ผู้เขียน หัวข้อ: ถามประสพการณ์ของระหว่าง Xbox360 กับ PS3 หน่อยครับ  (อ่าน 5204 ครั้ง)

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
Re: ถามประสพการณ์ของระหว่าง Xbox360 กับ PS3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 05:47:00 PM »
ผมก้อสนใจอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ราคามันเหลือเท่าไหร่แล้วครับ ทั้งสองตัวอ่ะครับ แล้ว xbox ปัญหาไฟแดงตอนนี้มันยังมีอยู่ไหมครับ
เรื่องไฟแดงนั้นรุ่นเดิมก็ยังเสี่ยงอยู่ เห็นเขาซ่อมได้เช่นกัน รุ่น Falcon ไม่มีปัญหาแน่ ราคา xbox360 เครื่องฮ่องกงใหม่ 20GB น่าจะราวๆ 13-4,000 ส่วน PS3 ก็น่าจะราวๆ 20-21,000 นู่น PS3 รุ่นประหยัดก็น่าจะเข้าไทยแล้ว ตัดฟีเจอร์ให้ราคาถูกลง สำหรับราคาล่าสุดทั้งสองรุ่นลองถามที่ Time Game ดู 02-622-6289, 086-300-8928 สองปีก่อนซื้อมือสองเครื่องญี่ปุ่นมาไฟ 110 ก็ 13,000 ตอนนั้นเล่นได้แต่แผ่นแท้ ซื้อไว้สองสามแผ่น เกมส์ใหม่ๆน่าไปชมนะคับ มันเป็นอุตสาหกรรมไปแล้ว เหลือเชื่อจริงๆ  :o

ออฟไลน์ Klos.

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: ถามประสพการณ์ของระหว่าง Xbox360 กับ PS3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 04:04:02 PM »
ผมก้อสนใจอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ราคามันเหลือเท่าไหร่แล้วครับ ทั้งสองตัวอ่ะครับ แล้ว xbox ปัญหาไฟแดงตอนนี้มันยังมีอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2007, 06:14:04 PM »
ถอย xbox360 มาจะสองปีแล้ว แต่เพิ่งขนไปโมให้เล่นแผ่นได้หลากหลาย ตอนนี้ xbox ทำ DVD Upscale ดูหนังได้เฉพาะเอ๊าต์พุตผ่านพอร์ต VGA นะคับ ภาพก็ชัดใช้ได้ แต่ที่ไม่ดีคือเสียงไดร์ฟมันดังมากจริงๆ เครื่องเล่นดีวีดีเบากว่ามาก

ส่วนเกมส์คงต้องถามใจตัวเองว่าชอบแนวไหน xbox ที่มีมันไปทาง action พวก FPS ที่แจ๋วมากๆ เพิ่งเอา Call of Duty 4 : Modern Warfare มาเล่น ต่อกะจอ Phiillips 42" PF9541 ยังกะดูหนังแนว Tom Clancy แล้วเราเข้าไปเล่นกะเขาด้วย เกมส์นี้เป็นที่สุดของเกมส์ที่สร้างขึ้นมาแล้ว ค่ายไมโครซอฟต์มี Halo 3 ออกแนวไซไฟ ออกมาสามเดือนก่อนยอดขายถล่มถลายทำเอาคนเมกันไม่ไปดูหนังโรง ยอดตกไปเลย ผู้ผลิตหนังใหญ่เขาออกมาบ่นกันไปแล้ว  :cry2 

ลองอ่านเขาเทียบ Halo 3 กะ COD4 ดูได้ที่นี่
http://www.gamerhelp.com/article_viewer.cfm?article_id=130320
http://www.mahalo.com/COD4_vs_Halo_3 อีกเพียบ

เกมส์ขับรถขับเครื่องบินใหม่ๆ อย่าง Ace Combat 6 แค่เปิดดูฉากที่เครื่องมันสร้างก็เหมือนกะดูหนังสงครามแล้ว เครื่องที่เราขับเป็นหนึ่งฝูง เรามีอีกลำคอยช่วยเหลือตามคำสั่งเรา ในน่านฟ้าก็จะเห็นเครื่องอื่นๆสู้กัน มีทิ้งระเบิดลงให้เมือง ทหารในเมืองยิงปืนขึ้นฟ้าเห็นไปแนว สมจริงมากๆ เพิ่งเข้าใจว่าทำไมเขาทำซีพียูข้างในให้มันมีหลายตัว (สาม) หลังจากเล่นแล้วตัวเองเล่นแล้วรู้ว่าไปเป็นนักบินไม่ได้แน่ๆ หลงทิศตลอดเวลา โหม่งโลก  :( ที่คอนักบินรอคอยกันมาเป็นแรมปีอีกอันก็คือ Microsoft Flight Simulator บน xbox360 จวนจะออกแล้ว ถ้าชอบขับรถก็ Need for Speed : Pro Street ตัวล่าสุด

PS3 คนก็ชมเช่นกัน มีเกมส์หลากหลาย แนวเด็กเยอะกว่า แต่ xbox360 ราคาถูกว่า PS3 ตัวเองเลือกอันราคาถูกไว้ก่อน  ทั้งสองเครื่องมีอ๊อฟชั่น Blu-Ray แล้ว แต่ราคาเอาเรื่องอยู่ ไม่แน่ใจว่าจะเอามาเล่นหนังสู้เครื่องเล่นที่ทยอยออกมาใหม่ได้ไหม

ถ้าจะเอา xbox ต้องเอารุ่นผลิตใหม่ Falcon 65nm เป็น HDMI ด้วย อาจจะอัพเป็น 1080p ได้ในอนาคต รุ่นเก่าทำไม่ได้ คงกำลังจะเข้าไทย แต่ถ้าอดใจรอไหวเครื่องเล่น xbox ปลายปีหน้าน่าจะเป็น DirectX 10 กันหมด กราฟฟิกจะดีขึ้นไปอีกหลายขุม  แต่คงตองเปลี่ยนจอเป็น 2560 x 1600 สำหรับตัวเองแค่ตอนนี้ก็ยิ่งกว่ารับได้แล้วคับ ถ้าจะรอก็ DX10.1 นู่นเลย แต่ว่าคนทำเกมส์ต้องแก้โปรแกรมกันใหม่หมด รอสถานเดียวคับ

ออฟไลน์ ตี๋

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2007, 07:48:31 AM »
ลองเข้าไปอ่านในนี้ดูสิครับจะได้ตัดสินได้ถูก ;) www.dvdgameonline.com

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
ถามประสพการณ์ของระหว่าง Xbox360 กับ PS3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2007, 09:00:32 PM »
กำลังตัดสินใจระหว่างสองตัวนี้ครับ
ส่วนตัวเคยเล่นแต่เกมส์ของ PS2 ไม่เคยเล่นเกมส์ของค่าย Xbox เลย

หลังๆมานี้ PS3 น่าสนใจมากเพราะราคาลงมาเยอะแล้ว แต่ก็ติดที่ยังไม่มีแผ่น Copy (Blueray) แผ่นเกมส์ของแท้ก็แพงมากๆๆ และมีน้อย และเรื่องความ Compatible กับ PS2 ก็ยังสงสัยอยู่ เลยเทมาทาง XBox360 แต่ก็อีกล่ะครับว่ามันเองไม่มี HD-DVD ในตัว(ใช่ไหมครับ) ต้องซื้อแยกต่างหาก และก็เคยได้ยินเรื่องปัญหาเครื่องค้างอีกด้วย

อยากให้ช่วยให้ความเห็นเรื่องดังนี้ครับ
1.เรื่องการเล่นเกมส์ เพราคงเอามาเล่นเกมส์เป็นหลัก เกมส์ของทางฝั่ง Xbox360 เป็นอย่างไร เพราะจริงๆ เกมส์ที่ผมชอบเล่นก็จะมีใน XBox เช่นกันแต่เคยเล่นแต่ของทาง PS2 น่ะครับ ผมชอบเล่นเกมส์แนว action, sport, puzzle ไม่ค่อยชอบ RPG เท่าไหร่
2.เรื่องการเล่นหนัง Hidef ครับ ไม่ทราบว่า HD-DVD ของ XBox กับ Blueray ของ PS3 เล่นทางไหนจะมีอนาคตกว่ากัน ไม่แน่ใจว่า resolution สูงสุดของ XBox360 คือ 1080i แต่ Blueray ของ PS3 คือ 1080p ใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จะได้กลับไปเป็นเด็กๆ เล่นเกมส์(เวลาว่างๆ) อีกแล้ว เย้ๆๆๆๆ  c)
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-