ผู้เขียน หัวข้อ: DIY Field Coil Loudspeakers - An afternoon with Mr. Tube  (อ่าน 392 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
Re: DIY Field Coil Loudspeakers - An afternoon with Mr. Tube
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2020, 03:38:11 PM »
ผมไปเกือบทุกเสาร์ครับ พี่มดนัดได้เลยครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: DIY Field Coil Loudspeakers - An afternoon with Mr. Tube
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2020, 01:55:01 PM »
แล้วเสาร์ไหนพี่มดว่าง นัดไปซื้ออะไหล่บ้านหม้อกับผมครับ แล้วจะมาประกอบที่บ้านผมก็ได้ครับ หรือรอคุณใหญ่ทำ Baffle เสร็จ แล้วขออนุญาตไปประกอบกันบ้านคุณใหญ่ครับ เสร็จแล้วจะได้มีตัวเปรียบครับ พี่มดกับคุณใหญ่อยู่ไม่ไกลกันครับ

ดีครับ เสาร์นี้ไม่สะดวกละ ต้องไปทาสีบ้าน เดี๋ยวนัดกันอีกทีครับ

รบกวนคุณใหญ่กลึงเผื่อด้วยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• Admin
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2020, 01:40:41 PM »
แล้วเสาร์ไหนพี่มดว่าง นัดไปซื้ออะไหล่บ้านหม้อกับผมครับ แล้วจะมาประกอบที่บ้านผมก็ได้ครับ หรือรอคุณใหญ่ทำ Baffle เสร็จ แล้วขออนุญาตไปประกอบกันบ้านคุณใหญ่ครับ เสร็จแล้วจะได้มีตัวเปรียบครับ พี่มดกับคุณใหญ่อยู่ไม่ไกลกันครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin
  • Super Star
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2020, 12:23:26 PM »
ลุยเลยครับ อ.มด ให้ผมสั่งกลึงอุปกรณ์ให้เลยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2020, 09:32:20 AM »
ยอดเยี่ยมไปเลยครับคุณใหญ่ อาร์ต

ต่อมกิเลสจับอีกละ เห็นแล้วอยากทำไปไว้ที่บ้านสวนซะเหลือเกิน
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• Admin
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2020, 08:07:05 AM »
ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวลองทำดูแล้วจะมาโชว์ให้ดูอีกทีครับ  d_d :drunk

• Admin
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2020, 08:27:33 PM »
อันนี้เป็นแบบจากนิตยสาร Tube Kingdom Stereo Sound ครับ

ทาสีแบบนี้ก็เก๋ไก๋ดีครับ

ที่มา http://jelabsarch.blogspot.com/2012/06/open-baffle.html

หรือลงสีเป็นลายน้ำวน Whirl ฟังไป งงไป  2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2020, 08:35:09 PM โดย Mr. Tube »

• Admin
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2020, 08:21:22 PM »
งั้นแนะนำแบบของคุณ Joseph Esmilla ครับ

http://jelabsarch.blogspot.com/2012/06/open-baffle.html

แกออกแบบ Baffle สำหรับดอก 8 นิ้ว Western Electric 755A ตั้งแต่ช่วง 90 และเป็นแรงบันดาลใจ และมีผู้ทำตามรวมถึงนำไปประยุกต์จำนวนมากทั่วโลกครับ จะเรียกว่า Baffle ระดับ Legendary ก็ได้ ลอง search baffle joseph esmilla ดูครับ จะมีแบบเยอะแยะให้ดูเป็น Idea ครับ บางคนเอาไปใส่ 15 นิ้วก็มีครับ แต่จริงๆ แกออกแบบมาสำหรับ 8 นิ้วครับ วางพื้นแล้วจะมีมุมเงยของ Driver นิดหน่อย ต้องนั่งฟังห่าง 3-4 เมตรจึงจะเหมาะครับ

ส่วนแบบที่บ้านผม เป็นแผ่นไม้ตั้งฉากธรรมดาครับ เจาะรูตรงกลางแผ่นไม้เพื่อติดตั้ง Driver ครับ แผ่นไม้ยิ่งใหญ่ยิ่งตอบสนองเบสได้ต่ำลงครับ แบบของคุณ esmilla จะดูสวยคลาสสิคกว่าเยอะครับ  K] K] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2020, 09:54:53 PM โดย Mr. Tube »

• Admin
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2020, 07:45:20 PM »
คุณอาร์ตพอจะมีสูตรทำ baffle ของลำโพงมั๊ยครับ ผมอยากลองทำลำโพง open baffle เพื่อใช้กับดอกคู่นี้ดูครับ

• Admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2020, 02:45:54 PM »
คู่ใหญ่อย่า Copy เลยครับ ทำให้ใหญ่กว่าไปเลยครับ เดี๋ยวออกแบบ 21 นิ้วไว้ให้ครับ น่าจะเหมาะกับจอ 130 นิ้วบ้านคุณใหญ่ครับ  2f 2f

0)] :showoff d_d 2f

• Admin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2020, 01:34:25 PM »
คู่ใหญ่อย่า Copy เลยครับ ทำให้ใหญ่กว่าไปเลยครับ เดี๋ยวออกแบบ 21 นิ้วไว้ให้ครับ น่าจะเหมาะกับจอ 130 นิ้วบ้านคุณใหญ่ครับ  2f 2f

• Admin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2020, 11:40:03 AM »
สำหรับแอมป์ที่ใช้ขับเราใช้ EL86 น่าจะไม่เกิน 3 watt เทคนิคคือต้องวางแอมป์ตะแคงๆเสียงถึงจะดี  2f

ลำโพงในห้องทำงานของคุณอาร์ตก็เป็นแบบ field coil ทั้งหมด ขนาดใหญ่กว่าที่ทำกันมาก และเสียงดีมากๆครับ   d_d ไว้คราวหน้าต้องขอก๊อปคู่ใหญ่อีกคู่ครับคุณอาร์ต  K)
เพลงที่เล่น เล่นจาก music streamer + DAC ที่เรากำลัง group buy กันครับ ฟังแล้วบอกตัวเองว่าต้องรีบทำด่วน  :clap

• Admin
DIY Field Coil Loudspeakers - An afternoon with Mr. Tube
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2020, 10:03:22 AM »
ไม่ได้ทำงาน DIY มานานมาก แต่เมื่อเจอคุณ Mr. Tube (คุณอาร์ต) เมื่อคราวที่แล้ว คุณอาร์ตได้เล่าถึงงานดอกลำโพงที่ทำเอง โดยใช้แม่เหล็กไฟฟ้าแทนที่จะใช้แม่เหล็กถาวร หลังจากนั้นคุณอาร์ตก็ได้ออกแบบชิ้นส่วนที่ต้องการใช้งาน ส่วนผมก็มีหน้าที่หาโรงกลึงจัดการชิ้นส่วนที่ต้องกลึงทั้งหลาย

โรงกลึงตอนแรกไม่ทราบถึงความละเอียดของงานที่พวกเราต้องการ ทำออกมาไม่ผ่าน QC โดนผมตีกลับไปให้แก้ไข ไปๆมาๆอยู่สามสี่รอบจนในที่สุดก็ทำได้ตามที่ต้องการ 1 คู่ ผมจึงนัดเข้าไปประกอบร่างที่บ้านคุณอาร์ต ก่อนเจอกันคุณอาร์ตได้เตรียมอุปกรอื่นๆเช่นกรวยลำโพง สไปเดอร์ ขดลวด field coil และขดลวด voice coil เป็นต้น
คุณอาร์ตประกอบข้างแรกให้ดู หลังจากนั้นผมก็ทดลองประกอบข้างที่สองเอง ใช้เวลาประกอบสองข้างประมาณ 2-3 ชมก็เสร็จแล้วครับ (ตอนทำเจอปัญหานิดๆหน่อยๆ) เอาบรรยากาศตอนประกอบมาให้ชมกันครับ

และเมื่อเสร็จแล้วเราก็มาทดลองเทสกันทีละข้าง

เสียงที่ได้เป็นที่น่าพอใจมาก ขนาดยังไม่ลงตู้และเพิ่งประกอบเสร็จใหม่ๆ เราฟังกันหลายเพลงและเสียงมันก็ดีขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ คาดว่าถ้านวดขอบลำโพงไปครบสัก 100 ชม เสียงน่าจะดีขึ้นไปอีกครับ
ขอบคุณคุณอาร์ตมากๆครับสำหรับ Project ดีๆ หลังจากประกอบลำโพงนี้แล้ว คราวหน้าถ้าเจอลำโพงเสีย ผมจะทดลองซ่อมเองครับ  ;D ;D