ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวทางการจัดเซ็ตของลำโพง Dali Ikon หน่อยครับ  (อ่าน 4049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
คือได้ Dali Ikon 6 + Ikon center + Ikon 2 มา คิดแล้วว่าจะวางไว้ในห้องนั่งเล่น
ที่นี้เอามาจับชุดกับ Yamaha 765 ฟังเพลงไม่ค่อยดีเลย เพลงไม่กลมกล่อม
พอไปจับ Pre Onkyo 5509 + Power Medusa ฟังเพลงก็ไม่ถูกใจอีก เสียงละเอียดเกิน แหลมคมมาก
เลยอยากปรึกษาหน่อยครับว่า ลำโพงที่มีบุคลิก เสียงละเอียด แยกเสียงร้อง ดนตรีแต่ละประเภทชัดเจน ออกคมๆ แบบนี้
ควรจัดชุดขับลำโพงอย่างไรดีครับ
อยากได้ชุดขับ ฟังเพลง 70  ดูหนัง/เล่นเกมส์ 30
อ่อ งบ 60k + ได้อีกถ้าจำเป็นแต่ไม่เกิน 120K

รบกวนด้วยครับ

:help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม, 2014, 11:42:06 AM โดย Wolverine »
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Sound Soft

Re: ขอแนวทางการจัดเซ็ตของลำโพง Dali Ikon หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 07:22:09 PM »
ฟังเพลงแบบ5.1หรือครับ ลองเปลียน จากyamahaเป็น marantz ดูครับน่าจะลงตัวและmatch กันมากกว่า

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: ขอแนวทางการจัดเซ็ตของลำโพง Dali Ikon หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 07:37:43 PM »
ฟังเพลงแบบ5.1หรือครับ ลองเปลียน จากyamahaเป็น marantz ดูครับน่าจะลงตัวและmatch กันมากกว่า

ขอบคุณครับ มีคนตอบจนได้

กะว่า ดูหนัง / เล่นเกมส์ = 5.1
ฟังเพลง = 2.0 or 2.1 ครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 07:53:56 PM »
ลองหา marantz รุ่นเก่าเช่น av 8003ดูน่าจะฟังเพลงตรงตามที่ต้องการ อีกทั้งดูหนังเสียงก็ไม่แพ้ด้านฟังเพลง  power amp ควรจะเป็น 2และ3แชลแนล 2แชลแนลไว้ขับคู่หน้าเพื่อฟังเพลง

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 08:44:00 PM »
Ribbon พริ้วมาก ละเอียดมาก

จัดยากหน่อยครับ  ผมก็ใช้ Dali เป็น Center คนพูดชัดมาก จนล้ำหน้ามานิด ๆ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 09:48:58 PM »
AVR NAD น่าจะฟังเพลงได้ดี  หรือหา integrate ที่มี HT bypass แล้วใช้กับ AVR เดิมครับ

ไม่ทราบเซ็ทลำโพงหน้าตรงหรือ toe in ครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ pu3707

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 11:07:16 PM »
ผมว่าเป็นที่เพาเวอร์แอมป์นะครับ ลองเปลี่ยนน่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มกราคม, 2014, 11:13:50 PM »
AMP น่าจะออกโทน USA

เสียงหนักแน่น สมจริง อิ่ม  จะได้ลดความคมชัดของลำโพง

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มกราคม, 2014, 08:57:38 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Amp Medusa จับกับ Jamo เสียงดีมาก
แต่พอจับ Ikon เสียงละเอียดเกิน ผมไม่ชอบ
บางคนชอบ อันนี้แล้วแต่คนจริงๆ แต่ผมว่ามันออกคมๆ  
ฟังได้ไม่เกิน 5 เพลง ผมก็อยากเลิกฟังละ

ผมเลยแยก 2 ชุด คือ ชุดนึงไว้ในห้อง HT
ก็มี Onkyo 5509 / Medusa / Jamo C809 set 5.2
เสียงลงตัวแล้ว

อีกชุดตอนนี้มีแค่ 2 อย่างคือ
Dali Ikon 5.0 / Yamaha 765

ชุดนี้ผมมี center และวางคู่หน้าตรงอยู่ครับในเว็ป ตปท. โปรฯแนะนำไว้

มีน้าท่านนึงเล่น Dali อยู่เหมือนกัน แนะนำให้เปลี่ยนจาก Bi amp เป็น Bi wire จะลดเสียงจัดได้

เดี๋ยวจะลองตามที่แนะนำกันมานะครับ

:kicking
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม, 2014, 11:44:07 AM โดย Wolverine »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มกราคม, 2014, 09:03:05 AM »
AVR NAD น่าจะฟังเพลงได้ดี  หรือหา integrate ที่มี HT bypass แล้วใช้กับ AVR เดิมครับ

ไม่ทราบเซ็ทลำโพงหน้าตรงหรือ toe in ครับ

"Integrate มี HT bypass"
อันนี้ idea ดีเลยครับ
ตอนนี้ตั้งหน้าตรงอยู่ครับ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม, 2014, 07:28:37 PM »
AVR NAD น่าจะฟังเพลงได้ดี  หรือหา integrate ที่มี HT bypass แล้วใช้กับ AVR เดิมครับ

"Integrate มี HT bypass"
อันนี้ idea ดีเลยครับ
ตอนนี้ตั้งหน้าตรงอยู่ครับ

เคยอ่านเจอว่า Dali เหมาะตั้งหน้าตรงครับ

ออฟไลน์ khun_sor

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มกราคม, 2014, 05:01:24 PM »

[/quote]

เคยอ่านเจอว่า Dali เหมาะตั้งหน้าตรงครับ

[/quote]

ในคู่มือก็ระบุอย่างนั้นครับ แทบจะไม่แนะนำเลยก็ว่าได้

ยังแปลกใจที่เสียงยังคมไป ลองเปิดไปนานๆ อีกหน่อยนะครับ ถ้าสมดุลห้องดี แค่รุ่นนี้ก็ให้ทุกอย่างแล้วครับในแบบ audiophile ถ้าฟังเพลงและอยู่จุดสมดุลตามคู่มือ แต่ดูหนังความโอ่อ่า มันไม่สะใจเท่าไหร่ ดีว่า center เสียงคมชัดเลยดูหนังได้ดีระดับหนึ่ง

ลองแอมป์ตัวเดิม แต่เปลี่ยนปรีแอมป์ แทนดูซักหน่อยครับ ผมพบว่าเมื่อได้แอมป์เกินขีดจำกัดของลำโพงแล้ว ปรีแอมป์เนี่ยแหละจะให้ได้เสียงที่พึงพอใจจากลำโพงคู่นี้

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มกราคม, 2014, 06:14:00 PM »

ในคู่มือก็ระบุอย่างนั้นครับ แทบจะไม่แนะนำเลยก็ว่าได้

ยังแปลกใจที่เสียงยังคมไป ลองเปิดไปนานๆ อีกหน่อยนะครับ ถ้าสมดุลห้องดี แค่รุ่นนี้ก็ให้ทุกอย่างแล้วครับในแบบ audiophile ถ้าฟังเพลงและอยู่จุดสมดุลตามคู่มือ แต่ดูหนังความโอ่อ่า มันไม่สะใจเท่าไหร่ ดีว่า center เสียงคมชัดเลยดูหนังได้ดีระดับหนึ่ง

ลองแอมป์ตัวเดิม แต่เปลี่ยนปรีแอมป์ แทนดูซักหน่อยครับ ผมพบว่าเมื่อได้แอมป์เกินขีดจำกัดของลำโพงแล้ว ปรีแอมป์เนี่ยแหละจะให้ได้เสียงที่พึงพอใจจากลำโพงคู่นี้

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำตามที่แนะนำนะครับ
ตอนนี้ผมรอเบินห้ครบ 200 ชั่วโมงอยู่
ครบแล้วจะลองอีกที
สาธุ เสียงเทพมาทีเถอะ
 :showoff

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มกราคม, 2014, 01:48:44 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Amp Medusa จับกับ Jamo เสียงดีมาก
แต่พอจับ Ikon เสียงละเอียดเกิน ผมไม่ชอบ
บางคนชอบ อันนี้แล้วแต่คนจริงๆ แต่ผมว่ามันออกคมๆ  
ฟังได้ไม่เกิน 5 เพลง ผมก็อยากเลิกฟังละ

ผมเลยแยก 2 ชุด คือ ชุดนึงไว้ในห้อง HT
ก็มี Onkyo 5509 / Medusa / Jamo C809 set 5.2
เสียงลงตัวแล้ว

อีกชุดตอนนี้มีแค่ 2 อย่างคือ
Dali Ikon 5.0 / Yamaha 765

ชุดนี้ผมมี center และวางคู่หน้าตรงอยู่ครับในเว็ป ตปท. โปรฯแนะนำไว้

มีน้าท่านนึงเล่น Dali อยู่เหมือนกัน แนะนำให้เปลี่ยนจาก Bi amp เป็น Bi wire จะลดเสียงจัดได้

เดี๋ยวจะลองตามที่แนะนำกันมานะครับ

:kicking
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆนวดไปเรื่อยๆึีึีครับ ผมเองเคยใช้ Ikon 7 อยู่เสียงก็ไม่คมนะครับ

If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2014, 07:55:22 AM »
พี่นะ ผมอ่านความเห็นคุณ nuummie  เปลี่ยนมาใช้ NAD น่าจะดีครับ  
ที่สนับสนุน แบบนี้เพราะเคยทำบ้านพี่คนนึง เค้าใช้ avr nad ตัวเล็ก แล้วเสียงดี  แต่แกลองไปเปลี่ยนเป็นปรีโปรยี่ห้อนึง
ผมแทบไม่เชื่อหูว่า avr เสียงดีกว่าปรีโปร  K]

ปล. ฟังแล้วตลก คือปรีโปรต่ำกว่าแสนห้าลงมา  ส่วนตัวผมเองเลือก anthem mx710  มาทำเป็นปรีแทน เพราะผมลอง prepro มาหมดทุกตัวแล้ว mx710 ถูกหูผมที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์, 2014, 07:59:04 AM โดย หมี »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2014, 11:15:22 AM »
พี่นะ ผมอ่านความเห็นคุณ nuummie  เปลี่ยนมาใช้ NAD น่าจะดีครับ  
ที่สนับสนุน แบบนี้เพราะเคยทำบ้านพี่คนนึง เค้าใช้ avr nad ตัวเล็ก แล้วเสียงดี  แต่แกลองไปเปลี่ยนเป็นปรีโปรยี่ห้อนึง
ผมแทบไม่เชื่อหูว่า avr เสียงดีกว่าปรีโปร  K]

ปล. ฟังแล้วตลก คือปรีโปรต่ำกว่าแสนห้าลงมา  ส่วนตัวผมเองเลือก anthem mx710  มาทำเป็นปรีแทน เพราะผมลอง prepro มาหมดทุกตัวแล้ว mx710 ถูกหูผมที่สุด

โอ้...ความรู้ลึกลับ
ขอบคุณมาก น้าหมี เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะลองหามาเล่นดูครับ

ตอนนี้ยุ่งสุดๆ งานแน้นเอี๊ยด