ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆนัก DIY ครับ 🥰 ตอนนี้กำลังศึกษา อยากทำลำโพง Hybrid ESL Speaker  (อ่าน 652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pantanan2021

• Freshy
ขอบคุนครับพี่
สามารถวัดจากวงจรและหม้อแปลง ของชุด Martin ผมได้ไหม ถ้าได้ผมจะยกไปให้วัดเลยครับ นอกนั้นมีวิธีอื่นไหมนอกจาก try and error ครับ

หมายถึง step up ของ martin ใช่ไม๊ครับ ถ้ามาตัวมาผมมีเครื่องมือวัดพอจะ copy มันได้ครับ ไม่มีปัญหา ที่อาจจะหาได้ไม่เหมือนคือวัสดุครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ต้องเอาค่าทางไฟฟ้าไว้ก่อน แล้วประยุกต์เอากับของที่มีครับ

ผมอยู่ใกล้ bts พระโขนงครับ ไว้โควิดซาๆ แล้วค่อยนัดกันนะครับ

ขอบคุณครับพี่ หวังว่าคงได้ร่วมพัฒนาแกะวงจรออกมาได้ใช้กันครับพี่ อิอิ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
ขอบคุณที่เตือนครับคุณใหญ่ ผมก็ลืมประเด็นนี้ไป ยังไงถ้าได้ของจริงมาดูด้วย จะได้เป็นความรู้ไว้พัฒนาตัวถัดไปครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin
หม้อแปลงของ ML ไม่ใช่ Full Range นะครับ ไม่เหมือนกับที่เราทำเล่นกันครับ @Mr. Tube

• Admin
สามารถวัดจากวงจรและหม้อแปลง ของชุด Martin ผมได้ไหม ถ้าได้ผมจะยกไปให้วัดเลยครับ นอกนั้นมีวิธีอื่นไหมนอกจาก try and error ครับ

หมายถึง step up ของ martin ใช่ไม๊ครับ ถ้ามาตัวมาผมมีเครื่องมือวัดพอจะ copy มันได้ครับ ไม่มีปัญหา ที่อาจจะหาได้ไม่เหมือนคือวัสดุครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ต้องเอาค่าทางไฟฟ้าไว้ก่อน แล้วประยุกต์เอากับของที่มีครับ

ผมอยู่ใกล้ bts พระโขนงครับ ไว้โควิดซาๆ แล้วค่อยนัดกันนะครับ

• Freshy
ได้เลยครับ อยากได้อัตราทดเท่าไหร่ เดี๋ยวดูใน Stock ให้เลย ตอนทดลองทำไว้หลายคู่อยู่ครับ ของชุดที่ทำ Group buy ก็ยังอยู่ที่ผมหลายคู่ครับ

• Freshy
วงจรจริงๆก็ตามนั้นเลยครับ จะมีก็แค่ในส่วนของวงจรทวีแรงดันซึ่งก็เป็นวงจรทวีแรงดันทั่วๆไปครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้แรงดันที่เท่าไหร่

รู้สึกผมจะมี PCB เหลืออยู่บ้าง เดี๋ยวขอกลับไปหาดูก่อนครับ

ในส่วนของหม้อแปลง เราต้องทราบก่อนว่าเราจะขยายสัญญาณขึ้นไปสักกี่เท่าครับ ชนิดของหม้อแปลงก็มีให้เลือกหลายแบบ เดี๋ยวรอ Mr. Tube มาให้คำแนะนำเรื่องหม้อแปลงอีกทีนะครับ Mr. Tube เคยออกแบบหม้อแปลงไว้หลายแบบครับ คงจะแนะนำตรงนี้ได้ครับ

ถ้าจะทำลำโพง full range หม้อแปลงสำคัญมากๆครับ ในท้องตลาดไม่น่าจะมีขายแบบสำเร็จรูป คงต้องสั่งพันพิเศษครับ ซึ่งในบ้านเราสามารถสั่งพันตามแบบได้ง่ายครับ

ผมมีกล่องวงจรของ Martin แกะก๊อปได้ไหมครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย 5555

• Admin
ได้เลยครับ อยากได้อัตราทดเท่าไหร่ เดี๋ยวดูใน Stock ให้เลย ตอนทดลองทำไว้หลายคู่อยู่ครับ ของชุดที่ทำ Group buy ก็ยังอยู่ที่ผมหลายคู่ครับ

• Admin
วงจรจริงๆก็ตามนั้นเลยครับ จะมีก็แค่ในส่วนของวงจรทวีแรงดันซึ่งก็เป็นวงจรทวีแรงดันทั่วๆไปครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้แรงดันที่เท่าไหร่

รู้สึกผมจะมี PCB เหลืออยู่บ้าง เดี๋ยวขอกลับไปหาดูก่อนครับ

ในส่วนของหม้อแปลง เราต้องทราบก่อนว่าเราจะขยายสัญญาณขึ้นไปสักกี่เท่าครับ ชนิดของหม้อแปลงก็มีให้เลือกหลายแบบ เดี๋ยวรอ Mr. Tube มาให้คำแนะนำเรื่องหม้อแปลงอีกทีนะครับ Mr. Tube เคยออกแบบหม้อแปลงไว้หลายแบบครับ คงจะแนะนำตรงนี้ได้ครับ

ถ้าจะทำลำโพง full range หม้อแปลงสำคัญมากๆครับ ในท้องตลาดไม่น่าจะมีขายแบบสำเร็จรูป คงต้องสั่งพันพิเศษครับ ซึ่งในบ้านเราสามารถสั่งพันตามแบบได้ง่ายครับ

• Freshy
ผมไม่เข้าใจคำถามครับ วงจร panel คืออะไรครับ

วงจรนี้ครับพี่ พอมีแบบบ้างไหมครับ

• Admin
ผมไม่เข้าใจคำถามครับ วงจร panel คืออะไรครับ

• Freshy
เยี่ยมครับ ยินดีด้วยครับ ไว้มาออกแบบและทำลำโพง full range เล่นกันดีกว่าครับ d_d d_d

ว่าแต่น้าพอมี วงจร panel บ้างไหมครับ รบกวนขอหน่อยได้ไหมครับ 😅

• Admin
เยี่ยมครับ ยินดีด้วยครับ ไว้มาออกแบบและทำลำโพง full range เล่นกันดีกว่าครับ d_d d_d

• Freshy
เยี่ยมมากเลยครับ รบกวนช่วยแชร์วิธีการขึง diaphragms หน่อยสิครับ.  :clap :clap c) c)

ก็ต้องทำ Jig โค้งเดียวกับ Stator ลำโพงครับพี่ โค้งด้านข้างให้กว้างพอไม่ให้เกิดรอยเวลาดึง( ผมแก้ปัญหาอยู่ 3 วัน)  แปะเทปรอบๆให้พอตึงจัดระเบียบมันก่อน แล้วแบ่งเป็นส่วนๆ เช่น ด้านหัว อาจจะแบ่งเป็น 6 ส่วน แปะเทปกาวแล้วใช้กิโลแบบวัดดึง 2.5 กิโลกรัม เริ่มจากตรงกลางแล้วไล่ไปขอบครับ พอหัวท้ายตึง ให้เริ่มดึงด้านข้าง ซ้ายขวา แบ่งเป็นส่วนๆดึงจากกลางไปริมสุดท้าย ดูรอยย่นว่ามีไหม ถ้ามีแสดงว่าช่วงที่แบ่งห่างไป ให้แปะแล้วดึงเพิ่มจนรอยย่นหมด น้ำหนักจะ +- 2.5 Kg เป็นใช้ได้ครับพอตึงแล้วดัน Stator ขึ้นให้มันติดกับกาว 3M ที่แปะไว้ค่อยๆไล่ไป จนรอบแล้วใช้มีดกรีดด้านนอก จนขาดรอบตัว มาแต่งขอบอีกทีด้านนอกครับ ทาน้ำยา ประกอบ จบ อิอิ ดูเหมือนง่าย แต่กว่าจะทำได้ไม่พลาดหมด Mylar ไปเป็น 10 เมตร พอดีสั่ง 6 ไมครอน ดูปองค์ จากจีนมาด้วยครับ แต่ตัวที่ขึงของ Martin ใช้ 3.7 ไมครอนครับ

AeUK2q.md.jpg" border="0
AeUZFz.md.jpg" border="0

• Admin
เยี่ยมมากเลยครับ รบกวนช่วยแชร์วิธีการขึง diaphragms หน่อยสิครับ.  :clap :clap c) c)

• Freshy
ลองเข้าไปดูลำโพงของ Jazzman ครับ เขาเขียนวิธีการทำได้ละเอียดดีมากครับ
http://jazzman-esl-page.blogspot.com/

ส่วนลำโพงของผม ผมเคยอัดเสียงไว้เมื่อหลายปีก่อนตามนี้ครับ
https://youtu.be/_4f35-IEqwo

ขอบคุณน้ามากๆครับ ตอนนี้ได้ทำการซ่อม Martin Logan เรียบร้อยแล้วตามคำแนะนำของ Rob และสั่งอะไหล่จากเค้า จบเสียงสวยงามสมชื่อ โปรเจคต่อไปอยากทำลำโพง ESL ไฮบริด คงได้แชร์เร็วๆนี้ครับ รอประกอบและSound Eng ทดสอบกราฟ จบคงไม่ธรรมดาแหละครับ อิอิ ขอบคุณครับ

ALu7ze.jpg" border="0
ALuSxl.jpg" border="0
ALuYnk.jpg" border="0
ALu4Wv.jpg" border="0

• Admin
มาถูกที่แล้วครับ คุณ DIY Project Seeker นี่ระดับกระบี่ ESL มือหนึ่งของวงการครับ ลอง Search หากระทู้เก่าๆ ดูนะครับ

• Admin
ลองเข้าไปดูลำโพงของ Jazzman ครับ เขาเขียนวิธีการทำได้ละเอียดดีมากครับ
http://jazzman-esl-page.blogspot.com/

ส่วนลำโพงของผม ผมเคยอัดเสียงไว้เมื่อหลายปีก่อนตามนี้ครับ
https://youtu.be/_4f35-IEqwo

• Admin
สวัสดีครับคุณ Pantanan2021

นานๆจะเห็นมีคนสนใจอยากทำลำโพง ESL ดีใจมากครับ

1. Stator ของลำโพงทำได้หลายวิธีครับ ที่สำคัญคือมันต้องนำไฟได้ครับ เราจะต้องสามารถจ่ายสัญญาณเสียงซึ่งทวีแรงดันขึ้นไประดับหลายพันโวลท์ครับ ในขณะเดียวกัน มันก็ต้องให้มีฉนวนหุ้มด้วยครับ เพราะแรงดันไฟขนาดนี้อันตรายมากๆครับ Stator ที่นัก diy นิยมทำใช้กันจะมีแผ่นเหล็กเจาะรู และใช้สายไฟทำเป็นลักษณะ wire stator ครับ ทั้งสองแบบมีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ สำหรับหูฟัง electrostatic ที่ผมทำ ผมชอบใช้แผ่น PCB ทำครับ เพราะด้านนึงเป็นทองแดงนำไฟได้ และอีกด้านนึงเป็นไฟเบอร์กลาสที่เป็นฉนวนครับซึ่งสำหรับผมซึ่งมีเครื่อง CNC ผมสามารถกทำ stator ได้ง่ายมากครับ

2. เรื่องเสียงต้องแล้วแต่ความชอบครับ ลำโพง ESL จะเหมาะกับเพลงที่ฟังสบายๆมากกว่าครับ ฟังเพลงบรรเลงวงใหญ่ๆก็ไม่มีปัญหาครับ จะด้อยกว่าลำโพงแบบตู้ก็เรื่องเบสครับ แต่ถ้าจะทำเป็นแบบ hybrid ผมว่าเรื่องเบสก็หมดห่วงไปครับ

3. ลำโพง ESL ถ้าไม่ทำวงจรพิเศษอะไรจะออกมาเป็น Full Range ครับ เราอาจทำ segmentation ให้ตัดแต่ละย่านความถี่ก็ได้ครับ มันเหมือนกับทำวงจร R+C ทำ Low pass filter ให้กับมันครับ ถ้าอยากทำแบบนี้แนะนำให้ทำลำโพงแบบ Wire stator ครับ เพราะจะทำได้ง่าย

เทคนิคในการทำยังมีอีกเยอะครับ มีอะไรสงสัยหรือมีประสบการณ์ดีๆ รบกวนช่วยแชร์ให้ฟังด้วยนะครับ

• Freshy
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆนัก DIY ครับ 🥰 ตอนนี้กำลังศึกษา อยากทำลำโพง Hybrid ESL Speaker อยากหาความรู้เพิ่มเติมครับ  ขออนุญาตสอบถามและแชร์ความรู้ดังนี้ครับ
1.ลำโพง est ผมเห็นมีแบบ ลวด wire วิ่งไปมา กับ แบบ สเตเตอร์ รูๆแปะหน้าหลังมี mylar ตรงกลาง ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับต่างกันอย่างไร?
2.ลำโพงเป็นดอก 2-3 ทางทั้วไปกับ ESL ให้ผลของเสียงต่างกันขนาดไหนครับ เพลงแนวไหนถึงจะเหมาะ?
3.ลำโพงแบบ ESL เป็นแผ่นๆ เค้าแบ่งกลางแหลมยังไง แบ่างความถี่ยังไง หรือมันออกแบบ Full range ทั้งผืน

ขอพี่ๆที่รู้แชร์ข้อสงสัยให้ผมทีครับ เดวจะมาถามต่อ 😍😍😍

ขอบคุนมากๆครับ