ผู้เขียน หัวข้อ: TV 4K ต้องเปลี่ยน AVR ไหม  (อ่าน 106 ครั้ง)

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
Re: TV 4K ต้องเปลี่ยน AVR ไหม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2020, 10:37:34 AM »
ว่าจะหา AVR ที่รองรับ 4K แบบ Native เพราะมันจะต้องต่อรับสัญญานจาก BD, PS5, Computer, กล้อง หรือ ที่จะมีมาเพิ่มภายหลัง  เปลี่ยนฐานเป็น 4K นี่ยุ่งมากเลย ถ้าเป็น 8K คงต้องยกแผงอีก แต่คงไม่ไปแล้วละ 4K น่าจะอยู่กับเราอีกนาน และชัดมากๆแล้ว ขนาด 1080P เล่นกับจอ OLED นี่ก็แจ่มมาก เพิ่งจะดึงคุณภาพ 1080P มาได้เต็มๆเอง   

มี AVR ตัวไหนแนะนำไหมครับ เอาไม่ต้องพลังมากมาย อยากได้ช่อง HDMI in มากๆหน่อย ตอนนี้ Source แยอะมาก 4 input ก็ไม่พอ ควรจะ 6-8 ช่อง

ออฟไลน์ Reactor

Re: TV 4K ต้องเปลี่ยน AVR ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2020, 03:32:55 PM »
ผมซื้อจอ OLED LG 65 นิ้วมา สีสวยมากรองรับ 4K แต่ AVR ยังใช้ของเดิม ผมต้องเปลี่ยน AVR ใหม่ไหม กะว่าจะเล่น BD 4K ด้วย เครื่องเล่นก็ต้องเปลี่ยนด้วยไหม  ต้อง up อะไรบ้างเพื่อดึง 4K ออกมาแสดงได้เต็มๆ
ถ้า AVR เครื่องเดิม ส่งสัญญาณภาพ สูงสุด ได้แค่ full HD 1080 ดังนั้น ก็ส่งได้แค่นั้น  ถ้าจะให้ส่งสัญญาณ 4K ไปจอภาพ ต้องเปลี่ยน เครื่อง AVR ระบบภาพ 4K ครับ
ส่วนเครื่องเล่นถ้าตัวที่ใช้อยู่เดิม  ส่งสัญญาณภาพ ได้สูงสุด แค่ full HD 1080  เครื่อง AVR 4K รุ่นหลัง มีโหมด รับภาพต้นทาง full HD อัพสเกลภาพ เป็น 4K ออกสู่จอภาพได้ครับ
แต่ถ้าพอใจกับของเดิม ภาพ full HD บนจอ 4K ก็ดูสบายตาอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
TV 4K ต้องเปลี่ยน AVR ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2020, 02:10:37 PM »
ผมซื้อจอ OLED LG 65 นิ้วมา สีสวยมากรองรับ 4K แต่ AVR ยังใช้ของเดิม ผมต้องเปลี่ยน AVR ใหม่ไหม กะว่าจะเล่น BD 4K ด้วย เครื่องเล่นก็ต้องเปลี่ยนด้วยไหม  ต้อง up อะไรบ้างเพื่อดึง 4K ออกมาแสดงได้เต็มๆ