ผู้เขียน หัวข้อ: FU50 Single end China  (อ่าน 308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hommy

Re: FU50 Single end China
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2021, 05:22:50 PM »
เยี่ยมเลยครับ เป็นหลอดที่น่าสนใจครับ เมื่อก่อนผมเคยอยากทำเหมือนกัน

น้า paputzaa ยังได้ทำเครื่องเสียงอยู่เรื่อย (แอบติดตาม ^_^)
ผมเองไม่ได้ทำมาอย่างน้อยๆก็เกิน 5 ปีแล้ว !!

ไม่งั้นอาจจะได้ร่วมทำ ร่วมสนุกด้วยกันครับ  d_d [size=78%] [/size]
เปลี่ยนทีอยู่ใหม่แล้วจ้า http://www.htg2.net/index.php?topic=29017.0

ออฟไลน์ paputzaa

Re: FU50 Single end China
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2021, 01:04:37 PM »
วงจรครับ

ออฟไลน์ paputzaa

FU50 Single end China
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2021, 01:02:54 PM »
ซื้อบอร์ดสำเร็จจากจีนมานานมาก ได้เวลาทดลองเสียที ผมไม่ค่อย
ชำนาญเลยลองหาบอร์ดสำเร็จมาลองก่อน ค่อยไปทดลอง DIY
อีกทีจะได้รู้ว่าต่างกัน หรือ มีปัญหายังไง

สิ่งแรกที่พบ คือ ไม่มีคู่มือในการต่อ หาตามเวปก็มีหลายเวอร์ชั่น
ใช้เวลาหาวงจร และปรับแต่งไปตามอุปกรณ์หม้อแปลง เอ้าท์พุท
โช๊คมีมีใกล้เคียง เอ้าท์ได้ 3.5K ไม่มี  UL เลยต่อ R 100 โอห์ม
แบบ triode เสียงไม่ค่อยดีลองเปลี่ยนเป็น 120 โอห์ม เสียงดีขึ้น
อย่างชัดเจน

แนวเสียงออกไปทางเสียงกลางชัดเด่น และเบสนุม จะด้อยเรื่องเสียง
แหลม ผมทดลองต่อจาก DAC โดยตรงไม่มีปรี หากมีปรีน่าจะดีขึ้น

ลองเปลี่ยนหลอดจาก FU50 ไปเป็น GU50 รู้สึกว่าเสียงจะมีพลัง
นุ่มนวล ชัดเจนดีกว่า่ ตามความรู้สึกของผมนะครับ FU50 เสียงจะ
ออกเหมือนแอมป์ MOSFET GU50 เสียงจะออกไปแบบ Bipolar
[/size]