ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ A/V Receiver Marantz SR5300 หรือรุ่นใกล้เคียงอยู่ รบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 3606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ตอนนี้ผมอยู่ที่มาเลเซีย เรื่องมีอยู่ว่าผม ship เจ้า SR 5300 มาจากเมืองไทย ของพึ่งมาถึงวันนี้ หลังจากต่อสายๆต่างๆเสร็จแล้ว เปิด power ปรากฎว่าไฟไม่เข้า เลยนึกไปถึงว่าอาจปิดด้วย remote ตอนก่อนที่จะ pack ของ จากนั้นจะลองเปิดด้วย remote ดันลืม remote ไว้ที่เมืองไทย ตอนนี้เลยอยากจะให้ท่านที่ใช้รุ่นเดียวกันหรือรุ่นใกล้เคียงช่วยเช็คให้ทีว่ าถ้าปิดเครื่องด้วย remote แล้วดึงปลั๊กออก เมื่อมาเปิดใหม่ที่ตัวเครื่อง ไฟดวงเล็กๆตรง standby จะติดหรือปล่าวครับ ของผมตอนนี้ไม่มีไฟอะไรติดเลย อยากเช็คก่อนไปเครมประกันที่ทำไว้กับบริษัทส่งของนะครับ ขอบคุณครับ

Aquarius
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ jene

ผมใช้รุ่น 5600 ปิดด้วย remote ไฟ standby จะติด ถ้าจะเปิดที่เครื่องก็กดปุ่ม Enter ครับ

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
น่าจะมีไฟแดงติดบอกสถานะว่า stand by อยู่นะครับ ถ้าจะเปิดโดยไม่ใช่รีโมท ของผมกดเลือก source ไปเลย ก็ติดเอง (SR7000)
:crazy

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
น่าจะมีไฟแดงติดบอกสถานะว่า stand by อยู่นะครับ ถ้าจะเปิดโดยไม่ใช่รีโมท ของผมกดเลือก source ไปเลย ก็ติดเอง (SR7000)
ถ้าไม่มีไฟแดงแสดงว่าเจ๊งครับ เวลากดให้กด source นั่นแหละครับ  :victory
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

• *
ท่าทางจะเสียจริงๆ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

Aquarius
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ไปอยู่มาเลไม่น่าเอาไปจากทางนี้เลย 0)

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ มาเล ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ 110 หรือ 220

• *
ไฟที่นี่ 220 เหมือนบ้านเราแต่หัวปลั๊กใช้ 3 ขา เหมือนอังกฤษครับ
ที่เอามาเพราะค่าขนไม่ต้องออกเอง และอยู่ที่เมืองไทยก็ทิ้งไว้เฉยๆ เสียดาย
เมื่อวานค้นหาร้านที่นี่ ที่มี services ของ Marantz ทาง web
แล้วโทรไปถามว่าเขาคิดค่าซ่อมยังไง ปรากฎว่าเขาคิดค่าเช็คว่าเสียตรงไหนประมาณ 500 บาท
แล้วถ้าซ่อมคิดค่าแรงอีก 2000 บาท ส่วนค่าอะไหล่คิด 2 เท่าของราคาปรกติ
เพราะเขาบอกว่าไม่ได้ซื้อในมาเลเซีย
ผมไม่ทราบว่าในเมืองไทยมีนโยบายคิดค่าอะไหล่ 2 เท่า สำหรับของที่ไม่ได้ซื้อจากเขารึปล่าว เพราะผมดันถอยเจ้า
Bravia ที่นี่ กลัวเอากลับไปเมืองไทยแล้วเสียครับ

สำหรับคุณพ่อลูกเจี๊ยบ ถ้ารู้จักแหล่งขายเครื่องเสียงแบบตึก hifi บ้านเรา
ช่วยแนะนำหน่อยซิครับ
ที่ผมไปเดินดูเห็นมีแต่อย่างละร้านสองร้านกระจายอยู่ตามห้างต่างๆ และมีอะไรของยี่ห้อไหนถูกบ้างครับ
ผมพยายามหาข้อมูลเรื่องแหล่งเครื่องเสียง แตที่นี่ผมไม่เห็นเขามีหนังสือเครื่องเสียงอย่าง the wave,
audiophile ขายแบบบ้านเรา แต่อย่างนึงที่ผมรู้คือ TV Sony
ที่นี่ราคาตั้งแพงกว่าเมืองไทยมากครับ แต่ถ้าซื้อเงินสดเขาลดให้ได้เยอะ CRT TV widescreen
อย่างพวก DA32 แบบเมืองไทยก็ไม่มีขาย

Aquarius

มาเลไม่ทราบแหล่งเหมือนกันครับ แต่นึกว่าจะถูกเพราะเห็นของหนีแถวภาคใต้มันคงก็มาจากแถวนั้นมั๊ง :shutup

เรื่องไม่ซื้อของในนั้นแล้วคิดค่าซ่อมแพงคงเป็นปกติครับ บ้านเราก็มีหลายแบบ ทั้งคิดค่าเปิดเครื่อง :D คิดแบบแพงๆ :'(

ถ้าตัวแทนในไทยที่บริการดีๆผมว่ามาซื้อในไทยดีกว่า ยกเว้นคือๆกันก็ซื้อมาเหอะ ประเภทแบบมีบริการหลังขายก็เหมือนไม่มี ;D