ผู้เขียน หัวข้อ: 12au7 ของคุณมดลงกล่องแล้วเงียบดีจังครับ  (อ่าน 4686 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ตอนแรกมีเสียงซ่าเบาๆที่ทวีทเตอร์แบบ pause cd-player แล้วเอาหูไว้ใกล้ๆลำโพงจะไดยิน
แต่พอลงกล่อง ต่อกราวด์เข้าปลั๊กแล้วเงียบสนิทเลยครับ

dd dd dd

ออฟไลน์ LOUIS

Re: 12au7 ของคุณมดลงกล่องแล้วเงียบดีจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 01:39:43 AM »
 :clap แท่นสวยดีครับ ว่าแต่หลอดสีแดงๆที่อยู่ข้างหลังคือหลอดอะไรครับ :o
แล้วทำไมต้องเอา C 2 ตัวนั้นมาไว้ข้างบนด้วยครับ K)     :headphone

ออฟไลน์ Old School

Re: 12au7 ของคุณมดลงกล่องแล้วเงียบดีจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 04:22:51 AM »
เยี่ยมเลย...ใช้อะไรเจาะอลูมิเนี่ยม ครับ
....

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 08:18:45 AM »
ยอดเยี่ยมเลยครับ แต่แหม!!!!! โชว์ C ซะด้วย คงดีมากๆนะซิครับนี่  O0

ออฟไลน์ Tiwa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 08:50:55 AM »
 O0 O0สวยจังครับ 0) 0)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 08:56:32 AM »
เอ่อ...แล้ว volume มันไปอยู่ตรงไหนล่ะครับ มองมะเห็นอ่ะ N]

ยินดีด้วยคนครับ  :clap
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ สิงห์

• Super Star
  • *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 08:59:06 AM »
WOW...... O0   O0

แล้วทำไมต้องเอา C 2 ตัวนั้นมาไว้ข้างบนด้วยครับ K)     :headphone

แนวนี้คงจะเป็นพวกมือซุกซนแบบผมแน่ ๆ เลย  ชอบลองเปลี่ยนนู่นเปลี่นนี่   :victory

:euro
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• *
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 09:00:02 AM »
อ้างถึง
ว่าแต่หลอดสีแดงๆที่อยู่ข้างหลังคือหลอดอะไรครับ  
6X4 ครับ แดงผิดปกติไหมครับ ?
แท่นได้จากพี่มดครับ คุณ old school ไปแบกมาให้ ยังไม่ได้ขัดเคลือบเลยครับ ดิบๆ ต่อใช้ไปก่อน
ห้องนอนผมแคบกลัวไปเตะโดน เดี๋ยวจะเศร้า....  :black_eye

อ้างถึง
แล้วทำไมต้องเอา C 2 ตัวนั้นมาไว้ข้างบนด้วยครับ

เอาไว้ซนอย่างที่พี่สิงห์ว่าล่ะครับ รูมันจะใหญ่ขนาดเอาปลายหัวแร้งหย่อนไปบัดกรีได้เลยครับ
ทีแรกใส่ terminal ไว้ด้านล่างแต่ไม่ค่อยสะดวก และพอดีนึกขึ้นได้ว่าพี่คนที่ผมฝากเขาซื้อ C เคยแซวผมเล่นครับว่า
ให้เอาซีมาโชว์ไว้ด้านบนด้วยนะ ตอนแรกก็ขำๆ ไม่ได้คิดอะไร แต่พอประกอบจริงแท่นมันใหญ่มากแล้วหลอดมันเล็กดูโล่งๆ
ก็เลยยกซีมาไว้ด้านบนซะเลย  2f

อ้างถึง
ใช้อะไรเจาะอลูมิเนี่ยม ครับ
hole saw ครับ size เล็กสุดก็ยังใหญ่เกินไป...แต่ก็ดีกว่าปล่อยเปลือยไว้
เศษมีเนียมเก่าๆที่เอามาใช้ก็ลายเพียบเลยครับ ว่างๆค่อยให้ร้านเจาะให้ใหม่ดีๆครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม, 2006, 09:04:57 AM โดย 100db »

ออฟไลน์ สุเมธ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 09:17:44 AM »
ไม่ทราบว่าลงกราวด์แท่น ใช้จุดไหนบนตำแหน่ง PCB ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 09:23:17 AM »
เอ่อ...แล้ว volume มันไปอยู่ตรงไหนล่ะครับ มองมะเห็นอ่ะ N]

ยินดีด้วยคนครับ  :clap

อ่า...ยังไม่ได้ของคุณพี่มดเรื่องแท่นเลยครับ บึกกว่าที่คิดไว้เยอะเลยครับ ไม่คิดว่าจะหนาขนาดนี้
ตอนนี้กำลังคิดจะยัดเกนโคลนไว้ด้านในซักตัวครับ ช่วงใต้หม้อแปลง ไม่รู้จะกวนกันรึเปล่า

วอลลุ่มเอาออกไปแล้วครับ ไม้หนามาก และยังไม่มีไอเดียว่าจะเจาะคว้านยังไงให้มันสวยๆครับ
เอาไว้คิดออกค่อยทำ ตอนนี้ผมต่อฟังกับเกนโคลนตัวเก่าก็เลยอาศัยวอลลุ่มมันไปก่อน
ขอปรึกษานิดนึงครับ ตอนนี้เสียงดังเกินไปครับ ฟังปกติหมุนวอลลุ่มแก๊กเดียวเองครับ ( ALPS 100k step บ้านหม้อ )
ถ้าจะทำเกนโคลนเป็นพาวเวอร์แอมป์แล้วเราเอา R ค่าน้อย ( ซัก 10k ) ต่อลงกราวด์ก่อนเข้า C input
มันจะช่วยให้เสียงเบาลงได้ไหมครับ

หรือว่ามีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับ ?

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 09:24:48 AM »
อ้างถึง
ว่าแต่หลอดสีแดงๆที่อยู่ข้างหลังคือหลอดอะไรครับ  
6X4 ครับ แดงผิดปกติไหมครับ ?
เคยใช้ 6X4 ไส้หลอดมันก็สว่างมากอย่างนั้นละครับ ดูที่เพลทแล้วมันก็ไม้แดงนี่ครับ ถือว่าปกติครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 09:27:49 AM »
ไม่ทราบว่าลงกราวด์แท่น ใช้จุดไหนบนตำแหน่ง PCB ครับ

อายจริงๆ...ผมเอาปากคีบต่อจากกราวด์ของสาย AC มาคีบที่ขา R 1M ตรง out put ครับ  :P
( ผมใช้ค่า R ประมาณ 200k เพราะใช้ C output แค่ 0.68 uF, ไม่มี C ค่า 1-2uF เหลือติดบ้านเลยครับ )  

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 09:52:59 AM »
กล่องสวย เสียงดี  O0
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 11:18:21 AM »
อ้างถึง
อ่า...ยังไม่ได้ของคุณพี่มดเรื่องแท่นเลยครับ บึกกว่าที่คิดไว้เยอะเลยครับ ไม่คิดว่าจะหนาขนาดนี้

ไม่เป็นไรครับ มันอยู่ว่างๆ ตากแดด ตากฝน มา 2 ปีกว่าแล้วครับ ดีใจมากเลยครับที่มีคนมาช่วยเอามันไปทำให้เกิดประโยชน์ครับ และไม่ต้องแปลกใจเรื่องความหนาของมันหรอกครับ เพราะมันก็คือวงกบไม้สักเราดีๆนั่นเอง 5555 หนาโคตร  2f 2f

เรื่องสัญญาณแรงไป ใช้วิธีลดทอนสัญญาณอย่างที่คุณ 100db บอกมาก็ได้ครับ ลองดูหาจุดที่เหมาะสมเอาเองก็แล้วกันครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 01:38:36 PM »
 :) ยินดีด้วยครับ  เห็นจั่วหัวที่แรกตกใจ  นึกว่าไม่เปล่งสำเนียง..  ที่ไหนได้..  ;)

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 02:06:17 PM »
อ้างถึง
กล่องสวย เสียงดี  
อืม...มันช่วยเรื่องเสียงได้เยอะเหมือนกันนะครับ เมื่อวานตอนถอดออกมาลงกล่อง
ผมต่อตรงเข้าเกนโคลนเหมือนเดิม รู้สึกถึงความต่างได้เลยครับ
ขอบคุณคุณปอที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในการจัดทำ pcb ครับ
ทำให้คนฮาร์ดไวร์ไม่เป็นก็มีโอกาสได้ทำปรีหลอดปลอดฮัมฟัง
 dd

อ้างถึง

ไม่เป็นไรครับ มันอยู่ว่างๆ ตากแดด ตากฝน มา 2 ปีกว่าแล้วครับ ดีใจมากเลยครับที่มีคนมาช่วยเอามันไปทำให้เกิดประโยชน์ครับ และไม่ต้องแปลกใจเรื่องความหนาของมันหรอกครับ เพราะมันก็คือวงกบไม้สักเราดีๆนั่นเอง 5555 หนาโคตร  2f 2f

เรื่องสัญญาณแรงไป ใช้วิธีลดทอนสัญญาณอย่างที่คุณ 100db บอกมาก็ได้ครับ ลองดูหาจุดที่เหมาะสมเอาเองก็แล้วกันครับ

เดี๋ยวหาวิธีเจาะเอาวอลลุ่มใส่ได้เมื่อไหร่จะขัดให้สวยสมเป็นไม้สักเลยครับ
คุณ Old School ยังแซวผมเลยครับว่าไม่ทำอะไรกับกล่องเลย ได้มายังไงใช้อย่างนั้น 555  ;D

ตามหลักการแล้วลดทอนสัญญาณแบบไหนดีที่สุดครับ รบกวนแนะนำซักสองจุดจะได้ลองเทียบกันดูครับ
1. ลด R I/V ที่ DAC ลงไปอีก ( ตอนนี้ใช้ 22 Ohm )
2. เปลี่ยน Volume ที่ปรีเป็น 50k ( อันนี้ไม่ค่อยอยากทำ เพราะซื้อ 100k มาแล้ว )
3. ลดค่า R 1M ตรง input ของ 12au7 ลงกราวด์
4. ใช้ R ค่าต่ำๆที่ input ของเกนโคลนดึงลงกราวด์เช่นกัน

ขอบคุณครับ
 :)

อ้างถึง
ยินดีด้วยครับ  เห็นจั่วหัวที่แรกตกใจ  นึกว่าไม่เปล่งสำเนียง..  ที่ไหนได้.. 
พอกลับมาเห็นหัวกระทู้ตัวเองก็งงๆ เหมือนกันครับ  :D

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 05:27:39 PM »
น่านจิเราก็นึกว่ามันไม่มี.............เสียง..
cap สวยสะ PM บอกมั่งดิได้ท่านได้แตใดมา
ระ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 03:59:06 PM »
พี่ระผมส่ง pm ให้แล้วครับ

ยังไม่มีใครมาแนะนำวิธีลดทอนสัญญาณที่ดีเลยครับ
 :help :help :help

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 04:15:20 PM »
  O0 O0 O0 แจ่มครับ  :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 04:16:03 PM »

cap สวยสะ PM บอกมั่งดิได้ท่านได้แตใดมา

บอกผมบ้างดิ..น้องบอล

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 08:28:13 PM »
ออกแบบได้ฉีกแนวดีครับ..เห็นแต่เขาโชว์ซีออย... O0
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 09:41:28 PM »
ออกแบบได้ฉีกแนวดีครับ..เห็นแต่เขาโชว์ซีออย... O0

นอกจากโชว์ซีพลาสติกแล้วยัง ใช้ไม้ไม่ได้ขัดแถมเจาะรูเบี้ยวอีกด้วยนะครับ
hehehe  2f 2f 2f

บอกผมบ้างดิ..น้องบอล

pm URL ไปให้แล้วนะครับ  ;)

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 10:02:19 PM »

เข้าไปดูมาแล้ว  แพงดีครับ  แล้วน้องบอลฟังแล้วเป็นไงบ้าง  ได้ลองเทียบกับตัวอื่นไม๊ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2006, 10:05:31 PM โดย สิงห์ »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 11:13:01 PM »

เข้าไปดูมาแล้ว  แพงดีครับ  แล้วน้องบอลฟังแล้วเป็นไงบ้าง  ได้ลองเทียบกับตัวอื่นไม๊ครับ

ได้เทียบกับซีอื่นๆที่มีใช้อยู่ครับ ตัวนี้กินขาด เสียบปุ๊บไม่ต้องรอเบิร์นก็รู้เลย เด่นที่ความสะอาดและเนียนครับ
แต่อย่างว่า...ราคามันก็ห่างกันเยอะ ตัวอื่นๆที่ผมใช้ราคาไม่ถึงร้อยหรืออย่างมากก็ร้อยกว่าบาทครับ
ที่ลองกัดฟันเอามาเล่นคู่นึงเพราะเห็นฝรั่งชอบกันจัง เลยอยากรู้ว่ามันจะดีแค่ไหน  K] K] K]
ถึงแม้จะดีกว่าเยอะ แต่เทียบกับราคาแล้ว คงจะมีคู่นี้ไว้เล่นคู่เดียวล่ะครับ  :giveup

ตอนนี้เพิ่งได้ C teflon เก่าใช้แล้วของ Component Research มาครับ มีฝรั่งส่งมาให้เล่นฟรีๆ
ว่างๆได้ลองแล้วจะ pm ไปบอกครับว่าของฟรี จะกินของแพงรึเปล่า  2f 2f 2f