ผู้เขียน หัวข้อ: ์Network Streaming DAC Mr. Tube  (อ่าน 21059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
Re: ์Network Streaming DAC Mr. Tube
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2020, 06:36:50 AM »
:giveup :giveup ผมต่อแล้วเสียงแตกครับ ต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ  ผมใช้ fet เบอร์ไม่ตรง ครับเป็นเบอร์ K117 ครับ

ในวงจรเป็น K246 ครับ เช็คตำแหน่งขารึยังครับ หรือต่อตามรูปอย่างเดียว

ออฟไลน์ LED

Re: ์Network Streaming DAC Mr. Tube
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2020, 09:09:27 PM »
 :giveup :giveup ผมต่อแล้วเสียงแตกครับ ต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ  ผมใช้ fet เบอร์ไม่ตรง ครับเป็นเบอร์ K117 ครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ PCM1702

• *
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2020, 04:08:46 PM »
มีใครเคยลองทำสำเนาอิมเมจ แบบโคลนทั้งแฟลชไดร์บ้างครับ โดยใช้โปรแกรม RDrive Image  หรือ USB Image Tool เผื่อเอาไว้ที่เล่นโน่นเล่นนี่แล้ว ระบบพัง ต้องลงใหม่แล้วต้องมานั่งปรับคอนฟิกใหม่อีก ถ้าเราทำสำเนาหรือแบล็คอัพอิมเมจไว้ทั้งก้อน น่าจะสะดวกและรวดเร็วดี  หรือจะเอารีดเดอร์ไปลงอิมเมจตัวอื่นเพื่อลองก็น่าจะประหยัด การ์ดรีดเดอร์ไม่ต้องซื้อหลายๆอัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2020, 10:04:54 PM โดย PCM1702 »

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2020, 08:45:58 AM »
ปรกติกลางวันผมอยู่บ้านคุณแม่
กลางคืนหลังทุ่มกว่าค่อยกลับไปยังเคบินส่วนตัว ห่างออกไปประมาณ 120 ก้าว
กะเปิดฟังให้ชื่นใจ แต่แห้วครับ คาดว่าเนื่องจาก WIFI คนละวง
ครั้นจะหอบขึ้นไปตั้งค่ายังบนบ้านชั้นสอง คงไม่สะดวกเพราะพี่สาวเข้านอนเร็ว
เช้าหอบกลับไปดูแลคุณแม่ ตั้งแต่พาลุกจากเตียงนั่งรถเข็นเข้าห้องน้ำ ป้อนมื้อเช้า
ค่อยมีเวลาเซ็ท
แห้วอีกครับ คล้ายมันรวนคือช้ามาก หมุนอยู่นั่นแหละ
เลยต้องแฟลช Micro SD ใหม่ พอเข้าได้
ที่รีโมท กด ​Setting - Network แล้ว conect เข้า WIFI ทั้ง 2 วง เพื่อให้ทำงานอัตโนมัติ
เปิดฟังที่บ้านคุณแม่สอบผ่าน จากนั้นเดินอีก 120 ก้าว
ค่อยยิ้มออก
ผมยังตั้งค่า Volumio ให้ทำงานอัตโนมัติเมื่ออยู่ใกล้ WIFI ไม่เป็น เช่นไปต่างจังหวัด
ไม่รู้ติ๊กตรงไหนครับ
หรือว่าไปต่างจังหวัด ต้องแฟลช Micro Sd ใหม่

สังเกตุความแรง WIFI ที่ Mac Mini สัญญาณขึ้น 4 ขีดเต็ม
แต่ที่ RPI ขึ้นแค่ 2 ขีด อย่างนี้ต้องต่อเสาอากาศซึ่งเป็นงานหินเพิ่มใช่ไหมครับ?
(เร้าท์เตอร์อยู่ชั้น 2 ห่างออกไปประมาณ 50-60 เมตร)
หรือว่าซื้อกล่อง รีพีทเตอร์ มาเพิ่มความแรงสัญญาณ
เห็นรีวิวยี้ห้อ Mi ราคาสามร้อยกว่าน่าลองไม่น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2020, 04:24:08 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 02:50:29 PM »
ใช้ไอแพดเป็นรีโมท มันเปิดไม่ขึ้นครับ หมุนเป็นวงกลมอยู่นั่นแหละ

ค่าเริ่มต้นของ volumio ในตอนเปิดเครื่องครั้งแรก pi จะอยู่ใน mode hotspot เราต้องเชื่อมต่อไวไฟของเครื่องที่รีโมตเป็นของ pi ครับ

ชื่อไวไฟครับ volumio
พาสเวิลด์ volumio2

หลังจากนั้นค่อยเปิดใช้ browser แล้วพิมพ์ที่ช่อง address 192.168.211.1   หรือ volumio.local ครับ

ได้แล้วครับ ขอบพระคุณมาก ๆ ยกกำลังสอง
ความผิดพลาดเริ่มจากตัวผมเอง อารามรีบตอนเขียนอิมเมจลง Micro SD
ผมเลือกเอา Volumio PC มาแฟลชครับ เปิดยัง_งัย ก็ไม่ได้ แถมไฟสีเขียวที่บอร์ด RPi ไม่ขึ้นอีก
หลังจากทำใหม่เปลี่ยนเป็น Volumio RPi ทีนี้ไฟสีเขียวกระพริบ โล่งอก

จากไอแพดรีโมท ตรง WIFI รอให้ Volumio ขึ้นต่อจาก True WIFI(Home 2 G)
เลือก Volumio แล้วเข้า www.volumio.local ได้เรียบร้อย Run First Config Wizard
แล้วค่อยมา Setting ลงปลั๊กอิน
กำลังฟัง Linn Jazz อยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 02:40:45 PM »
สงสัย RPi Zero W เสีย เปิดแล้วไม่มีไฟสีเขียวขึ้นครับ
ถ้าไฟสถานะไม่กระพริบหรือเปิดเครื่องแล้วกระพริบครั้งเดียวแล้วดับ แสดงว่าเครื่องไม่สามารถบูทได้ ลองฟอร์แมตการ์รีดเดอร์ใหม่ แล้วลงอิมเมจใหม่ครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:59:04 PM »
ใช้ไอแพดเป็นรีโมท มันเปิดไม่ขึ้นครับ หมุนเป็นวงกลมอยู่นั่นแหละ

ค่าเริ่มต้นของ volumio ในตอนเปิดเครื่องครั้งแรก pi จะอยู่ใน mode hotspot เราต้องเชื่อมต่อไวไฟของเครื่องที่รีโมตเป็นของ pi ครับ

ชื่อไวไฟครับ volumio
พาสเวิลด์ volumio2

หลังจากนั้นค่อยเปิดใช้ browser แล้วพิมพ์ที่ช่อง address 192.168.211.1   หรือ volumio.local ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม, 2020, 02:02:21 PM โดย ฅนหระรี »

• *
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:53:23 PM »
สงสัย RPi Zero W เสีย เปิดแล้วไม่มีไฟสีเขียวขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:44:43 PM »

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:41:51 PM »
ได้การ์ดรีดเดอร์มาแล้ว ทำเรียบร้อยแล้ว เสียบ Micro SD เข้ากับ RPi เปิดแล้วคอนเน็คเข้า
www.volumio.local เข้าไม่ได้ครับ ไปต่ออย่างไรดี

เลือก wifi ของ volumio หรือยังครับ

เลือกตรงจุดไหนครับ RPi ไม่มีจอ ไม่มีเมาส์ คีย์บอร์ด

เลือกที่อุปกรณ์ที่ใช้เป็นรีโมตนะครับพี่

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:39:41 PM »
ได้การ์ดรีดเดอร์มาแล้ว ทำเรียบร้อยแล้ว เสียบ Micro SD เข้ากับ RPi เปิดแล้วคอนเน็คเข้า
www.volumio.local เข้าไม่ได้ครับ ไปต่ออย่างไรดี

เลือก wifi ของ volumio หรือยังครับ

เลือกตรงจุดไหนครับ RPi ไม่มีจอ ไม่มีเมาส์ คีย์บอร์ด

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:22:17 PM »

• *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 01:03:02 PM »

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 12:44:18 PM »
คาดว่าบ่ายวันนี้ การ์ดรีดเดอร์คงถึงหน้าบ้าน จะได้ลง Volumio ให้กับ Micro SD
และเพื่อความมั่นใจ ลองทดสอบการอัพเดท Volumio ที่เล่นใน PC ดู ขนาดอยู่ใกล้เร้าท์เตอร์แค่เมตรเดียวก็ช้ามากเป็นหลายชั่วโมง เป็นบทเรียนถ้าอยากอัพเดทให้ดาวน์โหลด Volumio ตัวล่าสุดมา
และถอด Micro SD มาลง[size=78%]ใช้เวลาแป๊บเดียวเสร็จ เพียงแต่ต้องตั้งค่าใหม่เท่านั้น ครับ[/size]
[size=78%]กำลังศึกษาวิธีลง ROON กับ RPi เพราะเท่าที่อ่าน ROON ให้เสียงยกระดับขึ้นไปอีก[/size]
[size=78%]หรือว่าอาจเป็นเพราะ ROON เล่นไฟล์ไฮเรท ซึ่งแน่นอนว่ายัง_งัย ก็ดีกว่า Volumio [/size]
[size=78%]ที่สตรีมมิ่งไฟล์ MP3 [/size]
ผมก็โดนเหมือน ป๋า ครับ กำลังรอ  Gard reader  กับ SD Gard อันใหม่ครับ
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

• *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2020, 09:34:19 AM »
คาดว่าบ่ายวันนี้ การ์ดรีดเดอร์คงถึงหน้าบ้าน จะได้ลง Volumio ให้กับ Micro SD
และเพื่อความมั่นใจ ลองทดสอบการอัพเดท Volumio ที่เล่นใน PC ดู ขนาดอยู่ใกล้เร้าท์เตอร์แค่เมตรเดียวก็ช้ามากเป็นหลายชั่วโมง เป็นบทเรียนถ้าอยากอัพเดทให้ดาวน์โหลด Volumio ตัวล่าสุดมา
และถอด Micro SD มาลง[size=78%]ใช้เวลาแป๊บเดียวเสร็จ เพียงแต่ต้องตั้งค่าใหม่เท่านั้น ครับ[/size]
[/size][size=78%]กำลังศึกษาวิธีลง ROON กับ RPi เพราะเท่าที่อ่าน ROON ให้เสียงยกระดับขึ้นไปอีก[/size]
[/size][size=78%]หรือว่าอาจเป็นเพราะ ROON เล่นไฟล์ไฮเรท ซึ่งแน่นอนว่ายัง_งัย ก็ดีกว่า Volumio [/size]
[/size][size=78%]ที่สตรีมมิ่งไฟล์ MP3 [/size]

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 05:57:23 PM »
มีเสียงแล้วครับ ขอบคุณ Mr.tube ที่ทำโครงงานดีดีด้วยครับ

ว้าว ทำ External Antenna ซะด้วย ฝีมือครับ ฝีมือ  :clap :clap
ขอภาพชัดๆตรงจุดต่อสายอากาศด้วย ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์
ออกจะเบี้ยวๆหน่อยนะครับ มือใหม่ไม่ค่อยเรียบร้อยครับ

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 05:47:36 PM »
มีเสียงแล้วครับ ขอบคุณ Mr.tube ที่ทำโครงงานดีดีด้วยครับ

ว้าว ทำ External Antenna ซะด้วย ฝีมือครับ ฝีมือ  :clap :clap

ตาแทบปลิ้นเลยครับ

• Admin
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 11:05:38 AM »
ตัว L (สีเขียว)มันค่อนข้างเล็กมาก ตำแหน่งที่เราจะย้ายมาต่อ ขั้วต้อสายอากาศภายนอก ถ้ามีกล้องส่องน่าจะทำได้ง่ายกว่าครับ ถ้าไม่ไหว หาร้านซ่อมมือถือ ชี้จุดให้เขาทำ งานน่าจะเนียนกว่า ทำเองกลัวซ่อมให้พังมากกว่าครับ 55

ผมดูมาจากเวปนี้ เห็นรูปมันชัดดี

https://www.briandorey.com/post/raspberry-pi-zero-w-external-antenna-mod

ใน VDO นึงข้างต้นที่ผมลงไว้ วัดให้ดูว่า Chip สีเขียวนั้นเป็น 0 ohm = Jumper นั่นเอง ถ้าทำเสียหรือหาย ก็ใส่ลวดแทนได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 09:37:54 AM »
 ตัว L (สีเขียว)มันค่อนข้างเล็กมาก ตำแหน่งที่เราจะย้ายมาต่อ ขั้วต้อสายอากาศภายนอก ถ้ามีกล้องส่องน่าจะทำได้ง่ายกว่าครับ ถ้าไม่ไหว หาร้านซ่อมมือถือ ชี้จุดให้เขาทำ งานน่าจะเนียนกว่า ทำเองกลัวซ่อมให้พังมากกว่าครับ 55

ผมดูมาจากเวปนี้ เห็นรูปมันชัดดี

https://www.briandorey.com/post/raspberry-pi-zero-w-external-antenna-mod

ออฟไลน์ Reactor

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 09:29:52 AM »
ดู ตรง ที่ mr.Tube โพส วิธี ทำเสา WiFi   
โพสไว้ ด้านล่าง กระทู้วันที่ 17 ธันวาคม ครับ
ผมดูแล้ว ยังเกรงอยู่ ถ้าทำแล้วกลัว บอร์ดพัง

ออฟไลน์ pansak

« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 08:49:44 AM »

ขอภาพชัดๆตรงจุดต่อสายอากาศด้วย ขอบคุณครับ

• Admin
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2020, 07:21:04 AM »

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2020, 01:44:44 AM »

c) c) c)
บ้าน
ทีทำงาน

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2020, 11:02:39 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2020, 07:22:43 PM »
ขา D ของ K 246 ก่อนเข้า C coupling 1/50v. มีไฟออกประมาณ 4v.dc. ถูกต้องไหมโดยที่ยังไม่มีสัญญานเข้ามา ขอบคุณครับ

ผมตอบไม่ได้ครับ ขึ้นกับ FET ที่ใช้มี Idss เท่าไหร่ แต่ละตัวย่อมค่าไม่เท่ากันครับ ถ้าประกอบเสร็จแล้ว ป้อนไฟแล้ว ทำไมไม่ลองต่อฟังดูเลยล่ะครับ

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2020, 04:54:39 PM »
ขา D ของ K 246 ก่อนเข้า C coupling 1/50v. มีไฟออกประมาณ 4v.dc. ถูกต้องไหมโดยที่ยังไม่มีสัญญานเข้ามา ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2020, 03:06:03 PM »
คืนวาน กำลังเซ็ทตั้งค่าหาความรู้ เห็นให้อัพเดท กดทันที ได้ 30% ไฟดับ
มาวันนี้เปิดไม่ขึ้นละครับ สงสัยต้องถอด Micro SD ออกมาลง Volumio ใหม่
แต่โชคร้าย การ์ดรีดเดอร์เจ๊งอีก
เป็นอีกหนึ่งบทเรียนที่ต้องจดจำ

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2020, 06:12:58 AM »
เห็นขั้วบัดกรี IEC กับหม้อแปลงเกือบจะติดกัน เสียวไส้แทนจริงๆ เอาเทปพันสายไฟแปะเหล็กหุ้มหม้อแปลงตรงนั้นไว้กัน Short ซักหน่อยน่าจะดีครับ

แก้ไข ให้ถูกต้อง ตามหลัก Safety แล้วครับ  Y]
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2020, 06:37:45 PM »
เสียวแทนด้วยคน ครับ

• Admin
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2020, 06:10:25 PM »
เห็นขั้วบัดกรี IEC กับหม้อแปลงเกือบจะติดกัน เสียวไส้แทนจริงๆ เอาเทปพันสายไฟแปะเหล็กหุ้มหม้อแปลงตรงนั้นไว้กัน Short ซักหน่อยน่าจะดีครับ

เพื่อนๆ เริ่มมีผลงานออกมาเรื่อยๆ แล้ว ใครกะเอาไปดองก็เอาออกจากโหลได้แล้วนะครับ

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2020, 10:46:13 AM »
เครื่อง streaming ร้องเพลง แล้วครับ ถูกใจมาก ครับ
ขอ ขอบคุณ Mr Tube และ สมาชิกหลายๆท่านที่ให้คำปรีกษาครับ

[size=78%]https://uppic.cc/d/TBzsrnhJ6_Vop3NCNB7W7[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2020, 10:59:00 AM โดย Reactor »

• *
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2020, 06:44:41 PM »
คนแนะนำก็ดีใจไปด้วยที่ทำสำเร็จครับ ตอน Copy ผมก็ใช้ Notebook WIN10 ครับ แต่บางที WIN10 ของคุณ Malako อาจจะมี Security บางอย่างทำให้เข้าถึง RPi ไม่ได้ครับ แต่ทำผ่าน MAC Mini ได้ก็ OK ครับ

กรณีที่จะเล่นจาก Stock Record สามารถเอา File ลง Thumbdrive หรือ Solid-state Drive แล้วต่อกับ USB ได้นะครับ

Windows 10 งมไปงมมาพบว่า ต้องไปติ๊กเครื่องหมาย ถูก หน้าช่องที่เป็น Hidden File ออกครับ
ถึงจะเห็น Quick Access ที่อยู่ใต้ View แล้วพิมพ์ //192.168.1.58 ได้ครับ
(จำไม่ได้ว่าไปเซ็ทหน้าอะไร) สมัยก่อนตั้งค่า Windows สำหรับทำงานตัดต่อวีดีโอมันก็ต้องตั้งจุดนี้เหมือนกัน ผ่านไป 30 ปี ใช้คอมแค่เข้าเว็บ ลืมหมดครับ

ไปโหลดไฟล์เพลง MQA ของแท้มาฟัง ตกกะใจเลยครับ เสียงชัดเจนสมจริงจับต้องได้ทุกตัวโน๊ต
ไม่ต้องใช้ DAC ที่ถอดรหัส MQA โดยเฉพาะเลย ชักอยากเล่น ROON ซะแล้วแต่แพงมาก
ครั้นจะดูฟรีก็ได้แค่ 14 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2020, 07:02:40 PM โดย Malako »

• Admin
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2020, 04:04:53 PM »
คนแนะนำก็ดีใจไปด้วยที่ทำสำเร็จครับ ตอน Copy ผมก็ใช้ Notebook WIN10 ครับ แต่บางที WIN10 ของคุณ Malako อาจจะมี Security บางอย่างทำให้เข้าถึง RPi ไม่ได้ครับ แต่ทำผ่าน MAC Mini ได้ก็ OK ครับ

กรณีที่จะเล่นจาก Stock Record สามารถเอา File ลง Thumbdrive หรือ Solid-state Drive แล้วต่อกับ USB ได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2020, 05:27:51 AM »
วันวานทั้งวันผมพยายามจะเข้าถึง PRi Zero W ที่เชื่อมต่อกับ Wireless ที่บ้าน
โดยมี IP Adress :  192.168.1.58  ทั้งนี่เพื่อจะเข้าไปใช้งาน Micro SD
เป็นต้นว่าจะเพิ่มไฟล์เพลง หรือ ลบไฟล์เพลงที่มีอยู่ออก และเป็นการทำบน PC Windows 10
แม้ว่าจะได้รับคำแนะอย่างเข้มข้น จากคุณ Mr. Tube ทั้งวันจนสองทุ่มทำไม่ได้ครับ
ตื่นเช้าตีสี่มาลองต่อโดยใช้ Mac Mini โดยเปิด Finder ซึ่งก็คือ Explorer ฝั่ง windows นั่นเอง
แล้วไปที่ Go - Network มันจะขิ้นหน้าต่างมาให้เราพิมพ์ //192.168.1.58 โดยติ๊กว่า Guest
ถึงสามารถเข้าไปเห็น Internal Storage ทำการก๊อปไฟล์เพลงทั้งหมดมาเก็บใน Mac Mini ได้
จากนั้นก็จะลบไฟล์เพลงทิ้ง เพื่อเอาที่ว่างลงปลั๊กอิน Volumio ครับ
ขอขอบคุณ คุณอาร์ต ที่ช่วยอธิบายวิธีทำอย่างละเอียดมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ wiss

• Freshy
Re: Network Streaming DAC Mr. Tube
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2020, 05:57:40 PM »
Pi Z W Complete with HiFiBerry DAC

Thank you. verry much

พิมพ์ไทยกลายเป็นต่างดาวซะงั้น

ขอขอบคุณ mr.Tube และพื้นที่ดีๆครับ

• Freshy
Re: Network Streaming DAC Mr. Tube
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2020, 05:51:29 PM »
Pi Z W Complete with HiFiBerry DAC

Thank you. verry much
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2020, 05:55:58 PM โดย wiss »

• *
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2020, 06:12:43 AM »
ช่วงการทดสอบ ผมไม่ค่อยเลือกเพลงที่จะฟังมากนัก แต่พยามยามเรียนรู้การใช้งานด้วยตนเอง
เพราะอ่านวิธีใช้เป็นภาษาประกิตไม่แข็งแรง
มาถึงจุดที่อยากได้คือเปิดแค่ PRi DAC แล้วให้มันเล่นออโต้ โดยไม่ใช้ ไอแพดเป็นรีโมท
เจอแล้วครับ ตรง Setting - Plugins จะขึ้น Plugins Management ข้างใต้จะเห็น Search Plugins
ข้างล่างจะเห็น
Music Services
Miscellanea
Systems Tools
Accessories
User Interface
 ให้กดเลือก Micellanea ด้านขวามือจะขึ้น Plugins ให้ไล่ลงจนเจอ Autoplay
ให้กด Install รอแป๊บเดียวเสร็จกด Enable จากนั้นปิดไอแพด หรือมือถือ ปิด DAC สักครู่เปิดใหม่
รอสักครู่ อาจนานนิด มันจะ Auplay ต่อจากการเล่นที่ผ่านมา
ผมเซ็ทไว้ที่ Linn Jazz ตลอดครับฟังเพลินดี
ลองไล่ดูปลั๊กอิน สงสัยต้องไปซื้อ Micro SD ซัก 32 กิ๊กมาใช้งานซะแล้ว

• Admin
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2020, 10:09:21 PM »
ขอบคุณมากครับ ทดลองแล้วไม่มีเสียงครับ ตัว tda1543 ผมดูจะร้อนๆ ใช้ไม่ได้หรือเปล่าครับ สั่งมาจาก shopee ครับ

ดูเหมือนคุณจะใช้ MC14517 ซึ่งต้องโม pcb ตามที่อธิบายไว้ครับ

https://www.htg2.net/index.php/topic,94626.msg604108640.html#msg604108640

ถ้าหา HEF4517 หรือ CD4517 มาได้ก็ไม่ต้องโมครับ ลองหาที่คุณ Noppadon แนะนำไว้ดูครับ

ส่วนที่ TDA1543 ร้อนนั้นปกติครับเพราะรันที่ 8V Max Rating ของมันครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2020, 09:08:08 PM »
หลังจากติดตั้ง volumio เสร็จแล้ว เราเลือก dac ตัวไหนครับ ที่ตรงกับบอร์ดที่เราสร้างครับ  :whistling

Generic I2S ครับ อาจไม่เป๊ะๆ แต่คำประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ ทดลองแล้วไม่มีเสียงครับ ตัว tda1543 ผมดูจะร้อนๆ ใช้ไม่ได้หรือเปล่าครับ สั่งมาจาก shopee ครับ

• Admin
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2020, 05:01:50 PM »
หลังจากติดตั้ง volumio เสร็จแล้ว เราเลือก dac ตัวไหนครับ ที่ตรงกับบอร์ดที่เราสร้างครับ  :whistling

Generic I2S ครับ อาจไม่เป๊ะๆ แต่คำประมาณนี้ครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2020, 03:48:53 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2020, 10:39:57 PM »
อ่านจากคุณ PCM1702 แล้ว เลยไปหาวิธีต่อ External Antenna ดูบ้าง พอดี Streamer ตัวใหญ่ของผมฝากล่องเป็นเหล็ก ทุกวันนี้เลยต้องเปิดฝาไว้เวลาใช้งาน เพราะ WIFI ไม่ทะลุถึง เจอ 2 Video ครับ เลยเอามาฝากไว้ เผื่อใครจะทำบ้าง ใช้กับกรณีที่เครื่องอยู่ห่างจาก Router มากๆ ก็ได้ครับ

สำหรับ RPi Zero W
อันนี้แบบมืออาชีพทำ
https://www.youtube.com/watch?v=Y648CjIiEv8

อันนี้แบบบ้านๆ ครับ 2f
https://www.youtube.com/watch?v=KonrpeVRRjc

สำหรับ PI3/4 ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=mZGMGs6RDtc&t=7s

หรือไปซื้อ WIFI Repeater มาใช้ก็ได้นะครับ เดี๋ยวนี้อันละ 4-5 ร้อยก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม, 2020, 10:42:43 PM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ Tunjo

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2020, 02:43:41 PM »
วันนี้ได้ยินเสียงจาก dac ตัวนี้แล้วครับ ขอบคุณ Mr. Tube ทีทำโครงการดีๆแบบนี้มาให้ได้ทำกัน ถือว่าถูกใจผมมากเลยครับ แต่กว่าจะได้ฟังก็เจอปัญหาพอสมควร (ปัญหามือใหม่  2f )
ได้คุณ Noppadon เป็นพี่เลี้ยงช่วยไล่เช็คไปทีละจุดจนแก้ปัญหาได้ แถมให้ความรู้อีกหลายอย่าง ขอขอบคุณพี่เลี้ยงด้วยครับ  c)

• Admin
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2020, 10:27:50 PM »
L 7808 CVใช้ได้ไหมครับ บัดกรีแล้วใช้ไม่ได้จะถอดออกลำบาก ขอบคุณครับ

เคยอธิบายไว้ตอนต้นแล้วว่า ไม่น่าจะใช้ได้ครับ ให้ใช้ MC หรือ LM ครับ

ออฟไลน์ Noppadon

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2020, 07:54:09 PM »
TDA1545
ที่อยู่ผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=40186.0

ออฟไลน์ Noppadon

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2020, 07:52:37 PM »
Version TDA1545 ปล้ำจนเสียงออก
ที่อยู่ผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=40186.0

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2020, 09:14:42 PM »
L 7808 CVใช้ได้ไหมครับ บัดกรีแล้วใช้ไม่ได้จะถอดออกลำบาก ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2020, 09:24:17 AM »
   ลองต่อเข้ากัยบ DAC 1541 เล่นเพลงจาก usb มีเสียงรบกวนระหว่างแทร็ค ไม่ทราบพอจะมีวิธี่การแต่งตรงนี้ไหมครับ ตอนนี้เครื่องทำงานได้ ลองเล่นไฟล์ MP3 ถือว่าพอได้น่ะครับ สำหรับผม เดี๋ยวต้องหาไฟล์ Rip อื่นๆ มาลองดูครับ

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2020, 08:37:53 AM »
ขอบคุณมากครับ ที่นำเทคนิค และประสพการณ์ การเล่น มาบอกกล่าวกัน  :clap

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2020, 06:22:12 AM »
รายงานเรื่อง WIFI ผลจากการปรับการทำงานของเร้าท์เตอร์จากต้นทางของเจ้าหน้าที่เท็คนิคทรู
ทำให้การเชื่อมต่อระหว่าง ไอแพด ที่ผมใช้เป็นตัวคอนโทรล RPi Zero W + TDA1543 DAC
รวดเร็วขึ้นมากแทบจะเรียกว่าแค่อึดใจเดียวเอง ซึ่งก่อนหน้านี้บางครั้งเกือบสิบนาทีกว่าจะติดต่อกันได้
และไม่มีเสียงรอยต่อระหว่างเพลงนะครับ (ห่างจากเร้าท์เตอร์ที่อยู่ชั้น 2 ประมาณ 50-60 เมตร
แสดงว่า มีคนเล่น Network Streaming โดยใช้ RPi กันเยอะทีเดียวนะครับ เลยแก้ได้ตรงจุด
มีอีกอย่างคือเกนเสียงดังขึ้นเป็นปรกติละครับ ไม่ต้องเพิ่มปรีแล้ว
สำหรับท่านที่ทำเสร็จแล้ว ปลั๊กอิน Personal Radio ที่มีสถานี Linn อยู่นั้น
ตัว Linn Jazz มีเพลงแจ๊ซ ให้ฟังอย่างจุใจเพราะ ๆ ทั้งนั้นเลยครับ ลืม Spotify ไปเลย
แม้ว่า ... นะครับ  แม้ว่าจะส่งเป็น MP3 320 bit ก็ตาม
คืนวานผมลอง Native DSD File ที่ดาวน์โหลดมาจากเว็บผู้ขายโดยตรง
เป็นไฟล์ตัวอย่าง ตัวหนังสือขึ้นโชว์  DSD 2.82 MHz 1 bit แม้ว่าจะไม่ใช่ DSD direct ก็โอเคครับ
ส่วนไฟล์ Wav ที่ริพเอง 16bit/44.1 KHz ให้สำเนียงเสียงเข้าถึงอารมณ์เพลง คือเคาะมือตามจังหวะทันที
เดี๋ยววันนี้ผมจะลองเพลงไฮเรท 24bit/88.2 KHz ( สองเท่าของ 44.1 ซึ่งผมว่าดีกว่า 96KHz ครับ)
และ 24bit/176.4KHz (4 เท่าของ 44.1)  แล้วจะมารายงานผลเพิ่มครับ

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 06:06:37 PM »
   Rpi Zero W + Pi Digi  ของผมเพิ่งประกอบเสร็จ ยังไม่ได้เข้าไป setting เลยครับ งมๆดูก่อน บอกตรงๆเพิ่งเล่นครั้งแรกเลย
   มัวไปเขี่ยหา ตัวอุปกรณ์จิ๋ว มันหลุดติดปลายหัวแร้งมองไม่เห็น คือจะย้ายจุดสำหรับสายต่อเสาแากาศภายนอก เนื่องจากเกรงว่า เสาอากาศภายในบนบอร์ด Pi เอง จะถูกลดทอนลง ถ้าใช้กล่องโลหะ เลยต้องเปลี่ยนมาต่อเสาอากาศภายนอกแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2020, 08:01:43 PM โดย PCM1702 »

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 04:51:27 PM »
สักครู่ทาง _ฝ่ายเท็คนิค ทรูอินเตอร์เน็ทโทรมาสอบถามเพิ่มเรื่อง _ WIFI
เลยบอกเขาไปเกี่ยวกับการใช้ Volumio ฟังเพลงกับ RPi  _เขาเข้าใจทันที
บอกต้องแก้เรื่องอะไรซักอย่างให้สามารถใช้กับ RPi ได้ราบรื่น
ด้วยการแก้จากศูนย์ทรู แป๊บเดียวเสร็จ ก็ต้องขอขอบคุณ

เดี๋ยวมารายงานผลครับ

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 03:24:21 PM »

ลงปลั๊กอิน Personal Radio ในนั้นมี Linn Jazz , Linn Radio , Linn Classic
ผมเลือกฟัง Jazz ฟังมาพักใหญ่ละ ต้องยอมรับว่า DAC TDA1543 ให้สำเนียงเสียงที่ไพเราะ
สามารถฟังได้ระรื่นหู เหมือนฟังจากการแสดงสดจากมืออาชีพมาเล่นให้ฟังครับ
ผมชอบเครื่องเป่า แสบสัน แต่ไม่แสบแก้วหู
จากหน้าจอไอแพดที่ควบคุม คงเป็นไฟล์ MP3 แบบ 320 kbps

ต้องเปิดเกนโวลูมิโอไปถึง 100 แสดงว่า DAC ให้เอ้าท์พุทต่ำกว่าที่คาด
เพราะ 6L6 SE หลอดหน้า 12AT7 ผมต้องเร่งโวลุ่มไปมากกว่าปรกติที่ฟังจาก Mac Mini
กะว่าว่างจะต่อปรีหมีน้อยช่วยอีกแรง
อนึ่งเนื่องจากเร้าท์เตอร์อยู่ชั้นสองอีกบ้านห่างไปถึง 50-60 เมตร สัญญาณหลุดเรื่อยเหมือนกัน
ตอนลงปลั๊กอินต้องหอบไปบ้านคุณแม่ห่างไป 100 ก้าว วางเครื่องหน้าเร้าท์เตอร์กันเลย
คงต้องซื้อตัวเพิ่มสัญญาณ WIFI ให้แรงขึ้น หรือหาข้อมูลเรื่องโมเด็มเร้าท์เตอร์มาศึกษาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2020, 03:51:42 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 03:14:06 PM »
ไฟที่บ้าน 240 V ทั้งวันทั้งคืน
โอ้ ดีใจด้วยครับ ได้กำไรการไฟฟ้า
บ้านผมในเมือง ขอนแก่นแท้ๆ ไม่ถึงครับ มีดับพรึบแล้วติดใหม่ด้วย ขาดทุนกะขาดทุน  :cry2
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 02:16:03 PM »
น้าครับ ใช้ไฟ 12 หรือ 15 V ครับ
ฮีตซิ้งร้อนไหมครับ
ร้านใกล้บ้าน มีแต่ฮิตซิ่ง ตัวน้อยๆ ถ้าใหญ่ ก็ใหญ่เกิน
บ้านผมไฟ 233 v. หม้อแปลง จัด 12 v มารอแล้วครับ
12 V ครบ  อุ่นจับได้นาน ไฟที่บ้าน 240 V ทั้งวันทั้งคืน

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 02:05:18 PM »
น้าครับ ใช้ไฟ 12 หรือ 15 V ครับ
ฮีตซิ้งร้อนไหมครับ
ร้านใกล้บ้าน มีแต่ฮิตซิ่ง ตัวน้อยๆ ถ้าใหญ่ ก็ใหญ่เกิน
บ้านผมไฟ 233 v. หม้อแปลง จัด 12 v มารอแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2020, 08:17:44 AM »
ได้มาแล้วครับ  แต่เข้าไป _Setting Plugin ต่างๆ  ไม่ได้

กำลังหาวิธีมาแต่คืนวานจนเหนื่อย เช้านี้มาต่อแต่ตีสี่ จนบัดนี้ละครับ

12.11น. ลงปลั๊กอินได้แล้วครับ ทุกตัวเปิดได้ แต่ spotify `เปิดไม่ได้ ต้องสมัครสมาชิกเสียก่อน
วัน 13 บาท โอเคละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2020, 12:15:26 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ สันติ

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2020, 07:31:44 PM »
ขอ  link  บอร์แปลงด้วยครับ
Sa17733@gmail.com
ขอโทษครับส่งผิดครับ
Santi17733@gmail.com 
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2020, 07:56:55 AM »
  DIYer ช่วงโควิด ดูเงียบๆไปจริงๆ สงสัยไฟมอดกันหมด หรือหลบไปเล่นใน ไลน์กรุ๊ปกันหมดไม่รู้ ของผมยังต้วมเตรี่ยมๆอยู่เลย ไม่ค่อยมีว่างทำ ติดงานซ่อมอยู่เลยทำๆหยุดๆ กำลังปรับซัพพลายให้ได้ 5V นิ่งก่อน ต้องทำกล่องเป็นที่ระบายความร้อนไปในตัว หม้อแปลงต่างจังหวัดหาขนาดเล็กๆไม่ค่อยได้ครับ

หาฝาอลูมิเนียมเก่ามาดัดแปลงทำเป็นกล่อง low cost

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม, 2020, 07:59:01 AM โดย PCM1702 »

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2020, 07:32:57 PM »
2บอร์ดที่เพิ่มขึ้นมาเป็นบอร์ดแปลงสัญญาณจากraspberry pi ให้เป็นformat ที่ใช้กับTDA1543A ได้ครับ

ขอรายละเอียด ตัวแปลงที่ใช้กับ TDA1543A ด้วยได้ไหมครับ มี ic เหลือจากที่ร้านส่งมาให้ผิดพอดี
ขอโทษครับลืมแปะ linkรูป

ตามนี้ครับ ตัวpcb ผมสั่งทำมาลอง 2 แผ่น ทดสอบแล้วใช้งานได้ ถ้าต้องการไฟล์ pm email มาให้ผมเดี๋ยวผมส่งไฟล์ครับ
ขอด้วยครับ
ขอบคุณครับ
บ้าน
ทีทำงาน