ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นเพลงโดยส่งผ่าน optical เครื่องเล่นอะไรก็เหมือนกัน(รึเปล่า?)  (อ่าน 779 ครั้ง)

ออฟไลน์ archy

คือสงสัยว่า ถ้าให้เครื่องเล่น cd ส่งข้อมูลเป็นดิจิตัลผ่าน optical
แบบนี้ก็แปลว่าให้ แอมป์ เป็นคนแปลงเป็นอนาล็อคใช่มะครับ
แล้วแบบนี้ แปลว่า cd player ถูกหรือแพงก็ไม่ต่างกันในกรณีนี้สิครับ
แต่ถ้าต่าง มันต่างเพราะอะไรอะครับ

(แล้วไหนจะเล่นผ่านคอม หรือ HD player อีก) :D

ออฟไลน์ Withaya

คือสงสัยว่า ถ้าให้เครื่องเล่น cd ส่งข้อมูลเป็นดิจิตัลผ่าน optical
แบบนี้ก็แปลว่าให้ แอมป์ เป็นคนแปลงเป็นอนาล็อคใช่มะครับ
แล้วแบบนี้ แปลว่า cd player ถูกหรือแพงก็ไม่ต่างกันในกรณีนี้สิครับ
แต่ถ้าต่าง มันต่างเพราะอะไรอะครับ

(แล้วไหนจะเล่นผ่านคอม หรือ HD player อีก) :D

ไม่ใช่ครับ  แอมป์ไม่สามารถแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาลอคได้ครับ  ตัวแปลงคือ DAC Digital to Analog Concertor
หลักๆต่างกันเพราะ jitter ที่แต่ละเครื่องไม่เหมือนกันครับ