ผู้เขียน หัวข้อ: เบสต้นกับเบสลึกมันต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 3945 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ผมไปลองซับเพื่อเอามาเพื่มในชุด 2 CH ที่ใช้ดูหนังอยู่พนักงานขายเอามาลองแล้วพูดถึงเบสต้นกับเบสลึกแต่ผมฟังไม่ค่อยต่างเท่าใหร่ วานท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างและวิธีฟังเพื่อจับแนวทางของซับด้วยครับ

ผู้ไม่รู้
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: เบสต้นกับเบสลึกมันต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เมษายน, 2006, 04:30:48 PM »
ผมไปลองซับเพื่อเอามาเพื่มในชุด 2 CH ที่ใช้ดูหนังอยู่พนักงานขายเอามาลองแล้วพูดถึงเบสต้นกับเบสลึกแต่ผมฟังไม่ค่อยต่างเท่าใหร่ วานท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างและวิธีฟังเพื่อจับแนวทางของซับด้วยครับ

ผู้ไม่รู้

ตัวอย่างนะครับ
- เบสต้น: เวลาเราไปตามเธค แล้วได้ยินเสียงตูมๆ ตุบๆ ให้ dance กระจาย และหูแทบแตก (เป็นช่วงความถี่ต่ำ ที่ไม่ต่ำมาก หรือเรียกว่าช่วงต้นๆ ของความถี่ต่ำก็ได้)
- เบสลึก: เวลาดูหนังแล้วจะรู้สึกได้ถึงความแผ่มาของเบส จะรู้สึกมากกว่าที่จะได้ยินครับ (เป็นช่วงความถี่ต่ำมากๆ)

ประมาณนี้ครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
Re: เบสต้นกับเบสลึกมันต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เมษายน, 2006, 05:26:01 PM »
เบสต้นความถี่ประมาณ 50-200Hz จะฟังได้ยินชัด
เบสลึกต่ำกว่า 50Hz ลงไปครับ จะฟังไม่ค่อยได้ยินแต่รับรู้ได้ด้วยความรู้สึกเช่น ขากางเกงสั่น :cold

ออฟไลน์ badz

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 เมษายน, 2006, 07:56:59 PM »

ผู้ไม่รู้

ตัวอย่างนะครับ
- เบสต้น: เวลาเราไปตามเธค แล้วได้ยินเสียงตูมๆ ตุบๆ ให้ dance กระจาย และหูแทบแตก (เป็นช่วงความถี่ต่ำ ที่ไม่ต่ำมาก หรือเรียกว่าช่วงต้นๆ ของความถี่ต่ำก็ได้)
- เบสลึก: เวลาดูหนังแล้วจะรู้สึกได้ถึงความแผ่มาของเบส จะรู้สึกมากกว่าที่จะได้ยินครับ (เป็นช่วงความถี่ต่ำมากๆ)

ประมาณนี้ครับ

:)

เบสต้นความถี่ประมาณ 50-200Hz จะฟังได้ยินชัด
เบสลึกต่ำกว่า 50Hz ลงไปครับ จะฟังไม่ค่อยได้ยินแต่รับรู้ได้ด้วยความรู้สึกเช่น ขากางเกงสั่น :cold

ประมาณนั้นคับ  :headphone
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เมษายน, 2006, 11:11:15 AM »
เบสต้น สัมผัสด้วยหู เบสลึกใช้ผิวหนังสัมผัส :)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 01:21:11 PM »
พี่กลางพูดได้ถูกใจใช้ผิว ผมใช้ขนเลยแปลกกว่า ;D ถ้าขนมันสั่นถือว่าเป็นเบสลึก

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 02:33:21 PM »
แล้วเบส จุกอก นี่อยู่ช่วงไหนครับ ???
The Best damn Life.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 05:17:17 PM »
คุณ Yoe เบสจะจุกอกตอน เมียจับได้ว่า ซื้อลาโพงใหม่ครับท่าน :cry2

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 07:22:01 PM »
แล้วอย่างนี้ถ้าจะซื้อซับมาเพื่มเพื่อดูหนังนี่ควรเลือกที่ความถี่ต่ำประมาณกี่ Hertz ใช้ในห้อง 4 x 5 ครับ  อ้อลืมบอกไปว่าลำโพงเดิม 42 h ครับ เป็นวางพื้นขนาดเล็กสูงแค่ 75 ซม  ครับ

ผู้ไม่รู้

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 07:26:13 PM »
แล้วอย่างนี้ถ้าจะซื้อซับมาเพื่มเพื่อดูหนังนี่ควรเลือกที่ความถี่ต่ำประมาณกี่ Hertz ใช้ในห้อง 4 x 5 ครับ  อ้อลืมบอกไปว่าลำโพงเดิม 42 h ครับ เป็นวางพื้นขนาดเล็กสูงแค่ 75 ซม  ครับ

ผู้ไม่รู้

ดูด้วย spec บอกได้ยากมากครับ

เพราะอย่าง sony ราคา 4,990฿ .... บอกว่าตัวมันเองลงได้ถึง 20Hz เลยน่ะ   :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ badz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 เมษายน, 2006, 10:31:18 PM »
คุณ Yoe เบสจะจุกอกตอน เมียจับได้ว่า ซื้อลาโพงใหม่ครับท่าน :cry2

2f 2f 2f
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 เมษายน, 2006, 08:37:48 AM »

อุอุ  ผมยังไม่มีเมีย แบบนี้ก็อดเบสจุกอกสิครับ c)
The Best damn Life.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 เมษายน, 2006, 01:50:16 PM »
พี่แนะนำให้ซื้อก่อนมีภรรยาครับ  K]

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 เมษายน, 2006, 02:46:54 PM »
ถ้างั้นขอรบกวนช่วยยกตัวอย่างซับที่ให้เบสตันกับซับที่ให้เบสลึกสัก 2 - 3 ตัวครับ

ผู้ไม่รู้

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 เมษายน, 2006, 02:59:24 PM »
พี่แนะนำให้ซื้อก่อนมีภรรยาครับ  K]
:clap :clap :clap
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye