ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มาใหม่อวดกันหน่อยครับ  (อ่าน 8282 ครั้ง)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
Re: ได้มาใหม่อวดกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2006, 04:24:26 PM »
นับดูคราวๆ ผมว่าในเว็บนี้มีคนเล่น TT เกิน 30 คนแน่ๆ เลยครับ... นับว่าเยอะเอาการ อีกหน่อยไม่แน่ว่าต้องแยกหัวข้อ HTG2 Vinyl Lover อีกกระมัง.... :clap c) :clap
อีกหน่อยต้องซื้อ TT มาอีกเครื่อง สัดส่วนค่าแผ่นจะได้ไม่ทะลุค่าเครื่อง 5 5 5  2f

ออฟไลน์ Dekwat

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2006, 02:14:30 PM »
ยินดีด้วยครับ ที่ได้ของดีๆมาใช้  :yahoo
ลองฟังสักพัก ถ้าถูกใจเสียง ค่อยหาโอกาสมาทำแท่นใหม่ ให้ดูแข็งแรง และมั่นคงกว่านี้หน่อยละกันนะครับ ตอนนี้ ก็ลุยหาแผ่นเสียงที่ถูกใจได้เลย  O0

ออฟไลน์ t800

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2006, 10:25:04 AM »
เอ่อ แค่เมื่อวานวันเดียวราคาแผ่นผมก็ทะลุเครื่องไปแล้วครับ
แต่ว่าวันนี้จะไปซื้ออีกครับ
เครื่องรุ่นนี้มี scale บอกน้ำหนักหัวเข็มด้วยนะครับ ตอนแรกนึกว่าไม่มี

ออฟไลน์ PokkyMan

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2006, 09:20:46 AM »

คราวนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาหาแผ่นกันล่ะครับ...รับรองว่าไม่กี่วันทะลุราคาเครื่องไปไกลเลยล่ะครับ

เดี๋ยวคงจะเหมือนผมตอนนี้ ราคาแผ่นทะลุเครื่องไปไกลเลย

:cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2006, 08:30:57 AM »
Turn ของผมเรียบร้อยดีแล้วครับ ไร้เสียง hum เสียงจี่แล้ว  ขอขอบคุณ คุณ Dekwat มากครับ ฝีมือจริงๆ
เยี่ยมเลยครับ  คราวนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาหาแผ่นกันล่ะครับ...รับรองว่าไม่กี่วันทะลุราคาเครื่องไปไกลเลยล่ะครับ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2006, 06:32:20 AM »
ยินดีด้วยครับ

Welcome To Vinyl World ครับ

เมื่อวานพี่นิกรโทร.มาคุยเรื่อง TT กำลังปล้ำกับ Turn ที่ส่งมาจากออสเตรเลียอยู่ แถมมีการบ้านให้ผมมาทำด้วย  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม, 2006, 10:32:19 AM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2006, 11:35:49 PM »
Turn ของผมเรียบร้อยดีแล้วครับ ไร้เสียง hum เสียงจี่แล้ว  ขอขอบคุณ คุณ Dekwat มากครับ ฝีมือจริงๆ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 05:50:01 PM »
คงจะเป็นที่ขั้วกราวด์ของเฮดเชลล์ละครับ มันหลวมมากกกก บีบเข้าไปก็ใส่ไม่เข้า อ้าหน่อยก็หลวม   :nonono คงต้องหาวิธีละครับ  ???
สายสัญญาณก็เล็กและไม่ได้เป็นแบบชิลล์ (สายภายในนะครับ ไม่ใช่ตัวฉนวนภายนอก) น่าจะต้องเปลี่ยนเหมือนกัน สายกราวด์ลองเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นแล้ว อาการจี่ก็ยังไม่หาย  K] เท่าที่ฟังคราวๆมีแววดีแน่ๆ  O0
ตัวนี้ปรับตั้ง overhang และปรับให้ก้านเข็มขนานกับ cartridge alignment คงทำไม้ได้ละครับ เพราะเค้าเล่นซ่อนน๊อตขันยึดหัวเข็มกับเฮดเชลล์  N] ก็คงปรับได้แค่นนหัวเข็ม ตอนนี้ตั้งที่ประมาณ 2 กรัม (1.5-2.5 กรัม) แต่ spec แนะนำว่า 2 กรัมจะดี เลยลองตั้งค่านี้ไว้ก่อนละครับ  :bye1

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 02:21:28 PM »
จี่ ตอนนี้เท่าที่ลอง check ดู แล้วมีเป็นปกติครับ ไม่ว่าจะปิดไฟปิดไฟ แอร์ตตัดไม่ตัด
เสียงจี่เกิดแค่ต่อสาย RCA โดยยังไม่เปิด switch turnเลย  แล้วเลือก pre ไปที่ phono แล้ว เปิด amp
ก็ดังแล้วครับ  ถ้าปิด volume  จะไม่ได้ได้ยิน  จะเริ่มได้ยินที่ 9:00 ขึ้นไป และดังขึ้นเรื่อยๆ
ถ้าบิด volume มากขึ้น  ไฟที่บ้านไม่แน่ใจว่า ground อาจจะลอยมั๊ง  มีวิธีตรวจสอบหรือเปล่าครับ
แต่ไปต่อที่บ้านคุณ dekwat ก็มีจี่  เหมือนกัน

ออนไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 01:56:47 PM »
โอ้ว ใหม่ เหมือนแงะออกจากกล่องมาเลย O0

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 01:43:52 PM »
เสี่ยงจี่กับเครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็นของที่คู่กันมา

อยากให้ไล่ก่อนว่าเกิดจาก โฟโน หรือเปล่า หรือจากปรี หรือจากพาวเวอร์

สังเกตที่สอง เสียงจี่จะเกิดเมื่อ มีกาตัดของแอร์ หรือเครื่องปั๊มน้ำ หรือไม่

ระบบกราวด์ของไฟฟ้า ลงดินหรือว่ากราวด์ลอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม, 2006, 02:00:05 PM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 01:33:45 PM »
แถวบ้าน คาดว่ามีโรงงานอยู่ครับ เคยเห็นสาวโรงงานเยอะเลย   ;D

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 01:21:39 PM »
เดี๋ยว พรุ่งนี้ว่าจะยกไปทิ้งไว้ช่วยดูครับ
Hum นี่ เป็นๆ หายๆ  ฟังตอนกลางคืนไม่เป็น
แต่ฟังตอนเช้าดันเป็น แปลกดีครับ สงสัยแถวบ้าน
มีคลื่นอะไรแรงๆหรือเปล่าในตอนเช้า
ส่วนจี่ ถ้าเปิด เกิน 9.00 จะเริ่มได้ยินมากขึ้น   K]
โดยรวมแล้วเสียงจากเปลี่ยนหัวเข็มแล้ว ดีขึ้นเยอะครับ

อาจมาจากแหล่งจ่ายไฟครับ บ้านอยู่ใกล้โรงงานอะไรหรือเปล่าครับ ตอนโรงงานเขาใช้ไฟทำให้เกิดคลื่นแทรกมาในสายไฟนะครับ คาดว่า ;D

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 12:18:41 PM »
เดี๋ยว พรุ่งนี้ว่าจะยกไปทิ้งไว้ช่วยดูครับ
Hum นี่ เป็นๆ หายๆ  ฟังตอนกลางคืนไม่เป็น
แต่ฟังตอนเช้าดันเป็น แปลกดีครับ สงสัยแถวบ้าน
มีคลื่นอะไรแรงๆหรือเปล่าในตอนเช้า
ส่วนจี่ ถ้าเปิด เกิน 9.00 จะเริ่มได้ยินมากขึ้น   K]
โดยรวมแล้วเสียงจากเปลี่ยนหัวเข็มแล้ว ดีขึ้นเยอะครับ

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:56:11 AM »
ตอนใส่ benz ไม่มีอาการไรเลยครับ คุณ Masterat กับคุณไทก็มานั่งฟังกันอยู่ สงสัยจะมีปัญหาที่ headshell ไม่ก็สายสัญญานล่ะครับงานนี้  O0

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 09:47:50 PM »
เปลี่ยนหัวแล้ว เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ อย่าลืมมารายงานนะครับ   2f
ลดอาการฮัมไปได้ แต่ยังมีจี่อยู่   N] คงต้องเอามาดูใหม่ละครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2006, 08:20:47 PM »
ครับบ้านผมอยู่แถวๆนั้นแหละครับ
Turn ตัวแรกในชีวิตเลยครับ

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2006, 07:29:05 PM »
อ้าว คุณ t800 ไปรับมาเลี้ยงแล้วเหรอครับ ..... O0
น่าอิจฉาเจงๆ ครับ ถ้าผมพอจะมีที่ทางเหลือ ก็อยากเอามาว่างข้างๆ The Garrard ของผมบ้างเหมือนกันครับ... แน่นห้องไปหมดแล้วววว... :headphone

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2006, 07:03:07 PM »
ผมรับช่วงมาดูแลแต่แล้วครับ  c)

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2006, 12:50:34 PM »
เมื่อวานเข้าไปดูตัวมาแล้วครับ ลูกเล่นเยอะมาก ระบบสัมผัสนุ่มนวล ปรับรอบได้อีกต่างหาก ละเอียดยิบระบบกันสะเทือน สุดยอดเคาะแท่น เข็มยังไม่หลุดร่องเลย ระบบตรวจสอบเวลาหมดแผ่นทำได้ดีมากครับ หมดแผ่นหยุดเอง เลยครับ ดีจริงๆ

ผมว่าเรามี Turn แบบนี้ซักตัวก็ดีเหมือนกันนะครับ สะดวกดี  :)

ผมว่า TT เก่าๆ ที่ทำงานใด้ดี น่าเล่นมากครับ มีคุณค่า ราคาไม่แพง
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2006, 12:06:46 PM »
แจ๋วครับ น่าจะดีไม่น้อยนะครับหากเอาไอเดีย แท่นทรายมาประยุกต์ผนวกเข้าไปกับการทำเป็นชั้นล่าง ของที่ยึดแบบอคริลิคนี้

แต่ทำไปทำมานี่ ประเด็นคงจะอยู่ที่โครงยึดผนังหละครับ  ต้องแข็งแรงมากๆ+ออกแบบให้ดูดีด้วย (เพราเหมือนการทำบิลท์อินหมดสิทธิ์ย้ายด้วยตนเอง)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2006, 11:05:02 AM »
ที่ผมใช้อยู่เป็นแท่นวางเครื่องของ Diamon Product ทำจากไม้หนาประมาณ2.5นิ้ว ข้างในเติมทรายไว้  เป็นฐานที่ปิดทึบ
เคลือบสีดำด้าน  ถอดขายางของ REGA P3ออก แล้วรองเครื่องโดยทิปโทเซรามิคของ Golden Sound บนแท่นวาง
เครื่องอีกที ได้เสียงที่เนียนขึ้นสะอาดขึ้นเยอะเลยครับ เผื่อป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2006, 10:13:19 AM »
เมื่อวานเข้าไปดูตัวมาแล้วครับ ลูกเล่นเยอะมาก ระบบสัมผัสนุ่มนวล ปรับรอบได้อีกต่างหาก ละเอียดยิบระบบกันสะเทือน สุดยอดเคาะแท่น เข็มยังไม่หลุดร่องเลย ระบบตรวจสอบเวลาหมดแผ่นทำได้ดีมากครับ หมดแผ่นหยุดเอง เลยครับ ดีจริงๆ

ผมว่าเรามี Turn แบบนี้ซักตัวก็ดีเหมือนกันนะครับ สะดวกดี  :)

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2006, 08:36:55 AM »
คุณ Masterat จะไปไม่บอกจะขอติดรถไปด้วย อยากเห็น อยากฟัง ครับ
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2006, 08:21:52 AM »
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ PINIJ

• **
  • vinyLPhile
    • PhooPheemKoff
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 08:40:10 PM »
 c) c) c) สวยมั๊กๆๆๆ ครับ  :clap :clap :clap ผมยังอยากได้ TT เก่าๆ อีกซั๊กตัวเหมือนกันครับ  :kicking :kicking  :drunk dd dd dd :drunk :drunk
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ ระนาดเอก

• http://www.htg2.net/index.php?topic=34392.0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 10:49:14 AM »
งามแต้ๆๆ.....
ที่อยู่ในการจัดส่ง   : http://www.htg2.net/index.php?topic=34392.0

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 10:14:08 AM »
ขออนุญาตคุณปังปอนด์ ขยายต่อเรื่องที่รองเทิร์นอคริลิคที่เอามาฝากนะครับ
ผมลองอ่านต่อไปแบบงูๆปลาๆ ก็ขอเล่าแบบมีลายแทง+ใส่ไข่(ต้องจินตนาการต่อ)ก็แล้วกันนะครับ

ผู้ทดสอบและวิจารณ์ (น่าจะเป็นนายDavid บกของHifiwould UK)เขาเล่าในบทสรุป
ของผลิตภัณฑ์เสริมที่เขาว่าช่วยยกคุณภาพเสียงของเทิร์น(เพราะลดการสั่นกวนมาถึงเทิร์นและกระทั่งหัวเข็ม)เป็นอย่างมากตัวนี้ว่า

โครงสร้างที่เห็นชั้นล่าง ทำจากอคริลิค ๒๒ มิล สองชั้น ประกบลงในกรอบเฟรมโลหะ
(มีใส้ในทำจากโลหะแผ่นแทรกกลางหรือเปล่าไม่ได้บอก แต่บอกว่าคุณสมบัติที่DEADต่อเรโซแน้นซ์ของอคริลิค)

อีกชั้นที่เห็นใสๆ คงเป็นอคริลิคล้วน (ผมดูภาพจากหนังสือ เห็นมีร่องรอยการยึดด้วยสกรูว์อยู่ลางๆ อาจใช้สองแผ่นประกบกันด้วยก็อาจเป็นได้)

การวางก็มีสไปค์จิก (ของแน่อยู่แล้ว)

ส่วนการติดตั้ง เขาใช้ติดตั้งกับ กับผนังครับ  (โครงสร้างสามารถรับน้ำหนักของตัวเทิร์นได้สูงสุด ๓๐ กิโลกรัม)

เหตุผลที่เขาสรุปบอกมาคือ

เพื่อลดการสั่นกวนจากทุกสิ่งให้มากที่สุด รวมทั้งคลื่นอากาศที่ซัดมาจากกรวยลำโพงเสียงทุ้ม แบบตลบอบอวลในห้องตลอดเวลาที่เราฟังเพลง
โดยทั่วไปการวางเทิร์นบน ชั้นวาง(โดยเฉพาะก็เหอะ) แล้ววางบนโต๊ะทั่วๆไป ที่วางกับพื้นห้องอีกทีนั้น แรงกระทบจากพื้นและมวลอากาศ ก็ยังมีมาก

ส่วนการเชื่อมโยงชั้นวางกับผนังนั้น เขาบอกว่า คลื่นสั่นสะเทือน(ความถี่ต่ำ)ที่รุนแรงจะกระทำกับพื้นก่อน แล้วเริ่มลดลงที่บริเวณผนัง
ดังนั้นการออกแบบโครงสร้างเพื่อติดตั้งชั้นวางนี้ กับผนังก่อนแล้ว มีฐานชั้นที่๒ คอยรองรับอีกที จึงช่วยได้มาก จึงคุ้มสตางค์ที่จ่ายไป ๒๕๐ปอนด์มาก
ส่วนถ้าต้องการชแบบมีชั้นเสริมด้านล่างอีก (วางซัพพลายมอเตอร์ และเฮดแอ็มป์) ก็จ่ายเพิ่มอีกร้อยยี่สิบกว่าปอนด์   เข่าว่ามาทำนองนี้แหละครับ

ทีนี้กลับมาหาแนวทางดีไอวายของเราบ้างครับ
ด้วยผลลัพท์ที่แม้อาจไม่ได้ดีเท่าเขาก็ตาม(เพราะคงแทบจะหมดโอกาสเทียบกับของแท้ ที่แบบครบทั้งชุดในภาพร่วมสามหมื่นบาท)
 แต่เราสามารถทำใช้เองได้ประหยัดกว่ามากๆ ได้เช่นกัน
๑.อาจจะประยุกต์เป็นแบบ ติดผนังแบบเขาทำ ฉบับเดือน FEB มีภาพชัดเจนลงโฆษณา(แต่ผมไม่ได้ซื้อเล่มนี้หรอกครับเป็นเล่มเก่ากว่าJAN)  หรือ
๒.ทำโครงติดผนังให้แข็งแรง แล้วใช้โซ่(ที่แข็งแรงมากๆ ต้องพิถีพิถันเลือก)แขวนเจ้าฐานรองตัวนี้แบบชิงช้า ให้ลอยอิสระไปเลย ก็คงไม่ผิดกติกาเช่นกัน

ผมเองเนื่องจากห้องทั้งแคบ และพื้นที่มีน้อย คงเลือกปิ๊งกับแนวทาง ที่ ๒ ที่ผมว่าไปครับ จะได้เอาทั้งเทิร์น และซีดี แขวนผนังซะเลยครับ
เกิดคันมืออยากเทียบเสียงกัน จะได้ไม่เสียเปรียบกันด้วยครับผม ฮ่าๆๆ)

เหตุที่นำมาเล่าสู่กันฟังคือผมดูๆแล้ว แม้เป็นเรื่องธรรมดาทั่วไป  หรืออาจเป็นเรื่องของคนเล่นที่พิถีพิถัน กับเครื่องเทิร์นระดับค่อนข้างสูงก็ตาม
 (ในหนังสือกล่าวพาดพิงถึงMichell Gyrodec ที่เห็นในภาพด้วยว่ายังช่วยยกระดับคุณภาพโดยรวมได้)

แต่ผมคิดว่า หากเราเอาหลักการเหล่านี้มาทดลองทำเล่นแบบประหยัด  ใช้วัสดุอคริลิคเหมือนกัน
ลองใช้กับเครื่องเล่น ระดับทั่วๆไป (ไม่เว้นแม้แต่ซีดี ก็อาจเข้าข่ายนะครับ)
อาจได้ผลลัพท์ ที่เกินความคาดหมายก็เป็นได้นะครับ

ถึงวันนี้ ผมพอจะนึกออกแล้วครับ จากที่สงสัยมานาน
ถึงความเว่อร์ ของเทิร์นบางยี่ห้อ หรือแท่นรองสูงเป็นเมตรๆ โครงสร้างซับซ้อน ว่าทำไมเขาถึงทำกันขนาดนั้น และเพื่ออะไร

พูดถึงเรื่องเว่อร์ๆ ยังมีเรื่องเก่า ประเด็นเดิม ที่ก่อนหน้านี้ผู้ที่เผยแพร่เรื่องนี้สู่สาธารณะ ถูกปรามาท โขกสับกันเป็นว่าเล่น  ว่าเป็นเรื่องตลกโปกฮา ไร้สาระ
แต่ตอนนี้ไม่รู้เหตุผลกลใดจึงถูกนำมาขยายผลโดยนักเล่นกลุ่มหนึ่ง  หากเพื่อนๆท่านใดสนใจลองเข้าไปติดตามในเว็ปฯ อ.จงจินต์ดูนะครับ  เรื่องกินยา ศาลาแดง อะไรทำนองนี้(น่าจะเป็นกระทู้ของคุณอธิฐาน...ถ้าผมสะกดชื้อไม่ผิดนะ)

ขอบคุณสำหรับเนื้อที่กระทู้ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2006, 10:23:51 AM โดย คุ้ม »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 08:31:38 PM »
เข้ามาชมของใหม่ด้วยคนครับ...ผมเห็นก็ชอบเก็บเหมือนกันครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 05:04:44 PM »
อ้าว น่านสิครับ พลาสติกใส กับ อคริลิค มานต่างกันไงอ่ะ ผมก็สงสัยมานาน... ผมคงทำขนาด 55 X 50 ซม. อ่ะครับ เพราะ TT มันก็ขนาดมาตรฐาน แต่เดี๋ยวไปหาของก่อน คงทำม่ายยาก.... (โครงการเยอะเจงนะเรา.... :nonono)

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 04:44:33 PM »
ชอบจังเลยครับ
อ้างถึง
DIS(Do It by Someone)
  ;D  ;D

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 04:25:29 PM »
สี่หมื่น อู้หู :o :o :o :o

เป็นผมไม่ไหวแน่ คงโดน :black_eye แล้วก็ :cry2 :cry2 :cry2

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ศึกษาไปเรื่อยๆ  รหัสเหล่านี้ มันชักทำให้เกิดความรู้สึกลึกๆให้ชวนป๋วยปี่แป่กอ กันเสียตังค์เอาง่ายๆเหมือนกันครับ
ก็ต้องยับยั้งว่า"ฝากไว้ก่อน" ( แต่อนาคตไม่แน่ ฮ่าๆๆ)
DL103 ,DL103R DLS1
AT33PTG AT33R
LYRA ARGO

ความต้องการของคนนี่ไม่มีขีดจำกัดจริงๆพับผ่าสิเออ

;D ;D ;Dไอเดีย ดีๆที่ฝรั่งเผยแพร่ หรือทำขายกัน มีเยอะแยะไปหมดครับ คุณไท 
ขอให้เราเอามาประยุกต์  ต่อยอด (หรือกุดยอดเขาก็ไม่รู้สินะฮ่าๆๆ) ออกไป ก็คงไม่ผิดกติกามารยาทอะไรกระมังครับ

กับตัวเลข 250 GBP ทีแรกผมดู ก็คิดประมาณการว่า คงประมาณ๑๐กิโลบาทนิดๆ (เพราะกับการคุ้นเคยกับ USD อย่างเดียวมานาน)
พอดูอีกที กับตัวคูณที่หกสิบกว่าเจ็ดสิบบาทและ 250 GBP  นี่มันเกือบเข้าไปเฉียดๆ สองหมื่นเข้าไปแล้ว  ขำตัวเองเหมือนกัน กับความรู้สึกเหล่านี้(ดีที่ไม่เผลอไปบิด 3009 ในกล่องที่เฉียดๆ 200GBP)

อคริลิค กับแผ่นพลาสติคใสๆ นี่เวลาเลือกต้องสังเกตุอย่างไรครับว่า  ของแท้(อคริลิค)กับของเทียม(พลาสติกใส)ลักษณะอย่างไรจึงจะได้คุณภาพดีสมเจตนารมณ์ ในการเป็นวัสดุที่ไม่เข้าใครออกใคร
เอ้ยพรุนพอประมาณ เกิดเรโซแน้นซ์น้อยๆ  อย่างอคริลิคแท้ๆ  ผู้รู้ช่วยว่ากันต่อนะครับ ขอบคุณครับ
 (ไม่อยากได้พลาสติกใสในชื่ออคริลิคครับ ฮ่าๆๆ)

สำหรับผมที่ผ่านมาคิดไปเองจึงสังเกตุ(อาจได้บ้างนิดโหน่ย)ว่า มีชนิดที่เนื้อใสแน่น แต่ค่อนมาทางเปราะกว่าหน่อย(สังเกตุขณะเจาะด้วยดอกสว่าน)
กับเนื้อใส(แต่ถ้าสังเกตุต่ออีกจะไม่ใสแจ๋วเท่ากับแบบแรก) แต่ออกไปทางเหนียวหนืดนิดๆ

ผมเองก็มักจะเลือกๆเอาแต่แบบแรกไว้ก่อน เพราะสวยครับ ฮ่าๆๆ

เอาไว้ที่รองอคริลิคเสร็จแล้ว มาโพสท์รูปกันนะครับ คุณไท (และขอเชิญทุกท่านที่สนใจลงมือแนวนี้ด้วยนะครับ)
ก่อนเทิร์นจะมาถึง( คงหลังสงกรานต์ไปแล้ว)ผมเองคงทำ DIS(Do It by Someone)ซ้อมมือหลายอันแน่ๆเผื่อชิ้นอื่นๆด้วย
มากันทั้งวัสดุสังเคราะห์(อคริลิคเอยสแตนเลสหรือทองแดง ทองเหลืองก็ดี) และจากธรรมชาติครับ(หินและไม้)
แท่นรองซ้อมมือเหล่านี้ไม่ใหญ่หรอกครับ เพราะเครื่องดีไอวายของผมขนาดจะประมาณครึ่งนึงของแท่นมาตรฐาน๑๗นิ้ว(ประมาณ20x30cm)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม, 2006, 04:40:51 PM โดย คุ้ม »

ออฟไลน์ KORN

• เรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 01:08:42 PM »
 O0 O0พี่ใหญ่นี่ แกเร็วจริงๆ แป๊บเดียวมาอยู่ที่แกแล้ว :o
ที่อยู่และเบอร์โทรทวงตัง

กดตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 12:40:22 PM »
สวยครับ..... O0
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 12:25:09 PM »
แท่นรองอาคิลิค น่าทำครับ กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่าน่าจะมีไว้สักตัว... ขอเอาไอเดียไปขยายผลครับ... :headphone

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 12:21:51 PM »
  เดือนนี้เฮียสอย Turn มากี่ตัวแล้วหว่า..1..2...3.......

:secret เฮียแกเกือบสอยไอ้ตัวละเกือบ 40000 (พร้อมหัว) ที่ลงประกาศขายแล้วเชียว ดีนะว่าเมียแกมาปลุกพอดี... 2f 2f 2f

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 12:15:46 PM »
ขอบคุณครับ คุณปังปอนด์ครับ  จริงอยู่หากหาได้ในบ้านเรา หรือทั่วๆไปผมก็คงไม่เล่นแน่ๆ 
เพราะลำพังเจ้าตัวใหม่กว่ารุ่นถัดมาอย่างBL77 ที่หน้าตาแทบจะแยกกันไม่ออก ขายกันอยู่สองหมื่นกว่าเกือบสามหมื่นบาทแบบไม่มีโทนอาร์มครับ(ของนอสยังใหม่สต็อกเก่าในญี่ปุ่น)

แต่ผมได้เจ้าเทิร์น+อาร์มมาแบบราคามิตรภาพมากครับผม  ก็คล้ายๆกับการได้ของมาแบบถูกๆในบ้านเรานั่นแหละครับ
งบประมาณจึงอยู่ในหลัก กิโล(บาท)อยู่ครับ (ผมประมาณการแบบรวมค่าส่งแล้ว)  เอาเป็นว่าเรื่องราคาแพงลืมไปได้เลยครับ สำหรับเทิร์นตัวนี้ของผม
งบจึงเทไปทาง เฮดแอ็มป์ ครับ (MC step UPดีไอวายไม่ได้แน่จึงต้องหาซื้อของเก่าๆ+ Head Amp DIY)
ผมคิดว่าเมื่อมาถึง อาจจะต้องเข้าอู่เพื่อปรับสภาพกันก่อนซักเล็กน้อย (เพื่อประกันว่ามันจะทำงานได้อย่างที่ควรจะเป็น)

มีของฝากอยากให้พวกเราลองปรับปรุง เสริมสภาพการเล่นของเทิร์นเหล่านี้ดูครับ เพื่อการเล่นแผ่นที่นิ่งขึ้น
เช่นผมลองอ่าน ไฮไฟเวิลด์(ของอังกฤษ) แล้วพบเจอว่า  เขาได้ลองอุปกรณ์เสริมยี่ห้อหนึ่ง เป็นแท่นรองครับ
มีสไปค์ด้วย (ดูภาพ)ทำจากอคริลิค ใสๆ หนายี่สิบกว่ามิล  (ผมคิดว่าหากเราใช้แบบเศษๆ หนาสัก๑๐มิล สองชั้นก็คงได้ผลใกล้เคียงกัน)
ผนึกร่วมกับโลหะแผ่นด้วยกระมัง(น่าจะสอดใส้ด้วยโลหะแผ่น)

ราคาสูงพอควร( ตั้ง ๒๕๐ ปอนด์)   อยู่ในข่ายความสามารถการดีไอวายของพวกเราได้แน่ๆๆ

ส่วนเทิร์นในฝัน  (หากจะสะสมเป็นเครื่องที่ ๒ ในอนาคต) คงไม่พ้น LP12 แล้วก็  ITTOK ครับ (แต่ข้อแม้ของผมคือ ต้องได้แบบฟล๊คๆด้วย แพงๆม่ายไหวครับ ฮ่าๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม, 2006, 12:21:28 PM โดย คุ้ม »

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 12:09:46 PM »
ไม่ได้เล่นแผ่นเสียงแต่ก็แอบอิจฉาเล็กน้อยครับ :o :o     :headphone

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 12:07:22 PM »
  เดือนนี้เฮียสอย Turn มากี่ตัวแล้วหว่า..1..2...3.......

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 11:52:42 AM »
หมู่นี้เฮียปังปอนด์แกเปลี่ยน TT ใหม่ บ่อยยิ่งกว่าเปลี่ยนแผ่นเสียงอีกครับ....  2f :clap 2f :clap 2f

ตัวนี้สวยน่ารักดีครับ ดูเป็นเครื่องแบบยุค 70's เจงๆ ครับ...ถ้าเฮียตกแต่งห้องแบบยุค 70's จะเข้ากันมากกกกกกกกก..... :headphone

เครื่องของคุณคุ้ม ราคาเท่าไหร่ง่ะ ลายไม้สวยเด็ดขาด อาร์มก็ดูมีระดับครับ.... :victory

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 11:36:35 AM »
เรื่องนี้ไม่มีความรู้เลยครับเพิ่งจะมาเล่นเหมือนกันครับเจอเครื่องเก่าๆถูกๆก็ลองเอามาเล่นดูครับเบื่อๆก็ขายไป...รุ่นแบบคุณคุ้มเล่นเกินเอื้อมเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 11:27:22 AM »
มีจานบินแป๊ะ อยู่ใต้ท้องด้วย ทรานซิสเตอร์หรือว่าอะไรครับผม

ไหนๆก็เข้ามาแจมแล้วขออนุญาตถามคุณปังปอนด์ คุณปอและผู้รู้เรื่องเทิร์นทุกท่านนิดนึงครับจะได้คุยกันสนุกๆ
 เกี่ยวกับโทนอาร์มครับ   

โทนอาร์มที่ติดมากับเทิร์นBL71ของผม(ยังมาไม่ถึงมือครับ ยังไม่ให้เพื่อนส่ง เพราะยังรออีกนิดเผื่ออยากได้ของเพิ่มครับ)
โทนอาร์มเป็นแบบนี้ครับ(ภาพแทนครับ ไม่ใช่ตัวที่เป็นของผมหรอก)
 ผมพยายามค้นหาข้อมูลของมันว่าเป็นMICRO SEIKIรุ่นอะไรก็ไม่พบเลย มีแต่รุ่นอื่น (ในเว็ปไซต์ตัวแทนMICTROเยอรมัน)

อยากทราบข้อมูลมากๆครับผม  ว่ายังน่าใช้หรือไม่  (ที่จริงต้องบอกว่าอย่างนี้ครับ"ถึงอย่างไรคงต้องใช้มันแบบเดิมๆแหละครับ ฮ่าๆๆ")

สืบเนื่องหลังจากได้คุยกับคุณดาวเหนือและเท่าที่ติดตามดูรหัสตัวดังอย่าง3009คงต้องใช้ทรัพย์อีกมากถึงจะติดตั้งกับเจ้าเทิร์นตัวนี้ได้จึงไม่คิดต่อแล้วครับ
( เดี๋ยวจะกลายเป็นเล่นเครื่องไปครับ  ;D ;D ;Dสู้มาลองพัฒนา เฮดแอ็มป์ ตามที่ผมคงจะชอบและพอจะเรียนรู้+จัดการกับมันได้ดีกว่า :whistling)

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 11:07:26 AM »
สวยดีครับ  :clap :clap c) c) direct drive หรือ belt drive ครับ
Belt Drive ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 11:04:52 AM »
ดูจากสภาพใช้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 11:03:26 AM »
สวยดีครับ  :clap :clap c) c) direct drive หรือ belt drive ครับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 09:45:24 AM »
อ้อ...ที่บอกว่าไปแบกมาวันก่อน คือเจ้านี่นี่เอง  dd dd dd
เมื่อไหร่จะว่างเข้าไปลองฟังน๊อ  อยากแวะไปเที่ยวบ้านใหม่พี่ตุยด้วยครับ :headphone

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 09:44:09 AM »
 :o :o ว้าว.. สภาพเยี่ยมเลยครับพี่ ดูแล้วคล้าย Lenco เลยครับ งามแท้ O0
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
ได้มาใหม่อวดกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2006, 09:39:32 AM »
อายุอานามคงไม่ต่ำกว่า20ปีครับ แต่แหม ปุ่มปรับสปีดเป็นระบบสัมผัส แถมเล่นแผ่นหมดแล้วรู้จักหยุดเองด้วยครับ มีปุ่มปรับความเร็วรอบแยกกัน 33/45..ระบบกันสะเทือนเป็นสปริงแบบแขวนโยกเยกดีแท้ครับ........... :yahoo (หวังกลบกระแสทั้งการบ้าน-การเมืองที่เร่าร้อน) :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม, 2006, 09:42:53 AM โดย pangpond »