ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอากล่องTRUE IDTVที่มีแต่ช่องoutputแบบoptical มาใช้ต่อเข้ากับ DAC TDA1541 ครับ  (อ่าน 809 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunes

ลองวัดไฟดูไฟ+15 -15 มาครับ ส่วนไฟ output วัดได้ 2.2 v ทั้งซ้ายและขวาครับ
ซึ่งมันจะไปเท่ากับไฟที่ขา 6กับขา 25 ของ TDA1541 พอดีครับ

แรงดันจ่ายมาครบนะครับ +15V, -15V ถ้างั้นก็นึกไม่ออกแล้วครับ
เท่าที่เช็คดูไฟก็มาครบครับ เดี๋ยวลองเช็คอีกรอบครับ พอแก่ตัวขึ้นสายตงสายตา มันไม่ดีเหมือนก่อนแล้วครับ555

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
แรงดันจ่ายมาครบนะครับ +15V, -15V ถ้างั้นก็นึกไม่ออกแล้วครับ

ใส่ tda รึยังครับตอนวัด แล้วใช้เฟตเบอร์อะไรครับ เช็คตำแหน่งขาถูกต้องแล้วนะครับ
ใส่แล้วครับ เช็คขาเฟตถูกต้องแล้วครับ ตอนแรกใส่ 2SK216 ก็ไม่ได้ครับ เลยลองเปลี่ยนเป็น  2N7000 ก็ยังปรับไม่ลงเช่นเดิมครับ

• Admin
ใส่ tda รึยังครับตอนวัด แล้วใช้เฟตเบอร์อะไรครับ เช็คตำแหน่งขาถูกต้องแล้วนะครับ

bclk=bck
data=sd
lrck=ws
ground=ground
แค่นี้ครับ
ขอบคุณครับ สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ เอาปรินซ์ NON OVER SAMPLING DAC  TDA 1541 ที่ Mr.Tube ออกแบบไว้ ออกมาปัดฝุ่นประกอบหลังจากดองไว้เป็น 10ปี
ปรากฏว่าเจออาการภาค IV CONVERTOR ที่ใช้MOSFET  ปรับไฟขาออกยังไงก็ไม่เป็น 0  เช็คแล้วMOSFET ก็ไม่เสีย รวมทั้งลองเปลี่ยนเบอร์ ก็ยังไม่ได้ ต้องตรวจเช็คยังไงต่อครับครับ

• Admin
bclk=bck
data=sd
lrck=ws
ground=ground
แค่นี้ครับ

ลองสั่งบอร์ดตัวรับที่มีทั้งแบบ ออพติค และโคแอคเชียล ใช้ไอซีเบอร์AK4113 มา กะจะเอามาต่อแทนตัวรับที่ใช้ไอซี CS8412 ครับ
ลองดูขั้ว output มีขาออกมา 4pin คือ 1. BCLK 2. DATA 3.LRLK 4.MCLK ถ้าจะนำมาต่อแทน output ของตัว CS 8412 แบบ I2S
 ที่มีขาแบบ 1. SD 2.WS  3.BCK  จะต้องต่อขายังไงครับ