอ้าท์พุท และโช้ค จากพี่ชาตรีให้ครับ ไม่ได้บวกกำไร หรือค่าดำเนินการใดๆทั้งสิ้น พันตรงกับพี่ชาตรีราคาไหน ก็ได้ราคาเดียวกันกับที่ผมครับ

และเพิ่มเติมในส่วนของแท่น สำหรับผู้ที่ไม่สะดวกในการทำหรือหาซื้อลำบาก ผมสามารถดำเนินการในส่วนนี้ให้ได้ แต่คงต้องดูเรื่องของปริมาณความต้องการก่อน เพราะถ้าจำนวนน้อย อาจจะไม่คุ้มการทำ ตรงจุดนี้ผมจะขอรับเป็นความประสงค์ในเบื้องต้นก่อนนะครับ ซึ่งจะยังไม่สามารถทราบราคาได้ครับ

ใครคันไม้คันมืออยากสร้างแอมป์หลอดพุชพูลเสียงดี ตามไปห้องกรุ๊ปบายได้เลยครับ

• Admin
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2020, 08:40:58 PM »
มาแล้วครับ เพิ่งเสร็จกรุ๊ปบายจากปรี super-4 น้าแรมไปหมาด

มาถึงตาของแอมป์ 6L6PP ตัวนี้กันบ้าง ผมออกแบบ PCB ให้ใหม่ เพื่อสะดวกในการลงอุปกรณ์มากขึ้น โดยแยกสกรีนอุปกรณ์บน ล่าง จะได้ไม่ต้องพลิกแผ่นไป มา ตอนลงอุปกรณ์ครับ 

ตอนนี้พร้อมที่จะกรุ๊ปบายให้ทุกท่านเอาไปลองสร้างกันแล้วครับ

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 26 กันยายน, 2020, 06:46:02 AM »

เคยมี 2 หน้า เช้านี้เหลือหน้าเดียว อ่านไปมาไม่ต่อเนื่อง สงสัยโดนแฮ็กหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Jakrintr

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 25 กันยายน, 2020, 12:52:41 PM »

ไม่รู้ว่า Sansui 1000A เป็น Fix Bias หรือเปล่านะ
ออกจากห้างเมืองไทยสมัยก่อน ฟังเป็น 10 ปี  ไม่เห็นเป็นไรนะครับ
เข้าโรงจำนำยุคโน้นตีราคาให้ 600.- พอจะครบกำหนดเอาออกมาก็ฟังได้ดีเหมือนเดิม

ซื้อเครื่องมาฟังเพลง ไม่คิดมากครับ พังก็ส่งช่างซ่อม ซ่อมไม่ได้ก็ซื้อใหม่
งาน DIY ทำเพราะอยากทำและสนุกด้วย เบื่อก็รื้อทำเครื่องใหม่ไม่ยึดติด

เวลาลงมือทำงาน ได้ประสบการณ์
หลาย ๆ ประสบการณ์เกิดทักษะ
หลาย ๆ ทักษะ เกิดองค์ความรู้
หลาย ๆ องค์ความรู้ แปรสภาพมาเป็นผู้รู้ 

ผมชอบคิดแบบนี้แหละครับแฮปปี้ดี คิดมากมันหนัก ต้องวางลง
ซันซุย 1000A เป็น Fixed ไบอัสครับ

• Admin
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 25 กันยายน, 2020, 11:45:48 AM »
เวลาลงมือทำงาน ได้ประสบการณ์หลาย ๆ ประสบการณ์เกิดทักษะหลาย ๆ ทักษะ เกิดองค์ความรู้หลาย ๆ องค์ความรู้ แปรสภาพมาเป็นผู้รู้

Y] Y] :victory :victory

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 25 กันยายน, 2020, 11:10:55 AM »

ไม่รู้ว่า Sansui 1000A เป็น Fix Bias หรือเปล่านะ
ออกจากห้างเมืองไทยสมัยก่อน ฟังเป็น 10 ปี  ไม่เห็นเป็นไรนะครับ
เข้าโรงจำนำยุคโน้นตีราคาให้ 600.- พอจะครบกำหนดเอาออกมาก็ฟังได้ดีเหมือนเดิม

ซื้อเครื่องมาฟังเพลง ไม่คิดมากครับ พังก็ส่งช่างซ่อม ซ่อมไม่ได้ก็ซื้อใหม่
งาน DIY ทำเพราะอยากทำและสนุกด้วย เบื่อก็รื้อทำเครื่องใหม่ไม่ยึดติด

เวลาลงมือทำงาน ได้ประสบการณ์
หลาย ๆ ประสบการณ์เกิดทักษะ
หลาย ๆ ทักษะ เกิดองค์ความรู้
หลาย ๆ องค์ความรู้ แปรสภาพมาเป็นผู้รู้ 

ผมชอบคิดแบบนี้แหละครับแฮปปี้ดี คิดมากมันหนัก ต้องวางลง

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 กันยายน, 2020, 08:44:55 AM »
เห็นด้วยครับบางอย่างแข็งดีกว่านุ่ม เปียโนตัวเป็นๆ เคยฟังครั้งเดียวในชีวิต 40 ปี ที่แล้วมั้ง

อีกอย่างกับ fixed bias คือ แคโทดต่อกับกราวน์ แต่โดยทั่วๆ ไปมักเอาตัวต้านทาน 10 โอมต่อคั่น
เหตุผล ออกจะยาว คือ
คำถามว่าหลอดรู้ได้อย่างไรว่าจะทำงานอย่างไร คือรู้ว่าตัวเองจะให้กระแสไหลผ่านตัวเองเท่าไหร่จากไฟสูง ไปเพลต ไปแคโทด ไปกราวน์

...ตามตำนานว่ากันว่า... นี่ว่ากันตามคลาสของแอมป์ คือคลาสที่กริดไม่นำกระแส คลาสอะไรล่ะจำไม่ได้แล้ว คลาสเอมั้ง หลอดจะเอาแรงดันที่แคโทดเทียบกับแรงดันที่กริด ได้เท่าไหร่แล้วก็จะยอมให้กระแสไหลผ่านตัวเอง เท่ากับที่เรากำหนดเส้นโหลดไลน์
สำหรับคาโทดไบอัสไม่มีปัญหาครับเพราะมีตัวต้านทานแคโทดต่ออยู่

แต่สำหรับ fixed bias อาจมีบางอย่างเกิดขึ้นได้ เช่น พอสับสวิชเปิดแอมป์ แคโทดไม่เห็นแรงดันที่กริด เพลตจึง เห็น แคโทด ที่ต่อกับกราวน์ เป็นกราวน์ อ้าว นี่ เป็นการลัดวงจร เพลตจึงยอมให้กระแสไหลผ่านได้มากที่สุดเท่าที่หม้อจะจ่ายให้ได้ ผลคือหลอดพัง
วิธีแก้คือ ให้แรงดันลบไบอัสที่กริดเกิดขึ้นก่อน คราวนี้แคโทดก็จะเทียบแรงดันกับกริดได้ และเพลตก็จะยอมให้กระแสไหลผ่านตามเส้นโหลดไลน์

ดังนั้นเค้าว่าซ๊อฟสตาร์ตมีส่วนช่วย ซึ่งซ๊อฟสตาร์ตโดยกำเนิดก็คือหลอดไดโอดครับ เพราะอะไร เพราะถ้าเป็นหลอดยังไงก็ต้องเผาใส้หลอดให้ได้ที่ก่อนกระแสจึงจะไหลได้ ไฟสูงเลี้ยงวงจรจึงจะได้ที่ ดังนั้นถ้าไฟลบที่ใช้ไบอัสกริดใช้ไดโอดแบบโซลิตสเตจ ตอนสับสวิชเปิดแอมป์ ไฟลบจะไปรอที่กริดก่อน แล้วไฟเลี้ยงวงจรจึงจะตามไปที่เพลตทีหลัง ซึ่งเวลาในเสี้ยวนี้ แคโทดที่ต่อกับกราวน์ ก็เป็นกราวน์อยู่แล้ว  เมื่อเทียบกับกริดที่เป็นลบ ก็จะทำงานตามเส้นโหลดไลน์ได้

เหตุนี้ ผมนิยมใช้ไดโอดโซลิตสเตจทำภาคจ่ายไฟเพราะราคามันถูกดี จึงนิยมทำแคโทดไบอัส

ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 25 กันยายน, 2020, 05:07:39 AM »
fixed bias เค้าว่าเสียงแข็ง
cathode bias เค้าว่าเสียงนุ่ม
จริงหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าเสียงไม่ต่างกันก็น่าทำ Fixed bias พราะประหยัด R cathode ไปได้หลายตัง

ขอบคุณครับ ชอบอะไรที่มันแข็ง 
เย็นเลิกงาน น้ำแข็ง + วิสกี้ + โซดา
เสียงเปียโน แข็งโป๊กนะครับถึงจะฟังได้อารมณ์ ถ้านุ่มต้องเรียกช่างเปียโนมาปรับทันที

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 24 กันยายน, 2020, 03:46:37 PM »
fixed bias เค้าว่าเสียงแข็ง
cathode bias เค้าว่าเสียงนุ่ม
จริงหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าเสียงไม่ต่างกันก็น่าทำ Fixed bias พราะประหยัด R cathode ไปได้หลายตัง
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 24 กันยายน, 2020, 10:24:54 AM »
ตอนนี้อยู่ระหว่างการ ออกแบบวงจรและภาคจ่ายไฟลบ
สำหรับ Fixed bias ของวงจรนี้ครับ
รอสักนิดนะครับ อาจต้องมีการปรับปรุงค่าอุปกรณ์บางตัวเพื่อความเหมาะสม
เพื่อเป็นทางเลือก
ให้เล่นหลอดได้หลากหลายมากขึ้น

ให้สมกับสโลแกน

***DIY ไร้ขีดจำกัด**** :yahoo :yahoo

ดีครับ .....
วันสองวันนี้ ผมเองก็ลุยอ่านเรื่องไบอัสหลอด ไปทั่ว อ่านแล้วลืมต้องอ่านใหม่ แสดงว่าไม่เข้าใจ
หรืออาจเป็นเพราะไม่มีเบสิกด้านนี้ สายวันนี้อ่านเจอรีวิวแอมป์หลอดเจ้่าหนึ่ง
เห็นแท่นแล้วโดนอย่างจัง คนแก่วัน ๆ ไม่ได้คุยกะใครเลย พอมีเรื่องให้ได้ทำ ได้คิดตามบ้าง
มันสนุก หายเหงา วันเวลาหมดไปเร็วเหลือเชื่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน, 2020, 10:32:48 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ John Ram

• *
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 24 กันยายน, 2020, 09:16:30 AM »
ตอนนี้อยู่ระหว่างการ ออกแบบวงจรและภาคจ่ายไฟลบ
สำหรับ Fixed bias ของวงจรนี้ครับ
รอสักนิดนะครับ อาจต้องมีการปรับปรุงค่าอุปกรณ์บางตัวเพื่อความเหมาะสม
เพื่อเป็นทางเลือก
ให้เล่นหลอดได้หลากหลายมากขึ้น

ให้สมกับสโลแกน

***DIY ไร้ขีดจำกัด**** :yahoo :yahoo
แหล่งกบดาน
http://www.htg2.net/index.php?topic=41936.0

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 06:18:57 PM »
นี่ครับ ใช้ตัดต่อเอา ผิดถูกอย่างไร ขอ อ.มด กับน้าแรมแก้ไขได้เลยนะครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 04:55:54 PM »
ดูจากวงจรนี้ก็ได้ครับเฉพาะส่วนของ Fixed Bias

ดูไม่เป็นเลยครับ รบกวนอธิบายหน่อย  เคยแต่รื้อ Sansui 1000A รุ่น 4 pot bias
หลอด 5791 ทั้ง 4 หลอดคละยี้ห้อ อ่านที่เขาแนะนำให้ได้ไฟลบ 17 V นี่แหละจำไม่ได้ 12 ปีมาแล้ว
ปรับตรงที่ปรับตัวเล็ก ๆ หมุนไปมา ให้ได้เท่ากัน

อยากได้แบบนี้ครับเพราะคงหาหลอด 6L6 แมชกันทั้งสี่หลอดยาก

เดี๋ยวขอหาวงจรเทียบแบบง่ายๆ ก่อนนะครับ

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 04:41:53 PM »
ดูจากวงจรนี้ก็ได้ครับเฉพาะส่วนของ Fixed Bias

ดูไม่เป็นเลยครับ รบกวนอธิบายหน่อย  เคยแต่รื้อ Sansui 1000A รุ่น 4 pot bias
หลอด 5791 ทั้ง 4 หลอดคละยี้ห้อ อ่านที่เขาแนะนำให้ได้ไฟลบ 19V นี่แหละจำไม่ได้ 12 ปีมาแล้ว
ปรับตรงที่ปรับตัวเล็ก ๆ หมุนไปมา ให้ได้เท่ากัน มาวันนี้จำไม่ได้แล้ว่าใช้สายบวก ลบ มิเตอร์จิ้มตรงไหนบ้าง

อยากได้แบบนี้ครับเพราะคงหาหลอด 6L6 แมชกันทั้งสี่หลอดยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน, 2020, 04:57:05 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 03:17:59 PM »
 :clap :clap :clap :clap
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cool

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 03:11:08 PM »
ผมซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเครื่องเสียงมาหลายปี ยังไม่เคยเห็นผู้ผลิตรายไหนใช้ไดโอดที่ใช้วงจรความถี่สูงมาใช้ในวงจรความถี่ต่ำเลย แม้แต่เครื่องเสียง Hi end เขายังไม่ใช้เลยมีแต่กลุ่ม  DIY  ใช้กัน แล้วอธิบายได้ไหมว่ามันดีเพราะอะไรครับ ผมอยากรู้จัง  ;D
มันคือนวัตกรรม สิ่งใหม่ ๆ มันจะเกิดขึ้นในโลกนี้ได้ ไม่จำเป็นต้องไปตามรอยเดิม ๆ
ผมเป็นคนทำมันขึ้นมาด้วยประสบการณ์ ผมไม่ใช่นักวิชาการ
ผมเป็นคนทำ คนซ่อมต้องศึกษาเรียนรู้เอง
ไม่มีเครื่องมือวัดใด ๆ ไม่มีหลักวิชาการอ้างอิงใด ๆ
เป็นแค่งานวิจัยเล็ก ๆ ฟังด้วยหู ดูด้วยตา
ทำออกมาแล้วเล่าสู่กันฟัง ใครชอบก็ทำ :yahoo
แล้วสุดท้ายก็อธิบายไม่ได้ ว่าที่บอกว่าเสียงดี ดีเพราะอะไร แบบนี้ต้อง AB Test แล้วม้าง.... 2f  น้าแรม
ไม่มีประโยชน์ ผมไม่แข่งกับไคร
ผมไม่มีความรู้ผมไม่ได้จบมาด้านนี้[size=78%] และไม่จำเป็นต้องอธิบายใคร[/size]
ผมไม่ใช่นักวิชาการ
ผมแค่ชอบคิด ชอบทำ ชอบทดลอง
แค่ผู้ชายแก่ ๆ ที่ชอบเล่าเรื่องราว
คำว่าดีของแต่ละคนเหมือนกันที่ใหน.....
เล่าสู่กันฟัง และผมก็ไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อหรือทำตาม
ใครอยากทำก็ทำ ใครไม่อยากทำ ก็ไม่ต้องมาวุ่นวาย

ผมทำของผม ผมไม่ได้ขายให้ใคร
ความคิดเป็นของผม  N] N]
รู้แค่ว่าเกนโคลนถอดไดโอดเทียวเข้าเทียวออก...กว่าจะลงตัว เหมือนแกงหน่อไม้กับใบย่่านาง หอยนางรมกับผักกระถิน
สุดท้ายก็เอาที่สบายใจครับ Y] Y]

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 01:57:05 PM »
Recovery Time คือเวลาที่ Diode P-N ใช้ในการ Discharge ตัวมันเอง ก่อนที่จะเปลี่ยนสถานะเป็น OFF อันนี้อธิบายไปแล้ว เพราะฉะนั้นในช่วงเวลาดังกล่าว ถือว่า Diode ยังอยู่ในสถานะนำกระแสได้อยู่ ถึงแม้สถานการณ์จะเปลี่ยนเป็น Reverse Bias แล้วก็ตาม

ลองพิจารณาระดับแรงดันของ Rectifier ปกติดูตามนี้ครับ (50Hz)
จุดเริ่มต้น C Filter มีแรงดัน 13V และแรงดันจากหม้อแปลงเป็น 0V นะครับ
ช่วงที่ 1 แรงดัน AC จากหม้อแปลง Swing + เรื่อยๆ จนเกิน 13V+0.7V (Voltage Forward ของ Diode) Diode ก็จะเริ่มนำกระแส สมมุติ Swing ไปจนถึง 15V แรงดันก็จะ Charge จน C มีแรงดัน 15V ไปด้วย
ช่วงที่ 2 แรงดันหม้อแปลงลดลง Diode ถูก Reverse Bias ทันที เพราะทาง Cathode มี C แรงดัน 15V อยู่ แต่ Diode ไม่ Off ทันทีนะครับ เพราะมี Recovery Time อยู่  กระแสก็จะไหลย้อนจาก C กลับไปที่หม้อแปลงครับ ในขณะเดียวกันกระแส Discharge จาก Diode ก็จะวิ่งไปทาง C ครับ เพราะ Anode กำลังค่อยๆ กลับสถานะเป็น Off

2 อย่างนี้แหล่ะครับ เป็น Noise จาก Diode หน้าตาใน Scope ประมาณนี้ครับ

ที่มารูป : https://techweb.rohm.com/knowledge/si/s-si/02-s-si/4659

รูปซ้าย เส้นฟ้าคือ Recovery Spike ปกติ (1N400X, MURXXX, UF400X เป็นต้น) ส่วนเส้นสีแดงเป็นแบบ Soft Recovery ครับ จำได้ว่ามี Hexfred ของ IR ที่เป็น Soft Recovery ครับ
ส่วนรูปขวา เป็นรูปใน Scope ครับ

ที่จะอธิบายคือ C Filter ทั่วไป ไม่เร็วพอที่จะจัดการกับ Spike พวกนี้ได้ครับ Reg อย่าง 78XX ยังทำได้แค่ลด แต่กำจัดออกไม่หมดครับ การใช้ Diode ที่ Recovery Time สั้นๆ (Ultra-Fast) หรือเป็นแบบ Soft Recovery จึงเป็นการลด Noise พวกนี้ทางหนึ่งครับ

ส่วนกรณี Diode Recovery ไม่ทัน จะเกิดความร้อนขึ้นใน Diode จน Diode เสีย หรือไม่อุปกรณ์อื่นๆ ก็พังก่อน เพราะ Diode ไม่ยอม Off ตามที่ควรจะเป็นครับ

• Admin
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 01:36:32 PM »
แล้วอย่างนี้เช่นวงจรของแอมป์หลอดหรือ SS การเลือกใช้ diode เราจะเลือกยังไงให้ถูกต้องครับ ในเชิงปฏิบัติหลัง diode แล้วเราจะมีใส่ C เข้าไป มันจะช่วยให้เป็น buffer ได้ใช่ไหมครับ ต่อให้ diode recover ไม่ทัน แต่แรงดันที่เก็บอยู่ใน C มันน่าจะช่วยได้ใช่ไหมครับ

สำหรับ 50/60Hz Rectify ทั่วไป Diode General Purpose เช่น 1N4001-07 ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ แค่เลือก Voltage / Current Rating ให้เพียงพอกับวงจรครับ

ส่วนเรื่อง Recovery คงต้องอธิบายยาวหน่อยครับ เดี่ยวไปหารูปเหมาะใน google มาช่วยอธิบายก่อนครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 01:32:59 PM »

ออฟไลน์ eak355

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 01:23:20 PM »
รบกวน​วาดวงจรเพิ่มเติมfixbias แยกหลอดให้ดูสักข้างหน่อยครับ เพื่อความชัดเจน  เคยทำเองพอปรับแยกหลอดแล้วไม่ทำงาน ไม่แน่ใจผิดพลาดตรงไหน

วิษณุ  คุ้มสุวรรณ   9ห50 ถ.นางลิ้นจี่  แขวงทุ่งมหาเมฆ  เขตสาทร  กทม 10120
tel 0865841768
id line  wissanu544

ธ.ทหารไทย สาขาถนนจันทร์  0162317614

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 01:11:22 PM »
ขอบคุณมากครับ

• Admin
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 01:06:04 PM »
ถ้าไม่มีหลอดแมทข์ จะทำฟิกซ์ไบอัส ควรตั้งกระแสไว้ที่หลอดละเท่าไหร่ครับ

ประมาณ 65-75 mA ต่อหลอดครับ เลือกจุดที่ฟังแล้วชอบที่สุดครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 11:58:50 AM »
ถ้าไม่มีหลอดแมทข์ จะทำฟิกซ์ไบอัส ควรตั้งกระแสไว้ที่หลอดละเท่าไหร่ครับ

• *
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 11:47:14 AM »
ผมซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเครื่องเสียงมาหลายปี ยังไม่เคยเห็นผู้ผลิตรายไหนใช้ไดโอดที่ใช้วงจรความถี่สูงมาใช้ในวงจรความถี่ต่ำเลย แม้แต่เครื่องเสียง Hi end เขายังไม่ใช้เลยมีแต่กลุ่ม  DIY  ใช้กัน แล้วอธิบายได้ไหมว่ามันดีเพราะอะไรครับ ผมอยากรู้จัง  ;D
มันคือนวัตกรรม สิ่งใหม่ ๆ มันจะเกิดขึ้นในโลกนี้ได้ ไม่จำเป็นต้องไปตามรอยเดิม ๆ
ผมเป็นคนทำมันขึ้นมาด้วยประสบการณ์ ผมไม่ใช่นักวิชาการ
ผมเป็นคนทำ คนซ่อมต้องศึกษาเรียนรู้เอง
ไม่มีเครื่องมือวัดใด ๆ ไม่มีหลักวิชาการอ้างอิงใด ๆ
เป็นแค่งานวิจัยเล็ก ๆ ฟังด้วยหู ดูด้วยตา
ทำออกมาแล้วเล่าสู่กันฟัง ใครชอบก็ทำ :yahoo
แล้วสุดท้ายก็อธิบายไม่ได้ ว่าที่บอกว่าเสียงดี ดีเพราะอะไร แบบนี้ต้อง AB Test แล้วม้าง.... 2f  น้าแรม
ไม่มีประโยชน์ ผมไม่แข่งกับไคร
ผมไม่มีความรู้ผมไม่ได้จบมาด้านนี้[size=78%] และไม่จำเป็นต้องอธิบายใคร[/size]
ผมไม่ใช่นักวิชาการ
ผมแค่ชอบคิด ชอบทำ ชอบทดลอง
แค่ผู้ชายแก่ ๆ ที่ชอบเล่าเรื่องราว
คำว่าดีของแต่ละคนเหมือนกันที่ใหน.....
เล่าสู่กันฟัง และผมก็ไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อหรือทำตาม
ใครอยากทำก็ทำ ใครไม่อยากทำ ก็ไม่ต้องมาวุ่นวาย

ผมทำของผม ผมไม่ได้ขายให้ใคร
ความคิดเป็นของผม  N] N]
แหล่งกบดาน
http://www.htg2.net/index.php?topic=41936.0

• Admin
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 10:25:26 AM »
อ.มดครับ ผมขอถามเป็นความรู้ครับ diode ที่มีแบ่งเป็น fast recovery, super fast recovery, กับ ultra Fast recovery ในการใช้งานจริงเราจำเป็นกับการเลือก recovery rate แบบไหนครับ recover ยิ่งเร็วยิ่งดีหรือเปล่าครับ แล้วมันส่งผลดยังไงครับถ้ามัน recover ไม่ทัน

Diode ที่เป็นชนิดรอยต่อ P-N จะมีช่วงเวลาที่ Diode ปรับสถานะจาก ON -> OFF เรียกว่า Recovery Time ซึ่งช่วงเวลาดังกล่าว Diode จะ Discharge ประจุจำนวนหนึ่งออก ก่อนที่จะ OFF ครับ

Fast / Super Fast / Ultra Fast เป็นการแบ่ง Class Diode ตามค่า Recovery Time ครับ สำหรับวงจรที่ Switching ที่ความถี่สูง การใช้ Diode ผิด Class จะมีผลให้วงจรไม่ทำงานหรือเสียหายเลย เพราะ Recovery Time เยอะเกินไปจน Diode ไม่ทันจะ Off ก็โดนบังคับให้ On ซะก่อนครับ

อีกเรื่องที่สำคัญสำหรับเครื่องเสียงคือ Recovery Spike ครับ ตามที่ได้อธิบายตอนต้นว่าในช่วง Recovery Diode จะ Discharge ตัวเอง ส่งผลให้เกิด Spike ในวงจร ซึ่งกำจัดออกได้ยาก ถือเป็น Noise ชนิดหนึ่งครับ Diode บางตัวจะระบุเป็นชนิด Soft Recovery ด้วย เพื่อให้ทราบว่ามีการควบคุมไม่ให้เกิด Spike ครับ

แล้วอย่างนี้เช่นวงจรของแอมป์หลอดหรือ SS การเลือกใช้ diode เราจะเลือกยังไงให้ถูกต้องครับ ในเชิงปฏิบัติหลัง diode แล้วเราจะมีใส่ C เข้าไป มันจะช่วยให้เป็น buffer ได้ใช่ไหมครับ ต่อให้ diode recover ไม่ทัน แต่แรงดันที่เก็บอยู่ใน C มันน่าจะช่วยได้ใช่ไหมครับ

• Admin
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 09:44:55 AM »
อ.มดครับ ผมขอถามเป็นความรู้ครับ diode ที่มีแบ่งเป็น fast recovery, super fast recovery, กับ ultra Fast recovery ในการใช้งานจริงเราจำเป็นกับการเลือก recovery rate แบบไหนครับ recover ยิ่งเร็วยิ่งดีหรือเปล่าครับ แล้วมันส่งผลดยังไงครับถ้ามัน recover ไม่ทัน

Diode ที่เป็นชนิดรอยต่อ P-N จะมีช่วงเวลาที่ Diode ปรับสถานะจาก ON -> OFF เรียกว่า Recovery Time ซึ่งช่วงเวลาดังกล่าว Diode จะ Discharge ประจุจำนวนหนึ่งออก ก่อนที่จะ OFF ครับ

Fast / Super Fast / Ultra Fast เป็นการแบ่ง Class Diode ตามค่า Recovery Time ครับ สำหรับวงจรที่ Switching ที่ความถี่สูง การใช้ Diode ผิด Class จะมีผลให้วงจรไม่ทำงานหรือเสียหายเลย เพราะ Recovery Time เยอะเกินไปจน Diode ไม่ทันจะ Off ก็โดนบังคับให้ On ซะก่อนครับ

อีกเรื่องที่สำคัญสำหรับเครื่องเสียงคือ Recovery Spike ครับ ตามที่ได้อธิบายตอนต้นว่าในช่วง Recovery Diode จะ Discharge ตัวเอง ส่งผลให้เกิด Spike ในวงจร ซึ่งกำจัดออกได้ยาก ถือเป็น Noise ชนิดหนึ่งครับ Diode บางตัวจะระบุเป็นชนิด Soft Recovery ด้วย เพื่อให้ทราบว่ามีการควบคุมไม่ให้เกิด Spike ครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 09:37:34 AM »

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 กันยายน, 2020, 08:57:36 AM »
แหล่งกบดาน

• Admin
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 07:57:26 PM »

ดีเพราะเสียงมันดีไง  ไม่งั้นคงไม่ใส่ให้เปลืองตัง
จะบอกว่าเบอร์นี้มันอยู่ในปรีแอมป์หลอดไฮเอ็นด์ของอเมริกา
เป็นไปได้ว่าอาจจะยังไม่เคยซ่อมยี่ห้อนี้ก็เป็นได้

• Admin
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 07:54:34 PM »

อันนี้ไม่มีสูตรสำเร็จครับ ลางเนื้อชอบลางยา บางคนชอบ บางคนก็ชอบไดโอดธรรมดาครับ ไม่เกี่ยวว่ายิ่งเร็วยิ่งดีครับ งานเครื่องเสียง มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ผสมกัน ศาสตร์อย่างเดียวก็ไม่ได้ตอบโจทย์เสมอไป ศิลปะการผสมผสานปรุงแต่งต่างหากที่ควรให้ความสนใจครับ

ขนาดไดโอด fast แต่ละยี่ห้อ แต่ละเบอร์ยังให้เสียงไม่เหมือนกันเลยครับ ถ้าเรารู้จักบุคลิกของมัน แล้วปรับจูนให้เข้ากับอะไหล่อื่นๆในวงจร เครื่องนั้นมันก็ออกมาดีได้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 06:52:20 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 06:19:49 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 05:25:14 PM »

HFA15TB60

เห็น ลาซาดา มีขายของแท้หรือเปล่าครับ

ที่ RS มีแต่  HFA15PB60  และ  PHRP3060

ตอบยากล่ะครับ สำหรับลาซาด้า แต่คิดว่าไม่น่าจะปลอมนะครับ ไม่ได้เป็นเบอร์ฮิต ไม่รู้จะปลอมกันไปทำไม

ส่วน RS ไม่แน่ใจครับ ขอหาข้อมูลก่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 05:15:04 PM »

HFA15TB60

เห็น ลาซาดา มีขายของแท้หรือเปล่าครับ

ที่ RS มีแต่  HFA15PB60  และ  PHRP3060

• Admin
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 04:47:59 PM »
ตัวนี้ผมใช้ภาคจ่ายไฟแบบ Voltage Doubler อีกเช่นเคยครับ ส่วนไดโอดเรกติไฟร์ไม่ต้องงงนะครับ เป็นไดโอด Fast Recovery ที่หาซื้อในเมืองไทยยากนิดนึง แต่ใน Aliexpress เพียบ จริงๆแล้วสามารถใช้เบอร์ RHRP3060 ก็ได้ครับ มีขายบ้านเราครับ แต่ราคาซิบๆนิดนึง หรือใครจะใช้พวกเม็ดถั่วทั้งหลายก็ไม่ผิดกติกาครับ

เป็นไดโอด Fast Recovery ที่หาซื้อในเมืองไทยยากนิดนึง  เบอร์อะไรครับ

็HFA15TB60 ครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 03:29:09 PM »
ตัวนี้ผมใช้ภาคจ่ายไฟแบบ Voltage Doubler อีกเช่นเคยครับ ส่วนไดโอดเรกติไฟร์ไม่ต้องงงนะครับ เป็นไดโอด Fast Recovery ที่หาซื้อในเมืองไทยยากนิดนึง แต่ใน Aliexpress เพียบ จริงๆแล้วสามารถใช้เบอร์ RHRP3060 ก็ได้ครับ มีขายบ้านเราครับ แต่ราคาซิบๆนิดนึง หรือใครจะใช้พวกเม็ดถั่วทั้งหลายก็ไม่ผิดกติกาครับ

เป็นไดโอด Fast Recovery ที่หาซื้อในเมืองไทยยากนิดนึง  เบอร์อะไรครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 03:22:48 PM »
ผมเลยหนีไปพึ่งบริการบน cloud ดีกว่า วาด schematic ก็ได้ ออกแบบ PCB ก็ได้ Library เพียบ ออกแบบเสร็จ กดปุ่มส่งเข้าไลน์การผลิตได้เลย จ่ายตังค์ รอรับแผ่น จบครับ ที่สำคัญเลยคือ มันถูกกว่าบ้านเราเยอะ ในคุณภาพที่ดีกว่าเยอะด้วย แถมถ้าทำปริมาณมากๆ เห็นราคาแล้วจะตกใจว่าทำไมเขาทำราคาได้ถูกขนาดนั้นครับ
คลาว ผมไม่เคยใช้เลย เลยตกยุคไปแล้ว
น่าจะเป็นซีเกต ทำสองหน้า ไม่ทรูโฮล

• Admin
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 03:16:59 PM »
ผมเลยหนีไปพึ่งบริการบน cloud ดีกว่า วาด schematic ก็ได้ ออกแบบ PCB ก็ได้ Library เพียบ ออกแบบเสร็จ กดปุ่มส่งเข้าไลน์การผลิตได้เลย จ่ายตังค์ รอรับแผ่น จบครับ ที่สำคัญเลยคือ มันถูกกว่าบ้านเราเยอะ ในคุณภาพที่ดีกว่าเยอะด้วย แถมถ้าทำปริมาณมากๆ เห็นราคาแล้วจะตกใจว่าทำไมเขาทำราคาได้ถูกขนาดนั้นครับ

• Admin
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 03:12:14 PM »
ในบ้านเรา เมืองไทย นอกจากซีเกตซึ่งทำหน้าเดียว แล้วมีที่ไหนรับทำแบบสองหน้าไหมครับ
ผมหาดูเห็นเป็นบริษัทใหญ่ๆ เลยจ๋อย

ซีเกททำสองหน้าได้ครับ แต่ไม่ใช่ทรูโฮล ที่ทำได้ก็เป็นบริษัทใหญ่ๆอย่างที่เห็นนั่นแหละครับ ต้องทำปริมาณที่สูงมากถึงจะได้ต้นทุนต่อแผ่นที่ถูกครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 02:07:09 PM »
ในบ้านเรา เมืองไทย นอกจากซีเกตซึ่งทำหน้าเดียว แล้วมีที่ไหนรับทำแบบสองหน้าไหมครับ
ผมหาดูเห็นเป็นบริษัทใหญ่ๆ เลยจ๋อย

• Admin
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 01:55:54 PM »
แผ่น PCB ต้องเป็นแบบสองหน้าใช่ไหมครับ

ถ้าออกแบบหน้าเดียวได้ก็ดีครับ แต่ที่ผมทำเป็นสองหน้าเพราะ PCB แบบสองหน้าเป็น Default ของโรงงานเลยครับ ออกแบบหน้าเดียวไป ทำหน้าเดียวแพงกว่า  2f 2f 2f

แล้วผมจะทำหน้าเดียวทำไมให้เมื่อยตุ้ม ออกแบบง่ายกว่า ไม่ต้องเดินลายอ้อมไปอ้อมมา ติดตรงไหนไปไม่ได้ เดินข้างบนโลด ;D ;D

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 01:49:26 PM »
น้าแรมมีวงจร  6v6 pp แนะนำบ้างไหมครับ
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 01:47:25 PM »
แผ่น PCB ต้องเป็นแบบสองหน้าใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 01:25:46 PM »
วงจรนี้ใช้กับหลอด 807/1625/6ฺBG6 ได้โดยไม่ต้องปรับเปลี่ยนอะไรเลยครับ c)
เปลี่ยนแต่ Socket ไฟจุดใส้ให้ตรงก็พอครับ
แหล่งกบดาน

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 01:23:26 PM »
มันเป็นแอมป์ PP ที่น่าฟังที่สุดเท่าที่เคยฟังมาครับ
ส่วนหนึ่งมาจากการจ่ายไฟแบบ Double volt (ก่อนหน้านี้ทดลองภาคจ่ายไฟกับแอมป์มาทุกแบบ)
แบบทวีแรงดัน 2 เท่าคือแบที่น่าฟังที่สุด โดยใช้ไดโอดแบบ อัลตร้าฟาส หรือ ไฮเปอ จะดีมาก ๆ
หรือใช้หลอดแดมเปอร์อยู่ PY500 สองหลอด ก็ดีครับ
สุดท้ายฟังคนเดียวไม่สนุกเลยเล่าให้ น้ามดฟังและช่วยให้เขียน PCB และเผยแพร่สิ่งดี ดี
ให้พวกเราได้ทำกัน มี แอมป์เสียงดีที่เป็นฝีมือเราทำเอง แค่นี้ก็สุขใจแล้ว
อย่าเชื่อผม อย่าเชื่อน้ามด ต้องลงมือทำเองเลยครับ :yahoo :yahoo
แหล่งกบดาน

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 01:16:19 PM »
หลังส่งมอบแอมป์ไปที่ สปป.ลาวไปเรียบร้อยแล้ว ก็มาทำอีกเครื่อง เป็น HW (ความชอบส่วนตัว)
เพื่อทดสอบอะไรบางอย่างที่ยังสงสัย

สิ่งที่ทำ
  1./หม้อไฟสูง0-120-150-180V/1A. ไฟใส้หลอด 3.15-0-3.15v/8A.
  2./OPT 6K/100W/150mA.
  3./Choke 3H/500mA.
  4./Socket 8pin 5pin 7pin สำหรับหลอด พวก8ขาต่าง ๆ 807-1625-6bg6
และทำการทดลองวงจรนี้กับหลอดตลาดทั่วไป บทสรุปคือ
ให้เสียงที่น่าฟังกับทุกหลอด
-6L6/5881/6BG6 ใช้ Rk ค่า 150E-250v อยู่ในช่วงที่น่าฟังสุด
-807/5933/1625 RK ค่า 250/270/390 น่าฟังสุด
-KT66/KT88/6550 RK 390 เหมือนจะฟังสบายที่สุด
ทดสอบฟังด้วยหู ดูด้วยตา ไม่มีหลักวิชาการมาอ้างอิงได ๆ  :kicking

แหล่งกบดาน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 12:57:28 PM »
น้าแรมเป็นคนเกลียดวงจรแบบ PP มาแต่ก่อนเก่า และเกลียดพวกหลอดตลาดอย่างพวก 6L6-EL34
และได้ขาดหลอดพวกนี้ทิ้งทั้งหมดเพราะทำมานับสิบแบบไม่ว่าจะเป็น Dynaco Kit ก็ทำมาทั้งหมด
ยังไม่ถูกใจ หันว่าเล่นหลอดหัวจุกตั้งแต่นั้นมา
 เมื่อต้นปีที่ผ่านมา มีน้องอยู่ที่ สปป.ลาวเป็นหมอ ได้มีโอกาสมาเที่ยวบ้านน้าแรม ได้ฟัง 1625 SE และชอบใจ
อยากได้แต่ขอแบบแรง ๆ หน่อย เพราะที่บ้านมี ลำโพง Cerwin Velga รุ่นใหญ่ เลยค้นหาวงจรมาทำ 1625PP
ค้นในเน็ทไม่มีที่ถูกใจและทำง่าย ๆ เลยนึกขึ้นได้ว่าคุณสมบัติมันคล้าย 6L6 เลยหาวงจรมาทำก็มาสะดุดเข้ากับวงจรนี้
เพราะมีหลอดหน้าอยู่แล้ว เลยจัดเลย......เสียงออกมาอึ้งเลย....เสียงที่ค้นหามา 30 กว่าปีตลอดเวลาของการ DIY มันอยู่ตรงนี้นี่เอง d_d :drunk
แหล่งกบดาน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 11:56:10 AM »

สักครู่ที่ผ่านคุณชาตรีหม้อแปลงโทร.หาผม เห็นว่ายุ่ง ๆ เรื่องความเจ็บป่วยคุณพ่อ
แถมโรงพยาบาลไม่รับบัตรทองอีก ค่ายาต้องจ่ายเองไม่ใช่น้อยเลย

คุยเรื่องหม้อเอ้าท์พุท 6L6 SE คุณชาตรีบอกว่าลืมไปเลยให้ทำ PP วงจรคุณมดเสียงดีมาก
บังเอิญได้เหล็กอย่างบางสำหรับทำหม้อเป็นเหล็กที่จะส่งไปอินเดีย แต่ติดโควิท แกได้แบ่งมาไม่มากนักตามกำลังทรัพย์ พันหม้อเอ้าท์พุทแล้วเสียงเยี่ยมมาก ผมเลยบอกว่าก็คงจะเปิดกรุ๊ปบายชุดหม้อแปลงเร็ว ๆ นี้
งานนี้พลาดไม่ได้แล้วครับ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2020, 12:38:55 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 10:02:17 AM »

เก็บเงินรอละครับ ชอบ 6L6 มากกว่า EL34

กรุ๊ปบายทำให้ราคาลดลงแบบ เหมาโหลถูกกว่า ตอนมี้ ม. สระเอียไม่ทันคิดแฮะ

ออฟไลน์ NAFU

• *
  • วงจรนี้ก็จะทำ วงจรโน้นก็จะทำ จะเอาวงจรไหนดีหว่า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 09:57:51 AM »
รอครับ :wiggle :wiggle

• Admin
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 07:36:53 AM »
กระตุ้นต่อม กิเลสอีกเเล้วครับ เครื่องสวยมากครับ  d_d

ขอบคุณครับ ทำเล่นใช้เองครับ ง่ายๆ บ้านๆ ครับ

• Admin
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 07:36:04 AM »

สั่งหม้อแปลงทั้งชุดจากสำนักไหนครับ

เห็นนักฟังรุ่นพี่บอกว่า ถ้าชอบฟังซิมโฟนี่วงใหญ่ต้อง แอมป์หลอด PP อย่างเดียว
ลงฟังระดับนี้ได้ ฟังเพลงสไตล์อื่นได้ทุกสไตล์
ถ้างาน DIY คึกคัก คนพันหม้อแปลง คนทำแท่น ก็พลอยคึกคักตามไปด้วย แหงมเลยครับ

พี่ชาตรีทั้งชุดครับ ถามแกแล้วว่า สนใจจะมาทำกรุ๊ปบายร่วมกับ pcb ผมไม๊ คำตอบคือตกลงครับ เดี๋ยวผมรับผิดชอบเรื่องการสั่งให้เองครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 07:24:54 AM »

สั่งหม้อแปลงทั้งชุดจากสำนักไหนครับ

เห็นนักฟังรุ่นพี่บอกว่า ถ้าชอบฟังซิมโฟนี่วงใหญ่ต้อง แอมป์หลอด PP อย่างเดียว
ลงฟังระดับนี้ได้ ฟังเพลงสไตล์อื่นได้ทุกสไตล์
ถ้างาน DIY คึกคัก คนพันหม้อแปลง คนทำแท่น ก็พลอยคึกคักตามไปด้วย แหงมเลยครับ

ออฟไลน์ nattawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กันยายน, 2020, 07:11:24 AM »
กระตุ้นต่อม กิเลสอีกเเล้วครับ เครื่องสวยมากครับ  d_d