ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นdvd R และ แผ่นdvd Ram ต่างกันอย่างไร  (อ่าน 2792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
แผ่นdvd R และ แผ่นdvd Ram ต่างกันอย่างไร
« เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2005, 08:34:23 PM »
 แผ่นdvd R และ แผ่นdvd Ram  ต่างกันอย่างไร

สุชาติ AZAZZ@WALLA.com

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
Re: แผ่นdvd R และ แผ่นdvd Ram ต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2005, 08:46:03 AM »
DVD R (+R, -R) มันก็เหมือน CD-R ล่ะครับคือเป็นการเขียนแบบ Sequencial เขียนต่อไปเรื่อยๆ และถ้าเป็น DVD RW ด้วยก็สามารถลบทั้งแผ่นเพื่อ เริ่มเขียนใหม่ได้

แต่ DVD-RAM นี่พิเศษครับ ใช้งานเหมือน Floppy Disk หรือเขียน-ลบเฉพาะ File ได้ตลอดเวลา ที่เห็นในเมืองไทยมี Drive LG อยู่ยี่ห้อเดียวที่เขียนและอ่านได้ครับ เล่นที่เครื่องเล่น DVD ไม่ได้แน่นอน

ในการใช้งานจริงก็ต้องดูราคาด้วยเพราะ DVD-RAM แผ่นนึงก็ 2 ร้อย Up ครับขณะที่ DVD-R ถูกลงทุกวัน ไม่มีความจำเป็นต้องลบเช่นเก็บ File รูป, Video ใช้ DVD-R ก็พอครับ อ๋อ LG ที่ว่า อ่าน-เขียน ได้ทุก Format นะครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
Re: แผ่นdvd R และ แผ่นdvd Ram ต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2005, 01:10:59 PM »
 ผมใช้ LG อยู่ ข้อดีของ dvd ram เรียกว่าเหมือนกับ hdd 4.7 กิก ใช้สะดวกกว่าพวก dvd+ - rw  เขียน-ลบ ได้ตลอดตราบเท่าที่แผ่นยังไม่เต็ม...
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2005, 02:20:27 PM »
คือเห็นจากเว็ปของthai2hand มีdvd recorderของpanasonicรุ่นE55 ของใหม่หลายเครื่องขายเหลือ11500.- spec record&playDVDRam สนใจจะเอามาอัดวีดีโอจากกล้องminiDV
ไม่ทราบน่าสนใจไหมครับ
http://www.thaisecondhand.com/_board/el/data/EL3205418.html

สุชาติ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2005, 02:40:16 PM »
คือเห็นจากเว็ปของthai2hand มีdvd recorderของpanasonicรุ่นE55 ของใหม่หลายเครื่องขายเหลือ11500.- spec record&playDVDRam สนใจจะเอามาอัดวีดีโอจากกล้องminiDV
ไม่ทราบน่าสนใจไหมครับ
http://www.thaisecondhand.com/_board/el/data/EL3205418.html

สุชาติ

Pana รุ่นนี้ไม่น่าจะมีช่อง i-link ซึ่งจำเป็นมากในการที่จะใช้กับกล้อง mini DV ช่องนี้ใช้write จาก digital เป็น digital  เครื่องรุ่นนี้น่าจะมีเพียง ช่อง Composite เท่านั้น  ซึ่งคุณภาพจะด้อยกว่าช่อง i-link ลองไปที่ Power buy ที่ Central ไปดู LG dvd reccorder รุ่น  RC6821W ราคา 12900 มี i-link  writeทั้ง แผ่น DVD+ - R   DVD+ - RW และใช้ได้ดีกับแผ่นราคาถูกทั่วๆไปด้วย

S.10 - ten -ten - S.10