ผู้เขียน หัวข้อ: Analogue vs. Digital via CD Player  (อ่าน 3346 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattanov

Analogue vs. Digital via CD Player
« เมื่อ: 04 เมษายน, 2006, 11:49:34 AM »
ผมใช้ NAD T753 ฟังเพลงโดยใช้ Pioneer 676A เล่นแผ่น และกำลังพิจารณาว่าควรซื้อ C542 มาฟังเพลงดีไหม
ถ้าซื้อมา ควรต่อ analogue หรือ digital
โดยรวมทุกๆคนคงว่าภาค DAC ของ CD Player ดีกว่า AVR อยู่แล้ว
ถ้าจะใช้ DAC ของ CD Player นั่นหมายความว่าต้องต่อ analogue ออกจาก CD player ใช่หรือไม่
แล้วถ้าต่อเป็น Digital Coax ก็จะไม่ได้ใช้ DAC ของ CD Player ใช่หรือไม่ แต่จะเป็น DAC ของ AVR แทน
ทีนี้ถ้าต่อ digital การใช้ CD Player (15,000+) จะดีกว่า Universal DVD player ทั่ว ๆไป (5,000) อย่างไร ก็แค่ส่งสัญญาณ digital ไป
การอ่านมันคมชัดขึ้น ละเอียดขึ้นรึเปล่า หัวอ่านมันดีขึ้นอย่างไรไหม
ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
  • Total likes: 0
Re: Analogue vs. Digital via CD Player
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เมษายน, 2006, 06:07:11 PM »
หากซื้อ c542มาเพื่อฟังเพลงควรต่อผ่านช่องอนาล็อกครับ  เพราะเหตุใดก็เข้าใจถูกต้องแล้วครับซีดีระดับประมาณนี้ภาคDAC ของ CD Player ดีกว่า AVR อยู่แล้ว   ต่อผ่านช่องcoax  แม้จะดีกว่าใช้ช่องโคแอคของUniversal DVD player แต่ก็ไม่ได้รับผลดีเท่าใช้ช่องanalogue  เหตุที่ยังดีกว่าสืบเนื่องจากกลไกการอ่านที่ดีกว่าหัวอ่านดีกว่า(เป็นหัวอ่านซีดีโดยเฉพาะย่อมออกแบบมาให้ทำหน้าที่เฉพาะทางได้ดีกว่าหัวอ่านประเภททำหน้าที่รวม) ภาควงจรที่ดีกว่าไม่มีการรบกวนจากวงจรภาพอื่นๆ  แต่อาจไม่มากไม่มายนัก  กรณีนี้หากได้ลองเอาซีดีทรานสปอร์ตดีๆมาเสียบเทียบแล้วรับรองคนละเรื่องเลยครับ K)

Re: Analogue vs. Digital via CD Player
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 เมษายน, 2006, 10:16:49 AM »
การต่อ Analogue จาก CD Player มันมีแค่ ซ้าย-ขวาใช่ไหมครับ แล้ว subwoofer ละ
หรือการต่อ analogue ไม่มีออก sub เป็นปกติ
หรือต้องต่อ coax เท่านั้นถึงจะมีเสียงออก subwoofer
ผมใช้ SB1 เกรงว่าเสียงต่ำจะไม่แน่นเหมือนใช้ Subwoofer ด้วย

ว่าแต่ ซีดีทรานสปอร์ต คืออะไรหรือครับ ผมไม่มีความรู้ในจุดนี้เลย เอามาใช้อย่างไร และสนนราคาเบาะๆ นี่ขนาดไหน

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 เมษายน, 2006, 10:44:45 AM »
การต่อ Analogue จาก CD Player มันมีแค่ ซ้าย-ขวาใช่ไหมครับ แล้ว subwoofer ละ
หรือการต่อ analogue ไม่มีออก sub เป็นปกติ
หรือต้องต่อ coax เท่านั้นถึงจะมีเสียงออก subwoofer
ผมใช้ SB1 เกรงว่าเสียงต่ำจะไม่แน่นเหมือนใช้ Subwoofer ด้วย

ว่าแต่ ซีดีทรานสปอร์ต คืออะไรหรือครับ ผมไม่มีความรู้ในจุดนี้เลย เอามาใช้อย่างไร และสนนราคาเบาะๆ นี่ขนาดไหน

ต่อ Analogue จาก CD Player มันมีแค่ ซ้าย-ขวา ใช่ครับ แล้วมา set ที่ AVR ใช้ใช้ซับด้วยเป็น 2.1 CH ได้

CD transpor คือเครื่องเล่นที่มีแต่ภาคขับเคลื่อนหรือตัว drive CD อย่างเดียวครับ ไม่มี DAC ในตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเป็นดิจิตอล ต้องมาต่อ DAC ภายนอกอีกที

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 เมษายน, 2006, 11:31:04 AM »
cd7300ของมารานใครทราบราคาบ้างครับจะหาซีดีซักตัว
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ tongweb

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 เมษายน, 2006, 12:35:24 AM »
cd7300ของมารานใครทราบราคาบ้างครับจะหาซีดีซักตัว
17000+-คับ
โอ้� หลั่น� ล้า� ท่องไปในเวปกว้าง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 05:43:10 PM »
ผมลองเอาสาย Canare L5 หัว Canare ซึ่งปรกติใช้ต่อเสียงจาก UBC มา ต่อช่อง analogue จาก 676A มาเข้า External 7.1 ที่ AVR
อยากจะลองดู DAC ของ DVD player ดู
ปรากฎว่าเสียงต่างจากที่ฟังเพลงผ่าน Coax มากเลยทีเดียว (สาย Supra Trico หัว WBT 0144)
จากเดิมเสียงทุ้ม นุ่ม ลึก ฟังสบาย ๆ
กลายมาเป็น คมจัด ชัดเจน วงกว้างกว่า และดูเหมือน AVR จะขับลำโพง SB1 ได้มากขึ้น เสียงดังกว่า ฟังดูใหญ่ขึ้น
งงไปเหมือนกัน แต่ก็พอได้รู้ถึงความแตกต่าง บอกไม่ได้เหมือนกันว่าชอบแบบไหนมากกว่า เพิ่งลองไป 2-3 แผ่น
คงต้องยกไปเทียบกับ C542 ว่าเสียงดีกว่ากันคุ้มเพิ่มอีก 20K รึเปล่า (รวมสาย analogue)
ซึ่งหลาย ๆ ท่านคงจะตอบว่าแล้วแต่ชอบ
ผมก็แค่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2006, 06:36:05 PM โดย nattanov »

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 เมษายน, 2006, 06:58:03 AM »
แสดงให้เห็นว่าภาคดีทูเอของไพโอเนียร์ให้ลักษณะเสียงที่แตกต่างจากNAD  ครับแต่แตกต่างแบบมีได้มีเสียคือได้อย่างแต่เสียบางอย่าง    ดังนั้นในประเด็นนี้ต้องลองเทียบดูในกรณีนี้เพื่อความแน่ใจครับ อย่างไรก็ตามสายสัญญาณอนาล็อกไม่ต้องรีบครับ....หาทางหยิบยืมจากร้านค้าเช่นพาราไดซ์  AV Best Buy    Merrexcable เพราะร้านเหล่านี้มีบริการเช่นว่านี้ครับ  จะได้ของที่ถูกใจไปในครั้งเดียวครับ 8) 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 เมษายน, 2006, 09:52:49 AM »

ต่อ Analogue จาก CD Player มันมีแค่ ซ้าย-ขวา ใช่ครับ แล้วมา set ที่ AVR ใช้ใช้ซับด้วยเป็น 2.1 CH ได้

CD transpor คือเครื่องเล่นที่มีแต่ภาคขับเคลื่อนหรือตัว drive CD อย่างเดียวครับ ไม่มี DAC ในตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเป็นดิจิตอล ต้องมาต่อ DAC ภายนอกอีกที

ผมหาใน AVR แล้ว หายังไงก็ไม่เจอว่าทำยังไงให้ต่อ analogue แล้ว set ให้ใช้ซับด้วย
หรือว่า T753 ไม่มี function นี้ครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 เมษายน, 2006, 10:22:03 AM »

ผมหาใน AVR แล้ว หายังไงก็ไม่เจอว่าทำยังไงให้ต่อ analogue แล้ว set ให้ใช้ซับด้วย
หรือว่า T753 ไม่มี function นี้ครับ

ลอง set ให้คู่หน้าเป็น small ดูครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2006, 02:28:51 PM »
ซื้อ C542 มา แล้วเอา L5 ต่อ analogue เข้าช่อง CD input
ปรากฏว่าผิดหวัง เสียงมันแคบ ๆ อัด ๆ ไม่ดีมาก ๆ

ก็เอาใหม่ ย้ายไปต่อช่อง External 7.1 - เพื่อให้ AVR ขับอย่างเดียว 90 watt NAD ต่อข้าง (Direct CD)

เห็นผลเลย เสียงเปิดขึ้นมาก เสียงดีกว่าใช้ DVD เล่นแล้ว ค่อยโล่งใจหน่อย พอต่อผ่าน AVR แล้วเสียงมัน flat เกินไป ไม่ไพเราะ

เอาหละสิทีนี้ SB1 ก็เบสน้อยซะด้วยสิ

เลยจะถามว่ามีใครใช้วิธีแบบนี้บ้าง ลงทุนจะคุ้มไหม
1) ฟังเพลงเบสไม่หนัก ต่อ Analogue ออก External 7.1 (Direct CD)
2) ฟังเพลงตึบ ๆ ต่อผ่าน Digital Coax จะได้ใช้ซับ

ขอคำแนะนำสายทั้งสองด้วยครับ โดยเฉพาะ Coax
Analogue เห็นมีคนเชียร์ Merrex เยอะ แต่ผมไม่เก่ง ไม่แน่ใจว่าจะฟังออกภายในแค่ 7 วัน ว่าจะไปขอมาลองอยู่ ยังไม่ว่างเลย ดูบอลก็เหนื่อยแล้ว...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2006, 02:42:32 PM »
อีกอย่างครับ
ผมใช้ Supra Trico หัว WBT 0144 ต่อ DVD มา AVR อยู่

ควรสลับสาย แล้วหาสาย Coax ให้ DVD ใหม่ดี
หรือ ซื้อ Coax ใหม่ให้ CD ดีกว่า?

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2006, 05:50:31 AM »
กรณีนี้น่าจะสลับสายครับ  หาสายดิจิตอลดีๆมาให้เครื่องเล่นดีวีดีแทนครับ   8)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2006, 10:15:37 PM »
แสดงให้เห็นว่าภาคดีทูเอของไพโอเนียร์ให้ลักษณะเสียงที่แตกต่างจากNAD  ครับแต่แตกต่างแบบมีได้มีเสียคือได้อย่างแต่เสียบางอย่าง    ดังนั้นในประเด็นนี้ต้องลองเทียบดูในกรณีนี้เพื่อความแน่ใจครับ อย่างไรก็ตามสายสัญญาณอนาล็อกไม่ต้องรีบครับ....หาทางหยิบยืมจากร้านค้าเช่นพาราไดซ์  AV Best Buy    Merrexcable เพราะร้านเหล่านี้มีบริการเช่นว่านี้ครับ  จะได้ของที่ถูกใจไปในครั้งเดียวครับ 8) 

หลังจากไปยืม Merrexkable Copper-1 (2,500) กับ Silver-0 (4,500) มาจากพาราไดซ์ เทียบกับ Supra Eff-i หัว PPSL (7,200) ของ Conice ไม่ได้ติดต่อขอ Silver One ของ AV Bestbuy มาลองเพราะดันติดไม่ส่งของเนื่องจากจะมางาน BAV

อันดับแรกฟัง Eff-i เสียงละเอียดดีมาก เหมือนฟังที่ร้านเปี้ยบ แต่มันลอย ๆ ยังไงบอกไม่ถูก
เส้นที่สองเอา Silver-0 มาเสียบดี เสียงคมชัดขึ้นเยอะเลย
พอเปลี่ยนเป็น Copper-1 ปรากฎว่าเสียงมันต่ำไป นุ่มมากไป

ให้ภรรยาเลือกโดยไม่บอกว่าสายไหนประกอบจากอะไร ราคาเท่าไร ถามจากใจว่าชอบเส้นไหนมากกว่า
ปรากฎว่าชอบ Silver-0 เหมือนกัน ชอบที่เสียงมันให้ความรู้สึกว่าเต็มอิ่มดี ฟังเพลงได้ไพเราะหลายแนว คมชัด+กังวาล กรุ้งกริ้งดี เบสแน่นพอดี ๆ
ถ้าใครใช้ชุดของ NAD ซึ่งค่อนข้างนุ่ม ๆ อยู่แล้ว ใช้สายนี้ทำให้คมขึ้นอีกนิด เบสก็ดีขึ้น ลงตัวมาก ๆ เลยสำหรับผม
ตอนนี้วัน ๆ เลยเอาแผ่นเก่า ๆ ที่มีมานั่งฟังให้หมด ไพเราะขึ้นเยอะจริง ๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2006, 10:17:48 PM โดย nattanov »

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2006, 11:35:47 PM »
แสดงว่ามาถูกทางแล้วครับหากให้ผมคาดคะเนจากชุดที่ใช้โดยเทียบกันระหว่างสายสองยี่ห้อที่ว่ามาผมก็ว่า Silver-0 น่าจะลงตัวกว่า  หวังว่าจะลงตัวได้เสียงที่ถูกใจครับ   8)