ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าพวก C coupling ที่มันไม่มีตัวแทนในบ้านเรา เราจะหาจากใหนครับ  (อ่าน 5766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ผมต้องการ Teflon russia มาลองมากเลย จะเอามาเทียบกับ hovland ไม่ทราบว่าจะหาได้จากใหนครับ หรือมีใครเหลือใช้พอจะแบ่งมั่งครับ

cat
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา

ไม่ทราบว่า จาก banner ของ LNaudio ข้างบน http://www.htg2.com/lnaudio/index.html จะพอช่วยได้หรือไม่ครับ...

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
ปกติการหาอุปกรณ์ที่ไม่มีขายในบ้านเราก็ต้องสั่งผ่าน Net ครับ ใช้ Credit Card ก็สะดวกมาก อย่าง Teflon Cap. ให้คุณลองซื้อผ่าน Ebay ดู แต่ราคาขึ้นมาก็เริ่มโหดแล้วครับ เพราะ Underground DIY อย่างเราๆ เริ่มนิยมและกำลังเป็นที่ต้องการ ปกติ Teflon Cap จะเป็น Case โลหะ หนักพอควร ให้ระวังเรื่องค่าส่งเข้ามาด้วยครับ ควรถามเขาคร่าวๆก่อนตัดสินใจซื้อ ผมเองได้ลองบ้างแล้วครับ ฉายา Teflon Capacitor ที่เขาว่ากัน "เจ้าพ่อเปิดโปง!!!" ก็คงไม่ผิด รายละเอียดออกมาดีมากจริงๆ ครับ ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
คุณดีไอวายแมนครับ 
ชักชอบซะแล้วสิครับ กับคำว่า "เจ้าพ่อเปิดโปง"
รวบรวมกันสั่ง อีสักยกดีไหมครับ คนละคู่สองคู่ จะได้แชร์ๆกันไป

ตอนนี้พวกนอส และยูสท์ ผมมีแต่ "น้องนางหวานใจ" ไวตามินคิว ครับ
ถ้าเอามาเปิด(ไม่มีกระนะ ฮ่าๆๆ)โปงแบบมีความหวานเจือๆ ด้วยเนี่ย คงเป็นที่ถูกใจของผมครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ถ้ามีใครจะสังเข้ามาผมขอร่วมด้วยครับ... ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
ถ้าจะสั่ง ผมขอแชร์ด้วยครับ ผมไม่กล้าซื้อทางเน็ต และปริมาณที่ต้องการมันก็น้อยด้วยครับ

cat
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
เอาครับหาใครเป็นตัวตั้งตัวตีดีครับ  ??? อยากได้เหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยชำนาญการสั่งซื้อทาง internet ก็อยากแนะนำว่าให้มีการมัดจำหน่อยก็ดีครับเผื่อพอได้ของมาแล้วไม่มาเอาหนาวเลยครับ ลองดูราคาที่เค้า Post ไว้ที่ Ebay ครับ http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&category=4662&item=3865292849&rd=1&ssPageName=WDVW แล้วสงสัยเหมือนกันที่ Ebay นั้นเห็นมี Teflon Cap 2 แบบนั้นไม่ทราบว่าต่างกันยังไง

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
               เห็นคุ้นๆ ว่าคุณคุ้มจะสั่งเข้ามาลองหรือปล่าวครับ ? ราคาต่อตัวรวมค่าส่งและอื่นๆแล้วขนาด 0.1/600VDC เฉลี่ยราคาน่าจะประมาณ 300-500 บาท/ตัวมั้งครับ ผมเองก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องเงินๆทองๆ ที่สำคัญ Cradit Card ก็ถูกคุณแม่บ้านตามตรวจเช็คทุกเดือนเลย ;D....5555
               คุณ Taro ครับผมสังเกตุว่าตัวด้านซ้าย(ที่นิยมใช้กัน) เป็น Case โลหะปิดสนิท มักทนแรงดันได้สูงกว่า ส่วนอีกรุ่นด้านซ้ายมือ น่าจะเป็นชนิด Teflon เหมือนกันแต่เห็นเป็นระบบ Open ไม่ทราบเพราะเหตุใด แต่เห็นมีแต่ที่มักทน WV ได้ต่ำกว่าครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
สวัสดีครับ

จดๆจ้องๆอยู่ครับ  ตอนแรกกะซื้อพร้อมๆกับกับ หลอดจีเอ็ม70 แต่พอเปลี่ยนใจหันมาคบหาหลอดนอส แทนแล้วจึงเบรคไว้ชั่วคราวครับ

ถ้ามีผู้สนใจมาก ปลายเดือนนี้ผมอาจจะอาสา สั่งเขามาให้พวกเราได้มีโอกาสลองด้วยกันครับ ขอเป็นสองค่าสุดฮิตก่อนนะครับ  0.1u/600Vและ 0.22uF/600V ราคาคงต้องลุ้นกันว่า500 มีทอนเท่าไหร่(ค่าโอนตังค์ ค่าส่งของ ค่าภาษีนำเข้า (เสียที่ไปรษณีย์)

ที่จริงอยากสั่งค่า0.056 มาเช่นกัน แต่คิดว่าสั่งน้อยค่า แต่จำนวนมากน่าจะดีกว่า

ของผมเองคงใช้ 0.1u/600Vและ 0.22uF/600V อย่างละสองคู่ครับ

รบกวนท่านที่สนใจแจ้งความจำนงค์มาที่ อีเมลของผมได้ครับ mmcaaha@ego.co.th

หวังว่าคงมิผิดกติกาของเว็ปบอร์ดนะครับ (ของดีๆแต่ไม่มีขายในบ้านเราก็ต้องช่วยกันสามัคคีกันสั่งมาใช้ครับผม)

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
อัพเดทครับผม ถ้าครบ ๒๐ตัว หรือเฉียดๆ คงสั่งได้เลยครับ  ไม่ต้องรอถึงปลายเดือน

เพราะเขาจัดชุดขายเป็นกลุ่มๆละ ๒๐ ตัว

• *
สวัสดีครับ

ผมพิจารณาดูแล้ว อาจจะสั่งค่าอื่นๆ ด้วยครับ
0.1uF  500V ตามภาพที่คุณดีไอวายแมนลงไว้(แบบปิด)
0.1uF  600V เป็นแบบเปิดมีหูครับผม
0.22uF 600V เป็นแบบเปิดมีหูครับผม

ส่วนซีคัปปลิ้งลำโพง ค่าสูงๆ อย่าง6.8uF/160V 10uf/160Vก็สนใจจะสั่งมาลองเช่นกันครับ

• **
          อ้าว...ตกลงคุณคุ้มไม่ทำ GM70 แล้วหรือ ?? ผมก็เล็งๆ อยู่เหมือนกัน แต่ดันมี 845 อยู่ในมือซะแล้ว คงจะได้เห็นกันในอีกไม่ช้าครับ 10 Watts/ข้าง แลกกับน้ำหนักตัว 30-40 Kg. ผมต้องบ้าแน่ๆ ;D
          สำหรับ Teflon Cap. ผมคงขอบายไปก่อน คือยังบ้าตามล่าหาหลอด DHT ใน eBay อยู่ครับ เลยไม่มีงบเหลือสำหรับ Coupling Cap ตอนนี้ครับ
          รวม ๆกันสั่งดีครับ  ;)แต่ถ้าให้ท่านสมาชิกมีการมัดจำซัก 40-50 % ก็จะดีมาก เผื่อ Safe เผื่อไม่มาเอา ผมเป็นห่วงว่าจะโดน Tax ศุลกากรบ้านเราจริง ๆ ครับ แต่จาก KWTUBES ที่เคยใช้บริการเรื่อง Packing ไม่มีปัญหาแน่ครับ แต่การ Declare ต้องคุยเตี้ยมกับเขาว่าอย่าลงราคาของเต็ม ให้เป็น As Gift หรือ Used Electronics Parts  ยิ่งดีครับ
เราเป็น DIY'er ไม่ได้เอามาขายต่ออยู่แล้วนี่ครับ ขอโอกาศเลี่ยง Tax นิดหน่อย ;)

• *
ใช่ครับตามหาไดเร็คฮีท(นอส) เช่นกันครับผม 

เพราะถ้าผมทำจีเอ็ม๗๐ หลอดไม่แพงก็จริงอยู่  แต่ต้องสั่งพันหม้อแปลงเอ้ท์พุทใหม่ 
หากผมทำ845 หรือเบอร์อื่นที่สามารถใช้หม้อแปลง ๕เค ที่ผมมีอยู่ได้  ก็จะหาเฉพาะหลอดแค่นั้นเองครับ.......เลยต้องตามหาหลอดเอ้าท์พุทก่อนเช่นกันครับ

ซ็อคเก็ตหลอดใหญ่ แน่นอนว่า ผมจะดีไอวายใช้เองครับ

๓๐-๕๐ กิโล คงหลังแอ่นแน่ ครับ

ดังนั้นของผมคงแยก แท่นภาคจ่ายไฟ  และภาคขยายออกจากกันเป็นสองแท่นแน่นอนครับ
และตั้งใจจะทำกับแอ็มป์ทุกเครื่อง  ไม่ว่าจะเป็นหลอด หรือโซลิดสเตท(เก่งกาจกล้ามโต)
เพราะพอผมแยกๆ ออกมาแล้วส่วนที่หนักสุดอย่างเก่งก็ไม่เกิน ยี่สิบห้าโลครับ

เป้าหมายที่จะขับ ลำโพงโคลน(๔โอห์ม) ก็ไม่ได้อีกเพราะหม้อแปลงเป็น ๘ โอห์มเท่านั้น
ผมคงต้องพึ่งบริการเจ้าโบราณJBL LE14C แทนครับ

เรื่องภาษี ซีเทฟล่อน
ที่เห็นๆมันยังใหม่ๆอยู่เลย คงต้องรบกวนเขา ดีแคลร์ โลว์ไพรส์ หละครับ
จะบอกว่ากิฟ หรือยูสท์ ก็เสี่ยงต่อ การ"ไม่เชื้อ ไม่เชื่อ ของศุลกากรครับผม ฮ่าๆๆ"

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
เมื่อคืนลองเปลี่น Auri Capacitor .1 450v ไปแทน Airovox oil ในสามร้อยบีให้เสียงกระจ่างขึ้นแต่ความหวานลดลงครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• *
งั้นผมขอสั่ง 0.1uF  500V ตามภาพที่คุณดีไอวายแมนลงไว้(แบบปิด) 1 คู่ครับ
และแบบ0.22uF/600V อีก1คู่ครับ

ผมเมลล์ไปหาแล้วนะครับ

cat

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
อืม!เห็นคุณ cat เข้ามาบ่อยๆ ผมว่าน่าจะสมัครสมาชิกกันเลยดีกว่านิ เพราะจะได้เต็มที่กับเพื่อนๆเค๊าด้วยเลยน่ะครับ (ถ้าสะดวกนะครับ)....

• **
             คุณ Cat ครับ เรื่องการสั่ง C Teflon ต้องลองๆติดต่อคุณคุ้มครับ ไม่ใช่ผมนะครับ? ผมเห็นมี List การสั่งจำนวนยาวอยู่เหมือนกัน เห็นแล้วหนาวเลย :)
             เห็นด้วยครับ มาเป็นสมาชิกครอบครัวเดียวกันดีกว่าครับคุณ Cat  ;)จะได้คุยกันได้เต็มที่ไปเลยครับ