ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ! นำภาพสวยๆ จากอุทยานแห่งชาติแม่วงก์มาให้ชมกันครับ  (อ่าน 75520 ครั้ง)

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
เป็นกระทู้เที่ยวป่าของคุณ พิมปะการัง ครับ
http://pantip.com/topic/31024160 (สามารถเข้าชมรูปภาพทั้งหมดแบบละเอียดได้ที่ลิงค์นี้นะครับ)

เขาสบกก ที่จะใช้เป็นแนวสันเขื่อน

ข้างล่างนั้นคือ แม่เรวา
ตรงนั้นน้ำจะท่วม หากมีเขื่อน

จุดนี้หละค่ะ ที่บรรดาสัตว์ต่างๆ เสือสิงห์ กระทิง กวาง ฯลฯ มากินน้ำ เล่นน้ำกัน

ข้างล่างนั่นคือ บ้านแม่เลย์ ซึ่งจะถูกเวนคืนเพื่อขุดเอาดินมาใช้ในการสร้างเขื่อน

มาดูสิ่งมีชีวิตเล็กๆ ตามพื้นดินกันบ้าง

ขอบคุณที่เข้ามาชมภาพสวยๆ กันครับ

• Director
หากท่านไม่เห็นด้วยในการสร้างเขื่อนแม่วงก์ สามารถร่วมลงชื่อต่อต้านได้ ที่นี่ ครับ

สำหรับผู้ที่คิดว่าควรสร้าง รบกวนเอาอีโก้ของท่านวางไว้สัก 1 ชม. ก่อน แล้วลองดูคลิปนี้ครับ

คำถามมากมายที่คนต้องการเขื่อนถาม อยู่ในคลิปนี้ครับ เสืออยู่ตรงไหน ทำไมต้องสร้าง สร้างแล้วได้อะไร EHIA บิดเบือนปกปิดอะไรไว้บ้าง

ผมไม่ได้ต้องการแค่เสือ 20 ตัว แลกกกับคนและความเจริญ

ผมไม่ได้ขัดความเจริญ ผมก็อยากได้ครับ แต่ควรดูความเป็นไปได้ วิชาการที่เราร่ำเรียนกันมา เอามันมาใช้ครับ สมองที่เจริญแล้วเอาออกมาใช้ครับ

ผมบอกตลอดว่า "ความเจริญ มันควรคู่กับความเจริญด้านจิตใจ" ครับ

คมชัดลึก ล้อมวงค้านเขื่อนแม่วงก์ Small | Large

พื้นที่ชีวิต Small | Large

• Director
ถึงแม้ว่าจะมีผู้ร่วมสนับสนุนการสร้างเขื่อนหลายท่านกล่าวว่า
โดยปกติก็มีชาวบ้าน มีผู้คนเข้าไปบุกรุกตัดต้นไม้ จับของป่าขายอยู่แล้ว

สำหรับผม ผมถือว่าการที่ชาวบ้านเข้าไปจับสัตว์ป่ากินหรือขาย
ล้วนอยู่ในวัฏจักร เป็นสิ่งที่เป็นอยู่มานานแล้ว

แต่การสร้างเขื่อนนั้น จำต้องใช้คนงานซึ่งมาจากที่ไหนบ้างก็ไม่ทราบ จำนวนคนถึง 8,000 คน
และระยะเวลาในการอยู่อาศัยนานถึง 8 ปี จำนวนของคนที่จะเข้าไปลุกล้ำทำลายชีวิตสัตว์และผืนป่านั้นมีเพิ่มขึ้นหลายเท่า

นอกจากผลเสียของระบบนิเวศ ชีวิตของสัตว์ ยังส่งผลกระทบต่อชีวิตความเป็นอยู่ของผู้คนเหล่านั้น

ลองคิดดูว่าหากเป็นคุณ คุณมีบ้านที่อยู่ใกล้ภูเขา ใกล้ป่า
แล้ววันหนึ่งต้องมีแรงงานจากแหล่งอื่น เข้ามาอยู่ร่วมกันในบริเวณที่คุณอยู่
เข้ามาถางผืนป่าที่เคยใช้ทำมาหากิน ที่เคยได้พึ่งพาผูกพันธ์มาตั้งแต่เด็ก
จำนวนคนงานถึง 8,000 คน ชีวิตคุณจะเปลี่ยนแปลงไปหรือไม่
ผมมั่นใจว่ามันไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นแน่นอนครับ