ผู้เขียน หัวข้อ: สอบผู้รู้ถามเรื่องการเปลี่ยน Volume control ครับ  (อ่าน 324 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pum

• Freshy
สอบผู้รู้ถามเรื่องการเปลี่ยน Volume control ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2021, 10:32:53 PM »
รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ

พอดีว่าผมกำลังจะอัพเกรด volume control ในอินทิเกรตแอมป์ ซึ่งขณะนี้ยังไม่ได้เลือกชนิดและยี่ห้อเลยครับ แต่ตั้งใจว่าน่าจะเลือกระหว่าง step attenuator กับ TVC

POT volume control ตัวเดิมค่า 20 kOhm ครับ แต่ที่ลองหาดู step attenuator ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีค่า 20 kOhm ส่วนมากค่าที่ใกล้เคียงของเดิมและมีเกือบทุกยี่ห้อจะเป็น 10 kOhm และ 50 kOhm ครับ

ผมอยรกทราบว่าถัาเลือกได้แค่ 2 ค่านี้ ต้องเลือกตัวไหน เพราะเหตุใดครับ พอดีผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย

ส่วน TVC นี่ส่วนใหญ่แทบไม่มีสเปกค่า resistance เลยด้วยซ้ำ เลยยิ่งไม่ทราบจะเลือกยังไงครับ

ขอบคุณครับ