ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไม โมสาร์ท ถึงตายแบบอนาถานัก  (อ่าน 3252 ครั้ง)

ออฟไลน์ nopphong

คนเล่นหลอดเยอะน่าจะมีคอคลาสสิคเยอะ เลยมาลองถามดูครับ

คือดูหนังที่ทำเป็นประวัติโมสาร์ทก็แล้ว อ่านประวัติก็แล้ว ก็ยังไม่เข้าใจครับว่าทำไม คนที่แต่งเพลงได้เพราะมาก...แถมยังแต่งออกมาจำนวนมากอย่างโมสาร์ท ถึงได้อนาถาจนถึงขนาดตายแล้วต้องลงหลุมฝังศพรวมน่ะครับ
คือถ้าเพลงเขาไม่เพราะถึงขนาดขายไม่ได้แล้วทำไมตอนหลังเกิดมาดังได้ จริงๆเพลงของเขาบางเพลงเพราะเสียจนคิดว่าคนแต่งนั้นแต่งออกมาได้ยังไง ฟังปุ๊บก็เพราะปั๊บ มันไม่น่าถึงขนาดขายไม่ได้เลยนะครับ งง ???

ออฟไลน์ ngo

• Total likes: 0
  • ผมไม่ใช่นัก diy แต่ที่ผ่านมาหมดไปเยอะ...ฮือ.ฮือ...
Re: สงสัยว่าทำไม โมสาร์ท ถึงตายแบบอนาถานัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 เมษายน, 2009, 11:47:30 PM »
ต้องถามกลับว่า รู้จัก "เส้น" หรือ "การเล่นพวก"ใหมครับ
บีโธเฟน เป็นลูกศิษย์ ไฮเดินน์ ซึ่งโด่งดังมากๆในสมัยนี้น
เป็นลูกศิษย์คนดัง มีคนรู้จักมากและส่วนใหญ่เป็นบุคคลสูงศักดิ์
เป็นเชื้อพระวงค์ ทำอะไรก็ดังครับ
ส่วน โมสาร์ท- ชูเบิร์ด เป็นคนสามัญธรรมดา แต่งเพลงไปขอบรรเลงที่ไหน
ยังไม่มีใครให้เล่นเลยครับ กว่าจะดังก็หมดคนรุ่นนั้นไปแล้ว

ออนไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
Re: สงสัยว่าทำไม โมสาร์ท ถึงตายแบบอนาถานัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 04:47:09 PM »
กว่าจะรู้ค่า  ก็สายไปซะแล้ว เพราะเค้าไม่อยู่กับเราอีกแล้ว.. :cry2

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ